
1 Jarida Mtandao

www.ega.go.tz Toleo Na. 02

ega_tanzania



i Jarida Mtandao

www.ega.go.tz Toleo Na. 02

ega_tanzania

Mwaka 2022 umekuwa ni mwaka wa mafanikio kwa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) katika kute-
keleza jukumu lake la msingi la kuratibu, kusimamia na kukuza jitihada za Serikali Mtandao, kwa kuimar-
isha matumizi ya Teknnolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) Serikalini yaliyoimarisha utendaji wa 
Serikali na utoaji wa huduma kwa wananchi, wageni na wafanyabiashara.

Vilevile, Mamlaka imeutumia mwaka 2022 kuadhimisha miaka 10 tangu kuanzishwa kwake ambapo kilele 
cha sherehe za maadhimisho zitaenda sambamba na mkutano wa tatu wa Serikali Mtandao utakaofanyika 
Februari 8 – 10, 2023 katika ukumbi wa AICC jijini Arusha.

Mkutano huo unatarajiwa kuwakutanisha Zaidi ya wadau 800 wa Serikali Mtandao kutoka Taasisi na 
Mashirika ya Umma nchini, ambapo watajadiliana maswala mbalimbali wakiongozwa na kauli mbiu ise-
mayao “Mifumo Jumuishi ya TEHAMA kwa Utoaji Bora wa Huduma za Umma” (Integrated ICT Systems 
for Effective Public Service Delivery”).

Katika kipindi cha miaka 10, Mamlaka ilijiwekea malengo kabambe na mahsusi ambayo mafanikio yake si 
tu yameleta huduma bora kwa wananchi, bali pia yamesababisha kuwepo kwa uwazi, kupunguza gharama 
katika utoaji wa huduma kwa Umma pamoja na kuwezesha ubunifu na utengenezaji wa njia mbalimbali za 
utoaji huduma mpya.

Pamoja na dhamira ya kuboresha utoaji wa huduma, utekelezaji wa Serikali Mtandao unakusudia kufikia 
malengo ya kuimarisha utawala bora na kuongeza tija na ufanisi katika uendeshaji wa Taasisi za Umma, kwa 
kuhakikisha uwepo wa mawasiliano ya haraka, yenye uhakika na salama ndani na nje ya Taasisi za Serikali, 
kuanzia kwenye Wizara, Mikoa hadi ngazi za Halmashauri pamoja na Balozi zetu nje ya nchi. 

Serikali Mtandao inadhamiria kupunguza gharama za uendeshaji wa Serikali, kupanua wigo wa upatikanaji 
wa taarifa muhimu katika kila ngazi Serikalini, kuimarisha usalama wa Serikali na raia wake katika karne 
ya Sayansi na Teknolojia kwa kuongeza uwezo wa Serikali kupambana na majanga kwa kutumia teknolojia, 
kurahisisha michakato ya utendaji kazi katika Taasisi za Serikali na kuboresha utoaji wa huduma kwa wa-
nanchi.
Maendeleo ya matumizi ya TEHAMA  ni muhimu kwa ajili ya kuleta mabadiliko ya kijamii na kiuchumi 
katika nchi yetu. Kuongezeka kwa matumizi ya TEHAMA kumefungua fursa mpya kwa Taasisi za Umma 
kutumia jitihada za Serikali Mtandao kwa ajili ya kufikia malengo ya Taasisi zao.

Katika mwaka 2023 Mamlaka ya Serikali Mtandao inaahidi kuongeza juhudi na ufanisi Zaidi katika ute-
kelezaji wa majukumu yake ili kuhakikisha Serikali Mtandao nchini inakua na kuimarika Zaidi.

 HERI YA MWAKA MPYA 2023 
“karibu tuijenge Serikali kidijitali”

Dkt. Mussa Kissaka
Mwenyekiti wa Bodi Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA)

SALAMU ZA MWAKA MPYA KUTOKA KWA MWENYEKITI WA 
BODI YA WAKURUGENZI YA MAMLAKA YA SERIKALI MTANDAO
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Karibu katika toleo la pili la Jarida la Mtandaoni kutoka Mamlaka 
ya Serikali Mtandao (e-GA). Katika jarida hili utasoma na kujifunza 
kuhusiana na kazi na huduma mbalimbali zinazofanywa na Mamlaka 
kama vile ujenzi wa mifumo inayoendana na mahitaji halisi ya Taasisi 
husika, utoaji wa huduma za ushauri na msaada wa kiufundi, ubore-
shaji wa njia za utoaji wa huduma za serikali mtandao, utengenezaji 
na uendeshaji wa mifumo na miundombinu ya TEHAMA Serikalini 
inayosaidia kuboresha ufanisi wa uendeshaji shughuli za utoaji wa 
huduma kwa Umma.

Hali kadhalika, katika Jarida hili utaweza kufahamu juhudi na shu-
ghuli mbalimbali zinazofanywa na Mamlaka katika utekelezaji wa 
dhana ya Serikali Mtandao.

Toleo hili ni muendelezo wa matoleo mengine yanayofuata ya-
takayokuhabarisha jitahada za e-GA katika kukuza na kuchochea ma-
tumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) nchini, 
kwa lengo la kuongeza ufanisi katika utoaji wa huduma za umma na 
kuleta mabadiliko ya kijamii na kiuchumi.

Nichukue fursa hii kukukaribisha tena katika kurasa hizi ili upate 
kuifahamu vizuri e-GA na shughuli mbalimbali inazozitekeleza

          Nakutakia usomaji mwema na Heri ya Mwaka Mpya 2023

KUTOKA KWA MKURUGENZI MKUU

Eng. Benedict Ndomba
Mkurugenzi Mkuu e-GA
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WAZIRI MHE. JENISTA MHAGAMA AZINDUA BODI YA 
WAKURUGENZI e-GA

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora Mhe.Jenista Mhagama 
(Mb), ameitaka Bodi ya Wakurungezi ya Mamlaka ya 
Serikali Mtandao (e-GA) kutekeleza majukumu yake 
kwa ufanisi, sambamba na kuwajengea uelewa wadau 
mbalimbali kuhusu dhana na umuhimu wa Serikali 
Mtandao kwa ustawi wa Taifa.

Waziri Mhagama aliyasema hayo Novemba 25, 2022 
wakati akizindiua Bodi hiyo katika ukumbi wa miku-
tano wa Ofisi za e-GA Dar es Salaam, na kuwataka wa-
jumbe wa bodi kuzingatia uadilifu katika utekelezaji 
wa majukumu yao pamoja na kushirikiana na Mene-
jimenti ya e-GA katika kutatua changamoto mbalimba-
li zinazojitokeza.

“Katika kutekeleza majukumu yenu mtakutana na 
changamoto mbalimbali ambazo e-GA imekuwa ikik-
abiliana nazo ikiwemo kuwepo kwa Mifumo ambayo 
haijumuishi taratibu za utendaji kazi (business pro-
cesses) kuanzia mwanzo hadi mwisho (end-to-end) 
katika baadhi ya Taasisi za Umma jambo linalopelekea 
taratibu nyingine kufanyika nje ya Mfumo au kwa ku-
tumia Mifumo mingine isiyowasiliana” alisema Waziri 
Mhagama.

Aidha, Waziri Mhagama alizitaja changamoto nyingine 
zinazoikabili e-GA kuwa ni upungufu wa wataalamu 
waliobobea katika usanifu, ujenzi na uendeshaji wa 
Mifumo na miundombinu pamoja na usalama wa TE-
HAMA katika Taasisi za Umma, kuongezeka kwa ma-
tishio ya usalama wa mtandao pamoja na mabadiliko 
ya haraka ya Teknolojia.

