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Uadilifu na Ubunifu kwa
Utoaji Huduma Bora kwa
Umma
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Mpendwa Msomaji,

aribu katika toleo la kwanza la Jarida la
KMtandaoni kutoka Mamlaka ya Serikali

Mtandao (e-GA). Katika jarida hili, utaso-
ma na kujifunza kuhusiana na kazi na huduma
mbalimbali zinazofanywa na Mamlaka kama vile,
ujenzi wa mifumo inayoendana na mabhitaji halisi
ya Taasisi za Umma, utoaji wa huduma za ushau-
ri na msaada wa kiufundi, uboreshaji wa njia za
utoaji wa huduma za serikali mtandao, utengene-
zaji na uendeshaji wa mifumo na miundombinu ya
TEHAMA Serikalini inayosaidia kuboresha ufanisi
wa uendeshaji shughuli za utoaji wa huduma kwa
Umma.

Hali kadhalika, kupitia Jarida hili, utaweza kufa-
hamu juhudi na shughuli mbalimbali zinazofany-

wa na Mamlaka katika utekelezaji wa dhana ya
Serikali Mtandao.

Toleo hili ni muendelezo wa matoleo mengine
yanayofuata yatakayokuhabarisha juu ya jitahada
za e-GA katika kukuza na kuchochea matumizi
ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA) nchini, kwa lengo la kuongeza ufanisi katika
utoaji wa huduma za umma na kuleta mabadiliko
ya kijamii na kiuchumi.

Mwisho, nitumie fursa hii kukukaribisha tena ka-
tika kurasa hizi ili upate kuifahamu vizuri e-GA
na shughuli mbalimbali inazozitekeleza

Nakutakia usomaji mwema

Eng. Benedict Ndomba
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DIRA

Kutambuliwa kuwa Taasisi in-
ayoongoza kwa ubunifu katika
kuwezesha matumizi ya TEHA-
MA kwa ajili ya kuboresha utoaji
huduma kwa umma.

DHAMIRA

Kujenga mazingira wezeshi ya
kisheria kwa ajili ya uratibu, usi-
mamiaji na uendelezaji wa ma-
tumizi ya TEHAMA ili kuboresha
utoaji wa huduma za Serikali kwa
umma.

KAULI MBIU

“Uadilifu na ubunifu kwa utoaji
wa huduma bora kwa umma”.

UZINGATIAJI WA
SHERIA, KANUNI,
MIONGOZO NA
VIWANGO

“Hadi hivi sasa zaidi ya
Taasisi za Umma 79 tu-
mezifanyia tathmini ya
uzingatiaji wa Sheria,
Kanuni, Viwango na
Miongozo ya Serikali
Mtandao”

Bi. Sultana Seiff
Meneja Udhibiti Wa Viwango
Vya TEHAMA

Serikali imetengeneza Sheria, Ka-
nuni, Miongozo na Viwango vya
utekelezaji wa Jitihada za Serikali
Mtandao ili kuhakikisha kuwa,
Taasisi za Umma zinatekeleza
jitihada hizo katika viwango na
ubora unaotakiwa.

Miongozo hiyo hutoa maelekezo
kwa Taasisi za Umma juu ya tara-
tibu sahihi zinazotakiwa kufuat-

® @ @ ega_tanzania

wa katika utekelezaji wa juhudi
mbalimbali zinazohusu matumizi
ya TEHAMA katika Taasisi za
Umma.

Meneja Udhibiti wa Viwango vya
TEHAMA Bi. Sultana Seiff amese-
ma, “uwepo wa miongozo hii un-
azisaidia Taasisi za Umma katika
utekelezaji wa Serikali Mtandao na
kulinda maslahi ya watumiaji wa

huduma zitolewazo na serikali”.
7~ n

“e-GA imekuwa ikifanya ukaguzi
wa mara kwa mara ili kuhakikisha
kuwa Taasisi za Umma zinazinga-
tia Sheria, Kanuni, Miongozo na
Viwango vya Serikali Mtandao ka-
tika utendaji wa shughuli za Seri-
kali”, ameeleza Bi. Sultana

Baadhi ya maeneo ambayo Mam-
laka imekuwa ikiyafanya ukaguzi
katika Taasisi za Umma ni pamoja
na uzingatiwaji wa Sheria, Kanuni,
Viwango na Miongozo ya Serikali
Mtandao, uzingatiwaji wa viwan-
go na miongozo katika uhifadhi
data na tathmini ya mapitio ya mi-

fumo ya TEHAMA.
Aidha, Bi. Sultana amesema,
“Mamlaka imekuwa ikifanya

vikao mbalimbali vya kiufundi na
Taasisi za Umma kwa lengo la ku-
toa msaada, ushauri na elimu juu
ya uzingatiaji na utekelezaji wa
Sheria, Kanuni na Miongozo ya
Serikali Mtandao”. Vilevile, Taasisi
za Umma zimekuwa zikiwasilisha
nyaraka mbalimbali za TEHAMA
kwa Mamlaka ya Serikali Mtand-
ao, kwa ajili ya mapitio na kupata
ushauri wa kiufundi na mabore-

Toleo Na. 01
sho. Hadi sasa takribani

nyaraka 263 kutoka Taa-
sisi mbalimbali za umma
zimefanyiwa mapitio.
Mwisho, Bi. Sultana
amezitaka Taasisi zote za
Umma kutekeleza jitihada
za Serikali Mtandao kati-
ka viwango na ubora un-
aotakiwa kwa kuzingatia
Sheria, Kanuni na Mion-
gozo ili kujenga mifumo
yenye tija.

