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Mhandisi Benedict B Ndomba

KUTOKA KWA MKURUGENZI MKUU

aribu katika toleo la nne la Jarida la Mtandaoni kutoka Mamlaka ya Serikali

Mtandao (e-GA). Katika jarida hili utasoma na kujifunza kuhusiana na kazi
na huduma mbalimbali zinazofanywa na Mamlaka kama vile ujenzi wa mifumo
inayoendana na mahitaji halisi ya Taasisi husika, utoaji wa huduma za ushau-
ri na msaada wa kiufundi, uboreshaji wa njia za utoaji wa huduma za serikali
mtandao, utengenezaji na uendeshaji wa mifumo na miundombinu ya TEHA-
MA Serikalini inayosaidia kuboresha ufanisi wa uendeshaji shughuli za utoaji
wa huduma kwa Umma.

Hali kadhalika, katika Jarida hili utaweza kufahamu juhudi na shughuli mbalim-
bali zinazofanywa na Mamlaka katika utekelezaji wa dhana ya Serikali Mtandao.

Toleo hili ni muendelezo wa matoleo mengine yanayofuata yatakayokuhabar-
isha jitahada za e-GA katika kukuza na kuchochea matumizi ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) nchini, kwa lengo la kuongeza ufanisi katika
utoaji wa huduma za umma na kuleta mabadiliko ya kijamii na kiuchumi.

Nichukue fursa hii kukukaribisha tena katika kurasa hizi ili upate kuifahamu
vizuri e-GA na shughuli mbalimbali inazozitekeleza.

@@ ega_tanzania Jarida Mtandao i >>>>>>



Yaliyomo 1]

KULOKA KWa MKUTUGENZI MKUUL. ...t sississsisssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssnsssssssesssssssssssssnns i
Tanzania yang'ara Duniani matumizi ya TEHAMA SeriKaliNi. . nreesnreesnereessessssssssssssssssssssssssssssssssssssssens 1
Simbachawene aipongeza e-Ga Usimamizi wWa TEHAMA SeriKaliNi . eeieriseeiseeesesesessesssenens 3
Mtumishi Mahiri @-CA 2023: MWaasha SEIMIDOKO........inecrecriecriaecriesecssesecssessessesessasssssssssessssecssssecssssecess 4

Wakaguzi wa ndani watakiwa kutoa Ushauri wenye tija kwa Serikali

katika Miradi Na MIfUmO Ya TEHAMA ... e seeesssss s sesssssssssssssssssssessssessssssssssesssssssssssessssssssssssssssssssssssssssssnsses 5
ONGEZENI UBUNIFU: Naibu waziri UTUMISHI @ieleKezZa €-GA.......ceinenseisseisesissssssssssessssssssssssssssnns 6
Mradi wa Digital Tanzania kuimarisha huduma za Kidijitali NChINi . 7
Mfumo wa e-Board warahisisha shughuli za uaandaaji Wa VIKAO.......ccc.cccicereenieseeseeeseiessesessesessessssasssens 8
Katibu Mkuu UTUMISHI awahimiza Watumishi Wa e-GA Kuwa WaadilifU.......ccnrecnneesnereesseseenn. 9
Kamati ya Ufundi Ya Serikali Mtandao yafanya Kikao cha kwanza Jijini Dodma.......cccceceerenervcnnrrennee 10
e-Ga Kuimarisha Mahusiano na Chuo KiKUuu Cha MZUMDE...........cncrincrinsessisseeissessisssessaecssenee 12
Naibu Waziri Uwekezaji, Viwanda na Biashara anena faida za Mfumo wa MUVU........nnrennn. 13
RC Dodoma aipongeza e-GA kwa Ubunifu wa Mifumo ya TEHAMA ... sssssessaons 14
Taasisi Za Umma Zahimizwa kuendesha vikao kwa njia ya Mtandao kupunguza Gharama............... 15
Ujazaji na Utengenezaji wa Dodos0 SaSa Ni KIAIJITaAli..rrirrinrinrieriesiesisssssssesssssssesssssssssssssssssssssssssssssssssssssssanss 16
OXYGEN : Programu ya Kijamii ya Mawasiliano iliyotengenezwa na Vijana wa Kitanzania.............. 17

Makabidhiano ya ripoti ya CAG kwa Bodi ya Wakurugenzi Ya €-GA..........ninrinsiesissssssisssssssssssssssssses 18




ANZANIA YANG'ARA DUNIANI MATUMIZI

A TEHAMA SERIKALINI.

Bﬁﬁ

GOVERNANCE

Public Disclosure Authorized

GOVERNANCE

EQUITABLE GROWTH, FINANCE & INSTITUTIONS INSIGHT

GovTech Maturity Index

2022 Update

Trends in Public Sector

Digital Transformation
December 2022

Public Disclosure Authorized

anzania imetajwa kuwa miongoni mwa nchi zinazopiga

hatua kubwa katika matumizi ya TEHAMA kwa kushika
nafasi ya 26 kidunia na ya pili barani Afrika baada ya Mau-
ritius.

Hayo yamebainishwa kwenye utafiti uliofanywa na Benki
ya Dunia (WB) kuhusu ukomavu wa matumizi ya Teknolojia
duniani katika utoaji wa huduma za serikali na ushirikishwaji
wa wananchi (GovTech Maturity Index)

Ripoti hiyo ambayo inatokana na utafiti uliofanyika mwaka
2022 katika nchi 198 duniani, inabainisha kuwa Tanzania
imefanikiwa kupanda daraja kutoka kundi B hadi kundi A na
kushika nafasi ya 26 ikilinganishwa na mwaka 2021 ambapo
ilishika nafasi ya 90.

Kwa upande wa Afrika, utafiti huo ulihusisha nchi 49 ikiwemo
Tanzania na matokeo yamebaini kuwa, matumizi ya TEHAMA
nchini yamepanda na kufikia asilimia 0.86 wakati Mauritius
ina asilimia 0.864. Tanzania imepanda kutoka nafasi ya tano
mwaka 2021 ambapo ilikuwa nyuma ya Afrika Kusini, Ghana,
Kenya and Rwanda hadi nafasi ya pili mwaka 2022.

+ Katika ukanda wa Afrika Mashariki, Tanzania imekuwa kina-

ra kati ya nchi 13 zilizofanyiwa utafiti ambazo ni Bu-
rundi, Comoros, Djibouti, Somalia, Ethiopia, Sudan
Kusini, Sudan, Eritrea, Kenya, Uganda, Rwanda, Sey-
chelles na Tanzania ambapo matokeo yanaonyesha
kuwa Tanzania imepanda kutoka nafasi ya tatu mwa-
ka 2021 hadi nafasi ya kwanza mwaka 2022.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo iliyotolewa mwezi Machi
mwaka huu, sekta za elimu, afya, fedha na kilimo nchini
Tanzania ni sekta zinazoongoza katika utoaji wa hudu-
ma za serikali kupitia TEHAMA na kurahisisha upatika-
naji wa huduma hizo kwa wananchi.

Aidha, ripoti hiyo imebainisha kuwa, mafanikio hayo
yanatokana na utayari wa serikali wa kuimarisha ma-
tumizi ya TEHAMA katika Taasisi za Umma, uwepo wa
dira mahususi kuhusu sera ya TEHAMA, Sheria, viwan-
g0 na miongozo ya Serikali Mtandao, mikakati mad-
hubuti na utekelezaji wake unaosimamiwa na Mamlaka
ya Serikali Mtandao (e-GA).

