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Uratibu na Udhibiti wa Miradi ya TEHAMA unapunguza gharama za uendeshaji Serikalini 

Na Catherine Peter 

Katika mambo yaliyokuwa yanarudisha nyuma matumizi 

ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) na 

kusababisha wananchi kutonufaika na ujio wa teknolojia 

hii kwa ukamilifu ni kutokana na ukosefu wa uratibu, 

udhibiti na ushauri wa utekelezaji wa jitihada za serikali 

mtandao ndani ya Serikali.  

Kutokana na ukosefu huo, kila taasisi ya umma ilijaribu 

kuanzisha miradi na kusimika mifumo mbalimbali ya 

TEHAMA bila kupata ushauri wowote iwapo mfumo huo 

utaweza kujiendesha wenyewe baada ya mradi 

kukamilika, kwa kuwa hata gharama za uendeshaji wa 

mifumo hiyo katika baadhi ya taasisi hizo 

hazikujulikana, na hivyo kuleta changamoto kubwa za 

uendeshaji wa mifumo hiyo Serikalini. 

Hivyo, ili kutatua tatizo hilo pamoja na changamoto 

mbalimbali zinazohusiana na uratibu, udhibiti na 

ushauri kuhusu uendeshaji wa Miradi ya TEHAMA 

Serikalini, Serikali ilianzisha Wakala ya Serikali Mtandao 

mwaka 2012 na kuipa jukumu na mamlaka ya kuratibu 

na kusimamia utekelezaji wa Serikali Mtandao ikiwa ni 

pamoja na Miradi ya TEHAMA Serikalini. 

Mkurugenzi wa Udhibiti wa Huduma za Serikali 

Mtandao, Bw. Michael Moshiro anasema kuwa kabla ya 

kuanzishwa Wakala hii (2012), kila Wizara, Idara, 

Wakala na Mamlaka ya Serikali za Mitaa ilikuwa inabuni 

miradi yake ya TEHAMA ambayo ilikuwa inonekana 

kurudufiwa kwa kuwa hakukuwa na chombo cha 

kuratibu miradi hiyo. Hivyo, taasisi za umma zilikuwa 

zinatumia sehemu ndogo ya miundombinu hiyo 

mikubwa ambayo ingeweza kutumiwa na taasisi zaidi ya 

moja.  

 

Maafisa TEHAMA Serikalini wakifuatilia 

kwa makini mafunzo kuhusu usimamizi wa miradi 

mbalimbali ya TEHAMA Serikalini. 

http://www.ega.go.tz/


Bw. Moshiro anasema ili kukabiliana na changamoto 

hiyo Wakala imeandaa Miongozo, Viwango, Kanuni na 

Vigezo mbalimbali ambavyo vinatumika katika 

usimamizi, udhibiti wa miradi au mifumo ya TEHAMA 

ndani ya taasisi zote za umma. Hivyo, taasisi za umma 

(Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala na taasisi 

nyingine za umma zinazoanzisha na kuendesha miradi 

ya TEHAMA au zinazotoa huduma kwa umma kwa njia 

ya mtandao zinawajibu wa kuhakikisha kuwa Miongozo, 

Viwango, Kanuni na vigezo hivyo vilivyowekwa 

vinafuatwa.  

Akifafanua zaidi kuhusu vipimo vinavyotumika 

kusanifisha miradi ya TEHAMA Serikalini, Bw. Moshiro 

anasema kuwa mradi wowote wa TEHAMA wa taasisi ya 

umma, bila kujali aina ya taasisi inayoutekeleza ni mali 

ya Serikali, hivyo lazima miradi hiyo itawaliwe na 

viwango vinavyokubalika kiserikali. Kipimo kikubwa 

kinachopima uhalali wa mradi wowote wa TEHAMA 

Serikalini ni kuona kama shughuli hiyo inachangia 

kutimiza malengo ya dira ya Taifa. 

