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MIAKA SABA YA UTEKELEZAJI WA SERIKALI MTANDAO 

Na Mambwana Jumbe 

Uvumbuzi wa matumizi ya Teknolojia ya 

Habari na Mawasiliano (TEHAMA) umeleta 

fursa za maendeleo kwa mtu binafsi au kwa 

taasisi husika na faida nyingi zisizomithilika 

katika uendeshaji na utekelezaji wa shughuli 

mbalimbali na maisha kwa ujumla TEHAMA 

imekuwa ni njia mbadala ya kuhudumia 

wananchi na inapotumiwa na taasisi za umma 

katika utekelezaji wa shughuli zake na katika 

kuwahudumia wananchi kwa ufanisi na kwa 

gharama nafuu ndiyo hujulika kama serikali 

mtandao.  

Hivyo, Serikali ya Tanzania katika kuhakikisha 

inapata faida zitokanazo na matumizi ya 

TEHAMA kwa ufanisi, iliamua kuundaa taasisi 

mpya ambayo ilipewa majukumu ya kuratibu 

na kusimamia matumizi sahihi ya TEHAMA 

katika taasisi za umma ili ziweze kunufaika 

ipasavyo katika kuboresha utendaji kazi na 

utoaji wa huduma kwa wananchi.  

Hivyo, kwa kuzingatia hili Waziri wa Nchi, 

Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 

umma na Utawala Bora, Mh. Kapt. (Mst) 

George H. Mkuchika (Mb),  anasema Serikali 

ilianzisha Wakala ya Serikali Mtandao 

iliundwa kwa mujibu wa sheria Na. 30, Sura 

ya 245 ya mwaka 1997 chini ya Ofisi ya Rais, 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 

Utawala Bora ikuwa na jukumu la kusimamia 

serikali mtandao na kuratibu maendeleo ya 

TEHAMA ndani ya Serikali na taasisi zake, 

baada ya kupitia matokeo ya tathmini ya hali 

halisi ya matumizi ya TEHAMA katika utoaji 

wa huduma za serikali ambapo taasisi nyingi 

zilionyesha kujitengenezea mifumo na 

raslimali nyingine za TEHAMA bila kujali 

uwepo wa jitihata hizo katika taasisi nyingine. 

Hali hiyo ilichochea kuwa na urudufu wa 

jitihata za TEHAMA zinazofanana na 

zisizowasiliana wala kubadilishana taarifa.  

Akizungumzia hali ilivyokuwa kabla ya Serikali 

kujikita katika matumizi ya TEHAMA katika 

utoaji huduma kwa umma, Mhe. Waziri 

anaelezea kuwa, Serikali mtandao ni nyenzo 

inayotumika katika kubadili na kuboresha 

utendaji kazi katika taasisi za umma na utoaji 

wa huduma kwa wananchi. “Kazi hii sio rahisi 

kuifanikisha, inahitaji rasilimali za kutosha, 

utashi wa kisiasa, watumishi waliobadilika 

kimtazamo na kimatendo ili kuhakikisha 

serikali mtandao inatumika ipasavyo ndani ya 

Serikali na taasisi zake (G2G), kati ya Serikali 

na sekta ya biashara (G2B) na kati ya Serikali 

na wananchi (G2C). Ili kuyafikia yote haya, 

tunahitaji kubadili mifumo ya utendaji katika 

Serikali kwa ujumla”.  

Naye Mkurugenzi wa TEHAMA  Serikalini, 

Ofisi ya Rais, Manejimenti ya Utumishi wa 

Umma na Utawala bora, Bw. Priscus 

Kiwango  anasema kuwa mwananchi anapata 

manufaa mengi kutokana na matumizi ya 

TEHAMA kwa kuwa anarahisishiwa upataji 

wa huduma mbalimbali hapo alipo bila 

kutembea umbali mrefu na kwa gharama 

nafuu. Kwa upande wa taasisi za umma, 

TEHAMA inarahisisha utendaji kazi na 

kuongeza ufanisi katika kuhudumia wananchi 

wengi zaidi kwa wakati mmoja kwa muda 

mfupi na kwa gharama nafuu. 