Utafiti huo uliangalia maeneo manne ambayo ni mi-
pango na usimamizi wa TEHAMA serikalini ikiwa ni
pamoja na uwepo wa Miundombinu ya Kuhitafadhia
Mifumo (Data Centers), Miongozo ya kubadilishana
taarifa kwa mifumo ya Serikali na uwepo wa mifumo
shirikishi, ushirikishwaji wa wananchi kupitia majuk-
waa vya kidijitali kwa kupima utaratibu unaotumika kwa
wananchi kutoa maoni kwa njia ya kidijitali, majukwaa
va kidijitali yanayotumika kushirikisha wananchi, taari-
fa za wazi pamoja na tovuti za Serikali.

Eneo la mwisho lililoangaliwa ni uwepo wa nyenzo
wezeshi za teknolojia serikalini kwa kuangalia Sera ya
ubunifu wa teknlojia, sheria na kanuni, ujuzi katika ma-
suala ya dijitali na programu mbalimbali zinazotumika
kuimarisha TEHAMA serikalini.

Aidha, utafiti huo umetaja mifumo ambayo imesaid-
ia kuimarika kwa matumizi ya TEHAMA katika Ta-
asisi za Umma nchini kuwa ni pamoja na mfumo wa
e-Mrejesho ambao unawawezesha wananchi kuwasil-
iana moja kwa moja na Taasisi za umma kwa njia ya
kidijitali, ili kuwasilisha maoni, mapendekezo, maswa-
li, pongezi au malalamiko yao sambamba na kufuatilia
utekelezaji wake ndani ya Taasisi husika.

Mifumo shirikishi katika Taasisi za Umma Vituo vya
kuhifadhia Mifumo (Government Data Centers), Mifu-
mo hiyo ni pamoja na Mtandao wa Mawasiliano Seri-
kalini ambao umeziunganisha Wizara, Idara na Wakala
72 pamoja na Halmashauri 77, Kituo cha kuhifadhia
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data cha serikali, Mfumo wa ofisi Mtandao ambao hu-
wezesha na kurahisisha shughuli za utawala za kila siku
ndani ya Taasisi za umma ikiwa ni pamoja na mzunguko
wa nyaraka ndani ya Taasisi.

Mifumo mingine ni huduma za mtandao ambazo hurahi-
sisha upatikanaji wa huduma mbalimbali kwa wananchi
kidijitali, huduma hizo ni pamoja na Ajira portal, Mfumo
wa Malipo Serikalini (GePG), Maombi na utoaji wa lese-
ni, hati ya kusafiria n.k.

Vilevile, Mfumo wa MGOV ambao ni mfumo jumuishi
wa utoaji wa huduma kwa njia ya simu za mkononi Ser-
ikalini, mfumo huu unarahisisha na kuharakisha utoaji
wa huduma. Mfumo wa mGOV umeunganishwa na wa-
toa huduma wote wa simu za mikononi nchini Tanza-
nia na unatoa huduma za ujumbe mfupi wa maandishi
(SMS) kupitia namba jumuishi 15200 na 15201 pamoja
na huduma za menyu ya USSD kupitia namba jumuishi
*152*00#.

Aidha, mfumo wa MGOV unaruhusu Taasisi za Umma
kutoa huduma kupitia namba binafsi za Taasisi, mfano
wa namba binafsi za Taasisi ni199 ya Wizara ya Afya
inayotoa huduma na taarifa za COVID-19, na *113# ya
PCCB inayotoa huduma ya kuripoti matukio ya rushwa.
Hadi kufikia Julai, 2022 Taasisi zaidi ya 254 zinatumia
mfumo wa mGOV kutoa huduma, baadhi ya huduma
hizo ni SMS za manunuzi ya umeme (LUKU), SMS za
huduma za malipo ya Serikali (GePG), Huduma za ki-
kodi (TRA), Huduma za Ardhi, Huduma za afya (NHIF,
CHF) nk.

Pia, Mfumo wa GoVESB ambao ni Mfumo shirikishi un-
aounganisha mifumo ya Taasisi za Umma kuwasiliana na
kubadilishana taarifa, Mfumo huu unatumika kupungu-

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Mfumo wa Kutuma, Kupokea na Kufuatilia Malalamiko, Mapendekezo, Maulizo na Pongezi

za urudufu wa mifumo pamoja na kurahisishsa utendaji kazi
wa taasisi za umma na utoaji wa huduma kwa wananchi.

Mingine ni Mfumo wa ukusanyaji wa malipo Serikalini
(GePG), Mfumo wa ‘Ajira Portal’ ambao hurahisisha utoa-
ji wa matangazo na maombi ya nafasi za kazi kwa njia
ya kidijitali. Mfumo wa Ulipaji Serikalini (MUSE), Mfumo
wa taarifa za Usimamizi wa Ushuru na forodha (TANCIS),
Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Watumishi Serikalini
(HCMIS), Mfumo wa manunuzi mtandaoni (TANePS) na
Tovuti Kuu ya Serikali.

Licha ya kuimarika kwa matumizi ya TEHAMA nchini, ripoti
hiyo imebainisha kuwa pengo la kidijitali limeongezeka ka-
tika nchi masikini zenye uchumi wa chini na wa kati kuto-
kana na uhaba wa fedha pamoja na kutokuwepo kwa sera
madhubuti kuhusu TEHAMA. Utafiti huu umekuwa na man-
ufaa kwa mataifa mbalimbali kwakuwa unaangalia zana
zinazotumika katika kuimarisha TEHAMA kwenye mataifa
mbalimbali pamoja na kuainisha maeneo yanayotakiwa
kuboreshwa zaidi.
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WAZIRI SIMBACHAWENE AIPONGEZA

e-GA USIMAMIZI WA TEHAMA SERIKALINI

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora, Mhe. George Sim-
bachawene, ameipongeza Mamlaka ya Serikali Mtand-
ao (e-GA) kwa jitihada kubwa inazozifanya katika kukuza
na kuimarisha Serikali Mtandao nchini.

Mhe. Simbachawene alitoa pongezi hizo Juni 13 mwaka
huu alipofanya ziara ya kikazi katika Ofisi za Mamlaka ya
Dodoma, kwa lengo la kukagua utekelezaji wa majuku-
mu ya e-GA katika usimamizi wa matumizi ya TEHAMA
kwenye taasisi za umma.

Alisema kuwa, kuimarika kwa matumizi ya TEHAMA ka-
tika taasisi za umma, kunatokana na usimamizi mzuri
wa e-GA katika kuimarisha jitihada za serikali mtand-
ao, hali ambayo imesaidia kuongezeka kwa ufanisi wa
utendaji kazi wa shughuli za serikali pamoja na utoaji
huduma kwa wananchi.

“Bila Serikali Mtandao mambo mengi yangekuwa hay
aendi sawa, e-GA mmetumia teknolojia kurahisisha na
ufanikisha shughuli nyingi za Serikali kufanyika kwa
wakati pamoja na kuboresha utoaji wa huduma kwa
Blwananchi, nawapongeza sana”, alisema.

Pamoja na pongezi hizo, pia Waziri aliitaka e-GA
kuimarisha Kituo cha Utafiti, Ubunifu na Uende-
lezaji wa Serikali Mtandao (eGovRIDC) ili kuten-
geneza vijana wengi zaidi ambao watabuni mifu-
mo inayotatua changamoto zilizopo.

“Ni muhimu kuimarisha kituo cha utafiti na ubuni-
fu ili kuandaa na kutengeza vijana mahiri katika
masuala ya teknolojia kwa maslahi mapana ya
taifa, na sisi upande wa Wizara tutahakikisha tu-
natoa msaada wa kutosha pale mtakapohitaji”,
alisema.

Aidha, aliitaka e-GA kuendelea kuwajengea uwezo
watumishi wake kwa kuhakikisha wanapata ma-
funzo ya muda mfupi na mrefu kutoka ndani na
nje ya nchi, ili kuwaongeza ujuzi wa kukabiliana na
mabadiliko ya Sayansi na Teknolojia katika usanifu
wa mifumo, miundombinu pamoja na miradi ya
TEHAMA yenye tija kwa taifa.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkuu e-GA Eng.
Benedict Ndomba, alimshukuru Waziri kwa ku-
fanya ziara hiyo pamoja na ushirikiano mkubwa
anaoupata kutoka Wizarani katika utekelezaji wa
majukumu ya taasisi.

