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Ni fahari kubwa kwangu 
kuwasilisha kwenu Mpango 
Mkakati wa kwanza wa miaka 
mitano kuanzia 2012/2013 hadi 
2016/2017 unaoonyesha mwele-
keo  na msisitizo wa Wakala ya 
Serikali Mtandao kutimiza maju-
kumu yake.

Mpango huu ni matokeo ya 
juhudi za pamoja kama Wakala 
pamoja na ushauri wa kitaalamu 
kutoka kwa wadau katika kush-
ughulikia  mahitaji na matarajio 
ya wananchi wa Tanzania na pia 
kuhakikisha kuwa  matokeo ya 
juhudi hizo yanaakisi  matakwa 
ya kitaasisi na taifa kwa ujumla.  
Naamini  kuwa Mpango Mkakati 
huu unatoa mwelekeo wa kim-
kakati utakaotuwezesha kuwa 
Wakala yenye ufanisi na tija 
zaidi ili kutimiza dhamira yetu 
ya  “Kujenga mazingira bora 
kwa ajili ya uratibu, usimamiaji 
na uendelezaji wa matumizi ya 
TEHAMA kwa ajili ya kubore-
sha utoaji wa huduma za Serikali 
kwa umma”.

Mkakati huu unakiri kwamba, 
kama taasisi mpya, Wakala hii 
bado inakua. Ili kutimiza jukumu 
na malengo yetu kama yalivy-
obainishwa  kwenye Mkakati wa 
Serikali Mtandao, hatuna budi 
kuimarisha na kuwianisha uwezo 
wetu; kuboresha mwenendo 

wetu wa utendaji kazi wa ndani 
na mawasiliano; kushirikiana 
maarifa, utaalaamu na taarifa; na 
kuhudumia huduma mtandao 
kati ya Serikali, Wananchi na 
Jumuiya ya Wafanyabiashara.

Aidha mpango huu unatambua 
juhudi zilizotangulia, jitihada 
na mipango ya Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma, Kurugenzi ya Usimamizi 
wa TEHAMA, kwa hiyo inaju-
muisha mikakati mbalimbali na 
juhudi na jitihada ili kuufanya 
kuwa ni nyenzo yenye ufanisi na 
tija kwa ajili ya kuboresha utoaji 
wa huduma kwa wadau wetu. 
Mpango mkakati huu unatoa 
kipaumbele kwa misingi ya uad-
ilifu na uwajibikaji katika utoaji 
wa huduma ili kuhakikisha kuwa 
Wakala ya Serikali Mtandao ina-
baki kuwa taasisi yenye nguvu 
na kuheshimika. 

Tunaendelea kuamini kuwa 
mikakati yetu katika kutimiza 
mahitaji ya wateja wetu (Serikali, 
Wananchi  na Jumuiya ya Wafan-
yabiashara)  lazima ilete tija na 
ufanisi kwa wakati, huku ikizin-
gatia usimamizi mahiri kwa ajili 
ya utekelezaji wa dhamira na 
malengo yetu kwa ufanisi zaidi. 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma, Katibu Mkuu, Ofisi ya 

Kutoka kwa Mtendaji Mkuu 

Rais Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Bodi ya Ushauri 
ya Wizara  na mimi, tumed-
hamiria kutekeleza  ikisiri ya 
mkakati huu.  Aidha watumishi 
wa Wakala watakuwa mstari wa 
mbele katika  kubainisha namna 
tutakavyotathimini mafanikio ya 
kila lengo na kiwango cha utend-
aji kinachotarajiwa kwa muda 
uliopangwa. 
Vilevile, bila kujali  uko wapi 
katika Wakala au katika jumuiya 
pana ya Serikali Mtandao , 
matarajio ni kwamba kila mtu 
ikiwemo Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Ofisi 
ya Rais, Menejimenti ya Utumi-

shi wa Umma na wadau wakuu 
tutawezesha na kutoa msaada 
kamili wa usimamizi ili kuhakiki-
sha kuwa utekelezaji wa mpango 
unatimizwa. 

Mwisho nina imani kuwa tutai-
endeleza Wakala kwa kutumia  
mafanikio yaliyopita na kuji-
panga kukabiliana na changa-
moto zitakazotokea. 

