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UTANGULIZI 
Dhana ya Serikali Mtandao

Serikali mtandao au Serikali Kidijitali ni matumizi ya Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) katika utendaji kazi 

Serikalini kwa lengo la kuongeza ufanisi na kuboresha utoaji wa 
huduma kwa umma kwa urahisi, haraka na gharama nafuu.

Historia Fupi
Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) ni taasisi ya umma iliyorithi 
iliyokuwa Wakala ya Serikali Mtandao ambayo ilianzishwa Aprili, 
2012 kwa Sheria Na. 30 ya Wakala za Serikali, Sura ya 245 ya 
Mwaka 1997. Wakala hii ilikuwa na jukumu la kuratibu, kusima-
mia na kukuza jitihada za Serikali Mtandao nchini.

Aidha, Mamlaka ya Serikali Mtandao ilianzishwa mwaka 2020 
kwa Sheria ya Serikali Mtandao Na. 10 ya Mwaka 2019 kwa 
lengo la kusimamia, kuratibu, kuendeleza na kukuza jitihada 
za Serikali Mtandao pamoja na kuhimiza uzingatiwaji wa Sera, 
Sheria, Kanuni, Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao kwa 
taasisi za umma. Mamlaka hii iliongezewa nguvu ya usimamizi 
na udhibiti wa utekelezaji wa jitihada za Serikali Mtandao kwa 
taasisi za umma.

Mamlaka ya Serikali Mtandao ilianza kazi rasmi kutokana na tan-
gazo la Serikali Na. 75/2020 la tarehe 7 Februari, 2020, ambalo 
liliifuta rasmi iliyokuwa Wakala ya Serikali Mtandao na Mamlaka 
kurithi majukumu, kazi na afua zote za iliyokuwa Wakala ya Ser-
ikali Mtandao.
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Dira
Kutambuliwa kuwa taasisi inayoongoza kwa ubunifu katika ku-
wezesha matumizi ya TEHAMA kwa ajili ya kuboresha utoaji 
huduma kwa umma.

Dhamira
Kujenga mazingira wezeshi ya kisheria kwa ajili ya uratibu, usi-
mamiaji na uendelezaji wa matumizi ya TEHAMA ili kuboresha 
utoaji wa huduma za Serikali kwa umma.

Misingi Mikuu
Mamlaka inaongozwa na misingi mikuu Sita ambayo inaelekeza 
kuhusu tabia na mwenendo wa watumishi wake kwa ngazi zote. 
Misingi hiyo inafafanua utamaduni wa mahali pa kazi, kuhaki-
kisha watumishi wote na wateja wa Mamlaka wana uelewa wa 
pamoja wa jinsi wanavyotakiwa kuhudumiwa na nini kichotaraji-
wa kutoka kwao.

Uadilifu
Tunafuata viwango vya uendeshaji vya hali ya juu katika kila 
tunachofanya kwa kutambua kuwa uhusiano wa kweli na uamin-
ifu ni muhimu kwa mafanikio endelevu ya taasisi.

Ubunifu
Tunazingatia utamaduni wa Mamlaka unaothamini uasili wa 
uvumbuzi na ubunifu katika kukuza vipaji kwa kuzingatia uwazi 
na ari.
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Kuthamini Wateja
Tunajitoa kwa dhati kuwasaidia wateja wetu wa nje kutimiza 
malengo yao kwa kuelewa shughuli wanazofanya na kuwapa 
kile wanachokithamini zaidi.

Kufanyakazi kwa Pamoja
Tumedhamiria kufanya kazi kwa pamoja tukiwa na mawasiliano 
sahihi ili kufikia malengo yaliyowekwa.

Ushirikiano
Tunafanya kazi kwa uwazi na taasisi za umma na wadau wengine 
huku tukibadilishana taarifa, maarifa, uzoefu na tukitambua kuwa 
tunategemeana kwa maendeleo ya Serikali mtandao.

Weledi
Tunazingatia ubora wa kazi kwa kiwango cha juu na kutoa hudu-
ma bora kwa wateja wetu
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SHERIA YA SERIKALI MTANDAO NA. 10 
YA MWAKA 2019

1.	 Je, Mamlaka ya Serikali Mtandao inaogozwa na 
nani?
Mamlaka inaongozwa na Bodi ya Wakurugenzi kwa 
kushirikiana na Mkurugenzi Mkuu kwa kuzingatia majuku-
mu kama yalivyoainishwa katika Sheria.

