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UTANGULIZI

MAMLAKA YA SERIKALI MTANDAO

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) ilianzishwa kwa Sheria ya 
Serikali Mtandao ya Mwaka 2019 ikiwa na majukumu ya kura-

tibu, kuendeleza na kukuza jitihada za Serikali Mtandao, pamoja na 
kusimamia uzingatiaji wa Sera, Sheria, Kanuni, Viwango na Mion-
gozo ya Serikali Mtandao katika taasisi za umma.

Mamlaka ya Serikali Mtandao ilianza kazi rasmi kutokana na Tan-
gazo la Serikali Na. 75/2020 la tarehe 7 Februari, 2020, lililoifuta ili-
yokuwa Wakala ya Serikali Mtandao (eGA).

Kuanzishwa kwa Mamlaka hii mwaka 2019 kunaendeleza afua za 
Wakala ya Serikali Mtandao (eGA) na kuchukua sehemu ya mipan-
go yake kwa sababu majukumu ya taasisi hizi yanafanana ingawa 
yanatofautiana katika mamlaka ya utendaji.
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DIBAJI

Mkataba huu ni ahadi ambayo Mamlaka ya Serikali Mtandao inaweka kama 
mtoa huduma kwa wateja wake na unaainisha viwango vya huduma zin-

azotolewa na Mamlaka, haki na wajibu wa Mamlaka na wateja katika utoaji, 
utumiaji wa huduma na jinsi wateja wanavyoweza kupata huduma hizo.

Mamlaka inakusudia kutoa huduma bora na kwa gharama nafuu ili kutimiza 
malengo ya Mamlaka katika kusimamia jitihada na utekelezaji wa Serikali Mtan-
dao nchini. Malengo hayo ni pamoja na kuhakikisha Serikali inapata tija na tha-
mani halisi ya uwekezaji katika TEHAMA, taasisi za umma zinatumia miundom-
binu shirikishi ya TEHAMA na rasilimali nyingine; kutoa ushauri na msaada wa 
kiufundi kuhusu utekelezaji wa jitihada za Serikali Mtandao; kuhakikisha wana-
nchi wanapata huduma za kielektroni zinazotolewa na Serikali, pamoja na kuwa-
jengea uwezo watumishi wa umma katika kutekeleza majukumu yao.

Ili kwenda na mabadiliko katika utoaji wa huduma kwa umma, Mamlaka itafanya 
maboresho ya Mkataba huu mara kwa mara kulingana na kasi ya maendeleo ya 
TEHAMA. Pia, itatoa taarifa ya tathmini ya huduma zake kila mwaka kama nam-
na ya kuendelea kuboresha huduma kwa wateja wake.

Ni matarajio yetu kuwa tutatoa huduma bora na kwa wakati kulingana na viwan-
go tulivyoahidi, hivyo, ninawasihi wateja wetu kusoma, kuuelewa mkataba huu 
na kutoa mrejesho. Uzingatiaji wa viwango vilivyoainishwa na mawazo yenu yata-
saidia kuboresha huduma zetu na kufikia malengo yaliyowekwa na Mamlaka. 

Dkt. Jabiri Kuwe Bakari
MKURUGENZI MKUU
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DIRA, DHAMIRA, KAULIMBIU NA MISINGI 
MIKUU
1.0	 DIRA

Kutambuliwa kuwa taasisi inayoongoza kwa ubunifu katika ku-
wezesha matumizi ya TEHAMA kwa ajili ya kuboresha utoaji 

huduma kwa umma.

1.1	 Dhamira
Kujenga mazingira wezeshi kwa ajili ya uratibu, usimamiaji na uen-
delezaji wa matumizi ya TEHAMA ili kuboresha utoaji wa huduma 
za Serikali kwa umma.