DK. Jabiri Kuwe Bakari,
Mtendaji Mkuu  
Wakala ya Serikali Mtandao 
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Dhana ya Serikali Mtandao
Serikali Mtandao ni matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA) katika kuboresha utoaji wa huduma kwa umma, kuhama-
sisha ushirikishwaji wa raia katika utoaji wa maamuzi yanayowahusu 
na kuwezesha uwepo wa  serikali iliyo wazi, inayowajibika na makini 
katika kutelekeleza majukumu yake kwa taifa.

Wakala ya Serikali Mtandao
Wakala ya Serikali Mtandao (e-Government Agency) ni taasisi ya Ser-
ikali iliyoundwa kwa Sheria ya Wakala za Serikali Na.30 ya Mwaka 
1997, Sura ya 245  na Kanuni zake. Wakala hii ina jukumu na mamlaka 
ya  kuratibu na kusimamia utekelezaji wa Serikali Mtandao kwa Taasisi 
za Serikali ili kuhakikisha kuwa Taasisi hizi zinatumia Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) katika majukumu yao ya kila siku 
ili kuongeza ufanisi, uwajibikaji na  kuboresha utoaji wa huduma kwa 
wananchi kwa uharaka na kwa viwango na ubora unaotakiwa. Wakala 
ya Serikali Mtandao ilianza rasmi tarehe 01/04/2012 kutekeleza maju-
kumu kama Taasisi. 

Majukumu Mahususi ya Wakala
• Kuratibu na kusimamia  utekelezaji wa serikali mtandao;
• Kuhakikisha kuwa ndani ya Serikali watumiaji wanapata  uwezo wa 

kuingiliana na kutumia miundombinu ya pamoja ya TEHAMA na 
rasilimali nyingine;

• Kutoa ushauri  na msaada wa kiufundi kuhusu mambo yahusuyo 
serikali mtandao na utekelezaji wake. 

• Kuratibu, kusimamia, kuendeleza, kueneza, kufuatilia na kutath-
mini viwango na miongozo ya serikali mtandao 

• Kuhakikisha kuwa wananchi wanapata huduma za ki-elektroniki 
zinazotolewa na serikali.

Dhamira Yetu
Dhamira ya Wakala ya Serikali Mtandao ni kujenga mazingira bora kwa 
ajili ya uratibu, usimamiaji na uendelezaji wa matumizi ya TEHAMA 
kwa ajili ya kuboresha utoaji wa huduma za Serikali kwa umma.

Misingi Mikuu
Wakala ya Serikali Mtandao (eGA) inaongozwa kwa nguzo kuu tano. 
Nguzo  hizi zinaakisi misingi inayozingatiwa na Wakala wa Serikali 
Mtandao. Misingi hiyo ni:
•	 Uadilifu: Tunafuata viwango vya juu vya mwenendo katika kila 

tunachofanya. Tunatimiza ahadi zote kwa maslahi ya taifa.
•	 Ubunifu: Tunaamini ubunifu wa eGA na fikra sahihi zinaweza 

kuwa kiongozi na mwezeshaji katika utoaji wa huduma za Serikali 
mtandao kwa wadau wa Taasisi za Serikali. 

•	 Kuthamini wateja: Tunaamini katika kila uwezo wa mfanyakazi 
kuendelea kujifunza kuhusu wateja na kuwahudumia ipasavyo kul-
ingana na mahitaji yao kutoka eGA.

•	 Ushirikiano: Tunaamini kufanya kazi pamoja kwa ushirikiano na 
wadau, Taasisi za Serikali katika kutoa huduma bora.   

•	 Mwenendo Bora: Tunaamini kwa kufanya kazi pamoja na wadau 
wengine tunaweza kujenga mfano wa mwenendo bora wa kuigwa.

Matarajio yetu 
Dira ya eGA ni kuwa taasisi yenye ubunifu na yenye kuwezesha matu-
mizi ya TEHAMA kwa ajili ya kuboresha utoaji wa huduma kwa umma.