Ni wajibu
wa Kila
Taasisi ya
Umma
kuhakikisha
inazingatia
Viwango na
Miongozo
ya Serikali
Mtandao
katika Utenda-
ji kazi wao

Jarida Mtandao
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UJENZI WA MIFUMO YA TEHAMA SERIKALINI

amlaka ya  Serikali
MMtandao (e-GA) yenye
jukumu la Kuratibu,

Kusimamia na Kukuza jitihada
za Serikali Mtandao pamoja na
kuhimiza utekelezaji wa Sera,
Sheria, Kanuni, Viwango na Mi-
ongozo ya Serikali Mtandao kwa
Taasisi za Umma, imeshirikiana
na Taasisi za Umma kuleta mapin-
duzi katika matumizi ya Mifumo
ya TEHAMA Serikalini. Matumizi
hayo yanalenga kuleta ufanisi na
kurahisisha utendaji kazi.

e-GA kwa kushirikiana na Taasi-
si za Umma, imesanifu na kuten-
genezwa Mifumo mbalimbali
ikiwa ni pamoja na Mfumo wa
Ukusanyaji wa Malipo ya Ser-
ikali Kielektroni (GePG), Mfu-
mo wa Ofisi Mtandao (e-Of-
fice), Mfumo wa Usimamizi wa
Rasilimaliwatu (HCMIS), Mfu-
mo wa Pamoja wa Uondoshaji
wa Shehena Maeneo ya Forodha
(TeSWS), Mfumo wa Usimam-
izi wa Shughuli za Mamlaka ya
Maji (MAJIIS).

Mifumo mingine ambayo imesan-
ifiwa na kutengenezwa na Mam-
laka kwa lengo la kuongeza ufani-
si na kurahisisha utendaji kazi ni
Mfumo wa Baruapepe Serikalini
(GMS), Mfumo wa Huduma za
Serikali kupitia simu za Mkononi
(Government Mobile Platform -
mGov) *152*00#% (Menyu) & 15200
(SMS), Mfumo wa Vibali (e-Viba-
li) na Mfumo wa Mikutano kwa
Njia ya Mtandao (e-Mikutano).

B @ @ ega_tanzania

Kaimu Meneja wa Huduma za Ush-
auri na Uelekezi Bi. Joan Valentine
amesema kuwa kazi hizi zinafan-
yika ikiwa ni sehemu ya utekeleza-
ji wa Sheria ya Serikali Mtandao
ambayo inaitaka e-GA kuwezesha
Taasisi za Umma kupata miun-
dombinu na mifumo ya TEHAMA
ya pamoja ili kupunguza gharama
za uendeshaji Serikalini.

Bi. Joan Valentine
Kaimu Meneja wa Huduma za Ushauri na Uelekezi

Toleo Na. 01
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Serikali kupitia
Mamlaka ya Serika-
li Mtandao imeten-
geneza mfumo wa
Ubadilishanaji ta-
arifa unaojulikana
kama Government
Enterprise  Service
Bus - GovESB ikiwa
ni jitihada za ku-
hakikisha Mifumo
inabadilishana taar-

ifa

b))

Bi. Joan Valentine

Kaimu Meneja wa Huduma za
Ushauri na Uelekezi

The United Republic of Tanzania

Government Enterprise Service Bus

Password

Jarida Mtandao
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MIUNDOMBINU BORA NA SHIRIKISHI YA TEHAMA
NI MUHIMU KATIKA KUBORESHA UTOA]JI WA

HUDUMA KWA UMMA

Sheria Serika-

ya

li Mtandao inazitaka na
kuelekeza kuwa taasisi
za umma zinazohusika
na ujenzi wa miundom-
binu ya serikali kama

vile barabara, reli na ma-
jengo kuhakikisha kuwa
yanawekewa mazingira
wezeshi kwa ajili ya kupi-
tisha miundombinu ya
TEHAMA kuanzia waka-
ti wa kuandaa michoro ya
ujenzi wa miundombinu
hiyo.

144
Eng. Kulwa Kapama

Serikali inaweka Miundom-
binu salama ya TEHAMA in-
ayoziwezesha Taasisi za Umma
kushirikiana katika matumizi ya
rasilimali za TEHAMA ili kuon-
doa urudufu, kupunguza ghara-
ma na kuongeza ubora wa hudu-
ma zinazotolewa kwa umma,
pamoja na kuhakikisha usalama
wa mawasiliano.

® @ @ ega_tanzania

Miundombinu iliyopo ni pamo-
ja na Mkongo wa Taifa (NICTBB),
Mtandao wa Serikali (GovNet), Vi-
tuo vya Kitaifa vya Data na Masafa
ya Intaneti.

Hayo yameelezwa na Meneja Usi-
mamizi wa Mtandao wa Mawasilia-
no Bw. Kulwa Kapama alipofanya
mahojiano na mwandishi wetu

Bw. Kapama amesema kuwa, She-
ria ya Serikali Mtandao inazitaka
na Taasisikuzielekeza Taasisi za
Umma zinazohusika na ujenzi wa
Miundombinu ya Serikali kama vile
barabara, reli na majengo kuhaki-
kisha kuwa zinawekewa mazingira
wezeshi, kwa ajili ya kupitisha Mi-
undombinu ya TEHAMA kuanzia
wakati wa kuandaa michoro ya
ujenzi wa miundombinu hiyo.

