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1.0  MUHTASARI  
 

Serikali imefanya jitihada mbalimbali katika utekelezaji wa serikali mtandao nchini ikiwemo 

kuandaa, kuendesha, kusimamia miundombinu na mifumo ya TEHAMA na utekelezaji wa 

miongozo na viwango vya serikali mtandao. Lengo la jitihada hizo ni kuhakikisha kuwa 

matumizi ya TEHAMA Serikalini yanakuwa na tija na kuongeza ufanisi, uwazi, uwajibikaji na 

ubora katika utoaji wa huduma kwa umma kwa gharama nafuu. 

 

Pamoja na jitihada hizo, changamoto mbalimbali zimekuwa zikijitokeza katika utekelezaji wa 

Serikali Mtandao. Hivyo, Wakala ya Serikali Mtandao (eGA) iliandaa Kikao Kazi cha pili cha 

Serikali Mtandao kilichofanyika Januari 30 hadi Februari 2, 2019  katika Chuo Kikuu cha 

Dodoma (UDOM) katika ukumbi wa Chuo cha Sayansi ya Kompyuta, Habari na Mawasiliano 

ili wadau wa serikali mtandao waweze kubadilishana uzoefu, kujadili njia mbalimbali za kutatua 

changamoto na  kuwa na uelewa wa pamoja  kuhusu serikali mtandao.   

 

Kikao hicho kilihudhuriwa na washiriki 786 kutoka taasisi za umma waliogawanyika katika 

makundi matatu. Kundi la kwanza  lilifanya kikao tarehe 30 - 31 Januari, 2019 ambalo lilihusisha 

Maofisa TEHAMA na Maofisa wanaotumia mifumo ya TEHAMA. Kundi la pili  lilifanya kikao 

cha tarehe 01 Februari 2019 na lilihusisha  Makatibu Wakuu, Wakuu wa Taasisi na 

Wakurugenzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa.  Kundi la tatu lilihuhusisha  washiriki wa 

makundi yote (Kundi la kwanza na la pili) pamoja na Wabunifu na Watafiti kutoka Vyuo Vikuu  

na Vyuo vinavyotoa mafunzo ya Teknolojia. Kundi hili la tatu lilihudhuria Kikao cha siku  

maalumu ya Utafiti na Ubunifu katika eneo la utekelezaji wa Serikali Mtandao tarehe 2 Februari 

2019. 

 

Wakati wa Kikao kazi hiki, taarifa inayoonesha jitihada mbalimbali  za Serikali Mtandao 

zilizofanyika, zinazoendelea na zilizopangwa kufanyika ndani ya Serikali, changamoto na fursa 

zilizopo zakuzitatua iliwasilishwa.  Aidha Taarifa za Utekelezaji wa Serikali Mtandao kutoka 

katika Wizara 16 kati ya Wizara 22 ziliwasilishwa wakati wa kikao cha kundi la kwanza. Wadau 

walijadiliana na kutoa mapendekezo ya jinsi ya kutatua changamoto zinazojitokeza katika 

utekelezaji wa jitihada za Serikali mtandao nchini. Kikao cha kundi la pili cha tarehe 1/2/2019 

kilichohusisha  Maafisa Masuuli kutoka taasisi za umma  walijadili mapendekezo hayo na kutoa 

ushauri wa jinsi ya kutatekeleza. 
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Mapendekezo muhimu yaliyojitokeza katika utekelezaji wa Serikali Mtandao ni pamoja na 

Kuendelea kusimamia Miongozo na Viwango vya Serikali Mtandao; Kutoa kipaumbele katika 

mifumo ya TEHAMA inayosanifiwa na kutengenezwa na wataalamu wa ndani; Kuimarisha 

usimamizi wa usalama wa mifumo ya TEHAMA; Kuongeza jitihada za Serikali Mtandao kwa 

kutengeneza mifumo shirikishi ya TEHAMA ya kimkakati hususan kutoka Serikali kwenda kwa 

wananchi (G2C) na wafanyabiashara (G2B);  Kuishauri Serikali kusaidia kutatua changamoto 

za Fedha na Rasilimali watu; Kushirikisha vyuo vikuu katika kufanya tafiti za miradi ya TEHAMA 

katika Taasisi za umma   

Aidha,  Washiriki waligawanyika katika makundi na kujadiliana changamoto hizo kwa kina na 

kuainisha mbinu na fursa ikiwemo kuandaa mpango kazi utakao ongeza ufanisi na tija katika 

utekelezaji wa jitihada za Serikali Mtandao.   

 

Aidha, Katika Kikao cha kundi la tatu ambacho kilikuwa maalum kwa ajili ya Utafiti na Ubunifu 

wa Serikali Mtandao, ambapo Vyuo Vikuu, Vyuo  vinavyotoa mafunzo ya Teknolojia  na Taasisi 

za Utafiti nchini vilialikwa  kuwasilisha bunifu na tafiti katika serikali mtandao. Jumla ya 

Tafiti/Bunifu 24 ziliwasilishwa. Tafiti/Bunifu 10 zilichaguliwa  kushiriki maonesho  wakati wa 

kikao kazi hicho.  Aidha Tafiti/Bunifu nne bora kutoka katika vyuo hivyo zilipewa fursa ya 

kuwasilisha mada katika siku hiyo maalumu ya Utafiti na Ubunifu. 

Kutokana na michango na maoni ya wadau ilibainika kuwa Kikao hiki  ni muhimu kikiwa 

kinafanyika kila mwaka kwa kuwa kinatoa fursa ya kuwakutanisha wadau wa serikali mtandao 

na kusaidia kuleta uelewa wa pamoja kuhusu jitihada zinazoendelea na zijazo, kuongeza 

ushirikiano, kubadilishana uzoefu, na kujadiliana juu changamoto wanazokumbana nazo na njia 

mbalimbali za kuzitatua. Pia kujadiliana namna ambavyo tafiti na bunifu  zinavyoweza kuchangia 

kuboresha utekelezaji wa Serikali Mtandao kwa ufanisi.   
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  UTANGULIZI 
 

Wakala ya Serikali Mtandao (eGA) iliandaa Kikao Kazi cha pili cha Serikali Mtandao 

kilichofanyika kuanzia Januari 30 hadi Februari 2, 2019 jijini Dodoma katika  ukumbi wa 

Chuo cha Sayansi ya Kzompyuta, Habari na Mawasiliano ulipo katika Chuo Kikuu cha Dodoma 

(UDOM). 

 

2.1 Lengo la Kikao Kazi 

Lengo la Kikao Kazi cha Pili cha Serikali Mtandao 2019 lilikuwa kubadilishana uzoefu; kujenga 

uwezo; kuongeza uelewa wa pamoja na ushirikiano; kuainisha na kutafuta njia za kutatua 

changamoto zinazojitokeza katika utekelezaji wa serikali mtandao nchini. 

 

2.2  Kauli mbiu  

Kikao Kazi hicho kiliongozwa na Kauli mbiu isemayo “Uwianishaji wa Rasilimali za 

TEHAMA kwa Maendeleo ya Viwanda” (Harmonization of ICT Resources for 

Industrial Development) ambayo inaonesha umuhimu wa kutumia rasilimali za TEHAMA 

shirikishi kwa kutumia miundombinu na mifumo ya TEHAMA ya pamoja ili kuleta maendeleo 

ya viwanda nchini.  

 

2.3 Ukumbi na Tarehe ya Kikao Kazi 

Kikao Kazi cha Pili cha Serikali Mtandao 2019 kilifanyika Jijini Dodoma katika Ukumbi wa Chuo 

cha Sayansi ya Kompyuta, Habari na Mawasiliano, Chuo Kikuu cha Dodoma kuanzia  tarehe 

30 Januari hadi 02 Februari, 2019.  

 

2.4 Washiriki  

Jumla ya washiriki 786 walihudhuria Kikao Kazi cha Pili cha Serikali Mtandao 2019  na 

waligawanyika katika makundi matatu  kama ifuatavyo: 

  

2.4.1 Kundi la Kwanza  30 - 31/01 – 2019 

Kundi hili lilihusisha Maofisa ambao ndio watekelezaji wa maamuzi mbalimbali kwenye Taasisi 

zao ambao ni Wakurugenzi wa TEHAMA, Maofisa TEHAMA Waandamizi, Maofisa Utumishi 

na Utawala, Maofisa Mawasiliano, Maofisa Masoko, Maofisa Mipango, Maofisa Biashara, Maofisa 

Ardhi, Maofisa Elimu, Maofisa  Ugavi, Maofisa Uhusiano, Maofisa Ununuzi, Maofisa Mipango na 

Watumiaji Mifumo ya TEHAMA. 
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2.4.2  Kundi la Pili 01 Februari 2019 

Kundi hili lilihusisha Makatibu Wakuu, Wakuu wa Taasisi  za umma na Wakurugenzi wa  

Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Tawala za Mikoa ambao  ndio watoa maamuzi katika taasisi 

zao.  

 

2.4.3 Kundi la Tatu 02 Februari 2019 

Kundi hili lilijumuisha washiriki kutoka kundi la kwanza, la pili na washiriki kutoka Vyuo 

vinavyotoa mafunzo ya Teknolojia. Hii ilikuwa siku maalumu ya utafiti na ubunifu katika eneo 

la utekelezaji wa Serikali Mtandao.  

 

2.5  Ufadhili wa Kikao Kazi  

Kikao Kazi cha Pili cha Serikali Mtandao 2019  kilifadhiliwa na  National  Microfinance Bank 

(NMB),  National Bank of Commerce (NBC), Shirika la Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA), 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF), Tume 

ya Sayansi na Technolojia (COSTECH), Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF),  Mfuko wa 

Hifadhi ya Jamii (NSSF), Bohari Kuu ya Dawa (MSD) na Mamlaka ya Usimamizi wa Mifuko ya 

Hifadhi ya Jamii (SSRA).   

 

2.6 Ada ya Ushiriki  

Washiriki wa kikao kazi hili walitoa ada ya ushiriki  kulingana na ada za makundi. Kundi la 

kwanza kila mshiriki alilipa kiasi cha shilingi laki nne tu (400,000), kundi la pili laki mbili tu 

(200,000).  Kundi la tatu Wahadhiri  walilipa shilingi  elfu hamsini(50,000) na Wanachuo 

walilipa shilingi elfu ishirini tu(20,000) kwa kila mshiriki. 

 

2.7  Maonesho   

Katika Kikao kazi cha pili cha Serikali Mtandao 2019, Tafiti na Bunifu kumi bora zilizochaguliwa 

kutoka katika vyuo vikuu mbalimbali zilionyeshwa kuanzia tarehe 30 Januari hadi 02 Februari 

2019. Aidha Taasisi zilizochangia (Kipengele 2.5) gharama za uendeshaji zilipewa fursa ya 

kuonyesha huduma zinazotoa kwa umma.  

  

2.8 Kamati za Maandalizi ya Kikao Kazi  

Kikao Kazi cha Pili cha Serikali Mtandao 2019 kiliandaliwa na kuendeshwa na Kamati 

mbalimbali  zenye wajumbe walioteuliwa kutoka Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma na Utawala Bora, Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Wizara Ujenzi, 
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Uchukuzi na Mawasiliano, Wakala ya Serikali Mtandao na Chuo Kikuu cha Dodoma. Kamati 

hizo ni pamoja na Kamati ya  Fedha na  Ununuzi, Ratiba Hotuba na Taarifa, Uratibu na Itifaki 

na  Kamati ya  Elimu na Mawasiliano. Kamati zote zilifanya kazi kwa ushirikiano. 
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3.0 UFUNGUZI NA UFUNGAJI 
 

3.1 Ufunguzi wa Kikao Kazi  Kundi la Kwanza 30/01/2019 

Kikao Kazi cha Pili cha Serikali Mtandao 2019 Kundi la Kwanza kilifunguliwa rasmi na Kaimu 

Katibu Mkuu Ofisi Rais-Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Bw. Mick Kiliba 

kwa niaba ya Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 

Dkt. Laurean Ndumbaro.  

Bw. Kiliba akifungua Kikao Kazi hicho alifafanua kuwa, kuna mafanikio mengi yaliyopatikana 

kutokana na uwekezaji katika Serikali Mtandao ikiwa ni pamoja na uwekezaji kwenye 

miundombinu na mifumo ya TEHAMA kama vile Mtandao wa Mawasiliano Serikalini  

(GovNet),  Vituo vya Kitaifa vya kuhifadhi data (Sehemu ya Serikali) Kutenga Masafa ya Intaneti 

ya Serikali na utengenezaji wa mifumo mbalimbali ya TEHAMA. 

Vilevile, alibainisha baadhi ya changamoto zinazokabili taasisi za umma katika kutekeleza 

jitihada za serikali mtandao kuwa ni kutozingatia miongozo na kanuni za usimamizi wa Serikali 

Mtandao, upungufu wa wataalamu wa TEHAMA wenye uwezo na ujuzi wa kutosha na 

msukumo wa kununua mifumo na miundombinu ya TEHAMA kutoka kwa wafanyabiashara na 

wafadhili. Pia aliongeza kuwa baadhi ya taasisi zinajitihada za kuianzisha na kutumia mifumo na 

miundombinu ya TEHAMA ya kwake ambayo ingeweza kutumiwa na taasisi zaidi ya moja hivyo 

kusababisha urudufu. 