Changamoto Zitakazoshughulikiwa na Mpango 
Mkakati 
Kufuatia tathimini ya uendeshaji iliyofanyika, vipengele vifuat-
avyo vilibainishwa kuwa ni changamoto na ni maeneo yanayohitaji 
kuboreshwa na kushughulikiwa katika Mkakati huu. Changamoto hizi 
zimeorodheshwa japo si kwa umuhimu wake. 
1. Ukosefu wa muundo wa kisera na kitaasisi unaosimamia Serikali 

mtandao.
2. Kukosekana kwa mipango thabiti kunakoruhusu uanzishaji wa 

miradi ya TEHAMA ya gharama kubwa, isiyo na tija na isiyoendana 
na mipango mikakati ya Taasisi za Serikali. 

3. Baadhi ya Taasisi za Serikali kutofuata viwango vya usalama na 
kutokuwa na Mipango Endelevu ya mifumo na miundombinu ya 
TEHAMA.

4. Kukosekana kwa miundombinu ya uhakika inayowezesha mifumo 
na utendaji wa Serikali Mtandao kama vile umeme, mawasiliano na 
miundombinu mingine  miongoni mwa wabia, wadau ambao wata-
nufaika na huduma za Wakala . Inaendelea uk. 8
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MUUNDO WA MPANGO MKAKATI WA WAKALA YA SERIKALI MTANDAO

Kuwa taa-
sisi yenye 
ubunifu 
na yenye 
kuwezesha 
matumizi 
ya TEHAMA 
kwa ajili ya 
kuboresha 
utoaji wa 
huduma kwa 
umma.

Kujenga 
mazingira 
bora kwa 
ajili ya 
uratibu, usi-
mamiaji na 
uendelezaji 
wa matumizi 
ya TEHAMA 
kwa ajili ya 
kuboresha 
utoaji wa 
huduma za 
Serikali kwa 
umma.  

Uadilifu Ubunifu Kuthamini Wateja Ushirikiano Mwenendo Bora

Kuboresha uwezo wa 
Taasisi za Serikali 
kutekeleza jitihada za 
serikali Mtandao.

Kuboresha upataji wa 
huduma mtandao kwa 
Umma

Kuboresha huduma za 
ushauri wa kitalaamu, 
msaada wa kiufundi 
na maelekezo katika  
Serikali Mtandao.

RASILIMALI WATU 
YENYE UWEZO NA 
ILIYOHAMASIKA

MISINGI MIKUU

Dira 
2025

D
IR

A
 Y

ET
U

D
H

A
M

IR
A

 Y
ET

U

Se
ra

 y
a 

TE
H

A
M

A
 y

a 
Ta

ifa
 

Mipango ya 
Kitaifa ya 
Maendeleo ya 
Kiuchumi na 
Kijamii

VI
PA

UM
BE

LE
 V

YA
 K

IS
EK

TA
 

M
pa

ng
o 

M
ka

ka
ti 

w
a 

Se
rik

al
i M

ta
nd

ao

Kuboresha rasilimali za 
TEHAMA za kushirikiana 
katika huduma kwa 
Umma.

Kuimalisha utaratibu, 
usimamizi na ufanisi 
wa jitihada za Serikali 
Mtandao katika utoaji wa 
huduma kwa umma.

MATUMIZI 
BORA ZAIDI YA 

RASILIMALI

MIFUMO NA MAENDELEO 
YA TAASISI ZA UMMA 

YENYE TIJA NA UFANISI

•	 Kuanzisha muundo wa Tovuti ya Serikali mtandao
•	 Kuweka huduma mtandao na utatuzi wa dosari kwa 

kutembelea taasisi za serikali.
•	 Kuweka vituo vya huduma mtandao vinavyotoa huduma zote

•	 Kuwianisha rasilimali za pamoja za serikali Mtandao zilizopo.
•	 Kuendeleza na kutumia rasilimali za pamoja  za Serikali 

Mtandao
•	 Kuwezesha uboreshaji na upatikanaji wa rasilimali za pamoja 

za Serikali Mtandao

•	 Kuimalisha muundo wa sheria na kanuni
•	 Kuanzisha jukwaa la Serikali Mtandao
•	 Kuimalisha ufuatiliaji na tathimini za jitihada za Serikali Mtandao
•	 Kutekeleza viwango na miongozo katika Taasisi za Serikali.