 

 

http://www.ega.go.tz/
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Akizungumzia mafanikio ya serikali mtandao 

yaliyopatikana tangu kuanzishwa kwa Wakala 

ya Serikali Mtandao mwaka 2012 hadi sasa, 

Mtendaji Mkuu wa Wakala, Dkt. Jabiri Bakari 

anaeleza kuwa Serikali imepiga hatua kubwa 

katika utekelezaji wa serikali mtandao, husan 

katika maeneo ya sera, sheria na miongozo, 

usimamizi, utengenezaji wa mifumo tumizi na 

ya kimkakati ya TEHAMA, na ujenzi wa 

miundombinu ya pamoja ya TEHAMA. 

 

Mtendaji Mkuu wa eGA, Dkt. Jabiri 

Bakari akiongea kuhusu Utekelezaji wa 

Serikali Mtandao katika Chuo Kikuu cha 

Dodoma (UDOM) hivi karibuni. 

Dkt. Bakari anafafanua kuwa, katika hatua za 

utekelezaji wa majukumu yake, Wakala 

ilianza na utayarishaji wa mpango mkakati wa 

miaka mitano ya kwanza (2012/2013 – 

2016/2017), ambao ulihuishwa na kutoa 

mpango mkakati wa pili wa mwaka 

2016/2017 hadi 2020/2021. Anaendelea 

kufafanua kuwa jitihada za awali za kutekeleza 

malengo haya zilikuwa katika kushiriki katika 

matayarisho ya sheria mbalimbali 

zinazohusiana na utekelezaji wa serikali 

mtandao kama vile sheria ya miamala ya 

mwaka 2015, muswada wa sheria ya uhalifu 

wa mtandao wa mwaka 2015 na kuandaa 

sheria ya serikali mtandao ambapo muswada 

wake uliwasilishwa Bungeni kwa mara ya 

kwanza mwezi Juni 2019.   

Naye Mkurugenzi wa Udhibiti wa Huduma za 

Serikali Mtandao, Bw. Michael Moshiro, 

anaeleza kuwa  Mafanikio katika utekelezaji 

wa serikali mtandao yanapatikana kwa kuwa 

na usimamizi imara. Katika kutekeleza hili 

Wakala imetayarisha  Miongozo, Viwango na 

Taratibu mbalimbali zinazotumiwa na taasisi 

za umma katika kubuni, kujenga na kusimamia 

jitihada mbalimbali za TEHAMA ili 

kuhakikisha inakidhi mahitaji halisi na 

kupunguza gharama za uwekezaji na 

uendeshaji wa mifumo na miundombinu ya 

TEHAMA.  

 

Aidha anaeleza kuwa Viwango, Miongozo 

na Taratibu hizi zinazopatikana katika 

Tovuti ya Wakala sehemu ya Miongozo na 

Viwango https://www.ega.go.tz//standards 

zinasaidia kuondoa urudufu wa mifumo na 

kuwezesha mifumo kuwasiliana, 

kubadilishana taarifa pamoja, kulinda 

usalama wa taarifa, kuhuisha mifumo 

kulingana na mahitaji mapya  kwa urahisi na 

kuongeza uwazi na udhibiti wa mifumo hasa 

inayojihusisha na ukusanyaji na usimamizi wa 

Fedha kwa ile mifumo iliyotengenezwa au 

kufanyiwa mapitio na Wakala. 

 

Naye Afisa TEHAMA Mwandamizi kutoka 

RITA Bi. Robby Otaigo anasema Miongozo 

na Viwango vinavyotolewa na Serikali 

Mtandao vikifuatwa vyema vinaleta tija ikiwa 

ni pamoja na kuboresha utoaji huduma kwa 

umma. 

 

Aidha, Wakala inatekeleza mkakati wa 

kuhakikisha inakuwa na watalaamu wabobezi 

wa ndani ambao inawatumia katika maeneo 

yote ya utekelezaji wa serikali mtandao  

katika kusanifu, kutengeneza, kusimamia na 

kuendesha mifumo na miundombinu 

shirikishi ya TEHAMA, kusimamia usalama 

wa mifumo, miundombinu na taarifa zilizomo 

na katika usimamizi wa utoaji wa huduma za 

serikali mtandao kwa taasisi za umma na 

https://www.ega.go.tz/standards
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kusimamia shughuli za ubunifu na utafiti wa 

jitihada za serikali mtandao kupitia kituo cha 

utafiti na ubunifu. Anaeleza Dkt. Bakari. 