Bw. Kapama ameongeza kuwa, Mi-

undombinu ya TEHAMA Serikali- |

ni imesaidia kuboresha mawasilia-
no katika Taasisi za Umma na
kurahisisha upatikanaji wa hudu-
ma mtandao zinazotolewa na Taa-
sisi hizo.

Aidha, Bw. Kapama amesisitiza
kuwa, kupitia Miundombinu hiyo,
Taasisi zote za Umma zinaungan-
ishwa kwenye mtandao mmoja
wa mawasiliano ambao ni salama
na wenye gharama nafuu ili kuz-
iwezesha Taasisi hizo kuwa na
mawasiliano ya kielektroni.

Hadi hivi sasa, zaidi ya Taasisi 394
kutoka Wizara, Mamlaka za Seri-
kali za Mitaa, hospitali, Taasisi za
Elimu ya Juu, Mahakama na Mam-
laka za Maji zimeunganishwa kati-
ka mtandao wa Mawasiliano (Gov-
Net).

Hali kadhalika, mamlaka
imetoa huduma ya Masafa
ya Internet “bandwidth”
kwa Taasisi za Umma 554
ili kuboresha utoaji wa
huduma kwa jamii.

a“

Taasisi zote za
umma zimeun-
ganishwa kwenye
Mtandao wa Seri-
kali (Government
Network) hii
inatusaidia kujua
maeneo ambayo
kuna matatizo na
kuweza kupata
utatuzi wa haraka

a“

Jarida Mtandao
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e-MREJESHO NI SULUHISHO

LA KERO ZA WANANCHI

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na Utawala
Bora, kupitia Mamlaka ya Serika-
li Mtandao (e-GA), imetengeneza
Mfumo wa kidigitali ujulikanao
kama e-Mrejesho, unaomu-
wezesha mwananchi kuwasil-
isha malalamiko, kero, maoni,
mapendekezo, au maulizo moja
kwa moja kwenye Taasisi /Wizara
husika sambamba na kufuatilia
utekelezaji wake.

Mfumo huo wa kidigitali una
lengo la kumsaidia mwananchi
kupunguza gharama pamoja na
kuokoa muda wa kutembea um-
bali mrefu ili kuwasilisha mao-
ni, mapendekezo au kufuatilia
malalamiko yake.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais-Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora Mhe. Jenista
Mhagama (Mb) amesema kuwa,
Mfumo wa e-Mrejesho ni su-
luhisho kwa wananchi kwani
unamuwezesha mwananchi ku-
wasiliana na serikali moja kwa
moja na kuwasilisha maoni yake
kupitia simu ya kiganjani.

Aidha, Waziri Mhagama ameele-
za kuwa, Mfumo wa e-Mrejesho
umeongeza ufanisi wa utendaji
kazi serikalini katika utoaji wa
huduma kwa wakati na kwa ubo-
ra, kwani watumishi wa umma
wanaweza kujibu malalamiko au
maoni ya wananchi wengi kwa
muda mfupi kupitia mfumo huo.

Waziri Mhagama amesisitiza
kuwa, kutokana na mabadiliko
ya sayansi na teknolojia Mfumo
wa e-Mrejesho umekuwa ni fursa
nzuri kwa wananchi kuwasiliana
na serikali kwa urahisi na hara-
ka zaidi hivyo amewata wanan-

chi kutoogopa kuutumia Mfumo
huo

B @ @ ega_tanzania

4
Mfumo wa e-Mrejesho uta-

saidia kuboresha na kuimarisha

mahusiano mazuri kati ya wanan-
chi na serikali kwani, mfumo huu
utasaidia kutatua changamoto za
wananchi kwa wakati, pia uta-
saidia kujua je, wananchi wanase-
ma nini kuhusu serikali, Je hudu-
ma zipo vizuri?

14

Kwa wupande wake Mkurugen-
zi Mkuu wa Mamlaka ya Serika-
li Mtandao, Mhandisi Benedict
Ndomba amesema kuwa, Mfumo
wa e-Mrejesho ni salama na umez-
ingatia usiri mkubwa wa taarifa
kwani mwananchi anapowasilisha
maoni au malalamiko yake, Mfu-
mo unampa nafasi ya kuchagua
kujulikana au kutojulikana kwa
kuandika au kutoandika taarifa
zake binafsi.

“Napenda kuwahakikisha kuwa,
Mfumo huu ni salama kutumia

kwani unampa nafasi mwanan-

chi ya kuchagua kujulikana kwa
kuandika majina yake na nam-
ba za simu na kama hatopenda
basi ataacha wazi”, amesisitiza
Mhandisi Ndomba.

Aidha, Mkurugenzi amesema
kuwa, Mfumo huu wa e-Mrejesho

Toleo Na. 01
unazmngamsha Taasisi

zote za Serikali hivyo, Ta-
asisi kwa Taasisi zinaweza
kubadilishana taarifa za
malalamiko au maoni yan-
ayotolewa na wananchi na
pia serikali inaweza kupa-
ta takwimu za malalamiko
hayo.