Aidha alisema kuwa, e-GA itaendelea kuimari-
sha kituo cha utafiti na ubunifu pamoja na kutoa
elimu kwa Taasisi za Umma katika usimamizi na
uzingatiaji wa Sheria, kanuni, viwango na mion-
gozo ya Serikali Mtandao ili kuhakikisha mifumo
na miradi yote ya TEHAMA katika taasisi za umma
inakuwa na tija kwa taifa.
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Mtumishi Mahiri e-GA 2023:

MWANAASHA SEMBOKO

O

“

MFQNVQHQZI E@Rdanlshwa na kuipongeza e-GA kwa kuzingatia sheria

@) A=Y ==
fisa TEHAMA Mkuu kutoka Idara ya Usimamizi
wa Huduma za TEHAMA Mamlaka ya Serikali
Mtandao (e-GA) Bi. Mwanaasha Semboko amei-
buka mshindi katika kinyang’anyiro cha kumchagua
Mtumishi Mahiri wa Mamlaka kwa mwaka 2023.

Hayo yalibainishwa na Meneja wa Rasilimali Watu
wa Mamlaka ya Serikali Mtandao Bw Erick Kalembo
Es Salaam kwenye kilele cha maadhimisho ya siku
ya Wafanyakazi Duniani (Mei Mosi) 2023.

“Mchakato huu wa kupata mtumishi mahiri ulian-
za kwa kufanya uchaguzi wa mfanyakazi bora ndani
ya idara pamoja na vitengo, ambao ulikua wa wazi
na huru kwa watumishi wenyewe kufanya tathmini
kwa kuzingatia vigezo vilivyowekwa na kisha kupiga
kura”, alisema Bw. Kalembo.

Baada ya kupata mtumishi bora kwenye kila idara
na vitengo Menejimenti ya Mamlaka ilifanya kikao
na kupokea orodha ya majina ya watumishi walio-
chaguliwa na kisha kupiga kura kwa ajili ya kuwapa-
ta watumishi watatu bora wa Mamlaka, ambapo Bi.
Mwanaasha aliibuka mshindi baada ya kupata kura
nyingi akifuatiwa na Bw. Masuka Manyasi na Bi.
Dhulfa Abdallah aliyeshika nafasi ya tatu.

Mwenyekiti wa Chama cha Wafanyakazi (TUGHE)
kutoka e-GA Bw. Asraji Juma, alisema mojawapo la
takwa la kisheria kwenye Chama cha Wafanyakazi
ni lazima kila taasisi ichague watumishi bora katika
idara na vitengo ambao kati yao atapatikana mtumi-

To N @

S e e\ | PN \
LHE

shi mah|r| wa taaS|S| baada ya watumishi hao kushin-

Naye Bi. Mwanaasha aliishukuru Menejimenti ya
e-GA kwa kumchagua kwakuwa inaonesha kuthamini
mchango na juhudi zake katika taasisi jambo linalom-
pa moyo kuendelea kufanya kazi vizuri zaidi kwa kuz-
ingatia sheria na taratibu za utumishi wa umma.

“Ninaishukuru sana Manejimenti ya e-GA kwa
kuniona, kuniamini na kunichagua kuwa Mtumishi
Mahiri kwa mwaka 2023, nimefarijika sana kwani
sikutegemea na sikujua kama watu wanaona kazi
kubwa ninayoifanya na kuithamini pia ninaahidi
sitowaangusha nitafanya kazi kwa moyo wa ku-
jituma, bidii na weledi mkubwa zaidi”, alisema Bi.
Mwanaasha.

Vilevile, Mwanaasha aliwashukuru watumishi wote
wa Mamlaka hususan timu yake ya kukusanya made-
ni, kwa kukubali mawazo na ushauri mbalimbali alio-
kua akiutoa pamoja na ushirikiano wao katika kutimi-
za majukumu yao ya kila siku jambo liliyopelekea yeye
kuibuka kuwa mtumishi mahiri.

Pia, amewashauri watumishi wote kufanya kazi kwa
kujituma, kujitoa na kujiamini na kukumbuka kuwa
sikuzote hakuna kazi ngumu, kitu cha muhimu ni kila
mtumishi kupambana na kuhakikisha anatatua chan-
gamoto zilizopo ili kufikia malengo ya taasisi.

Bi. Mwanaasha pamoja na watumishi wote walioch-
aguliwa kuwa wafanyakazi bora mwaka 2023 walipe-
wa zawadi za fedha tasilimu ikiwa ni motisha kwa wa-

tumishi wengine kuendelea kufanya kazi vizuri zaidi

na kwa weledi.

DOO>>> 4

Jarida Mtandao

@ @ ega_tanzania




AKAGUZI WA NDANI WATAKIWA KUTOA
USHAURI WENYE TIJA KWA SERIKALI
KATIKA MIRADI NA MIFUMO YA TEHAMA

Mkaguzi wa Ndani Mkuu wa Serikali Bw. Paison Mwam-
nyasi, amewataka Wakaguzi wa Ndani kuzingatia she-
ria, kanuni, viwango na miongozo ya Serikali Mtandao

anapofanya ukaguzi kwenye miradi na Mifumo ya TE-
HAMA, ili waweze kutoa ushauri wenye tija kwa serikali
kupitia taarifa zao za ukaguzi.

Bw. Mwamnyasi aliyasema hayo Juni 05, Mwaka huu
wakati wa ufunguzi wa awamu ya pili ya mafunzo
maalum kwa Wakaguzi wa Ndani kutoka halmashauri
na Tawala za Mikoa 13 za Tanzania Bara.

Alisema kuwa, mafunzo ya ukaguzi wa mifumo na mi-
radi ya TEHAMA Serikalini ni muhimu kwa Wakaguzi wa
Ndani kwa kuwa yanawajengea uwezo katika utendaji
kazi na kurahisisha shughuli za ukaguzi sambamba na
kutoa ushauri wenye tija kwa serikali.

“Ukielewa namna mifumo inavyofanya kazi, unawe
za kukagua ipasavyo, na tutaepuka kutaja majina ya

atu katika taarifa zetu za ukaguzi badala ya mifumo,
sisi Wakaguzi tunatambua kuwa miongozo ya ukaguz

inaeleza kutokagua sehemu ambayo hauna uelewa
ayo kwa kuwa unaweza kutoa maoni na ushauri kwa
Serikali ambao hauna tija” aliongeza.

Aidha, Mkurugenzi wa Udhibiti na Usalama wa TEHA-
MA Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Bw. Sylvani
Shayo, aliwasisitiza Wakaguzi wa Ndani kutumia She-
ria, Kanuni, Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao
wakati wa kusimamia na kufanya ukaguzi wa miradi na
' mifumo ya TEHAMA katika taasisi zao.

Alibainisha kuwa, e-GA kwa kushirikiana na Ofisi
ya Mkaguzi Mkuu wa Ndani wanaendelea na jiti-
hada za kutoa mafunzo kwa Wakaguzi wa Ndaniili
waweze kufanya ukaguzi katika eneo la TEHAMA
kwa ufanisi.

“Sheria, Kanuni, Viwango na Miongozo ya Serika-
li Mtandao ni nyenzo muhimu katika ukaguzi wa
miradi na mifumo ya TEHAMA katika taasisi za
umma, na ikiwa wakaguzi wa ndani mtazingatia
vema miongozo na sheria hizo mtafanya ukaguzi
wenye tija na maslahi kwa taifa”, alisema Bw. Sha-
yo.

