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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

                  OFISI YA RAIS, MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA 
NA UTAWALA BORA 

WAKALA YA SERIKALI MTANDAO 
 

 
 

Serikali Mtandao Kuboresha Utoaji Huduma kwa Umma 

Na Mambwana Jumbe 

Utekelezaji wa Serikali Mtandao ni moja ya 

sehemu muhimu ya maboresho 

yaliyofanyika katika Utumishi wa Umma, 

ambao umesaidia kurahisisha utoaji wa 

huduma zinazopatikana kwa urahisi na 

kwa gharama nafuu kwa kutumia 

Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

(TEHAMA). Utekelezaji wa Serikali 

Mtandao umejikita katika kuboresha utoaji 

wa huduma miongoni mwa taasisi za 

umma (Government to Government), kati 

ya taasisi za umma na wananchi 

(Government to Citizens), kati ya taasisi 

za umma na sekta ya Biashara 

(Government to Business), na kwa Serikali 

kuwahudumia watumishi (Government to 

Employees).   

Katika kuendeleza utekelezaji huo, Januari 

30 hadi Februari 2, 2019 Wakala ya 

Serikali Mtandao (eGA) iliyo chini ya Ofisi 

ya Rais-Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma na Utawala Bora iliandaa Kikao 

Kazi cha Pili cha Serikali Mtandao 

kilichofanyika katika ukumbi wa Chuo cha 

Sayansi ya Kompyuta, Habari na 

Mawasiliano kilichopo Chuo Kikuu cha 

Dodoma na kuhudhuriwa na washiriki 786 

kutoka taasisi za umma wakiwemo 

Makatibu Wakuu, Maofisa Masuuli wa 

Serikali Kuu na Serikali za Mitaa, 

Wakurugenzi wa TEHAMA, Maofisa 

TEHAMA na Watumiaji wa mifumo ya 

TEHAMA Serikalini. 

Mtendaji Mkuu wa Wakala hiyo Dkt. Jabiri 

Bakari anasema lengo la Kikao Kazi hicho 

ni  kubadilishana  uzoefu,  kuongeza  

ushirikiano,  kujenga uwezo,    kuongeza    

uelewa    wa    pamoja,    kuainisha    na    

kutatua    changamoto zinazojitokeza  

katika  utekelezaji  wa  Serikali  Mtandao  

nchini ili kuhakikisha kuwa matumizi   

sahihi   ya   TEHAMA   Serikalini   

yanakuwa   na   tija   kwa   kuongeza   

ufanisi, uwajibikaji katika utoaji wa 

huduma kwa wananchi kwa viwango na 

ubora unaotakiwa.   

 

Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Serikali 

Mtandao (eGA) Dkt. Jabiri Kuwe Bakari 

akisisitiza jambo wakati wa Kikao Kazi cha 

Pili cha Serikali Mandao 2019 UDOM-CIVE 

Akizungumza wakati wa Ufunguzi wa 

Kikao Kazi hicho kwa Makatibu Wakuu na 

Maofisa Masuuli wa Serikali Kuu na 
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Serikali za Mitaa, Naibu Waziri Ofisi ya 

Rais -Menejimenti ya Utumishi wa Umma 

na Utawala Bora, Dkt. Mary Mwanjelwa 

anasema kuwa utekelezaji wa juhudi za 

Serikali Mtandao umechangia kwa kiasi 

kikubwa katika kurahisisha utoaji wa 

taarifa na huduma kwa wananchi kwa 

haraka, uwazi, urahisi, gharama nafuu, 

zinazopatikana wakati wowote na mahali 

popote nchini, na duniani kote. 

Dkt. Mwanjelwa anasema kuwa, Serikali 

imeweka msukumo mpya katika 

kutekeleza Serikali Mtandao kwa kusisitiza 

ushirikiano na matumizi ya pamoja ya 

rasilimali za TEHAMA miongoni mwa 

taasisi za umma, kutoa miongozo na 

viwango mbalimbali vya kufuatwa katika 

utekelezaji wa Serikali Mtandao. Pia, 

Serikali imedhamiria kuimarisha 

miundombinu ya TEHAMA, uratibu wa 

shughuli za TEHAMA na usalama wa 

taarifa za Serikali ili kuongeza ufanisi 

katika Sekta ya Umma, kupunguza 

gharama za uendeshaji wa shughuli za 

Serikali na kupanua wigo wa upatikanaji 

na ubora wa huduma kwa wananchi. 

