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Wachambuzi wa mifumo ya TEHAMA watakiwa kukabiliana
na mabadiliko ya Teknolojia

Tuko tayari Kushirikiana na Sekta binafsi : e-GA

Taasisi za Umma zabainisha faida za mfumo wa e-Mikutano

Miaka 62 ya Uhuru: e-Ga yaziunganisha Taasisi za Hakijinai Kidigitali
Fahamu Kuhusu Chat Al

e-GA kuendelea kuwajengea uwezo maafisa TEHAMA Serikalini

Sekta ya Usafirishaji yashauriwa kubuni mifumo ya TEHAMA yenye
tija

Habari Katika Picha
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Kutoka Kwa Mkurugenzi Mkuu

aribu katika toleo la sita la Jarida la Mtandaoni kutoka Mamlaka ya Serikali
Mtandao (e-GA).

Katika jarida hili utasoma kuhusu majukumu na huduma mbalimbali
Zzinazotolewa na Mamlaka, kama vile ujenzi wa mifumo inayoendana na ma-
hitaji halisi ya Taasisi husika, utoaji wa huduma za ushauri na msaada wa kiu-
fundi na uboreshaji wa njia za utoaji wa huduma za Serikali Mtandao.

Pia utafahamu kuhusu utengenezaji na uendeshaji wa mifumo na miundom-
binu ya TEHAMA Serikalini inayosaidia kuboresha ufanisi wa uendeshaji wa
shughuli za utoaji wa huduma kwa Umma.

Vile Vile, katika Jarida hili utaweza kufahamu jitihada zinazofanywa na Mam-
laka katika utekelezaji wa sheria ya Serikali Mtandao namba 10 ya 2019.

Toleo hili ni mfululizo wa habari zinahusu jitahada za e-GA katika kuratibu,ku-
simamia na kukuza matumizi ya TEHAMA serikalini kwa lengo la kuongeza
ufanisi katika utoaji wa huduma kwa umma ili kuchochea maendeleo ya ki-
jamii na kiuchumi.

Nichukue fursa hii kukukaribisha tena katika Jarida hili ili upate kuifahamu
vizuri e-GA na shughuli mbalimbali inazozitekeleza

Nakutakia usomaji mwema na Heri ya Mwaka Mpya 2024

ke

Mhandisi Benedict B. Ndomba

Mkurugenzi Mkuu e-GA

—
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Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao

Salamu za Mwaka Mpya

KUTOKA KWA MWENYEKITI WA BODI YA WAKURUGENZI
YA MAMLAKA YA SERIKALI MTANDAO(e-GA)

wa niaba ya Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA),
tunapenda kuwatakia nyote Heri ya Mwaka Mpya
2024. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa baraka zake
na mwongozo wake uliotuwezesha kufikia mafanikio
mbalimbali mwaka uliopita.

Mwaka huu mpya wa 2024 unaleta fursa mpya, changamoto,
Nna matumaini mapya. Tupo tayari kushirikiana nawadau wetu
katika kuleta mabadiliko chanya na kuboresha huduma za
serikali kupitia Teknolojiaya Habari na Mawasiliano (TEHAMA).

Tunatoa wito kwa wizara, wakala, |dara za Serikali, taas-
isi na mashirika ya umma, sekta binafsi na wadau wote
kujitokeza kwa wingi kushirikiana nasi katika kufan-
ikisha malengo yetu ya kuleta mapinduzi ya kidigi-
tali na kufanya huduma za serikali kuwa bora zaidi.

Tunapenda kuwashukuru kwa ushirikiano wenu wa Kkari-
bu mwaka uliopita na tunatarajia kuendelea kushirik-
ilana kwa karibu zaidi mwaka huu mpya wa 2024.

Tunawakaribisha wote katika Kikao Kazi cha Nne (4) cha
Mwaka cha Serikali Mtandao kitakachofanyika tarehe 6
— 8 Februari 2024, katika ukumbi wa Kimataifa wa Miku-
fursa ya kujadili kwa pamoja na kuweka mikakati ya kui-
marisha na kukuza jitihada za Serikali Mtandao katika Ta-
asisi za Umma na kuimarisha ushirikiano wetu ili kuhaki-
kisha utoaji wa huduma serikalini kidijitali unaimarika.

Heri ya Mwaka Mpya 2024! Tushirikiane kwa pamoja katika
safari hii ya kuijenga Serikali Kidijitali.

Mk

Dkt. Mussa Kissaka
Mwenyekiti ya Bodi ya Wakurugenzi
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“Serikali Kidijitali"

Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao

UBADILISHANAJI TAARIFA KIDUJITALI

SERIKALINI WAENDELEA KUIMARIKA

kurugenzi Mkuu wa Mamlaka
M ya Serikali Mtandao (e-GA) Mha.

Benedict Ndomba, amesema
kuwa, jumla ya taasisi za umma 109
zimeunganishwa katika Mfumo Mkuu
wa Ubadilishanaji taarifa Serikalini uju-
likanao kama Government Enterprises
Service Bus (GovESB), na tayari mifumo
ya TEHAMA 117 imesajiliwa katika mfu-
mo huo.
Mfumo wa GovESB, ni mfumo wa
kielektroniki unaounganisha mifumo
ya TEHAMA ya taasisi za umma iweze
kusomana na kubadilishana taarifa
kwa usalama, ili kupunguza urudu-
fu wa mifumo, kuongeza ufanisi wa
utendaji kazi na kupunguza gharama
za uendeshaji.
Akizungumza katika mkutano na
Waandishi wa Habari uliofanyika tare-
he 22 Desemba, 2023 jijini Dodoma,
Ndomba alisema kuwa, miongoni
mwa taasisi zilizojiunga na mfumo huo
ni Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa
(NIDA), Wakala wa Leseni za Biashara
(BRELLA) na Baraza la Mitihani la Taifa
(NECTA).
“Mfumo wa GovESB, umetengenez-
wa na Mamlaka ya Serikali Mtandao
(e-GA) kwa kuzingatia kifungu cha 48
(2) cha Sheria ya Serikali Mtandao Na.
10 ya Mwaka 2019, kinachoitaka Mam-
laka ya Serikali Mtandao, kuanzisha na
kuendesha Mfumo unaowezesha mifu-
mo ya TEHAMA Serikalini kuwasiliana
na kubadilishana taarifa”, alifafanua

(0 Kampuni 1,496
za wakala wa forodha
(CFA)pamoja na
makampuni wa-
tunza 246

ya
shehena
zinatumia

Mfumo wa TeSWS.

Ndomba.
Aliongeza kuwa, sambamba na ute-
kelezaji wa takwa la kisheria pia, ujenzi
wa mfumo huo ni utekelezaji wa agizo
la Mh. Dkt. Samia Suluhu Hassan Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
la kuhakikisha mifumo ya TEHAMA ka-
tika taasisi za umma inaunganishwa na
kubadilishana taarifa.

“Mfumo huu umeleta mafanikio katika
sekta mbalimbali ikiwvemo ya sheria, am-
bapo taasisi za hakinijnai yaani Mahaka-
ma, Jeshi la Polisi, Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) na
Ofisi ya Taifa ya Mashitaka (NPS), zime-
jiunga na zinabadilishana taarifa kupi-
tia GoVESB na hivyo kusaidia kuongeza
ufanisi wa utendaji kazi, uwazi pamoja na
utoaji haki kwa wananchi kwa wakati”, al-
isisitiza Ndomba.

Sanjari na hilo, Ndomba alibainisha kuwa,
e-GA kwa kushirikiana na taasisi nyingine
za umma ikiwemo Mamlaka ya Mapa-
to Tanzania (TRA), Mamlaka ya Bandari
Tanzania (TPA) na Wizara ya Fedha, ime-
sanifu na kujenga Mfumo wa Pamoja wa
Kielekroniki wa Uondoshaji wa Shehena
Maeneo ya Forodha (Tanzania Electronic
Single Window System - TeSWS).
Alisema kwamba, Mfumo wa TeSWS ni
sehemu ya utekelezaji wa Mpango wa
Kuboresha Mazingira ya Biashara nchini
- MKUMBI (Blueprint), ili kuwezesha wa-
fanyabiashara kukamilisha maombi ya
vibali na maandalizi ya malipo ya kodi za
forodha kidijitali, bila kulazimika kufika
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kwenye ofisi zinazohusika.

“Mfumo wa TeSWS unaruhusu
wadau wa biashara na wasafirisha-
ji kuwasilisha mara moja tu kwenye
mfumo taarifa za kiforodha na she-
hena zinazoingia na kutoka nchi-
Nni, pamoja na zile zinazopita nchi-
ni kwenda nchi jirani ambapo kila
mdau anayehusika ataziona na kuz-
ifanyia kazi kwenye mfumo” alieleza
Ndomba.

Aliongeza kuwa, mfumo wa TeSWS
una awamu tatu ambapo awamu
ya kwanza inahusu moduli za tarat-
ibu za forodha ‘Customs Procedures’
na zile za taasisi za Udhibiti na Uk-
aguzi, na Malipo ya Huduma na ta-
yari inatumika kwa Bandari ya Dar
Es Salaam na Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Julius Nyerere, amba-
po kampuni za wakala wa forodha
(CFA) 1,496 pamoja na makampuni
ya watunza shehena 246 zinatumia
mfumo huu.

Awamu ya pili imeanza kutumika na
inahusu moduli za taratibu za ujio
wa meli na uondoshaji wa shehena
maeneo ya forodha ‘Cargo Manage-
ment’, na awamu ya tatu inahusu
moduli za taratibu nyingine ndog-
ondogo za forodha ndani ya TRA,
TPA, Posta na Viwanja vya Ndege na
sasa ipo katika hatua ya majaribio.
Kwa upande wa ubadilishanaji wa
taarifa kati ya mifumo ya TEHAMA ya
Serikali na ya Sekta binafsi, Ndomlba
alisema kuwa, ubadilishanaji wa ta-
arifa kati ya sekta hizo, unawezesh-
wa kadiri ya mahitaji yanavyojitoke-
za.

