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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS, UTUMISHI NA UTAWALA BORA 

WAKALA YA SERIKALI MTANDAO 
 

   
 

 
TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI. 

 
UTEKELEZAJI WA SERIKALI MTANDAO NCHINI 

 

1.0 Serikali Mtandao 
Serikali Mtandao ni matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA) katika taasisi za umma kwa lengo la kuboresha utoaji wa 

huduma na taarifa kwa Umma, kwa haraka na kwa gharama nafuu. 
Utekelezaji wa dhana ya Serikali Mtandao imegawanyika katika maeneo 

makuu manne, ikiwa ni kati ya Serikali na Watumishi (G2E), Serikali na 
Sekta ya Biashara (G2B), Serikali na Wananchi(G2C) na Kati ya  Taasisi 
moja na Taasisi nyingine za Serikali  (G2G). 

2.0 Malengo ya Serikali Mtandao  
Serikali Mtandao ina malengo ya kuimarisha utawala bora na kuongeza 

tija na ufanisi katika uendeshaji wa taasisi za Umma kwa kuhakikisha 
kuwepo kwa mawasiliano ya haraka, yenye uhakika na salama ndani na 

kati ya taasisi mbalimbali za Serikali kuanzia kwenye Wizara, Mikoa hadi 
ngazi za Halmashauri pamoja na Balozi zetu nje ya nchi na kupunguza 
gharama za uendeshaji wa Serikali. 

 
Malengo mengine ni Kupanua wigo wa upatikanaji wa taarifa muhimu 

katika kila ngazi Serikalini, Kuimarisha usalama wa Serikali na raia wake 
katika karne ya sayansi na teknolojia na kuongeza uwezo wa Serikali 
kupambana na majanga kwa kutumia teknolojia ili kurahisisha michakato 

ya utendaji kazi katika taasisi za Serikali na kuboresha utoaji wa huduma 
kwa wananchi. 
 

3.0 Wakala ya Serikali Mtandao 

Wakala ya Serikali Mtandao ilianzishwa Aprili 2012 kwa Sheria ya Wakala 
za Serikali Na.30 ya Mwaka 1997 Sura ya 245 na Kanuni zake. Wakala hii 

ina jukumu na mamlaka ya kuratibu na kusimamia utekelezaji wa 
Serikali Mtandao kwa Taasisi za umma. Lengo ni kuziwezesha Taasisi hizo 
kutumia TEHAMA katika majukumu yao ili kuongeza ufanisi, uwajibikaji 

na kuboresha utoaji wa huduma kwa wananchi. 

 

 



2 
 

4.0 Malengo ya Wakala ya Serikali Mtandao 

Malengo ya Wakala ya Serikali Mtandao ni pamoja na Kuboresha uwezo wa 

Taasisi za umma kutekeleza jitihada za Serikali Mtandao, Kuboresha 
upatikanaji wa huduma mtandao kwa umma, Kuboresha mifumo shirikishi ya 

TEHAMA, Kuimarisha uratibu, usimamizi na uzingatiaji wa viwango vya 
Serikali Mtandao katika utoaji wa huduma kwa umma na Kuboresha huduma 

za ushauri wa kitaalam na msaada wa kiufundi. Malengo haya yanaenda 
sambamba na misingi ya utekelezaji wa Serikali mtandao. 

 

5.0 Mafanikio  ya Utekelezaji wa Serikali Mtandao  

5.1 Uwezo wa Taasisi za umma kutekeleza jitihada za Serikali Mtandao 

Wakala inalenga kuinua uwezo wa wataalam wa TEHAMA kwa kuwapa 
maarifa na ustadi wa kubuni, kutengeneza na kutumia mifumo tumizi 
inayowezesha utoaji wa huduma kwa njia ya kompyuta au vitumi 

vingine. Mafunzo mbalimbali yametolewa kama ifuatavyo;  

i) Mafunzo ya Usimamizi na Ujenzi wa Mtandao wa Mawasiliano 

Serikalini na Usalama wa Mtandao ambayo yametolewa kwa taasisi 
za umma 149 wakiwemo Maofisa TEHAMA 226 na bado 
yanaendelea kutolewa. 

 
ii) Mafunzo ya Uendeshaji wa Vituo vya Data kwa Usalama 

yametolewa kwa Taasisi za umma 91 wakiwemo Maofisa TEHAMA 
162.  

 

iii) Mafunzo ya Usimamizi wa Mfumo wa Barua Pepe Serikalini  
yametolewa kwa  Taasisi 157.  

 
iv) Mafunzo ya usimamizi wa Taarifa za usimamizi wa Tovuti za 

serikali yametolewa Kwa taasisi 71. Mafunzo ya uwekaji taarifa 

katika tovuti kuu yametolewa kwa taasisi 86. Mafunzo hayo 
yanaendelea kutolewa kwa kila taasisi ambayo inatengenezewa 
Tovuti na Wakala. 