 

Naibu Waziri Ofisi ya Rais- Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. 

Dkt. Marry Mwanjelwa (Mb) akizungumza 

wakati wa Kikao Kazi cha Pili cha Serikali 

Mtandao 2019 kilichofanyika UDOM-CIVE 

Dkt. Mwanjelwa anasema tatizo la 

usalama mitandaoni linazidi kukua kadri 

maendeleo ya Teknolojia yanavyozidi 

kukua, hivyo ili kuweza kukabiliana na 

changamoto hiyo ni lazima taasisi za 

umma kuzingatia viwango vyote vya 

usalama kwenye mifumo husika katika 

utekelezaji wa Serikali Mtandao wakati wa 

kubuni, kusanifu, kujenga, kusanikisha na 

kuendesha mifumo ya TEHAMA, badala ya 

kujenga mfumo kwanza na unapokamilika 

ndipo masuala ya usalama wa mifumo ya 

TEHAMA yanafikiriwa. Pia, kutumia na 

kuzingatia programu ambazo watalaam 

wetu wanaweza wakatambua 

kinachofanyika badala ya kuwa na mifumo 

ambayo hatujui kinachoendelea nyuma ya 

pazia. 

Akizungumza kwa niaba ya Katibu Mkuu 

Ofisi ya Rais- Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma na Utawala Bora, Mkurugenzi Idara 

ya Ushauri na Uchambuzi Kazi Bw. Mick 

Kiliba anasema kuwa iwapo mifumo na 

miundombinu ya TEHAMA itakuwa 

imewianishwa na kuwezesha 

kubadilishana taarifa, itasaidia uboreshajii 

wa shughuli mbalimbali katika Utumishi 

wa Umma.  Hivyo, taasisi za umma 

zinatakiwa kuzingatia Sheria, Kanuni, 

Taratibu, Viwango na Miongozo ya Serikali 

Mtandao iliyowekwa ili kuboresha utendaji 

wa Serikali utakao rahisisha upatikanaji 

wa huduma kwa wananchi na hivyo 

kutuwezesha kuufikia uchumi wa viwanda 

tunaoutarajia. 

Bw. Kiliba anaeleza kuwa, lengo kuu la 

utekelezaji wa Serikali Mtandao ni 

kuboresha utoaji wa huduma kwa umma, 

lakini pia utekelezaji wake unalenga 

kuimarisha utawala bora na kuongeza tija 

na ufanisi katika uendeshaji wa taasisi za 

Umma kwa kuhakikisha kuwapo na 

mawasiliano ya haraka, yenye uhakika na 

salama ndani na kati ya taasisi mbalimbali 

za Serikali; kuanzia kwenye Wizara, Mikoa 

hadi ngazi za Halmashauri pamoja na 

taasisi za umma zinazojitegemea na Balozi 

zetu nje ya nchi.  
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Aidha, anasema Serikali Mtandao 

inadhamiria kupunguza gharama za 

uendeshaji wa Serikali; kupanua wigo wa 

upatikanaji wa taarifa muhimu katika kila 

ngazi Serikalini; kuimarisha usalama wa 

taarifa za Serikali na kuongeza uwezo wa 

Serikali kupambana na majanga kwa 

kutumia teknolojia; kurahisisha michakato 

ya utendaji kazi katika taasisi za Serikali, 

kuboresha utoaji wa huduma kwa 

wananchi na kuongeza udhibiti wa mapato 

ya Serikali.   

Akizungumzia suala la usalama wa mifumo 

ya TEHAMA Serikalini, Mkurugenzi wa 

Udhibiti wa Huduma za TEHAMA wa 

Wakala ya Serikali Mandao Bw. Michael 

Moshiro anasema usalama wa mitandao 

upo kila mahali kwa sababu hakuna 

mfumo wowote duniani ambao upo 

salama kwa asilimia mia moja na Serikali 

imeweka mikakati mbalimbali ya 

kukabiliana na changamoto hizo. 

“Kama Serikali kwa kweli tumejipanga. 

Kwanza kwenye usalama kuna vitu vitatu 

na kitu cha kwanza ambacho ni kikubwa 

kabisa ni watu wakiwemo watumiaji na 

wataalam. Kwa hiyo katika eneo hilo, 

Serikali tunaendelea kutoa uelewa wa 

mambo ya masuala ya mifumo kwa 

watumishi wetu lakini pia tumeendelea 

kujenga uwezo wa watumishi wetu ili 

kulinda na kuikagua mifumo yetu, kujua 

hatari zilizopo na kuzifanyia kazi. Kwa hiyo 

tumeweka mifumo na vifaa mbalimbali 

vinavyoangalia hatari”, anafafanua Bw. 