“Mfumo wa malipo ya Serikali (GePQG)

Mfurmo wa GovESB, umetenge-
nezwa na Mamlaka ya Serikali
Mtandao (e-CA) kwa kuzingatia
kifungu cha 48 (2) cha Sheria
va Serikali Mtandao Na. 10
va Mwaka 2019, kinachoitaka
Mamlaka ya Serikali Mtandao,
kuanzisha na kuendesha Mfumo
unaowezesha mifumo ya TEHA-
MA Serikalini kuwasiliana na ku-

badilishana taarifa

Mhandisi Ndomba

umeunganishwa na Benki zote nchi-
Ni pamoja na Kampuni zote za Simu za
Mikononi, ili kuwezesha huduma ya ma-
lipo ya Serikali kupitia simu za mikononi
pia, Mfumo wa Huduma za Serikali kupi-
tia Simu za Mkononi (Government Mo-
bile Platform -mGov) umeunganishwa na
mifumo ya kampuni zote za simu nchini,
na kuwezesha kutoa huduma za Serikali,
kwa njia ya simu za mkononi”, alifafanua
Ndomba na kuongeza kuwa,

“Ili kuhakikisha taasisi nyingi zaidi zina-
jiunga na mfumo wa GovESB na kuba-
dilishana taarifa kupitia mfumo huo,
tunaendelea kufanya jitihada mbalimbali
ikiwa ni pamoja na kufanya vikao na ta-
asisi za umma ambapo kati ya Agosti na
Novemba 2023, tumefanya vikao na taa-
sisi 55 na sisi tupo tayari muda wowote
kuziwezesha taasisi za umma zinazohitaji
kujiunga na GoVESB ili ziweze kubaadilis-
hana taarifa”.

Mkurugenzi Mkuu e-GA, Mhandisi Benedict Ndomba (wa kwanza kushoto) akieleza kuhusu
kuimarika kwa ubadilishanaji taarifa miongoni mwa mifumo ya taasisisi za umma wakati wa
Mkutano na Waandishi wa Habari uliofanyika tarehe 22/12/2023 katika ofisi za e-GA Makao
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Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao

KIKAO KAZI CHA 4 CHA SERIKALI MTANDAO
KUFANYIKA FEBRUARI JUINI ARUSHA

Washiriki wa kikao kazi cha tatu (2023) cha serikali mtandao wakisikiliza kwa umakini mada zilizowasil-
Ishwa wakati wa kikao kazi hicho jijini Arusha kilichoandaliwa na Mamlaka ya Serikali Mtandao (eGA).

M amlaka ya Serikali Mtandao (e-GA),
inatarajia kufanya kikao kazi cha nne (4)
cha Serikali Mtandao Februari 6 hadi 8,
mwaka huu katika ukumbi wa Mikutano

Dodoma, Meneja Mawasiliano wa e-GA
Bi. Subira Kaswaga amesema, lengo la ki-
kao kazi hicho ni kuwakutanisha wadau
wa Serikali Mtandao kutoka katika taasisi
na mashirika mbalimbali ya umma, ili
kujadili jitihada mbalimbali za utekelezaji
wa Serikali Mtandao na kuweka mikakati
itakayosaidia kukuza na kuimarisha Seri-
kali Mtandao nchini.

Subira amesema kuwa, kikao hicho kita-
ongozwa na kauli mbiu isemayo “Uzinga-
tiaji wa Sheria, Sera, Kanuni, Viwango na
Miongozo ya Serikali Mtandao kwa ubad-
ilishanaji Salama wa Taarifa”.

“Kaulimbiu hii inasisitiza umuhimu wa
taasisi za umma kubadilishana taarifa
kidijitali ili kuongeza ufanisi wa utendaji
kazi na utoaji huduma kwa umma, lakini
pia ili hili liweze kutokea ni lazima tuwe
na mifumo ambayo imetengenezwa kwa
kuzingatia Sheria, viwango na miongozo
ya Serikali Mtandao”, amesema Subira.

®
50 __.©

Ameongeza kuwa, takriban wadau 1,000
wa Serikali Mtandao kutoka katika mashiri-
ka na taasisi mbalimbali ya umma wana-
tarajiwa kushiriki kikao hicho wakiwemo
Maafisa Masuuli, Wakurugenzi na Wakuu
wa Vitengo vya TEHAMA, Maafisa TEHAMA
na watumiaji wengine wa mifumo ya TE-
HAMA.

Aidha, Subira amesema kuwa, katika kikao
hicho mada mbalimbali zinazohusu Seri-
kali Mtandao zitawasilishwa sambamba na
kupata taarifa ya utekelezaji wa maazimio
12 yaliyofikiwa katika kikao kazi cha tatu
cha Serikali Mtandao kilichonyika Februari
mwaka jana.

“Mwaka jana tulifanya kikao kazi cha tatu
cha Serikali Mtandao na kuweka maazimio
12 ambayo yaliwekwa na washiriki wa ki-
kao hicho, hivyo mwaka huu tutawasilisha
taarifa ya utekelezaji wa maazimio hayo ni
wakati mzuri kwa washiriki kufahamu yale
waliyokubaliana na kufahamu utekelezaji
wake"”, amefananua Subira.

Aidha, Subira ametoa rai kwa wadau wote
wa Serikali Mtandao nchini kujitokeza kwa
wingi kushiriki katika kikao kazi hicho na
kujisajili kupitia mfumo wa mafunzo na
semina (TSMS) unaopatikana kwa kikoa
cha www.tsms.ega.go.tz.

“Kaulimbiu hii inasisiti-

Zza umuhimu wa taasisi za
umma kubadilishana taarifa
kidijitali ili kuongeza ufani-
si wa utendaji kazi na utoaji
huduma kwa umma, lakini
pia ili hili liweze kutokea ni
lazima tuwe na mifumo am-
bayo imetengenezwa kwa
kuzingatia Sheria, viwan-
go na miongozo ya Serikali

Bi. Subira Kaswaga
Meneja Mawasiliano wa e-GA
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e-GA NA MZUMBE KUSHIRIKIANA KATIKA UTAFI'i'I NA UBUNIFU

M amlaka ya Serikali Mtandao (e-GA)
na Chuo Kikuu Mzumbe, zimesaini
hati ya makubaliano (MOU) ya ushiriki-
ano katika masuala ya elimu, utafiti, na
maendeleo ya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA), ikiwa ni hat-
ua inayolenga kuimarisha na kukuza
tasnia ya TEHAMA ili kuboresha jitiha-
da za Serikali Mtandao sambamba na
kuimarisha uhusiano uliopo baina ya
taasisi hizo.

Hafla ya utiaji saini wa makubaliano
hayo ilifanyika tarehe 17 Oktoba, 2023
katika ofisi za Chuo Kikuu Mzumbe
mkoani Morogoro, na kushuhudiwa
na baadhiya watumishi wa taasisi zote
mbili pamoja na waandishi wa habari.
Akizungumza baada vya kusaini
makubaliano hayo, Mkurugen-
zi wa Huduma za Uwezeshaji e-GA,
CPA. Salum Mussa, alisema kuwa
makubaliano hayo yanalenga kuonge-
za tija katika kukuza na kuimarisha
tasnia ya TEHAMA, ikiwa ni pamoja na
kutoa fursa kwa wanafunzi wa tasnia
hiyo wa Chuo Kikuu Mzumbe, kujifun-

Mkurugenzi wa Huduma za
Uwezeshaji e-GA, CPA. Salum
Mussa (Kushoto) na Kaimu
Makamu Mkuu wa Chuo
Kikuu Mzumbe Profesa

William Mwegoha (Kulia)
wakisaini hati ya makubaliano

za kwa vitendo kupitia program maalum
inayotolewa na e-GA katika Kituo cha
Utafiti, Ubunifu na Uendelezaji wa Serikali
Mtandao (e-GovRIDC).

“Pamoja na fursa hiyo kwa wanafunzi, pia
ushirikiano wetu na Chuo Kikuu Mzum-
be utaimarika zaidi na tunatarajia buni-
fu nyingi za TEHAMA zitaibuliwa kupitia
Kituo chetu cha Utafitifi na Ubunifu wa
Maendeleo ya Serikali Mtandao, kwakuwa
tutapata nafasi ya kushirikiana na wata-
alamu katika tafiti na bunifu mbalimba-
li kutoka Chuo Kikuu Mzumbe”, alisema
Bw. Salum.

Alifafanua kuwa, Mamlaka imedhamiria
kuwaleta wataalamu na watafiti mahiri
katika masuala ya TEHAMA kutoka Chuo
Kikuu Mzumbe, ikiwa ni pamoja na Mada-
ktari na Maprofesa wa masuala ya TEHA-
MA, ili kushirikiana nao kwenye miradi ya
bunifu inayozalishwa katika kituo hicho,
ambapo wataalamu hao wataweza kutoa
ushauri wa namna ya kutatua changamo-
to mbalimbali ili kuwa na Serikali Mtand-
ao yenye tija.

Naye, Kaimu Makamu Mkuu wa Chuo
Kikuu Mzumbe, Profesa William Mweg-

oha, alisema kuwa makubaliano hayo
yanaweka msisitizo mkubwa kwenye
masuala ya ufundishaji na utafiti ili ku-
hakikisha wanafunzi wa TEHAMA katika
chuo hicho wanajengewa uwezo wa ku-
tumia teknolojia mpya zinazoibuka kwa
maendeleo ya taifa letu.