 Hivyo, alizitaka taasisi za umma kutumia sheria, taratibu, kanuni, viwango  na miongozo ya 

Serikali Mtandao ili kuondoa changamoto hiyo. Pia, alizitaka taasisi za umma kuitambulisha 

mifumo ya serikali mtandao kwa wananchi ili kuwapunguzia gharama mbalimbali na muda za 

kupata huduma kutoka Serikalini.   

Mkurugenzi Idara ya Ushauri na 

Uchambuzi Kazi, Ofisi ya Rais, Menejimenti 

ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, 

Bw. Mick Kiliba akifungua rasmi kikao kazi 

cha Serikali Mtandao kwa niaba ya Katibu 

Mkuu, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 

utumishi wa Umma katika ukumbi wa Chuo 

cha Sayansi ya Kompyuta, Habari na 

Mawasiliano uliopo Chuo Kikuu Dodoma. 
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3.2 Ufunguzi wa Kikao Kazi kwa Kundi la Pili: 01/02/2019 

Kikao Kazi cha Serikali Mtandao 2019  kundi la pili  kilichowahusisha Maofisa Masuuli 

kilifunguliwa rasmi na Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi wa Umma 

na Utawala Bora, Mhe. Dkt. Mary M. Mwanjelwa (Mb). Mhe. Dkt Mwanjelwa alielekeza kuwa 

kikao kazi hicho kiwe chachu ya kutoa msukumo mpya wa utekelezaji wa jitihada za Serikali 

Mtandao ikiwa ni pamoja na kujenga uwezo wa watumishi; kuimarisha ushirikiano na 

mawasiliano ndani ya Serikali; kubadilishana uzoefu na kuhamasisha matumizi ya TEHAMA 

yenye tija katika kuboresha utendaji wa taasisi za umma na utoaji wa huduma kwa umma.  

 

Mhe. Naibu Waziri alizipongeza taasisi za umma ambazo zimefanikiwa kuboresha utendaji kazi 

na utoaji  huduma kwa umma kwa kutumia TEHAMA.  Aidha alisema  taasisi za Serikali ambazo 

bado zina kiwango kidogo cha utekelezaji wa Serikali Mtandao, ni vyema zikaongeza juhudi 

katika matumizi ya TEHAMA katika utekelezaji wa majukumu yao. Alitoa wito kwa taasisi zote 

za umma ambazo zina 

kiwango kidogo cha 

utekelezaji wa Serikali 

Mtandao kuchukua 

hatua za haraka ili 

kuhakikisha zinatumia 

fursa zitokanazo na 

matumizi ya TEHAMA 

katika kuongeza ufanisi 

na kuboresha utoaji 

wa huduma kwa 

umma.  Naibu Waziri pia alilisistiza kuwa Serikali imeamua kutoa msukumo kwenye masuala 

ya Serikali Mtandao, hivyo taasisi za umma hazina budi kushirikiana na Wakala ya Serikali 

Mtandao  katika kuhakikisha kuwa na Serikali Mtandao madhubuti. 

 

Vilevile, alifafanua kuwa Serikali imeweka kipaumbele  na kutambua matumizi ya TEHAMA 

katika Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2015/16 - 2020/21) na Sera ya Taifa 

ya TEHAMA ya mwaka 2016  ili kufikia malengo ya Taifa na hivyo kusisitiza haja ya ongezeko 



 

8 
 

la matumizi yake katika utendaji wa shughuli za Serikali na zaidi kuimarisha na kuharakisha 

utoaji wa huduma kwa umma kwa urahisi, kwa ubora, kwa haraka, kwa gharama nafuu.  

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Mhe. Dkt. Mary 

M. Mwanjelwa (Mb) wakati wa Kikao Kazi cha Pili cha Serikali Mtandao Februari 01, 2019. 

 

 

3.3 Ufungaji wa Kikao Kazi 

Kikao Kazi cha Pili cha Serikali Mtandao 2019 kilifungwa rasmi siku  ya Jumamosi tarehe 2 

Februari 2019 na  Mkurugenzi wa Huduma za TEHAMA wa Wakala, Injinia  Benedict Ndomba.  

Akifunga kikao hicho Injinia 

Ndomba aliwashukuru 

Viongozi wa Mijadala, 

Watoa mada, Wafadhili,  

Wabunifu, Watafiti na 

Washiriki wote kwa 

kushiriki na kuchangia ujuzi, 

maarifa na uzoefu wao 

mkubwa katika masuala 

mbalimbali yanayohusu 

Serikali Mtandao.  Aidha, aliwaomba  washiriki kuyazingatia yote waliyopata kutokana na kikao 

hicho; Kuongeza ushirikiano kati ya Taasisi na Taasisi, Taasisi na Vyuo, Taasisi na Wafanyakazi 

na Kushirikiana na Wakala katika  utekelezaji wa Serikali Mtandao ili kuboresha utendaji kazi 

na utoaji wa huduma bora kwa umma kwa kutumia TEHAMA.  
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4.0  UWASILISHAJI WA MADA 
 

4.1  Kundi la Kwanza 30/01 - 02 /02/2019. 

4.1.1 Mada I: Utekelezaji wa Serikali Mtandao Nchini  

Mada hii iliwasilishwa na Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Serikali Mtandao, Dkt. Jabiri Bakari. 

Mada hii ililenga kuleta uelewa wa pamoja juu ya dhana ya Serikali Mtandao, jitihada mbalimbali  

za Serikali Mtandao zilizofanyika, zinazoendelea na zilizopangwa kufanyika ndani ya Serikali.  Pia 

Mtendaji Mkuu alieleza 

kuhusu fursa zilizopo na 

jinsi ya kunufaika au 

kuzitumia katikubaini 

changamoto na namna ya 

kukabiliana nazo katika 

utekelezaji wa jitihada za 

Serikali Mtandao. Aidha 

alitoa mrejesho wa Kikao 

Kazi cha Kwanza 

kilichofanyika Agosti 

2015 Jijini Arusha.  

Mtendaji Mkuu pia alieleza uzoefu wa utekelezaji wa Serikali Mtandao katika utoaji wa huduma 

kwa umma na umuhimu wa kuwa na rasilimali shirikishi za TEHAMA zinazosaidia kuwa na 

matumizi sahihi ya TEHAMA kwenye taasisi za umma.  

Alifafanua kuwa dunia inabadilika kwa kasi kutoka katika zama za viwanda asilia vilivyotokana 

na mapinduzi ya viwanda (Industrial Revolution) ya Karne ya 18 kuelekea katika zama za 

matumizi makubwa ya TEHAMA ambayo yana mchango mkubwa katika kufikia Maendeleo ya 

Uchumi wa Kati. Lengo kuu likiwa ni kuhakikisha majadiliano yanajikita katika malengo ya Kikao 

Kazi hicho kwa kuzingatia hatua nne kuu za ukuaji wa serikali mtandao duniani. 
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4.1.2 Mada II: Taarifa ya Utekelezaji wa Serikali Mtandao – Kila Wizara  

Katika uwasilishaji wa taarifa za utekelezaji wa serikali Mtandao, Kila Wizara na taasisi zake 

ilipaswa kuandaa na kuwasilisha taarifa  yake katika Kikao Kazi cha pili cha Serikali Mtandao 

2019. Taarifa hizo zililenga  kuonyesha hatua za utekelezaji wa Serikali Mtandao (mipango 

mikakati, mifumo na miundombinu ya TEHAMA) katika kila Wizara; faida  kwa Serikali na kwa 

wananchi zilizopatikana kutokana na utekelezaji huo; changamoto zinazojitokeza  na 

mapendekezo  ya kutatua changamoto hizo. 

 

Wizara 16 kati ya Wizara 22 ziliwasilisha taarifa  wakati wa Kikao Kazi cha pili cha Serikali 

Mtandao 2019 kuanzia tarehe 30 hadi 31 Januari 2019 katika makundi kama ilivyopangwa katika 

Ratiba (Kiambatisho I). Hata hivyo, Wizara sita (6) hazikuwasilisha taarifa  za utekelezaji  wa 

serikali mtandao katika Kikao Kazi kama ilivyoelekezwa. Tathimini ya uwasilishaji wa taarifa 

hizo kwa kila Wizara imeoneshwa katika. 

 

Baada ya uwasilishaji, washiriki walijadiliana nakutoa mapendekezo muhimu yaliyotokana  na 

changamoto walizonazo ambazo zikifanyiwa kazi zitatatua changamoto kubwa zinazojitokeza 

katika utekelezaji wa jitihada za Serikali Mtandao  Mapendekezo hayo yaliwasilishwa katika 

kikao cha kundi la pili tarehe 1/2/2019 kilichohusisha Makatibu Wakuu, Wakuu wa Taasisi na 

Wakurugenzi wa Halmashauri za  Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kutolewa maamuzi na 

maelekezo.  

 

Jedwali I: Wizara zilizowasilisha Taarifa 

Na. WIZARA 

1.  Ofisi ya Rais-Utumishi wa Umma na Utawala Bora 

2.  Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

3.  Ofisi ya Makamu wa Rais 

4.  Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Bunge, Vijana, ajira na Wenye Ulemavu 

5.  Ofisi ya Waziri Mkuu Uwekezaji 

6.  Wizara ya Fedha na Mipango 

7.  Wizara ya Habari, Utamaduni,Sanaa na Michezo 

8.  Wizara wa Ujenzi,Uchukuzi na Mawasiliano 

9.  Wizara ya Elimu,Sayansi, Teknolojia na Ufundi 

10.  Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii Jinsia, Wazee na Watoto 

11.  Wizara ya  Maji na Umwagiliaji 
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12.  Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 

13.  Wizara ya Katiba na Sheria 

14.  Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa 

15.  Wizara ya Maliasili na Utalii 

16.   Wizara ya Viwanda Biashara na Uwezeshaji 

 

                 Jedwali II: Wizara ambazo hazikuwasilisha Taarifa 

Na. WIZARA 

1.  Wizara ya Nishati 

2.  Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

3.  Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi 

4.  Wizara ya Madini 

5.  Wizara wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki 

6.  Wizara ya Kilimo, Chakula na Ushirika. 

 

  

Baadhi ya Washiriki wa Kikao Kazi cha Pili cha Serikali Mtandao 2019 wakichangia 

mada mbalimbali wakati wa Kikao. 
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4.2 Kundi la Pili  01/02/2019 

Kundi la Pili la Kikao Kazi hiki lilihusisha Makatibu wakuu, Wakuu wa Taasisi na Wakurugenzi 

wa Mamlaka za serikali za mitaaa. Kundi hili lilijadili  kwa kina mapendekezo  muhimu 

yaliyowasilishwa kutoka katika kikao kazi cha kundi la kwanza cha tarehe 30 - 31 Januari 2019.  

Aidha kundi hili lilitoa ushauri wa jinsi ya kutekeleza mapendekezo hayo.  

 

 

 

Katibu Mkuu (Mawasiliano), Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, Dkt. Maria 

Sasabo, Mkurugenzi Mkuu Mamlaka ya Hali ya Hewa Dr. Agnes Lawrence Kijazi, 

Katibu Mtendaji Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi(NEEC) Bi.Beng’i 

Issa na Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) Mhandisi 

James Kilaba wakizungumza wakati wa Kikao Kazi cha Pili cha Serikali Mtandao. 
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4.2.1 Maoni na Hoja (Key Issues) zilizojitokeza katika Utekelezaji wa 

           Serikali Mtandao – Kundi la Kwanza 

Kundi la pili la Kikao kazi hiki lilihusisha Makatibu wakuu, Wakuu wa Taasisi na Wakurugenzi 

wa Mamlaka za serikali za mitaaa. Kundi hili lilijadili  kwa kina mapendekezo  muhimu 

yaliyowasilishwa kutoka katika kikao kazi cha kundi la kwanza cha tarehe 30 - 31 Januari 2019.  

Aidha kundi hili lilitoa maelekezo ili yafanyiwe kazi  na kufanikisha utekelezaji  wa jitihada za 

Serikali Mtandao nchini  .  

4.3 Majadiliano katika Vikundi (Breakout Session) 

Katika siku ya tatu ya kikao kazi 1/02/2019, Kundi la kwanza liligawanyika katika makundi 

manne kama ifuatavyo: 

a) Kundi la kwanza lilihusisha washiriki kutoka katika Ofisi ya makamu wa Rais, Ofisi ya 

Waziri Mkuu Sera, Bunge, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, Ofisi ya Rais-Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa, Wizara ya Elimu, Sayansi, Teknolojia na Ufundi, Wizara ya  

Maji na Umwagiliaji , Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii Jinsia, Wazee na Watoto, 

Wizara wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki na Wizara ya Mambo ya 

Ndani ya Nchi, Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo na Wizara ya Ulinzi 

na Jeshi la Kujenga Taifa. 