Moshiro.  

Aidha, anasema katika upande wa 

Teknolojia ambao unaonekana kutishia 

usalama wa mifumo, Serikali inaendela 

kujiimarisha kwa kuwa na teknolojia za 

kisasa zinazosaidia kulinda mifumo na 

mikakati mbalimbali imetengenezwa ikiwa 

ni pamoja na  mkakati wa kitaifa wa 

kulinda usalama (National Cybe Security 

Strategy) na Mkakati wa usalama wa 

uhalifu wa kimtandao na Mpango Kazi 

(Government Cyber Security Strategy and 

Action Plan). 

Bw. Moshiro anasema katika mifumo 

ambayo inabeba utendaji kazi wa Serikali 

(critical systems), Serikali inahakikisha 

kuwa mifumo inatengenezwa na 

wataalamu wa ndani ili kuweza kuona kila 

kinachoendelea ndani ya mfumo, kuilinda 

na hata likitokea tatizo kwenye mfumo 

linashughulikiwa na wataalamu wa ndani.  

Naye Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Serikali 

Mtandao Dkt. Jabiri Bakari anasema dunia 

inabadilika kwa kasi   kutoka   katika   

mfumo wa viwanda asilia vilivyotokana   

na   mapinduzi ya viwanda ya Karne ya 18 

kuelekea katika matumizi makubwa ya 

Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

(TEHAMA) ambayo yana mchango 

mkubwa katika kufikia Maendeleo ya 

Uchumi wa kati unaochochewa na 

Viwanda ambao ni muhimu.  

Mkurugenzi wa Usimamizi wa Huduma za 

TEHAMA kutoka Wakala ya Serikali 

Mtandao Bw. Benedict Ndomba anasema 

kikao kazi hicho kimeleta uelewa wa 

pamoja wa hali ya matumizi ya TEHAMA 

katika taasisi za umma, kimesaidia kuweka 

mkakati wa pamoja wa namna ya 

kuzitatua changamoto za TEHAMA na 

kuona jinsi TEHAMA inavyoweza kutumika 

katika kuijenga Tanzania ya viwanda.  

Pia, kimeweka vipaumbele vya kazi 

mbalimbali za kufanya ambazo 

zitaboresha matumizi ya TEHAMA 

Serikalini na hivyo kuboresha utendaji kazi 

na utoaji huduma kwa umma, kukubaliana 

kwa pamoja kwamba taasisi zote za 

umma lazima zitumie miundombinu na 

mifumo shirikishi ili kupunguza gharama 

za matumizi ya TEHAMA katika taasisi za 



4 

 

umma na pia kuweka msisitizo katika 

matumizi ya tafiti na ubunifu katika 

Serikali Mtandao ili kuboresha matumizi ya 

TEHAMA katika kuongeza na kuboresha 

huduma kwa umma 

Kabla ya kuanzishwa kwa Wakala ya 

Serikali Mtandao, baadhi ya taasisi za 

Serikali zilikuwa zikitengeneza mifumo 

ambayo wakati mwingine inafanana kazi 

na matumizi yake na pia wakandarasi 

walikuwa wakitumika katika kila hatua ya 

kutengeneza mifumo, jambo ambalo 

lilikuwa likitishia usalama a mifumo. 

Ili kukabiliana na jambo hilo,Dkt. Bakari 

anasema Serikali imewajengea uwezo na 

itaendelea kuwajengea uwezo wataalam 

wa TEHAMA kuhakikisha kuwa mifumo 

inatengenezwa na kudhibitiwa na 

wataalam hao na mifumo hiyo inatakiwa 

kuzingatia miongozo na viwango vya 

Serikali Mtandao vinavyowekwa na 

Serikali.  

Naye Mkurugenzi wa TEHAMA kutoka Ofisi 

ya Rais Utumishi Bw. Priscus Kiwango 

anasema “Jitihada nyingi zimefanyika, 

tulianza kutoa maelekezo katika taasisi za 

Serikali kwamba mifumo wanayoiweka 

iweze kubadilishana taarifa. Tulitoa 

miongozo na viwango vya Serikali 

Mtandao ambazo zilisambazwa katika 

taasisi zote za Serikali ili kila zinapotaka 

kutekeleza mifumo ya Serikali Mtandao 

ziweze kuzingatia viwango na miongozo 

hiyo”.   