Mhandisi. Ndomba am-
etoa wito kwa wananchi
wote kuupenda na kuu-
tumia Mfumo huo wa ki-
digitali ili kuongeza ufani-
si katika Taasisi za Umma
kwenye utoaji wa huduma
kwa jamii sambamba na
kuunga mkono Jitihada za
Serikali Mtandao.

Mfumo wa emrejesho un-
apatikana katika tovuti ya
www.emrejesho.go.tz, au
kwa kupakua ‘application’
ya eMrejesho kwa kutumia
simu janja au kupiga nam-
ba *152*00# kisha chagua
namba 9, kisha chagua 2
na kisha fuata maelekezo

/

IMfumo huu umekuwa
msaada mkubwa kwa wa-
nanchi hasa katika kupata
mrejesho na majawabu ya
matatizo yao

144

Mhandisi Benedict Ndomba
Mkurugenzi Mkuu eGA

Jarida Mtandao
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IFAHAMU SHERIA YA SERIKALI MTANDAO

Sheria ya Serikali Mtandao Na. 10
ya mwaka 2019 inaelekeza ma-
tumizi sahihi ya TEHAMA katika
Taasisi za Umma. Sheria hii ndi-
yo imeunda Mamlaka ya Serika-
li Mtandao (e-GA) na kuainisha
majukumu yanayoiongoza Mam-
laka katika utekelezaji wa Jitiha-
da za Serikali Mtandao nchini.

Majukumu hayo ni pamoja na ku-
ratibu, kusimamia na kukuza jiti-
hada za Serikali Mtandao pamoja
na kuhimiza utekelezaji wa Sera,
Kanuni, Viwango na Miongozo
ya Serikali Mtandao kwa Taasisi
za Umma.

Sheria ya Serikali Mtandao, imei-
pa Mamlaka jukumu la kutoa
ushauri wa namna ya utekelezaji
wa Miradi mbalimbali ya TEHA-
MA pamoja na kuruhusu kuen-
delea kwa Miradi hiyo, ikiwa ni
pamoja na kuzitaka Taasisi husi-
ka kutoa taarifa za utekelezaji
mara kwa mara pamoja na taarifa
ya mwisho baada ya kukamilika
kwa Miradi hiyo.

Aidha, Mamlala inalo jukumu la
kutoa katazo la kutoendelea kwa
Miradi wowote wa TEHAMA
endapo utabainika kutokuwa na
tija kwa Taifa.TaasisiTaasisi

Vilevile, Sheria inaelekeza
kunapokuwa na ujenzi wa Mi-
undombinu yeyote ya Sserikali
kama vile barabara, reli, majengo
lazima kuwe na utayari wa kuwe-
ka miundombinu na mifumo ya
TEHAMA chini ya usimamizi wa
wataalamu wa ndani, ili kuonge-
za tija katika utendaji kazi.

Hayo yameelezwa na Meneja wa
Huduma za Sheria Mamlaka ya
Serikali Mtandao, ACP Rapha-
el Rutaihiwa wakati wa maho-
Dodoma.

Rutaihiwa amesema kuwa, uwe-

E ® @ @ ega_tanzania

po wa sheria ya Serikali Mtandao na
kanuni zake unasaidia kuwezesha
matumizi sahihi ya TEHAMA Kkati-
ka Taasisi za Umma yanayopelekea
kuboresha kwa utendaji kazi na
kutoa huduma bora zinazopatika-
na kwa urahisi na haraka, na hivyo
kuwa na Serikali ya Kidigitali iliyo
imara na endelevu.

“Sheria ya Serikali Mtandao in-
azitaka na kuzielekeza Taasisi za
Umma zinazohusika na ujenzi wa
Miundombinu ya Serikali kama
vile Barabara, Reli na Majengo,
kuhakikisha yanawekewa mazin-
gira wezeshi kwa ajili ya kupitisha
Miundombinu ya TEHAMA kuan-
zia wakati wa kuandaa michoro
ya ujenzi wa miundombinu hiyo”
amesema Rutaihiwa na kuongeza
kuwa,

“Sheria ya Serikali Mtandao inazi-
taka Taasisi za Umma kuwasilisha
mapendekezo na nyaraka zote zin-
azohusu miradi ya TEHAMA kab-
la ya kuanza utekelezaji, kwa ajili
ya kuhakikiwa na kupitishwa na
Mamlaka na baadae kuwasilisha
taarifa za maendeleo ya utekelezaji
pamoja na taarifa ya mwisho baada
ya kukamilika kwa mradi husika”

ACP Rutaihiwa amesema, uzinga-
tiwaji wa Sheria ya Serikali Mtand-
ao na Kanuni zake, utasaidia kuwa
na matumizi sahihi ya TEHAMA
katika Taasisi za Umma hivyo
kuwa na utendaji kazi wenye tija
na ufanisi na utoaji wa huduma
zinazopatikana kwa urahisi na kwa
gharama nafuu.