Naye Meneja wa Udhibiti wa Viwango na Mion-
gozo ya Serikali Mtandao Bi. Sultana Seiff alisema,
e-GA haitaki kuacha kada yoyote nyuma katika
matumizi ya TEHAMA kwakuwa dunia ya sasa
inaendeshwa kidijitali, hivyo wakaguzi wa ndani
wanapewa mafunzo hayo ili kuongeza ufanisi ka-
tika utendaji kazi na kuboresha utoaji wa huduma
za Serikali kwa njia ya kidijitali.

Mafunzo hayo ya siku tano yalifanyika mkoani
Morogoro kuanzia Juni 05 hadi 09 mwaka huu,-
na kuhusisha wakaguzi wa ndani 110 kutoka Hal-
mashauri na Tawala za Mikoa ya Dodoma, Tabora,
Singida, Kigoma, Mara, Dar es Salaam, Morogoro,
Shinyanga, Rukwa, Kagera, Geita, Simiyu na Kata-
vi. Awamu ya kwanza ya mafunzo hayo yalifanyika
Machi mwaka huu ambapo jumla ya Wakaguzi
wa Ndani 133 kutoka Halmashauri na Tawala za
Mikoa 13 za Tanzania Bara, walishiriki.

@ @ ega_tanzania
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ONGEZENI UBUNIFU:
NAIBU WAZIRI UTUMISHI AIELEKEZA

o (
Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora, Mhe. Ridhiwani
Kikwete, amewata watumishi wa Mamlaka ya Serika-
li Mtandao (e-GA) kufanya kazi kwa bidii na kuongeza
ubunifu katika eneo la TEHAMA, ili kuibua mifumo ita-
kayoweza kutatua matatizo ya watanzania.

Ridhiwani alisema hayo Juni 13, Mwaka huu wakati wa
kikao kazi cha watumishi wa Mamlaka ya Serikali Mtan-
dao kilichofanyika katika ofisi za Mamlaka zilizopo Miji

Kwakuwa dunia inaendeshwa kidijitali, matumizi ya
teknolojia hatuwezi kuyakwepa hivyo, watumishi wa
Mamlaka hamna budi kuongeza ubunifu katika eneo la
TEHAMA kwa kutengeneza mifumo inayotatua matatizo
tuliyonayo, alisema.

“Tunategemea kupitia e-GA mambo yote yataenda kidi

-
s

Jarida Mtandao

jitali, mmefanya kazi kubwa sana tunaiona kwaku-
wa huduma nyingi za serikali kwa sasa zinapati-
ka kidijitali lakini ni lazima muendeleze ubunifu
kwakuhakikisha mnaibua mifumo mbalimbali in-
ayotatua matatizo tuliyonayo”, alisisitiza.

Aliongeza kuwa, teknolojia hukua na kubadilika
kila siku, hivyo ni lazima watumishi wa e-GA wa-
kajiendeleza kwa kupata mafunzo ya mara kwa
mara ya muda mfupi na mrefu, ndani na nje ya
nchi ili kuendana na mabadiliko hayo.

“Wizara ipo tayari muda wowote kutoa msaada
pindi mtakapohitaji, ni lazima mjifunze kutoka
kwa wenzetu waliotuzidi kwa upande wa teknolo-
jia, hivyo uongozi wa e-GA muweke utaratibu wa
kuwawezesha watumishi wenu kupata mafunzo
ndani na nje ya nchi”, alisema.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serikali
Mtandao (e-GA) Eng. Benedict Ndomba, aliahidi
kutekeleza maagizo ya Naibu Waziri ikiwa ni pamo-
ja na kuandaa utaratibu wa kuwajengea uwezo
watumishi wake kwa kupata mafunzo mbalimbali
ili kuendana na mabadiliko ya teknolojia.

Kikao kazi hicho kiliongozwa na Mhe. George Sim-
bachawene Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora,
Naibu Waziri Mhe. Ridhiwani Kikwete pamoja na
Katibu Mkuu Bw. Juma Mkomi.

© @ @ ega_tanzania



RADI WA DIGITAL TANZANIA
UIMARISHA HUDUMA ZA
IDIJITALI NCHINI

“Lengo la pili la mradi huo ni kuchangia upatikanaji
wa intaneti na upatikanaji wa huduma za umma kidi-
jitali ili kuwezesha sekta binafsi kuwekeza katika mi-
radi ya kidijitali na kuongeza ajira”, alisema Ndomba.

Kupitia mradi huo e-GA inayo majukumu matatu am-
bayo ni upanuzi wa mtandao wa serikali, uboreshaji
wa vituo vya kuhifadhia data pamoja na masafa ya in-
taneti ‘bandwith’, ambapo kupitia mradi huo jumla ya
vituo 660 vinatarajia kunufaika.

Mei 23, mwaka huu Wawakilishi wa Benki ya Dunia
wanaosimamia mradi huo pamoja na wajumbe wa
kamati hiyo walikutana ofisi za e-GA Mtumba jiji-
ni Dodoma na kufanya kikao cha majadiliano juu ya
mradi huo ambao utekelezaji wake unaendelea.

Mradi wa ‘Digital Tanzania’ unaofadhiliwa na benki
ya Dunia unatekelezwa kwa usimamizi wa Wizara ya
Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari pamoja

sha utoaji wa huduma kwa njia ya kldljltall kati na Ofisi ya RaiS, Menejimenﬁ ya Utumishi wa Umma
ya Serikali, Wananchi pamoja na Wafanyabiashara 5 yytawala Bora kwa kushirikiana na Taasisi mbalim-
sambamba na kuchochea uwekezaji katika miradiya i zinazohusika na TEHAMA ikiwemo e-GA.

kidijitali nchini. W, oW -

EX

M radi wa ‘Digital Tanzania’ unatarajiwa kuimari-

Hayo yamebainishwa na Mkurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Eng. Benedict
Ndomba Mei 23, mwaka huu alipozungumza na
mwandishi wetu kuhusu mradi huo ofisini kwake ji-
jini Dodoma.

S NN T

Alibainisha kuwa, mradi huo una malengo makuu

maWIII ambayo ni kuongeza upatlkanajl wa hUduma kushoto ni Raymond Mbishi, Sara Ballan, Isabella Neto na Paul Seaden wakiwa ka-

za mtandao wa intaneti zenye ghara ma nafuu na tika picha ya pamoja na Mkurugenzi Mkuu e-GA Eng. Benedict Ndomba katikati
k R : i (Mstari wa kwanza) pamoja na wajumbe wengine wa mradi huo mara baada ya

ubora wa juu kwa serikali, wafanyabiashara na wa- kumnaliza kikao katika Ofisi za e-GA Dodoma

nanchi sambamba na kuboresha uwezo wa serikali

wa kutoa huduma za umma kidijitali.

'wakilishi wa Benkiya Dunia anayesimamia mradi wa Digital Tanzania Bi.Isabel Neto akizungumza
wakati wa kikao.
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MFUMO WA e-BOARD WARAHISISHA
SHUGHULI ZA UAANDAAJI WA VIKAO

e-Board Features

fumo wa e-board umerahisisha na kuwezesha

uratibu wa shughuli zote za uandaaji wa vikao
mbalimbali vya bodi na menejimenti katika Halmashau-
ri na Taasisi za Umma.

Mfumo huo wa kidigitali unawezesha sekretarieti kuan-
daa yatokanayo kwenye kikao, wajumbe kupiga kura na
kuwawezesha wajumbe wa menejimenti kutengene-
za ripoti za utendaji kazi katika vipindi mbalimbali vya
mwaka.

Meneja wa Kituo cha Utafiti na Ubunifu na Uendeleza-
ji wa Serikali Mtandao (eGovRIDC) Mamlaka ya Serikali
Mtandao Dkt.Eng Jaha Mvulla alisema kuwa, mfumo wa
e- board umebeba taswira ya shughuli zote zinazofan-
yika katika utaratibu wa kawaida wa uandaaji vikao kwa
lengo la kuboresha uratibuji wa vikao vya bodi, mene-
jimenti na halmashauri.