Dkt. Bakari anasema kuwa, Serikali 

inafanya juhudi kubwa ili kuifanya mifumo 

iweze kubadilishana taarifa “Kama mifumo 

haitowasiliana, hakuna Serikali Mtandao, 

lazima mifumo ifanye kazi sawasawa na 

lazima iwasiliane ili iwe inasababisha 

kuongeza ufanisi, kupunguza gharama za 

utendaji ndani ya taasisi na kuhakikisha 

kuwa huduma inapotoka kwenda kwa 

mwananchi kupitia TEHAMA inakuwa ni ya 

haraka”. 

Suala la kuunganisha taasisi za umma 

kwenye mtandao mmoja wa mawasiliano 

nalo lilishika hatamu na katika hilo, Dkt. 

Bakari anasema hapo awali taasisi za 

serikali zilikuwa hazijaungwa pamoja kwa 

hiyo zilikuwa zikipata mtandao kutoka kwa 

watoa huduma mbalimbali. Kwa sasa 

jitihada zimefanyika na taasisi 

zimeunganishwa pamoja kwenye mtandao 

wa Serikali (Government Network), kwa 

hiyo zinaweza kuwasiliana kwa haraka na 

kwa gharama nafuu ikilinganishwa na 

hapo awali ambapo kila taasisi ilikuwa 

imeungwa kwenye mtandao wa kimataifa 

kwa hiyo zikitaka kuwasiliana lazima zipitie 

kwenye mtandao huo. 

 

Baadhi ya washiriki wa Kikao Kazi cha Pili 

cha Serikali Mtandao wakifuatilia Kikao Kazi 

hicho. 

Vilevile anasema kuwa, kikao kazi hicho 

kimekuwa na manufaa makubwa kwa 

Wakala hiyo kwa kuwa wamepata 

mirejesho kutoka kwa wadau kuhusu 

masuala ya Serikali Mtandao ikiwa ni 

pamoja na mafanikio na changamoto za 

matumizi ya TEHAMA katika taasisi za 

umma jambo ambalo linatoa fursa ya 

kuona ni namna gani ya kufanya ili 

kuweza kuzitatua changamoto hizo kwa 

kufanya nao kazi kwa ukaribu kwa kuwa 

Idara zote za TEHAMA ni kitu kimoja na 
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pia wanapata maarifa ya kutosha ya jinsi 

gani ya kutumia TEHAMA ili kuboresha 

utendaji kazi wa taasisi na utoaji huduma 

kwa umma. 

Naye Mkurugenzi wa Usimamizi wa 

Huduma za TEHAMA Bw. Benedict 

Ndomba anasema kuna mwamko mkubwa 

sana wa taasisi za Serikali kushirikiana na 

kufanya jambo ambalo lina faida na 

manufaa makubwa kwa nchi kama vile 

utengenezaji wa Mfumo wa Ukusanyaji 

Mapato Kielekroni -GePG uliohusisha 

taasisi zaidi ya mbili kutengeneza na kwa 

sasa umekuwa na manufaaa makubwa 

kwa Serikali na nchi kwa jumla. 

 “Ni vema taasisi zikashirikiana 

kutengeneza kitu kimoja chenye faida kwa 

nchi kuliko taasisi moja kutengeneza 

mfumo peke yake na hatimaye hakuna 

taasisi inayomaliza na kujikuta tumepoteza 

muda na fedha za Serikali, Hivyo nasisitiza 

kwamba kadiri tunavyoenda mbele 

ushirikiano na kuweka uzalendo mbele ni 

muhimu sana ili kuweka wote pamoja na 

kutumia rasilimali zilizopo kutengeneza 

kitu kikubwa kuliko kila mmoja akifanya 

peke yake kwenye taasisi yake’, anasema 

Bw. Ndomba.  