2.	 Mamlaka ya Serikali Mtandao ina majukumu na 
kazi gani?
a)	 Kusimamia utekelezaji na uzingatiaji wa Sera, She-

ria, Kanuni, Viwango, Taratibu na Miongozo ya Ser-
ikali Mtandao.

b)	 Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa taasisi za umma 
kuhusu utekelezaji wa jitihada za Serikali Mtandao.

c)	 Kufanya ukaguzi na tathmini ya usalama wa mifumo 
ya TEHAMA Serikalini na mifumo ya taasisi binafsi 
inayotoa huduma kwa Serikali kwa kushirikiana na 
Mamlaka nyingine husika.

d)	 Kupitia, kuboresha na kuidhinisha miradi ya TE-
HAMA ya taasisi za umma kwa kuzingatia taratibu 
zilizowekwa.

e)	 Kuwezesha taasisi za umma kupata miundombinu 
na mifumo ya TEHAMA ya pamoja.
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f)	 Kukuza utafiti na ubunifu katika uendelezaji wa Seri-
kali Mtandao katika taasisi za umma;

g)	 Kutoa miongozo, ushauri na msaada wa kufundi ka-
tika utekelezaji wa jitihada za Serikali mtandao kwa 
taasisi za umma.

3.	 Nini madhumuni ya Sheria ya Serikali Mtandao?
Madhumuni ya Sheria ya Serikali Mtandao ni kuweka 
masharti ya huduma za Serikali mtandao; kuanzisha Mam-
laka ya Serikali mtandao na usimamizi wake; usimamizi na 
uendeshaji wa huduma za Serikali-mtandao; usimamizi wa 
taarifa za kielektroni.

4.	 Je, muundo wa usimamizi wa Serikali Mtandao 
umegawanyika katika ngazi ngapi?
Muundo wa Serikali Mtandao umegawanyika katika ngazi 
kuu tatu ambazo ni: 
a)	 Kamati ya Kitaifa ya Uongozi ya Serikali Mtandao 

ina jukumu la kutoa miongozo ya kimkakati na kisera 
kuhusu utekelezaji wa jitihada za Serikali Mtandao.

b)	 Kamati ya Kitaalamu ya Serikali Mtandao ina juku-
mu la kuishauri Kamati ya Kitaifa ya Uongozi kuhusu 
masuala ya Serikali Mtandao na kutekeleza majuku-
mu mengine kama itakavyoelekezwa na Mamlaka 
au Kamati ya Kitaifa ya Uongozi.

c)	 Kamati ya Kitaasisi ya Uongozi ya Serikali Mtandao 
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ina jukumu la kuainisha maeneo ya vipaumbele yan-
ayohitaji kutumia TEHAMA kwa muktadha wa kuan-
zishwa kwa taasisi husika, kusimamia uendeshaji na 
usalama wa TEHAMA kwa kuzingatia Sera, Sheria, 
Kanuni, viwango na miongozo ya Serikali Mtandao. 
Kamati hii ni ya lazima kwa kila taasisi ya umma kwa 
mujibu wa Sheria na Mwenyekiti wake ni Afisa Ma-
suuli wa taasisi husika ambapo Katibu ni Mkurugenzi 
au Mkuu wa Idara au Kitengo cha TEHAMA.

5.	 Je, kamati hizi zinatakiwa kufanya vikao vyake 
mara ngapi kwa mwaka wa fedha? 
Kamati hizi zinatakiwa kufanya vikao vyake mara 4 kwa 
mwaka ikiwa ni mara moja kwa kila robo ya mwaka au 
wakati wowote endapo kutakuwa na uhitaji wa lazima.

6.	 Je, wajumbe wa kamati hizi ni akina nani?
Wajumbe wa kamati wameainishwa katika Sheria kwenye 
vifungu namba 16, 17 na 18 hata hivyo kamati zinaweza 
wakati wa mkutano, kumualika mtaalamu yeyote iwapo 
kuna jambo linalohitaji ufafanuzi.

7.	 Je, Kitengo cha TEHAMA kwa taasisi za umma 
kimeundwa kwa mujibu wa Sheria?
Sheria inaanzisha Kitengo cha Usimamizi wa TEHAMA 
katika taasisi zote za umma na kuwataka Maafisa Masuu-
li kuajili watumishi wenye weledi na umahili kulingana na 
ukubwa wa matumizi ya TEHAMA katika Taasisi.
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8.	 Nini wajibu wa taasisi za umma katika ujenzi wa 
miundombinu?
Sheria inazitaka taasisi za umma kuhakikisha ujenzi wa 
miundombinu ya Serikali kama vile barabara, reli na ma-
jengo ya Serikali yanAkuwa na utayari wa kuunganishwa 
na miundombinu na mifumo ya TEHAMA.