“Tunaangazia kuboresha jinsi tunavyotoa
elimu kwa wanafunzi wetu wa fani ya
TEHAMA, kwa kuwa ushirikiano huu
utasaidia kuonesha maeneo ambayo
tunatakiwa kuweka msisitizo au kubore-
sha zaidi ili kuwa na wataalamu wazuri
kwenye eneo la TEHAMA, lakini pia ita-
saidia chuo kuwa na programu zaidi za
elimu kwa njia ya mtandao.” alisema
Profesa Mwagoha.

Profesa Magoha alibainisha kuwa, utafiti
utakuwa eneo muhimu la ushirikiano kati
ya Chuo Kikuu Mzumbe na e-GA, amba-
po Watafiti kutoka e-GA watashirikiana
na wenzao wa chuo hicho katika kutatua
changamoto za kiteknolojia, na kubuni
mifumo ya TEHAMA inayoweza kutumika
Serikalini ili kuongeza ufanisi wa utendaji
kazi na kurahisisha upatikanaji wa hudu-
ma kwa umma.
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Makabidhiano ya Mfumo
GPSA Intergrated Manage-

ment Information System’
(GIMIS)

Matumizi sahihi na salama ya mifu-

mo ya kieletroniki Serikalini, yameta-
jwa kuwa suluhisho la kudumu Kkatika
kuziba mianya ya upotevu wa rasilimali

za serikali ikiwemo mapato yatokanayo
na vyanzo mbalimbali nchini.

Hayo yameelezwa na Waziri wa Fed-
ha Mh. Dkt Mwigulu Nchemba, waka-
ti akipokea na kuzindua Mfumo wa
Kieletroni wa Kuratibu Ununuzi wa Ma-
futa Serikalini, ujulikanao kama ‘GPSA
Intergrated Management Information
System’  (GIMIS), kutoka kwa  Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na Utawala Bora
Mh.George  Simbachawene, katika ha-
fla iliyofanyika tarehe 21 Oktoba, 2023
Alisema kuwa, matumizi ya mifumo
imara ya kielektroniki yanasaidia kuon-
doa mianya ya upotevu wa rasilimali za

Serikali na kudhibiti  watumishi wasio
waadilifu, kwakuwa malipo yote ya
serikali yatalipwa kupitia njia sahihi na

salama katika taasisi husika.

“Tukifanya  kazi  kupitia mifumo ya
kielektroniki tunapunguza makosa
mengi ya kibinadamu, hivyo matumizi
sahihi ya mifumo hii yatatuwezesha
kuongeza ufanisi katika utendaji kazi

wetu ikiwa ni pamoja na eneo la uku-
sanyaji wa mapato mbalimbali ya seri-
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kali”, alifafanua Dkt.Mwigulu.

Akieleza kuhusu mfumo  huo  Dkt.
Mwigulu alisema kuwa, mfumo wa Gl-
MIS unatumiwa na Wakala wa Huduma
ya Ununuzi Serikalini (GPSA), ambapo
kwa sasa majukumu yote ya Wakala ya-

natekelezwa  kupitia mfumo huo am-
bao umesaida kurahisisha na kuongeza
ufanisi  katika utekelezaji wa majukumu
yake.

Aidha, Dkt. Mwigulu aliielekeza Mam-
laka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma
(PPRA),  kuhakikisha inaunganisha  mfu-
mo wa Manunuzi Kielektroni (NeST) na
mfumo wa GIMIS kwa kuwa, mfumo
huo wunatumiwa na Wizara, Mashirika ya
Umma, Wakala, Ofisi za Mikoa na Hal-
mashauri za Wilaya nchini katika kupata

huduma za GPSA.

“Mfumo wa GIMIS
umesanifiwa na
kujengwa na Mamlaka ya
Serikali Mtandao (e-GA),
kwa kushirikiana na
Ofisi ya Wakala wa
Huduma ya Ununuzi
Serikalini (GPSA).”

Dkt Mwigulu Nchemba
Waziri wa Fedha

UZINDUZI WA MFUMO WA GIMIS

|
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Kwa upande wake Waziri wa Nchi, Oﬁj
si ya Rais, Menejimenti ya Utumishi w
Umma na Utawala Bora, Mh. George Sim-
bachawene alisema kuwa, lengo la mfu-
mo huo ni kurahisisha utendaji kazi wa
Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikali-
ni (GPSA), katika uuzaji wa mafuta Serika-
lini, ili kuweka uwazi na kutunza kumbu-
kumbu za matumizi ya mafuta katika kila
taasisi ya umma.
Alisema kuwa, hadi kufikia Oktoba 2023,
zaidi ya taasisi nunuzi 7070 zinatumia
mfumo huo ambapo, taarifa za matumizi
ya mafuta kwa kila taasisi zinatunzwa ka-
tika mfumo huo na kusaidia katika uan-
daaji na usimamizi wa mipango ya bajeti
ya ofisi, pamoja na udhibiti wa matumizi
sahihi ya mafuta kwa taasisi za umma.
“Lengo la mfumo huu ni kuhakikisha
matumizi sahihi ya mafuta kwa taasi-
si za umma na kuokoa fedha zilizokuwa
zikipotea kutokana na kutokuwepo kwa
kumbukumbu sahihi za matumizi ya ma-
futa’, alisisitiza.
Aliongeza kuwa, kupitia mfumo huo, Ser-
ikali inaweza kufahamu kiasi cha mafuta
yaliyotumika na yaliyobaki, magari yaliy-
opatiwa mafuta, muda, mahali na tarehe
na hivyo kuziwezesha taasisi husika ku-
weza kudhibiti matumizi ya mafuta ikiwa
ni pamoja na kuondoa udanganyifu ulio-
kuwa ukifanywa na baadhi ya watumishi
wasiokuwa waadilifu.
Aidha, Mh. Simbachawene alisema kuwa,
katika kutekeleza agizo la Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania Mh. Dkt.
Samia  Suluhu Hassan, la  kuunganisha
mifumo ya TEHAMA Serikalini ili iweze ku-
wasiliana na kubadilishana taarifa Wizara
yake kupitia Mamlaka ya Serikali Mtand-

ao tayari imeunganisha mfumo wa GIMIS
na GoVESB.
“Tayari tumekwishaunganishwa  mfumo

huu wa GIMIS kwenye Mfumo Mkuu wa

Serikali wa kuwezesha Mifumo Kubadi-
lishana Taarifa ujulikanao kama Govern-
ment  Enterprses Service Bus (GovESB),
na umeshaanza kubadilishana taarifa na
mifumo ya baadhi ya taasisi za umma
kama vile Mfumo wa Kukusanya Mapa-
to ya Serikali (GePG) pamoja na mfumo
wa Usimamizi wa Rasilimali za Taasisi
(ERMS).

Mfumo wa GIMIS umesanifiwa na ku-
jengwa na Mamlaka vya Serikali Mtand-
ao (e-GA), kwa kushirikiana na Ofisi ya
Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serika-
lini (GPSA).
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Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao

Afisa TEHAMA wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Bw.George Bagomwa (Kulia),akiwasilisha mada katika kikao
kazi cha Wakuu wa Vitengo vya TEHAMA kutoka taasisi zilizo chini ya Wizara ya Kilimo

MAAFISA TEHAMA KILIMO WASHAURIWA KUZINGATIA

SHERIA YA SERIKALI MTANDAO

Alisema kuwa, uzingatiaji wa Sheria,
Wakuu wa Vitengo vya TEHAMA “Nivema tukafuata matak- zj/iwakng'(?(na Mio'nﬁozg‘ya Ser'ika(;i' Mtan-
katika taasisi zilizo chini ya Wizara ya : i : ao katika uanzishwaji wa miradiya
Kilimo, wametakiwa kuzingatia Sheria, Wige/d sheria ya Sel’lka.|l TEHAMA, utasaidia kutengeneza miradi
Kanuni, Miongozo na Viwango vya Ser- Mtandao, kanuni zake, vi- yenye tija katika sekta ya kilimo.
ikali Mtandao, katika kusanifu miradi wango pamoja na mion- “Ni vema tukafuata matakwa ya sheria

ya TEHAMA ili kuhakikisha inaleta tija 1k - ya Serikali Mtandao, kanuni zake, vi-
katika sekta ya kilimo. gozo il mradi wowote wa wango pamoja ha miongozo ili mradi

Wito huo ulitolewa tarehe 20 Desem- TEHAMA mtakauanzisha wowote wa TEHAMA mtakauanzisha
ba, 2023 na Afisa TEHAMA wa Mamlaka uweze kuleta manufaa UWhe_ZG‘”kul!eta manufaa kwa wakulima
ya Serikali Mtandao (e-GA) Bw.George g O nchini’, alisema Bw. Bagomwa.
Bagomwa, wakati akiwasilisha mada kwa wakulima nchini Aidha, alifafanua kuwa ikiwi sheria na
kuhusu utekelezaji wa miradi ya TEHA- miongozo ya .Se.rikali Mt.andao‘itaz_inga—
MA Serikalini, kwenye kikao kazi cha Bw. George Bagomwa. tiwa na taasisi zlikg\l/vasﬂlshakrr?lrad] ya
Wakuu wa Vitengo vya TEHAMA wa ta- ' ) TEHAMA e-CA kabla ya utekelezaji wa
asisi zilizo chini ya Wizara kilichofanyika Afisa TEHAMA,e-GA miradi hiyo, taasisi hizo zitaweza kupa-

mkoani Iringa. ta gshauri wa kitaala'mu kuto'ka e—QA
katika hatua za awali za uanzishwaji

Baadhi ya Washiriki wa Kikao kazi cha Wakuu wa Vitengo vya TEHAMA kutoka taasisi zilizo chini ya Wizara ya
Kilimo wakifuatilia mada mbalimbali zilizohusu maendeleo ya TEHAMA katika sekta ya Kilimo.
m Toleo la 6 Oktoba-Sept 2023
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Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao

WACHAMBUZI WA MIFUMO
YA TEHAMA
WAASWA KUKABILIANA

NA MABADILIKO YA TEKNOLOJIA

Valentine akiwasilisha mada wakati wa mafunzo ya siku 6 kwa ajili ya Wachambuzi wa
mifumo ya TEHAMA kutoka taasisi mbalimbali za Serikali.

achambuzi wa mifumo ya

TEHAMA ‘Business Analysts’
katika taasisi za umma, wametakiwa
kuongeza elimu na kupata maarifa
mapyamarakwamara,ilikukabilianana
kasiya ukuajiwa mabadilikoyateknolo-
jla mpya zinazoibuka, ikiwemo ujuzi
katika uchambuzi wa takwimu pamoja
na Akili Bandia (Artificial Inteligence).

