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DIBAJI

Mkataba wa Huduma kwa Mteja 2014/2015 ni ahadi ambayo Wakala ya 
Serikali Mtandao inaweka kama mtoaji wa huduma kwa wateja wake. 

Mkataba huu unatoa viwango vya huduma zinazotolewa na Wakala ambazo 
wateja wanazitarajia. Pia, unaainisha haki na majukumu ya Wakala na mteja ka-
tika utoaji na utumiaji wa huduma na jinsi mteja anavyoweza kupata huduma 
hizo.

Wakala inakusudia kutoa huduma bora na kwa gharama nafuu katika kutimiza 
malengo ya Wakala katika kuratibu na kusimamia utekelezaji wa Serikali Mtan-
dao. Malengo hayo ni pamoja na kuhakikisha kuwa ndani ya Serikali watumiaji 
wanapata uwezo wa kushirikiana na kutumia miundombinu ya pamoja ya TE-
HAMA na rasilimali nyingine; kutoa ushauri na msaada wa kiufundi kuhusu 
mambo yahusuyo Serikali Mtandao na utekelezaji wake; kuhakikisha kuwa 
wananchi wanapata huduma za kielektroniki zinazotolewa na Serikali, pamoja 
na kuwajengea uwezo watumishi wa umma na wa Wakala katika kutekeleza ma-
jukumu ya kuratibu, kusimamia , kuendeleza , kueneza  na kutathmini viwango 
na miongozo ya serikali mtandao.

Aidha, Wakala inakusudia kutoa taarifa ya tathmini ya huduma inazotoa kila 
mwaka kwa wateja na wadau wengine kama namna ya kuendelea kuboresha 
huduma kwa wateja wake. 

Ili kwenda sambamba na kasi ya mabadiliko katika tasnia ya utoaji huduma na 
maendeleo ya TEHAMA, Wakala italazimika kuufanyia marekebisho ya mara 
kwa mara Mkataba huu ili kuendana na kasi ya mabadiliko ya maendeleo ya 
TEHAMA.

Hivyo, ninawasihi watumiaji wote wa huduma zitolewazo na Wakala kutumia 
miongozo inayotolewa na mkataba huu kwa njia ya uwazi na yenye kujenga 
ili kuongeza tija na kuwezesha Wakala kufikia malengo iliyojiwekea ikiwemo 
kuongeza ufanisi katika utoaji wa huduma za Serikali kwa Umma.

Dr. Jabiri Kuwe Bakari
MTENDAJI MKUU
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1.0	 Serikali Mtandao ni Nini?
Serikali Mtandao ni matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

(TEHAMA) katika kuboresha utoaji wa huduma kwa Umma, kwa ufanisi 
na kwa gharama nafuu wakati wowote na mahali popote.

2.0	 Wakala ya Serikali Mtandao
Wakala ya Serikali Mtandao (e-Government Agency) ni Taasisi ya Serikali 

iliyoundwa mwaka 2012 kwa sheria ya Wakala za Serikali Na. 30, Sura 
ya 245 ya mwaka 1997 na Hati ya Rais ya Mgawanyo wa Majukumu Na. 51 ya 
tarehe 17 Desemba mwaka 2010 Wakala ya Serikali Mtandao ina majukumu na 
mamlaka ya kuratibu, kusimamia na kukuza jitihada za Serikali Mtandao nchini 
Tanzania.

2.1	 Malengo ya Wakala ya Serikali Mtandao

Ili kutimiza Dira na Dhamira yake, Wakala ina malengo sita, ambayo yameanza 
kutekelezwa ili kutimiza mahitaji ya wateja wake. Malengo hayo ni:-

•	 Kuboresha uwezo wa Taasisi za Serikali utekeleza jitihada za Serikali 
Mtandao: Wakala inaendesha mafunzo mbalimbali na kuzishauri na kuzisaidia 
taasisi mbalimbali za umma kujenga uwezo wa watumishi wake katika kutekeleza 
jitihada za Serikali Mtandao.