 

b) Kundi la Pili lilihusisha  Washiriki kutoka Wizara ya Viwanda na Biashara, Wizara ya 

Kilimo na Chakula , Wizara ya Mifugo na Uvuvi na Wizara ya Katiba na Sheria.  

 

c) Kundi la tatu lilihusisha washiriki kutoka Wizara ya ya Madini, Wizara ya Nishati,    

Wizara ya  Fedha na Mipango, Wizara ya Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano na  Wizara 

ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 

 

d) Kundi la nne lilihusisha washiriki kutoka katika Wakala ya Serikali Mtandao na baadhi 

ya Maaofisa kutoka taasisi nyingine za umma.  

 

Makundi hayo yalifanya majadiliano na kuandaa taarifa fupi iliyolenga kuangalia changamoto 

zinazokabili utekelezaji wa jitihada za Serikali mtandao katika sekta zao; Kuaininisha mbinu 

zitakazotumika kukabiliana na changamoto hizo; Kuangalia fursa zitakazowezesha 

utekelezaji wa jitihada za Serikali Mtandao kwa ufanisi; Kuandaa maeneo ya kipaumbele 

katika utekelezaji wa jitihada za Serikali Mtandao; Kuandaa mpango wa utekelezaji  wa 
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utatuzi wa changamoto za utekelezaji wa Serikali Mtandao. Taarifa hizo ziliwasilishwa kwa 

kila kundi na zinaonekana katika  Kundi la, kundi  la pili, kundi la tatu na Kundi la nne. 

 

 4.5 Kundi laTatu: Siku Maalumu ya Utafiti na Ubunifu wa Serikali Mtandao 

Katika siku hii maalumu ya Utafiti na ubunifu, washiriki kutoka vyuo mbalimbali ikiwa ni pamoja 

na Wanachuo, Wahadhiri na Wadau wengine walishiriki katika siku hii muhimu ya Utafiti na 

Ubunifu wa Serikali Mtandao iliyofanyika tarehe 2 Februari, 2019. Aidha, washiriki wa kundi la 

Kwanza na la Pili nao walishiriki. 

Lengo la siku hii  maalumu ya ubunifu na utafiti  ilikuwa kuonesha umuhimu wa utafiti na ubunifu 

katika serikali mtandao ili kuboresha utoaji  wa huduma kwa umma kwa kushirikiana na Vyuo  

Vikuu na Vyuo  vinavyotoa mafunzo ya teknolojia  na Taasisi za Utafiti nchini.   

Hivyo, katika Kikao Kazi cha Serikali Mtandao 2019, Vyuo Vikuu, Vyuo  vinavyotoa mafunzo 

ya Teknolojia  na Taasisi za Utafiti nchini vilialikwa  kuwasilisha bunifu na tafiti katika Serikali 

Mtandao. Jumla ya Tafiti/Bunifu 24 ziliwasilishwa (Jedwali III), ambapo Tafiti/Bunifu 10 

zilichaguliwa  kushiriki maonesho  katika Sehemu maalumu iliyotengwa wakati wa kikao kazi 

hicho.  Aidha Tafiti/Bunifu nne (4) bora kutoka katika vyuo hivyo zilipewa fursa ya kuwasilisha 

mada katika siku maalumu ya Utafiti na Ubunifu. Vyuo hivyo ni  Chuo Kikuu cha 

Dodoma(Tafiti 1), Chuo Kikuu cha St. Joseph (Tafiti 2) na  Chuo  Kikuu cha Sayansi na 

Teknolojia cha Nelson Mandela (Tafiti 1).  

 

 

 

          

Mtendaji Mkuu Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) Mahandisi Peter Ulanga na Mhadhiri Chuo Kikuu 

cha Dar es Salaam Bi. Khadija Mkocha wakizungumza wakati wa siku ya Utafiti na Ubunifu wa Serikali 

Mtandao. 
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Jedwali Na.3  Taasisi zilizowasilisha Tafiti /Bunifu  

Na. Taasisi  Tafiti/Bunifu  

1 University of Dodoma Tujifunze Learning Content Management System 

for Primary Schools 

2. University of Dodoma Mlinde Game App 

3. Nelson Mandela African Institute 

of Science And Technology 

Machine Learning Based Approach to Measure 

the Quality of Maternal, Neonatal and Child 

Health in Developing Countries 

4. Mzumbe University Real Time Monitoring and Evaluation System to 

Track Performance of Direct Health Facility 

Financing and Expected Disbursement 

5 St.Joseph University Infusion Device for Delivering Intravenous 

Medication to Patients 

6 St.Joseph University Telecardiology for Rural Health Care 

7 University of Dodoma Swahili Language Editing Tool to Support Swahil 

Writers and Learners 

8 University of Dodoma Industrial Practical Training Management System 

9 Mbeya University of Science and 

Technology 

Open Performance Review and Appraisal 

Electronic System 

10 Mbeya University of Science and 

Technology 

Electronic Records and Files Tracking System 

11 The Institute of Finance 

Management 

Incident Management System 

12 St.Joseph University File Tracking System 

13 Mzumbe University Factors Influencing Access to Electronic 

Government Information and E-Government 

Adoption in Selected Districts of Tanzania 

14 Tanzania Institute of Accountancy Water Pipe Leakage Reporting System 

15 St.Joseph University Patient Management System for a Hospital 

16 Mbeya University of Science and 

Technology 

Deployment of All Colleges and Secondary 

Schools Information System to e-GA Data 

Center Server 

17 Ardhi University Mobile App -  Coordination 

18 Mzumbe University Online Management of Student Admissions in 

High Learning Institutions in Tanzania 

19 

University of Dar es Salaam 

Information and Communication 

Technology Incubator (UDICCTI) 

White Paper: Experience of UDICCTI in 

Supporting Innovation In Tanzania 

20 

University of Dar es Salaam 

Information and Communication 

Technology Incubator (UDICCTI) 

Agro-Lenz App 
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21 

University of Dar es Salaam 

Information and Communication 

Technology Incubator (UDICCTI) 

Kilimo Taarifa App 

22 

University of Dar es Salaam 

Information and Communication 

Technology Incubator (UDICCTI) 

Electronic Money Exchange App 

23 

University of Dar es Salaam 

Information and Communication 

Technology Incubator (UDICCTI) 

Virtual Environment for Project Implementation 

24 

University of Dar es Salaam 

Information and Communication 

Technology Incubator (UDICCTI) 

Android App for Swash Competition 

 

Aidha  washiriki  hao pia walijadiliana na kutoa mapendekezo kuhusu umuhimu wa tafiti na 

bunifu  katika kuboresha utekelezaji wa Serikali Mtandao na mchango wake katika maendeleo 

ya viwanda. 

 Vilevile, Tafiti/ Bunifu 10  zilizochaguliwa kutoka katika  vyuo zilitunikiwa vyeti kutambua 

mchango wa ushiriki wao na umuhimu watafiti/binifu kwa maendeleo ya TEHAMA Tanzania. 

Vyeti hivyo vilitolewa na Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Serikali Mtandao, Dkt. Jabiri Bakari.   

Jopo la majaji pamoja na 

wanafunzi wa Chuo Kikuu cha 

Dar es Salaam wakati wa 

manesho Kikao Kazi cha Pili cha 

Serikali Mtandao 2019.  



 

17 
 

  

Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Serikali Mtandao Dkt. Jabiri Bakari akitoa vyeti 

vya ushiriki kwa wanafunzi wa vyuo mbalimbali wakati wa siku ya Utafiti na 
Ubunifu wa Serikali Mtandao. 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

18 
 

5.0 MAMBO MUHIMU YA KUJIFUNZA 
  

Pamoja na mafanikio ya kikao hiki, kulikua mambo yaliyojitokeza ya kujifunza kama ifuatavyo: 

i) Taarifa zilizowasilishwa zilionesha Wizara na taasisi zake zinatekeleza jitihada za 

Serikali Mtandao katika kutoa huduma mtandao, ingawa bado kuna changamoto 

mbalimbali zinazotakiwa kufanyiwa kazi  ili kufikia malengo ya Serikali Mtandao. 

 

ii) Katika uwasilishaji wa taarifa, ilionekana kuwa baadhi Wizara hazikuhusisha taasisi 

zao za kisekta katika taarifa zao. Hivyo, ilishauriwa Wizara zihusishe taasisi zote za 

kisekta wakati wa uaandaaji na uwasilishaji wa taarifa.  

 

iii) Kwa kuwa vyuo na taasisi nyingi zilizoalikwa hazikuweza kuwasilisha bunifu na tafiti 

zao kutokana na muda mfupi wa maandalizi. Hivyo ilipendekezwa kuwe na muda 

wa kutosha wa maandalizi ya bunifu na tafiti zitakazowasilishwa katika vikao kazi 

vya serikali mtandao vijavyo. 

 

iv) Ili kuongeza  ushiriki wa wadau zaidi kutoka katika taasisi mbalimbali,  muda wa 

maandalizi na wigo wa ufadhili  uongezwe.  

 

v) Taasisi nyingi hazikuwa na uelewa wa umuhimu wa kuwa na Kituo cha Utafiti na 

Ubunifu cha Serikali Mtandao. Jitihada zaidi ziongezwe katika kuzihamasisha Taasisi 

kutumia kituo hiki katika kuboresha mifumo na miundombinu ya Serikali Mtandao. 
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HITIMISHO 
 

Serikali ya Tanzania inatambua  matumizi ya TEHAMA katika kuboresha utendaji kazi na utoaji 

wa huduma kwa umma kwa ufanisi.   Pia inatambua fusra zinazopatikana kutokana na matumizi 

ya TEHAMA  na mchango wake katika maendeleo ya  wananchi  kijamii,  kisiasa na kiuchumi. 

Kwa kutambua mchango huo, Wakala ya Serikali Mtandao inaendelea kuongeza juhudi katika 

kuhakikisha matumizi ya TEHAMA yanaboresha shughuli za Serikali na kuleta tija  na ufanisi 

katika utendaji kazi na utoaji wa huduma kwa umma wakati huo huo ikiongeza jitihada za 

kuhakikisha usalama wa mifumo, miundombinu na taarifa zilizopo katika mifumo hiyo. 

  

Katika kuendeleza utekelezaji wa juhudi hizo, Wakala iliandaa Kikao Kazi cha Pili cha Serikali 

Mtandao kilichofanyika kuanzia tarehe 30  Januari  hadi tarehe 2 Februari 2019, ambacho kilitoa 

fursa ya kuwakutanisha wadau wa serikali mtandao na kuleta uelewa wa pamoja, kuongeza 

ushirikiano, kubadilishana uzoefu, kujadiliana changamoto wanazokumbana nazo  na jinsi ya 

kuzitatua. Pia, wadau wa serikali mtandao walijadiliana jinsi tafiti na bunifu  zinavyoweza 

kuchangia katika kuongeza ufanisi na tija katika utekelezaji wa jitihada za serikali mtandao.   

 

Kutokana na maoni na michango ya wadau ilibainika kuwa vikao hivi ni muhimu katika kufuatilia 

utekelezaji wa jitihada mbalimbali za serikali mtandao katika taasisi za umma. Hivyo, ni vyema 

vikafanyika kila mwaka ili kupata  taarifa na mrejesho  wa utekelezaji huo.  Kikao hiki cha 

mwaka 2019 kimefanyika kwa ufanisi mkubwa kwa kuwakutanisha wadau mbalimbali kutoka 

katika taasisi za umma na vyuo Vikuu. Katika Kikao cha Tatu kinachotarajiwa kufanyika mwaka 

2020 na kinakusudiwa kuwakutanisha wadau wengi zaidi, kupata uwasilishaji wa taarifa za 

utekelezaji nyingi zaidi na kupanua wigo wa tafiti na bunifu katika serikali mtandao. 
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VIAMBATISH0  
Kiambatisho I:  Ratiba ya Kikao Kazi cha Pili cha Serikali Mtandao 2019 

2nd e-GOVERNMENT ANNUAL MEETING 2019  

     30th January 2019 

PROVISIONAL PROGRAM 
Theme:  Harmonizing ICT Resources towards Industrial Development 

 

1st GROUP: ICT DIRECTORS, HEAD OF ICT, SENIOR ICT, IT OFFICERS 

AND SYSTEM USERS 

Day One: 30th 2019 

TIME ACTIVITY 

07:00 - 08:00 Registration 

08:00 - 08:15 Opening Remarks 

Dr.  Jabiri Bakari (CEO – eGA) 

  08:45 - 09:10 Official Opening  

Guest of Honor:  Mick Kiliba  -  Acting Permanent Secretary PO-

PSGG 

09:10 - 09:15 Vote of Thanks: Mr. Priscus Kiwango - Director ICTS, POPSM 

  09:15 – 10:00 Keynote Address ( e-Government Implementation Status) 

Dr. Jabiri Bakari - CEO- eGA 

This presentation will share e- Government Implementation experience in 

providing shared ICT services to facilitate the adoption of ICT across public 

institutions. It will explore our rationale for providing shared services, the 

different types of shared services we have deployed, and the various mechanism 

(business Models we have adopted to sustain the operations of these shared 

ICT services. 