9.	 Nini wajibu wa taasisi za umma katika kupanga, 
kutekeleza na kuendeleza miradi ya TEHAMA?
Kila taasisi ya umma inatakiwa kutoa taarifa ya uanzishwa-
ji wa mradi wa TEHAMA kwa Mamlaka kwa ajili ya kupa-
ta ushauri na idhini. Aidha, baada ya kupata idhini taasisi 
itaendelea kutoa taarifa ya uendelezaji kwa hatua zote 
kupitia Mfumo wa Huduma za TEHAMA Serikalini (Gov-
ernment ICT Services Portal-GISP) unaopatikana kwa an-
uani ya https://gisp.gov.go.tz/ 

10.	 Je, Mamlaka ya Serikali Mtandao inauwezo wa kudai 
taarifa za mifumo au miundombinu ya TEHAMA 
kutoka kwa taasisi za umma?
Mamlaka ya Serikali Mtandao chini ya Sheria hii imepewa 
mamlaka ya kudai taarifa yoyote, nyaraka, rekodi au ripoti 
kuhusu mifumo au miundombinu ya TEHAMA kutoka kwa 
taasisi yoyote ya umma. Pia, inaweza kufanya uchunguzi 
au ukaguzi wa utendaji wa mradi, mifumo au miundombinu 
ya TEHAMA katika taasisi za umma.
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11.	 Iwapo taasisi ya umma itatekeleza mradi wa 
TEHAMA bila kushirikisha Mamlaka ni hatua gani 
zinaweza kuchukuliwa?
Mamlaka inaweza kusimamisha utekelezaji wa mradi 
wowote wa TEHAMA unaotekelezwa na taasisi ya umma 
ambao haujazingatia Sheria, viwango na miongozo ya 
Serikali Mtandao kwa maslahi ya taifa.

12.	 Ni mambo gani ya kuzingatia wakati taasisi ya 
umma inataka kuanzisha mifumo ya TEHAMA?
Taasisi ya umma inatakiwa kuanishisha mahitaji ya mfumo, 
kushirikisha wadau kuepuka urudufu, kuangalia uwezo wa 
wataalamu wa ndani ya taasisi au Serikalini kwa ajili ya 
kusanifu na kutengeneza mfumo huo.

13.	 Je, mifumo yote ya TEHAMA inayotumiwa na 
Serikali lazima ijengwe na Serikali pekee?
Hapana! Mifumo ya TEHAMA inayotumiwa na Serikali sio 
lazima kujengwa na Serikali pekee. Sekta binafsi pia ina 
nafasi kubwa ya kujenga mifumo ya TEHAMA kwa taas-
isi za umma kutokana na mahitaji ya taasisi hizo. Jambo 
muhimu ni kuzingatia matakwa ya Sheria ya Serikali Mtan-
dao, Kanuni, Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao 
inayopatikana katika tovuti ya eGA kwa anuani ya www.
ega.go.tz.
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14.	 Je, taasisi ya umma inatakiwa kuhifadhi wapi 
mifumo yake ya TEHAMA?
Sheria ya Serikali Mtandao inazitaka taasisi za umma 
kuhifadhi mifumo yake ya TEHAMA katika miundombinu 
iliyoidhinishwa na Serikali.

15.	 Kwa nini Sheria inasisitiza taasisi za umma kutumia 
mifumo na miundombinu shirikishi ya TEHAMA?
Sheria inasisitiza taasisi za umma kutumia mifumo na mi-
undombinu shirikishi ya TEHAMA ili kuepuka uwepo wa 
mifumo mingi inayofanya kazi zinazofanana na kupunguza 
gharama za uendeshaji.

16.	 Je, ni taasisi zipi za umma ambazo hazilipi ada na 
tozo za matumizi ya mifumo Shirikishi ya TEHAMA?
Taasisi za umma ambazo zimesamehewa kulipa ada na 
tozo za matumizi ya mifumo Shirikishi ya TEHAMA ya Ba-
ruapepe Serikalini (GMS), Mfumo wa Ofisi Mtandao (e-Of-
fice) na Mfumo wa Kusimamia Shughuli na Rasilimali za 
Taasisi (ERMS) ni Wizara, Idara Zinazojitegemea (Zilizo-
orodheshwa katika Kanuni za Kudumu za Utumishi wa 
Umma), Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa.

17.	 Je, sheria inatambua uwepo wa jukwaa la kuwasi-
liana na kubadilishana taarifa Serikalini kwa njia ya 
kielektroni?
Sheria inatambua uwepo wa mfumo ambao ni jukwaa la 
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kuwasiliana na kubadilishana taarifa kwa lengo la kuonge-
za ufanisi na utoaji uamuzi na huduma kwa umma. 