Wachambuzi wa mifumo ya TEHAMA
‘Business Analysts’ katika taasisi za
umma, wametakiwa kuongeza elimu
na kupata maarifa mapya mara kwa
mara, ili kukabiliana na kasi ya ukuaji
wa mabadiliko ya teknolojia mpya
zinazoibuka, ikiwemo ujuzi katika
uchambuzi wa takwimu pamoja na
Akili Bandia (Artificial Inteligence).

Wito huo ulitolewa na Kaimu Menegja
wa Ushauri na Uelekezi wa Mam-
laka ya Serikali Mtandao (e-GA) Bi.
Joan Valentine, wakati akifungua
mafunzo ya siku sita kwa Wacham-

buzi wa mifumo ya TEHAMA yaliyo-
fanyika tarehe 20 hadi 25 Novemba,
2023 katika ukumbi wa TANAPA,
Kambarage Tower jijini Dodoma.

Aidha, Bi. Joan aliwataka Maafisa hao
kujifunza stadi mbalimbali ikiwemo
teknolojia ya akili bandia na uchambuzi
wa takwimu, ili ziwasaidie kupambana
na mabadilikoya teknolojiayanayoibuka
duniani mara kwa mara na kuhakikisha
teknolojia hizo zinasaidia ukuaji wa taa-
sisi zao.

llKkwa sasa dunia inazungumza

kuhusu akili bandia, hivyo wacham-
buzi wa mifumo lazima muwe na ujuzi
wa hizi teknolojia ili kuzisaidia taasisi
zenu katika utendaji kazi wa kila siku”,
alisema Bi.Joan. Vilevile, aliwataka maaf-
isa hao kuona umuhimu wa kujifunza
stadi tepe ‘soft skills" ili ziweze kuwa-
saidia katika kupambana na mabadiliko
yanayoendelea kutokea katika Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA)
ulimwengu kote.

{Kwa sasa TEHAMA inatoka kuwa fani

saidizi ‘supporting tool' hadi kuwa fani
wezeshi ‘enabling tool" hivyo, mnatakiwa
muwe wajuzi zaidi katika sekta ya TEHAMA
ili kuzisaidia taasisi zenu kupiga hatua
katika utendaji kazi wa kila siku”, alisisitiza.

Mratibu wa Mafunzo hayo Bw.Ceaser
Mwambani ambaye pia ni Mchambuzi wa
Mifumo ya TEHAMA e-GA, alisema kuwa,
lengo la mafunzo hayo ni kuwajengea
uwezo Maafisa TEHAMA, katika maeneo
ya uchambuzi wa mifumo ya TEHAMA, usi-
mamizi wa miradi ya TEHAMA, miongozo,
viwango, ubora na usalama wa mifumo ya
TEHAMA Serikalini.

{Kupitia mafunzo haya, tunaimani kuwa,

washiriki wote hapa watakuwa na uelewa
zaidi kuhusu uchambuzi wa mifumo na
miradiya TEHAMA pamoja na kuweza kutoa
mchango mzuri kwenye taasisi zao ili kuwa
na miradi yenye tija kwa taifa”, alifafanua.

Mafunzo hayo ni muendelezo wa jitihada za
Mamlaka ya Serikali Mtandao za kuhakik-
isha inashirikiana na kuzijengea uwezo
taasisi za umma katika kukuza jitihada za
Serikali Mtandao.

“Kwa
kuhusu akili

sasa  dunia inazungumza
bandia, hivyo wa-
chambuzi wa mifumo lazima
muwe na ujuzi wa hizi teknolojia

ili  kuzisaidia taasisi zenu katika

utendaji kazi wa kila siku”

Bi.Joan Valentine
Kaimu Meneja wa Ushauri na Uelekezi

Washiriki wa mafunzo ya Wachambuzi wa mifumo ya TEHAMA

yaliyofanyika katika Ukumbi wa TANAPA,Kambarage Tower jijini
Dodoma.

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali”
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Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao

TU KO TAYARI KUSHIRIKIANA
NA SEKTA BINAFSI: e-GA

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA),
imeahidi  kushirikiana na Benki ya
NMB ili  kuimarisha, kukuza na kuen-
deleza ujuzi na vipaji kwa vijana wa Ki-
tanzania wabunifu na wale wanaoso-
ma fani ya TEHAMA, katika Vyuo Vikuu
mbalimbali  nchini,  kupitia  programu
maalum ya mafunzo kwa vitendo in-
ayotolewa na e-GA kupitia Kituo chake
cha Utafiti Ubunifu na Uendelezaji wa
Serikali Mtandao (eGOVRIDC).

Kauli hiyo ilitolewa tarehe Oktoba,
2023, na Mkurugenzi Mkuu wa e-GA
Mha. Benedict Ndomba, wakati wa ki-
kao cha pamoja kati ya e-GA na benki

11

ya NMB, kilichofanyika katika Makao
Makuu ya ofisi za e-GA jijini Dodoma,
kwa lengo la kujadili namna taasisi
hizo  zinavyoweza  kushirikiana  katika

maeneo mbalimbali ya teknolojia.

Maeneo hayo ni pamoja na utafiti ma-
tumizi ya teknolojia za kisasa, kuvum-
bua vipaji na kuviendelea kwa wavija-
na wabunifu wa Kitanzania, pamoja na
kutoa fursa kwa vijana wavumbuzi na

wabunifu ikiwa ni sehemu ya kuende-
leza sekta ya TEHAMA nchini.
Ushirikiano huo unatarajiwa kuongeza

na kukuza fursa za ajira kwa vijana sam-
bamba na kuimarisha uhusiano mzuri
kati ya Serikali na sekta binafsi kwenye
eneo la TEHAMA, alisema Ndomba.
“e-GA  imekuwa ikishirikiana
Vikuu  mbalimbali  nchini  katika  ku-
wapata  vijana  wenye ujuzi, hivyo
makubaliano haya kati ya e-GA na NMB
ni  muendelezo wa ushirikiano mzuri
uliopo kati ya e-GA na wadau mbalim-
bali wa TEHAMA", alifafanua Ndomba.

Aliongeza kuwa, katika kikao hicho ta-

na Vyuo

asisi hizo  zimekubaliana kushirikiana
na kuandaa mkataba wa makubaliano
(MOU) ambapo baada vya kukamilika

kwa mkataba huo, pande zote mbili zi-
takutana na kujadiliana namna ya ute-
kelezaji wa makubaliano hayo.

“e-GA  imekuwa ikiwatengeneza  vija-
na wanaoshiriki programu maalum
ya mafunzo kwa vitendo pamoja na
utaratibu wa kujitolewa (interns and
volunteering) kupitia kituo chetu cha
utafiti  na  ubunifu, kwa kuwajengea
uwezo zaidi ili kwenda sambamba na

soko la ajira pamoja na mabadiliko ya
sayansi na teknolojia yanayoibuka kila
siku” alisema Ndomba.

Aidha, Ndomba aliishukuru Benki ya

NMB kwa kuona umuhimu wa kuten-
geneza wataalamu wazawa wa TEHAMA
kupitia programu hiyo na kuahidi kuwa,
e-GA ipo tayari kushirikiana na benki

nyingine zenye dhamira ya kuijenga Tan-
zania ya kidijitali katika sekta zote za seri-
kali na binafsi.

Naye Meneja eGovRIDC Dkt. Jaha Muvulla
alisema, e-GA ipo tayari kushirikiana na
Benki ya NMB katika maeneo mbalimbali
yanayolenga kukuza matumizi ya TEHA-
MA nchini ikiwemo eneo la rasilimali za
miundombinu na vifaa vya TEHAMA vya
kufanyia mazoezi na majaribio, ubunifu
hasa maeneo ya teknolojia mpya, kujen-
ga uwezo na uzoefu kwa vijana, mafunzo

kwa vitendo, wutafiti na machapisho, ma-
onesho, mashindano mbalimbali ya ki-
digitali kwa ajili ya kuvumbua vipaji, na
maeneo mengine yanayohusiana na jiti-

hada za Serikali Mtandao na teknolojia za
kifedha.

“e-GA ipo tayari kufanya kazi na NMB kupi-
tia programu maalumu ya mafunzo kwa
vitendo inayoendeshwa na eGovRIDC, ili
kuchochea ubunifu katika matumizi ya
teknolojia mpya zinazoibuka duniani iki-
wemo Akili Bandia (Al), Machine Learn-
ing, Blockchain na matumizi yake kama
vile kujenga ulewa wa teknolojia kama za
Digital Currency na FinTech, Utengeneza-
ji wa mifumo (System Development) kwa
ajili ya kutatua changamoto zetu nchini
na usalama mtandaoni (Cyber Security)’,
alisema Dkt.Jaha.