10:00 – 10:30 Health Break 

 Session I: 

Chairperson – Eng. Benedict Ndomba (Director of ICT Management 

- eGA) 

Panelists: 

1. Dr. Florence Rashidi (Lecturer  - UDOM-CIVE) 

2. Mr. Baltazar Kibola (Director of ICT - Ministry of Lands, 

Housing and Human Settlements Development) 

10:30 – 13:30 

  

Presentation from Ministries on e-Government Implementation 

Summary Presentation  of the report  from each ministry and its institutions  

that  aims to examine the e-Government implementation status and see the 

use of e-Services focusing on citizen and user centric perspective, 

interoperability, implication to the economic and industrialization growth, the 

challenges  faced and the way forward. 

10:30 – 10:55 President’s Office, Public Service Management & Good Governance 

(UTUMISHI, PSC, PSRS, PCCB, Ethics Secretariat, RAMD, TASAF etc.) 

10:55 – 11:20      President’s Office, Regional Administration & Local Government 

Authorities  

11:20 – 11:40      Prime Minister’s Office (Parliament, Labour, NEC, Disaster Management, 

NSSF, WCF etc.) 

11:40 – 12:00      Vice President’s Office  (NEMC, etc) 
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12:00 - 12:25 Ministry of Finance and Planning (BOT, TRA, HAZINA, NBS, PSSSF, 

NAOT, PPRA, GPSA, SSRA, TADB, TIB, TPB, TIRA, NIC, CMSA, DSE, UTT, 

NBAA, GAMING BOARD, etc.) 

12:25 – 13:00      Discussion 

13:00 – 14:00 Lunch Break 

 Session II:  
Chairperson: Mr. Priscus Kiwango (Director ICT – PO-PSMGG) 

Panelists: 

1. Ms Connie Francis (Director of ICT - TCRA) 

2. Dr. Alex Mongi Lecturer - (UDOM-CIVE) 

3. Mr. Mtani Yangwe (Director of ICT - Ministry of Tourism and 

Natural Resources)  

 Presentation from Ministries on e-Government Implementation 

Summary Presentation  of the report  from each ministry and its institutions  

that  aims to examine the e-Government implementation status and see the 

use of e-Services focusing on citizen and user centric perspective, 

interoperability, implication to the economic and industrialization growth, the 

challenges  faced and the way forward. 

14:00 – 14:05 NMB  

14:05 – 14:20      Ministry of Works, Transportation and Communication 

 (TPA, ATCL, TRC, TBA, SUMATRA, TMA, ICTC, TCRA, TTCL, 
TANROADS, TEMESA, ERB, CRB, AQRB, RFB, NCC, UCSAF, TCAA, TAA, 

TAZARA, MSCL, TASAC, TPC etc.) 

14:20 – 14:40      Ministry of Education, Science and Technology (NECTA, NACTE, TCU, 

HESLB, TIE, TEA, ADEM, COSTECH, TAEC, VETA etc.) 

14:40 – 15:00      Ministry of Health, Community Development, Gender, Elderly and 

Children (MSD, TFDA, NIMR, NHIF, MNH, MOI, etc.) 

15:00 – 15:20      Ministry of Water and Irrigation (Water Authorities, DDCA etc.) 

15:20 – 15:40      Ministry of Lands, Housing and Human Settlements Development 

(NHC, WHC, NLUPC, NHBRA etc.) 

15:40 –16:00       Ministry of Justice and Constitutional Affairs (Judiciary Services, 

Attorney General, Law Reform Commission, RITA, CHRAGG etc.) 

16:00 – 17:00 Discussion 

17:00 –17:20 Health Break 

17:20– 17:30 Closing Annual Meeting  Day One  
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2nd e-GOVERNMENT ANNUAL MEETING 2019  

             30th January 2019 

PROVISIONAL PROGRAM 

Theme:  Harmonizing  ICT Resources towards Industrial Development 

 

1st GROUP: ICT DIRECTORS, HEAD OF ICT, SENIOR ICT, IT OFFICERS 

AND SYSTEM USERS 

Day Two: 31th January, 2019  

TIME ACTIVITY 

07:00 - 08:00 Registration  

 Session III:  

Chairperson: Mr. John Sausi (Director of ICT – Ministry of Finance and 

Planning) 

Panelists: 

1. Dr. Mustafa Mohsin (Lecturer – UDOM-CIVE) 

2. Mr. Sylvan Shayo (Manager Consulting and Advisory - eGA) 

3. Mr. Ismail Mosses (Lecturer – UDSM-CoICT) 

 Presentation from Ministries on e-Government Implementation 

Summary Presentation  of the report  from each ministry and its institutions  that  

aims to examine the e-Government implementation status and see the use of e-

Services focusing on citizen and user centric perspective, interoperability, 

implication to the economic and industrialization growth, the challenges  faced and 

the way forward 

08:00 – 08:15 Ministry of Agriculture, Food security and Cooperatives (NFRA, ASA, 

TSHTDA, TFRA, TCDC, AGITF, Agricultural Boards etc.) 

08:15 –08:30 Ministry of Livestock and Fisheries (LITA, TVLA, TALIRI, TFRI, TLRI, TMPR, 

TDB, TMB etc.) 

08:30 –08:45 Ministry of Natural Resources and Tourism (CAWM\, FITI, FTI, NCT, NMT, 

TANAPA, NCCA, TTB, PWTI, TaFF, TFS, etc.) 

08:45 –09:00 Ministry of Industry and Trade (TANTRADE, SIDO, NDC, BRELA, WMA, 

EPZA, TIRDO, CAMARTEX, TEMDO, FCC, TIC, TBS, COSOTA, WRRB etc.) 

09:00 – 09:15 Ministry of Energy (TANESCO, EWURA, TEITI, REA, TPDC, PBPA, PURA, 

TGDC etc.  ) 

 09:15 – 09:30 Ministry of Minerals (TGC, MRI, GST, STAMICO, Mining Commission  ) 

09:30- 09:45 Prime Minister’s Office- Labor, Youth, Employment and Persons with 

Disability 

09:45 – 10:30 Discussion    

10:30 – 11:00 Health Break 

 Session IV:  

Chairperson:  Mr. Ibrahim Mahumi (Director of Human Capital 

Management - PO-PSMGG) 

Panelists: 

1. Dr. Alex Mongi  (Lecturer – UDOM-CIVE) 

2. Mr. Erick Kitali (Director ICT - TAMISEMI)  

3. Mr. Abdallah Samizi (Manager Enterprise Architecture and 

Mobile Service - eGA) 
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 Presentation from Ministries on e-Government Implementation 

Summary Presentation  of the report  from each ministry and its institutions  that  

aims to examine the e-Government implementation status and see the use of e-

Services focusing on citizen and user centric perspective, interoperability, 

implication to the economic and industrialization growth, the challenges  faced and 

the way forward 

11:00 – 11:15 Ministry of  Defense & National Services 

11:15 –11:30 Ministry Home Affairs (NIDA, IMMIGRATION, TPF, PRISON, FIRE & 

RESCUE FORCE etc.) 

 Ministry of Foreign Affairs East Africa and International Relations 

11:45 –12:00 Ministry of Information, Culture ,Arts and Sports ( MAELEZO, TBC, 

TSN, BAKITA, BASATA, TASUBA, BMT, FILM BOARD) 

12:00 – 13:00 Discussion  

13:00 – 14:00 Lunch Break 

 Session V          

Presenter and Facilitator: Mr. Mulembwa Munaku (Director ICT- 

Ministry of Communication)  

14:00 - 15:00 Presentation of key  e-Government implementation issues   

 This session highlights key major issues on e-government implementations and the 

way forward among the practitioners.   

15:00 - 16:00 Resolutions 

16:00 – 16:15 Vote of Thanks: Meeting Participants 

16:45 – 17:15 Health Break 

17:15 Departure 
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                  2nd e-GOVERNMENT ANNUAL MEETING 2019 

 1st February 2019  

PROVISIONAL PROGRAM 

Theme:  Harmonizing ICT Resources for Industrial Development 

                  

2nd GROUP: PERMANENT SECRETARIES, CEOs, DIRECTOR GENERALS, 

LOCAL GOVERNMENT EXECUTIVE DIRECTORS 

Day One: 1st February 2019 

TIME ACTIVITY 

07:30 - 08:00 Registration  

08:00 - 08:20 Opening Remarks: Dr. Jabiri Bakari CEO – eGA  

08:20 – 08:25 Open Remarks: Acting PS  Mick Kiliba 

08:25 – 08:30 Welcoming Remarks:  Dodoma Regional Commissioner (RC) 

08:30 – 08:45 Official Opening: Deputy Minister  of State, President’s Office, 

Public Service Management & Good Governance  

08:45 – 09:00 Vote of Thanks: PS –  (Communication) Dr. Maria Sasabo 

09:00– 10:00 e-Government Implementation Status 

 This presentation will share e- Government Implementation experience in 

providing shared ICT services to facilitate the adoption of ICT across public 

institutions. It will explore our rationale for providing shared services, the 

different types of shared services we have deployed, and the various 

mechanism (business Models we have adopted to sustain the operations of 
these shared ICT services. 

Presenter: Dr. Jabiri Bakari - CEO- eGA  

10:00– 10:30 Health Break 

Session I: Chairperson – Dr. Maria Sasabo - PS –  (Communication) 

10:30 – 11:30 Summary of the key issues on e-Government implementation  

Presenter:  Dr. Jim Yonazi,  Deputy PS (Communication) – 

Ministry of Works, Transport and Communication 

11:30 – 13:00 Discussion 

13:00 – 14:00 Lunch Break 

14:00 – 14:05 NMB  

Session II: Chairperson – Dr. Maria Sasabo - PS –  (Communication) 

14:05 – 15:30 Resolutions 

    15:30 -15:40  Vote of Thanks: Eng.  Dr. Leonard Chamliho – PS -  MWTC- Transport  

16:10 -  16:30 Health Break 

16:30 Departure 

 

Sponsored By: 
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                                2nd e-GOVERNMENT ANNUAL MEETING 2019       
2nd February 2019 

PROVISIONAL PROGRAM 

Theme:  Harmonizing ICT Resources towards Industrial Development 

                      

  3rd GROUP: ALL PARTICIPANTS 

Research and Innovation Day: 2nd February 2019 

TIME ACTIVITY 

07:30 - 08:00 Registration  

08:00 - 08:30 Opening Remarks: CEO – eGA  

08:30 – 08:40 Vote of Thanks: Director ICT Management Services - eGA   

 Session I:   

Chairperson: Eng. Peter Ulanga (CEO- UCSAF) 

(Harnessing  e-Government Research and Innovation in improving 

Public Service Delivery) 

08:40– 09:10 Research  and  Innovation on e-Government -  CEO –eGA 

09:10– 09:30 Research and Innovation on ICT –-Principal -College of Informatics and 

Virtual Education UDOM  (CIVE) 

09: 30 – 09:50 Research and Innovation on ICT – Principal -College of Information and 

Communication Technologies UDSM (COICT) 

09:50 – 10:10 Research and Innovation on ICT – DG – COSTECH 

10:10 – 11:00 Discussion 

11:00– 11:30 Health Break 

 Session II:  

Chairperson: Dr. Amos Nungu (DG – COSTECH) 

(Presentations of Papers Questions and Answers) 

11:30 – 12:00 Research and Innovation– Paper 1 

  12:00-  12:30 Research and Innovation– Paper 2 

  12:30-  13:00 Research and Innovation– Paper 3 

  13:00-  13:30 Research and Innovation– Paper 4 

13:30 – 14:30 Lunch  

 Session III: Facilitators  

Eng. Peter Ulanga (CEO- UCSAF) and  

Dr. Elias Mturi (Deputy Director – University Computing Centre) 

14:30 – 16:00 Discussion on the future of e-Government  Research  and 

Innovation 

16:00 – 16:30 Recognition of the Best Research and Innovation Paper: Dr. Jabiri 

Bakari (CEO – eGA) 

16:30 -16:40  Vote of Thanks: Director ICT Management Services - eGA   

16:40 – 17:00 Health Break and Departure 
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                                       Kiambatishi II: Hotuba 

 
HOTUBA YA NAIBU WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS-MENEJIMENTI YA 

UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA, MHE. DKT. MARY M. 
MWANJELWA (MB), KWENYE UFUNGUZI WA KIKAO KAZI CHA PILI CHA 

SERIKALI MTANDAO, KUNDI LA PILI KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA 
CHUO CHA SAYANSI YA KOMPYUTA, HABARI NA MAWASILIANO, CHUO 

KIKUU CHA DODOMA – DODOMA, TAREHE 01 FEBRUARI, 2019 
___________________________________________ 

 
Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa, Dkt. Binilith Satano Mahenge; 
Kaimu Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dodoma,  
Maofisa Masuuli wa Serikali Kuu na Mamlaka za Serikali za Mitaa; 
Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Serikali Mtandao, Dkt. Jabiri Kuwe Bakari; 
Watendaji Wakuu wa Taasisi za Serikali; 
Watoa Mada; 
Wageni Waalikwa; 
Wana Habari; 
Mabibi na Mabwana. 
 