5.2. Upatikanaji wa Huduma Mtandao kwa Umma 

Wakala imetengeneza mifumo na tovuti mbalimbali kwa taasisi za umma 

ikiwa ni jitihada za kuziwezesha taasisi hizo kutoa huduma na taarifa 
mbalimbali za Serikali kwa wananchi kwa njia ya mtandao. Wakala pia 
imeimarisha miundombinu ya msingi kwa ajili ya utoaji wa huduma 

mtandao kwa umma kwa wakati, uwazi, urahisi na gharama nafuu.  
 

Wakala imetengeneza mifumo tumizi kwa kazi maalum kama vile POLIS 
(wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania), Ajira Serikalini, 

Mfumo wa Wananchi wa kuwasiliana moja kwa moja na Serikali kwa 
masuala mbalimbali pamoja na Mfumo wa huduma za Serikali kupitia 
simu za Mkononi *152*00# ambao hutumiwa na taaasisi za umma katika 
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kuwahabarisha wananchi kuhusu masuala mbalimbali ikiwemo huduma 
wanazozitoa na mfumo uliowezesha tume ya uchaguzi kuendesha zoezi 
lote la uchaguzi. 

 

 Aidha wakala imetengeneza tovuti mbalimbali ambazo ni pamoja na 

Tovuti Kuu ya Serikali (www.tanzania.go.tz) ambayo ni dirisha moja la 
kutolea huduma kwa umma, Tovuti Kuu ya Ajira (portal.ajira.go.tz) 

ambayo inatoa taarifa kuhusu nafasi zote za kazi zinazotangazwa 
Serikalini, Tovuti ya Wananchi, (www.wananchi.go.tz), Tovuti ya 
Takwimu Huria (www.opendata.go.tz), Ikulu, Tovuti ya Katibu Mkuu 

Kiongozi, Bunge, Bunge Maalum la Katiba na Tume ya taifa ya uchaguzi. 
Aidha, Wakala imetengeneza pia baadhi ya Tovuti za Wizara, Mikoa, 

Wilaya, Halmashauri, Majiji, Manispaa, Miji, Mamlaka, Bodi, Wakala, 
Shirika la Elimu Kibaha na Kampuni za Serikali 

 

 

 5.3 Rasilimali Shirikishi za TEHAMA 

Wakala imeweka mazingira yanayowezesha taasisi za umma kushirikiana 
katika matumizi ya rasilimali za TEHAMA ili kuondoa urudufu wa 
jitihada, kurahisisha ubadilishanaji wa taarifa na kuipunguzia Serikali 

gharama za kutengenezea kila taasisi mfumo wake pamoja na kuongeza 
ubora wa huduma kwa umma. 

 

  5.3.1. Mfumo wa Barua pepe Serikalini (GMS) 

Kwa kufanikisha hayo, Wakala imetengeneza Mfumo wa Barua pepe 
Serikalini (GMS) kwa ajili ya taasisi za umma. Lengo likiwa ni kuimarisha 
mawasiliano kwa njia ya barua pepe na kuongeza usalama wa 

ubadilishanaji taarifa.  Aidha mfumo huu umeunganishwa na Mfumo 
Shirikishi wa Rasilimali watu na Mishahara (HCMIS) ili kuhakikisha 

unabadilishana taarifa na mifumo mingine ya Serikali.  Hadi sasa taasisi 
117 zinatumia mfumo huu. 

 

5.3.2 Vituo vya Kuhifadhi Mifumo ya Serikali 

Serikali imejenga vituo vikuu vya kuhifadhi taarifa na mifumo ya Serikali 
pamoja na kujikinga na majanga unaozingatia viwango vya Usalama vya 
kitaifa na kimataifa.  

 

5.3.3. Utoaji Huduma za Serikali kupitia simu za Mkononi  

Wakala imetengeneza Mfumo Shirikishi wa Utoaji huduma za Serikali 

kupitia simu za Mkononi. Mfumo huu unawarahisishia wananchi kupata 
huduma za Serikali popote walipo na unaokoa muda wa kufuata 
huduma kwenye ofisi za Serikali na kupunguza gharama za kupata 

huduma husika, unapunguza urasimu usio wa lazima na kupunguza 
mianya ya rushwa. 

http://www.tanzania.go.tz/
http://www.wananchi.go.tz/
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Mfumo huu ambao umebeba huduma mbalimbali zitolewazo na taasisi 

za umma unapatikana kwa wananchi kupitia namba maalum ya kutolea 
huduma *152*00# na kwa taasisi za Serikali kupitia tovuti 
govsms.ega.go.tz na hivi sasa taasisi 22 za umma zimejiunga na kutumia 

mfumo huu. 

 

5.3.4. Miundombinu ya Mawasiliano Serikalini (Govnet) 

Wakala inasimamia miundombinu ya mawasiliano Serikalini (Govnet) 
inayowezesha taasisi za umma kuwa na mawasiliano ya kielektroni (data, 
sauti na video) ya ndani yenye usalama na gharama nafuu. Matumizi ya 

Mtandao huu yanaipunguzia serikali gharama za matumizi kwa njia ya 
mtandao wa data kwa zaidi ya 80%. Hadi sasa, taasisi 72 za Serikali 
zikiwepo Wizara, Wakala za Serikali na Idara zinazaojitegemea zilizopo 

katika mikoa ya Dar es salaam, Dodoma na Pwani. Taasisi nyingine 
zikiwemo Mamlaka za Halmashauri za mitaa zinaendelea kuunganishwa. 