 

Dkt Bakari anafafanua zaidi kuwa kwa 

kutumia wataamu wabobezi wa ndani,  

Wakala ilifanikiwa kusanifu, kutengeneza au 

kusimamia utengenezaji na uendeshaji wa 

mifumo tumizi na shirikishi mbalimbali  

ikiwemo ile ya kimkakati kwa ajili yake 

yenyewe au kwa ajili ya matumizi ya taasisi 

mbalimbali za umma kama vile Mfumo wa 

Barua Pepe Serikalini (GMS) unaotumiwa na 

taasisi za umma 401 zikiwemo ofisi za 

Ubalozi nje ya nchi kwa ajili ya kubadilishana 

taarifa Serikalini na Mfumo wa ofisi 

mtandao (GeOS) unaotumiwa na taasisi 

60 unarahisisha shughuli za utawala za 

kila siku hususani mzunguko wa 

majalada na nyaraka ndani na miongoni 

mwa taasisi za umma.  

 
Mifumo mingine  ni pamoja na Mfumo 

wa Malipo ya Serikali Kielektroni 

(GePG) uliotengenezwa kwa 

kushirikiana na Wizara ya Fedha na 

Mipango unaotumika kusimamia 

ukusanyaji wa mapato ya taasisi za umma. 

Mfumo huu unatumiwa na taasisi  za umma 

524, watoa huduma za malipo 19 ambao ni 

Benki Kubwa 12 (NMB, STANBIC, NBC, 

CRDB, EXIM, TIB, BOT, ECOBANK, PBZ, 

DCB, DTB, na TPB), Mifumo ya Fedha ya 

Simu za Mkononi 5 (Tpesa, TigoPesa, 

HaloPesa, Mpesa, EzyPesa na Airtel Money), 

mpaka sasa.  

 

Anaendelea kufafanua mifumo mingine kuwa 

ni pamoja na Mfumo wa kuomba vibali vya 

kusafiri  nje ya nchi kwa watumishi wa umma 

(https://safari.gov.go.tz) unaotumiwa na 

taasisi 436 , Mfumo wa Ajira  

(http://portal.ajira.go.tz)  unaotumika katika 

kuratibu zoezi zima la kupokea na kuchakata 

maombi ya ajira katika taasisi zote za umma, 

Tovuti Kuu ya Taifa (www.tanzania.go.tz)  

iliyohuishwa kutokana na tovuti ya Serikali 
inayosimamiwa na Wizara ya Habari, 

Utamaduni na Michezo, ambayo ni dirisha 

moja la kutolea huduma kwa wananchi na 

Mfumo wa Huduma kwa Wateja  

unaotumiwa na taasisi 392 ambao hadi sasa 

umepokea na kushughulikia maombi ya 

misaada  6230 ya wateja.  

 

Mfumo mwingine ni Mfumo Shirikishi wa 

Kusimamia Shughuli na Rasilimali za Taasisi 

(ERMS) ambao ulitengenezwa kwa matumizi 

ya Wakala pia unaweza kutumiwa na taasisi 

nyingine za umma baada ya marekebisho 

kidogo. Kwa sasa unatumiwa nataasisi (4) 

ambazo ni Wakala yenyewe, Bodi ya Taifa wa 

Wahasibu na Wakaguzi, Tume ya Ushirika na 

Tume ya Sayansi na teknolojia. 

Ukurasa wa Kuingia wa Mfumo wa ERMS 

 

Akiuelezea kwa kina mfumo wa ERMS, Dkt 

Bakari anasema, mfumo huu una moduli kumi 

na nane (18) zinazotegemeana na 

zinazounganisha shughuli mbalimbali za 

utendaji kazi ili kuwezesha kubadilishana 

taarifa miongoni mwa idara/vitengo na 

kusimamia raslimali kama vile watu, fedha na 

vitendea kazi, ankra za bidhaa na huduma, 

mapato na matumizi, ufuatiliaji wa utekelezaji 

wa shughuli kulingana na mipango na bajeti, 

usimamizi wa utekelezaji wa majukumu ya 

watumishi, ufuatiliaji wa utekelezaji wa 

miradi, utekelezaji wa shughuli za ununuzi na 

utayarishaji wa taarifa mbalimbali za utendaji.  