•	 Kuanzisha /kuandaa  mwongozo wa utoaji wa huduma za 
ushauri wa kitaalamu, msaada wa kiufundi na maelekezo ya 
Serikali Mtandao.

•	 Kutoa msaada wa ushauri wa kitaalamu, kiufundi na maelekezo 
yahusuyo Serikali Mtandao kwa Taasisi za Serikali.

•	 Kuimarisha uwezo wa rasilimali watu kwa wakala.
•	 Kuboresha mazingira ya kazi
•	 Kuboresha usimamizi wa rasilimali
•	 Kutoa msaada kwa Taasisi za Serikali

•	 Kuboresha uwezo wa rasilimali watu wa TEHAMA
•	 Kuboresha miundo na michakato ya utendaji kazi kwa Taasisi 

za Serikali.
•	 Kuimalisha mawasiliano ya wadau wa serikali mtandao.
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WAFANYABIASHARA 

WALIORIDHIKA
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Matarajio ya 
Muda Mrefu Matarajio ya Muda wa Kati

•	 Utalii, Biashara na Huduma za Kifedha

C
ha

ng
am

ot
o

•	 Ukosefu wa 
uratibu wa 
shughuli za 
TEHAMA

•	 Miundo- 
mbinu 
isiyokidhi 
haja

•	 Matumizi ya 
rasilimali 
yasiyokidhi

•	 Uwezo 
mdogo wa 
rasilimali 
watu

•	 Miundombinu

•	 Kilimo

•	 Maendeleo ya 
Viwanda

•	 Uendelezaji 
Rasilimali  
Watu

Kuboresha uwezo wa 
wakala kutekeleza jitihada 
za Serikali Mtandao.

MATOKEO YA 
KIMKAKATI

WANANCHI 
WALIORIDHIKA

MIKAKATI
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5. Ukosefu wa uratibu wa rasilimali za TEHAMA katika Taasisi za 
Serikali kunakochangiwa na udhaifu na mapungufu ya utendaji 
kazi pamoja na ukosefu wa utashi wa kutumia teknolojia mpya kwa 
vitengo vya TEHAMA. 

6. Kuongezeka kwa mahitajio miongoni mwa wananchi na wadau ya 
kupatiwa huduma bora zaidi zikiwemo za TEHAMA (upataji wa 
taarifa na huduma mtandao).

7. Ukosefu wa ujuzi wa kutosha wa TEHAMA katika soko la ajira la 
nchini.

8. Mapungufu yaliyopo katika  sheria na kanuni zinazosimamia 
TEHAMA na Serikali Mtandao

9. Ufinyu wa bajeti kutoka Serikali kuu katika kugharamia miradi na 
programu za TEHAMA; na 

10. Ukosefu wa muundo wa kushughulikia taka za kielekitronia kwenye 
Taasisi za Serikali. 

Madhumuni Makuu, Malengo na Mikakati ya 
Mpango Mkakati
Dhumuni Kuu la kimaendeleo 
Katika mpango mkakati huu wa miaka mitano ni kuboresha utoaji wa 
huduma kwa umma kwa kutumia TEHAMA. 

Lengo Kuu
Lengo Kuu ni kujenga mazingira bora na kuimarisha uwezo wa Taasisi 
za Serikali ili kutekeleza sera, mipango, jitihada na mikakati mbalimbali 
ihusuyo Serikali Mtandao, kwa kutumia  TEHAMA ili kuboresha upati-
kanaji na utoaji wa huduma  bora kwa watumishi wa Serikali, wananchi 
na  wafanyabiashara.

