

## MAELEKEZO 12 YA WAZIRI MHAGAMA KWA TAASISI ZA UMMA KUHUSU SERIKALI MTANDAO

Februari 08- 10 mwaka huu, Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) iliandaa Kikao Kazi cha 3 cha Serikali Mtandao kilichofanyika katika Ukumbi wa Mikutano wa Kimataifa wa Arusha (AICC).

Kikao hicho, kiliwakutanisha wadau 1,624 wa Serikali Mtandao wa kada mbalimbali wakiwemo Wahasibu, Maafisa TEHAMA, Maafisa Masuuli, Maafisa Habari, Wahandisi n.k, kutoka katika Mashirika na Taasisi za Umma nchini ili kujadiliana na kuweka mikakati ya pamoja ya namna ya kuimarisha Serikali Mtandao katika Taasisi hizo.



Ileweke kuwa, Serikali Mtandao ni matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) katika utendaji kazi wa Taasisi za Umma na utoaji wa huduma kwa wananchi. Lengo la Serikali Mtandao ni kuongeza ufanisi wa utendaji kazi katika Taasisi za Umma pamoja na kuboresha utoaji wa huduma kwa umma ili huduma hizo zipatikane kwa urahisi, haraka na kwa gharama nafuu kupitia TEHAMA.

Hivyo basi, kuimarika kwa Serikali Mtandao kunatokana na utayari na ushiriki wa kada zote kwa kuwa kila mtumishi wa Serikali anayo nafasi ya kuhakikisha jitihada za Serikali Mtandao zinafanikiwa kupitia taaluma au fani yake na si suala la Maafisa TEHAMA pekee. Kwa muktadha huo, Mamlaka ya Serikali Mtandao iliona umuhimu wa kuwakutanisha watumishi wa umma wa kada mbalimbali katika kikao hicho ili kwa pamoja wajadili juu ya fursa, mafanikio,

changamoto na kuweka mikakati mbalimbali ya namna ya kuimarisha jitihada za Serikali Mtandao nchini. Katika kikao hicho, jumla ya mada 22 zilizolenga kutathmini na kuimarisha nguzo kuu nne (4) za Serikali Mtandao ziliwasilishwa na wadau wa Serikali Mtandao kutoka katika Taasisi mbalimbali za Umma. Mada hizo zilihusu namna ambavyo Taasisi hizo zimekuwa zikitekeleza jitihada za Serikali Mtandao kwa kushirikiana na Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA).



Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. Jenista Mhagama (Mb) akizungumza wakati wa Kikao kazi cha 3 cha Serikali Mtandao Februari 10, 2023

Taasisi zilizowasilisha mada hizo ni pamoja na Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Ofisi ya Rais- TAMISEMI, Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Wizara ya Fedha, Wizara ya Afya, Wizara ya Maji, Benki Kuu ya Tanzania (BOT), Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) na Mamlaka ya Usimamizi wa Ununuzi wa Umma (PPRA).

Nyingine ni Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), Wakala wa Ununuzi Serikalini (GPSA), Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL), Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB), Tume ya Sayansi na Teknolojia (COSTECH), Tume ya TEHAMA (ICTC), Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM), Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA).

Kupitia mada hizo, washiriki walipata nafasi ya kuuliza maswali na kupata majibu pamoja na ufafanuzi wa hoja walizowasilisha wakati wa majadiliano na hatimaye kuweka maazimio 12. Maazimio hayo yaliwasilishwa mbele ya Mhe. Jenista Mhagama (Mb) Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora (OR-MUUUB) na Bw. Priscus Kiwango Mkurugenzi wa TEHAMA Serikalini (OR-MUUUB).



Bw. Priscus Kiwango Mkurugenzi wa TEHAMA Serikalini akisoma Maazimio 12 ya Kikao kazi cha Serikali Mtandao mbele ya Mhe Waziri na wajumbe wengine waliohudhuria kikao hicho

Waziri Mhagama aliyapokea maazimio hayo na kuagiza kuwa ni maelekezo sahihi ya Serikali na kuwataka viongozi wote wa Taasisi za Umma, Maafisa TEHAMA pamoja na watumishi wote kuyatekeleza kuanzia Februari 10, mwaka huu.