1.2	 Kaulimbiu
Uadilifu na ubunifu kwa utoaji wa huduma bora kwa umma.

1.3	  Misingi Mikuu
1.3.1	 Uadilifu

Tunafuata viwango vya uendeshaji vya hali ya juu ka-
tika kila tunachofanya kwa kutambua kuwa uhusiano 
wa kweli na uaminifu ni muhimu kwa mafanikio ende-
levu ya taasisi.

1.3.2	 Ubunifu
Tunazingatia utamaduni wa Mamlaka unaothamini 
uasili wa uvumbuzi na ubunifu katika kukuza vipaji 
kwa kuzingatia uwazi na ari.

1.3.3	 Kuthamini Wateja
Tunajitoa kwa dhati kuwasaidia wateja wetu kutimiza 
malengo yao kwa kuelewa shughuli wanazofanya na 
kuwapa kile wanachokithamini zaidi.

1.3.4	 Kufanya kazi kwa Pamoja
Tumedhamiria kufanya kazi kwa pamoja tukiwa na 
mawasiliano sahihi ili kufikia malengo yaliyowekwa.

1.3.5	 Ushirikiano
Tunafanya kazi kwa uwazi na taasisi za umma na 
wadau wengine huku tukibadilishana taarifa, maarifa, 
uzoefu na tukitambua kuwa tunategemeana kwa 
maendeleo ya Serikali Mtandao.
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1.3.6	 Weledi
Tunazingatia ubora wa kazi kwa kiwango cha juu na 
kutoa huduma bora kwa wateja wetu.

2.0	 MADHUMUNI YA MKATABA WA HUDUMA KWA 
WATEJA

Mkataba huu unalenga kuwafahamisha wateja kuhusu aina na 
huduma zinazotolewa na Mamlaka, viwango vya ubora, haki 

na wajibu wa mteja. Pia,  unalenga kujenga  utamaduni wa watu-
mishi wa Mamlaka kufanya kazi kwa mtazamo wa kuwajali wateja, 
kuboresha utoaji wa huduma, kuongeza uwajibikaji na kuzingatia 
viwango vilivyowekwa.

Vilevile, mkataba huu unaweka mfumo wa wazi wa kupokea mao-
ni na malalamiko endapo huduma zinazotolewa na Mamlaka zi-
takuwa chini ya viwango na kurudisha mrejesho kwa wateja baada 
ya kufanyiwa kazi.

3.0 WATEJA WETU
•	 Wizara, Idara, Mamlaka za Serikali, na Serikali za Mitaa
•	 Washirika wa Maendeleo;
•	 Umma;
•	 Bodi ya Mamlaka
•	 Sekta Binafsi;
•	 Asasi zisizo za Serikali;
•	 Taasisi za Utafiti na Elimu;
•	 Watumishi wa Umma;
•	 Watumishi wa Mamlaka;
•	 Mahakama;
•	 Mashirika ya Umma; 
•	 Bunge;
•	 Vyombo vya Habari na Wazabuni.
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4.0 HUDUMA ZETU

Zifuatazo ni huduma zitolewazo na Mamlaka ya Serikali Mtandao 
kwa wateja wake:

1.	 Kufanya tathmini ya ubora wa utoaji huduma wa mifu-
mo ya TEHAMA kwenye Taasisi za Umma

2.	 Kusanifu na kutengeneza Mifumo ya TEHAMA;
3.	 Kuratibu na kusimamia mifumo na miundombinu shi-

rikishi ya TEHAMA katika taasisi za umma;
4.	 Kutoa ushauri wa kitaalamu wa matumizi sahihi ya 