Malengo na Mikakati 
Ili kutimiza Dira na Dhamira ya Wakala, mpango umelenga kutekeleza 
malengo ya kimkakati sita yanayotafsiriwa kwa vitendo kupitia mika-
kati 19 kama inavyooneshwa kwa ufupi hapa chini:

Lengo la Kwanza: Kuboresha uwezo wa Taasisi za Serikali kutekeleza 
jitihada za Serikali Mtandao
Mikakati
1.1 Kuboresha uwezo wa rasilimali watu wa TEHAMA. 
1.2 Kuboresha miundo  na michakato ya utendaji kazi kwa Taasisi 

za Serikali. 
1.3 Kuimarisha mawasiliano ya wadau wa Serikali Mtandao

Lengo la Pili: kuboresha upataji wa huduma mtandao kwa umma  
Mikakati
2.1 Kuanzisha muundo wa Tovuti ya Serikali Mtandao. 
2.2 Kuweka huduma mtandao  na utatuzi wa dosari kwa kutembelea 

taasisi za Serikali. 
2.3 Kuweka vituo vya huduma mtandao vinavyotoa huduma  zote

Lengo la Tatu: Kuboresha rasilimali za TEHAMA za kushirikiana 
katika huduma kwa umma 

Mikakati
3.1 Kuwianisha  rasilimali za pamoja za Serikali Mtandao zilizopo. 
3.2 Kuendeleza na kutumia rasilimali  za pamoja za Serikali 

Mtandao. 
3.3 Kuwezesha uboreshaji wa upatikanaji wa raslimali za pamoja za 

Serikali Mtandao. 

Lengo la Nne: Kuimarisha Uratibu, Usimamizi na ufuasi wa jitihada 
za Serikali Mtandao katika utoaji wa huduma kwa umma. 
Mikakati 
4.1 Kuimarisha muundo wa sheria na kanuni.    
4.2 Kuanzisha  jukwaa la Serikali Mtandao. 
4.3 Kuimarisha ufuatiliaji na tathimini za jitihada za Serikali 

Mtandao. 
4.4 Kutekeleza viwango na miongozo katika Taasisi za Serikali. 

Lengo la Tano: Kuboresha  huduma za Ushauri wa Kitaalamu, Msaada 
wa Kiufundi na Maelekezo katika Serikali Mtandao  
Mikakati 
5.1 Kuanzisha/Kuandaa mwongozo wa utoaji wa huduma za ushauri 

wa kitaalamu, msaada wa kiufundi na maelekezo ya  Serikali 
Mtandao 

5.2 Kutoa msaada wa ushauri wa kitaalamu, msaada wa kiufundi na 
maelekezo yahusuyo  Serikali Mtandao kwa Taasisi za Serikali. 

Lengo la Sita:Kuboresha uwezo wa Wakala kutekeleza jitihada za 
Serikali Mtandao.     
Mikakati 
6.1 Kuimarisha uwezo  wa rasilimali watu kwa Wakala. 
6.2 Kuboresha mazingira ya kazi. 
6.3 Kuboresha usimamizi wa rasilimali. 
6.4 Kutoa msaada kwa Taasisi za Serikali. 

Inatoka uk. 5
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Matarajio ya Mafanikio ya Mpango 
Mafanikio ya Jumla 
Mafanikio ya jumla ya mpango  mkakati ni kuwaridhisha wananchi,wabia 
na wateja, kuwepo kwa watendaji wa fani za TEHAMA ndani ya Taasisi 
za Serikali waliohamasika na wenye utayari; kuboreshwa kwa mifumo 
na taratibu za utendaji kazi ndani ya Serikali na matumizi sahihi na 
yenye tija ya rasilimali ndani ya Serikali. 

Mafanikio Mahsusi 
Mafanikio mahsusi yanajumuisha:
• Kupatikana kwa huduma mtandao wakati wote (24 x 7). 
• Kupungua  kwa urasimu  katika utoaji wa huduma kwa umma.
• Kupungua gharama  za utoaji huduma za Serikali kwa wananchi
• Kupungua kwa miradi na programu zisizokuwa na tija zilizo-

anzishwa na  Taasisi za Serikali.
• Kukubalika kwa Serikali Mtandao kwa viongozi wa ngazi za juu na 

kuongezeka kwa matumizi rahisi na sahihi ya huduma za Serikali 
Mtandao.  

• Kuongezeka kwa ruzuku katika  kutekeleza jitihada za Serikali 
Mtandao. 