“Kupitia kikao hiki, jumla ya mada 22 zinazohusu Serikali Mtandao zimewasilishwa na mmepata nafasi ya kufanya majadiliano kwa kina kwa muda wote wa siku tatu mlizokuwa hapa na kuweka maazimio 12 sasa mimi haya maazimio nimeyapokea na ninayatoa hapa kama maelekezo ya Serikali kwa Taasisi zote za umma kuanzia sasa”, alisema Mhagama.

Alisisitiza kuwa maazimio hayo yote ni muhimu katika ujenzi wa Serikali Mtandao kwakuwa yanalenga kuboresha namna Taasisi na Mashirika ya Umma yanavyoweza kutumia TEHAMA ili kuongeza ufanisi wa utendaji kazi katika Taasisi pamoja na kuboresha utoaji wa huduma kwa umma.

Maelekezo hayo ni pamoja na; Taasisi za Umma kutumia Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) katika utoaji wa huduma kwa wananchi kwa njia ya kidijitali ili kuboresha utendaji kazi wa Taasisi za Umma, Taasisi za Umma zihakikishe zinaendesha shughuli za kawaida za Taasisi kama vile uendeshaji wa vikao vya menejimenti, vikao vya bodi, vikao vya halmashauri na vikao vya mabaraza ya madiwani kidijitali ili kupunguza matumizi ya karatasi.

Kuhuisha Tovuti za Taasisi ili kuendana na teknolojia ya kisasa na kuwa na taarifa sahihi na zinazoendana na wakati muda wote, Taasisi za umma ziteo kipaumbele katika masuala ya utafiti na ubunifu kwenye eneo la TEHAMA ili kuibua Mifumo ya TEHAMA itakayoweza taifa kuendana na kasi ya maendeleo ya viwanda (4<sup>th</sup> Industrial Revolution), ikiwemo kutenga rasilimali fedha kwa ajili ya ubunifu.

“Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) kwa kushirikiana na Taasisi za Umma iendelee kujenga Mifumo shirikishi na Mifumo ya kisekta katika jitihada za kupunguza urudufu wa Mifumo ya TEHAMA katika utumishi wa umma. Naelekeza pia Wakuu wa Taasisi za Umma wajiunge kwenye Mifumo Mkuu wa Serikali wa kubadilishana taarifa (Government Enterprise Service Bus - GovESB) ili kuwezesha Mifumo kubadilishana taarifa”, alisisitiza Mhagama.



Ili kupunguza gharama na kuongeza usalama wa taarifa za serikali, Waziri Mhagama alizielekeza Taasisi za Umma kuhifadhi Mifumo yao kwenye vituo vya kuhifadhi data vya Serikali vilivyoidhinishwa na Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) pamoja na kusisitiza kuendelea kuimarisha Usalama wa Mifumo iliyokwishajengwa ikiwa ni pamoja na kuwa na Vituo vya Kujikinga na Majanga.

Aidha, Waziri Mhagama aliwataka Wakuu wa Taasisi za Umma wasimamie kikamilifu Utekelezaji wa Sheria ya Serikali Mtandao Na. 10 ya Mwaka 2019 na Kanuni zake za Mwaka 2020 hasa uanzishwaji wa Kamati ya Uongozi wa TEHAMA (Institutional ICT Steering Committee) na kusimamia utendaji kazi wa kamati hizo.

“Ni muhimu kuwe na utaratibu wa kuwafanyia upekuzi pamoja na matamko ya kiapo kwa watumishi wa TEHAMA kwa kuwa wanasimamia Mifumo na data nyeti za Serikali lakini pia Serikali kwa kushirikiana na Sekta Binafsi tuweke mkakati wa kuwaandaa wanafunzi wa Vyuo vya elimu ya juu katika kufanya ubunifu katika masuala ya Serikali Mtandao na TEHAMA kwa ujumla” aliongeza Mhagama.

Maelekezo mengine yaliyotolewa ni pamoja na Serikali iwekeze katika kuanza kutengeneza vifaa vya TEHAMA hapa nchini na Mifumo ya TEHAMA ya

Serikali inayojengwa iwe endelevu (sustainable) ili kuepuka kubadilisha Mifumo mara kwa mara kwa kuwa hadi Mfumo kuanza kutumika kunakuwa na uwekezaji mkubwa, ikiwemo mafunzo kwa watumiaji.



Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) huandaa Vikao Kazi vya Serikali Mtandao kwa kuzingatia mpango mkakati wa Mamlaka wa 2021/2022 – 2025/2026