Vilevile, Waziri Mhagama alisema kuwa, Bodi 
hiyo inaanza kazi katika kipindi ambacho mahi-
taji ya Serikali Mtandao ni makubwa hivyo, ana-
tarajia kuwa Bodi itashiriki kikamilifu katika ku-
toa ushauri na kutekeleza majukumu yake vema 
ili kujenga Serikali ya kidijitali.

Kwa upande wake Kaimu Katibu Mkuu Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Ut-
awala Bora Mhe. Xavier Daudi alisema kuwa, Wiz-
ara inahakikisha utekelezaji wa Serikali Mtandao 
unafanyika kwa usahihi, usalama na kwa kuzin-
gatia Miongozo ya Kisera.

Katika kufanikisha hayo, Wizara imeandaa Mka-
kati wa Serikali Mtandao (e-Government Strategy 
2022) na Mkakati wa Serikali wa Kuzuia/Kukabili-
ana na Uhalifu wa Kimtandao (Government Cyber 
Security Strategy 2022) ili kuweka dira mahususi 
katika kutekeleza jitihada za Serikali Mtandao, al-
isema Naibu Katibu Mkuu na kusisitiza kuwa,

“Ninaielekeza Bodi hii kuhakikisha nyaraka hizi 
zinazingatiwa ipasavyo ili tuweze kufikia malen-
go tarajiwa ya kuwa na matumizi sahihi ya Serika-
li Mtandao, na hatimaye kuboresha utendaji kazi 
Serikalini na utoaji wa huduma kwa Umma”.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya e-GA Dkt.Mussa 
Kissaka amemshukuru Rais wa Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa kumteua yeye pamoja na Waziri 
Mhagama kuwateua wajumbe wa Bodi na kuahidi 
kutoa ushirikiano kwa Wizara pamoja na Mene-
jimenti ya e-GA ili kuhakikisha Mamlaka inafikia 
malengo kusudiwa.

“Nimepokea maelekezo ya Waziri na changamoto 
zote alizozianisha hapa, kwa niaba ya wajumbe wa 
Bodi naahidi kuwa tutazifanyia kazi changamo-
to na maelekezo hayo ili kuhakikisha utekelezaji 
wa jitihada za Serikali Mtandao unafanikiwa kwa 
kuzingatia Sera, Sheria na Kanuni zilizopo”, al-
isema Dkt. Kisaka.

Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Serikali 
Mtandao inaundwa kwa Mujibu wa Sheria ya Ser-
ikali Mtandao Sura Na. 273, Kifungu namba 7 na 
kuipa majukumu kupitia Kifungu namba 8.

Picha ya pamoja ya wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi 
ya Mamlaka ya Serikali Mtandao e-GA
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Single Window
Mfumo unaoleta suluhu ya changamoto
za uondoshaji wa shehena Bandarini

Mfumo wa Kielektroni wa Pamoja wa Uondoshaji wa 
Shehena Bandarini na Maeneo Mengine ya Forodha 
(TeSWS) maarufu kama ‘Single Window’ umerahisisha 
usafirishaji wa shehena zinazoingia na kutoka nchini.
 
Mfumo huo unaruhusu uwasilishaji wa nyaraka na ta-
arifa zinazohusu shehena kwenye Mfumo mmoja na 
taarifa hizo kuchakatwa na kusambazwa na Mfumo 
wenyewe kwenda kwa Taasisi na wadau husika.

Hayo yamebainishwa na Mkurungezi Mkuu wa Mam-
laka ya Serikali Mtandao (e-GA) Mhandisi Benedict 
Ndomba wakati wa mahojiano na mwandishi wetu 
ofisini kwake jijini Dodoma. 

“Mfumo huu umejengwa kwa nia ya kuwarahisishia 
wananchi, wafanyabiashara na Taasisi za Umma zin-
azohusika katika utendaji wa shughuli za forodha ku-
weza kufanya kazi kwa pamoja, na kubadilishana taar-
ifa kwa urahisi bila kuzunguka katika ofisi mbalimbali 
kupeleka nyaraka kwa ajili ya kupata leseni au vibali 
vya kuagiza na kutoa bidhaa bandarini au kwenye mi-
paka’’Alisema Mhandisi Ndomba.

Aidha, Ndomba aliongeza kuwa, dhamira ya Serikali 
ya kuanzisha Mfumo huo ni kuboresha zaidi mazingi-
ra ya biashara nchini kwa hadhi ya kimataifa ili kura-
hisisha shughuli mbalimbali za biashara hasa kwenye 
biashara zinazohusisha shughuli za forodha.

“Mfumo wa ‘single window’ umetengenezwa na Mam-
laka ya Serikali Mtandao (e-GA) kwa kushirikiana na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya 
Bandari (TPA), Wizara ya Fedha na Taasisi nyingine za 
Umma” alisisitiza Ndomba.

Kwa upande wake Meneja wa mradi huo kutoka e-GA 
Bw. Godfrey Masanja alisema kuwa, utekelezaji wa 
mradi huo ulianza mapema mwaka 2019 ambapo ka-
mati ya usimamizi chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu ilir-
idhia utekelezaji wa Mfumo huo kwa kutumia wataala-
mu wa ndani ikiwemo e-GA kama mmoja wa wadau na 
msimamizi wa masuala ya TEHAMA Serikalini.
 
Bw. Masanja alisema kuwa, Mfumo huo umejengwa 
kwa awamu tatu ambapo awamu ya kwanza na ya 
pili zimekamilika na sasa wataalamu wanaendelea na 
awamu ya tatu ambapo tayari usanifu  na mahitaji ya 
kiufundi yamekwishafanyika.
 
“Hadi kufikia mwezi Septemba, 2022 tayari kampuni 
877 za wakala  zilikua zinatumia Mfumo huu kati ya 
kampuni 1,142 za wakala ”, alisema Bw. Masanja.  na 

kuongeza kuwa,
Mfumo umepokea na kuchakata kadhia (customs 
declarations) 459,671, kati ya hizo zilizokamilika 
na kuwezesha shehena kulipiwa kodi na kuto-
ka bandarini na maeneo mengine ya forodha ni 
438,126 na kadhia zilizosalia zipo kwenye Taasisi 
na wadau wengine katika hatua ya ugomboaji.
 
Aidha, Bw. Masanja alieleza kuwa, Mfumo wa 
TeSWS umeunganishwa na unabadilishana taar-
ifa na Mifumo mingine, ikiwa ni pamoja na Mfu-
mo wa kuondosha Shehena katika Maeneo ya 
Forodha (TANCIS) wa TRA pamoja na Mifumo 
ya Taasisi za Udhibiti ikiwemo Shirika la Viwan-
go Tanzania (TBS), Mamlaka ya Dawa na Vifaa 
Tiba (TMDA), Mamlaka ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali (GCLA) na Tume ya Nguvu za Atomiki 
Tanzania (TAEC).

Ujenzi wa Mfumo wa “single window” ni moja 
ya jitihada za Mamlaka ya Serikali Mtandao za 
kukuza matumizi ya TEHAMA Serikalini kwa 
kushirikiana na Taasisi mbalimbali za Umma 
katika kuijenga Serikali ya Kidijitali ili kuhakiki-
sha  kuwa huduma kwa Umma, wafanyabiasha-
ra pamoja na wageni zinapatikana kwa urahisi, 
haraka na gharama nafuu.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serikali Mtandao 
e-GA Mhandisi Benedict Ndomba akizungumzia jinsi 
Mfumo wa Single Window unavyofanya kazi
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TAASISI MBALIMBALI ZA UMMA ZAFUNGA HESABU 
KWA KUTUMIA MFUMO WA ERMS

Taasisi mbalimbali za Umma  
zimefanikiwa kuandaa na kufun-
ga hesabu kwa mwaka wa fedha 
2021/2022 kwa kutumia Mfumo wa 
kusimamia shughuli na Rasilimali za 
Tasisi (ERMS)

Hayo yamebainishwa na Kaimu Me-
neja wa Utengenezaji wa Mifumo ya 
Mamlaka Bw. Donald Samwel waka-
ti wa mahojiano na mwandishi wetu 
ofisini kwake jijini Dodoma, 

wakati akieleza mafanikio ya Mfu-
mo wa ERMS kwa mwaka wa fedha 
2021/2022.

