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TEKNOLOJIA ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA), ina nafasi
kubwa ya kufanikisha mabadiliko
ya kiuchumi kwa kuboresha
maisha na kuleta maendeleo kwa
wananchi wa maeneo yote mijini

.Maendeleo hayo yatokanayo
na TEHAMA ni sehemu ya
utekelezaji wa maono ya muasisi
wa taifa letu Hayati Mwalimu
Julius Nyerere ambaye alipigania
maendeleo yenye usawa kwa
wananchi wote wa mijini na
vijijini.

ltakumbukwa enzi za uhai
wake, Mwalimu Nyerere ambaye
mwaka huu taifa linakumbuka
miaka 23 ya kifo chake,
kilichotokea Oktoba 14, mwaka
1999, aliamini katika maendeleo
ya watu na siyo vitu ili kila jamii
iguswe popote ilipo.

Leo, maono haya yamefikiwa
kutokana na uwepo wa teknolojia
bunifu, ambazo huwezesha
serikali kuhudumia wananchi
wake kwa uwazi, urahisi, uharaka
na ufanisi mkubwa, hii inasaidia
kila mwananchi kupata huduma
kwa wusawa na kujiimarisha
kiuchumi.

Mathalani, kupitia teknolojia
wakulima hupata taarifa ya
masoko ya bidhaa zao na
huduma mbalimbali za kijamii
zinazowezesha kuwainua
wananchi  kiuchumi  katika
shughuli zao za kila siku za
. kujiongezea kipato tena kwa
usalama na uhakika.

lli kwenda sambamba na
kasi ya mabadiliko ya teknolojia
inayokua kila siku kote duniani,
Serikali imeipa jukumu Mamlaka
ya Serikali Mtandao (e-GA) la
kukuza na kusimamia jitihada za
serikali mtandao ikiwa ni pamoja
na kubuni mifumo tumizi ya
TEHAMA inayolenga kuboresha
utoaji huduma kwa wananchi.

Mamlaka ya Serikali Mtandao
ni taasisi ya umma iliyoanzishwa
kwa Sheria ya Serikali Mtandao
Na. 10 ya mwaka 2019, inayoipa
* mamlaka ya kuratibu, kusimamia
na kukuza jitihada za Serikali
Mtandao na kuhimiza utekelezaji
wa sera, sheria, kanuni, viwango
na miongozo ya Serikali Mtandao
kwa taasisi za umma.

Kimsingi kuanzishwa* kwa
e-GA mwaka 2019, kunaendeleza
afua za iliyokuwa Wakala ya
Serikali Mtandac na kuchukua
sehemu ya mipango yake
kwa sababu majukumu ya

taasisi hizi yanafanana ingawa
yanatofautiana katika mamlaka

ya utendaji.

“Mamlaka ya Serikali
Mtandao ni taasisi iliyoirithi
Wakala ya Serikali Mtandao

iliyoundwa Aprili 2012 kwa Sheria
ya Wakala za Serikali Na. 30 Sura
ya 245 ya mwaka 1997 yenye
jukumu na mamlaka ya kuratibu,
kusimamia na kukuza jitihada
za serikali mtandao nchini
Tanzania,” anasema Raphael
Rutaihwa, Meneja wa huduma za
Sheria e-GA.

Rutaihwa
kabla ya kuanzishwa Wakala
ya Serikali Mtandao, matumizi
ya TEHAMA serikalini yalikuwa
yanaratibiwa na kusimamiwa na
Idara ya Usimamizi wa Mifumo
(DMIS) iliyopo Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma ambayo kwa sasa ni Idara
ya Huduma za TEHAMA Serikalini
(DICTS). .

Hivyo, kwa mujibu wa
Raphael, Sheria ya Serikali
Mtandao Na. 10 ya Mwaka 2019
imeainisha majukumu na wajibu
wa Mamlaka ya Serikali Mtandao
katika utekelezaji wa Serikali
Mtandao nchini Tanzania.