“Mfumo unalenga kuwasaidia wahusika wa kuandaa
vikao yani sekretarieti katika kutekeleza majukumu yao
kwa ufanisi zaidi pamoja na kuwaongozea ufanisi wa-
jumbe katika utekelezaji wa majukumu yao kupitia TE-
HAMA” Alifafanua.

Jaha alibainisha kuwa, mfumo wa e-board umeten-
genezwa na kusanifiwa na wataalamu wa ndani kuto-
ka e-GA na umekidhi uhitaji wa mchakato mzima wa

uaandaji wa vikao kuanzia kwenye utengenezaji
wa ajenda, utumaji wa notisi kwa wajumbe, uten-
genezaji wa makalablasha ya vikao, uchukuaji wa
yatokanoyo, hadidu za rejea, upigaji kura pamoja
na ripoti mbalimbali za utekelezaji.

Aliongezea kuwa, e-GA iliazimia kutengeneza mfu-
mo wa e-Board ili kusaidia taasisi za umma kuwa
na ufanisi kwenye eneo la kuratibu vikao baada ya
kuona uhitaji mkubwa wa matumizi ya TEHAMA
kwenye eneo hilo.

“Hadi hivi sasa, takribani taasisi 18 zimekwishajiun
ga na Mfumo wa e-Board na tunandelea kupokea na
kuzifanyia kazi barua za maombi ya kuunganishwa

kwenye Mfumo huu kutoka Taasisi mbalimbali zc
Umma lakini pia nitoe wito kwa taasisi nyingine ku
tumia mfumo huu ili kuongeza ufanisi katika uende
shaji wa vikao”, alisisitiza Jaha.

>>55>> 8
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KATIBU MKUU UTUMISHI AWAHIMI
WATUMISHI WA e-GA KUWA

WAADILIFU

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora Bw. Juma Mkomi, ame-
wataka watumishi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao
(e-GA) kuzingatia maadili ya utumishi wa umma ili
kulinda maslahi ya taifa.

Mkomi alitoa kauli hiyo Juni 13, Mwaka huu wakati
wa kikao kazi cha watumishi wa e-GA na viongozi
wa Wizara, kilicholenga kujadili utekelezaji wa ma-
jukumu ya Mamlaka.

Alisema kuwa, watumishi wa e-GA wanashiriki ka-
tika kazi muhimu zinazohusu mifumo na miundom-
binu muhimu ya TEHAMA serikalini hivyo, wana-
paswa kuwa waadilifu kwa kutekeleza majukumu
yao kwa ufanisi, pamoja na kutunza siri ili kulinda
maslahi ya nchi.

“Nyinyi ndio mnahusika na mifumo ya serikali iki-
wemo mifumo nyeti inayohusu rasilimali na usala-
ma wa taifa, hakikisheni nafasi mliyonayo mnaitu-
mia kutekeleza majukumu yenu tu kwa uadilifu na
kutunza siri ili kulinda taifa letu”, alisema.

Vilevile aliwapongeza watumishi hao kwa weledi na
utendaji kazi mzuri katika utekelezaji wa majuku-
mu yao, hali ambayo inachangia ukuaji wa Serikali
Mtandao katika taasisi za umma.

“Napokea simu nyingi sana aidha kutoka kwa Maka-
tibu Wakuu au Wakuu wa taasisi za umma, waki-
omba vijana kutoka e-GA hii inaonesha ni jinsi gani

VY ' e £ g [
A ] . e .
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mlivyo wazuri katika utendaji kazi wenu” alisisitiza.

Ili kuongeza ufanisi na ubunifu katika TEHAMA, Mkomi
aliutaka uongozi wa Mamlaka kuwajengea uwezo wa-
tumishi wake kwa kuwapa mafunzo ya muda mrefu
na mfupi ndani na nje ya nchi.

Alisema, teknolojia hukua na kubadilika kila mara,
hivyo ni vema Mamlaka ikaweka utaratibu wa kuwa-

jengea uwezo watumishi wake ili kuweza kukabiliana

na mabadiliko hayo.

wa na Mhe. George Simbachawene Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora, Naibu Waziri Mhe. Ridhiwani Kikwete
pamoja na Katibu Mkuu Bw. Juma Mkomi.
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KAMATI YA UFUNDI YA SERIKALI
MTANDAO YAFANYA KIKAO
CHA KWANZA JIJINI DODOMA

Kamati ya ufundi ya serikali mtandao imefanya kikao
cha kwanza na kujadili mambo mbalimbali ikiwa ni
pamoja na namna ya utekelezaji wa majukumu yake, ili
kuhakikisha jitihada za serikali mtandao zinaimarika na
kuleta tija kwa Umma.

Kikao hicho kilifanyika Juni 23, Mwaka huu katika Ofisi
na kuongozwa na Kaimu Mwenyekm Bw. Eric Klta|l
Mkurugenzi wa TEHAMA, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI).

Akizungumza katika kikao hicho, Bw. Eric alisema kama-
ti hiyo ipo kwa mujibu wa kifungu Na. 17 cha sheria ya
Serikali Mtandao ya mwaka 2019, ambapo miongoni
mwa majukumu yake ni kutoa ushauri wa kitaalamu, ili
kuhakikisha utekelezaji wa Serikali Mtandao unakuwa
wenye tija na kuongeza ufanisi katika utendaji kazi na
utoaji wa huduma kwa umma.

inganishwa na idadi ya Wizara na Taasisi za serikali
ilizopo, na kuwasihi wajumbe wote kutenda haki
kwa kuwajibika na kuhakikisha wanatoa ushauri
wenye tija katika eneo la TEHAMA ili kuhakikisha
serikali mtandao inaimarika na kuleta tija kwa Ser-
ikali

“lkiwa kamati hii itafanikiwa kuifanya mifumo ya
TEHAMA katika taasisi za umma izungumze tut-
akuwa tumeisaidia sana serikali, kwani itaokoa
rasilimali fedha pamoja na rasilimali watu”, ali-
sisitiza.

Akiyataja baadhi ya majukumu ya kamati hiyo kwa
mujibu wa kifungu Na 17 (4) cha Sheria ya Serikali
Mtandao ya mwaka 2019, Katibu wa Kamati hiyo
Bw. Sylvani Shayo ambaye pia ni Mkurugenzi wa
Udhibiti na Usalama wa TEHAMA e-GA alisema ni
pamoja na;

Kupitia na kutoa mapendekezo juu ya Sera ya Ser-
ikali Mtandao itakayotekelezwa katika taasisi za
umma, kupitia na kutoa mapendekezo juu mpan-
go mkuu wa Serikali mtandao na mkakati wake
utakaotekelezwa na taasisi zote za umma, kupitia
na kutoa mapendekezo juu ya miradi na program
za kitaifa za serikali mtandao, na kutoa miongozo
ya kiufundi katika kutatua migogoro kwenye ute-
kelezaji wa miradi mikubwa ya TEHAMA katika ta-
asisi za umma.

Allsema kuwa, kamati h|yo ina wajumbe wachache ikil-

>>>>>> 10 Jarida Mtandao
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Majukumu mengine ni kuishauri kamati ya kitaifa
ya serikali mtandao kuhusu masuala ya serikali
mtandao, kuandaa ripoti za robo mwaka na kuzi-
wasilisha katika kamati hiyo, pamoja na kutekeleza
majukumu mbalimbali yatakayotolewa na Mamla-
ka ya Serikali Mtandao na kamati ya kitaifa ya Seri-
kali Mtandao.