•	 Kuboresha upataji wa huduma mtandao kwa umma: Wakala ya Serikali 
Mtandao inaimarisha miundombinu ya msingi kwa ajili ya utoaji wa huduma kwa 
mtandao kwa umma, raia na biashara kwa wakati, uwazi, urahisi na kwa gharama 
nafuu. 

•	 Kuboresha mifumo shirikishi za TEHAMA: Wakala inaweka mazingira 
yanayowezesha taasisi za umma kushirikiana katika matumizi ya rasilimali za 
TEHAMA ili kuondoa urudufu, kupunguza gharama na kuongeza ubora wa 
huduma kwa umma.

•	 Kuimarisha uratibu, usimamizi na uzingatiaji wa viwango vya Serikali 
Mtandao katika utoaji wa huduma kwa umma: Wakala ya Serikali Mtandao 
inasimamia udhibiti wa viwango vya Serikali Mtandao kwa kutumia miongozo 
mbalimbali na viwango vilivyowekwa ili kuharakisha maendeleo.

•	 Kuboresha huduma za ushauri wa kitaaluma: Wakala inatoa huduma 
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za ushauri wa kitaalamu na msaada wa kiufundi kwa taasisi za 
umma. Miongoni mwa misaada hiyo ni kusanifu, kutengeneza 
na kuendesha tovuti. 

2.2	 Dira, Dhamira na Maadili Yetu
2.2.1	 Dira

Kuwa Taasisi yenye ubunifu katika kuwezesha matumizi ya 
TEHAMA kwa ajili ya kuboresha utoaji wa huduma kwa 

umma.

2.2.2	 Dhamira
Kujenga mazingira bora kwa ajili ya uratibu, usimamiaji na uende-
lezaji wa matumizi ya TEHAMA ili kuboresha utoaji wa huduma wa 
serikali kwa umma.

2.2.3	 Maadili  Yetu
a)	 Uadilifu
Tunafuata viwango vya juu vya mwenendo katika kila tunacho-
fanya. Tunatimiza ahadi zote kwa maslahi ya Taifa. 

b)	 Ubunifu
Tunaamini kuwa ubunifu na fikra sahihi zinawezesha Wakala 
kuwa taasisi kinara na mwezeshaji katika utoaji wa huduma Se-
rikali Mtandao kwa wadau wa taasisi za umma.

c)	 Kuthamini Wateja
Tunaamini katika uwezo wa kila mfanyakazi kuendelea 
kujifunza kuhusu wateja na kuwahudumia ipasavyo kulingana 
na mahitaji wanayotarajia kutoka kwa Wakala ya Serikali 
Mtandao.

d)	 Ushirikiano
Wakala inaamini kuwa kufanyakazi kwa pamoja na kwa 
ushirikiano na wadau muhimu kutaiwezesha kutoa huduma 
bora zaidi.

e)	 Mwenendo Bora
Tunaamini kwa kushirikiana na wadau wengine, tunaweza 
kujenga mfumo bora wa utendaji unaoweza kuigwa na taasisi 
nyingine za umma.
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3.0	 Madhumuni ya Mkataba wa Huduma 	
	 kwa Mteja
Madhumuni ya mkataba huu ni kufahamisha umma juu ya upatikanaji, 

aina na viwango vya ubora wa  huduma zitolewazo na Wakala, kujenga 
utamaduni katika Wakala kwa kuwafanya watumishi kuwa na mtazamo 
wa kuwajali wateja, kuboresha utoaji wa huduma kwa wateja, kuongeza 
uwajibikaji wa watumishi wa Wakala katika kuwahudumia wateja kwa viwango 
vilivyowekwa na kutoa mwongozo juu ya taratibu za kufuata endapo huduma 
zitolewazo na Wakala zitakuwa chini ya viwango vilivyowekwa na kukubaliwa. 
Pia mkataba huu unatoa uwepo wa mfumo wa wazi wa upokeaji wa maoni/
malalamiko na kurudisha mrejesho kwa wateja baada ya kufanyiwa kazi.

