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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 OFISI YA RAIS, UTUMISHI NA UTAWALA BORA  

WAKALA YA SERIKALI MTANDAO 
 

 

 

Mfumo wa Barua Pepe Serikalini Warahisisha Mawasiliano 

Na Mambwana Jumbe  

Siku hizi husikii tena mtu akisema: 
‘nitumie barua’ au ‘nakwenda Posta 
kutazama barua. Badala yake utasikia: 
‘nitumie i-meili’ (barua pepe) ‘au sms’ 
(ujumbe mfupi), au utasikia: ‘nacheki 
meili’ kwa maana ya kutazama kwenye 
kompyuta au kwenye simu kama 
ametumiwa ujumbe wowote.  

Huu ndio msemo unaoanza kuzoeleka 
kama msamiati mpya wa jamii yetu. 
Manufaa ya barua pepe ni ule wepesi na 
urahisi wa kupata taarifa kwa kutumia 
vitumi vya kielektroni, kama  kompyuta 
na simu. Bila shaka ujio wa teknolojia ya 
habari umepunguza kwa kiasi kikubwa 
matumizi ya barua kwa njia ya posta. 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Utumishi na 
Utawala Bora, Mhe. Angella Kairuki akitoa 
maagizo ya kusimamia mfumo wa barua pepe 
Serikalini kwa menejimenti ya Wakala ya 
Serikali Mtandao 

Serikali kupitia Wakala wa Serikali 
Mtandao (eGA), iliyoanzishwa mwaka 
2012 kwa lengo la kusimamia na 
kuratibu utekelezaji wa jitihada za 
Serikali mtandao katika taasisi za 
umma, imetengeneza Mfumo wa Barua 
pepe Serikalini (GMS)  ambao kwa sasa 
unatumiwa na  Taasisi za umma 109 
takribani watumishi 11,500  wa Wizara, 
Taasisi zinazojitegemea, Wakala na 
Serikali za Mitaa wakibadilishana 
taarifa na nyaraka mbalimbali za 
Serikali kwa usalama na uhakika. 

 

Kuna unafuu na manufaa makubwa 
yanayopatikana kwa kutumia mfumo 
huu wa barua pepe kama 
wanavyothibitisha watumishi hawa wa 
umma: “Mfumo wa Barua Pepe 
Serikalini umerahisisha sana utumaji wa 
taarifa za Serikali kwa taasisi za umma 
na sasa watumishi hatuna hofu tena 
kuwa taarifa za Serikali zinakwenda 
mahali pasipokusudiwa bali tuna 
uhakika kuwa taarifa zinazotumwa zipo 
sehemu salama”, alisema Bw. John 
Mganga ambaye ni mtumishi wa umma 
wilayani Nsimbo. 

Naye Makame Kauli, mtumishi Wizara 
ya Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo anaeleza kuwa, Mfumo wa 
Barua Pepe Serikalini ni wa kuaminika 
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kwa kuwa hivi sasa mtumishi ana 
uhakika  kuwa taarifa au nyaraka 
mbalimbali za Serikali zinapotumwa 
zinakuwa  ni salama na hazitoki nje ya 
Tanzania na hivyo kudumisha usiri wa 
taarifa hizo na kulinda maslahi ya taifa 
letu. 

Mkurugenzi wa Usimamizi wa 
Huduma za TEHAMA wa Wakala ya 
Serikali Mtandao Bw. Benedict Ndomba 
anasema Serikali imeamua kutengeneza 
mfumo huo ili kuziwezesha taasisi za 
umma kuweza kuwasiliana na 
kubadilishana taarifa kati ya taasisi na 
taasisi kwa usalama, uhakika na 
gharama nafuu. 