Habari za Asubuhi.  

Ninapenda kuwashukuru wote waliohusika katika kuandaa Kikao Kazi hiki 
muhimu na cha pili cha aina yake. Kipekee nawashukuru Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Dkt. Laurean Ndumbaro, Naibu 
Katibu Mkuu, Dkt. Francis Michael, Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Serikali Mtandao 
Dkt. Jabiri Bakari, pamoja na watumishi walio chini yao kwa maandalizi haya na kwa 
kunialika kujumuika nanyi kwa ajili ya ufunguzi. 

 
Ninapenda kutambua mchango wa wadau mbalimbali ambao wamefanikisha 

Kikao Kazi hiki. Michango yenu ya hali na mali imefanikisha kufanyika kwa tukio hili la 
pili kwenye Utumishi wa Umma. Kipekee ninaomba kutoa shukrani zangu za dhati kwa 
Benki ya NMB, Shirika la Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA), Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA), Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF), Tume ya 
Sayansi na Technolojia (COSTECH), Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), Shirika 
la Hifadhi ya Jamii (NSSF) Bohari Kuu ya Madawa (MSD) na Mamlaka ya Usimamizi 
wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (SSRA) ambao wamefadhili Kikao Kazi hiki. 
Ninawaomba muendelee kuona umuhimu wa kusaidia tena jitihada kama hizi kwa 
vipindi vijavyo.  

Aidha, nawashukuru watoa mada wote, kwa kukubali kujumuika nasi kwa ajili 
ya kuchangia ujuzi, maarifa na uzoefu wao mkubwa katika masuala mbalimbali 
yanayohusu Serikali Mtandao. Pia, nawashukuru washiriki wengine wote kwa kukubali 
kuacha kazi zao nyingine muhimu ili kujumuika nasi kwenye Kikao Kazi hiki kwa lengo 
la kubadilishana uzoefu, kujenga uelewa wa pamoja na kuendeleza uhusiano katika 
utendaji kazi na wadau mbalimbali wa Serikali Mtandao. Hivyo, tuna fursa kubwa ya 
kujifunza mengi miongoni mwetu kwenye eneo hili la Serikali Mtandao. Karibuni 
sana.  
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Ndugu Washiriki na Wageni Waalikwa, 

Nimejulishwa kuwa Kikao Kazi hiki kimehudhuriwa na Maofisa Masuuli wa 
Serikali Kuu na wa Mamlaka za Serikali za Mitaa pamoja na Watendaji Wakuu, 
Wakurugenzi Wakuu wa Taasisi za Umma, ambao ndio watoa maamuzi kwenye 
Taasisi husika. Nafahamu pia kuwa, Kikao Kazi hiki kimefuatia Kikao Kazi cha aina hii 
kilichofanyika kwa siku mbili zilizopita na kuwahusisha Maofisa Watendaji wakiwemo 
Maofisa TEHAMA, Maofisa Ununuzi, Maofisa Mawasiliano Serikalini, Maofisa 
Utumishi, Maofisa Utawala, Wakaguzi, Wahandisi, Wahasibu, Maofisa Mipango na 
Watumiaji Mifumo ya TEHAMA ambao ndiyo watekelezaji wa maamuzi mbalimbali 
kwenye Taasisi zao.  

Matarajio yangu ni kuwa, Kikao Kazi hiki kitakuwa chachu ya kutoa msukumo 
mpya wa utekelezaji wa jitihada za Serikali Mtandao, ikiwemo kujenga uwezo ndani 
ya Serikali na Taasisi zake na kujenga ushirikiano na kuleta uelewa wa pamoja. Aidha, 
Kikao Kazi hiki ni moja ya mikakati ya kujenga na kuboresha uwezo pamoja na 
kuimarisha mawasiliano miongoni mwa wadau wa Serikali Mtandao. Pia, 
kubadilishana uzoefu na kuhamasisha matumizi ya TEHAMA yenye tija katika 
kuboresha utendaji wa Taasisi za umma ili kutatua changamoto za utendaji. 

Ndugu Washiriki, 

Kikao Kazi hiki kinaongozwa na kauli mbiu isemayo (kwa tafsiri isiyo rasmi) 
“Uwianishaji wa Rasilimali za TEHAMA kwa Maendeleo ya Viwanda” 
(“Harmonization of ICT Resources for Industrial Development”). Kauli mbiu hii 
inalenga kuonesha umuhimu na nafasi ya TEHAMA, hususan uwianishaji wa rasilimali 
za TEHAMA na mchango wake katika wa maendeleo ya viwanda nchini. Niwaombe, 
kwa umuhimu wa kipekee, mijadala yenu ijikite katika kauli mbiu hii.  

Ndugu Washiriki, 
Dhana ya Serikali Mtandao na utekelezaji wake siyo mpya katika nchi yetu. 

Kwa ufupi, Serikali Mtandao ni matumizi ya Teknolojia za Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA) katika utendaji kazi Serikalini kwa lengo la kuongeza ufanisi, kupunguza 
gharama za utendaji na kuboresha utoaji wa huduma kwa wananchi. Serikali Mtandao 
siyo teknolojia kama inavyochukuliwa na wengi, bali ni matumizi ya TEHAMA katika 
kuboresha utendaji kazi wa kila siku. Kwa muda sasa, Serikali imetambua umuhimu 
wa kuboresha huduma zake kwa Umma kupitia matumizi ya TEHAMA, na hivyo 
kuendelea kuijumuisha katika mipango yake mbalimbali. Aidha, Mipango ya Taifa ya 
Maendeleo ikiwemo Dira ya Taifa ya Maendeleo ya 2025 na Mpango wa Taifa wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano (2015/16 – 2020/21) inatambua nafasi ya TEHAMA 
katika kufikia malengo ya Taifa na hivyo kusisitiza haja ya ongezeko la matumizi yake 
katika utendaji wa shughuli za Serikali na utoaji huduma kwa wananchi.  

 
Pamoja na mambo mengine, Sera ya taifa ya TEHAMA ya mwaka 2003 

(iliyohuishwa 2016), ilisisitiza juu ya Serikali kutumia fursa zitokanazo na TEHAMA 
katika kujiendesha na kutoa huduma kwa wananachi. Katika utekelezaji wa Sera hiyo, 
Serikali iliamua kuanza utekelezaji wa Serikali Mtandao kupitia Mkutano wa Baraza la 
Mawaziri Na.3/2004 wa tarehe 20 Aprili, 2004 ambapo pamoja na mambo mengine, 
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma iliagizwa kusimamia na kuratibu 
uanzishwaji wa Serikali Mtandao. Utekelezaji wa uamuzi huu ulifuatiwa na kuandaliwa 
kwa Mkakati wa Utekelezaji wa Serikali Mtandao nchini (Julai, 2013), ambao ulilenga 
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kuhakikisha kuwa uwekezaji na utumiaji wa TEHAMA katika Utumishi wa Umma 
unakuwa wa manufaa kwa taifa na pia kutoa mwongozo thabiti kuhusu jinsi ya 
kutekeleza mifumo na mipango ya Serikali Mtandao ambayo hatimaye itasaidia 
kuimarisha na kuharakisha utoaji wa huduma bora, kwa haraka, kwa gharama nafuu 
na kwa urahisi. 

Ndugu Washiriki, 
Ili kuhakikisha TEHAMA inatoa mchango chanya katika uendeshaji na 

usimamizi wa majukumu ya Serikali, jitihada mbalimbali zimefanyika na mafanikio 
yamepatikana katika maeneo ya sera, sheria, kanuni, miongozo, viwango, mikakati, 
usalama, miundombinu na mifumo. Naamini sote tumeona manufaa na hatua za 
kuridhisha katika utekelezaji wa Serikali Mtandao. Mafanikio mahususi yaliyopatikana 
ni pamoja na;  

i. Kuanzishwa kwa Wakala ya Serikali Mtandao (eGA) ili kuratibu na 
kusimamia utekelezaji wa Serikali Mtandao na pia kutoa msaada wa 
kiufundi, mafunzo na ushauri wa kitaalam kwa Taasisi za Umma.  

ii. Kuboreshwa kwa Sera ya TEHAMA 2003 na Mpango Mkakati wa Kitaifa 
wa Serikali Mtandao, 2013 (National e-Government Strategy); kutungwa 
kwa Sheria za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta, 2010 (Electronic 
and Postal Communications, 2010), Miamala ya Kielektroniki, 2015 
(Electronic Transactions Act, 2015); Makosa ya Mitandao, 2015 
(Cybercrimes Act, 2015); na Sheria ya Serikali Mtandao (e-Government 
Act) ambayo ipo katika hatua za mwisho za maandalizi. 

iii. Uwekezaji kwenye miundombinu ya TEHAMA, kama vile Mkongo wa 
Taifa (NICTBB), Mtandao wa Mawasiliano Serikalini (GovNet), Vituo vya 
Kitaifa vya Data (National Data Centres), na Masafa ya Intaneti ya 
Serikali (Government Internet Bandwidth);  

iv. Kusanifu, kutengeneza, kusimika na kuendesha mifumo mhimili na 
tumizi ya kimkakati na kisekta kama vile Mfumo wa Rasilimali Watu 
Serikalini (HCMIS), Mfumo wa Kielektroniki wa Malipo Serikalini 
(GePG), Mfumo wa Uendeshaji wa Hospitali (GoT-HOMIS), Mfumo wa 
Manunuzi Serikalini (e-Procurement) na Mfumo wa Uendeshaji wa 
Masijala Serikalini (e-Office), na  

v. Kuongeza njia mbadala za kutolea huduma kwa wananchi kwa kutumia 
TEHAMA, zikiwemo Tovuti Kuu ya Serikali na Tovuti za Taasisi za 
Umma, simu za mikononi na vifaa vingine vya kielektroniki.  

Kwa ujumla wake, utekelezaji wa juhudi za Serikali Mtandao umechangia kwa 
kiasi kikubwa katika kurahisisha utoaji wa taarifa na huduma kwa wananchi kwa 
haraka, uwazi, urahisi, gharama nafuu, zinazopatikana wakati wowote na mahali 
popote nchini, na duniani kote.  
 
Ndugu Washiriki,  

Napenda kutumia fursa hii kuzipongeza taasisi za umma ambazo zimefanikiwa 
kuboresha utendaji kazi na kutoa huduma kwa umma kwa kutumia TEHAMA. Kwa 
upande wa taasisi za Serikali ambazo bado zina kiwango kidogo cha utekelezaji wa 
Serikali Mtandao, ni vyema zikaongeza juhudi katika matumizi ya TEHAMA katika 
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utekelezaji wa majukumu yao. Chukueni hatua za haraka ili kuhakikisha mnatumia 
fursa zitokanazo na matumizi ya TEHAMA zitakazosaidia kuongeza ufanisi na 
kuboresha utoaji wa huduma kwa wananchi. Shirikianeni baina yenu na pia 
shirikianeni na Wakala ya eGA ili tuwe na Serikali Mtandao madhubuti. Serikali 
itaendelea kutoa msukumo kwenye jambo hili. 
 
Ndugu Washiriki, 

Pamoja na mafanikio tuliyoyapata, ni vyema tukaendelea kukumbushana kwamba 
eneo hili bado linakabiliwa na changamoto kadhaa za kiutekelezaji, zikiwemo: 

i. Kutokuwepo kwa uwiano wa kutosha kati ya taratibu za utendaji kazi 
Serikalini (business processes) na teknolojia inayotumika; 

ii. Kutokupata thamani halisi ya fedha zinazotolewa kwenye miradi ya 
TEHAMA Serikalini;  

iii. Kuwepo kwa mifumo isiyowasiliana au kubadilishana taarifa (ndani ya 
taasisi, na kati ya taasisi na taasisi);  

iv. Urudufu wa mifumo miongoni mwa Taasisi za Serikali yenye viwango na 
gharama tofauti zisizo na uhalisia;  

v. Utegemezi wa wakandarasi kwa kiasi kikubwa katika kushauri, kubuni, 
kusimamia, kuendesha na kuhifadhi mifumo ya TEHAMA ya Serikali;  

vi. Uhusiano na uratibu hafifu wa shughuli za TEHAMA ndani na kati ya 
Taasisi za Serikali;  

vii. Uhaba wa njia za kutosha za kutoa huduma za Serikali Mtandao (service 
delivery channels) ili huduma hizo ziweze kuwafikia wananchi wote hadi 
vijijini, na pia wenye mahitaji maalum; 

viii. Idadi ndogo ya huduma na taarifa za Serikali zinazotolewa kupitia 
TEHAMA; na 

ix. Kuongezeka kwa matishio ya usalama wa taarifa katika mifumo na 
Miundombinu ya TEHAMA.  
 