Mkuu wa Kitengo cha Rasilimali Watu- Ki-
tuo cha Taaluma NMB Bi. Joanitha Rwe-
gasira alisema kuwa, Benki ya NMB ime-
andaa programu hiyo ili kuongeza idadi
ya vijana wabobezi kwenye masuala vya
TEHAMA watakaofanya kazi katika sekta
za umma na binafsi kwa lengo la kukuza
taifa la kidijitali.

Programu hiyo itasaidia kufanya majarib-
io ya teknolojia mpya zinazoibuka ikiwe-
mo Sarafu ya mtandaoni na kutoa suluhu

kwenye maeneo mbalimbali yenye chan-
gamoto katika utendaji kazi na utoaji wa
huduma kwa wananchi ikiwemo ma-

tishio ya wusalama mtandaoni, ubunifu wa

mifumo n.k, alisema Rwegasira

Aidha, aliishukuru Mamlaka kwa kuonye-
sha utayari wa kushirikiana na NMB na
kwamba  watatumia fursa  hiyo  katika
kuhakikisha wanaboresha huduma za
kibenki ~ hususani  huduma  zinazotolewa
kidijitali.
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Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao

TAASISI ZA UMMA ZAELEZA FAIDA

ZA MFUMO WA e-MIKUTANO

iongozi na watendaji wa taasisi

mbalimbali za umma, wameeleza
kuwa, mfumo wa uendeshaji wa vikao
kidijitali wa e-Mikutano umesaidia
kuongeza ufanisi wa utendaji kazi ka-
tika taasisi zao pamoja na kupunguza
gharama za uendeshaiji.

Hayo yameelezwa hivi karibuni waka-
ti wa mahojiano maalum yaliyofanywa
na mwandishi wetu katika nyakati to-
fauti na viongozi hao, alipowatembelea
katika ofisi zao.

Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Taifa
wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) Bw. Masha
Mshomba, amesema kuwa mfumo
wa e-Mikutano umekuwa na msaada
mkubwa katika utekelezaji wa maju-
kumu ya kila siku ya NSSF, kwakuwa
umerahisisha vikao vingi kufanyika
kwa wakati na hivyo kuokoa muda na
gharama za uendeshaji wa ofisi.
“Nakumbuka nilianza kutumia mfumo
huu Juni 2022, ambapo tulifanya mku-
tano na wadau wengi wa hifadhi ya
jamii, mfumo huu umetuwezesha ku-
fanya mikutano kidigitali, na sasa siyo
lazima tukutane ana kwa ana, kwani
hata kama wahusika wa mkutano
wapo katika mazingira tofauti, kupitia
mfumo huu tumeweza kufanya miku-
tano kwa muda tunaokubaliana mah-
ali popote”, alifafanua Bw.Mshomba.

Aliongeza kuwa, pamoja na kuokoa
muda pia, mfumo wa e-Mikutano ume-
saidia kuongeza ufanisi wa utenda-
ji kazi kwani watumishi hawalazimiki
kusafiri ili kukutana ana kwa ana kwa
ajili ya kufanya vikao na hivyo kutumia
muda mwingi kutekeleza majukumu
yao ya kazi badala ya kutumia muda
huo safarini ili kuhuduria vikao.

“Mbali na faida zitokanazo na mfumo
huu binafsi naipongeze na kuishukuru
e-GA, kwani imekuwa ikitoa ushirikia-
no wa karibu sana katika kutatua chan-
gamoto zinazojitokeza kwenye mfumo
huu na mifumo mingine ya TEHAMA,
na ndiyo maana hatuna wasiwasi juu
ya ufanisi wa mfumo huu kwakuwa
e-GA imekuwa ikitatua changamoto
zinazojitokeza wakati wowote na kwa
wakati”, alisema Bw. Mshoma.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Bodi ya
Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya
Juu (HESLB) Bw.Abdul-Razack Badru
amesema kuwa, mfumo wa e-Mikuta-
no umekuwa msaada mkubwa kwenye
taaisi hiyo katika utekelezaji wa maju-
kumu yake kwa wakati na ufanisi zaidi.
“Tunafanya mikutano na watumishi
wote wa HESLB mara mbili kwa wiki
kupitia mfumo huu wa e-Mikutano,
kwa hiyo watumishi wote wanapa-
ta nafasi ya kushiriki mikutano hiyo
muhimu mahali walipo, mfumo huu
umetuondolea gharama za watu kusa-
firi ili kushiriki mikutano pamoja na ku-
punguza matumizi ya karatasi”, ame-
bainisha Bw.Badru.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa
TEHAMA na Takwimu wa Bohari Kuu
ya Dawa (MSD) Bw.Leopord Shayo,
amesema kuwa tangu taasisi hiyo
ianze kutumia mfumo wa e-Mikutano
uendeshaji wa vikao umekuwa rahisi
na wenye ufanisi.

“Ni mfumo rafiki sana, unaweza uka-
wa unaendesha gari lakini muda ukifi-
ka unapaki pembeni ya barabara na
kufungua simu yako na kuhudhuria
kikao hivyo hata zile udhuru za watu

We Build Your Future

LATRA

msd

medical stores department

kutoshiriki vikao zinapungua”, alisema
Bw.Shayo.

Akieleza kuhusu chimbuko la mfumo
huo, Afisa Tehama wa e-GA Bw. Juvenali
Tarimo amesema kuwa, mfumo wa e-Mi-
kutano ulibuniwa wakati wa changamo-
to za janga la Uviko-19 ambapo kuliku-
wa na ugumu wa kufanya mikusanyiko,
hivyo ililazimika kubuniwa kwa mfumo
huo ili mikutano na vikao viendelele ku-
fanyika kwa njia ya mtandao.

Bw.Tarimo amebainisha kwamba, mfu-
mo wa e-Mikutano ulianza kutumika
rasmi mwezi Mei mwaka 2020 na hadi
kufikia Novemba 2023, zaidi ya mikuta-
no 12,290 imeshafanyika kupitia mfumo
huo katika taasisi za umma 200 kutoka
Tanzania Bara na Visiwani.

Baadhi ya taasisi hizo ni LATRA, Mamlaka
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), Mfuko
wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), Mfu-
ko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF),
Bohari Kuu ya Dawa (MSD), Benki Kuu
ya Tanzania (BOT),Tume ya Usuluhishi
na Uamuzi (CMA) na Ofisi ya Taifa ya Uk-
aguzi (NAOT).

“Mfumo huu ni rafiki sana kwa watumiaji,
ili mtumiaji aweze kutumia mfumo huu
anapaswa kuwa na (laptop, kishkwambi
au simu janja) ili ashiriki mijadala inayo-
endelea kwenye kikao husika na kuhaki-
kisha vifaa hivyo vina uwezo wa kutumia
sauti na video”, alifafanua Bw.Tarimo.
Mfumo wa e-Mikutano
na Kkupitia

unapatika-

https:/mikutano.gov.go.tz/

pia unaweza kupakua applikesheni ya
e-mkikutano kwenye ‘Playstore’ katika
simu janja (smartphone)

“Mfumo huu

umetuwezesha kufa-
nya mikutano kidigi-
tali, na sasa siyo lazi-
ma tukutane ana kwa
ana, kwani hata kama
wahusika wa mkutano
wapo katika mazingira
tofauti, kupitia mfumo
huu tumeweza kufan-
ya mikutano kwa muda
tunaokubaliana mahali
popote.”

Bw.Masha Mshomba.
Mkurugenzi Mkuu,
NSSF.

English Swabhili

Jamhurl ya Muungano wa Tanzanla

Mfumo wa Mawasiliano kwa Njia ya Video

(‘Mikutano

"Fanya Mkutano Mahali Popote,
Muda Wowote kwa Njia ya %
Mtandao.’

Ingiza tokeni ya mkutano hapa

Ingia

Release Notes / Toleo Jipya Mwongozo
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Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao

e

Prof. Elisante Ole Gabriel
Mtendaji Mkuu wa Mahakama ya
Tanzania

MIAKA 62 YA

UHURU:

e-GA YAZIUNGANISHA TAASISI ZA HAKUINAI KIDIGITALI

M iaka 62 iliyopita, Tanganyika ilipata
uhuru wake kutoka kwa utawala wa ki-
koloni, na tangu wakati huo, imepiga
hatua kubwa katika nyanja mbalimbali
za maendeleo ambapo tunashuhudia
mabadiliko makubwa, hasa katika
muktadha wa maendeleo ya kidijitali
Nna matumizi ya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA).

Katika kuadhimisha miaka 62 ya uhu-
ru, Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-
GA) imeendelea kuweka nguvu katika
kusimamia na kukuza matumizi ya TE-
HAMA kwenye taasisi za umma, kwa
kuzingatia Sera, Sheria, Kanuni, Viwan-
go, na Miongozo ya Serikali Mtandao, ili
kujenga taifa la kidijitali.

Lengo ni kuhakikisha matumizi sahihi
na salama ya TEHAMA yanazingatiwa
katika taasisi za umma, ili kuongeza
ufanisi wa utendaji kazi katika taasi-
si za umma na kurahisisha utoaji wa
huduma bora kwa wananchi kidijitali
mahali walipo.