Aidha, Serikali wakati wote huwa na dira yake, na ni 

wajibu wa taasisi zake kubuni jitihada au mifumo 

itakayotimiza malengo ya dira hiyo. Kwa hapa Tanzania, 

ni Dira ya Maendeleo 2025 inayokusudia kufanya nchi 

kuwa na maendeleo yasiyoepukika ili kufikia hadhi ya 

pato la kati; ikiwa na viwanda vya kisasa zaidi, 

ushindani, maisha bora, utawala  wa sheria na kuwa na 

jamii iliyoelimika na  inayopenda kusoma. Anasema Bw. 

Moshiro.  

Bw. Moshiro anaendelea kueleza kuwa kipimo kingine 

katika kusanifisha mradi wowote wa TEHAMA Serikalini, 

ni kulinda mahitaji ya Serikali ya kulinda usalama na 

faragha ya taarifa zake.  

Vilevile, urahisishaji wa michakato ya utekelezaji wa 

shughuli za serikali ni moja kati ya vipimo 

vinavyozingatiwa katika kusanifisha mradi wowote ule. 

Hivyo, TEHAMA haina budi kufanya maisha kuwa rahisi 

zaidi kwa kufanya huduma inayotolewa kuwa ya 

gharama nafuu, inayochukua muda mfupi kuipata bila 

usumbufu, bila rushwa, inayopatikana wakati wowote na 

isiyobagua. Kwa upande wa Serikali yenyewe, utoaji wa 

huduma hiyo nao uwe wa gharama nafuu wakati huo 

huo ikiwezesha serikali kupata mapato. Anafafanua Bw. 

Moshiro.  

Naye Mkuu wa Kitengo cha Usimamizi wa Programu za 
TEHAMA Bw. Laizer Nassor anasema kuwa miradi 

mingi ya TEHAMA iliyopo katika hatua mbalimbali za 
utekelezaji tayari imepewa ushauri  na msaada wa 

namna moja au nyingine na Wakala.  Mradi wa 
TEHAMA wowote unaowasilishwa kwa Wakala 
hufanyiwa uhakiki kwa kutumia vigezo mbalimbali. 

Anasema Bw. Nassor   

 

Akifafanua vigezo hivyo, Bw. Nasoor anasema kigezo 
cha kwanza ni kuhahiki dhana ya mradi kama 

inaendana na malengo ya Serikali, unazingatia Dira na 
Dhana ya taasisi husika, umuhimu wa mradi huo kwa 

taasisi husika na kuona kama unaendana na Sera, 
Viwango, Miongozo na Taratibu za Serikali. 

 

Kigezo cha pili ni kuhakiki kama mradi unaokusudiwa 

kutekelezwa unaboresha mchakato wa utoaji huduma 
kwa umma na watumiaji wanaona jinsi TEHAMA 
inavyorahisisha utaratibu wa upatikanaji wa huduma 

husika wakilinganisha na utaratibu wa zamani. Kigezo 
cha tatu ni kuhakiki kama mradi umeshirikisha maoni 



ya wadau na umemilikiwa na watekelezaji wa mradi 
huo kama mali yao na kujihusisha kwa undani zaidi na 
kuona fahari kutekeleza mradi huo. Anasema Bw. 

Nassor.   

Bw. Nassor anataja kigezo cha nne ni kuhakiki 

uhusiano uliopo kati ya jitihada hiyo na nyingine za 
aina hiyo zinazotekelezwa katika taasisi za umma. Hii 
inasaidia kuondoa urudufu na kutoa fursa ya 

kushirikiana vifaa mbalimbali na hivyo kupunguza 
gharama, wakati kigezo cha tano ni aina na mtindo wa 

teknolojia inayotumika, kama ni rafiki kwa watumiaji 
na ni endelevu, kwa maana ya kuweza kuisimamia na 
kuiendeleza.  

 

Vilevile Bw. Nassor anasema kigezo cha sita ambacho 
ni muhimu ni muda katika utekelezaji wa mradi wa 
TEHAMA kwani ucheleweshaji unaweza kusababisha 

teknolojia inayohusika kupitwa na wakati, mahitaji ya 
wateja kubadilika au hata kupanda kwa gharama kwa 

vifaa mbalimbali zinazotumika.  