Toleo Na. 01
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Sheria hii ni kama

muongozo wa
namna gani Taas-
isi za Umma zin-

atakiwa = kufanya |

eneo 1

kwenye |

TEHAMA .Nazisit

hi Taasisi za umma

|
kuisoma

hii na kuielewa ili
TEHAMA iweze

Sheria" |‘:

kulete tija kwelnyé |

Taasisi zao | |

j
L

ACP Raphael Rutaihiwlal\

Meneja wa Huduma za)
Sheria

Jarida Mtandao
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e-GA YAPONGEZWA KWA USIMAMIZI WA MATUMIZI YA

TEHEMA SERIKALINI

Naibu Waziri wa  Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari Mhe. Kundo A. Mathew
(Mb) ameipongeza Mamlaka ya
Serikali Mtandao (e-GA) kwa
kazi nzuri ya kusimamia na ku-
hakikisha Taasisi za Umma zin-
akuwa na matumizi sahihi ya TE-
HAMA..

Pongezi hizo alizitoa wakati wa
kongamano la miaka 60 ya Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),
na miaka 10 ya Ndaki ya Tekno-
lojia ya Habari na Mawasiliano
(CoICT) lililofanyika Septemba
23, 2022 katika viwanja vya ndaki

“Nachukua fursa hii
Mamlaka ya
Serikali Mtandao kwa kazi
nzuri inayoifanya ya kuziun-
ganisha Taasisi zote za Umma,
na kuhakikisha kunakuwa na
matumizi sahihi na salama ya
Mifumo na Miundombinu ya
TEHAMA Serikalini. Pia, nitu-
mie fursa hii kuiomba e-GA ku-
endelea na usimamizi wa Taas-
isi za Umma ambazo bado zipo
nyuma kwenye matumizi ya TE-
HAMA”

kuipongeza

Mhe. Kundo Mathew

Naibu Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolo-
jia ya Habari

® @ @ ega_tanzania

Aidha, Rais wa Ndaki ya TEHAMA
ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
Prof. Joel S. Mtebe ameishuku-
ru e-GA kwa ushirikiano mzuri
inayoipatia ndaki hiyo hususani
kwenye masuala ya TEHAMA ka-
tika utekelezaji wa jitihada za Seri-
kali Mtandao.

“Mamlaka imekua msaada mkub-
wa sana kwetu kwakuwa, inatoa
ushauri na msaada wa kiufundi ka-
tika masuala mbalimbali yaTEHA-
MA kwa wakati, kila mara inapohi-
tajika”, amesema Prof. Mtebe.

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-
GA) ilipata tuzo ya udhamini ya
kongamano hilo iliyopokelewa na
Mkurugenzi wa Miundombinu na
Uendeshaji wa Mamlaka ya Serika-
li Mtandao Bw. Benjamin Dotto..

£/

Tunaishukuru sana
Mamlaka ya Serika-
li Mtandao eGA kwa
kuwa nasi chuo kikuu
cha Dar Es Salaam
hasa hapa ndaki ya
TEHAMA, tunasaid-
iana katika maeneo
mbalimbali,tunaom-
ba wushirikiano huu
uendelee ili kuhakiki-
sha TEHAMA inakua
kiungo muhimu ka-
tika kujenga uchumi

wa nchi yetu
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Prof. Joel Mtebe

Rasi Ndaki ya TEHAMA UDSM
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UTAFITI NA UBUNIFU SULUHISHO LA

SERIKALI MTANDAO

Wanafunzi wanaofanya mafun- TEHAMA ni kipaumbele katika ku-

zo kwa vitendo katika fani ya Te-
knolojia ya Habari na Mawasilia-
no (TEHAMA), wameaswa
kufanya utafiti na kuwa wabuni-
fu katika masuala ya Serikali
Mtandao ili kutengeneza mifumo
inayoweza kutatua changamoto
zilizopo katika jamii.

Kauli hiyo imetolewa na Naibu
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora Mhe.
Deogratius Ndejembi  (Mb),
wakati akifunga programu ya
nne ya mafunzo kwa vitendo
kwa wanafunzi wa elimu ya juu,
kwenye Kituo cha Utafiti, Ubuni-
fu na Uendelezaji Serikali Mtan-
dao cha Mamlaka ya Serikali
Mtandao (GovRIDC) Septemba

Mhe. Ndejembi aliongeza kuwa,
muda wa wiki nane zilizopang-
wa kwa vijana hao zimekuwa za
mafanikio makubwa baada ya
kuona kazi nzuri ambazo zime-
fanyika na kuamini kuwa ujuzi
walioupata vijana hao utasaidia
katika kukuza uchumi wa nchi.

Naye, Kaimu Katibu Mkuu Ofi-
si ya Rais Menejimeti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora
Bw. Cosmas Ngangaji amese-
ma kuwa, hivi sasa dunia ipo
kwenye kipindi cha nne cha
mapinduzi ya viwanda ambacho

n ® @ @ ega_tanzania

fikia mapinduzi hayo, na kuwataka
wanafunzi hao kutumia fursa wali-
yoipata kurahisisha upatikanaji wa
huduma kwa umma kwa njia ya
TEHAMA.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya
Serikali Mtandao Mhandisi. Bene-
dict Ndomba, amesema kuwa ofisi
yake inachukua vijana wanaofan-
ya vizuri katika vyuo mbalimbali
vya elimu ya juu, kwa lengo la ku-
waongezea uwezo na ujuzi zaidi
ili kuwa wabunifu katika masuala
yanayohusu serikali mtandao.

“Vijana hawa wamekuwa wakinu-
faika sana na uwepo wa kituo hiki
kwa kuwa wote waliopita katika
kituo hiki wameajiriwa aidha na
serikali au sekta binafsi” alisisitiza
Mhandisi Ndomba.