Wizara ya Maji, Mamlaka ya Serikali Mtandao (wa-
jumbe 02), Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA),
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), The Nelson Man-
dela African Institution of Science and Technology
(NM-AIST), Benki Kuu ya Tanzania (BOT), Mamlaka

ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA), Wakala wa Ufilisi na
udhamini (RITA), Idara ya Uhamiaji, Wakala wa Usa

The United Republic of Tanzania
Government Enterprise Service Bus

GovESB

Password

Aidha, kamati hiyo iliazimia kuweka mikakati ya
kupunguza urudufu wa mifumo na kuhakikisha mi-
fumo yote ya TEHAMA, katika taasisi za umma in-
awasiliana na kubadilishana taarifa kupitia Mfumo
Mkuu wa ubadilishanaji taarifa serikalini (GoVESB).

Katika hatua nyingine, kamati ilimchagua Bi. Con-
nie Francis Mkurugenzi wa TEHAMA Mamlaka
ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA), kuwa Makamu
Mwenyekiti wa kamati hiyo.

Wajumbe wa kamati hiyo ni Wakuu wa TEHAMA
kutoka Wizara na Taasisi mbalimbali za Serikali
wakiongozwa na Mwenyekiti Bw. Priscus Kiwango
kutoka Ofisi ya Rais, Menejiment ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora na Katibu Bw. Sylvani Sha-
yo ambaye ni Mkurugenzi wa Udhibiti na Usalama
wa TEHAMA Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA).

Wajumbe wengine ni kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu-
Sera, Uratibu na Bunge, Ofisi ya Rais- Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Wizara ya
Fedha na Mipango, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Wiz-
ara ya Afya, Wizara ya Ardhi, Nyumba na maende-
leo ya makazi, Wizara ya Viwanda na Biashara, Wiz-
araya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa,

jili wa Biashara na Leseni (BRELA), Wizara ya Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, na Wizara ya
Kilimo.

@ @ ega_tanzania
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e-GA KUIMARISHA MAHUSIANO
NA CHUO KIKUU CHA MZUMBE

| LN —— - —

A

amlaka ya Serikali Mtanda (e-GA) inalenga kui-
marisha zaidi uhusiano wake na Chuo Kikuu cha
Mzumbe kupitia mkataba wa makubaliano (MOU) un-
aotarajiwa kufanyiwa maboresho hivi karibuni.

Hayo yameelezwa na Mkurugenzi Mkuu wa e-GA Eng.
Benedict Ndomba, wakati wa kikao cha pamoja kati ya
e-GA na Chuo Kikuu cha Mzumbe kilichofanyika Juni
ajili ya kujadili utekelezaji wa mkataba wa kwanza wa
makubaliano (MOU).

Ndomba alisema kuwa, Mkataba wa kwanza wa
makubaliano ulisainiwa Novemba 13, 2020 na umeku-
wa na mchango mkubwa katika kuimarisha mahusia-
no kati ya taasisi hizi mbili katika kuimarisha jitihada za
Serikali Mtandao.

Naye Mkurugenzi wa TEHAMA Chuo Kikuu cha Mzum-
be Dkt. Mohamed Ghasia, amesema kuwa chuo hicho
kimepata mafanikio makubwa kutokana na mkataba
huo ikiwa ni pamoja na kupata mafunzo mbalimbali
kuhusu Serikali Mtandao, Sheria, Kanuni, Viwango na
Miongozo ya Serikali Mtandao, uwekaji wa taarifa ka-
tika tovuti , mfumo wa ofisi mtandao (e-office), barua
pepe za serikali (GMS) pamoja na mafunzo ya usalama
wa mtandao.

Pamoja na mafanikio hayo, Dkt. Ghasia pia alitaja
baadhi ya changamoto zilizopo ambazo zinatakiwa ku-

fanyiwa kazi kupitia MOU mpya itakayoandaliwa
hivi karibuni ili kutatua changamoto hizo.

“Tunaona kuna pengo kubwa kati ya wahitimu
wa vyuo vikuu na ujuzi unaohitajika katika soko
la djira, hivyo e-GA ikiwa ni mdau wetu mkub-
wa mtatusaidia sisi wa vyuo vikuu kufahamu
maeneo tunayotakiwa kuboresha katika mitaa-
la yetu ili kutengeneza vijana wanaoendana na
soko la ajira”, alisema Ghasia.

Aliongeza kuwa, ni vema mifumo ya serikali ikawa
endelevu na hivyo baadhi ya mifumo hiyo ikain-
gizwa katika mitaala ya vyuo vikuu ili kuwasaidia
wanafunzi kuifahamu na kuweza kuitumia wana-
poajiriwa katika taasisi za umma.

Ni vizuri pia wataalamu wa e-GA kuweka utarati-
bu wa kutembelea Vyuo Vikuu ili kutoa mafunzo
kwa wanafunzi kuhusu mabadiliko ya teknolojia
yaliyopo pamoja na mabhitaji katika soko la ajira ili
kuwatia hamasa katika masomo yao, alisema Dkt.
Ghasia.

Mkataba mpya wa makubaliano kati ya e-GA na
Chuo Kikuu cha Mzumbe unatarajiwa kuimarisha
tafiti na bunifu za TEHAMA, kuandaa mikutano
na vikao vya pamoja kati ya e-GA na Vyuo Vikuu

pamoja na kuandaa eneo lenye mazingira wezeshi

kwa wanafunzi kujifunza kwa vitendo.
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NAIBU WAZIRI UWEKEZAJI,
VIWANDA NA BIASHARA ANENA

FAIDA ZA MFUMO WA MUVU

wa Usimamizi wa Vyama vya Ushirika (MUVU) utasaidia kutatua changamoto mbalimbali zilikokuwa

N aibu Waziri Uwekezaji, Viwanda na Biashara Mhe.Exaud Kigahe, amesema Mfumo wa Kielektroniki

zikivikabili vyama vya ushirika nchini.

I

—

)

Mhe. Kigae alitoa kauli hiyo Juni 13, Mwaka huu
wakati wa uzinduzi wa wiki ya maadhimisho ya siku
ya Ushirika Duniani, yaliyofanyika katika viwanja
vya Nanenane Ipuli Mkoani Tabora.

Alisema, kumekuwa na changamoto mbalimbali
katika uendeshaji wa vyama vya ushirika kwa muda
mrefu ikiwemo wakulima kudhulimiwa mazao yao
hali iliyopelekea baadhi ya wakulima kujiondoa ka-
tika vyama hivyo, lakini kupitia mfumo wa MUVU
mkulima ataepukana na tatizo hilo.

“Hapo mwanzo kulikuwa na changamoto kubwa
kwenye hivi vyama vya ushirika,mpaka ilifikia hat-
ua wakulima wakakasirika na wengine kujiondoa
kwenye vyama, sasa huu Mfumo umeleta mabore-
sho makubwa yatakayosaidia mkulima kutokupun-
jwa mazao yake”, alisema.

‘Meneja wa TEHAMA Tume ya Maendeleo ya Vya-
~ ma vya Ushirika (TCDC), Hermes Sotter alisema,
. Mfumo wa MUVU umeongeza uwazi katika uende-

shaji wa vyama vya ushirika kwakuwa umeunganish-
wa na Mfumo wa Mizani ya Kidigitali unaomuwezesha
Mkulima kupokea taarifa za mzigo wake ikiwemo risiti
na ujumbe mfupi wa maandishi kupitia simu yake ya
mkononi, mara baada ya kupimiwa kwenye chama
cha ushirika.

Nao wakulima kutoka katika vyama mbalimbali vya
Ushirika, wameeleza kuridhishwa na mfumo huo
kwakuwa hivi sasa wanapata taarifa zote kuhusu
mazao yao tofauti na ilivyokuwa hapo awali hivyo ha-
wana wasiwasi tena kwani kila kitu kinapitia kwenye
Mfumo.

Mfumo wa MUVU umetengenezwa na Mamlaka ya
Serikali Mtandao (e-GA) kwa kushirikiana na Tume
ya Maendeleo ya Ushirika-TCDC kwa lengo la kutatua
changamoto mbalimbali zilizokuwa zikiikabili sekta ya
ushirika.