TEHAMA kwa taasisi za umma;
5.	 Kuhifadhi na kusimamia mifumo ya TEHAMA Serikali-

ni;
6.	 Kutoa taarifa mbalimbali zinazohusu matumizi ya TEHA-

MA;
7.	 Kufanya utafiti na kujenga uwezo katika eneo la  Serikali 

Mtandao;
8.	 Kusimamia viwango na miongozo ya matumizi ya TEHA-

MA;
9.	 Kuweka mazingira bora ya kazi kwa watumishi wa 

Mamlaka;
10.	Kujenga uwezo wa watumishi wa umma na watumishi 

wa Mamlaka;
11.	Kuratibu utoaji wa huduma ya Intaneti Serikalin;
12.	Kufanya mawasiliano na wateja/wadau;
13.	Kutoa mrejesho wa maombi ya huduma, malalamiko na 

maoni ya wateja na wadau; na
14.	Kutoa fursa ya utekelezaji wa  miradi ya TEHAMA kwa 

utaratibu wa ushirikiano wa ubia kati ya Mamlaka na 
Sekta Binafsi (PPP).

5.0 VIWANGO VYA HUDUMA ZETU

Viwango vya huduma za Mamlaka  kwa wadau na wateja wake 
katika maeneo tajwa hapo juu vitakuwa kama ifuatavyo:
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5.1	 Kufanya Tathmini ya ubora wa Mifumo ya TEHAMA 
Serikalini
•	 Tutatathmini ubora wa mifumo ya TEHAMA kwa taasisi za 

umma kwa kuzingatia viwango vya Serikali vinavyoenda-
na na viwango vya Kimataifa. 

•	 Tutafanya tathmini na kutoa taarifa ya uzingatiaji wa viwan-
go vya Serikali Mtandao ndani ya siku 14 baada ya tathmini 
kukamilika.

5.2	 Kusanifu na kutengeneza Mifumo ya TEHAMA
•	 Tutatengeneza Tovuti za kawaida zisizo na mahitaji maalum 

ndani ya siku 28 na Tovuti Kuu ndani ya siku 56 baada ya 
kupokea maombi.

•	 Tutatengeneza mifumo ya Serikali Mtandao kwa taasisi za 
umma kwa   kuzingatia viwango vya Serikali mtandao na 
muda uliowekwa kwa mujibu wa masharti ya mkataba wa 
ujenzi wa mfumo husika.

5.3 	 Utaratibu na usimamizi wa mifumo na miundombinu 
shirikishi ya TEHAMA kwa taasisi za umma
•	 Tutatoa ushauri wa kitaalamu kuhusu viwango vya sehemu 

za kutunzia mifumo ya TEHAMA (Hosting Environment) 
kwa kuzingatia viwango vya Serikali Mtandao ndani ya 
siku 14 baada ya kupokea maombi.

•	 Tutasaidia taasisi za umma katika kutengeneza miundom-
binu ya Serikali Mtandao kwa kuzingatia viwango vya Se-
rikali Mtandao.

•	 Tutaratibu na kugawa namba za msimbo yaani USSD na 
SMS kwa taasisi za umma ndani ya siku tatu (3) za kazi. 

•	 Tutatoa huduma ya mfumo shirikishi wa Ofisi Mtandao 
(GeOS) ndani ya siku saba (7) za kazi baada ya kupokea 
maombi na taasisi ya umma kukidhi vigezo na masharti.

•	 Tutatoa huduma ya Mfumo Shirikishi wa Kusimamia Shu-
ghuli na Rasilimali za Taasisi (ERMS) ndani ya siku sitini 
(60) baada ya kupokea maombi na taasisi ya umma kukidhi 
vigezo na masharti.

•	 Tutatoa huduma ya Mfumo Shirikishi wa Baruapepe Se-
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rikalini (GMS) ndani ya siku tatu (3) za kazi baada ya ku-
pokea maombi na taasisi ya umma kukidhi vigezo na 
masharti.

•	 Tutaunganisha taasisi kwenye Mfumo Shirikishi wa Hudu-
ma za Serikali kwa Simu za Mkononi ndani ya siku tatu (3) 
za kazi baada ya kupokea maombi na taasisi ya umma kuki-
dhi vigezo na masharti.