4.0	 Wateja Wetu
Ifuatayo ni orodha ya wateja wanaopokea huduma kutoka kwa Wakala ya Se-

rikali Mtandao:
•	 Wizara, Idara,Wakala za Serikali, na Serikali za Mitaa
•	 Washirika wa Maendeleo;
•	 Umma;
•	 Bodi ya Ushauri ya Wizara (MAB);
•	 Sekta Binafsi;
•	 Asasi zisizo za Serikali;
•	 Taasisi za Utafiti na Elimu;
•	 Watumishi wa Umma;
•	 Watumishi wa Wakala;
•	 Mahakama;
•	 Mashirika ya Umma, na Bunge.

5.0	 Huduma Zetu
Zifuatazo ni huduma zitolewazo na Wakala ya Serikali Mtandao kwa wateja 

wake:
a)	 Kufanya tathmini ya ubora wa mifumo ya TEHAMA kwenye Taasisi 

za Umma;
b)	 Usanifu na Utengenezaji wa Mifumo ya TEHAMA;
c)	 Uratibu na usimamzi  wa mifumo na miundombinu shirikishi katika 

sekta ya Umma;
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d)	 Kutoa ushauri wa kitaalamu wa matumizi sahihi ya 
TEHAMA kwa Taasisi za Umma;

e)	 Kuhifadhi na kusimamia mifumo ya TEHAMA  Se-
rikalini;

f)	 Utoaji wa Taarifa mbalimbali zinazohusiana na 
matumizi ya TEHAMA;

g)	 Kufanya Utafiti na kujenga uwezo katika eneo la  Se-
rikali Mtandao;

h)	 Usimamizi viwango na miongozo ya matumizi ya 
TEHAMA;

i)	 Kutengeneza mazingira bora ya kazi kwa watumishi 
wa Wakala;

j)	 Kujenga Uwezo wa Watumishi wa Umma na watu-
mishi wa Wakala;

k)	 Uratibu wa utoaji wa  huduma ya Intaneti ya Serikali
l)	 Mawasiliano na wateja/wadau;
m)	 Utoaji wa mrejesho wa maombi ya huduma, malala-

miko na maoni ya wateja na wadau; na
n)	 Kutoa fursa ya utekelezaji wa  miradi ya TEHAMA 

kwa mfumo wa ushirikiano wa ubia kati ya Wakala 
na Sekta Binafsi (PPP).

6.0	 Viwango vya Huduma Zetu
Viwango vya huduma za Wakala  kwa wadau na wateja wake 

katika maeneo tajwa hapo juu vitakuwa kama ifuatavyo:

6.1	 Kufanya Tathmini ya Ubora wa Mifumo ya TEHAMA 
Serikalini
•	 Tutatathmini ubora wa mifumo ya TEHAMA 

kwa taasisi za Serikali kwa kuzingatia viwango vya 
Serikali vinavyoendana na viwango vya kimataifa; 

•	 Tutafanya tathmini na kutoa taarifa ya uzingatia-
ji wa viwango vya Serikali Mtandao ndani ya siku 
30;  na
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•	 Tutajenga uwezo kwa watumishi wa Wakala na kuhakikisha wa-
tumishi wote wanajaza Fomu za “OPRAS” ndani ya siku 60 za kazi 
kila ufikapo muda wa marejeo. 

6.2   Usanifu na Ujenzi wa Miundombinu ya TEHAMA
•	 Tutatengeneza Tovuti za kawaida zisizo na mahitaji maalum ndani 

ya siku 28 na Tovuti Kuu ndani ya siku 56 baada ya kupokea mahi-
taji kamili; na

•	 Tutatoa msaada wa kiufundi wa matumizi ya TEHAMA kwa 
taasisi za serikali ndani ya saa 24 kwa tatizo dogo na siku tatu (3) 
kwa tatizo kubwa kulingana na mkataba baina ya pande husika 
mara baada ya kupokea maombi yao na kwa kuzingatia uharaka wa 
tatizo lililowasilishwa.