 

Kutokana na uzoefu, miradi mingi inashindwa kutimiza 
malengo kutokana na kushindwa kuendelea baada ya 

uwekezaji kukamilika. Hivyo, Bw. Nassor anasema 
kigezo cha saba ni kuzingatia uwezo wa mradi 
kujitegemea au kushindwa kubuni utaratibu 

utakaohakikisha kuwa mradi huo unakuwa endelevu 
na ni lazima jambo hili libainishwe toka mwanzo wakati 
wa kubuni mradi. Anasema Bw. Laizer 

 

Lazier anazidi kuelezea kwakusema kuwa kigezo cha 
nane ni uzingatiwaji wa masuala ya fedha kwa 

kuangalia kama vyanzo vyote na gharama ya mradi 
vimebainishwa na gharama za uendeshaji wa mradi 
huo zimeonyeshwa wazi na kigezo cha tisa ni Usimamizi 

wa Dharura ambapo hilo ni jambo la muhimu 
kulizingatia kwa kuhakikisha kuwa masuala ya 

dharura yanayoweza kujitoleza kwenye mradi huo wa 
TEHAMA yamebainishwa. 

 

Laizer anasema, baada ya kuhakiki, iwapo mradi huo 

umekidhi vigezo vyote mradi huo hushauriwa 
kuendelea na kama haukukidhi hushauriwa kuachwa 
na badala yake ubuniwe mwingine.  

 

Kutokana na vigezo hivyo, Wakala inashauri kila taasisi 

ya umma ishirikiane na Wakala ili iweze kupata ushauri 

wa kitaalamu kabla ya kabla kupanga na kuanzisha 

mradi wowote wa TEHAMA kama ilivyoelekezwa katika 

Mwongozo wa Matumizi Bora, Sahihi, na Salama ya Vifaa 

na Mifumo ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

(TEHAMA) Serikalini wa mwaka 2012 na Waraka Na. 3 

wa Mkuu wa utumishi wa Umma wa mwaka 2013 

unaohusu uratibu na utekelexzaji wa mifumo 

mbalimbali ya TEHAMA katika utumishi wa umma. 

Naye Waziri wa nchi, Ofisi ya Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Mhe. Angella 

Kairuki (mb) alipotembelea Ofisi za Wakala mwishoni 
mwa mwezi Desemba mwaka 2015, aliziagiza taasisi za 
umma kushirikiana na Wakala katika hatua zote za 

utekelezaji wa miradi ya TEHAMA hususan wakati wa 
kubuni na kutekeleza miradi ili Wakala iweze kutoa 
ushauri wa kitaalamu na Kupunguza gharama za 

uendeshaji kwa Kupunguza urudufu wa miradi ya 
TEHAMA  

 

Ni dhahiri kuwa iwapo taasisi zote za umma zitafuata 
vigezo vilivyoainishwa katika orodha hakiki hiyo, 
urudufu wa miradi ya TEHAMA itapungua, mifumo ya 

taasisi hizo nayo itakuwa na uwezo wa kubadilisha 
taarifa hivyo kuongeza ufanisi mkubwa katika utendaji 
kazi na kutoaji wa huduma kwa wananchi. Aidha 



gharama za uwezeshaji zitapungua na mapato 
yataongezeka kwa kuwa mifumo itakuwa salama zaidi 
na inaanzishwa kulingana na mahitaji ya wananchi na 

si kwa shinikizo la wafadhili.  

 

Hivyo ni vyema taasisi za umma zikashirikiana na 
wakala katika kutimiza azima hiyo pamoja na kufuata 

miongozo na taratibu mbalimbali zilizowekwa katika 
kuhakikisha miradi ya TEHAMA inayoanzisha inaleta 
tija na inalenga kufikia malengo ya dira ya taifa ya 

2025. 
 