•	 Tutaunganisha taasisi za umma kwenye Mtandao wa 
Mawasiliano wa Serikali ndani ya siku saba (7) za kazi baa-
da ya kupokea maombi na taasisi ya umma kukidhi vigezo 
na masharti. 

•	 Tutasajili anuani za tovuti za taasisi za umma ndani ya siku 
tatu (3) za kazi baada ya kupokea maombi.

5.4 	 Kutoa ushauri wa kitaalamu wa matumizi sahihi ya TEHA-
MA kwa taasisi za umma
•	 Tutatoa ushauri kuhusu utengenezaji wa sera, mikakati na 

miongozo mbalimbali ya TEHAMA ndani ya siku 14 kwa 
kuzingatia viwango vya Serikali Mtandao.

•	 Tutashirikiana na taasisi za umma husika katika kutenge-
neza sera, mikakati na miongozo mbalimbali ya TEHAMA 
ndani ya siku 60 kwa kuzingatia viwango na miongozo ya 
Serikali Mtandao.

•	 Tutatoa ushauri wa kitaalamu wa ununuzi wa vifaa vya 
TEHAMA kwa taasisi za umma kwa kuzingatia viwango 
vya Serikali mtandao ndani ya siku 14 baada ya kupokea 
maombi.

•	 Tutatoa ushauri kuhusu matumizi bora, sahihi na salama 
ya TEHAMA kwa kuzingatia miongozo mbalimbali iliyoto-
lewa na Serikali.

•	 Tutapitia andiko la mradi wa TEHAMA kwa taasisi za 
umma na kutoa idhini ndani ya siku 14 za kazi baada ya 
kupokea andiko la mradi;

•	 Tutatoa msaada wa kiufundi wa matumizi ya TEHAMA 
kwa taasisi za umma ndani ya saa 24 kwa tatizo dogo na 
siku tatu (3) kwa tatizo kubwa.
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5.5 	 Uhifadhi na Usimamizi wa  Mifumo na Miundombinu ya 
TEHAMA ya Serikali
•	 Tutatoa nafasi za kuhifadhi tovuti, taarifa mbalimbali na 

mifumo ya TEHAMA ya taasisi za serikali ndani ya siku 
saba (7) baada ya kukidhi vigezo na masharti.

5.6 	 Utoaji wa  taarifa mbalimbali zinazohusiana na Matumizi ya 
TEHAMA
•	 Tutatoa taarifa za utekelezaji/utendaji wa shughuli za 

Mamlaka ndani ya miezi mitatu (3) baada ya kuisha kwa 
kipindi cha utekelezaji;

•	 Tutakuwa wazi katika  kutoa huduma zetu kwa wateja, 
kuwasaidia wateja na kuwapa taarifa zote kuhusu huduma, 
gharama na mafanikio yetu ya kila mwaka.

5.7 	 Kufanya utafiti na kujenga uwezo katika eneo la  Serikali 
Mtandao
•	 Tutatoa matokeo ya utafiti unaohusu Serikali Mtandao nda-

ni ya siku 30 baada ya utafiti husika kukamilika;
•	 Tutaanza kutumia matokeo ya tafiti zilizofanywa na 

Mamlaka ndani ya siku 60 baada ya kutolewa kwa matokeo 
ya utafiti husika;

•	 Tutasajili tafiti kwenye Mamlaka zinazohusika ndani ya 
siku 90 baada ya utafiti kukamilika;

•	 Tutatumia tafiti zilizofanywa na taasisi nyingine na kuidhi-
nishwa na Mamlaka za utafiti ndani ya siku 60 baada ya 
kuidhinishwa; na 

•	 Tutashirikiana na taasisi nyingine katika kufanya utafiti na 
kutumia matokeo ya tafiti hizo.