Katika kufikia malengo ya kuijenga
serikali ya kidijitali, e-GA imekuwa ikifa-
nya jitihada mbalimbali za kuimarisha
matumizi ya TEHAMA katika taasisi za
umma, ikiwa ni pamoja na kutengene-
za mifumo ya TEHAMA inayolenga
kuboresha ufanisi wa utendaji kazi ka-
tika taasisi hizo pamoja na kuboresha
utoaji wa huduma bora kwa wananchi.
Miongoni mwa mifumo hiyo ni Mfumo
wa Baruapepe Serikalini (GMS) am-
bao unaziwezesha Taasisi za Umma
kuwasiliana na kubadilishana taarifa
kwa usalama, uharaka na kwa ghara-

12 Nnafuu Mfumo huu umeimarisha
natud-—MrIuymo - hud—udmelmarisha

mawasiliano kwa njia ya baruapepe kwa
Taasisi za Umma, umeongeza usalama
wa ubadilishanaji taarifa na una kinga
dhidi ya wadukuzi, hivyo ni salama zaidi
kwa usiri wa taarifa za Serikali.

Mfumo wa Ofisi Mtandao (e-Office) am-
bao umejengwa kwa kuzingatia Sheria,
Kanuni na Miongozo ya utunzaji wa kum-
bukumbu na nyaraka Serikalini. Mfumo
huu umetengenezwa kwa lengo la ku-
punguza matumizi ya karatasi, ghara-
ma, kurahisisha mawasiliano, kurahisisha
mzunguko wa nyaraka na majalada ndani
ya Taasisi za Umma, kurahisisha kufanya
maamuzi sahihi na kwa wakati pamoja
na kuongeza uwazi na uwajibikaji.

Katika kuimarisha mawasiliano kati ya
wananchi na serikali, e-GA kwa kushirik-
iana na Ofisi ya Rais, Menegjimenti ya
Utumishi wa Umma na Utawala Bora
imetengeneza mfumo wa e-Mrejesho un-
aowezesha wananchi kuwasilisha maoni,
malalamiko, maulizo au pongezi kwenda
kwenye taasisi za umma kwa njia ya kidi-
jitali.

Mawasiliano hayo, yanaweza kufanyika
kupitia simu za kiganjani kwa kupiga
*152*00# na kuchagua namba 9 kisha
namba 2 na kuendelea na maelekezo.
Vilevile, Mfumo huu unapatikana kupitia
(link) ya https./femrejesho.gov.gotz na
kwa kupakua aplikesheni ya e-Mrejesho
kwenye simu janja.

Hii ni baadhi ya mifumo iliyotengenez-
wa na e-GA na inatumika katika taasisi
mbalimbali za umma zikiwemo taasisi
zinazohusika na utoaji wa haki.

Pamoja na ujenzi wa mifumo hiyo am-
bayo huimarisha na kuongeza ufanisi wa
utendaji kazi katika taasisi za umma, e-GA

ubadilishanaji wa
taarifa kupitia mfumo
wa  GOVESB, umerahisi-
sha utendaji kazi wa Ma-
hakama  kwa  kuongeza
ufanisi na uwazi katika

mchakato wa utoaji wa
haki.

Prof. Elisante Ole Gabriel
Mtendaji Mkuu wa Mahakama ya
Tanzania
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Katika kuadhimisha miaka 62 ya uhuru, Mam-
laka ya Serikali Mtandao (e-GA) imeende-
lea kuweka nguvu katika kusimamia na kuku-
za matumizi ya TEHAMA kwenye taasisi za
umma, kwa kuzingatia Sera, Sheria, Kanuni,
Viwango, na Miongozo ya Serikali Mtandao,

ili kujenga taifa la kidijitali.

imetengeneza pia mfumo unaoweze-
sha mifumo ya Serikali kubadilishana
taarifa ujulikanao kama Government
Enterprises Service Bus (GoVESB).
Mfumo huu, unaiwezesha mifumo ya
TEHAMA ya taasisi za umma kuwasil-
iana na kubadilishana taarifa kwa
usalama, hivyo husaidia kuongeza
ufanisi wa utendaji kazi katika taasi-
si za umma pamoja na kuokoa muda
kwakuwa taarifa hupatikana kidijitali
na kwa wakati.

Hadi sasa, taasisi mbalimbaliza umma
zinabadilishana taarifa kupitia mfumo
wa GoVESB zikiwemo taasisi zinazo-
husika na masuala ya haki (haki jinai)
kama vile Mahakama, Jeshi la Polisi
(TPF), Ofisi ya Taifa ya Mashitaka (NPS)
Nna Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU).

Uunganishwaji wa mifumo ya haki ji-
nai ni utekelezaji wa maelekezo ya Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan,
yva kuitaka e-GA kuunganisha mifumo
yote ya hakijinai ili iweze kuzungumza
na kubadilishana taarifa, kuweka uwa-
zi katika utoaji wa haki kwa wananchi

pamoja na kurahisisha utendaji kazi katika
taasisi hizo.

Pamoja na maelekezo ya Mhe. Rais, pia
ripoti ya Tume ya Hakijinai iliyotolewa Julai
mwaka huu, ilipendekeza kutengenezwa
kwa mfumo wa TEHAMA utakaoziungani-
sha taasisi za haki jinai ili kurahisisha uwazi
katika mchakato wa utoaji wa haki.
Mtendaji Mkuu wa Mahakama ya Tanza-
nia Prof. Elisante Ole Gabriel, anasema Ma-
hakama inabadilishana taarifa na taasisi
mbalimbali ikiwvemo Ofisi ya Mkemia Mkuu
wa Serikali, Mamlaka ya Vitambulisho vya
Taifa (NIDA), Wakala wa Usajili wa Biashara
na Leseni (BRELA) pamoja na Ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali.

Aidha, Prof. Elisante anabainisha kuwa,
ubadilishanaji wa taarifa kupitia mfumo
wa GoVESB, umerahisisha utendaji kazi wa
Mahakama kwa kuongeza ufanisi na uwazi
katika mchakato wa utoaji wa haki.
“Mfumo wa GoVESB umesaidia kuonge-
za ufanisi katika utendaji kazi wa Mahaka-
ma kwakuwa, tunaweza kupata taarifa
kwa urahisi kutoka taasisi tulizoingia nazo
makubaliano na kuweza kubadilishana ta-
arifa kidijitali, vilevile umesaidia kuongeza
ufanisi na uwazi katika kuwahudumia wa-
nanchi kwa wakati”, anasema Prof. Elisante.

Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao

Pamoja na kutengeneza mfumo wa
GoVESB na kuziunganisha taasisi za haki-
jinai, je Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-
GA) inafanya jitihada gani nyingine za
kuimarisha matumizi ya TEHAMA katika
taasi za haki jinai?

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serika-
li Mtandao (e-GA) Eng. Benedict Ndomba
anasema kuwa, Mamlaka imetoa com-
puter za kisasa 10 kwa Jeshi la Polisi ikiwa
Nni mchango wake kwa jeshi hilo, katika
kuhakikisha linatumia TEHAMA katika
utendaji kazi wake ili kuimarisha utoaji
wa haki kwa wananchi kidijitali.

“Pamoja na kuwa tumeunganisha Mifu-
mo ya haki jinai na sasa taasisi hizo zin-
aweza kuzungumza na kubadilishana
taarifa, lakini tuliona ni vyema pia Mam-
laka ikachangia computer kwa jeshi letu
la polisi, ili kuhakikisha na sisi tunashiriki
vema kuimarisha matumizi ya TEHAMA
katika chombo hiki muhimu katika utoaji
wa haki”, alisema Ndomba.

Ndomba anabainisha kuwa, Computer
hizo zilikabidhiwa kwa viongozi wa jeshi
la polisi Machi 13, mwaka huu katika Ofi-
si ya Mamlaka ya Serikali Mtandao Kanda
ya Dar es Salaam na kuwa, e-GA imeku-
wa ikishirikiana na Taasisi mbalimbali za
Umma likiwemo Jeshi la Polisi, katika ku-
hakikisha matumizi ya Teknolojia yanara-
hisisha utendaji kazi wa Taasisi na utoaji
wa huduma kwa umma.

“Teknolojia hurahisisha mchakato wa
utoaji wa haki na sisi e-GA tukaona ni
vizuri kuchangia kwa kutoa kompyuta
hizi ili zirahisishe mchakato wa haki jinai
katika Jeshi la Polisi”, anasema Ndomba.
Ikumbukwe kuwa, kabla ya kuanza ku-
tumia mfumo wa GoVESB, taasisi zililazi-
mika kuwasilisha maombiya kupata taar-
ifa kwa njia ya barua katika taasisi husika,
na hivyo kuchukua muda mrefu kupata
taarifa hizo, jambo lililochangia kupun-
guza ufanisi katika utendaji wa kazi na
utoaji wa haki.

Vilevile, changamoto nyingine ilikuwa ni
utofauti wa utaratibu wa kupata taarifa
kutoka taasisi moja hadi nyingine, kwani
kila taasisi ina utaratibu wake wa ndani
wa kupata na kutoa taarifa na pia, baadhi
ya taasisi utaratibu huo hubadilika mara
kwa mara, lakini kupitia GoVESB chan-
gamoto hizo zimetatuliwa na sasa taas-
isi zote za hakijinai zinapata taarifa kwa
wakati.

Mfumo wa GoVESB umesaidia kuokoa
muda wa kuwahudumia wananchi, lakini
pia kupunguza gharama za kutengeneza
mifumo midogo midogo ya kuunganisha
na taasisi nyingine.

“Pamoja na faida nyingi zitokanazo na
mfumo wa GoVESB, si taasisi zote zime-
jiunga na mfumo huu, jitihada zinaende-
lea kutambua na kuwezesha taasisi zote
zinazotakiwa au kuhitaji kubadilishana
taarifa na taasisi nyingine zinajiunga na
GoVESB", anasema Ndomba.