17:14 =

Mfumo wa Kutuma, Kupokea na
Kufuatilia Malalamiko, Mapendekezo,
Maulizo na Pongezi

Development
Centre

Vijana hawa wana-

saidia katika kuibua

changamoto zinazoi-
kabili jamii na kuzi-
patia majibu.Mfano
kupitia vijana hawa
tumeweza = kuten-
genezamifumokama
e-Mrejesho,e-Miku-
tano na e-dodoso

n

Mhandisi Benedict Ndomba
Mkurugenzi Mkuu eGA

eMrejesho
% Mfumo wa kuti na il
Malalamiko, Map Maulizo na gezi.

Serikali ya Kidigitali-Mahali Popote Muda Wote

Jarida Mtandao
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e-GA KUWA KITOVU
(@5 VAN OL IS NN 20 9.y Bajeti, Mhe. Daniel Sillo (Mb)

MASHARIKI

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora Mhe.
Jenista Mhagama (Mb), ameita-
ka Mamlaka ya Serikali Mtandao
(e-GA) kuwa kioo na kitovu cha
ubunifu, usanifu na utengene-
zaji wa mifumo ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA) katika ukanda wa Afrika
Mashariki.

Mh. Jenista ametoa kauli hiyo
Septemba 09, mwaka huu kati-

mara baada ya Mkurugenzi
Mkuu wa e-GA Mhandisi. Bene-
dict Ndomba kuwasilisha mada
kuhusu Usalama wa Serika-
li Mtandao kwenye Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Bajeti, il-
iyolenga kuwajengea uwezo vi-
ongozi hao kuhusu usalama wa
mitandao.

“Serikali ya Awamu ya Sita

inayoongozwa na Mhe.
Samia Suluhu Hassan ina-
tambua mchango wa e-GA
katika kuboresha utendaji
kazi Serikalini, lakini tu-
natakiwa kuwa wabunifu
zaidi ili Mifumo ya TEHA-
MA inayotengenezwa na
e-GA iweze kuuzwa kati-
ka nchi jirani za Afrika ya
Mashariki”

9 |® @ @ ega_tanzania

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa Kamati ya Kudumu ya Bunge

ameeleza kuridhishwa na utenda-
ji kazi wa e-GA na kuitaka kuen-
deleza jitihada za ubunifu na ku-
hakikisha usalama wa mifumo ya
TEHAMA unakuwepo ili kudhibiti
upotevu wa fedha za Serikali hasa
katika Halmashauri.

Aidha, wajumbe wa Kamati hiyo
wameipongeza e-GA kwa kutekele-
za vema majukumu yake na kuita-
ka kutoa elimu kuhusu usalama wa
mitandao kwa wananchi ili kuwa-
jengea uelewa na kuweza kulinda
taarifa zao katika mitandao.

KAMATI YA USEMI

YAIPONGEZA e-GA

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya
Utawala na Serikali za Mitaa (USE-
MI), imeipongeza Mamlaka ya Ser-
ikali Mtandao (e-GA) kwa kuende-
lea kusimamia na kubuni Mifumo
tumizi ya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA), inayor-
ahisisha utendaji kazi wa serikali
katika utoaji wa huduma bora kwa
wananchi.

Pongezi hizo zimetolewa Septemba
9, Mwaka huu na Mwenyekiti wa
Kamati hiyo Mhe. Abdallah Chaur-
embo katika Ofisi za Bunge Jijini
Dodoma, mara baada ya Mkuru-
genzi Mkuu wa e-GA Mhandisi.
Benedict Ndomba kuwasilisha
mada kuhusu Usalama wa Serika-
li Mtandao, ili kuwajengea uwezo
viongozi hao kuhusu usalama wa
mitandao.

Mhe. Chaurembo alisema amer-
idhishwa na utendaji kazi wa e-GA
ikiwa ni pamoja na jitthada za
kubuni na kutengeneza mfumo wa
e-Mrejesho ambao unasaidia wana-
nchi kuwasilisha maoni au malala-
miko yao pamoja na kufuatilia
utekelezaji wake ili kupata majibu
sahihi kutoka katika Taasisi husika.

Toleo Na. 01
Kwa upande wake Mjum-

be wa Kamati ya USE-
MI Mhe. Dkt.Thea Nta-
la  ameipongeza e-GA
kwa ubunifu wa Mifumo
mbalimbali ya serika-

li, alitaja miongoni mwa
Mifumo hiyo ni pamoja
na Mfumo wa Ukusany-
aji Malipo ya Serikali
kwa Njia ya Kielektroni
(GePG).

Aidha, Mhe. Dkt. Ntala
alieleza kuwa, Mfumo huo
umeisaidia serikali kuku-
sanya fedha kwa ufanisi
mkubwa na kupunguza
ubadhirifu na upotevu wa
fedha za umma. Pia, Mfu-
mo wa Pamoja wa Utoa-
ji Ankara za Maji (Maji
Intergrated and Unified
Billing System-MAJIIS) ili
kurahisisha  uendeshaji,
usimamizi na kuonge-
za mapato ya Mamlaka
za Maji na Serikali kwa
ujumla.