5.8 	 Kusimamia viwango na miongozo ya matumizi ya TEHAMA;
•	 Tutatengeneza na kuboresha viwango na miongozo ya 

utekelezaji wa Serikali Mtandao kwa taasisi za umma kwa 
kuzingatia viwango vya kimataifa;

•	 Tutafanya ukaguzi wa utekelezaji wa jitihada za Serikali 
Mtandao kwa kuzingatia viwango na miongozo ya Serikali 
Mtandao.
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•	 Tutatoa taarifa za ukaguzi kwa kuzingatia viwango na 
miongozo ya  Serikali  Mtandao ndani ya siku 14 za kazi 
baada ya ukaguzi kukamilika; 

•	 Tutatoa taarifa ya jumla ya uzingatiaji wa viwango (com-
pliance reports) kila robo ya mwaka wa fedha.

5.9 Kuweka mazingira bora ya kazi kwa watumishi wa 
Mamlaka
•	 Tutatoa vitendeakazi kwa watumishi wa Mamlaka ndani ya 

siku tatu (3) baada ya maombi kupokelewa;
•	 Tutafanya matengenezo madogo ya vitendeakazi ndani ya 

siku tatu (3) na makubwa ndani ya siku saba (7);
•	 Tutaboresha mazingira ya kazi kwa kuzingatia miongozo, 

taratibu  na mipango iliyowekwa na Serikali;
•	 Tutalipa stahiki mbalimbali kwa watumishi  wa Mamlaka 

ndani ya siku tano (5) za kazi mara baada ya kupokea 
maombi;

•	 Tutafuatilia kadi za Bima ya Afya kwa ajili ya kuwapatia 
watumishi ndani ya siku 14 baada ya kuwasilisha fomu ya 
maombi.

•	 Tutashughulikia malalamiko na kero za watumishi wa 
Mamlaka na kutoa mrejesho ndani ya siku tatu (3) kwa kero 
ndogo na siku 14 kwa kero kubwa.

5.10	Kujenga uwezo wa watumishi wa umma na watumishi wa 
Mamlaka;
•	 Tutatoa mafunzo kwa watumishi wa taasisi za umma kwa 

kuzingatia “Mpango wa Mafunzo na Maendeleo ya Watu-
mishi wa Taaluma ya TEHAMA”;

•	 Tutatoa mafunzo kwa watumishi wa taasisi za umma ndani 
ya siku 14 baada ya kupokea maombi; na 

•	 Tutajenga uwezo wa watumishi wa Mamlaka kwa kuzinga-
tia “Mpango wa Mafunzo na Maendeleo ya Watumishi wa 
Mamlaka (eGA Training Plan);

•	 Tutahakikisha watumishi wote wanajaza Fomu za “OPRAS” 
ndani ya siku 30 za kazi kila ufikapo muda wa marejeo.
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5.11 Kuratibu utoaji wa huduma ya Intaneti ya Serikali
•	 Tutaratibu na kugawa intaneti (bandwidth) kwa taasisi za 

umma ndani ya siku saba (7) baada ya kupokea maombi. 
•	 Tutahakikisha upatikanaji wa huduma ya intaneti si chini 

ya  asilimia 97 kwa mwaka.

5.12 Mawasiliano na wateja/wadau
•	 Tutakiri kupokea baruapepe na kumtaarifu mteja/mdau 

ndani ya saa 24;
•	 Tutajibu barua ndani ya siku tano (5) za kazi;
•	 Tutapokea simu za ofisi ndani ya miito mitatu (3) kwa kuji-

tambulisha jina binafsi na jina la Mamlaka.
•	 Tutahuisha taarifa katika tovuti ya Mamlaka ndani ya siku 

tatu (3) baada ya kutoa au kupokea taarifa mpya.

5.13 Kutoa mrejesho wa maombi ya huduma, malalamiko na mao-
ni ya wateja/wadau
•	 Tutapokea malalamiko na mrejesho kutoka kwa wateja/wa-

dau kwa njia ya simu, baruapepe, sanduku la maoni na fomu 
maalum za mrejesho zilizopo katika tovuti ya Mamlaka.