 

 

https://safari.gov.go.tz/
http://portal.ajira.go.tz/
http://www.tanzania.go.tz/
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Aidha, Dkt. Bakari anafafanua zaidi kuwa, 

mfumo huu una “dashboard” ambayo 

inawawezesha Maafisa Masuuli na watumiaji 

wengine wa mfumo kupata taarifa mbalimbali 

kulingana na mahitaji yao. Taarifa hizo 

zinaweza kuwa za fedha, vifungu vya bajeti na 

bakaa ya fedha, hali ya matumizi ya fedha, 

taarifa zinazosaidia katika upimaji wa utendaji 

wa watumishi, na hivyo kusaidia katika utoaji 

wa maamuzi sahihi.  

Ukurasa wa ndani wa ERMS 

 

Kutilia mkazo maelezo yake, Dkt. Bakari 

anasema ERMS pia inaweza kuunganishwa na 

kubadilishana taarifa na mifumo mingine 

Mikuu ya Serikali kama vile Mfumo mkuu wa 

uhasibu, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za 

Rasilimaliwatu (HCMIS), Mfumo wa Malipo 

ya Serikali Kielektroni (GePG), Mfumo wa 

Barua pepe Serikalini (GMS), Mfumo wa Ofisi 

Mtandao na kadhalika. Aidha Moduli za 

Mfumo huu zinaweza kuongezwa au 

kupunguzwa bila kuathiri utendaji kazi wa 

moduli nyingine au mfumo kwa ujumla. 

 

“Mfumo huu unasaidia kuongeza ufanisi 

katika matumizi ya rasilimali za TEHAMA, 

kuwezesha mifumo ya taasisi za umma 

kuwasiliana, kuongeza uwazi, uwajibikaji, 

kuaminika kwa mifumo ya Serikali na 

kuimarisha udhibiti wa taarifa kwa kuwa 

watumishi wa Serikali tu waliopo ofisini ndio 

watakaopata data na mafaili”, anasisitiza Dkt. 

Bakari. 

 

Naye Mkurugenzi wa Usimamizi wa Huduma 

za TEHAMA wa Wakala Injinia Benedict 

Ndomba anaeleza kuwa  katika eneo hili la 

mifumo tumizi, Wakala pia imetoa ushauri na 

msaada wa kiufundi katika taasisi 350 kwa 

kutengeneza mifumo tumizi ya  kisekta 40 

inayoboresha utendaji kazi wa taasisi, tovuti 

zaidi ya 400, na  kutoa mafunzo kwa 

watumishi wa taasisi hizo katika kutekeleza 

jitihada za serikali mtandao. Anaeleza zaidi 

kuwa, Wakala ni msajili rasmi wa anuani za 

tovuti zenye majina yanayoishia na 

“.go.tz’’  inayoitambuliwa na Kituo cha 

Taarifa za Kimtandao Tanzania 

(TzNiC), ambapo kazi ya kusajili tovuti 

zote za taasisi za umma ikiwemo zile 

zilizokuwa na majina yanayoishia na 

.com na .org inafanyika.  

 

Aidha, Dkt. Bakari anasisitiza kuwa 

maendeleo ya serikali mtandao pia 

yanahitaji miundombinu ya TEHAMA 

madhubuti, ambapo katika eneo hili Wakala 

imefanikiwa kusimamia ujenzi na uendeshaji 

wa miundombinu shirikishi ya TEHAMA kwa 

ajili ya matumizi ya taasisi mbalimbali za 

umma. Miundombinu hiyo ni pamoja na 

Mfumo wa Huduma za Serikali kupitia simu 

za Mkononi (mGov) *152*00# ambao 

unatumiwa na Taasisi 157 ambapo huduma 

mbalimbali ikiwemo malipo ya Serikali (Maji, 

Umeme, Ardhi, ada za shule), zinapatikana 

kwa haraka, gharama nafuu, na kufikika kwa 

urahisi moja kwa moja kupitia simu yenye 

mtandao wowote wa simu za mkononi kama 

vile Tigo, Voda, TTCL, Halotel, Airtel na 

Zantel.  
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Mingine ni Mtandao wa Mawasiliano 