Ndugu Washiriki, 

Tunahitaji kuongeza msukumo ili kupata ufumbuzi wa changamoto hizi kama vile 
kuwa na sera na sheria mahsusi kwa ajili ya kusimamia utekelezaji wa Serikali 
Mtandao ili kuziwezesha Taasisi za Serikali kuwa na muono na malengo 
yanayoshabihiana katika matumizi ya TEHAMA. Vilevile, tunahitaji kuwekeza zaidi ili 
kuzijengea uwezo Taasisi za Umma na kupata watumishi wenye ujuzi na weledi wa 
kiwango kinachohitajika ili kukidhi mahitaji ya utekelezaji wa jitihada za Serikali 
Mtandao. Aidha, Serikali imeweka msukumo mpya katika kutekeleza Serikali Mtandao 
kwa kusisitiza ushirikiano na matumizi ya pamoja ya rasilimali za TEHAMA miongoni 
mwa taasisi za umma, kutoa miongozo na viwango mbalimbali vya kufuatwa katika 
utekelezaji wa Serikali Mtandao. Pia, Serikali imedhamiria kuimarisha miundombinu 
ya TEHAMA, uratibu wa shughuli za TEHAMA na usalama wa taarifa za Serikali. Haya 
na mengine mengi, yana lengo la kuongeza ufanisi katika Sekta ya Umma, kupunguza 
gharama za uendeshaji wa shughuli za Serikali na kupanua wigo wa upatikanaji na 
ubora wa huduma kwa wananchi.  

 Kwa nafasi zenu kama viongozi na watendaji wakuu wa taasisi, ni lazima kuweka na 
kutekeleza mikakati kabambe ya namna ya kuzishughulikia changamoto hizi. 
Nafahamu kwamba changamoto nyingine zinahitaji jitihada za muda mrefu na 
mtambuka, umiliki wa pamoja wa jitihada hizo, na uelewa wa pamoja kuhusu malengo 
ya Serikali Mtandao. Hata hivyo, kuna mambo ambayo yapo ndani ya uwezo wa kila 
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taasisi, hivyo yaanze kufanyiwa kazi haraka ikiwemo kuhakikisha uzingatiaji wa sheria, 
kanuni, viwango, taratibu na miongozo ya Serikali Mtandao.  
 
Ndugu Washiriki, 

Kwa namna ya pekee napenda kutoa msisitizo mahsusi kuhusiana na 
changamoto zinazohusiana na suala la usalama mitandaoni, ambalo bila kukabiliwa 
kikamilifu, litaathiri kwa kiasi kikubwa jitihada zilizokwishafanyika katika eneo la 
Serikali Mtandao. Tatizo la usalama mitandaoni linazidi kukua kadri maendeleo ya 
Teknolojia yanavyozidi kukua. Kwa ajili hiyo, naziagiza taasisi zote za umma 
kuzingatia viwango vyote vya usalama kwenye mifumo husika katika utekelezaji wa 
Serikali Mtandao. Usalama wa taarifa za Serikali liwe jambo la lazima wakati wa 
kubuni, kusanifu, kujenga, kusimika na kuendesha mifumo ya TEHAMA, badala ya 
kujenga mfumo kwanza na unapokamilika ndipo masuala ya usalama wa mifumo ya 
TEHAMA yanafikiriwa. Aidha, kama njia mojawapo ya kujihakikishia usalama, 
utengenezaji wa mifumo yetu uzingatie programu ambazo watalaam wetu wanaweza 
wakatambua kinachofanyika badala ya kuwa na mifumo ambayo hatujui 
kinachoendelea nyuma ya pazia.  
 
 
Ndugu Washiriki, 
Mafanikio yanayotarajiwa yatafikiwa iwapo kila taasisi ya Serikali itakuwa na watalaam 
wa kutosha na wenye weledi. Hivyo, nawataka watendaji wakuu wote wa Taasisi za 
Serikali kuhakikisha mnaimarisha idara na vitengo vya TEHAMA kwa kuwa na 
watalaam wenye weledi, vitendea kazi vya kutosha na muundo wa usimamizi 
unaokubalika. Pia, kutokana na mabadiliko ya teknolojia yanayotokea mara kwa mara, 
taasisi zote zihakikishe zinawajengea watumishi wa TEHAMA uwezo wa kitalaam ili 
kuendana na kasi hii vinginevyo mafanikio yaliyokwishapatikana yanaweza yasiwe na 
tija au tusiweze kufikia malengo ya kuhakikisha TEHAMA inatusaidia katika 
kutekeleza majukumu yetu na kutoa huduma kwa wananchi.  
 
 
Ndugu Washiriki, 
Napenda kuwakumbusha na kuwasisitizia kuwa jukumu kubwa la Wakala ya Serikali 
Mtandao ni kuratibu matumizi ya TEHAMA katika Utumishi wa Umma. Hivyo, ni lazima, 
Taasisi zote za Umma zishirikiane na Wakala kila zinapobuni na kutekeleza miradi ya 
TEHAMA. Hii itasaidia kuondoa urudufu wa miradi ya TEHAMA miongoni mwa taasisi 
za Serikali. Hatuwezi kuendelea kufanya kama tulivyofanya hapo awali kabla ya 
kuanzisha Wakala. Ni ukweli usiopingika kwamba hakuna sekta yoyote iliyoendelea 
bila kuratibiwa, kwa hiyo ni vema mkazingatia miongozo mbalimbali inayotolewa 
katika kutekeleza Serikali Mtandao.  

 
Kwa upande wa Wakala ya Serikali Mtandao, natoa rai mhakikishe 

mnaendelea kujenga uwezo wa kutosha na kuweka utaratibu mzuri wa kuzisaidia 
taasisi za Umma katika matumizi ya TEHAMA na kamwe msigeuke kikwazo. Aidha, 
muendelee kufanya tafiti za Serikali Mtandao ambazo zitazisaidia taasisi za Umma 
kuboresha utoaji wa huduma. Pia, naipongeza Wakala kwa kuwa na utaratibu wa 
kubuni, kujenga na kusimamia miundombinu na mifumo shirikishi ya TEHAMA 
ambayo inasaidia utekelezaji wa Serikali Mtandao katika Taasisi za Umma.  

  
Ndugu Washiriki, 
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Kama kauli mbiu yetu inavyotuambia, maendeleo ya viwanda nchini yanategemea 
pamoja na mambo mengine uwezeshaji wa TEHAMA ambayo pia inasaidia 
upatikanaji wa taarifa sahihi na kwa wakati ili kusaidia kufanya maamuzi sahihi na kwa 
haraka, na kuwawezesha wananchi kupata huduma mbalimbali kama vile uanzishaji 
wa biashara, uombaji wa vibali mbalimbali na huduma ambazo zinahusiana na 
shughuli za kiuchumi za wananchi. Hivyo, mtakubaliana na mimi kwamba, iwapo 
utekelezaji wa mifumo na miundombinu ya TEHAMA utawianishwa na kuwezesha 
ubadilishanaji wa taarifa ndani ya taasisi za umma na baina ya taasisi za umma, utoaji 
wa huduma kwa njia ya mtandao utakuwa ni  kichocheo muhimu katika kufikia 
maendeleo ya viwanda tunayokusudia kuyapata. Hivyo, Taasisi zote za Umma 
zihakikishe zinazingatia Sheria, Kanuni, Taratibu, Viwango na Miongozo ya Serikali 
Mtandao iliyowekwa na inayoendelea kuwekwa ili kuhakikisha matumizi sahihi ya 
TEHAMA ndani ya Utumishi wa Umma.  
  
Ndugu Washiriki, 

Namalizia kwa kuwakumbusha kwamba utekelezaji wa Serikali Mtandao 
unahitaji jitihada na utashi wa pamoja wa viongozi, watendaji, wananchi na wadau 
wengine. Serikali imeweka mazingira mazuri ya kisera, kisheria na kimkakati ili 
kuhakikisha kuwa matumizi ya TEHAMA yanakuwa na tija katika kuwahudumia 
wananchi na kuwaondolea kero mbalimbali.  
 

Hivyo, niwaombe mtumie siku hii ya leo ya Kikao Kazi hiki, kusikiliza kwa 
umakini mada mbalimbali na kushiriki kikamilifu mijadala itakayofuata kwa umakini na 
uwazi ili hatimaye mtoke na mapendekezo yatakayowezesha Serikali kufanya utoaji 
wa huduma kwa Umma kupitia TEHAMA uwe bora zaidi, wenye ufanisi, na unaokidhi 
matarajio ya vizazi vya sasa na vijavyo. 

Mwisho, natarajia kuwa Kikao Kazi hiki kitakuwa chachu ya kuanza maandalizi 
ya Kikao Kazi kingine kwa mwaka ujao. Ni vyema kuhakikisha kuwa ubadilishanaji 
wetu wa uzoefu kupitia majadiliano na kuelimishana unakuwa endelevu. Na, ni 
muhimu kila mmoja wenu aendelee kushiriki pale mtakapotaarifiwa.  

Baada ya kusema hayo sasa natamka kwamba Kikao Kazi cha Mwaka 2019 
cha Serikali Mtandao, Kundi la Pili, kimefunguliwa rasmi. 

Asanteni kwa kunisikiliza.  
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HOTUBA YA KATIBU MKUU, OFISI YA RAIS-MENEJIMENTI 
YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA DKT. LAUREAN NDUMBARO 
KWENYE UFUNGUZI WA KIKAO KAZI CHA PILI CHA SERIKALI MTANDAO, 

KUNDI LA KWANZA, KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA CHUO CHA 
SAYANSI YA KOMPYUTA, HABARI NA MAWASILIANO, CHUO KIKUU CHA 

DODOMA – DODOMA,  
TAREHE 30 - 31 JANUARI, 2019 

___________________________________________ 
 
Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Serikali Mtandao, 
Watendaji wa Taasisi za Serikali, 
Watoa Mada, 
Wageni Waalikwa, 
Wana Habari, 
Mabibi na Mabwana, 
 
Habari za asubuhi. 

Awali ya yote, napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema kwa 
kutujalia uzima, afya na nguvu za kutuwezesha kuwepo hapa leo hii. Aidha, napenda 
kuwashukuru waandaaji kwa kufanikisha kuwepo kwa Kikao Kazi cha Pili cha Serikali 
Mtandao na pia kwa kunipa heshima ya kuwa mgeni rasmi katika tukio la ufunguzi 
wake. 

 
Pia, nachukua fursa hii kuwakaribisha washiriki wote wa Kikao Kazi hiki kwa 

Kundi la Kwanza linalojumuisha Maofisa Watendaji wakiwemo, Maofisa TEHAMA, 
Maofisa Ununuzi, Maofisa Mawasiliano Serikalini, Maofisa Utumishi, Maofisa Utawala, 
Wakaguzi, Wahandisi, Wahasibu, Maofisa Mipango na Watumiaji Mifumo ya TEHAMA. 
Nawakaribisha pia wadau mbalimbali ambao mmeona umuhimu wa kuhudhuria tukio 
hili muhimu katika jitihada zetu za kujengeana uwezo, kujenga ushirikiano na kupata 
uelewa wa pamoja juu ya utekelezaji wa Serikali Mtandao kwenye Utumishi wa Umma.  
 
Ninapenda kutambua mchango wa wadau mbalimbali ambao wamefanikisha Kikao 
Kazi hiki cha Pili. Michango yenu ya hali na mali imewezesha kufanyika kwa tukio hili 
muhimu kwenye Utumishi wa Umma. Kipekee ninaomba kutoa shukrani zangu za 
dhati kwa Benki ya NMB, Shirika la Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA), Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA), Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF), Tume ya 
Sayansi na Technolojia (COSTECH), Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), Shirika 
la Hifadhi ya Jamii (NSSF), Bohari Kuu ya Madawa (MSD) na Mamlaka ya Usimamizi 
wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (SSRA) ambao mmefadhili Kikao Kazi hiki. 
Ninawaomba muendelee kusaidia jitihada hizi kwa vipindi vijavyo. 
 

Kwa umuhimu wa pekee, naipongeza Wakala ya Serikali Mtandao kwa 
kuendelea kuwa wabunifu wa masuala mbalimbali yanayohusu Serikali Mtandao 
ikiwemo uandaaji wa tukio hili kwa mara ya pili.  

 
Ndugu Washiriki, 

Kikao Kazi hiki kinalenga kuwakutanisha wadau wanaohusika na utekelezaji 
wa Serikali Mtandao kwa ajili ya kujenga uwezo, kuongeza ushirikiano na 
kubadilishana uzoefu. Aidha, malengo mengine ya Kikao Kazi hiki ni kujadiliana njia 
sahihi za kukabiliana na changamoto zinazojitokeza katika jitihada mbalimbali za 
utekelezaji wa Serikali Mtandao. Hivyo, mada zote zitakazojadiliwa katika Kikao Kazi 
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hiki zitajikita katika maeneo hayo. Pamoja na mada hizo, pia mtapata fursa ya kujadili, 
kutoa maoni na mapendekezo yenye lengo la kuboresha zaidi utekelezaji wa Serikali 
Mtandao.  
 