•	 Tutashughulikia malalamiko madogo ndani ya saa 72 na 
makubwa ndani ya siku 30 na kutoa mrejesho kwa kuzin-
gatia mwongozo wa  Serikali.

5.14 Kutoa Fursa ya Kutekeleza Mfumo wa Ushirikiano kwa Ubia 
kati ya Mamlaka na Sekta Binafsi (PPP)
•	 Tutashirikiana na Sekta binafsi katika utoaji wa huduma za 

TEHAMA kwa kufuata viwango na miongozo ya Mamlaka; 
na

•	 Tutabainisha maeneo tunayoweza kushirikiana na sekta bi-
nafsi kwa utaratibu wa ubia (PPP).

6.0 WAJIBU WA MAMLAKA KWA MTEJA

Mamlaka ina wajibu ufuatao kwa mteja kulingana na huduma 
zinazotolewa:
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•	 Kutoa huduma kwa kuzingatia viwango na miongozo 
iliyowekwa

•	 Kushughulikia malalamiko ya mteja
•	 Kutoa ushauri wa kitaalamu na msaada wa kiufundi kwa 

mteja
•	 Kutoa taratibu, maelezo na maelekezo sahihi
•	 Kutunza taarifa za wateja

7.0 HAKI NA WAJIBU WA MTEJA
7.1 Haki za Mteja
Mteja wa Mamlaka ana haki zifuatazo:

•	 Kupata maelezo sahihi kuhusu kazi za Mamlaka;
•	 Kupata huduma bora na kwa wakati kulingana na maom-

bi yake.
•	 Kupata haki ya kusikilizwa;
•	 Kupata ushauri wa kitaalamu na msaada wa kiufundi;
•	 Kutunziwa siri kwa taarifa alizotoa kwa Mamlaka kama 

atahitaji hivyo;
•	 Kupata taarifa ya maendeleo ya kazi yake; na 
•	 Kutembelea na kukagua vifaa vya kufanyia kazi kwa ku-

zingatia taratibu zilizowekwa.

7.2 Wajibu wa Mteja
•	 Kutoa maelezo sahihi kuhusiana na huduma anayohitaji;
•	 Kutoa malipo ya huduma aliyopewa kwa wakati ili kue-

pusha kukatwa kwa huduma;
•	 Kusikiliza na kuzingatia ushauri wa kitaalamu aliopewa;
•	 Kutoa ushirikiano kwa watumishi wa Mamlaka pale ina-

pohitajika ili aweze kuhudumiwa vizuri; na 
•	 Kuzingatia na kuheshimu sheria, kanuni na taratibu zili-

zowekwa.
•	 Kuwasilisha malalamiko kwa kuzingatia taratibu zili-

zowekwa na Mamlaka.
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8.0 KUTOA MREJESHO

Mteja anashauriwa kutoa mrejesho wa huduma aliyopewa kwa 
njia ya ana kwa ana, simu, barua, baruapepe na nukushi. Mre-

jesho huo unaweza kuwa wa ushauri, malalamiko au pongezi kwa 
lengo la kuboresha huduma zetu.

9.0 WITO

Mamlaka inakaribisha maoni, mapendekezo, pongezi na malala-
miko kutoka kwa wateja wetu. Tunaahidi kuwa tutaheshimu 

hoja zote na kuzifanyia kazi kwa wakati. Mawasiliano yanaweza 
kufanywa kwa njia zifuatazo:- baruapepe, simu, nukushi, ana kwa 
ana au kupitia tovuti ya Mamlaka www.ega.go.tz. Aidha, kusikiliza 
na kuona huduma zetu tembelea eGA Online TV kupitia https://
www.youtube.com/c/eGATV.



MAKAO MAKUU
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora

Mamlaka ya Serikali Mtandao,
Mtumba-Mtaa wa Mtandao

S.L.P 2833, Dodoma
Baruapepe: info@ega.go.tz 

Tovuti: www.ega.go.tz