Anasema kuwa, Wakala ilianza kutumia 
Mfumo wa Serikali wa Barua Pepe 
baada ya majaribio yenye ufanisi 
kwenye baadhi ya taasisi za umma. 
Mfumo huo ni matokeo ya utafiti wa 
kina wa miundombinu ya mifumo ya 
barua pepe kwenye taasisi za umma 
uliobainisha kuwapo na matatizo ya 
jumla ya mawasiliano katika mifumo 
hiyo iliyotawanyika, isiyo salama na 
upatikanaji usio na uhakika.   

Bw. Ndomba anasema mfumo huu 
unarahisisha mawasiliano kwa njia ya 
barua pepe kwa taasisi za Serikali na 
kuongeza usalama wa taarifa 
zinazosafirishwa kupitia mfumo huo. 
Anasema kuwa, Mfumo huo 
umetengenezwa na vijana wa 
Kitanzania waliojengewa uwezo na 
Serikali na umezingatia teknolojia ya 
kisasa kabisa ambayo inamwezesha 
mtumiaji kuchagua kasi ya intaneti 
anayotumia. Mtumiaji anaweza 
kuchagua “mobile (minimal) mode” kama 
mtandao wake upo chini kwa maana ya 

taarifa kuchukua muda mrefu 
kupatikana. Mfumo huu unaonekana 
vizuri kwa kutumia kivinjari cha 
“Firefox” 3.5 na zaidi, “Internet Explorer” 
9 na zaidi  au “Chrome” 18.  

Anaongeza kuwa, katika kuhakikisha 
mfumo huo unabadilishana taarifa na 
mifumo mingine ya Serikali, 
umeungananishwa na mfumo wa 
mishahara ambapo ikitokea mtumishi 
ameacha kazi au amefariki, mfumo huo 
nao utaacha kufanya kazi kwa mtumishi 
husika. 

Katika kufanikisha hilo. Wakala ya 
Serikali Mtandao inatoa mafunzo 
mbalimbali ya Usimamizi wa Mfumo 
huo ikiwa ni njia mojawapo ya 
kuwajengea uwezo maofisa TEHAMA 
Serikalini katika kuumudu na 
kuuendesha mfumo huo kwa ufanisi. 
Hadi sasa maafisa TEHAMA 260 kutoka 
Taasisi za umma  wamepatiwa mafunzo 
. 

Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Serikali 
Mtandao, Dkt.  Jabiri Bakari anasema 
kuwa mfumo huo unafanya kazi kwa 
ufanisi na unazidi kuboreshwa siku 
hadi siku ili kukidhi mahitaji ya 
watumiaji na kuendana na teknolojia 
inayobadilika siku hadi siku. Vilevile 
anasema, Taasisi za umma zinapaswa 
kutumia mifumo ya barua pepe ya 
Serikali ambayo ni salama zaidi kuliko 
mifumo iliyokuwa inatumika hapo 
awali kama vile “yahoo” na “gmail” ili 
kuweza kuimarisha mawasiliano  
serikalini kwa njia ya mtandao. 

 
Dkt Bakari anasema kuwa Mfumo wa 
Barua Pepe Selikalini ni mfumo wenye 
usalama na uhakika na Wakala 
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imejizatiti kudhibiti wadukuzi wa 
mtandao kwa kuwa mfumo huo 
umehifadhiwa nchini  na kuna 
wataalam wanaofuatilia kwa karibu 
suala la udukuzi wa barua pepe na 
taarifa wakati wote. 
 
Gharama za uendeshaji wa mfumo huo 
pia ni nafuu kwa kuwa sasa taasisi za 
umma zitatumia rasilimali shirikishi 
katika kuendesha mfumo huo 
ikilinganishwa na hapo awali ambao 
kila taasisi ya umma ilijaribu 
kutengeneza mfumo wake wa kipekee 
uliotumia gharama nyingi za uendeshaji 
na haikufanya kazi kwa ufanisi wala 
kukidhi mahitaji halisi ya mtumiaji.  
 
 Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Utumishi 
na Utawala Bora Mhe. Angella Kairuki 
alipotembelea Wakala mwishoni mwa 
mwezi Desemba mwaka 2015, alisema 
watumishi wote wa umma wanapaswa 
kutumia mifumo ya barua pepe za 
Serikali katika masuala yote ya Serikali 
kwa kuwa Mifumo hiyo ni salama na 
yakuaminika.   
 