Bw. Donald amezitaja Tasisi hizo 
kuwa ni Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya (NHIF), Shirika la Bima la Taifa 
(NIC), Mamlaka ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA), Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika, Bodi ya Wataalamu wa Un-
unuzi na Ugavi (PSPTB), Bodi ya Taifa 
ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu 
Nchini (NBAA), Mamlaka ya 

Serikali Mtandao (e-GA), 
Mamlaka ya Viwanja vya 
Ndege (TCAA),Tume ya 
Sayansi na Teknolojia (COS-
TECH) na Bodi ya Michezo 
ya Kubahatisha Tanzania 
(GBT).

Aidha, Bw. Donald amefa-
fanua kuwa, ufungaji wa 
hesabu kwa kutumia Mfumo 
wa ERMS ni rahisi na una 
faida nyingi ikiwa ni pamoja 
na kurahisisha mchakato wa 
kufanya hesabu, upatikana-
ji wa taarifa zote za msingi 
kwa ajili ya kufanya hesabu 
na kufanya masahihisho ya 
taarifa husika kwa urahisi.

‘’Mfumo unaongeza uwazi 
wa taarifa za fedha zinazowe-
kwa kwenye Mfumo na ku-
wasilishwa kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG), lakini pia 
Mfumo huu unazuia mianya 
ya kughushi taarifa, hivyo 
taarifa zinazowekwa kwenye 
Mfumo ni sahihi’’Aliongeza 
Bw. Donald

Mfumo wa ERMS uliten-
genezwa na Mamlaka ya 
Serikali Mtandao (e-GA) 
kwa lengo la kusimamia 
shughuli za ndani ya Taasisi 
ili kuboresha utendaji kazi, 
kusimamia matumizi ma-
zuri ya rasilimali na kuweza 
kubadilishana taarifa mion-
goni mwa Idara/vitengo ili 
kuongeza ufanisi, kupungu-
za gharama za uendeshaji na 
kutoa huduma bora.

Mfumo huo una moduli 
zaidi ya 20 zinazowasiliana 
na kuunganisha shughuli 
za Idara na vitengo ambapo 
mpaka sasa unatumiwa na 
Taasisi zaidi ya 35.

Kaimu Meneja Sehemu ya utengenezaji Mifumo Bw. Donald Samwel akielezea 
namna Mfumo wa ERMS ulivyorahisisha Usimamizi wa 

Rasilimali ndani ya Taasisi. 
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MFUMO WA OFISI MTANDAO TOLEO LA 5 
WAONGEZEWA UFANISI

Mfumo wa Ofisi Mtandao (e-office) umetengenezwa ili 
kuwezesha na kurahisisha shughuli za utawala za kila 
siku ndani ya Taasisi za Serikali. Shughuli hizo zinahu-
su mzunguko wa mafaili na nyaraka ndani ya Taasisi 
za Umma.

Akieuelezea Mfumo huo Afisa TEHAMA wa Mamlaka 
ya Serikali Mtandao (e-GA) Bw. Joseph Kimario alisema 
kuwa, Mfumo huu umekuwa ukifanyiwa maboresho 
madogo madogo ili kuuongezea ufanisi katika utenda-
ji wake kuanzia toleo la kwanza na sasa maboresho 
yamefikia toleo la tano (Version 5), ambapo ufanisi wa 
Mfumo huu umekuwa ukiimarika kutoka toleo moja 
hadi jingine kadiri unavyofanyiwa maboresho. 

“Ufanisi wa Mfumo hutofautiana kati ya toleo moja na 
jingine, kwa mfano katika toleo la nne la Mfumo huu 
kama barua ilitumwa kimakosa kwa mtu asiye husika 
Mfumo haukuruhusu kuituma tena barua hiyo hivyo, 
ilibidi kulifunga faili na kuanza kutuma upya, sasahivi 
kwenye toleo la tano Mfumo unaruhusu kama barua 
ilitumwa kimakosa kwa mtu asiye husika kupanga 
na kutuma upya kwa mtu anaye husika (re-assign) ili 
aweze kuendelea na utekelezaji” alisema Bw. Kimario.

Aidha, Bw. Kimario alisema  kuwa toleo jipya (version 
5) limeboreshwa mwonekano wake ili kumuwezesha 
Afisa anapoingia kwenye dashibodi kuona idadi ya ba-
rua alizonazo kwa ajili ya utekelezaji, zilizopo kwenye 
utekelezaji, zilizo pitisha muda wa utekelezaji (over 
due) pamoja na idadi ya barua ambazo Afisa husika 
amezishughulikia kwa siku, wiki na mwezi hivyo, ku-
rahisha upatikanaji wa ripoti.

Maboresho mengine ambayo yamefanyika kwenye 
Mfumo huo toleo la 5 ni wepesi (lightness) katika kuta-

futa mafaili na barua zilizoshughulikiwa kipindi 
cha muda mrefu tofauti na toleo la 4 ambalo lili-
kuwa linachukua muda mrefu kidogo hasa waka-
ti wa kutafuta mafaili au barua za zamani.

“Kwenye toleo la 4 la Mfumo wa Ofisi Mtand-
ao kipengele kimoja cha Mfumo ‘Component’ ki-
kishindwa kufanya kazi, Mfumo mzima uliathiri-
ka na kushindwa kufanya kazi ipasavyo lakini 
toleo la 5 limeboreshwa na kuweza kutofautisha 
‘back end’ na ‘front end’ ya Mfumo hivyo, kipenge-
le kimoja kisipofanya kazi hakiathiri utendaji kazi 
wa Mfumo wote”, alifafanua Bw. Kimario.

Mfumo wa Ofisi Mtandao unapatikana kupi-
tia https://eoffice.gov.go.tz kwa Taasisi zote za 
Umma zilizounganishwa kwenye Mtandao wa 
Mawasiliano ya Serikali (GOVNET) kwa kutumia 
anuani rasmi ya Baruapepe ya Serikali (GMS).

Mfumo huu ni mzuri kwani unahakikisha usala-
ma wa uhakika wa taarifa, data na majalada ya 
Serikali na hupatikana kwa watumishi wa Serika-
li waliopo ofisini au waliunganishwa na VPN ya 
Serikali tu. Toleo la 5 la Mfumo wa Ofisi Mtandao 
lilianza kutumika Disemba Mosi Mwaka huu.
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                       ERMS - MKOMBOZI WA UTENDAJI KAZI KATIKA 
                                         SEKTA YA UTAWALA NA RASILIMALI WATU

Meneja wa Rasilimali Watu na Utawala wa Mamlaka 
ya Serikali Mtandao Bw. Erick Kalembo, amewaponge-
za wataalamu waliotengeneza Mfumo Shirikishi wa 
Kusimamia Shughuli na Rasilimali za Taasisi (ERMS) 
kwani umerahisisha utendaji kazi wa idara na vitengo 
mbalimbali vya Taasisi za Umma katika shughuli za 
kiutendaji za kila siku.

Bw. Kalembo ametoa pongezi hizo, wakati wa mahoji-
ano maalum na mwandishi wetu kuhusu mafanikio ya 
Mfumo huo kwenye sekta ya Rasilimami Watu na Ut-
awala yaliyofanyika ofisini kwake jijini Dar es Salaam.