Akizungumza wakati wa siku ya Utafiti na 

Ubinifu wa Serikai Mtandao, Mtendaji 

Mkuu wa Mfuko wa Maendeleo kwa Wote 

(UCSAF) Mhandisi Peter Ulanga anasema 

Dunia inapitia kwenye mapinduzi 

makubwa sana ya uchumi wa nne wa 

viwanda unaoleta maendeleo makubwa 

katika Nyanja ya utoaji huduma na 

utengenezaji bidhaa ambao utahusisha 

TEHAMA na mbinu nyingine za 

utengenezaji, hivyo watumishi wa umma 

hawana budi kuchangia katika maendeleo 

yatakayotokea katika uchumi wa nne wa 

viwanda na njia pekee ya kufanikisha hayo 

ni kwa kuhakikisha wanatumia vema tafiti 

na ubunifu wa Serikali Mtandao.   

Naye Afisa TEHAMA mwandamizi kutoka 

Chuo cha Maji (WDMI) Bw. Juma Mchiro 

anasema Kikao Kazi hicho kimekuwa na 

tija kubwa kwa kuwa ni sehemu pekee 

ambayo wataalam wa TEHAMA Serikalini 

wanakutana na kuzungumzia masuala 

mbalimbai ya TEHAMA na kuona jinsi gani 

wanaweza kutumia TEHAMA ili kuweza 

kurahisisha utendaji kazi na utoaji huduma 

kwa umma.  

Afisa TEHAMA mwandamizi kutoka RITA 

Bi. Robby Otaigo anasema Miongozo na 

Viwango vinavyotolewa na Serikali 

Mtandao ikifuatwa vyema inaleta tija na 

kwa jumla TEHAMA ikitumika vizuri 

inasaidia utoaji huduma kwa wananchi 

hata wa hali ya chini. 

Naye Meneja wa Kanda kutoka NMB Bw. 

Nsolo Mlozi anasema wananchi waendelee 

kutumia TEHAMA kwa sababu si kitu cha 

kuchagua tena bali dunia ya sasa ni ya 

teknolojia na pia ni fursa ambayo inaweza 

kuhudumia wananchi kwa haraka zaidi.     

Naye Afisa Uhusiano Mwandamizi kutoka 

Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) 

Bw. Sebera Fulgence anasema watumiaji 

wa Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

waitumie  inavyopasa kwa sababu 

masuala ya TEHAMA yanaenda kwa kasi 

zaidi na kwa yeyote anayeitumia vile 

inavyotakikana basi atayaona manufaa 

yake.  

Kikao Kazi kiliongozwa na Kaulimbiu ya 

“Uwianishaji wa Rasilimali za TEHAMA kwa 

Maendeleo ya Viwanda” (Harmonization of 

ICT Resources for Industrial Development) 

ambayo  
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iliandaliwa mahususi kwa ajili ya kuonesha 

umuhimu wa kutumia rasilimali za 

TEHAMA  kwa  ukamilifu  na  kuhakikisha  

taasisi  za  umma  zinashirikiana  na  

kutumia mifumo  ya  pamoja,  miongozo  

na  viwango  vilivyowekwa  ili  kuleta  

maendeleo  ya viwanda nchini.  

 

Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Serikali 

Mtandao (eGA) Dkt. Jabiri Kuwe Bakari 

akitoa cheti cha ushiriki kwa mmoja wa 

wanafunzi wa Chuo Kikuu cha St. Joseph 

wakati wa Siku ya Utafiti na Ubunifu wa 

Serikali Mtandao Februari 2, 2019 UDOM-

CIVE 

Ni ukweli usiopingika kwamba dunia 

inaelekea kwenye teknolojia na ili kufikia 

uchumi wa kati wa maendeleo ya 

viwanda, Teknolojia ya Habari na 

Mawasiliano (TEHAMA) ni kiungo muhimu 

sana kufanikisha hilo. Pia, suala la 

matumizi ya TEHAMA hayawezi kuepukika 

kwa kuwa ndio msingi mkuu na inachagiza 

maendeleo ya sekta mbalimbali kama vile 

kilimo, Madini, Utalii, Elimu, Afya, Fedha, 

nk. 

Serikali Mtandao ni matumizi ya Teknolojia 

za Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 

katika utendaji kazi Serikalini kwa lengo la 

kuongeza ufanisi, kupunguza gharama za 

utendaji na kuboresha utoaji wa huduma 

kwa wananchi. Serikali Mtandao siyo 

teknolojia kama inavyochukuliwa na 

wengi, bali ni matumizi ya TEHAMA katika 

kuboresha utendaji kazi wa kila siku.  

(Mambwana Jumbe ni Ofisa Habari, Eimu na Mawasiliano wa Wakala ya Serikali 

Mtandao) 

 


