
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS, MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA

WAKALA YA SERIKALI MTANDAO

eGA YAJA NA MFUMO WA KIELEKTRONI WA KUSIMAMIA UTENDAJI KAZI NA RASILIMALI 
ZA TAASISI KWENYE DIRISHA MOJA

Katika zama hizi za Habari, matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano hayaepukiki katika kuboresha utekelezaji wa shughuli za Serikali 
na hata katika sekta binafsi. Bila shaka TEHAMA imekuwa ni nyenzo muhimu na chachu ya kuongeza ufanisi katika ubunifu wa utoaji wa 
huduma kwa umma, kupata manufaa zaidi na kuwa sambamba na ulimwengu wa uchumi wa pamoja.

Kutokana na maendeleo ya Sayansi na Teknolojia, 
TEHAMA imekuwa nguzo muhimu zaidi katika kubore-
sha utendaji kazi wa taasisi mbalimbali zikiwemo za 
umma. Mkutano wa Dunia kuhusu Habari (World 
Summit of Information Society-WSIS),” uliofanyika  
mjini Geneva nchini Uswizi, mwezi Desemba mwaka 
2003 na kuhudhuriwa na Wakuu wa Nchi na Serikali wa 
Afrika, umehimiza taasisi za umma kutumia TEHAMA ili 
kuchochea na kukuza maendeleo ya wananchi wao na 
taifa kwa ujumla na kuhakikisha jukumu la utoaji 
huduma kwa umma linafana.

“Tanzania mpya inakuja.” Maneno haya machache na 
mazito ya Mhe. Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, yaliyokuwa 
sehemu ya salamu zake za mwaka mpya, yalitoa 
changamoto kwa watanzania hasa watumishi wa umma 
kuwa wabunifu ili kuhakikisha maono yake yanatimia.  

Naye Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. Dkt. Mary Mwanjelwa, katika ziara yake 
rasmi katika Ofisi za Wakala ya Serikali Mtandao Kanda ya Dar es Salaam, aliwataka watumishi wa umma kufanya kazi kwa bidii, uadilifu, 
uzalendo na uaminifu katika kubuni mifumo inayoboresha utendaji kazi Serikalini ili kuleta maendeleo ya kiuchumi na kijamii.

Ukurasa wa mwanzo wa  Mfumo Shirikishi wa Kusimamia Shughuli na Rasilimali za 
Taasisi (ERMS). 

Mtendaji Mkuu wa Serikali Mtandao Dkt. Jabiri Bakari, anasema Wakala imekuwa mstari wa mbele katika kutumia TEHAMA katika shughuli 
zake za kila siku. Hii inaonekana katika jitihada za kubuni, kutengeneza na kutumia mifumo mbalimbali ya TEHAMA kitaasisi au kwa matumizi 
ya pamoja na taasisi za umma. Kwa kufanya hivyo, inatimiza Dira na Dhamira zake kwa kuratibu na kusimamia utekelezaji wa serikali mtand-
ao na hivyo kutimiza ndoto ya Serikali ya Awamu ya Tano inayokusudia kuhakikisha kuwa utendaji kazi Serikalini na utoaji wa huduma kwa 
umma unaboreshwa.
“Ninatambua kuwa ni jukumu la Wakala kubuni mifumo mbalimbali ya TEHAMA ili kuiewezesha Serikali kutoa huduma za moja kwa moja 
kwa umma kwa haraka na kwa gharama nafuu” anasema Dkt. Bakari.