Serikalini (Govnet) ambao umeunganisha 

taasisi 147 za Serikali kuu na Serikali za Mitaa 

zikiwemo hospitali na shule, na Kituo cha 

Serikali cha Kuhifadhi Mifumo (GDC) 

kinachotumiwa na taasisi za umma 53 na 

kuhifadhi 230. Dkt. Bakari  anaainisha. 

 

Kama ilivyo katika jitihada nyingine za 

maendeleo, utekelezaji wa Serikali Mtandao 

wenye ufanisi na endelevu unahitaji utafiti na 

uchunguzi wa kina ili kubaini kiini cha vikwazo 

vya uendeshaji na kupata ufumbuzi unaofaa 

na wenye manufaa kwa Serikali na wananchi,  

Meneja wa Kituo cha Utafiti na Ubunifu wa 

Serikali Mtandao  Bw. Leopold shayo, 

anasema Wakala imeanzisha Kituo cha Utafiti 

na Ubunifu wa Serikali Mtandao kilichopo  

Chuo Kikuu Cha Dodoma (CIVE), kwa ajili 

shughuli za utafiti na ubunifu wa maendeleo 

ya serikali mtandao kitakachokutanisha 

wadau mbalimbali wenye mawazo ambayo 

yakiendelezwa yataleta maboresho katika 

jitihada za utekelezaji wa serikali mtandao 

katika taasisi za umma.  

 

Aidha, Dkt. Bakari anaeleza kuwa, katika 

miaka saba ya utekelezaji wa jitihada hizi zote, 

changamoto mbalimbali zilijitokeza kama vile  

 

 

usalama wa mifumo na miundombinu pamoja 

na taarifa zilizomo, umadhubuti wake, 

urudufu, rasilimali watu wenye ujuzi wa 

kutosha, usahihi wa matumizi na gharama 

kubwa za utekelezaji wa jitihada za serikali 

mtandao. Anaendelea kueleza kuwa, masuala 

mengine yaliyohitaji kuwekwa sawa ni 

pamoja na namna ya kukabiliana na 

wakandarasi wa mifumo tumizi na vitumi vya 

aina mbalimbali kama vile kompyuta, seva na 

vinginevyo, ikiwemo gharama kubwa za 

usimikaji na usanikishaji iliyokuwa inaamuliwa 

kwa manufaa ya watu binafsi.  

 

Dkt. Jabiri Bakari akihutubia washiriki kuhusu 

uwezo wa Mifumo ya TEHAMA 

inayotengenezwa nchini katika nchi 

zinazoendelea wakati wa Mkutano wa 15 wa 

Kimataifa wa Athari za Kijamii za Kompyuta 

kwenye nchi zinazoendelea uliofanyika Dar 

es Salaam, tarehe 2 Mei, 2019 anasema kuwa, 

ni lazima izingatiwe kuwa matatizo yetu si 

makubwa, hivyo hayahitaji ufumbuzi 

unaotumia mifumo mikubwa, Ila, tunaendelea 

kuyafanya yawe makubwa kwa kuendelea 

kutumia mifumo iliyotengenezwa bila  

kuzingatia mahitaji halisi ya taasisi husika. 

Kutokana na hali hii, “tunalazimika kutumia 

rasilimali nyingi, kama vile fedha, muda, watu 

na hata miundombinu yenye uwezo mkubwa 

sana usio wa lazima ambao hauendani na 

mahitaji na mazingira halisi ya taasisi husika.”  

Anaeleza Dkt Bakari. 