“Awali utendaji kazi hususani sehemu ya Rasilima-
li Watu na Utawala ulikuwa mgumu sana na wenye 
changamoto nyingi hasa kwenye maeneo ya usimamizi 
wa vyombo vya usafiri, maombi ya likizo, uandaaji wa 
bajeti za kila mwezi za Taasisi, ruhusa ya kutoka nje 
ya kituo cha kazi pamoja na uwekaji wa kumbukumbu 
mbalimbali za mali za Taasisi na watumishi”, alisema 
Bw. Kalembo na kuongeza kuwa,

“Mfumo wa ERMS unatumika kusimamia shughuli za 
ndani za Taasisi kwa kutumia moduli zinazowasiliana 
na kuunganisha shughuli za Idara na Vitengo na ume-
tengezwa mahususi kwa ajili ya kuongeza ufanisi sam-
bamba na kupunguza gharama za uendeshaji na hivyo, 
kutoa huduma bora kwa watumishi”.

Aidha, kupitia Mfumo wa ERMS Moduli ya Usimamizi 
wa Vyombo vya Usafiri ‘fleet management’ unamruhu-
su dereva ambaye gari lake limepata hitilafu kuomba 
na kupatiwa matengenezo ya gari husika ambapo ombi 
hilo huanzishwa na kutumwa na dereva kwa Mene-
ja wa Rasilimali Watu na Utawala moja kwa moja na 
ikiwa litakubaliwa, ombi hilo huwasilishwa kwenye 
kitengo cha Ununuzi na kisha kuwasiliana na mtoa 
huduma ambaye ni TEMESA kwa ajili ya kupatiwa 
matengenezo, alisema Bw. Kalembo.

“Awali, ombi la matengenezo ya magari lilikuwa lina-
chukua siku mbili mpaka tatu ili kuweza kupata ruhu-
sa ya kufanyiwa matengenezo lakini baada ya uwepo 
wa Mfumo huu ombi hilo kwa sasa hukamilika ndani 
ya masaa kadha toka kuanzishwa”, alisisitiza Bw. 
Kalembo.

Vilevile, katika moduli ya usimamizi wa vyombo vya 
usafiri Mfumo wa ERMS unaruhusu   kutunza kum-
bukumbu za magari, pikipiki pamoja na bajaji zilizo-
po kwenye Taasisi husika, kuonyesha jina la dereva na 
gari, pikipiki au bajaji aliyokabidhiwa na ofisi, kutunza 
kumbukumbu za gharama za matengenezo ya vyom-

bo hivyo vya moto, pamoja na kuonesha orodha 
ya kila mtumishi aliyeomba gari kwa matumizi ya 
Taasisi, alisema Bw. Kalembo.

Pia, Mfumo wa ERMS umerahisisha maombi ya 
kujaza mafuta kwenye magari ya Mamlaka amba-
po awali dereva alikuwa anatakiwa kutuma ombi 
la kujaza mafuta kwenye gari siku mbili kabla ma-
futa yake kuisha, lakini kwa sasa dereva anaweza 
kutuma ombi hilo ndani ya saa chache na kupa-
tiwa kibali kupitia Mfumo huo, alifafanua Bw. 
Kalembo na kusisitiza kuwa,

“Changamoto kubwa iliyokuwepo kabla ya ku-
wepo Mfumo wa ERMS ni kushughulikia swala 
zima la likizo na ruhusa kwa watumishi, awali 
ilichukua muda mrefu kwa mtumishi kuandika 
barua ya maombi ya likizo na kupata majibu na 
wakati mwingine mpaka ile tarehe ya kuanza lik-
izo inafika mtumishi anakuwa hajapata majibu ya 
barua yake kama amekubaliwa au la, lakini sasa 
kupitia Mfumo huu maombi ya likizo yanaweza 
kuanzishwa na kukamilika ndani ya siku moja”.

Pia, Mfumo unamruhusu mtumishi kuomba ruhu-
sa kwa kuonesha mahali anapokwenda, muda 
atakaotumia, muhusika atakayelipa gharama 
atakazotumia ikiwa anaomba ruhusa ya kuwa nje 
ya kituo cha kazi, hivyo ni rahisi kuona orodha ya 
watumishi wote walio nje ya vituo vyao vya kazi 
na kufahamu tarehe watakayorudi kwenye vituo 
vyao vya kazi. Alisema Kalembo.

Faida nyingine ya Mfumo huu ni kuwa, umesaid-
ia uwazi kwa kila mtumishi kujua idadi ya siku 
alizonazo za likizo, kuona kama mtumishi anas-
tahili kupata malipo ya likizo, kuomba likizo za 
muda mfupi, mrefu na likizo za uzazi, aliongeza 
Bw. Kalembo.

Aidha, Bw. Kalembo alibainisha kuwa, uandaaji 
wa bajeti za mwezi za Idara/Vitengo umerahisish-
wa zaidi kupitia Mfumo wa ERMS, kwani kabla ya 
uwepo wa Mfumo huu uandaaji wa bajeti ulikua 
unachukua siku tatu au zaidi ili uweze kukami-
lika, lakini sasa inachukua saa chache tu kuandaa 
bajeti ya mwezi na kuiweka kwenye Mfumo wa 
ERMS na kupitishwa ikiwa imeambatishwa na 
maombi ya idara na vitengo vyote ndani ya Taa-
sisi.

Pamoja na mafanikio ya Mfumo wa ERMS kwenye 
sekta ya Rasilimali Watu na Utawala, Bw. Kalem-
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e-GA NA MIKAKATI YA KUKUZA 
SERIKALI YA KIDIJITALI

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) imetaja mika-
kati mbalimbali iliyojiwekea ili kujenga Serikali ya kidi-
jitali kwa kuhahikisha kuwa, Taasisi za Umma zinatoa 
huduma kwa wananchi kwa njia ya dijitali.

Kauli hiyo imetolewa na Meneja wa Usimamizi wa Uz-
ingatiaji wa Viwango vya Serikali Mtandao wa Mamla-
ka Bi. Sultana Seiff, wakati akiwasilisha mada kuhusu 
Utoaji wa Huduma kwa Umma Kidijitali bila Kumuacha 
Mtu Nyuma (‘leaving no one behind in digital delivery 
of public service’) kwenye kongamano la 6 la TEHAMA 
lilifonyika Oktoba 26 – 28, 2022 mwaka huu katika Hoteli 
ya Golden Tulip iliyopo Zanzibar.

Bi. Sultana aliitaja mikakati hiyo kuwa ni pamoja na 
kuongeza uwezo wa rasilimali watu ili kusimamia ute-
kelezaji wa mipango ya Serikali Mtandao, kushirikiana 
na wadau mbalimbali kutoka sekta za Umma na binafsi 
katika kuimarisha ubunifu, ujenzi na usimamizi wa Mi-
fumo ya TEHAMA ili kutoa huduma za Umma kwa njia 

bo ameshauri wataalamu wa Mfumo huo kufanya 
maboresho zaidi kulingana na mahitaji yatakayoji-
tokeza mara kwa mara kwa watumiaji mbalimbali wa 
Mfumo huo ili kuuongezea ufanisi zaidi.

ya kidijitali pamoja na kuhamasisha utafiti na 
ubunifu wa Serikali Mtandao kwa kushirikiana 
na Taasisi za Elimu ya Juu na zile za Utafiti.