Dkt. Bakari anaongeza kuwa moja kati ya mifumo muhimu iliyobuniwa, 
kusanifiwa na kutengenezwa na Wakala ni Mfumo Shirikishi wa Kusima-
mia Shughuli na Rasilimali za Taasisi (ERMS). Mfumo huu unatumika 
kusimamia shughuli za ndani za taasisi kwa kutumia moduli zinazowasili-
ana na kuunganisha shughuli za Idara na Vitengo. Aidha, mfumo huu 
umetengezwa mahususi kwa ajili ya matumizi ya Wakala pia unaweza 
kutumiwa na taasisi nyingine baada ya kuhuishwa kulingana na mahitaji 
ya taasisi husika.
“Lengo letu ni kuwa na dirisha moja ambalo linaunganisha mifumo 
mbalimbali ya kiutendaji ndani ya taasisi ili kuoengeza ufanisi, na wakati 
huo huo kupunguza gharama za uendeshaji na hivyo, kutoa huduma 
bora”. Anasisitiza Dkt. Bakari.
Aidha, mfumo wa ERMS unasaidia kusimamia matumizi mazuri ya 
rasilimali na kuboresha utendaji kazi. Mfumo huu una moduli kumi na 
nane (18) zinazohusu shughuli mbalimbali za utendaji kazi katika taasisi 
ambazo zinawasiliana na kuweza kubadilishana taarifa miongoni mwa 
Idara/Vitengo. Moduli hizo ni:
Mipango, Bajeti, Uhasibu, Usimamizi wa Wateja, Usimamizi wa Huduma, 
Utoaji Ankara, Usimamizi wa Rasimaliwatu, Usimamizi wa Likizo, Usima-
mizi wa Miradi, Usimamizi wa Majukumu ya Watumishi, Usimamizi wa 
Ununuzi, Usimamizi wa Mali, Usimamizi wa Vitendeakazi, Usimamizi wa 
Vyombo vya Usafiri, Usimamizi wa watumiaji wa mfumo, Usimamizi wa 
Taasisi, Usimamizi wa Mfumo wenyewe, na Ripoti.

Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Serikali MtandaoDr. Jabiri Bakari akion-
gea na waandishi wa habari kuhusu Mfumo wa ERMS unavyofanya 
kazi, wakati wa mkutano na waandishi hao hivi karibuni jijini Dodoma 



Dkt. Bakari anafafanua zaidi kuhusu moduli za mfumo wa ERMS 
akianzia na Moduli ya Mipango inayotumiwa kuwasilisha mpango 
kazi wa shughuli kwa ajili ya utekelezaji wa mwaka husika na 
ukamilishaji wa madhumuni na malengo ya kimkakati ya taasisi. 
Moduli hii inawezesha uwekaji wa vipaumbele vya malengo katika 
kipindi husika, pia hutumiwa na Wakuu wa Idara na Vitengo katika 
kutayarisha mpango kazi.

Mfumo huu pia una moduli ya Bajeti inayowezesha kushughulikia 
matumizi ya fedha kwa mujibu wa shughuli zilizopangwa kwa mwaka 
husika. Moduli hii inawezesha kuonyesha gharama za shughuli na vifun-
gu vya bajeti kwa watumiaji kwa ajili ya utekelezaji. Vilevile, inawezesha 
ugawaji wa fedha katika vifungu vya matumizi kwa mujibu wa kiasi cha 
fedha kilichopo. Sehemu hii ina moduli ndogo nne ambazo ni makisio ya 
mapato, bajeti ya Matumizi, Maombi ya Fedha, na Ugawaji na Usimamizi 
wa Fedha. Anaeleze Dkt. Bakari.

Akifafanua zaidi kuhusu moduli hizo, Dkt. Bakari anaelezea moduli 
ya Uhasibu kuwa ni moduli inayotunza kumbukumbu za fedha 
zilizopokewa na kutumika kwa mujibu wa matakwa ya sheria ya 
fedha za umma na miongozo ya uendeshaji taasisi. Anaongeza 
kuwa, moduli hii pia inawezesha utunzaji wa kumbukumbu 
mbalimbali za fedha kwa mujibu wa viwango vya kimataifa vya 
utoaji wa taarifa za fedha katika sekta ya umma (International 
Public Sectors Accounting Standards (IPSAS). Zaidi ya hayo, 
moduli hii ina moduli ndogo sita (6) ambazo ni matumizi, memo 
ya kuweka na kutoa, mapato, karadha, usimamizi wa Taslimu, na 
marekebisho mengine.