 

Aidha anongeza kuwa, uzoefu unaonesha 

kuwa michakato mingi ya utendaji shughuli za 

Serikali haikuungana, imekuwa migumu bila 

ya sababu na haiendani na mtiririko wa 

kawaida wa utendaji kama ilivyo na 

kusababisha matatizo kutokana na mazoea ya 

kutumia mikono. Kinachotakiwa ni kufanya 

jitihada ya dhati ya kufanya marekebisho ya 

kiufundi ya uendeshaji kazi ili kupata 

michakato iliyosanifiwa upya na kujumuishwa 

itakayoboreshwa kwa kutumia TEHAMA. 
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Dkt. Bakari anasema katika kipindi cha miaka 

saba iliyopita, Wakala ya Serikali Mtandao 

imefuatilia na  kutengeneza mifumo na 

huduma mbalimbali za serikali mtandao 

zinazomilikiwa na Serikali kwa asilimia mia 

(100%).  Anaendelea kusema “Sifa muhimu za 

mifumo yetu ya serikali mtandao ni pamoja 

na urahisi wake kulingana na mazingira yetu 

ya utendaji, gharama ndogo za uendeshaji, 

ukubwa wake unaolingana na ukubwa wa kazi 

na mahitaji na uwezo wa ndani 

uliyoimarishwa”. 

 

Naye Meneja Habari, Elimu na Mawasiliano 

wa Wakala Bi. Suzan Mshakangoto anasema 

kuwa, Wakala pia imekuwa ikishirikiana 

kikamilifu na wadau wake wote kama vile 

Taasisi za Umma, Sekta Binafsi, Taasisi za 

Elimu ya Juu na Utafiti, (Chuo Kikuu cha 

Dodoma (UDOM), Chuo cha Habari na 

Teknolojia ya Mawasiliano (CoICT) cha 

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam pamoja na 

Taasisi ya Sayansi na Teknolojia ya Nelson 

Mandela (NM-AIST), Wadau wa Maendeleo 

na Wananchi ili kuwa na uekelezaji 

madhubuti wa Serikali Mtandao nchini 

 

Aidha Bi Suzan anasema kuwa Wakala 

imeendelea kuelimisha umma kuhusu 

utekelezaji wa Serikali Mtandao kwa kuandaa 

Vikao Kazi viwili vya mwaka vya Serikali 

Mtandao kwa lengo la kubadilishana uzoefu, 

kujadili njia mbalimbali za kutatua 

changamoto na kuleta uelewa wa pamoja wa 

hali ya matumizi ya TEHAMA katika taasisi za 

umma. Vikao hivyo vimesaidia kuweka 

mkakati wa pamoja wa namna ya kuzitatua 

changamoto za TEHAMA na kuona jinsi 

TEHAMA inavyoweza kutumika katika 

kuijenga Tanzania ya viwanda.  

 

 

 

 

 

 

 “Kikao Kazi cha kwanza kilifanyika Arusha 

kuanzia Agosti 17 hadi 20, 2015 na 

kilihudhuriwa na washiriki zaidi ya 700 na 

Kikao Kazi cha pili cha Serikali Mtandao 

kilifanyika Januari 30 hadi Februari 2, 2019 

katika Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM) 

katika ukumbi wa Chuo cha Sayansi ya 

Kompyuta, Habari na Mawasiliano na 

kilihudhuriwa na washiriki 786 kutoka taasisi 

mbalimbali za Serikali. Aidha taarifa zote 

zimekuwa zikiwekakatika tovuti ya Wakala 

http://www.ega.go.tz, na mitandao ya kijamii 

kwa jina la tzegovernmen”, anasema Bi. 

Mshakangoto. 

 

 “Sisi kama Wakala tutaendelea kubuni, 

kusanifu na kutengeneza mifumo kwa 

kutumia wataalamu wetu wa ndani ili kukidhi 

mahitaji yetu halisi, tutaendelea kuwajengea 

uwezo wataalamu wa TEHAMA Serikalini 

katika maeneo mbalimbali ikiwamo eneo la 

usalama wa mifumo na taarifa zilizomo, 

tutaendea kujenga mazingira wezeshi kwa 

taasisi za umma ili ziweze kuwahudumia 

wananchi kwa kutumia TEHAMA na pia 

tutaendelea kushirikiana na wadau wetu 

wote ili kuona namna bora ya kutumia 

TEHAMA katika kutoa huduma kwa umma”, 

Dkt. Bakari anamalizia kwa msisitizo.  

 

  

 

http://www.ega.go.tz/

