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MFUMO WA e-Mrejesho WASHINDA TUZO YA UMOJA WA MATAIFA YA UBUNIFU 

KATIKA HUDUMA ZA UMMA 

Nawasalimu kwa jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania…. 

Ndugu Wanahabari,  

Tanzania imeshinda tuzo ya Umoja wa Mataifa ya Ubunifu katika Huduma za Umma kwa 

mwaka 2024 ‘UN Public Service Innovation Awards, 2024’ kupitia mfumo wa e-Mrejesho, 

ambao umetambuliwa na umoja huo kama jukwaa linalowezesha serikali kukusanya maoni 

na malalamiko ya wananchi kwa njia ya kidijiti, na hivyo kufanya maamuzi ya kisera na 

kutoa huduma kwa wakati. 

Tuzo hii ni muhimu kwetu kwa kuwa imetambua jitihada tunazofanya e-GA katika 

kuhakikisha tunaunganisha Serikali na wananchi kidijiti, lakini pia inatupa ari ya kubuni 

mifumo zaidi itakayorahisisha utendaji kazi serikalini, na kuwasaidia wananchi kupata 

huduma bora za Serikali kidijiti. 

Ndugu Wanahabari,  

Hafla ya utoaji wa tuzo hizi ilifanyika Juni 26 mwaka huu wakati wa kilele cha Kongamano 

la Umoja wa Mataifa la Utumishi wa Umma, ‘UN Public Service Forum 2024’ katika nchi ya 

Korea ya Kusini. 

Tanzania ilikuwa moja kati ya nchi mbili tu za Afrika zilizotunukiwa tuzo hiyo, nyingine ikiwa 

ni Afrika Kusini ambapo jumla ya nchi 73 wanachama wa Umoja wa Mataifa zilishiriki na 

mifumo 400 iliwasilishwa, mifumo 15 pekee ndiyo ilishinda tuzo mbalimbali ukiwemo mfumo 

wa e-Mrejesho. 

Tuzo hizo zilitolewa na Naibu Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, anayeshughulikia 

Masuala ya Kiuchumi na Kijamii Bw. Li Junhua, na kupokelewa na Naibu Katibu Mkuu Ofisi 

ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Bw. Xavier Daudi. 
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Ndugu wanahabari,  

Tuzo za Umoja wa Mataifa kuhusu Huduma za Umma zinalenga kuhamasisha ufanisi, 

uwazi na ushirikishwaji katika kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa 

Mataifa, na kuthamini mchango wa taasisi za umma katika kukabiliana na mahitaji ya kijamii, 

kiuchumi na mazingira ya jamii 

Ndugu Wanahabari, 

Mfumo wa e-Mrejesho umesanifiwa na kutengenezwa na Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-

GA), unasimamiwa na kuendeshwa na Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 

Utawala Bora. Mfumo unaruhusu wananchi kuwasiliana na taasisi zote za Serikali na 

kuwasilisha maoni, malalamiko au pongezi. 

Mfumo huu unaiwezesha Serikali kukusanya malalamiko, maswali na maoni ya wananchi 

na kuyafanyia kazi kwa wakati, na pia unamuwezesha mwananchi kutuma maoni yake bila 

kujulikana ikiwa mwananchi hatotaka kujulikana. Mwananchi atapata mrejesho wa 

malalamiko yake kadiri yanavyoshughulikiwa. Ikiwa mwananchi hatoridhika na majibu 

ya malalamiko yake, mfumo unamruhusu kukata rufaa kwenda ngazi ya juu zaidi. 

Ndugu Wanahabari,  

Mfumo wa e-Mrejesho unapatikana kwa njia tatu ambazo ni kupitia: 

(a) Simu ya mkononi kwa mitandao yote kwa kubofya *152*00# na kisha 

kuchagua namba 9 na kisha namba 2,   

(b) Kupitia simu janja kwa kupakua Aplikesheni (Mobile App) ya e-

Mrejesho inayopatikana kwenye Play Store na Apple Apps Store, na  

(c) kwa njia ya Tovuti ya emrejesho.gov.go.tz. 

Ndugu wanahabari,  

Baadhi ya faida za mfumo huu ni kusaidia kuongeza uwajibikaji, kwani lalamiko 

linapofika kwenye taasisi litaonekana kwenye ngazi zote za uongozi wa taasisi hiyo 

na kila Afisa aliyelifungua ama kulifanyia kazi ataonekana, pia mfumo unafanya 

uchambuzi wa taarifa na kumuwezesha Katibu Mkuu Ofisi ya Rais UTUMISHI na 

Katibu Mkuu Kiongozi kuona malalamiko ambayo hayajashughulikiwa, 

yanayoshughulikiwa na yaliyokamilika. 

http://e-mrejesho.gov.go.tz/
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Ndugu Wanahabari,  

Machi 13 mwaka huu, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt Samia 

Suluhu Hassan, aliwataka viongozi wa umma kutumia Mfumo e-Mrejesho ili 

kupokea maoni ya wananchi kuhusu Serikali na pia kutoa mrejesho kwa wananchi 

kupitia mfumo huo ili kuimarisha uwajibikaji wa viongozi wa umma kwa wananchi. Hii 

inadhihirisha namna viongozi wakuu wa kitaifa wanavyoufahamu na kuufuatilia 

mfumo huu.  

Ndugu Wanahabari, 

Matarajio ya eGA ni kuona mfumo wa emrejesho 

i. Unaongeza ushirikishwaji wa Wananchi sio tu kufikisha malalamiko, bali kuchangia 

maoni na mapendekezo. 

ii. Unaongeza ufanisi katika kushughulikia kero na malalamiko 

iii. Unawezesha kujua taarifa za mahitaji kutoka Nyanja mbalimbali hivyo kuwezehsa 

kutoa maamuzi na kupanga vipaumbele 

iv. Mfumo unachakata Taarifa kwa maeneo, taasisi, jinsia, huduma hivyo unaweza kuwa 

Kifaa muhimu kwa ajili ya uchambuzi na kusaidia kufanya maamuzi na kuweka 

vipaumbele kulingana na maeneo, huduma, nk. 

v. Utasaidia upimaji na kutathimini utendaji wa taasisi katika kuhudumia wananchi,  

Ndugu Wanahabari,  

Nitoe wito kwa wananchi wote kutumia mfumo wa emrejesho kuwasilisha maoni, 

malalamiko na pongezi kwa Taasisi mbalimbali za Umma ili kupata huduma bora za 

Serikali. 

Imetolewa na  

 

Mkurugenzi Mkuu 

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) 

09/07/2024 

 

Benedict Ndomba
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