Pia, kuna moduli ya usimamizi wa Mteja inayotumika kutunza na kuweka 
kumbukumbu za mteja kwa kuongeza au kuhariri taarifa za mteja. Aidha, 
ipo Moduli ya kusimamia huduma zinazotolewa na taasisi kwa wateja 
wake inayoonesha orodha ya huduma mbalimbali zinazotolewa na 
taasisi. Moduli hii ina moduli ndogo nne ambazo ni: orodha ya huduma, 
bidhaa, maombi ya huduma, na malipo ya huduma. Ameongeza Dkt. 
Bakari.
Moduli nyingine ni ile ya utayarishaji Ankara. Anasema inatumiwa 
kuchanganua na kukokotoa gharama ya huduma zilizoombwa na wateja. 
Mbali na hiyo, pia kuna moduli ya usimamizi wa rasilimaliwatu kwa 
taasisi inayojumuisha utunzaji wa taarifa za utumishi za kila siku na kutoa 
ripoti mbalimbali.Ameongeza kuwa moduli nyingine ni ile ya Usimamizi wa Likizo 

inayomuwezesha Afisa wa Rasilimaliwatu kushughulikia maombi 
ya likizo na ruhusa mbalimbali, na kufuatilia ruhusa zilizotolewa, 
zikiwemo likizo za mwaka, likizo ya ugonjwa, safari, pamoja na 
masuala binafsi, na kwa kutunza ratiba ya likizo. 

Hali kadhalika kuna moduli ya Usimamizi wa Miradi, inayotumika 
kutunza kumbukumbu za miradi katika kipindi husika, ikionesha 
rasilimali zinazohitajika, hatua zilizofikiwa, na ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa miradi hiyo. Pia, kuna moduli ya usimamizi wa 
majukumu ya watumishi ambayo ni mahususi katika kusimamia 
utekelezaji wa majukumu yao na kuwezesha ufuatiliaji wa utendaji 
wa kila mtumishi. Pia inawezesha upangaji wa majukumu na kutoa 
tathmini ya utendaji. Anaeleza Dkt. Bakari.

Moduli nyingine ni ile ya usimamizi wa ununuzi inayowezesha 
ufuatiliaji wa utekelezaji wa shughuli za ununuzi za taasisi kwa 
mujibu wa sheria ya ununuzi wa umma na kanuni zake. Moduli hii 
inawezesha utayarishaji wa mpango wa ununuzi wa mwaka, 
utunzaji wa taarifa za mali zilizonunuliwa, na usimamizi wa mikata-
ba ya ununuzi. Moduli hii inaweza kuunganishwa na mfumo wa 
Taifa wa ununuzi (e-Procurement).

Dashibodi ya Mfumo Shirikishi wa Kusimamia Shughuli na Rasilimali za 
Taasisi (ERMS). 

Zaidi ya haya, kuna moduli ya Usimamizi wa Mali inayosimamia 
mali za taasisi. Hali kadhalika, inafuatilia muda wa matumizi wa mali 
kwa kuzingatia hali, mahali ilipo, mtumiaji na kiwango cha uchakavu 
kwa kila mali. Moduli nyingine ni ya usimamizi wa Vitendea Kazi 
ambayo inawezesha kutunza kumbukumbu na ufuatiliaji vitendea 
kazi vya taasisi kwa kuzingatia hali, ratiba ya matengenezo na 
gharama. Moduli ya usimamizi wa Vyombo vya usafiri ni miongoni 
mwa moduli zilizopo katika mfumo huu ambayo inatunza kumbu-
kumbu za magari na pikipiki ikihusisha gharama za matengenezo, 
ukarabati, jina la dereva na ofisa wa kila gari na pikipiki. Moduli hii 
pia inamuezesha mtumishi kuomba gari au pikipiki kwa kazi za 
ofisi. Anasema Dkt. Bakari.

Aidha, kuna Moduli ya Usimamizi wa Watumiaji wa mfumo, 
ambayo hutumika kwa ajili ya kutunza na kupanga majukumu na 
mipaka ya kila mtumiaji aliyeidhinishwa kutumia mfumo huo. Kwa 
upande mwingine kuna moduli ya kusimamia taasisi ambayo 
inatunza taarifa kuhusu taasisi ambazo ni wateja wa taasisi husika. 
Anafafanua Dkt. Bakari.