Naye Waziri wa Nchi, Ofi-
si ya Rais, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na
Utawala Bora Mhe. Jenis-
ta Mhagama (Mb) ameit-
aka e-GA kuongeza juhu-
di zaidi katika kubuni
na kutengeneza Mifumo
ya TEHAMA inayotatua
changamoto mbalimbali
zilizopo katika mazingira
yetu na jamii kwa ujumla.
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Vile vile, Mkurugenzi Mkuu wa

e-GA Mhandisi. Benedict Ndom-
ba amewasisitiza wabunge na
wananchi kwa ujumla kuwa
makini, ili kuepuka udukuzi wa
taarifa zao pindi wanapotumia
vifaa vya kielektroni kama vile
vishikwambi, kompyuta na simu
za mkononi ikiwa ni pamoja na
kutofungua viunganishi (links)
wanazotumiwa bila ya kuziele-
wa vizuri ili kujiepusha kuduku-
liwa kwa taarifa zao.

MAJIIS: MEUMO

UNAOZIUNGANISHA

MAMLAKA ZA MAJI
NCHINI

Mamlaka ya Serikali Mtandao
kwa kushirikiana na Wizara ya
Maji imesanifu na kutengeneza
Mfumo wa Pamoja wa Utoa-
ji Ankara za Maji (Maji In-
tergrated and Unified Billing
System-MAJIIS) kwa lengo la
kurahisisha uendeshaji, usima-
mizi na udhibiti wa mapato ya
Mamlaka za Maji na Bodi za maji
za Mabonde Tanzania.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka
ya Serikali Mtandao, Mhandi-
si. Benedict Ndomba amesema
kuwa, awali taasisi nyingi za maji
hazikuwa na mifumo inayorahi-
sisha utendaji kazi na baadhi ya
taasisi zilikuwa na mifumo am-
bayo haikuwasiliana.

Hali hiyo ilipelekea upatikana-
jl wa taarifa za wateja pamoja
na makusanyo kuchukua muda
mrefu na wakati mwingine taari-
fa hizo hazikuwa sahihi na hivyo
Wizara ya Maji kwa kushirikiana
na Mamlaka ikatengeneza mfu-
mo wa MAJIIS ili kutatua chan-
gamoto hizo.

“Mfumo huu ni muhimu kwa
taasisi za maji kwani umerahi-
sisha utoaji huduma na uku-
sanyaji mapato kufanyika kwa

m ® @ @ ega_tanzania

ufanisi zaidi pia, utoaji wa hudu-
ma kwa umma umerahisishwa
kwa kuwezesha ulipaji wa ankara
za maji kufanyika kwa wakati na
mahali popote, kwa kutumia vitu-
mi vya kielektroni kama kompyu-
ta na simu za mkononi” amesema
Mhandisi Ndomba.

Aidha, Mhandisi Ndomba amezi-
himiza Mamlaka za Maji pamoja
na Bodi za Maji za Mabonde amba-
zo bado hazijaunganishwa kwenye
mfumo huo kufanya jitihada za
makusudi za kuunganishwa katika
mfumo ili kuondoa kero mbalim-
bali kwa wananchi.

Akifafanua kuhusu mfumo huo
Meneja wa Kitengo cha Hudu-
ma za Serikali Kupitia Simu za
Mkononi wa Mamlaka Bw. Abdal-
lah Samizi amesema kuwa, mfu-
mo huo umeleta ufanisi, uwazi, na
umesaidia kupunguza mianya ya
rushwa kwa kuondoa ulazima wa
mteja na mtoa huduma wa taasisi
ya maji kukutana ana kwa na ili
kupata huduma.

“Kwa sasa mteja anaweza kuji-
hudumia mwenyewe kupitia simu
yake ya mkononi kwa kupiga nam-
ba *152*00% , atachagua namba 6
Maji, kisha 1 Huduma za pamoja za
maji ambapo atakutana na orodha
inayoonesha huduma mbalimbali
za maji na atachagua kadiri ya hi-
taji lake” amesema Bwa.Samizi.

1
*152*00#
=N

| §6Wa

Huduma za Serikali

1. Malipo

2. Afya

3. Ajira, Utambuzi

4, Nishati,Madini,Usafiri

5.TRA

6. Maji

7. Kilimo, Ufugaji

8. Elimu

9. Malalamiko, Sheria na
Haki
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Bwana Samizi amefa-

fanua kuwa MAJIIS ni
mfumo shirikishi na ume-
tengenezwa kwa lengo la
kuziwezesha Mamlaka za
Maji kuendesha shughuli
zao katika mfumo mmoja.

Aidha, ameongea kuwa
mfumo huo unaruhusu
Maafisa mbalimbali wa
Taasisi pamoja na Afisa
Masuuli pamoja na Maaf-
isa wengine wa Taasisi
kufuatiliataarifa za uso-
maji wa dira za wateja zin-
azokusanywa na watenda-
ji katika ngazi mbalimbali,
vilevile unatoa uwezo wa
kuhakiki taarifa hizo kab-
la ya ankara ya maji kum-
fikia mteja.