Mfumo wa GoVESB umetengenezwa na
Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) kwa
kuzingatia kifungu cha 48 (2) cha Sheria
ya Serikali Mtandao Na. 10 ya Mwaka 2019,
kinachoitaka Mamlaka ya Serikali Mtand-
ao kuanzisha na kuendesha Mfumo un-
aowezesha Mifumo ya TEHAMA Serikalini
kuwasiliana na kubadilishana taarifa.
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Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao
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FAHAMU KUHUSU Chat Al

jia inayolenga kujenga mifumo
ya kompyuta inayoweza kufanya kazi
kwa kufanana na akili ya binadamu.

kili Bandia maarufu kama ‘Artifi-
cial Intelligence (Al)’ ni teknolo-

Teknolojia hii, ni miongoni mwa te-
knolojia mpya zinazoibuka kwa sasa
duniani na kushika kasi ya matumizi
kwenye sekta mbalimbali, zikiwemo
sekta za biashara, afya, elimu n.k. Len-
go la teknolojia hii ni kutoa uwezo wa
kufikiri, kujifunza, kutatua matatizo,
na kufanya maamuzi kwa njia inayof-
anana sawa na ubongo wa binadamu.

Programu za Al zinaweza kufundish-
wa kutambua vitu kama picha au sau-
ti, hii inaweza kutumika katika maeneo
kama utambuzi wa vitu, sura, maan-
diko au hotuba, Mfumo unaotumia
Al pia inaweza kufundishwa kuele-
wa na kutoa majibu kwa lugha ya asili,
kama vile mazungumzo ya binadamu.

Sasa nakupa habari njema rafiki! Kituo
cha Utafiti na Ubunifu cha Mamlaka ya
Serikali Mtandao (eGOVRIDC) , kime-
bunina kujenga programu ya kompyuta
ya Akili Bandia au Artificial Intelligence
iitwayo ChatAl (Chat Al), inayoweza ku-
wasiliana na binadamu kupitia ujumbe
wa maandishi au sauti na kutoa habari
au msaada kulingana na kile amba-
cho mtumiaji anasema au kuandika.

Subiri sasa nikusimulie vizuri, program
hii imewezeshwa kutumia lugha yetu
pendwa ya taifa yaani Kiswahili, hivyo
usiwe na wasiwasi kila Mtanzania ana-
paswa kufurahia na kutumia hivyo,
kazi ni kwako sasa. Pia ChatAl inaweza
kupokea Sauti au maandishi nayo ika-
kujuza kwa sauti au maandishi yaani
( Text to Speech and Speech to Text)

Unajiuliza ChatAl huyu anafanyaje
kazi? Ni rahisi sana hebu fikiria kama
msaidizi wa kawaida wa dijiti ambaye
unaweza kuchati naye, kama vile una-

N

Serikali ziweze kupatikana zaidi na rafi-
ki kwa watumiaji, na hapa ile dhamira
ya Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA)
ya kusimamia matumizi ya TEHAMA
Serikalini ili kuhakikisha huduma za
Serikali zinawafikia wananchi maha-
li walipo inatimia kupitia ChatAl huyu.

Kingine muhimu unapaswa kujua ni
kuwa; ChatAl huyu anaweza kueleza
huduma mbalimbali za Serikali na kujibu
maswali ambayo watu wanaweza kuwa
nayo kuhusu huduma hizo. Hii inaman-
ufaa kwa raia ambao wanataka kuelewa
huduma zinazotolewa na Serikali lakini
hawajui mahali pa kupata habarisahihina
sasa ChatAl huyu anakujibu maswali yote.

Si hivyo tu rafiki,nikujuze sasa; ChatAl
hii inaweza pia kubadilisha ujumbe wa
maandishi kuwa sauti, hapa namaani-
sha kuwa inaweza kusoma majibu kwa

Karibu Nikuhudumie

Habarll

o
™ Wi s Chat Al Fukka 6 G

.t
Tafadhali andika jina lako la kwanza

x4

watumiaji, kwa sauti kwa watu ambao
wanapendelea kusikiliza badala ya kuso-
ma ( Text to Speech and Speech to Text).
Umeona ee sasa! ChatAl ni msaidizi wa
dijiti wa habari za Serikali na yupo tayari
kwa watumiaji, wenye uwezo wa kusiliana
kupitia maandishi na hata kubadilisha
maandishi kuwa sauti kwa urahisi zaidi.

Kwa taaifa zaidi tembelea:

www.ubunifu.ega.go.tz

vyotuma ujumbe kwa rafiki, lakini rafi-
ki huyu wa dijiti amefanyiwa programu
ya kutoa habari za Serikali na kusaid-
ia katika kazi za usaidizi kwa wateja.

Makamu Mwenyekiti wa kamati ya kudumu ya Bunge ya Afya na
Masuala ya UKIMWI Dkt. Faustine Ndugulile (Kulia), akipewa maelezo
ya jinsi program ya ChatAl inavyofanya kazi na Meneja wa Kituo cha
kituo cha Utafiti,Ubunifu na Uendelezaji wa Serikali Mtandao Dkt.

la_program hii ni kufanya huduma za Jaha Mvulla. .
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Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao

e-GA KUENDELEA KUWAJENGEA amlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), imese-

ma kuwa itaendeleza utaratibu wa k.u.toa
UWEZO MAAFISA TEHAMA s if Kiwajendes twezo na Kuwa na elo.
SERI LI N I wa wa pamoja kuhusu Serikali Mtandao.

na Mkurugenzi wa Huduma za TEHAMA e-GA
Bw.Ricco Boma, wakati akifunga mafunzo ya
siku sita kwa Wachambuzi wa Mifumo ya TE-
HAMA kutoka katika taasisi mbalimbali za
umma, yaliyotolewa na e-GA.

“Utoaji wa Mafunzo kwa Maafisa TEHAMA ni
utaratibu endelevu ndani ya Mamlaka, tunaji-
tahidi kila mwaka tuwe na mafunzo jumuishi
pamoja na mafunzo maalumu (specific) katika
maeneo mbalimbali ya TEHAMA na malengo
yetu ni kuzifikia taasisi zote za Umma."” alise-
ma.

Aidha, Bw.Ricco aliwataka washiriki wa ma-
funzo hayo kuzingatia elimu waliyoipata kati-
ka utekelezaji wa majukumu yao ya kila siku ili
kuboresha huduma za serikali mtandao nchini
na kutoa huduma bora kwa wananchi.

Washiriki wa mafunzo hayo walieleza ku-
ridhishwa na utaratibu wa Mamlaka ya Serikali
Mtandao, wa kutoa mafunzo mbalimbali yan-
ayolenga kuwajengea uwezo Maafisa TEHAMA
ili kuwasaidia kuongeza ufanisi katika utendaji
wao wa kazi.

Mafunzo hayo yaliyoratibiwa na Mamlaka ya
Serikali Mtandao yalianza Novemba 21 mwaka
huu ambapo mada mbalimbali katika maeneo
ya Uchambuzi wa Mifumo ya TEHAMA, Usima-
mizi wa Miradi ya TEHAMA, Miongozo, Viwan-
go, Usimamizi, Ubora na Usalama wa Mifumo
ya TEHAMA Serikalini zilitolewa.

PICHANI: Mkurugenzi wa Huduma
za TEHAMA e-GA Bw.Ricco Boma,
akifafanua jambo wakati akifun-
ga mafunzo ya siku sita kwa Wa-
chambuzi wa Mifumo ya TEHAMA
kutoka katika taasisi mbalimba-
li za umma, yaliyotolewa na e-GA
| mwishoni mwa mwezi Novemba
= T 2023, jijini Dodoma.
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Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao

9
Mamlaka ya Serikali Mtandao
(e-GA), ipo tayari kushirikiana na taasisi za
uchukuzi katika kushauri na kujenga mifu-
mo mbalimbali ya TEHAMA, itakayosaidia
kuongeza ufanisi wa utendaji kazi katika sekta ya
usafirishaji na kurahisisha upatikanaji wa hudu-
ma hizo kwa wananchi

Bw.Godfrey Masanja
Meneja wa Usimamizi wa Miradi
ya TEHAMA (e-GA)
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SEKTA YA USAFIRISHAJI YASHAURIWA KUBUNI
MIFUMO YATEHAMAYENYE TUA

e-GA itaendelea ku-
sisitiza matumizi ya
TEHAMA serikalini kwa
kuzingatia Sera, Sheria,
Viwango na Miongozo
ya Serikali Mtandao, ili
kuhakikisha yanaleta
tija kwa taifa na wana-
nchi kwa ujumla.
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Meneja wa Usimamizi wa Miradi ya
TEHAMA wa Mamlaka ya Serikali Mtan-
dao (e-GA) Bw.Godfrey Masanja, ame-
washauri wadau wa usafirishaji nchini,
kubuni mifumo ya TEHAMA inayoen-
dana na mazingira ya kibiashara ili kule-
ta tija kwenye taasisi zao.

Masanja alitoa wito huo, wakati ali-
powasilisha mada kuhusu Sheria na
Huduma za Serikali Mtandao, kwenye
mkutano wa 16 wa Wadau wa Usafirish-
aji uliofanyika tarehe 07 Desemba, 2023
Alifafanua kuwa, kwa sasa dunia in-
ashuhudia ukuaji wa Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) katika
utoaji wa huduma kwa wananchi, hivyo
taasisi za usafirishaji hazina budi kusan-
ifu mifumo inayoboresha huduma hizo
il kwenda sambamba na mazingira ya
kibiashara yaliyopo katika sekta hiyo.
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“Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), ipo
tayari kushirikiana na taasisi za uchukuzi
katika kushauri na kujenga mifumo
mbalimbali ya TEHAMA, itakayosaidia
kuongeza ufanisi wa utendaji kazi katika
sekta ya usafirishaji na , upatikanaji wa
huduma hizo kwa wananchi”, alisema
Masanja.