“Ili kuimarisha Serikali Mtandao nchini, Mamla-
ka imejipanga kuhakikisha usalama wa kimtan-
dao kwa kudhibiti matishio yote ya usalama wa 
kimtandao kwa kuyazuia au kuyaondoa pale 
yanapobainika pamoja na kurahisisha ubadil-
ishanaji wa taarifa katika Mifumo ya Serikali” 
alisisitiza Bi. Sultana na kuongeza kuwa,

Mamlaka imejipanga kutekeleza majukumu 
yake ipasavyo kwa kusimamia uzingatiaji wa 
Sera, Sheria, Kanuni, Viwango na Miongozo ya 
Serikali Mtandao kwa Taasisi za Umma ili ku-
jenga Serikali ya Kidijitali.

Kongamano la 6 la TEHAMA liliwakutanisha 
zaidi ya wadau 600 wa TEHAMA kutoka ndani 
na nje ya nchi ili kujadiliana kwa pamoja na 
kubadilishana uzoefu katika masuala mbalim-
bali ya TEHAMA.

Meneja wa Usimamizi wa Uzingatiaji wa Viwango vya Serikali Mtandao wa Mamlaka Bi. Sultana Seiff akitoa wasil-
isho wakati wa Kongamano  la 6 la TEHAMA lilifonyika Oktoba 26 – 28, 2022 katika Hoteli ya Golden Tulip iliyopo 
Zanzibar.

Mfumo huo una moduli zaidi ya 20 zinazowasiliana 
na kuunganisha shughuli za Idara na vitengo amba-
po mpaka sasa unatumiwa na Taasisi zaidi ya 35.
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Mifumo ya TEHAMA Kuinua Wananchi
Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais-Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. Deogratius 
John Ndejembi ameipongeza Mamlaka ya Serikali Mtand-
ao (e-GA) kwa kubuni, kusanifu na kutengeneza Mifumo 
inayosaidia Taasisi za Umma kutekeleza majukumu yake 
kwa urahisi na ufanisi zaidi.

Mhe. Ndejembi alitoa pongezi hizo wakati wa hafla ya 
Ufunguzi wa Mauzo ya Vipande vya Faida Fund na uz-
induzi wa Mfumo wa Kielektroni wa Uendeshaji wa Mfu-
ko huo iliyofanyika katika Ukumbi wa Kisenga jengo la 
LAPF Millenium Towers Dar es Salaam Novemba 1, 2022.

“Watumishi Housing Investment na Mamlaka ya Serikali 
Mtandao ziko chini ya ofisi yangu na zimefanya ubunifu 
wa kutengeneza Mfumo Mahususi wa Pamoja Unaohusu 
Masuala ya Uwekezaji, ubunifu huu unawasadia wanan-
chi wote hususani wa hali ya kati na ya chini kunufaika na 
huduma za Serikali Mtandao mahali na wakati wowote 
hivyo sisi kama Serikali hatuna budi kutoa pongeza kwa 
viongozi na watumishi katika ofisi hizi mbili kwa ubunifu 
wenye tija” Alisema Mhe. Ndejembi.

Naye, Mkurugenzi wa Huduma za TEHAMA wa e-GA 
Bw. Ricco Boma alisema kuwa Mfumo huu unamwezesha 
mwekezaji kuchagua njia mojawapo kati ya njia tatu za 
kutumia kununua au kuuza vipande. 

Njia ya kwanza ni ya Mtandao (Web application) kwa 
kubofya www.fas.whi.go.tz, ya pili ni kwa simu ya kigan-
jani hususani kwa wawekezaji ambao hawana intaneti,  
huduma hii inapatikana wakati na muda wowote kupitia 
namba ya msimbo ya Huduma za Serikali ya *152*00#. 
Endapo mwananchi atabofya namba hiyo atakuwa na 
uwezo wa kuona orodha ya huduma lakini kwa mantiki 
hii atachagua namba 1 Malipo, namba 6-WHI kisha kufua-
ta maelekezo.

Njia nyingine ni ya kupakua Faida Fund App, Bw. Ricco 

ameongeza kuwa njia hii inahitaji mwekezaji 
awe na simu janja yaani smartphone ambapo 
ataingia Playstore na kutafuta Faida Fund App 
kisha atapakua (download) na 

kujaza taarifa zake kwa usahihi ikiwemo namba 
ya simu au baruapepe yake ili aweze kupokea 
namba ya malipo atakayotumia kulipa wakati 
wa kununua vipande na kufuatilia mwenendo 
wa uwekezaji wake.

“Mfumo huu ni salama kwa kuwa umezinga-
tia viwango vya Kimataifa na vile vya Serikali 
Mtandao Tanzania. Pia, Mfumo ni rahisi kwa 
kuwa mwekezaji anaweza kununua vipande 
kwa kutumia namba ya kumbukumbu (control 
number) moja aliyopewa ambayo haina ukomo 
wa muda wake wa matumizi, hivyo itatumika 
kipindi chote cha uwekezaji wake” alisisitiza 
Bw. Ricco.

Katika hafla hiyo, Watumishi Housing Invest-
ments ilifanya ufunguzi wa mauzo ya vipande 
vya Faida Fund na kuzindua Mfumo wa Kielek-
troni wa Uendeshaji wa Faida Fund uliobuniwa 
na kutengenezwa na Watumishi Housing In-
vestment kwa kushirikiana na Mamlaka ya Ser-
ikali Mtandao e-GA kwa lengo la kurahisisha 
utaoji wa huduma kwa wawekezaji. Uzinduzi 
ulifanyika katika Ukumbi wa Kisenga jengo la 
LAPF Millenium Towers.

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora Mhe. Deogratius John Ndejembi akielezea 
jinsi Mifumo ya TEHAMA inavyorahisisha upatikanaji wa Huduma

Mkurugenzi wa Huduma za TEHAMA wa eGA Bw. 
Ricco Boma akielezea namna Mfumo wa Kielektroni wa 

Uendeshaji wa Mfuko unavyofanya kazi 
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Kutokana na mabadiliko makubwa ya sayansi 
na teknolojia yanayotokea duniani, ni ukweli usio-
pingika kwamba kama Serikali na Taasisi mbalim-
bali duniani hazitakwenda sambamba na mabadi-
liko hayo zitabaki nyuma kwenye maendeleo ya 
kiuchumi, kisiasa na kijamii. 

Mabadiliko hayo ndio yameibua msemo maaru-
fu wa “dunia ni kijiji” hii ni kutokana na ukweli 
kwamba kwa matumizi ya Teknolojia mtu anaweza 
kupata taarifa kwa haraka na kwa urahisi kupitia 
mtandao wa intaneti. Vivyo hivyo, Serikali na Taas-
isi mbalimbali duniani kote zinatumia mtandao wa 
intaneti kuendesha shughuli zake kupitia Mifumo 
maalumu iliyojitengenezea.

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
pamoja na Taasisi zake haijabaki nyuma katika ma-
tumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TE-
HAMA) katika kutekeleza majukumu yake ya kila 
siku. 

Kupitia Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), Ser-
ikali imeweza kutengeneza Mifumo mbalimbali 
ya kiutendaji na ya utoaji wa huduma kwa jamii 
ambayo si kwamba imeongeza tu ufanisi katika 
utendaji wa Serikali, pia imeongeza ufanisi na ku-
rahisisha utoaji wa huduma kwa wananchi, wageni 
na wafanyabiashara.

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(e-GA) Mhandisi Benedict Ndomba ameeleza kuwa 
e-GA imetekeleza shughuli mbalimbali tangu kuan-
zishwa kwake miaka 10 iliyopita, ambazo zimeleta 
ufanisi mkubwa kwa Serikali na Taasisi zake.

“Katika kipindi cha miaka 10, Mamlaka imeweza 
kutekeleza jukumu lake la msingi la kuratibu, ku-
simamia na kukuza jitihada za Serikali Mtandao 
pamoja na kuhimiza utekelezaji wa Sera, Sheria, 
Kanuni, Viwango na Miongozo ya Serikali Mtan-
dao kwa Taasisi za Umma”, amefafanua Mhandisi 
Ndomba. 