 “Tunaweza kusema kuwa mfumo wa ERMS, umetengenezwa hususani 
kwa matumizi ya taasisi ili kuongeza ubora wa huduma, kupunguza 
gharama za utendaji, kuwezesha matumizi bora ya rasilimali, kuwezesha 
utawala shirikishi na uwajibikaji”. Anaeleza Dkt. Bakari

Naye Mkurugenzi wa Usimamizi wa Huduma za TEHAMA wa eGA, 
Injinia Benedict Ndomba anafafanua zaidi  kuwa mfumo wa ERMS una 
dashibodi inayowawezesha Watendaji Wakuu na Watumiaji wengine  wa 
mfumo huu kutayarisha na kutoa taarifa mbalimbali kulingana na mahitaji 
yao, kama vile taarifa za fedha, vifungu vya bajeti, bakaa ya fedha, hali ya 
matumizi ya rasilimali/fedha, tathmini za utendaji wa watumishi za kila 
siku ambazo huwawezesha kufanya uamuzi sahihi katika usimamizi na 
uendeshaji wa shughuli za taasisi.   

Aidha, mfumo wa ERMS umebuniwa na kutengenezwa katika hali ambayo 
unaweza kuunganishwa na  kubadilishana taarifa na mifumo mikuu ya 
Serikali kama vile mfumo Mkuu wa Fedha, Mfumo wa Usimamizi wa 
Taarifa za Watumishi (HCMIS), Mfumo wa Malipo ya Serikali Kielektroni 
(GePG), Mfumo wa Baruapepe Serikalini (GMS) na Mfumo wa Ofisi 
Mtandao (GeOS). Pia ERMS inaweza kuunganishwa na kubadirishana 
taarifa na mifumo miingine yenye viwango vinavyokubalika kimataifa. 
Anaongeza Inj. Ndomba.

Aidha, anaeleza kuwa, mfumo huu unaruhusu kuongeza au kupun-
guza moduli kwenye mfumo mkuu bila kuathiri utendaji wa moduli 
nyingine. Moduli zote za mfumo huu huwa na muonekano wa aina 
moja na hivyo kuwa rafiki kwa watumiaji na hatimae hupunguza 
gharama za mafunzo. 

“Utengenezaji wa Mfumo wa ERMS unaonesha uzoefu wetu mkubwa wa 
utaalamu tulionao katika TEHAMA, ambao pia unaonesha mwanga wa 
matumaini na ustawi wa baadaye katika maendeleo ya utekelezaji wa 
serikali mtandao. Anasisitiza Dkt. Bakari.



Hivyo basi, anazitaka taasisi za umma ziendelee kutengeneza mifumo ya TEHAMA kwa kuzingatia viwango na miongozo ya Serikali Mtandao 
iliyopo na inayotolewa mara kwa mara ambayo hupatikana kwenye tovuti ya Wakala (www.ega.go.tz). Tunachohitaji ni stadi sahihi, kujiamini na 
kuzingatia matokeo bora. Wakala ya Serikali Mtandao itaendelea kutoa ushauri na msaada wa kiufundi kuhusu serikali mtandao kwa taasisi za 
umma.

Aidha, Dkt. Bakari anazihimiza taasisi za umma kutumia TEHAMA 
kwenye shughuli zao za kila siku kwa sababu ni kiungo kitakachoifiki-
sha nchi yetu katika ngazi za juu za maendeleo ya viwanda yatakayo 
chochea maendeleo endelevu ya uchumi-jamii, kwa kuzingatia kuwa 
sekta zote za uchumi zinahitaji ubunifu katika TEHAMA.

Mkurugenzi wa Usimamizi wa Huduma za TEHAMA  wa Wakala ya Serikali 
Mtandao Injinia Benedict Ndomba akielezea jinsi matumizi ya TEHAMA 
yanavyoboresha utendaji kazi Serikalini wakati wa Kikao Kazi cha pili cha 
Serikali Mtandao kilichofanyika  UDOM-CIVE tarehe  30 /01- 2 /02/ 2019