Aliongeza kuwa, e-CA itaendelea kusi-
mamia matumizi ya TEHAMA serikalini
kwa kuzingatia Sera, Sheria, Viwango na
Miongozo ya Serikali Mtandao, ili kuhaki-
kisha yanaleta tija kwa taifa na wananchi
kwa ujumla.

Mkutano huo uliandaliwa na Wizara
ya Uchukuzi na kuhudhuriwa na Maaf-
iIsa kutoka katika Taasisi na Mamlaka
mbalimbali za usafirishaji nchini, huku
e-GA ikiwa ni miongoni mwa wadhamini
wa mkutano huo.

Baadhi ya wadau wa Sekta ya Uchukuzi wakifuatilia mada mbalimbali kwenye kongamano la
16 la wadau wa Sekta ya Uchukuzi lililofanyika Jijini Arusha kuanzia tarehe 05 hadi 08 mwezi
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Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao

MATUKIO KATIKA PICHA

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mhe. Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, akimkabidhi cheti cha shukran ya udhamini Mkurugen-
zi wa Huduma za TEHAMA wa Mamlaka ya Serikali Mtandao ( e-GA) Bw.
Ricco Boma, kwenye Mkutano Mkuu wa 7 wa Mashirika ya Utangazaji
ya Umma Kusini mwa Afrika (SABA). Mkutano huo ulifanyika kwa siku
tatu kuanzia Oktoba 10 hadi 12, 2023 katika ukumbi wa Hoteli ya Golden
Tulip Kisiwani Unguja ambapo e-GA ilikuwa ni miongoni
mwa wadhamini wa mkutano huo.
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Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa, akizindua Mfumo wa Kielektroniki
wa Taarifa za Watu wenye Ulemavu Nchini (PD-MIS).Lengo la Mfumo huo ni kukusanya, kuhifadhi na kuchakata
taarifa za Watu wenye Ulemavu, ikiwemo taarifa za aina ya ulemavu walizonazo, taarifa za wazazi/walezi wao,
ngazi za elimu, shughuli za kiuchumi wanazoshughulika nazo n.k. Pia, mfumo huo unaisaidia Serikali kufahamu
mahitaji muhimu ya watu wenye ulemavu, ili kuweza kuwapatia huduma stahiki ikiwemo vifaa saidizi, huduma
za afya, huduma za kisheria, ujuzi, stadi kazi, ajira na elimu, ili kuhakikisha kuwa, watu wenye ulemavu wanawe-
za kujitegemea na kushiriki katika shughuli mbalimbali za kiuchumi.Mfumo huo umetengenezwa na Mamlaka
ya Serikali Mtandao (e-GA) kwa kushirikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Ajira, Vijana na Wenye Ulemavu,
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Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao

UZINDUZI WA MFUMO WA GIMIS
NA MAJENGO MAPYA YA GPSA

i "LA@:? 21

4

Waziri wa Fedha Mhe. Dkt. Mwigulu Nchemba (katikati,mstari wa mbele) na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mh.George Simbachawene (wa pili kushoto,mstari wa mbele) wakiwa katika
picha ya pamoja na viongozi kutoka taasisi mbambali za Umma ,baada ya uzinduzi na makabidhiano ya Mfumo wa
Kieletroniki wa kuratibu Ununuzi wa Mafuta Serikalini (GIMIS) uliofanyika tarehe 21 Oktoba,2023.

Baadhi ya viongozi kutoka Taasisi mbalimbali za Umma akiwemo Mkurugenzi Mkuu wa e-GA Mhandisi
Benedict Ndomba (katikati), wakishuhudua uzunduzi wa mfumo wa GIMIS uliozinduliwa na Waziri wa
Fedha Dkt.Mwigulu Nchemba katika ukumbi wa Kambarage, ofisi za Hazina Jijini Dodoma.
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Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao

Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora Mh. Ridhiwani Kikwete ((Mb), akiongea na
Watumishi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao e-GA) kituo cha
Iringa wakati alipotembelea ofisi hizo tarehe 20 Novemba ,2023
ili kukagua utendaji kazi wa Mamlaka katika kituo hicho.

Mhe. Kikwete ameridhishwa na utendaji kazi wa

Mamlaka, na kuwataka watumishi wake kuendeleza ubunifu
wa Mifumo ya TEHAMA inayotatua changamoto zilizopo nchini
pamoja na kuwa wazalendo kwa maslahi mapana
ya Taifa.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mh.Ridhiwani Kikwete
(Kushoto ),akipata maelezo kutoka kwa Mkurugenzi Mkuu wa e-GA Mh. Benedict Ndomba (Wa pili kushoto)
kuhusu eneo ambalo e-GA inatarajia kujenga ofisi mkoani Iringa.
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Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao

Mkurugenzi wa Huduma za TEHAMA Bw. Ricco Boma pamoja na Meneja wa Usimamizi wa Udhibi-

ti na Viwango vya Serikali Mtandao kutoka Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Bi. Sultana Seiff,

wakishiriki mjadala kuhusu Teknolojia zinazoibuka na namna zinavyowezakutumika katika kuleta

mabadiliko ya dijiti na fursa za ajira, kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi, katika Kongamano la

saba (7) la TEHAMA lililofanyika Oktba 18 - 20, 2023 katika ukumbi wa Kimataifa wa Mikutano wa
Julius Nyerere jijini Dar es Salaam.
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Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao

W o .o
a::\jrr‘r;l;uz; r\‘NZ :vﬂfumo ya TEI-.IAMA kutoka taasisi mbalimbali za Serikali wakiwa kwenye
e \Yva ye lengo Ia_kuw.:;uer!.g"ea.\ uwezo katika kutekeleza majukumu yao Mafunzg
na e-GA yalifanyika jijini Dodoma kuanzia tarehe 21 hadi 26,Nover.nba 2023

Mhe. Samia Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania &

SCENARIO 1
Megatron company intended to acquire a small application
system to help their merchants during registration and sales of
their new products. The company hired a consultant to help with
business requirements. Eventually the following was Business
Requirements for the application.

MODULE 1: USER MANAGEMENT MODULE

1. The software shall allow creation of new user’s accounts for
merchants and company systems administrators 3

2 The software shall allow merchants to upload their profiles
pictures during registration !

3 The software shall allow users to reset their passwords

Koribu tijenge Serkal Kt

resident’s Office, Put

Business Analysis for Software Projects
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Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao

Viongozi mbalimbali watembelea banda la e-GA katika maonyesho ya tatu ya Kidijitali ya Afya na
Ubunifu, Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili kampasi ya Mloganzila,Dar es Salaam.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Mhe.Nape Nnauye (Mb), akipata maelezo kutoka kwa
Meneja wa Kituo cha Utafiti na Ubunifu wa Maendeleo ya Serikali Mtandao Dkt. Jaha Mvulla, kuhusu bunifu
mbalimbali zinazofanywa na Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) kupitia kituo hicho.

- 1 ; Wi # J.I.izn.

Naibu Waziri wa Afya Dkt. Godwin Mollel, akipokea maelezo kutoka kwa Meneja wa Kituo cha Utafiti na Ubunifu wa
Maendeleo ya Serikali Mtandao, Dkt. Jaha Mvulla, wakati alipotembelea banda la Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA),
katika maonesho ya tatu (3) ya Kidigitali ya Afya na Ubunifu yaliyoandaliwa na Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi
Shirikishi Muhimbili (MUHAS).

e & \ ‘

A %

Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Afya na Masuala ya Ukimwi Dkt.Faustine
Ndugulile (Mb),akipata maelezo kutoka kwa Meneja wa Kituo cha Utafiti na Ubunifu wa Maendeleo ya Serikali
Mtandao Dkt. Jaha Mvulla, kAuhusu bunifu mbalimbali zinazofanywa na Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA)

kupitia kituo hicho.
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Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao

Maafisa wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), wakitoa elimu kwa washiriki mbalimbali waliotembelea banda
la e-GA kwenye maonesho ya tatu ya kidigitali ya Afya na Ubunifu yaliyoandaliwa na Chuo Kikuu cha Afya na
Sayansi Shirikishi Muhimbili.
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Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao

RESEARGH, INNOVATION &5 DEVELOPMENT GENTER RIDG)

We are providing Internship and Volunteering positions
Application is Open.
You can apply through Ubunifu Portal

https://ubunifu.ega.go.tz/

Get Industrial Experience In:

- Software Development - Artificial Intelligence (Al) - Cyber Security

- Blockchain Technology ~ - Machine Learning (ML) - Data Science
- Internet of Things (IOT) - Electronics & Embeded

Systems

The 4" e-Government
Annual Meeting

Theme

“Ensuring Compliance to e-Government Policies,
Laws,Standards and Guidelines for Secure
Electronic Data Exchange??

".~1 06 - 08 February Arusha International Participation Fee
=0O 2024 g Conference Center TZS 450,000/=

%1 Eft%lgzt/?m&%r\‘s.ega.go.tz 0764 292 299 / 0763 292 299

Accounting Officers, Board Members, Head of ICTs, ICT Officers, |
st Procurement Officers, Auditors, Human Resource Officers, "|. ~©
Participants Communication Officers,Planning Officers, Accountants - ¢ .

and Other ICT beneficiaries. .
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MWENYEKITI

WAJUMBE

Salum Mussa

Hamis Ali

Rafael Rutaihiwa

Long’ida Oltetial

MHARIRI MKUU

Subira Kaswaga

WAANDISHI

Catherine Peter
Queenter Mawinda

WAPIGA PICHA

MSANIFU KURASA

Edgar Msamba
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Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora
Mamlaka ya Serikali Mtandao,
Mtumba-Mtaa wa Mtandao.
S.L.P. 2833, 40404 DODOMA.
+255 026 - 296 1957
www.ega.go.tz
info@ega.go.tz
barua@ega.go.tz