Majukumu hayo
yaliyogawanyika katika maeneo
matatu, yanalenga kuziwezesha
taasisi za umma kuboresha
huduma zao ili kuwe na wepesi
katika kuwahudumia wananchi
mahali walipo kwa urahisi bila

" kuwalazimu kupoteza muda au

kutumia rasilimali nyingine kufika
ziliko ofisi za taasisi husika.

Katika kitabu chake
“Binadamu na  Maendeleo”
kilichochapwa mwaka 1974,

Mwalimu julius Nyerere anasema
“Watu wanapaswa kuhusishwa,
ili kufikia maendeleo ya kweli".
Katika nyakati hizi, njia mojawapo
ya kuwahusisha watu ili kufikia
maendeleo ya kweli kama
anavyotuasa Baba wa Taifa ni
kupitia TEHAMA.

Kupitia TEHAMA, “wananchi
wanaweza kuwasiliana na
Serikali yao moja kwa moja;
kupitia ~ TEHAMA,  wananchi
wanaweza kutoa maoni na
mawazo ya kujiletea maendeleo;
kupita ~ TEHAMA  wananchi
wamewezeshwa kutoa taarifa
mbali mbali za ukiukwaji wa
sheria na taratibbu mbali kama
rushwa na makosa mengine
ya jinai- ambayo hudumaza
maendeleo. Pia matumizi ya
TEHAMA  yamerahisisha na
kuharakisha utoaji haki kwa

anaeleza kuwa, -

wananchi.

‘Tunaimarisha na

kuendeleza

utoaji wa huduma za Serikali Mtandao
kwa taasisi za umma; Tunaimarisha
uzingatiaji wa. sera, sheria, kanuni,
viwango na miongozo ya Serikali
Mtandao kwa taasisi za umma na

pia tunaimarisha utafiti, ubun

ifu na

uendelezaji wa jithada za Serikali

Mtandao,” anasema.
Raphael anasema,

taasisi za
wananchi

umefanikisha
kuwahudumia

utekelezaji
wa majukumu hayo makuu ya e-GA
serikali

mahali

walipo kwa njia ya kidigitali, na hivyo
kupunguza mzunguzo wa nyakara, hali
iliyosaidia kwa kiasi kikubwa kudhibiti

vitendo vya rushwa na urasimu.

“Nitolee mfano wa Mfumo wa

Utoaji Huduma za Serikali kwa

Simu,

.ambao unapatikana kwa namba ya
msimbo *152*%00#, unaowawezesha
mwananchi mwenye simu ya mkononi,

kupata huduma zinazotolewa na
mbalimbali za serikali,” anasema.

Kadhalika Raphael anasema, e-GA

taasisi

inatengeneza mifumo ya kidijitali yenye

viwango kutokana na mahitaji ya serikali

na jamii kwa wakati husika, ambapo

wanajivunia timu ya

wataalamu

wabobezi waliopo katika mamlaka hiyo

muhimu.

Pia anasema, pamoja na uwepo wa

wataalamu hao, e-GA inaruhusu

taasisi

kujenga mifumo yao kulingana na
mabhitaji na aina ya huduma zao, lakini
lazima izingatie viwango vilivyopangwa
na mamlaka hiyo ili mifumo ionane na

kubadilishana taarifa.
“lli kufanikisha hili, tunaz

ishauri

taasisi za’umma kuwa na vitengo vya
TEHAMA vyenye wataalamu wenye sifa

na pia kuwapa mafunzo kazini

kadiri

inavyoi.itajika kama sheria ya Serikali

Mtandao inavyoagiza,” anasema.

e-GA inafarijika kwakuwa serikali
chini ya uongozi wa Rais Samia Suluhu
Hassan, ipo tayari kuhakikisha jitihada
za serikali mtandao zinafanikiwa kwa
kuipa nguvu ya kisheria Mamlaka ya
Serikali Mtandao pamoja na kuiwezesha
kifedha ili kufikia malengo yake ya

kujenga serikali ya Kidijitali, an
Raphael. -

asema

“Rais Samia anasisitiza asilimia 40 ya
maeneo ya umma kuwa na mawasiliano

mazuri katika kipindi cha miaka
mitano ijjayo na ameainisha
maeneo ya kimkakati kuimarisha
mawasiliano  kuelekea  katika
uchumi wa kidijitali sambamba na

kutoa fedha, hii ni faraja kwetu,” -

anasema.

