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MIAKA 61 YA UHURU

Kutokana na mabadiliko makubwa ya sayansi
na teknolojia yanayotokea duniani, ni ukweli
usiopingika kwamba kama serikali na
Taasisimbalimbali  duniani  hazitakwenda
sambamba na mabadiliko hayo zitabaki nyuma
kwenye maendeleo ya kiuchumi, kisiasa na
kijamii.

Mabadiliko hayo ndio yameibua msemo
ukweli kwamba kwa matumizi ya teknolojia
mtu anaweza kupata taarifa kwa haraka na
kwa urahisi kupitia mtandao wa intaneti. Vivyo
hivyo, serikali na Taasisimbalimbali duniani
kote zinatumia mtandoa wa intaneti
kuendesha shughuli zake kupitia mifumo
maalumu iliyojitengenezea.

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
pamoja na Taasisizake haijabaki nyuma katika
matumizi ya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA) katika kutekeleza
majukumu yake ya kila siku.

Kupitia Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA),
serikali imeweza kutengeneza mifumo
mbalimbali ya kiutendaji na ya utoaji wa
huduma kwa jamii ambayo si kwamba
imeongeza tu ufanisi katika utendaji wa
Serikali, pia imeongeza ufanisi na kurahisisha
utoaji wa huduma kwa wananchi, wageni na
wafanyabiashara.

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka vya Serikali
Mtandao (e-GA) Mhandisi. Benedict Ndomba
ameeleza kuwa e-GA imetekeleza shughuli
mbalimbali tangu kuanzishwa kwake miaka 10
iliyopita, ambazo zimeleta ufanisi mkubwa
kwa Serikali na Taasisizake.

“Katika kipindi cha miaka 10, Mamlaka
imeweza kutekeleza jukumu lake la msingi la
kuratibu, kusimamia na kukuza jitihada za
Serikali Mtandao pamoja na kuhimiza
utekelezaji wa Sera, Sheria, Kanuni, Viwango
na Miongozo vya Serikali Mtandao kwa
Taasisiza Umma”, amefafanua Ndomba.

Mafanikio yaliyopatikana katika kipindi cha
miaka 10 ni pamoja na kusimamia kikamilifu
usalama wa mifumo na miundombinu ya
TEHAMA na kuwezesha kubaini na kukabiliana
na matishio ya kiusalama mtandaoni,
sambamba na kufanya ukaguzi na tathmini za
usalama wa mifumo kwa Taasisimbalimbali za
Umma na kusimamia uzingatiaji wa sheria na
kanuni, pamoja na viwango na miongozo ya
Serikali Mtandao iliyoandaliwa ipatayo 52.
Miongozo hiyo inapatikana kupitia tovuti ya
e-GA ambayo ni www.ega.go.tz

Aidha, Mamlaka pia imeweza kupokea, kupitia
na kutoa ushauri kuhusu utekelezaji wa miradi
mbalimbali ya TEHAMA kutoka kwa Taasisiza
Umma zipatazo 223, na mafunzo ya uzingatiaji
wake yapatayo 263 kwa Taasisimbalimbali za
Umma.

Mhandisi. Ndomba ameyataja mafanikio
mengine vyaliyopatikana katika kipindi cha
miaka 10 ni pamoja na kujenga na kusimamia
uendeshaji wa vituo vya Serikali vya kuhifadhi
mifumo na taarifa, ambavyo hadi sasa
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Serikali Mtandao inavyotekelezwa kwa

Mkurugenzi mkuu wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Mhandisi Benedict B. Ndomba akielezea jinsi

& - Cepe et Agency

GovSms Platfor

Governmen! Services on your Mobdle
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vinatumiwa na Taasisi121 kuhifadhi mifumo na
taarifa zao kwa usalama wa uhakika, na ujenzi
na usimamizi wa mtandao wa mawasiliano wa
Serikali ambapo hadi sasa Taasisi 299
zimeunganishwa na kuwezeshwa kuwasiliana
chini ya uratibu wa Mamlaka ya Serikali
Mtandao.

Aidha, Mamlaka kwa kushirikiana na Taasisi
mbalimbali za Umma, imesanifu, kujenga na
kusimamia uendeshaji na matumizi ya mifumo
tumizi 34, mifumo shirikishi 13 na mifumo ya
kisekta 20. Mifumo kama vile: Mfumo wa
malipo ya serikali (GePG), Mfumo wa Barua
pepe kwa Serikali na Taasisizake (GMS),
mfumo wa Ankara za Maji (MAJIIS), mfumo wa
taarifa za watumishi na mishahara (New
HCMIS), nk.