 

5.3.5 Simu zinazotumia Itifaki ya Intaneti (IP PBX) 

Wakala imeunganisha taasisi za umma 72 zikiwemo Wizara, Idara 

zinazojitegemea na Wakala za Serikali kwenye mfumo wa zinazotumia 
intaneti kuziwezesha taasisi hizo kuwa na mawasiliano yaliyo bora, 
salama na kupunguza gharama za mawsiliano Serikali. 

 

Taasisi hizo zimeunganishwa na Mtandao wa Mawasiliano wa Serikali 
yaani ‘Government Communication Network (Govnet)’ unaouwezesha 
mfumo wa simu hizo kufanya kazi kwa ufanisi ambapo mtumishi wa 

taasisi moja katika taasisi hizo anaweza kupiga simu kwenda taasisi 
nyingine ya nje ikawa kama amepiga simu ya ‘extension’ ndani ya ofisi 
moja.  Taasisi hizo zitaendelea kuwasiliana na taasisi zilizo nje ya 

mtandao huo kwa kupitia mtoa huduma wa simu za mezani (PSTN 
Provider) kama vile TTCL. 

 

5.3.6. Matumizi ya Masafa ya Intaneti ya Serikali 

Wakala inaratibu matumizi ya masafa ya intaneti yaliyonunuliwa na 

Serikali kwa ajili ya matumizi ya intaneti kwenye taasisi za umma. 
Huduma hii imewezesha Serikali kuokoa kati ya asilimia 50 hadi 90 ya 
gharama iliyokuwa unalipwa na Serikali kwa makampuni binafsi. Hadi 

sasa taasisi 176 zimeunganishwa na zinatumia masafa ya intaneti ya 
Serikali kwa ajili ya kuwezesha mawasiliano ya utendaji kazi. 

6.0 Uratibu, Usimamizi na Uzingatiaji wa Viwango vya Serikali Mtandao 

katika Utoaji wa Huduma kwa Umma 

Wakala inasimamia udhibiti wa viwango vya Serikali Mtandao kwa 

kutumia miongozo mbalimbali na viwango vilivyowekwa ili kuwa na 
mifumo bora ya TEHAMA. 
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6.1. Miongozo 

Hadi sasa, Wakala imetoa  miongozo inayotoa maelekezo na ufafanuzi wa 
taratibu  zinazotakiwa  kufuatwa  katika utekelezaji  wa jitihada 

mbalimbali  zinazohusu TEHAMA katika taasisi za umma.  

Miongozo inayotumika   kwenye taasisi za serikali ni pamoja na Orodha 

Hakiki ya Miradi ya TEHAMA, Vigezo vya Kuhakiki Miradi ya TEHAMA, 
Taratibu za Kuhakiki Miradi na Mwongozo wa Kusimamia Miradi ya 
Tehama Serikalini.   

  

6.2. Viwango 

Toleo la kwanza la kanuni, Miongozo na Viwango vya Serikali Mtandao 

vimekamilika na Viwango hivi vitatumiwa na taasisi za Serikali katika 
kuteleza jitihada za Serikali Mtandao. Miongozo na Viwango hivi 
vinapatikana kwenye tovuti ya wakala www.ega.go.tz 

 

7.0 Huduma za Ushauri wa Kitaalam 

Wakala ya Serikali Mtandao inatoa huduma za ushauri wa kitalaamu na 

msaada wa kiufundi kwa taasisi mbalimbali za umma. Taasisi za Serikali 
42 zimepewa ushauri na utaalamu elekezi kuhusu kubuni, kutengeneza 
na kusimamia mifumo na miundombinu mbalimbali ya TEHAMA kwenye 

taasisi zao. Taasisi 135 zimepewa ushauri wa kawaida katika maeneo 
mbalimbali ya utekelezaji wa Serikali Mtandao 

 

8.0 Hitimisho 

Wakala ya Serikali Mtandao itaendelea kutimiza malengo iliyojiwekea ili 
kwenda sambamba na malengo ya Serikali Mtandao. Pia, Wakala 

imejizatiti katika kubuni mifumo mbalimbali itakayorahisisha utendaji 
kazi na kuziwezesha taasisi za umma kutoa huduma bora kwa wananchi 

na kwa wakati mwafaka huku ikiipunguzia gharama Serikali kupitia 
mifumo itakayobuniwa na kutengenezwa na wataalam wa ndani. 

xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx MWISHO xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx 
 

Imetolewa Na: 

Suzan Mshakangoto 
MENEJA HABARI, ELIMU NA MAWASILIANO 

                             WAKALA YA SERIKALI MTANDAO. 

http://www.ega.go.tz/