Mafanikio yaliyopatikana katika kipindi cha mi-
aka 10 ni pamoja na kusimamia kikamilifu usala-
ma wa Mifumo na miundombinu ya TEHAMA na 
kuwezesha kubaini na kukabiliana na matishio ya 
kiusalama mtandaoni, sambamba na kufanya uk-
aguzi na tathmini za usalama wa Mifumo kwa Taa-
sisi mbalimbali za Umma na kusimamia uzingatiaji 
wa Sheria, Kanuni pamoja na Viwango na Miongo-
zo ya Serikali Mtandao iliyoandaliwa ipatayo 52. 
Miongozo hiyo inapatikana kupitia tovuti ya e-GA 

ambayo ni www.ega.go.tz  
Aidha, Mamlaka pia imeweza kupokea, kupitia na 
kutoa ushauri kuhusu utekelezaji wa miradi mbalim-
bali ya TEHAMA kutoka kwa Taasisi za Umma zipa-
tazo 223, na mafunzo ya uzingatiaji wake yapatayo 
263 kwa Taasisi mbalimbali za Umma.

Eng. Ndomba ameyataja mafanikio mengine yaliy-
opatikana katika kipindi cha miaka 10 ni pamoja na 
kujenga na kusimamia uendeshaji wa Vituo vya Ser-
ikali vya Kuhifadhi Mifumo na Taarifa (Government 
Data Center), ambavyo hadi sasa vinatumiwa na Ta-
asisi 121 kuhifadhi Mifumo na taarifa zao kwa usala-
ma wa uhakika, na ujenzi na usimamizi wa Mtandao 
wa Mawasiliano Serikalini Serikali (GOVNET) am-
bapo hadi sasa Taasisi 299 zimeunganishwa na ku-
wezeshwa kuwasiliana chini ya uratibu wa Mamlaka 
ya Serikali Mtandao. 

Aidha, Mamlaka kwa kushirikiana na Taasisi 
mbalimbali za Umma, imesanifu, kujenga na kusi-
mamia uendeshaji na matumizi ya Mifumo tumizi 
34, Mifumo shirikishi 13 na Mifumo ya kisekta 20. 
Mifumo kama vile: Mfumo wa Malipo ya Serikali 
(GePG), Mfumo wa Baruapepe kwa Serikali na Taa-
sisi zake (GMS), Mfumo wa Ankara za Maji (MAJI-
IS), Mfumo wa Taarifa za Watumishi na Mishahara 
(New HCMIS), nk.

Kutokana na maendeleo ya teknolojia na ongezeko 
la matumizi ya simu za kiganjani, mamlaka pia ime-
sanifu, kujenga na kusimamia uendeshaji wa Mfumo 
wa Kutolea Huduma za Serikali kwa Njia ya Simu 
za Mkononi (Government Mobile Platform), ambapo 
hadi sasa Taasisi mbalimbali za Umma zinautumia 
na kuwezesha Mifumo ya TEHAMA 236 kutoa hudu-
ma kupitia simu za mkononi kwa kutumia arafa na 
USSD menyu *152*00#, mfano ni malipo ya LUKU, 
GePG na Ankara za Maji, malipo ya ardhi, nk. 

Serikali Mtandao inavyotekelezwa kwa vitendo
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“Ni muhimu ikumbukwe kwamba, hatua hizo zin-
aenda sambamba na utoaji wa ushauri wa kitaalamu 
na msaada wa kiufundi katika utekelezaji wa Serikali 
Mtandao ambapo huduma hiyo inatolewa na maafisa 
wa e-GA kwa kushirikiana na maafisa wa Taasisi za 
Serikali”, amesema Mhandisi Ndomba.

 Aidha, ili kufanya huduma za Serikali Mtandao ziwe 
endelevu na kuendana na kasi ya ukuaji wa Teknolo-
jia, Mamlaka inafanya shughuli za Ubunifu, Utafiti na 
Mafunzo katika kituo chake cha Dodoma. Aidha, jiti-
hada zinaendelea ili kupanua huduma za kituo hicho. 
Kupitia kituo hicho, Mamlaka imeshirikiana na Taa-
sisi za elimu ya juu na zile za ubunifu ambapo tafiti 
zipatazo 13 kwa ajili ya kutambua vipaji na ubunifu 
kutoka kwa vijana wanaosoma au waliomaliza elimu 
ya juu zimefanyika na wanafunzi 125 wameshiriki 
hadi sasa.

Katika jitihada za kutatua changamoto, ambazo Taa-
sisi za Umma wanakumbana nazo katika utekelezaji 
wa Serikali Mtandao, Mhandisi Ndomba amesema 
kwamba, Mamlaka imetoa msaada wa kitaalamu kwa 
Taasisi za Umma 602 zinazotumia huduma za Serikali 
Mtandao kupitia dawati la msaada.

“Pamoja na mafanikio ambayo yamepatikana mpaka 
sasa, Mamlaka imepanga kuendelea kutekeleza shu-
ghuli za usimamizi wa usalama wa Mifumo na miun-
dombinu ya TEHAMA, kuchukuwa hatua za kupun-
guza wingi na urudufu wa Mifumo na kuiwezesha 
kuwasiliana na kubadilishana taarifa, kubuni njia 
mpya za Serikali Mtandao hasa kupitia simu za 
mkononi, pamoja na kuendelea kuhimiza uzingatiaji 
wa Sheria, Kanuni, Viwango na Miongozo ya Serikali 
Mtandao katika Tasisi za Umma”. 

Ili kuwezesha Mifumo kubadilishana taarifa, Mam-
laka imejenga Mfumo wa Government Enterprise 
Service Bus (GovESB) Mfumo huu unawezesha 
Mifumo mbalimbali kubadilisha taarifa, ambapo 
Taasisi zaidi ya 40 zimeanza kubadilishana taarifa 
kupitia Mfumo huu, amesema Ndomba.

Pia, Ndomba amebainisha kwamba Mamlaka ina-
lenga kuhakikisha kuwa inasimamia uongezaji 
wa mawanda ya miundombinu ya Mtandao wa 
Mawasiliano Serikalini ili kuweza kuunganisha Ta-
asisi zilizo katika Mikoa yote na Wilaya zote kupi-
tia fedha za mradi wa Tanzania ya Kidijitali (Digital 
Tanzania Project – DTP) na kuongeza uwezo wa 
vituo vya kuhifadhi Mifumo na taarifa ili viweze 
kutumiwa na Taasisi zote za Serikali ili kuongeza 
tija na ufanisi na kuhakikisha usalama wa taarifa za 
Serikali.

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) ni Taasisi ya 
Umma iliyoanzishwa kwa Sheria ya Serikali Mtan-
dao Na. 10 ya mwaka 2019. Ni Taasisi yenye mam-
laka ya kuratibu, kusimamia na kukuza jitihada za 
Serikali Mtandao pamoja na kuhimiza utekelezaji 
wa Sera, Sheria, Kanuni, Viwango na Miongozo ya 
Serikali Mtandao kwa Taasisi za Umma.

Sheria ya Serikali Mtandao Na. 10 ya mwaka 
2019 imeainisha majukumu na mamlaka yanayo-
iongoza Mamlaka ya Serikali Mtandao katika ute-
kelezaji wa Serikali Mtandao nchini Tanzania. She-
ria ya Serikali Mtandao inapatikana kupitia tovuti 
ya Mamlaka www.ega.go.tz
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Ushirikiano na Zanzibar 
wachochea kukua kwa 
Serikali ya kidijiti  

Ushirikiano na Zanzibar 
wachochea kukua kwa 
Serikali ya kidijiti  
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Katika kuadhimisha miaka 61 ya Uhuru wa Tangan-
yika, ni jambo la kujivunia kuona pia ushirikiano wa Taa-
sisi za Umma Tanzania Bara na Zanzibar ukiimarika. Ush-
irikiano huu ni msingi katika kuleta maendeleo ya taifa 
letu kwa ujumla.