• Kupungua kwa gharama za mawasiliano.
• Kuongezeka kwa mifumo inayoweza kuwasiliana na kubadilishana 

taarifa
• Kuongezeka kwa utamaduni wa kuzingatia Sera na viwango vya 

utoaji huduma za Serikali Mtandao miongoni mwa watumishi wa 
Serikali na wadau. 

• Kuboresha mazingira ya utendaji na utekelezaji majukumu ya Seri-
kali Mtandao. 

• Kuwepo kwa Miradi ya Serikali Mtandao endelevu na yenye tija 
ndani ya  Taasisi za Serikali. 

• Kuboresha msaada wa kiufundi kwa Taasisi za Serikali.
• Kuboresha maarifa na ujuzi katika utekelezaji wa Serikali Mtandao. 
• Kuongezeka kwa mapato kutokana na huduma za Serikali Mtandao.

Upimaji Matokeo, Ufuatiliaji na Tathimini 
Muundo wa Upimaji Mafanikio 
Mpango wetu unajumuisha mkabala wa jumla wa kuongoza maendeleo 
na matumizi ya viashirio vya wingi na ubora kwa ajili ya kutathimini  
jitihada za maendeleo katika malengo, madhumuni na  mikakati. 

Mkabala/Mambo ya Kuzingatia 
• Matumizi ya pamoja ya  viashirio vya wingi na ubora katika ngazi 

za Idara, Vitengo na Sehemu. 

• Kutayarisha viashiria vya wingi na ubora kwa kuoanisha na  
malengo, mkakati na shabaha za Mpango Mkakati. 

• Matumizi jumuishi ya viashiria vya wingi na ubora. 
• Kuwa na viashiria mbalimbali kwa kila mkakati kwa kuzingatia 

ugumu wa tathimini lakini tumia vichache kadri iwezekanavyo ili 
kuimarisha uzingativu.

• Kuandaa vipimo vinavyoweza kubadilika ili kukidhi mahitaji 
mbalimbali ya  Wakala, vitengo na sehemu zake.

• Kutumia vyanzo vya data na taarifa vilivyopo kadri iwezekanavyo.

Vipimo/ Viashiria vya Msingi 
Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, viashiria vyetu 18 vya msingi 
vitaonyesha mafanikio na changamoto katika kutekeleza vipaumbele 
vya mkakati na jitihada zetu zilizobainishwa: 
• Asilimia ya Taasisi za Serikali zilizoridhishwa na huduma zinazo-

tolewa na watumishi wa Serikali Mtandao.
• Asilimia ya watumishi waliofuzu taaluma ya TEHAMA katika Taa-

sisi za Serikali.
• Asilimia ya Taasisi za Serikali zinazotekeleza jitihada za Serikali 

Mtandao.
• Idadi ya huduma-mtandao zinazotolewa kwa umma  na Taasisi za 

Serikali.
• Asilimia ya  Taasisi za Serikali zinazotoa huduma-mtandao. 
• Faharasa ya watumiaji wa huduma mtandao. 
• Asilimia ya bajeti iliyotengwa katika rasilimali za pamoja. 
• Faharasa ya Taasisi za Serikali zinazotumia rasilimali za pamoja.
• Wastani wa muda uliotumika kupata taarifa kutoka kwa Taasisi za 

Serikali.
• Uelewa wa wadau kuhusu mazingira ya utendaji wa Serikali Mtan-

dao. 
• Asilimia ya Taasisi za Serikali zinazofuata viwango na miongozo ili-

yowekwa. 
• Faharasa ya ufanisi wa muundo wa Serikali Mtandao. 
• Asilimia ya  Taasisi za Serikali zinazotoa huduma za ushauri wa 

kitaalamu.
• Asilimia ya Taasisi za Serikali zilizoridhishwa na huduma ya ush-

auri wa kitaalamu.
• Uwiano wa mapato yaliyopatikana kutokana na huduma ya ushauri 

wa kitaalamu ikilinganishwa na jumla ya mapato yaliyopatikana. 
• Asilimia ya nafasi za kazi zilizojazwa. 
• Asilimia ya watumishi walioridhishwa na huduma za Wakala. 
• Faharasa ya malalamiko yanayotokea mara kwa mara kuhusu 

huduma za Wakala. 
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