18.	 Je, taasisi za umma zitakiwa kufanya nini ili kutoa 
huduma za Serikali kwa njia ya kieletroni?
Sheria inazitaka taasisi za umma kuboresha taratibu zake 
za kiutendaji kutoka zilizozoeleka (Manual work) kwenda 
kielektroni na kupunguza matumizi ya karatasi kwa kuzin-
gatia Sera, Sheria, Kanuni, Viwango na Miongozo ya Seri-
kali Mtandao ili kutoa huduma kwa urahisi, haraka na kwa 
gharama nafuu.

19.	 Je, Sheria inatambua shughuli zinazofanywa na 
Serikali Kielektroni? 
Ndiyo, Sheria inatambua shughuli zinazofanywa na Seri-
kali kielektroni ambazo zinajumuisha kutoa huduma kielek-
troni, kuwasilisha taarifa, data, habari na nyaraka kupitia 
njia zilizoidhinishwa.

20.	 Je, usalama wa Serikali Mtandao ni nini?
Usalama wa Serikali Mtandao ni kitendo cha kuilinda mi-
undombinu ya kimtandao na vifaa vya kimtandao kama 
kompyuta, simu, mifumo ya TEHAMA pamoja na taarifa 
zilizomo dhidi ya mashambulizi ya kimtandao.

21.	 Je, kuna usalama wa huduma zinazotolewa na 
Serikali kwa njia mtandao?
Ndiyo, usalama upo kwa kuwa Serikali kupitia Mamlaka ya 
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Serikali Mtandao na kwa mujibu wa Sheria ina kituo ma-
hususi cha uendeshaji wa usalama wa Serikali Mtandao 
kinachofanya kazi kwa saa 24 kwa siku 7 za wiki.
 

22.	 Nini wajibu wa taasisi za umma kwenye suala ya 
usalama wa Serikali Mtandao?
Taasisi za umma zinawajibu wa kufanya tathimini ya mi-
fumo ya TEHAMA mara kwa mara ili kubaini matishio na 
kutoa taarifa kwa Mamlaka. Pia, kuainisha watumiaji wa 
mfumo kwa kutoa utambulisho na majukumu yao katika 
mfumo.

23.	 Sheria imezingatiaje usimamizi wa matukio ya 
usalama wa TEHAMA?
Taasisi ya umma kwa madhumuni ya usimamizi wa 
matukio ya usalama wa TEHAMA, itabaini, kusimamia na 
kuwa na mikakati thabiti ya kurudisha huduma katika hali 
ya kawaida iwapo kutakuwa na matukio yanayohusiana na 
usalama wa TEHAMA na kutoa taarifa kwa Mamlaka.

24.	 Nini wajibu wa taasisi za umma katika kulinda 
mifumo na miundombinu ya TEHAMA?
Taasisi za umma zinatakiwa kuwa na mkakati endelevu wa 
usalama wa taarifa, mazingira salama na vituo mbadala 
vya kuhifadhi mifumo ya TEHAMA na kufanya uchunguzi 
makini wa watumishi ili kuhakikisha usalama wa mifumo 
ya TEHAMA unakuwa wa hali ya juu.
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25.	 Je, ni hatua gani atakayochuliwa mtumishi wa 
umma iwapo atakiuka masharti ya Sheria hii?
Mtumishi wa Umma atakayekiuka masharti ya Sheria hii 
atachuliwa hatua za kinidhamu kwa mujibu wa Sheria ya 
Utumishi wa Umma au sheria nyingine husika.

26.	 Je, ni makosa gani ya jinai yanayoanzishwa na 
Sheria ya Serikali Mtandao? 
•	 Kufichua au kutoa taarifa isivyo halali ambayo 

mtumishi ameipata kutokana na ajira yake kwa njia 
ya kielektroni;

•	 Kupakua programu zisizoruhusiwa kwa kutumia vi-
faa au miundombinu ya TEHAMA ya Serikali;

•	 Kutangaza au kusambaza habari zisizo rasmi au ta-
arifa kupitia mifumo au miundombinu ya Serikali;

•	 Kuharibu taarifa au kuondoa kumbukumbu yoyote 
kutoka katika miundombinu ya TEHAMA ya Serikali 
isivyo halali.

•	 Kwa kujua au kwa uzembe kushindwa kuzingatia vi-
wango na miongozo ilivyoainishwa kuhusu masuala 
ya usalama wa TEHAMA.

•	 Kushindwa kutekeleza matakwa ya kifungu cha 24 
cha Sheria ya Serikali Mtandao kuhusu utekelezaji 
wa miradi ya TEHAMA.
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27.	 Je, Sheria imeainisha adhabu kwa mtumishi 
atakayetenda makosa yaliyotajwa hapo juu? 
Ndiyo, Sheria imeainisha kuwa mtumishi atakayetenda 
makosa tajwa hapo juu atahukumiwa kifungo jela au kuli-
pa faini au vyote kwa pamoja kulingana na uzito wa kosa.
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