Kutokana na maendeleo ya teknolojia na
ongezeko la matumizi ya simu za kiganjani,
mamlaka piaimesanifu, kujenga na kusimamia
uendeshaji wa mfumo wa serikali wa kutolea
huduma kwa njia ya simu za mkononi
(Government Mobile Platform), ambapo hadi
sasa Taasisimbalimbali za Umma zinautumia
na kuwezesha mifumo ya TEHAMA 236 kutoa
huduma kupitia simu za mkononi kwa kutumia
arafa na USSD menyu *152*00#, mfano ni
malipo ya LUKU, GePG na Ankara za Maji,
malipo ya ardhi, nk.

“Ni muhimu ikumbukwe kwamba, hatua hizo
zinaenda sambamba na utoaji wa ushauri wa
kitaalamu na msaada wa kiufundi katika
utekelezaji wa Serikali mtandao ambapo
huduma hiyo inatolewa na maafisa wa e-GA
kwa kushirikiana na maafisa wa Taasisiza
serikali”, amesema Ndomba.

Aidha, ili kufanya huduma za serikali mtandao
ziwe endelevu na kuendana na kasi ya ukuaji
wa teknolojia, Mamlaka inafanya shughuli za
Ubunifu, Utafiti na Mafunzo katika kityuo
chake cha Dodoma. Aidha, jitihada
zinaendelea ili kupanua huduma za kituo

hicho.

Kupitia kituo hicho, Mamlaka imeshirikiana na
Taasisiza elimu ya juu na zile za ubunifu
ambapo tafiti zipatazo 13 kwa ajili ya kutambua
vipaji na ubunifu kutoka kwa vijana
wanaosoma au waliomaliza elimu ya juu
zimefanyika na wanafunzi 125 wameshiriki
hadi sasa.

Katika jitihada za kutatua changamoto,
ambazo Taasisiza Umma wanakumbana nazo
katika utekelezaji wa serikali mtandao,
Ndomba amesema kwamba, Mamlaka imetoa
msaada wa kitaalamu kwa Taasisiza Umma
602 zinazotumia huduma za serikali mtandao
kupitia dawati la msaada.

“Pamoja na mafanikio ambayo yamepatikana
mpaka sasa, Mamlaka imepanga kuendelea
kutekeleza shughuli za usimamizi wa usalama

wa mifumo na miundombinu ya TEHAMA,
kuchukuwa hatua za kupunguza wingi na
urudufu wa mifumo na kuiwezesha
kuwasiliana na kubadilishana taarifa, kubuni
njia mpya za serikali mtandao hasa kupitia
simu za mkononi, pamoja na kuendelea
kuhimiza uzingatiaji wa sheria, kanuni,
viwango na miongozo ya serikali mtandao
katika Taasisiza Umma".

Ili kuwezesha mifumo kubadilishana taarifa,
Mamlaka imejenga mfumo wa Government
Enterprise Service Bus (GovESB) mfumo huu
unawezesha mifumo mbalimbali kubadilisha
taarifa, ambapo TaasisiZaidi ya 40 zimeanza
kubadilishana taarifa kupitia mfumo huu,
amesema Ndomba.

Pia, Ndomba amebainisha kwamba Mamlaka
inalenga  kuhakikisha kuwa inasimamia
uongezaji wa mawanda ya miundombinu ya
Mtandao wa Mawasiliano Serikalini ili kuweza
kuunganisha Taasisizilizo katika Mikoa yote na
Wilaya zote kupitia fedha za mradi wa
Tanzania ya Kidijitali (Digital Tanzania Project
- DTP) na kuongeza uwezo wa vituo vya
kuhifadhi mifumo na taarifa ili viweze
kutumiwa na Taasisizote za Serikali il
kuongeza tija na ufanisi na kuhakikisha
usalama wa taarifa za Serikali.

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) ni
Taasisiya Umma iliyoanzishwa kwa Sheria ya
Serikali Mtandao Na. 10 ya mwaka 2019. Ni
Taasisiyenye mamlaka ya kuratibu, kusimamia
na kukuza jitihada za Serikali Mtandao pamoja
na kuhimiza utekelezaji wa Sera, Sheria,
Kanuni, Viwango na Miongozo ya Serikali
Mtandao kwa Taasisiza Umma.

Sheria ya Serikali Mtandao Na. 10 ya mwaka
2019 imeainisha majukumu na mamlaka
yanayoiongoza Mamlaka ya Serikali Mtandao
katika utekelezaji wa Serikali Mtandao nchini
Tanzania. Sheria ya Serikali Mtandao
inapatikana kupitia tovuti ya Mamlaka
www.ega.go.tz
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