@ @ ega_tanzania
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RC DODOMA AIPONGEZA e-GA

KWA UBU NIFU WA MIFUMO

YA TEHAMA

kuu wa Mkoa wa Dodoma Mhe. Rosemary Sen-

yamule, ameipongeza Mamlaka ya Serikali Mtan-
dao (e-GA) kwa bunifu mbalimbali za Mifumo ya TEHA-
MA inayorahisisha utendaji kazi na utoaji wa huduma
kwa wananchi.

Rosemary alitoa pongezi hizo Aprili 25, Mwaka huu
wakati alipotembelea banda la maonesho la e-GA kati-
ka maadhimisho ya wiki ya kitaifa ya ubunifu na MAKI-
SATU, yaliyofanyika April 24 hadi 28 mwaka huu katika
viwanja vya Jamhuri jijini Dodoma.

‘Taasisi yetu ya Mamlaka ya Serikali Mtandao kwa kwe-
i mmekuwa mkifanya kazi nzuri, mmetutoa katika yale
ambo ya kizamani ya kurundikana kwa makaratasi ofisini

metuletea Mifumo ambayo sasahivi hata kama nisipoku-
a ofisini bado naweza kujibu barua, mimi nawapongeza

sana” alisema Rosemary.

Katika Maonesho hayo, e-GA kupitia kituo chake cha
Utafiti na Ubunifu wa Maendeleo ya Serikali Mtandao
(eGovRIDC) imeonesha teknolojia na bunifu mbalim-
bali zilizobuniwa na vijana wa kitanzania ambazo zime-
lenga kuimarisha na kukuza jitihada za Serikali Mtand-
ao.

Baadhi ya Mifumo iliyooneshwa ni pamoja na; Mfumo
wa kuratibu shughuli za kimawasiliano kwa kupiga simu
kwa Taasisi mbalimbali za Umma (Intergrated CallCen-
ter System & CRM), Ubunifu unaotumia Teknolojia ya
akili bandia (Artificial Intelligence) kusaidia Mamlaka
ya Serikali Mtandao kujibu maswali ya mara kwa mara
kuhusiana na utendaji kazi wa Mamlaka (ChatAl);

Ubunifu wa ndani wa mtandao wa ‘Blockchain’ unao-
himiza matumizi ya mtandao wa ‘Blockchain’ kuten-
genza mifumo mbalimbali (Alphachain Blockchain

tegrated Call Cen

Network), ubunifu wa mtandao unaotokana na
Teknolojia ya ‘Blockchain’ yenye malengo ya
kuongeza ulinzi kwenye matumizi na utumaji wa
nyaraka mbalimbali (Sec doc);

Mingine ni Mfumo wa kutuma, kupokea na ku-
fuatilia malalamiko, mapendekezo, maulizo na
pongezi kwenda kwa Taasisi mbalimbali za Umma
(e-Mrejesho), Mfumo wa kuratibu vikao vya bodi
na kamati zake, Menejimenti na kamati zake
pamoja na Madiwani (e-Board);

Ubunifu wa mtandao wa kijamii ulio salama
ulioundwa kwa lengo la kufanya mawasiliano kupi-
tia simu za mkononi kwa njia ya ujumbe mfupi wa
maandishi, simu za sauti pamoja na simu za video
(Oxygen) na ubunifu wa Teknolojia unaofanania
na ‘TeamView’ na Anydesk’ unaoruhusu kubadil-
ishana skrini za kompyuta kwa watu walio kwenye
maeneo tofauti ya kijografia ambao pia unaruhu-
su utumaji na upokeaji wa majalada mbalimbali
kwa njia ya kielectroni (RSS).

Aidha, wananchi waliotembelea katika banda la
e-GA licha ya kufurahishwa na bunifu za mifumo
hiyo, pia waliishauri Mamlaka kuendelea kutoa
elimu kwa umma kuhusu mifumo hiyo na namna
inavyotumika.

Maonesho ya wiki ya Ubunifu Tanzania mwaka
2023 yaliandaliwa na Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia kwa kushirikisha na Taasisi za Elimu
ya Juu, Taasisi za Utafiti na Maendeleo, Vyuo vya
Ufundi, Mashirika na Taasisi za Umma, Mashirika
na Taasisi binafsi za Teknolojia, Wizara mbalimba-
li na wabunifu walioendeleza katika programu ya
MAKISATU.




AASISI ZA UMMA ZAHIMIZWA
KUENDESHA VIKAO KWA NJIA
A MTANDAO KUPUNGUZA GHARAMA

Jamhurl ya Muungane wa Tanzania

Mfumo wa Mawasiliano kwa Njia ya Video

e-Mikutano

. “Mfumo huu wa e-Mikutano unazisaidia taasisi za
umma kupunguza gharama za uendeshaji wa vikao,
kwani watumishi hawalazimiki kusafiri na kukutana

mahali

pamoja ili

kufanya vikao na badala yake

wanaweza kufanya vikao mahali walipo”

Meneja Mawasiliano Mamlaka ya Serikali Mtan-
dao (e-GA), Bi. Subira Kaswaga, amezitaka Taasisi
za Umma nchini kuendesha vikao kidijitali kwa ku-
tumia mfumo wa e-Mikutano ili kupunguza ghara-
ma za uendeshaji wa vikao.

Kaswaga alitoa rai hiyo Juni 12, Mwaka huu ali-
pofanya mazungumzo na mwandishi wetu ofisini

mfumo wa e-Mikutano.

Alibainisha kuwa, mfumo wa e-Mikutano un-
awawezesha watumishi wa Taasisi za umma ku-
fanya vikao kidijitali mahali walipo bila kulazimika
kukutana mahali pamoja na hivyo kusaidia kupun-
guza gharama za uandaaji na uendeshaji wa vikao.

“Mfumo huu wa e-Mikutano unazisaidia taas-
isi za umma kupunguza gharama za uendeshaji
wa vikao, kwani watumishi hawalazimiki kusafi-
ri na kukutana mahali pamoja ili kufanya vikao
na badala yake wanaweza kufanya vikao mahali
walipo”, alisisitiza.

Aliongeza kuwa, mfumo wa e-Mikutano huokoa
, muda ambao watumishi wangeutumia kusafiri ku-

< toka eneo moja kwenda eneo jingine kwa ajili ya

kufanya vikao na hivyo kutumia muda huo kutekeleza
majukumu yao mengine hali inayopelekea kuongeza
ufanisi.

“Mfumo huu pia unasaidia kupunguza au kuondoa
kabisa gharama za kulipia leseni zinazohitajika ili ta-
asisi za umma ziweze kutumia mifumo ya uendeshaji
wa vikao kidijitali iliyojengwa na makampuni binafsi”,
alifafanua.

Alisema, Mamlaka ya Serikali Mtandao ilitengeneza
Mfumo wa e-Mikutano, baada ya kuona uhitaji mkub-
wa wa matumizi ya TEHAMA kwenye eneo la kuratibu
mikutano kwa watumishi wanaokuwa katika mazingi-
ra tofauti.

Mfumo wa e-Mikutano ni rahisi na rafiki kutumia
kwani mtumishi yeyote wa umma mwenye barua
pepe ya serikali (GMS), anaweza kuandaa kikao na
kualika washiriki wengine, na pia mfumo unawezesha
kuwasiliana kwa njia ya sauti na video, alifafanua.

Mfumo wa e-Mikutano umetengezwa na wataalamu
wazawa kutoka Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA)
na pia ni mfumo salama kwakuwa, umetengezwa kwa
kuzingatia usalama mkubwa kwa watumiaji.