6.3	 Uratibu wa Mifumo na Miundombinu Shirikishi ya Umma
•	 Tutasaidia taasisi za Serikali katika kutengeneza miundombinu 

ya mtandao kuzingatia viwango vya Serikali vinavyoendana na 
viwango vya kimataifa; na

•	 Tutatoa ushauri wa kitaalamu kuhusu viwango vya Sehemu za 
Kutunzia Mifumo ya TEHAMA (hosting environment) kwa 
kuzingatia viwango vya Serikali vinavyoendana na viwango vya 
shirika kimataifa ndani ya siku 30 baada ya kupokea maombi.

6.4 	 Utoaji wa Ushauri wa Kitaalamu wa Matumizi Sahihi ya TEHAMA 
kwa Taasisi za Umma
•	 Tutatoa ushauri kuhusu utengenezaji wa Sera, Mikakati na 

Miongozo mbalimbali ya TEHAMA ndani ya siku 14 kwa 
kuzingatia viwango vya Serikali vinavyoendana na viwango vya 
kimataifa;

•	 Tutashirikiana na Taasisi husika katika kutengeneza Sera, Mikakati 
na Miongozo mbalimbali ya TEHAMA  ndani ya miezi miwili (2) 
kwa kuzingatia viwango vya Serikali vinavyoendana na viwango 
vya kimataifa;

•	 Tutatoa ushauri wa kitaalamu wa ununuzi wa vifaa vya TEHAMA 
kwa taasisi za Serikali kwa kuzingatia viwango vya Serikali vina-
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vyoendana na viwango vya kimataifa ndani ya siku 
tano (5) za kazi baada ya kupokea maombi;

•	 Tutatoa ushauri kuhusu matumizi bora, sahihi na 
salama ya TEHAMA kwa kuzingatia miongozo 
mbalimbali iliyotolewa na Serikali ndani ya siku 
saba (7) za kazi baada ya kupokea maombi.

•	 Tutatoa ushauri katika upembuzi yakinifu katika 
ununuzi wa vifaa vya TEHAMA kwenye taasisi 
za serikali ndani ya siku 14 baada ya kupokea 
maombi;

•	 Tutasaidia taasisi za Serikali katika kutengeneza 
miundombinu ya Serikali Mtandao kwa  kuzinga-
tia viwango vya Serikali ndani ya siku 30 baada ya 
kupokea maombi; na

•	 Tutatoa ushauri wa kitaalamu kuhusu viwango 
vya Sehemu za Kutunzia Mifumo ya TEHAMA 
(Hosting Environment) kwa kuzingatia viwango 
vya Serikali ndani ya siku 30 baada ya kupokea 
maombi.

6.5	 Uhifadhi na Usimamizi wa Mifumo na Miundombinu 
ya TEHAMA ya Serikali
•	 Tutatoa nafasi za kuhifadhi tovuti, taarifa mbali-

mbali na mifumo ya TEHAMA ya taasisi za serikali 
ndani ya siku 30 baada ya kupokea maombi na 
kuhakikisha uwepo wa miundombinu husika; na

•	 Tutasajili anuani za Tovuti za Taasisi za Serikali 
ndani ya siku tatu (3) baada ya kupokea maombi.

6.6	 Utoaji wa  Taarifa Mbalimbali Zinazohusiana na 
Matumizi ya TEHAMA
•	 Tutatoa taarifa za utekelezaji/utendaji wa Waka-

la ndani ya miezi mitatu (3) baada ya kukamilika 
kwa kipindi cha utekelezaji;

•	 Tutatoa taarifa ya kukamilisha utengenezaji na 
uboreshaji wa mifumo mbalimbali ya TEHAMA 
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ndani ya siku14 za kazi mara baada ya utengenezaji na uboreshaji 
husika  kukamilika;

•	 Tutakuwa wazi katika  kutoa huduma zetu kwa wateja, kuwasaidia 
wateja na kuwapatia taarifa zote kuhusu huduma zetu, gharama 
zetu na mafanikio yetu ya kila mwaka. 