Ndugu Washiriki, 

Kikao Kazi hiki kinaongozwa na kauli mbiu isemayo (kwa tafsiri isiyo rasmi) 
“Uwianishaji wa Rasilimali za TEHAMA kwa Maendeleo ya Viwanda” 
(“Harmonization of ICT Resources for Industrial Development”). Kauli mbiu hii 
inalenga kuonesha umuhimu na nafasi ya TEHAMA, hususan uwianishaji wa 
rasilimali za TEHAMA na mchango wake katika maendeleo ya viwanda nchini. Ni rai 
yangu kwamba, kwa umuhimu wa kipekee, mijadala yenu pia ijikite na kujielekeza 
katika kauli mbiu hii.   
 
Ndugu washiriki, 

Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora ndiyo yenye 
dhamana ya kusimamia utekelezaji wa Serikali Mtandao. Hii inatokana na dhamana 
ya Wizara hii iliyopewa ya kusimamia Utumishi wa Umma. Msingi mkuu wa Utumishi 
wa Umma ni ubora wa huduma zinazotolewa na taasisi za umma kwa wananchi. 
Hivyo, maboresho ya Utumishi wa Umma yamefanyika pia katika eneo la sera na 
mifumo ya kusaidia utendaji kazi (policies and systems to support service delivery) 
kwa lengo la kuwa na mikakati ya kisera na kimfumo ya kuboresha utoaji wa huduma 
kwa wananchi.  
 
Ndugu washiriki, 

Utekelezaji wa Serikali Mtandao ni moja ya sehemu muhimu ya maboresho 
yaliyofanyika katika Utumishi wa Umma, ambao umesaidia kurahisisha utoaji wa 
huduma zinazopatika kwa urahisi na kwa gharama nafuu kwa kutumia TEHAMA. 
Utekelezaji wa Serikali Mtandao umejikita katika kuboresha utoaji wa huduma 
miongoni mwa taasisi za umma (Government to Government), kati ya taasisi za umma 
na wananchi (Government to Citizens), kati ya taasisi za umma na sekta ya Biashara 
(Government to Business), na kwa Serikali kuwahudumia watumishi (Government to 
Employees).  
 
Ndugu washiriki, 

Napenda kuipongeza Wakala ya Serikali Mtandao kwa mafanikio 
yaliyopatikana hadi sasa katika shughuli zake za utekelezaji wa Serikali Mtandao, 
hasa kutokana na kutenda kazi kwa weledi, ubunifu, na juhudi kubwa. Mafanikio 
makubwa yamepatikana katika uratibu, usimamizi, utoaji wa msaada wa kiufundi, 
mafunzo na ushauri wa kitaalam kwenye Taasisi za Umma ikiwa ni sehemu ya 
utekelezaji wa Serikali Mtandao. Mafanikio mengine yaliyopatikana ni pamoja na: 

i. Kusanifu, Kubuni, kusimika na kusimamia uendeshaji wa miundombinu 
na mifumo mihimili na tumizi ya TEHAMA katika Utumishi wa Umma 
ikiwemo Mfumo wa Uendeshaji Masijala Serikalini (e-Office), Mfumo wa 
Barua Pepe Serikalini (GMS), Mfumo wa Vibali vya Safari (e-Vibali), 
Mfumo wa Usimamizi Rasilimali Watu Serikalini (HCMIS), Mfumo wa 
Malipo wa Serikali Kielektroniki (GePG), Mfumo wa Uendeshaji wa 
Hospital (GoT-HOMIS), Mfumo wa Manunuzi Serikalini (e-Procurement) 
na Vituo vya Serikali vya Kuhifadhi Data (Government Data Centres). 
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ii. Kutengeneza Miongozo na Viwango vya Serikali Mtandao 
vinavyotumiwa na Taasisi za Umma katika kusanifu, kutengeneza na 
kuendesha mifumo na miundombinu ya TEHAMA katika maeneo 
mbalimbali ya utekelezaji wa Serikali Mtandao.   

iii. Kuongeza njia mbadala za kutolea huduma kwa wananchi kwa kutumia 
TEHAMA, kama vile Tovuti Kuu ya Serikali, Tovuti Kuu ya Ajira, Tovuti 
mbalimbali za taasisi za umma, simu za mikononi na vifaa vingine vya 
kielektroniki.  

iv. Kushiriki na kutoa mchango wa kitaalam katika maandalizi ya Sheria 
ya Serikali Mtandao (e-Government Act) ambayo ipo katika hatua za 
mwisho. 

Ndugu Washiriki, 

Utekelezaji wa jitihada za Serikali Mtandao umechangia kwa kiasi kikubwa 
katika kurahisisha utoaji wa taarifa na huduma nyingine kwa wananchi kwa haraka, 
uwazi, urahisi, gharama nafuu, wakati wowote na mahali popote nchini, na kwingineko 
duniani. Hiki ni kichocheo muhimu katika kufikia Dira ya Taifa ya Mwaka 2025 
inayolenga, pamoja na mambo mengine, kufikia Maendeleo ya Viwanda. 

 
Ndugu Washiriki, 
Mafanikio ya Wakala ya Serikali Mtandao yametokana na juhudi zilizofanywa na 
Serikali katika Sekta ya TEHAMA nchini. Juhudi hizi ni pamoja na uwepo wa Sera, 
Sheria na Miongozo inayosimamia Sekta ya TEHAMA nchini ambayo imechangia kwa 
kiasi kikubwa utekelezaji wa Serikali Mtandao. Vilevile, uwepo wa miundombinu ya 
TEHAMA nchini imekuwa ni mhimili muhimu katika utoaji wa huduma mbalimbali za 
Serikali Mtandao. Baadhi ya mafanikio mahususi yaliyochangia ukuaji wa Serikali 
Mtandao ni pamoja na: 

i. Uboreshaji wa sera na sheria, ikiwemo kutungwa kwa Sera ya TEHAMA 
2016, na  Sheria ya “Electronic and Postal Communications” 2010, 
Sheria za Miamala ya Kielektroniki, 2015 (Electronic Transactions Act, 
2015); Sheria ya Makosa ya Mitandao, 2015 (Cybercrimes Act, 2015); 

ii. Kufanyika kwa uwekezaji mkubwa kwenye miundombinu ya TEHAMA, 
kama vile Mkongo wa Taifa (NICTBB), Vituo vya Kitaifa vya Data 
(National Data Centres), na kutenga Masafa ya Intaneti ya Serikali 
(Internet Bandwidth);  

Ndugu Washiriki, 
Pamoja na mafanikio yaliyokwishapatikana, bado kuna changamoto 

zinazokabili utekelezaji wa Serikali Mtandao. Baadhi ya changamoto hizo ni pamoja 
na baadhi ya mifumo ya TEHAMA kuendelea kutowasiliana na kutobadilishana taarifa 
(ndani ya taasisi, na kati ya taasisi na taasisi), urudufu wa mifumo ambapo kila taasisi 
inakuwa na juhudi za kipekee katika kusimika na kutumia mifumo na miundombinu 
ya TEHAMA ambayo ingeweza kutumiwa na zaidi ya taasisi moja na utumiaji wa 
viwango tofauti katika usanikishaji wa mifumo. Baadhi ya sababu zinazochangia 
uwepo wa changamoto hizi ni pamoja na kutozingatia miongozo na kanuni za 
usimamizi wa Serikali Mtandao zilizopo, upungufu wa watalaamu wa TEHAMA wenye 
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uwezo na ujuzi wa kutosha, misukumo kutoka kwa wafanyabiashara na wafadhili, na 
uratibu hafifu wa shughuli za TEHAMA ndani na kati ya Taasisi za Serikali. Ni 
matumaini yangu kuwa, katika Kikao Kazi hiki, mtabadilishana uzoefu kuhusu hatua 
zinazochukuliwa na zinazoweza kuchukuliwa ili kuwa na kanuni au miongozo ya 
usimamizi wa mifumo na vifaa vya Serikali Mtandao, ambayo itasaidia, pamoja na 
mambo mengine, kuboresha mahusiano na uratibu wa shughuli za TEHAMA 
Serikalini. Pia mtajulishwa changamoto zilizobainishwa katika Kikao Kazi kilichopita 
pamoja na hatua zilizochukuliwa katika utatuzi wake. 
Ndugu Washiriki, 

Tunafahamu kuwa lengo kuu la utekelezaji wa Serikali Mtandao ni kuboresha 
utoaji wa huduma kwa umma, lakini pia utekelezaji wake unalenga kuimarisha utawala 
bora na kuongeza tija na ufanisi katika uendeshaji wa taasisi za Umma kwa 
kuhakikisha uwepo wa mawasiliano ya haraka, yenye uhakika na salama ndani na 
kati ya taasisi mbalimbali za Serikali; kuanzia kwenye Wizara, Mikoa hadi ngazi za 
Halmashauri pamoja, taasisi za umma zinazojitegemea na Balozi zetu nje ya nchi. 
Aidha, Serikali Mtandao inadhamiria kupunguza gharama za uendeshaji wa Serikali; 
kupanua wigo wa upatikanaji wa taarifa muhimu katika kila ngazi Serikalini; kuimarisha 
usalama wa taarifa za Serikali na kuongeza uwezo wa Serikali kupambana na 
majanga kwa kutumia teknolojia; kurahisisha michakato ya utendaji kazi katika taasisi 
za Serikali, kuboresha utoaji wa huduma kwa wananchi na kuongeza udhibiti wa 
mapato ya Serikali.  
 
Ndugu Washiriki, 

Utekelezaji wa malengo haya unategemea uimara wa mifumo ya uendeshaji 
katika Utumishi wa Umma. Kukiwa na mifumo dhaifu, uboreshaji wa huduma zetu kwa 
kutumia TEHAMA utakuwa mgumu. Tukiwa na mifumo imara, matumizi ya TEHAMA 
yatatusaidia kuleta tija na ufanisi wa utoaji wa huduma zetu. Naomba ikumbukwe 
kuwa, Serikali ilifanya maboresho ya mifumo ya utendaji kazi (business process 
improvement) wakati wa Programu ya maboresho ya Utumishi ya Umma (PSRP). 
Hivyo, ni vyema tukatumia fursa za TEHAMA kuendelea kuboresha mifumo hiyo na 
pia kufanya mapitio ya mara kwa mara ili kuendelea kuimarisha na kuifanya ilete tija 
na ufanisi uliokusudiwa kwani maboresho ni zoezi endelevu.  

Ni vyema kukumbushana kuwa utekelezaji wa Serikali Mtandao ni suala la 
kisera na kimkakati. Hivyo ubunifu wa sera na mikakati ya utekelezaji wa Serikali 
Mtandao itazamwe mara kwa mara kulingana na maendeleo ya kiteknolojia 
yanayotokea na changamoto zake.  
 
Ndugu Washiriki, 

Kama kauli mbiu yetu inavyotuambia, ukuaji wa viwanda nchini unategemea 
pamoja na mambo mengine, uwezeshaji wa TEHAMA ambao unasaidia upatikanaji 
wa taarifa sahihi na kwa wakati ili kusaidia kufanya maamuzi sahihi na kwa haraka, 
uwezeshaji wa wananchi kupata huduma mbalimbali kama vile katika uanzishaji wa 
biashara, uombaji wa vibali mbalimbali na huduma ambazo zinahusiana na shughuli 
za kiuchumi za wananchi. Mtakubaliana na mimi ya kwamba, iwapo mifumo na 
miundombinu ya TEHAMA itakuwa imewianishwa na kuwezesha kubadilishana 
taarifa, itasaidia uboreshajii wa shughuli mbalimbali katika Utumishi wa Umma.  Hivyo, 
ninazisihi Taasisi zote za Umma zihakikishe zinazingatia Sheria, Kanuni, Taratibu, 
Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao iliyowekwa ili kuboresha utendaji wa 
Serikali utakao rahisisha upatikanaji wa huduma kwa wananchi na hivyo kutuwezesha 
kuufikia uchumi wa viwanda tunaoutarajia.  
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Ndugu Washiriki, 
Kwa kumalizia, nawaomba msikilize kwa makini mada zote zitakazotolewa na kushiriki 
kikamilifu, katika mijadala na hoja kwa uwazi ili  kujenga uelewa wa pamoja kuhusiana 
na utekelezaji wa Serikali Mtandao. Aidha, niwakumbushe kuwa, ninyi kama 
watumishi wa umma, ni muhimu kutambua kuwa wakati wote Utumishi wa Umma 
unaohitajika ni ule wenye maadili, weledi na ubunifu katika utendaji kazi, na siyo wa 
kufanya kazi kwa mazoea au kwa kusukumwa. Hivyo nawaasa tuwe na mitazamo ya 
kujiendeleza na kufanya kazi kwa bidii ili tuweze kuwa wabunifu katika kutimiza wajibu 
wetu wa kila siku. Ni muhimu wote tukatambua kuwa, UTUMISHI WA UMMA IMARA 
HUJENGA SERIKALI NA TAIFA IMARA, NA KUCHANGIA KATIKA KUFIKIA 
MAENDELEO YA VIWANDA YANAYOKUSUDIWA.  
 