Hii inadhihirishwa na jinsi ambavyo Mamlaka ya Seri-
kali Mtandao (e-GA) inashirikiana na Wakala ya Serikali 
Mtandao Zanzibar (eGAZ) katika jitihada za kukuza Seri-
kali Mtandao kwa pande zote mbili, lengo ni kuhakikisha 
kuwa jitihada hizo zinatekelezwa kote bara na Visiwani.

Ushirikiano huo umekuwa ni nguzo kwa Taasisi hizi mbi-
li tangu kuanzishwa kwake ambapo Mamlaka ya Serikali 
Mtandao imekuwa ikifanya kazi kwa ukaribu na Wakala 
ya Serikali Mtandao Zanzibar ikiwa ni pamoja na kubad-
ilishana uzoefu sambamba na kutoa msaada wa kiufundi 
inapohitajika.

Mkurugenzi Mtendaji wa Wakala ya Serikali Mtandao 
Zanzibar, Bw. Said Seif Said amesema kuwa, Wakala hiyo 
na Mamlaka ya Serikali Mtandao zimekuwa na mahusiano 
pamoja na mashirikiano mazuri katika jitihada za kukuza 
Serikali Mtandao.

“Taasisi hizi mbili zimeshasaini Mkataba wa Makubaliano 
(MOU) ili kuimarisha ushirikiano na kuhakikisha Jitihada 
za Serikali Mtandao zinafikiwa kwa ukamilifu kwa pande 
zote mbili za muungano bila kuacha nyuma upande mmo-
ja” amesema Seif.

Aidha, Bw. Seif ameongeza kuwa matokeo ya 
mashirikiano hayo yameweza kuonekana kati-
ka utengenezaji na uimarishaji wa Mifumo iki-
wemo kusaidiana kitaalamu, kushauriana na 
kupeana mafunzo baina ya wataalamu wa Ta-
sisi hizi mbili ikiwemo matumizi ya Mfumo wa 
Baruapepe Serikali, Mfumo wa Uendeshaji wa 
Baraza la Wawakilishi, Mfumo wa Ukusanyaji 
wa Malipo ya Serikali Kielektroni (Zanmalipo) 
na Mfumo wa Ofisi Mtandao (e-Office).

“Mwanzoni tulikuwa tunapata tabu katika 
matumizi ya Mfumo wa Baruapepe Serika-
lini lakini kwa kushirikiana na Mamlaka ya 
Serikali Mtandao tumeweza kuwa na Mfumo 
wa baruapepe za ofisi ambazo zinatumiwa na 
Serikali ya Zanzibar”, amesema Bw. Seif na 
kuongeza kuwa, 

Kwa kushirikiana na Mamlaka ya Serikali 
Mtandao, Wakala ya Serikali Mtandao Zanzi-
bar inatumia Mfumo wa Ukusanyaji wa Ma-
lipo ya Serikali Kielektroniki ujulikanao kama 
‘ZanMalipo’ ambao umeisaidia sana Serikali 
ya Zanzibar katika ukusanyaji wa mapato kwa 
Taasisi za Umma. Mfumo huu umesanifiwa na 
kutengenezwa kwa ushirikiano wa Taasisi hizi 
mbili.

Kutokana na matokeo mazuri ya ushirikiano 
huu katika kujenga taifa la kidijitali, Wakala 
ya Serikali Mtandao Zanzibar imeahidi kuen-

Mkurugenzi Mtendaji wa Wakala ya Serikali Mtandao Zanzibar, Bw. Said Seif 
Said akielezea kuhusu ushirikiano wa e-GA na eGAZ
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deleza na kuimarisha ushirikiano huo ambao umedu-
mu kwa muda mrefu pamoja na kuipongeza Mamlaka 
ya Serikali Mtandao  kutimiza miaka 10 tangu kuan-
zishwa kwake.

“Ushirikiano huu una nia njema ya kuijenga Tanzania 
ya kidijitali na kuleta mabadiliko ya kiuchumi na kiu-
tendaji yatakayohakikisha wananchi wanapata huduma 
bora na rahisi muda wowote na mahali popote”, amese-
ma Seif. 

Kwa upande wake, Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Katiba 
Sheria, Utumishi na Utawala Bora Zanzibar, Bi. Mans-
ura Kassim ameipongeza Mamlaka ya Serikali Mtan-
dao kwa jitihada zake za kukuza Serikali Mtandao na 
kuhakikisha utoaji wa huduma za Serikali kwa njia ya 
kidijitali unaimarika, na hivyo kuongeza ufanisi katika 
utendaji kazi Serikalini.

“Mamlaka ya Serikali Mtandao imeisaidia Wakala ya 
Serikali Mtandao Zanzibar kupata uzoefu na ujuzi wa 
kusanifu na kujenga Mifumo mbalimbali iliyosaidia 
utoaji wa huduma za Serikali kwa ufanisi” amesema Bi. 
Mansura na kuongeza kuwa, 

Miongoni mwa Mifumo hiyo ambayo hadi sasa Wakala 
ya Serikali Mtandao Zanzibar inajivunia ni pamoja na 
Mfumo wa Ajira ujulikanao kama ‘ZanAjira’ unaotumi-
ka kutangaza nafasi mbalimbali za kazi kwa wananchi.

“Mfumo huu umesaidia kupunguza malalamiko 
ya upatikanaji wa ajira na kuleta usawa kwani 
kila mtu anapata fursa ya kuomba ajira na hivyo 
kujenga imani kwa wananchi juu ya Serikali yao” 
amesema na kusisitiza kuwa,

Serikali ya Zanzibar itaendeleza na kuimarisha 
ushirikiano na Mamlaka ya Serikali Mtandao ili 
kuhakikisha utoaji wa huduma za Serikali kwa 
njia mtandao unaendelea kuimarika.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkuu Mamlaka 
ya Serikali Mtandao, Mhandisi Benedict Ndom-
ba,

amewashukuru viongozi wa Serikali na Wakala 
ya Serikali Mtandao Zanzibar kwa kuendelea kui-
marisha mahusiano mazuri ya Taasisi hizi mbili.

“Tunafanya kazi kwa ukaribu sana na wenzetu 
wa Zanzibar, tunabadilishana uzoefu na maarifa 
pamoja na kutoa msaada pale inapohitajika kwa 
lengo la kujenga na kuimarisha Serikali mtandao 
Bara na Visiwani” amesema Ndomba.

Aidha, Ndomba ameeleza kuwa, ushirikiano ni 
moja ya misingi inayoiongoza Taasisi hiyo ili ku-
fikia malengo iliyojiwekea na kutekeleza majuku-
mu yake kwa ufanisi na weledi mkubwa.

Mkurugenzi Mkuu wa e-GA Mha. Benedict Ndomba akielezea kuhusu 
ushirikiano wa e-GA na eGAZ
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Ndomba ameitaja misingi mikuu sita (6) inayoiongo-
za Mamlaka hiyo ambayo inaelekeza kuhusu tabia na 
mwenendo wa watumishi wake kwa ngazi zote sambamba 
na kufafanua utamaduni wa mahali pa kazi, ili kuhakiki-
sha watumishi na wateja wote wa Mamlaka wana uelewa 
wa pamoja wa jinsi wanavyotakiwa kuhudumiwa na nini 
kinachotarajiwa kutoka kwao.