6.7	 Kufanya Utafiti Unaohusiana na Masuala ya Serikali Mtandao
•	 Tutatoa matokeo rasmi ya tafiti zinazohusiana na Serikali Mtandao 

ndani ya siku 30 baada ya tafiti husika kukamilika;

•	 Tutaanza kutumia matokeo rasmi ya tafiti zilizofanywa na Wakala 
ndani ya siku 60 baada ya kutolewa kwa matokeo ya tafiti husika;

•	 Tutasajili tafiti kwenye mamlaka zinazohusika ndani ya siku 90 
baada ya utafiti kukamilika;

•	 Tutatumia tafiti zilizofanywa na taasisi nyingine na kukubaliwa/ 
idhinishwa na Wakala ndani ya siku 60 baada ya kuidhinishwa; na

•	 Tutashirikiana na taasisi nyingine katika kufanya tafiti na kutumia 
matokeo ya tafiti hizo.

6.8	 Usimamizi Viwango na Miongozo ya Matumizi ya TEHAMA
•	 Tutatengeneza na kuboresha miongozo mbalimbali ya TEHAMA 

kwa matumizi ya taasisi za Serikali katika utekelezaji wa Serikali 
Mtandao kwa kuzingatia viwango vya Serikali ambavyo vinaendana 
na viwango vya kimataifa;

•	 Tutatengeneza na kuboresha viwango mbalimbali vya ubora vya 
matumizi sahihi ya TEHAMA kwa taasisi za Serikali katika ute-
kelezaji wa Serikali Mtandao kwa kuzingatia viwango vya kimataifa 
vya ubora;

•	 Tutafanya ukaguzi kwa kuzingatia miongozo na viwango vya 
Serikali vinavyoendana na viwango vya kimataifa;

•	 Tutatoa taarifa za ukaguzi kulingana na miongozo na viwango vya 
Serikali vinavyoendana na viwango vya kimataifa ndani ya siku 14 
za kazi baada ya ukaguzi kukamilika; na

•	 Tutatoa taarifa ya jumla ya uzingatiaji wa viwango (compliance re-
ports) kila baada ya miezi sita (6).
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6.9	 Kutengeneza Mazingira Bora ya Kazi kwa Watumishi 
wa Wakala
•	 Tutatoa vitendea kazi kwa watumishi wa Wakala 

ndani ya siku tatu (3) baada ya maombi kupokele-
wa;

•	 Tutafanya matengenezo madogo ya vitendea kazi 
ndani ya siku tatu (3) na makubwa ndani ya siku 
saba (7);

•	 Tutaboresha mazingira ya kazi kwa kuweka 
na kuzingatia miongozo, taratibu  na mipango 
iliyokubalika;

•	 Tutalipa mishahara kwa watumishi wa Wakala kila 
ifikapo siku ya mwisho ya kila mwezi;

•	 Tutalipa posho na stahili mbalimbali kwa watumi-
shi ndani ya siku tano (5) za kazi mara baada ya 
kupokea maombi;

•	 Tutafuatilia kadi za Bima ya Afya kwa ajili ya ku-
wapatia watumishi ndani ya siku 30 za kazi;

•	 Tutatatua malalamiko na kero za watumishi ndani 
ya siku tatu (3) kwa kero ndogo na siku 30 kwa 
kero kubwa; na

•	 Tutatoa mrejesho wa malalamiko/maoni na kero 
za watumishi ndani ya siku mbili (2) za kazi.

6.10	 Kujenga Uwezo wa Watumishi wa Umma na 
Watumishi wa Wakala
•	 Tutatoa mafunzo kwa watumishi wa taasisi za 

Serikali kwa kuzingatia “Mpango wa Mafunzo 
na Maendeleo ya Watumishi wa Taaluma ya 
TEHAMA”;

•	 Tutatoa mafunzo yanayohusiana na huduma zi-
tolewazo na Wakala kwa watumishi wa taasisi za 
Serikali ndani ya siku 45 baada ya kupokea maom-
bi; na 

•	 Tutajenga uwezo wa watumishi wa Wakala kwa 
kuzingatia “Mpango wa Mafunzo na Maendeleo 
ya Watumishi wa Wakala (eGA Training Plan).
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6.11	 Uratibu na utoaji wa huduma ya Intaneti ya Serikali
•	 Tutatoa huduma ya kuunganisha taasisi za Serikali kwenye Intaneti 

ya Serikali ndani ya siku 14 baada ya kupokea maombi yaliyokami-
lika; na 

•	 Tutahakikisha upatikanaji wa huduma ya intaneti kwa 97% kwa 
mwaka.