Baada ya kusema hayo, sasa napenda kutamka kwamba Kikao Kazi hiki 
kimefunguliwa rasmi.  

 
ASANTENI KWA KUNISIKILIZA 
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NENO LA UKARIBISHO LA MTENDAJI MKUU WA WAKALA YA SERIKALI 
MTANDAO, DKT. JABIRI BAKARI KWENYE UFUNGUZI WA KIKAO KAZI CHA 
PILI CHA SERIKALI MTANDAO KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA CHUO 
CHA SAYANSI YA KOMPYUTA, HABARI NA MAWASILIANO, CHUO KIKUU 

CHA DODOMA – DODOMA, TAREHE 01 FEBRUARI, 2019 
 
Mheshimiwa Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, Mh. Dkt. Mary Mwanjelwa (MB); 
Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa, Dkt. Binilith Satano Mahenge; 
Kaimu Makamu Mkuu wa Chuo, Kikuu cha Dodoma, Prof. Peter Lawrence 
Msoffe;   
Maofisa Masuuli wa Serikali Kuu na Mamlaka za Serikali za Mitaa; 
Watendaji Wakuu wa Taasisi za Serikali; 
Mkurugenzi wa Serikali Mtandao Zanzibar; 
Pia Napenda Kutambua Uwepo wa- 
Wajumbe kutoka Zanzibar; 
Wawakilishi Kutoka  Vyuo Vikuu vya  Dodoma (UDOM), Dar es salaam (UDSM), 
Nelson Mandela (NM-AIST), St. Joseph (SJUIT), na Mbeya (MUST);  
Wakurugenzi, Wakuu wa Idara/Vitengo na Maafisa Waandamizi wa TEHAMA 
Serikalini; 
Maafisa Ununuzi, Mipango, Mawasiliano, Utumishi, Utawala, Wakaguzi, 
Wahandisi, na Wahasibu; 
Watoa Mada; 
Watumishi wa Ofisi ya Rai, Menejiment ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora; 
Watumishi wa Chuo Kikuu Cha Dodoma 
Watumishi wa Wakala ya Serikali Mtandao;  
Wageni Waalikwa; 
Wana Habari; 
Mabibi na Mabwana. 
 
Habari za asubuhi. 
Ndugu Mgeni Rasmi; 

Awali ya yote niaenze kwa kumshukuru Mwenyezi, mwingi wa rehema kwa 
kutuwezesha kuwa hapa leo hii. Kwa heshima na taadhima, nachukua fursa hii 
kukukaribisha Ndugu Mgeni Rasmi pamoja na washiriki wote kwenye Awamu ya Pili 
ya Kikao Kazi cha Pili cha Serikali Mtandao kilichoanza Januari 30, 2019 na 
kinatarajiwa kumalizika Februari 2, 2019.   

Ndugu Mgeni Rasmi na Washiriki; 
Kikao hiki cha Pili cha Serikali Mtandao, kilianza na Awamu ya Kwanza tarehe 30 na 
31 Januari, 2019 ambayo ilihusisha Wakurugenzi wa TEHAMA, Wakuu wa Idara na 
Vitengo vya TEHAMA Serikalini, Maofisa Waandamizi wa TEHAMA, Maofisa Ununuzi, 
Maofisa Mawasiliano, Maofisa Utumishi, Maofisa Utawala, Wakaguzi, Wahandisi, 
Wahasibu, Maofisa Mipango na Watumiaji wa Mifumo ya TEHAMA. Awamu hii ya Pili 
ambayo tupo nayo hii leo, inahusisha Maofisa Masuuli wa Serikali Kuu na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa na Watendaji Wakuu wa Taasisi za Serikali. Aidha, Awamu ya 
Tatu ambayo itafanyika kesho, Februari 02, 2019 itahusisha washiriki wote waliojisajili 
kwa ajili ya Siku ya Utafiti na Ubunifu wa Serikali Mtandao na wadau wengine wa 
Serikali Mtandao. Kikao Kazi hiki cha Pili cha Serikali Mtandao kina washiriki wapatao 
753, ambapo kati ya hawa washiriki 106 ni Maofisa Masuuli na Wakuu wa Taasisi za 



 

38 
 

Umma, 606 walikuwa ni Wakuu wa Idara/vITENGO vya TEHAMA Serikalini, na 
wahiriki 41 ni wawakilishi kutoka vyu vikuu,     

Ndugu Mgeni Rasmi na Washiriki; 

Hiki ni Kikao Kazi cha Pili cha Serikali Mtandao kufanyika hapa nchini baada ya kile 
cha Kwanza kilichofanyika Jijini Arusha Mwezi Agosti, 2015. Katika kikao hiki 
yatawasilishwa yatokanayo na kikao cha kwanza na wajumbe, na watapata fursa ya 
kujadili utekelezaji wa maazimio yaliyotolewa katika kikao hicho, na pia watajadili hali 
ya utekelezaji wa Serikali Mtandao katika sekta mbalimbali nchini. 

 Ndugu Mgeni Rasmi; 

Katika Awamu ya Kwanza iliyomalizika jana, tulipokea na kujadili ripoti za utekelezaji 
wa jitihada za Serikali Mtandao kutoka katika Wizara mbalimbali na taasisi zake. 
Awamu ya Tatu itakuwa kesho, ambayo itakuwa siku ya ubunifu na utafiti katika eneo 
la Serikali Mtandao, ambapo bunifu na tafiti mbalimbali zitaoneshwa. Aidha, wajumbe 
watapata fursa na kujadiliana maeneo ya utafiti na ubunifu ikiwa ni sehemu ya kutafuta 
ufumbuzi wa changamoto zilizoibuliwa katika awamu za vikao vilivyopita kwa ajili ya 
maendeleo ya Serikali Mtandao kwa siku zijazo. 

Ndugu Mgeni Rasmi na Washiriki; 

Kaulimbiu ya Kikao Kazi cha pili cha Serikali Mtandao (Kwa Tafsili isiyo rasmi) ni 
“Uwianishaji wa Rasilimali za TEHAMA kwa Maendeleo ya Viwanda 
(Harmonization of ICT Resources for Industrial Development). Dhana ya 
Kaulimbiu hii ni kuhamasishana, kukubaliana, na hatimaye kuwa na uelewa wa 
pamoja wa namna na umuhimu wa kuwianisha rasilimali za TEHAMA ili iwe chachu 
ya kuleta  maendeleo ya viwanda nchini.  

Ndugu Mgeni Rasmi na Washiriki; 

Ni wazi kuwa, dunia inahama kwa kasi kutoka katika mfumo wa viwanda asilia 
vilivyotokana na mapinduzi ya viwanda (Industrial Revolution) ya Karne ya 18 
kuelekea katika matumizi makubwa ya TEHAMA ambayo yana mchango mkubwa 
katika kufikia Maendeleo ya Uchumi wa Viwanda. Hali hii inayojulikana kama 
mapinduzi ya Kidijitali (digital revolution) imetuingiza katika Zama za Taarifa 
(information Age) ambayo ni mhimili mkubwa katika maendeleo ya viwanda, na katika 
sekta zote (kilimo, Madni, Utalii, Elimu, Afya, Fedha nk)  

Ndugu Mgeni Rasmi; 

Kipekee nichukue fursa hii kutoa shukrani za pekee kwa Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora kwa msaada wa hali na mali uliowezesha 
kufanikisha Kikao Kazi hiki muhimu. Shukrani nyingne ziende kwa Wafanyakani Chuo 
Kikuu cha Dodoma (UDOM), wafanyakazi wa wenzangu wa Wakala ya Swrikali 
Mtandao na wale wa taasisi nyingine, Wafanyakazi wa Chuo Kikuu cha Dodoma husun 
wa College of Informatics and Virtual Education) Mwisho, japo si kwa umuhimu, naomba 
nitambue michango ya hali na mali kutoka kwa wadau wetu wote waliowezesha 
kufanyika kwa Kikao Kazi hiki. Wadau hao ni taasisi za Serikali zilizo changia kwa kuleta 
wawakilishi. Kipekee napenda kutoa shukrani za dhati kwa taasisi zilizo fadhili Kikao 
Kazi hiki, ambazo ni Benki ya NMB, Shirika la Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA), 
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Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF), 
Tume ya Sayansi na Technolojia (COSTECH), Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), 
Shirika la Hifadhi ya Jamii (NSSF) Bohari Kuu ya Madawa (MSD) na Mamlaka ya 
Usimamizi wa Mifuko ya Hifadhi Jamii (SSRA). 

Baada ya kusema hayo, nakushukuru sana mgeni rasmi na washiriki wote kwa 
kujumuika nasi katika Kikao Kazi Hiki cha Pili cha Serikali Mtandao, na naomba sasa 
kumkaribisha mratibu wa shughuli hii aendelee na ratiba. 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA. 
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NENO LA SHUKURANI UFUNGAJI WA KIKAO KAZI CHA PILI CHA SERIKALI 
MTANDAO, KUNDI LA TATU KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA CHUO CHA 
SAYANSI YA KOMPYUTA, HABARI NA MAWASILIANO, CHUO KIKUU CHA 
DODOMA – DODOMA, TAREHE 02 FEBRUARI, 2019 
___________________________________________ 
Maofisa Masuuli wa Serikali Kuu na Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

Mtendaji Mkuu Wakala ya Serikali Mtandao, Dkt. Jabiri Bakari; 

Watendaji Wakuu wa Taasisi za Serikali; 

Mkurungezi wa Serikali Mtandao Zanzibar; Ndugu Shaban Chum 

Wawakilishi kutoka Vyuo vya Elimu ya Juu; 

Watoa Mada; 

Wageni Waalikwa; 

Wana Habari; 

Mabibi na Mabwana. 

Habarini za Jioni. 
 
Awali ya yote ninamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuturuhusu kufika muda huu. Pia 
nitoe shukrani zangu za dhati kwa kupewa nafasi hii ya kutoa neno la shukrani katika 
ufungaji wa Awamu ya Tatu ya Kikao Kazi cha Pili cha Serikali Mtandao 2019 chenye 
kauli mbiu ya “Uwianishaji wa Rasilimali za TEHAMA kwa Maendeleo ya 
Viwanda”. 
 
Ndugu Mwenyekiti, ninapenda kuwashukuru Viongozi wote wa Mijadala, Watoa 
mada wote, kwa kukubali kujumuika nasi kwa ajili ya kuchangia ujuzi, maarifa na 
uzoefu wao mkubwa katika masuala mbalimbali yanayohusu Serikali Mtandao. Pia, 
nawashukuru washiriki wengine wote kwa kukubali kuacha kazi zao nyingine muhimu 
ili kujumuika nasi kwenye Kikao Kazi hiki.  
 
Ndugu Mwenyekiti, kwa namna ya pekee kabisa ningependa kuwashukuru wenyeji 
wetu Chuo Cha Sayansi ya Kompyuta, Habari na Mawasiliano, Chuo Kikuu Cha 
Dodoma kwa kushirikiana nasi kwa hali na mali katika maandalizi ya Kikao hiki.  

Aidha, nawashukuru wadau mbalimbali ambao wamefanikisha Kikao Kazi hiki. 
Kipekee ninaomba kutoa shukrani zangu za dhati kwa Tume ya Sayansi na 
Technolojia (COSTECH), Benki ya NMB, Shirika la Hifadhi za Taifa Tanzania 
(TANAPA), Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), Mfuko wa Mawasiliano kwa 
Wote (UCSAF), Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), Shirika la Hifadhi ya Jamii 
(NSSF) Bohari Kuu ya Madawa (MSD) na Mamlaka ya Usimamizi wa Mifuko ya 
Hifadhi Jamii (SSRA) ambao wamefadhili Kikao Kazi hiki.  
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Ndugu Mwenyekiti, ninapenda pia kuwashukuru Washiriki waliowasilisha Mada na 
Tafiti kutoka Vyuo vyetu vya Elimu za juu. Najua mmeahirisha shughuli zenu za 
masomo, lakini mliona ni vyema mkaja kushirikiana nasi katika Kikao hiki kuonyesha 
kile mnachoamini kitaweza kusaidia Taifa. 

 
Ndugu Mwenyekiti, ni matumaini yetu kwamba wadau wote wa TEHAMA 
tutaendelea kuongeza juhudi katika kufanya utafiti na ubunifu na kubadilishana taarifa 
ili kupata ufumbuzi wa kero tulizoziainisha kwa lengo la kuhakikisha tunapata tija na 
ufanisi na kuchangia katika ujenzi wa Tanzania ya Viwanda. 
 
Ndugu Mwenyekiti, na washiriki wote naomba tena niwashukuru kwa kushiriki katika 
Kikao hiki na hususani siku hii; niwatakie jioni njema, na safari njema wakati mkirudi 
sehemu zenu za kazi. 
 
Asanteni Sana 

 
 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 