@ @ ega_tanzania
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UJAZA JI NA UTENGENEZAJI

A DODOSO SASA NI KIDIJITALI

Jamhurl ya Muungane wa Tanzanla

7 ati//:g//,’ Kukusanya Data na Kufanya Tathimini kwa Njia ya Mtandao QDO C/ 080,

TCRA Website Reyjeny

CRYPTOCURREN Y QUESTIONN 08

Mamilaka ya Serikali Mtandao (e-GA) imefani-
kiwa kutengeneza mfumo shirikishi wa kidijitali
enye usalama na gharama nafuu unaomuweze-
sha mwananchi au taasisi kutengeneza na kujaza
dodoso, kupata tathmini pamoja na takwimu za
dodoso kwa njia ya mtandao.

Hayo yalibainishwa na Meneja wa Kituo cha Utafi-
ti na Ubunifu na Uendelezaji wa Serikali Mtandao
(eGovRIDC) cha e-GA, Mhandisi Dkt. Jaha Mvulla
Juni 06, Mwaka huu alipofanya mazungumzo na
mwandishi wetu ofisini kwake Jijini Dodoma.

“Mamlaka tuliamua kutengeneza mfumo huu ili
kuwepo na mfumo shirikishi na salama wa kuhi-
fadhi takwimu zinazotokana na madodoso, kuzuia
urudufu wa utengenezaji wa madodoso, pamoja
na kupunguza gharama kutoka kwenye mifumo ya
dodoso inayotumia leseni” alisema Dkt. Jaha.

Alifafanua kuwa, mfumo huo umegawanyika ka-
tika sehemu kuu mbili ambazo ni dodoso LITE na
dodoso PRO ambapo, katika utengenezaji wa mas-
wali na upatikanaji wa takwimu katika dodoso LITE
umefanywa kuwa urahisi zaidi ili kumrahisishia
mtumiaji katika kujaza au kutengeneza dodoso.

Walengwa wakuu wa mfumo huu ni Taasisi za

Weka namba ya odasy 1 kerfungus,

2021174 ’ '
ek KURASA 24 kapiy y
4
«'/"

DOSO LITE ) ONLINE QuIZ %) INGIA %)

Dot la Wsaad

Mwongozo s Mtumigi

Pakua eDodpsp, Andranddpp

o |
0 |

Fakua e.pp, doso oy, App
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Umma na wananchi wenye uhitaji wa kutengeneza
madodoso ili waweze kupata takwimu au majibu sahi-
hi ya dodoso husika, alisema Jaha.

“Mfumo huu una uwezo wa kuhifadhi data pia ni sala-
ma kwakuwa umejengwa na wataalamu wazalendo wa
ndani na unawaruhusu watumishi kufanya uchambuzi,
kuhifadhi na kupata takwimu za madodoso ya taasisi
yanayotengenezwa, pia taasisi au mtu binafsi anaweza
kutengeneza dodoso muda wowote na mahali popote
kwa njia ya mtandao” alisema Jaha.

Aidha, mtumishi anaweza kutengeneza dodoso la ta-
asisi na kugawa namba ya dodoso na nywila kwa wa-
husika tu ili waweze kujaza na pia, mfumo unaruhusu
na kuziwezesha taasisi kutengeneza maswali katika fo-
mati mbalimbali na kutumia njia ya program ya simu
au Kivinjari katika kujaza dodoso.

Kwa sasa Mfumo huu unapatikana bila gharama yoy-
ote kupitia https://edodoso.gov.go.tz, ili taasisi iweze
kuunganishwa na kutumia mfumo huu, taasisi husika
inapaswa kuwasiliana na Mamlaka ya Serikali Mtandao
(e-GA) kupitia Dawati la Msaada http://helpdesk.ega.
go.tz/ au kwa Simu namba 0764 292 299 / 0763 292
299.

>>>>>> 16 Jarida Mtandao
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OXYGEN :
PROGRAMU YA KIJAMII YA MAWASILIANO

ILIYOTENGENEZWA NA VIJANA WA

KITANZANIA

Docartraised, encrypiod cha
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M amlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) imetengeneza
programu ya kijamii ya mawasiliano iitwayo Ox-
ygen inayowezesha kufanya mawasiliano kwa njia ya
mazungumzo, ujumbe mfupi (SMS), sauti, video, picha
pamoja na aina mbalimbali za mafaili.

Programu hii inafanya kazi kama programu nyingine za
kijamii na shirikishi zikiwemo WhatsApp, Telegram na
Skype, huku programu ya Oxygen ikiwa na vitu vingi
vya ziada.

Meneja wa Kituo cha Utafiti na Ubunifu na Uendeleza-
ji wa Serikali Mtandao (eGovRIDC) kutoka Mamlaka
ya Serikali Mtandao (e-GA) Dr. Jaha Mvulla, alisema
lengo la programu hiyo ni kuwezesha na kurahisisha
mawasiliano baina ya familia, marafiki na timu zinazo-
fanya kazi pamoja.

‘Programu ya Oxygen inaweza kutumika kwa soga za
faragha na umma kwa kuwawezesha watumiaji ku-
wasiliana kwa njia ya sauti, video, jumbe fupi (SMS),
picha na mafaili * alifafanua Dr. Jaha.

Alieleza kuwa, Programu hii imetengezwa kwa ajili ya
kusaidia watumiaji kuwasiliana kwa njia mbalimba-
li kwa kuzingatia usalama wa hali ya juu wa taarifa za
watumiaji (end-to-end encryption).

" ‘Programu hii inaweza kutumiwa na mwananchi

yeyote kinachohitajika ni mtumiaji kuwa na nam-
ba ya Simu pamoja na kifaa kinachoweza kutumika
kama vile Simu janja (smartphone) au kompyuta
kupitia kivinjari (browser)’ Alifafanua.

Programu ya Oxygen imetengenezwa na vijana
wa kitanzania kupitia Kituo cha Utafiti na Ubunifu
na Uendelezaji wa Serikali Mtandao (eGovRIDC)
cha e-GA na imeshauriwa wananchi kutumia pro-
gramu hii ili kuendeleza bunifu za ndani.

Create account
Usernam
{username ]
2

Oxygen @

Password Confirm password

Phone

A +255 v

Already have an account? Sign in here
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e-GA YAPATA HATI SAFI

.
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Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Dkt. Mussa Kissaka (Kushoto) akipokea Taarifa ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Serikali (CAG) ya ukaguzi wa taarifa za Fedha kwa mwaka wa fedha 2021/2022 ya Mamlaka ya Serikali Mtandao
kutoka kwa mkurugenzi mkuu Eng. Benedict Ndomba ambapo Mamlaka imepata hati safi. Makabidhiano hayo yalifanyika katika
Ofisi za e-GA zilizopo Jijini Dae Es Salaam wakati wa kikao cha Bodi ya Wakurugenzi wa e-GA , Mei 2023

>>>>>> 18 Jarida Mtandao




" 6.GOVERNMENT AUTHORITY

HEADQUARTERS
= — — : ° e o
S = Bodi ya Wahariri
L Mwenyekiti : Mhandisi Benedict B Ndomba
= | =
=
Mhariri : Subira Kaswaga
]
= —
= Mhariri Msaidizi : Rainer Budodi
] Feay Waandishi : Catherine Peter
= = Queenter Mawinda
'- - Msanifu wa Picha : Edger Msamba
= =
Mpiga Picha : Mussa Enock
. . N
i ' | | (e
- e S
T — S i ER R TR SRR




Ofisi ya Rais - Mengjimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora
e-Government Authority,
Mji wa Serikali, Mtaa wa Mtandao,
S.L.P 2833, Dodoma
Barua pepe: info@ega.go.tz
Tovuti: www.ega.go.tz

Kwa mawasiliano zaidi, wasiliana nasi kupitia Dawati la
Huduma kwa Wateja (HelpDesk);

@ 0764 292 299 / 0763 292 299
egov.hepdesk@ega.go.tz
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