Raphael anaeleza  kuwa,
kutokana na utayari huo e-GA
imedhamiria kufika maeneo mengi
zaidi na hatimaye kuzifikia taasisi
zote za umma, kutoka 300 hadi
350 zilizofikiwa sasa na huduma
za mamlaka hiyo kati ya jumla ya
taasisi 800 zilizopo.

“Hadi sasa tuna mifumo ya
kifedha, mifumo ya kulipia ankara
za maji na mfumo wa sekta ya afya
upo njiani kukamilika, kiujumla
tunaelekeza nguvu kubwa katika
kubuni mifumo ya TEHAMA ya
kisekta,” anasema.

Meneja huyo anasema, ili
kuongeza ufanisi wa taasisi hiyo
katika kutekeleza majukumu yake,
wameanzisha kituo maalumu
cha utafiti na ubunifu ili kutatua
kero mbalimbali zinazowakabili
wananchi na serikali kwa ujumia.

“Kupitia kituo hiki, sasa tuko
kwenye ukamilishaji wa mfumo wa
kufuatilia utoaji wa ruzuku za kilimo
za serikali, ili kuepusha urasimu
ambao unaweza kujitokeza katika
harakati za ugawaji wa mbolea kwa

_wananchi,” anasema.

Raphael anatoa rai kwa taasisi
zote za umma zenye mifumo
yao, kuhakikisha zinawasilisha
maandiko yao kwenye mfumo wa
GISP ili iweze kupitiwa na kupatiwa
ruhusa ya kuendelea nayo,
kuifanyia maboresho na kama
haikidhi viwango kuiacha kabisa.

Anasema, yote haya ni

uthibitisho kuwa e-GA inatekeleza’

maono ya Mwalimu Nyerere enzi
za uhai wake, ambaye aliamini
katika maendeleo yenye usawa

kwa wananchi wote vijini na mijini.
“Mwalimu alisema unaweza

kuona Pato la Taifa limekuwa
kumbe watu wanaomiliki’ uchumi
ni wachache, yaani matajiri, huku
wananchi wengi wako katika
dimbwi la umasikini, sasa e-GA
tunahakikisha kupitia teknolojia,
wenye nacho na wasio nacho
wote wanapata huduma sawa bila
upendeleo,” anasema.

“Kwa hiyo mwalimu alisema
kipimo  kizuri ni  kwamba
maendeleo lazima yahusishe watu,
ni lazima kuyapima maendeleo
hayo kwa kutathmini na kuona
wananchi wengi wanaishi vipi; je,
wanapata chakula bora? Wana
makazi mazuri? Wana mavazi
mazuri? Je, elimu yao ikoje? Na pia
kuangalia upatikanaji wa huduma
yao ya afya”

“Lakini ili uweze kupata
maendeleo hayo, lazima uweke
mazingira weZeshi, ikiwa ni
pamoja na vitu vinavyochochea -
maendeleo. Vitu hivyo ni pamoja
na huduma ya afya, elimu, maji
na vyote vinavyogusa mwananchi
moja kwa moja, dira ambayo ni
msingi wa ufanyaiji kazi wetu hapa
e-GA,” anasema.

Raphael anaongeza kuwa,
Mwalimu Nyerere alikuwa
anasisitiza kuwa kitu cha msingi
katika kupima maendeleo ni
lazima kiangalie maendeleo na jinsi
huduma zinavyowafikia watu kama
ambavyo e-GA inaendelea kufanya
kila siku.

Leo hii, mwananchi kupitia
mifumo  rafiki ‘iliyopo  kwa
uwezeshaji wa e-GA, anapata

huduma zote- mahali alipo bila
usumbufu yakiwemo malipo ya -
ankara za maji na umeme, kodi
za majengo, mapato na ardhi
sambamba na kushikiri katika
demokrasia.