6.12	 Mawasiliano na Wateja na Wadau
•	 Tutakiri kupokea barua pepe na kumtaarifu mteja na wadau ndani 

ya saa 24;

•	 Tutajibu hoja za barua ndani ya siku tano (5) za kazi; na 

•	 Tutapokea simu za ofisi ndani yamiito mitatu (3) kwa kujitambuli-
sha jina la aliyepokea simu hiyo na jina la Wakala.

6.13	 Utoaji wa Mrejesho wa Maombi ya Huduma, Malalamiko, Maoni ya 
Wateja na Wadau
•	 Tutapokea malalamiko na mrejesho kutoka kwa wateja/wadau 

kwa njia ya simu, barua pepe na fomu maalum za mrejesho zilizo-
po katika tovuti ya Wakala.

•	 Tutashughulikia malalamiko yote na kutoa mrejesho kwa 
kuzingatia mwongozo wa  serikali ndani ya saa 72 kwa lalamiko 
dogo na siku 120 kwa lalamiko kubwa.

6.14 Kutoa Fursa ya Kutekeleza Mfumo wa Ushirikiano kwa Ubia kati ya 
Wakala na Sekta Binafsi  (PPP)
•	 Tutashirikiana na Sekta binafsi katika utoaji wa huduma za 

TEHAMA kwa kufuata miongozo ya kitaifa na ya Wakala; na

•	 Tutabainisha maeneo tunayoweza kushirikiana na Sekta binafsi 
kwa utaratibu wa ubia (PPP).

7.0	 Wajibu Wetu kwa Mteja
Wakala ina wajibu ufuatao kwa mteja kulingana na huduma zinazotolewa:

•	 Kutoa huduma kwa viwango vilivyokubalika
•	 Kushughulikia malalamiko ya mteja
•	 Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa mteja
•	 Kutoa  taratibu, maelezo na maelekezo sahihi
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8.0	 Haki na Wajibu wa Mteja
8.1	 Haki za Mteja
Mteja wa Wakala ana haki zifuatazo:

•	 Kupata maelezo sahihi kuhusu kazi za Wakala;
•	 Kupata huduma bora na kwa wakati kulingana na 

maombi yake.
•	 Kupata haki ya kusikilizwa;
•	 Kupata ushauri wa kitaalamu;
•	 Kutunziwa siri kwa taarifa alizotoa kwa Wakala 

kama atahitaji hivyo;
•	 Kupata taarifa ya maendeleo ya kazi yake; na 

8.2	 Wajibu Wa Mteja
•	 Kutoa maelezo sahihi kuhusiana na huduma 

anayohitaji;
•	 Kutoa malipo ya huduma aliyopewa kwa wakati;
•	 Kusikiliza na kuzingatia ushauri wa kitaalamu ali-

opewa
•	 Kutoa ushirikiano kwa watumishi wa Wakala pale 

inapohitajika ili aweze kuhudumiwa vizuri; na 
•	 Kuzingatia na kuheshimu sheria, kanuni na tarati-

bu zilizowekwa. 

9.0	 Kutoa Mrejesho
Mteja anashauriwa kutoa mrejesho wa huduma tuliyotoa 

kwa njia ya ana kwa ana, simu, barua kwa njia ya pos-
ta, barua pepe na nukushi/sanduku la maoni. Mrejesho huo 
unaweza kuwa wa ushauri, malalamiko au pongezi kwa lengo la 
kuboresha huduma zetu.

10.0	 Wito
Wakala inakaribisha maoni, mapendekezo, pongezi na 

malalamiko kutoka kwa wateja wetu. Tunaahidi kuwa 
tutaheshimu hoja zote na kuzifanyia kazi kwa wakati. Mawa-
siliano yanaweza kufanywa kwa njia zifuatazo:- barua pepe, 
simu, nukushi, ana kwa ana au kupitia Tovuti ya Wakala kama 
inavyoorodheshwa hapa chini.
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