Misingi hiyo ndiyo imekuwa nguzo kwa Mamlaka katika 
kutekeleza majukumu yake na kufikia malengo iliyoji-
wekea. Msingi namba moja ni Uadilifu ambapo Mamlaka 
hufuata viwango vya uendeshaji wa hali ya juu katika kila 
inachofanya kwa kutambua kuwa, uaminifu ni muhimu 
kwa mafanikio endelevu ya Taasisi.

“Mamlaka huzingatia Ubunifu kama msingi muhimu na 
utamaduni wa Mamlaka unaothamini uasili wa uvumbuzi 
na ubunifu katika kukuza vipaji kwa kuzingatia uwazi na 
ari. Msingi mwingine ni kuthamini Wateja ambapo Mam-
laka hujitoa kwa dhati kuwasaidia wateja wake kutimiza 
malengo yao”, amesema Ndomba na kuongeza kuwa,

Ili kufikia malengo yaliyokusudiwa, Mamlaka huzingatia 
msingi wa kufanya kazi kwa pamoja huku kukiwa na 

mawasiliano sahihi kwa watumishi wote, len-
go ni kuhakikisha kila mtumishi anapata ta-
arifa sahihi na kwa wakati kuhusu Mamlaka 
muda wote.

“Kama ambavyo inaeleweka, ushirikiano ni 
muhimu katika kufikia malengo ya Taasisi 
hivyo Mamlaka husimamia msingi huu wa 
Ushirikiano kwa kuhakikisha kuwa inafanya 
kazi kwa uwazi na Taasisi za Umma na wadau 
wengine sambamba na kubadilishana taarifa, 
maarifa, uzoefu na kutambua kuwa Taasisi za 
Umma na wadau wengine ni muhimu kwa 
maendeleo ya Serikali Mtandao”, amesema 
Ndomba na kuhitimisha kuwa

“Tunapozungumzia kujenga Serikali Mtand-
ao tunamaanisha maeneo yote Tanzania Bara 
na Visiwani na ndio maana sisi Mamlaka ya 
Serikali Mtandao tunashirikiana na Wakala ya 
Serikali Mtandao Zanzibar kuhakikisha tuna-
fanikisha kujenga Serikali ya kidijitali”,
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MIAKA 10 YA e-GA
TASISI MBALIMBALI ZATOA PONGEZIPONGEZI KUTOKA 

TAASISI MBALIMBALI
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OFISI YA BUNGE

Ofisi ya Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania imeipongeza Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(e-GA) kutokana na jitihada inazozifanya za kujenga 
Serikali ya Kidijitali katika kipindi cha miaka 10 tangu 
kuanzishwa kwake.

Pongezi hizo zimetolewa na Katibu wa Bunge la Tan-
zania Bi. Nenelwa Mwihambi, ofisini kwake jijini 
Dodoma wakati wa mahojiano maalum na mwandishi 
wetu kuhusu miaka 10 ya Mamlaka.

“Kila tukipata changamoto mbalimbali kwenye Mfu-
mo, watumishi wa Huduma kwa Wateja (Helpdesk) 
ya e-GA wanatatua changamoto hizo kwa haraka na 
wakati hata kama muda wa kazi umeisha watumishi 
hao bado watakuhudumia kwa uharaka” amesema Bi. 
Nenelwa.

Ameongeza kuwa, ofisi ya Bunge inapata ushirikiano 
mkubwa kutoka e-GA hasa katika kujenga na kuten-
geneza Mifumo mbalimbali ya kiutendaji inayorahi-
sisha utendaji kazi wa kila siku ikiwemo Mfumo wa 
Bunge Mtandao, (e-parliament).

“Napenda kuipongeza e-GA kwa kuadhimisha miaka 
10 na ninawaomba wazidi kuiboresha Mifumo ya TE-
HAMA waliyonayo na kama inawezekana walete Mi-
fumo mingine mipya ambayo itarahisha utendaji kazi 
ndani ya Taasisi, itakayoboresha utoaji huduma kwa 
wananchi na kuipunguzia gharama Serikali”, amese-
ma Bi. Nenelwa.

Bi. Nenelwa Mwihambi
Katibu wa Bunge
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“Niwatakie heri na fanaka Mamlaka ya Serika-
li Mtandao (e-GA), sasa mna miaka 10 naamini 
mkifikisha miaka 20 mtakuwa mnapaa na sio kukim-
bia, pamoja na kuendelea kuijenga serikali kidijitali 
mpanue wigo kujenga huduma za umma kidijitali 
ambapo huduma za umma zitaingiza mihimili yote 
mitatu yaani Bunge, Mahakama na Serikali”
 

MAHAKAMA

Prof. Elisante Ole Gabriel
Mtendaji Mkuu wa Mahakama
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MSCL

 “Kampuni ya Huduma za Meli (MSCL)  ni mdau 
mkubwa wa e-GA na imetusaidia kujenga na kuweka 
Mifumo mbalimbali ya kiutendaji inayosaidia uende-
shaji wa shughuli za kila siku za Taasisi hii kwa ujum-
la. 

Katika kipindi cha miaka 10 e-GA imeisadia MSCL 
kuwa na Mifumo mbalimbali ukiwemo Mfumo wa 
Tiketi Mtandao (e-ticketing), Mfumo wa Ofisi Mtan-
dao (e-office), Mfumo wa Baruapepe Serikalini (GMS) 
na Mfumo wa Huduma za Serikali Kupitia Simu za 
Mkononi (MGOV), inayosaidia MSCL kutoa huduma 
bora kwa wananchi. 

Katika kuadhimisha miaka 10 naiomba e-GA iendelee 
kuwa kinara na  mfano wa kuigwa na Taasisi nyingine 
katika kuleta mapinduzi ya matumizi ya TEHAMA 
ndani ya Taasisi za Umma”

 

Bw. Anselm Lule Namala. 
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji MSCL
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 “Napenda kuipongeza Bodi, Menejimenti pamoja 
na watumishi wote wa Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(e-GA) kwa kuadhimisha miaka 10 na ninawashuku-
ru kwa ushirikiano mkubwa wanaotupatia Wakala ya 
Serikali Mtandao Zanzibar (eGAZ) hasa kwenye jiti-
hada za kukuza na kuhakikisha utekelezaji wa Serika-
li Mtandao unafanikiwa visiwani Zanzibar.

Miongoni mwa faida ambazo eGAZ tunapata kutoka-
na na ushirikiano tulionao na e-GA ni ubadilishanaji 
wa uzoefu katika masuala mbalimbali yanayohusu 
matumizi ya TEHAMA hasa katika sekta ya umma 
pamoja na  msaada wa kiufundi. 

Tumekuwa na ushirikianao katika jitihada za Ser-
ikali Mtandao na e-GA kwa kusaini Mkataba wa 
Makubaliano (MOU) ili kuimarisha ushirikiano na 
kuhakikisha Jitihada za Serikali Mtandao zinafikiwa 
kwa ukamilifu kote bara na visiwani.

e-GA imeisaidia Wakala ya Serikali Mtandao Zanzibar 
kuwa na mifumo mbalimbali ya TEHAMA ambayo 
imesaidia kurahisisha utendaji kazi na kutoa hudu-
ma bora kwa wananchi kwa wakati na kupunguza 
mianya ya rushwa. Miongoni mwa Mifumo  hiyo ni 
Mfumo wa Ukusanyaji wa Malipo ya Serikali Kielek-
troni (Zanmalipo), Mfumo wa Ofisi Mtandao (e-of-
fice), Mfumo wa Barua Pepe za Serikali na Mfumo wa 
uendeshaji wa Baraza la Wawakilishi.

 

ZANZIBAR

Bi. Zena Ahmed Said 
Katibu Mkuu Kiongozi Zanzibar
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