Waziri Kairuki anasema kuwa, Serikali 
haiwezi kuendelea kuruhusu utumaji 
wa taarifa za Serikali kwa kutumia 
Barua Pepe nje ya mifumo ya serikali 
kwa kuwa itakuwa inahatarisha taarifa 
zake kuvuja sehemu zisizohitajika. Hata 
hivyo, aliongeza kuwa Serikali 
haijakataza matumizi ya barua pepe za 
kawaida kwenye mawasiliano binafsi ya 
watumishi  wa umma.  
 
Naye Meneja Kitengo cha Habari, Elimu 
na Mawasiliano wa Wakala Bi. Suzan 
Mshakangoto  anasema watumishi wa 
umma wanatakiwa kutumia mifumo ya 

barua pepe ya serikali hasa GMS na 
wanapokutana na changamoto yoyote 
wanatakiwa kuiwakilisha katika kuwa 
Mfumo wa Huduma kwa Wateja 
unaopatikana saa 24 siku 7 za wiki kwa 
mwaka (24/7/365). Kwakufanya hivyo 
mfumo huo utaendelea kuboreshwa kila 
siku na  kukidhi mahitaji ya watumiaji 
ipasavyo 
 

Maofisa TEHAMA kutoka taasisi za umma 
wakimsikiliza mwezeshaji wa mafunzo ya 
Usimamizi wa Barua Pepe Serikalini, 
Nassor Laizer yaliyofanyika katika ofisi za 
Wakala hivi karibuni 
 
Mfumo wa huduma kwa wateja 
umetengenezwa kwa lengo la kutoa 
msaada wa kiufundi kwa watumishi wa 
umma  kutoka kwenye taasisi za umma 
wanaotumia huduma mbalimbali za 
TEHAMA serikalini. Mfumo huu 
unamwezesha mteja kuwasilisha 
maombi au matatizo mbalimbali ya 
kiufundi kupitia 
http://helpdesk.ega.go.tz, barua pepe 
egov.helpdesk@ega.go.tz na simu 
namba +255 764 292 299. Anasema Bi 
Suzan  

http://helpdesk.ega.go.tz/
mailto:egov.helpdesk@ega.go.tz
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Hivyo basi, Watumishi wa umma 
wanashauriwa kutumia mfumo huu wa 
Barua Pepe Serikalini kwa kuwa ni 
salama, wa uhakika na unapatikana 
kwa gharama nafuu. 
 
 Pia wanashauriwa kuwasiliana na 
Wakala ya Serikali Mtandao kwa 
matatizo ya kiufundi ili yaweze 
kushughulikiwa kwa wakati na kupata 
ushauri wa kitaalamu kuhusu masuala 
ya TEHAMA na huduma mbalimbali 
zinazotolewa na Wakala ili wananchi 
wapate huduma stahiki kwa wakati 
mwafaka. 
 

Hata hivyo, si rahisi kuacha kutumia 
barua pepe za yahoo, gmail na 
nyinginezo ambazo watumishi wengi 
wa Serikali wamezizoea kwa mara 
moja, bali watumishi hawa wanahitaji 
kujiamini na kudhamiria kulinda taarifa 
za Serikali na taifa letu kwa ujumla.  
Kwani Mifumo mingi ya barua pepe 
wanazotumia inahifadhiwa nje ya nchi. 
 
 Hivyo, tunavyoendelea kutumia barua 
pepe hizo kwa kazi nyeti za Serikali, 
taarifa hizo huendelea kubaki nje ya 
nchi na mwisho ni kuhatararisha 
Usalama wa taifa let

 
 
 
 
 
 
 

(Mambwana Jumbe ni Ofisa Habari, Elimu na Mawasiliano wa Wakala ya Serikali     

Mtandao) 