“Mfumo wa MA]I-
IS wunasaidia kufanya
tathmini ya matumizi
ya maji ya mteja katika
vipindi tofauti vya ma-
tumizi na kumuhaki-
kishia mteja kupata
ankara ya maji sahihi
kutokana na matumizi

yake”

Bw. Abdallah Samizi
Meneja wa Kitengo cha Hudu-
ma za Serikali Kupitia Simu za

Mkononi wa Mamlaka

____{2)1.Huduma za Maji za Pamoja)

\/

1. Ombi la Maji
2.Kurudishiwa Maji

3.Uliza deni lako

4.Ulizia taarifa za malipo |
5.Token zako

6.Uliza Bili
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TAASISI ZA UMMA ZAHIMIZWA KUTUMIA GovESB

Kifungu cha 48 (2) cha Sheria ya Serikali Mtan-
dao Na. 10 ya Mwaka 2019, kinaitaka Mamlaka
ya Serikali Mtandao kuanzisha na kuendesha
Mfumo wa unaowezesha Mifumo ya TEHAMA
Serikalini kuwasiliana na kubadilishana taarifa.

Katika utekelezaji wa matakwa ya kisheria,
e-GA imesanifu, kutengeneza na kusimamia
mfumo unaowezesha Mifumo ya serikali ku-
wasiliana na kubadilishana taarifa unaojulika-
na kama Government Enterprise Service Bus
(GovESB).

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serikali
Mtandao Mhandisi. Benedict Ndomba amese-
ma kuwa, awali Taasisi za Umma zilitengeneza
mifumo mbalimbali ambayo haikuwa na uwezo
wa kuwasiliana na kubadilishana taarifa.
Mhandisi Ndomba ameeleza kuwa, e-GA ime-
tengeneza Mfumo wa GovESB ili kuwezesha
mifumo hiyo kubadilishana taarifa kwa wakati
ili kupunguza adha kwa wananchi katika upa-
tikanaji wa huduma.

“Mfumo huu unarahisisha utoaji wa huduma
kwa mwananchi kwa kuwa taarifa zote zin-
apatikana katika dirisha moja na zinavutwa
kutoka Taasisi moja hadi nyingine kutokana
na makubaliano ya Taasisi hizo kulingana
na huduma na mabhitaji” amesema Mhandisi.
Ndomba.

Baadhi ya Taasisi ambazo zimeunganishwa
katika Mfumo huu ni pamoja na Mamlaka ya
Vitambulisho vya Taifa (NIDA), Wakala wa
Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), Ma-
hakama, Mamlaka za Bima, Tume ya Vyuo Vi-
kuu (TCU) na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa
Serikali.

Aidha, Mhandisi. Ndomba ametoa wito kwa
Taasisi za Umma kuwasilisha makubaliano yao
na Taasisi wanazotaka kubadilishana taarifa ili
Mamlaka iwasaidie kuunganisha Mifumo yao
ili kupata taarifa kwa urahisi pamoja na kuo-
koa muda na gharama.

Naye, Meneja wa Usimamizi wa Ujenzi wa
Mifumo ya TEHAMA e-GA Bw. Fratern Has-
san amesema kuwa GovESB inalenga kutatua
changamoto za ubadilishanaji wa taarifa kuto-
ka mfumo moja hadi mwingine serikalini.

m ® @ @ ega_tanzania

Mfumo Mkuu wa
Ubadilishanaji Taarifa

GovESB

“Serikali Kidijitali"

Mfumo unaowezesha Mifumo
ya TEHAMA Serikalini
kubadilishana taarifa

(€4

Ni wajibu wa Taasisi za Umma kuhakiki

sha mifumo yenu imeunganishwa kweny

mfumo huu wa GovESB ili kuondokand

na changamoto ya mifumo kutokubadil

ishana taarifa ambalo limekuwepo kwd
muda mrefu

»

Mhandisi Benedict Ndomba
Mkurugenzi Mkuu eGA

Jarida Mtandao
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TWAIPONGEZA

66
Naipongeza Ofisi ya Mwanasheria Mkuu kwa kushirikiana na Mamlaka
ya Serikali Mtandao (eGA) kutengeneza Mfumo wa Kielekitroniki
unaojulikanakama OAGMIS pia niwaombe sana wale wanaopaswa
kuutumia wautumie vema kwa faida ya Taifa letu

Mhe. Samia Suluhu Hassan 9

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

() @ @ ega_tanzania @ega online tv

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa Naibu Waziri wa Wizara ya Habari Mawasiliano na Teknolojia ya Habari
akimkabidhi cheti cha udhamini wa KongamanoMkurugenzi wa Usimamizi Mhe. Kundo A. Mathew (Mb) akimkabidhi tuzo ya udhamini Mkurugenzi
wa Huduma za TEHAMA Bw. Ricco Boma wakati wa Kongamano wa Miundombinu na Uwezeshaji eGA Bw. Benjamin Dotto wakati wa Kongamano
la Sita (6) la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi lililofanyika la Miaka 60 ya Chuo kikuu cha Dar Es Salaam na Miaka 10 ya ndaki ya TEHAMA
(ColCT) lililofanyika Septemba 23 mwaka huu jijini Dar Es Salam.

Q@@ cgatanzania @ egaonlinety @ @ @ ega_tanzania @ ega online tv
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}JJarida hili limeandaliwa na Kitengo cha Mawasiliano cha
(fMamlaka ya Serikali Mtandao kikiongozwa na bodi ya
wahariri.

Mwenyekiti : Eng. Benedict Ndomba
Mhariri Mkuu : Subira Kaswaga
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Waandishi : Queenter Mawinda
Catherine Peter

Msanifu wa picha : Edger Msamba
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Mamlaka ya Serikali Mtandao
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