
Na Pilly Kigome 

MKUU wa Wilaya ya Ilala, jijini 
Dar es Salaam, Edward Mpo-
golo, amewaagiza maofisa elimu 
msingi na sekondari kutembelea 
na kukagua shule ili kubaini zina-
zochangisha wanafunzi michan-
go ambayo siyo rasmi.

Ni hatua aliyochukua baada ya 
wananchi wa Segerea kupeleka 
malalamiko yao kwa mbunge 
wao, Bonna Kamoli, kumwomba 
alifanyie kazi suala hilo ambalo 
naye akaliwasilisha kwa Mkuu 
wa Wilaya.

Alisema wazazi wa jimbo 
hilo wanalalamikia kuteswa na 

michango ambayo inawanyima 
usingizi na watoto wao kurudish-
wa nyumbani pindi wanapokosa 
fedha za michango.

Katika mkutano wa hadhara 
uliofanyika jana Kata ya Bugu-
runi ukihusisha kata tano za 
Buguruni, Mnyamani, Vingun-
guti, Kiwalani na Minazi Mire-
fu,    Mkuu wa Wilaya Mpogolo 
alisema serikali imeshatoa tam-
ko   kuwa elimu ni bure kwa 
shule za msingi na sekondari.

  Alisema kusiwe na watu wa-
najichukulia au kujitungia sheria 
zao ambazo zinakwenda kiny-
ume.

Mbali na michango midogo 

ya Sh. 200 hadi Sh. 500, kion-
gozi    huyo pia alitoa katazo la 
mtindo wa walimu kuwatoza wa-
nafunzi fedha za kufanyia miti-
hani inayofanywa baadhi mara 
tatu kwa wiki ikiwa ni kinyume 
cha utaratibu.

“Ninatoa tamko leo - wanafun-
zi hafaulu kwa kumfanyisha 
mitihani kila siku. Michango hii 
hairuhusiwi kisheria. Kwanza; 
mwanafunzi anafanya mtihani 
Jumatatu, Jumatano anafanya 
mtihani mwingine, hao walimu 
wanasahihisha muda gani? Mwa-
nafunzi leo kafanya mtihani, ke-
sho anafanya, hii haiko sawa.

“Ni lazima tuweke mipaka ya 

michango, na michango inayor-
uhusiwa ya kuchangia mitihani 
ni ile ya mwisho wa muhula na 
si kama wafanyavyo. Hii ni kero 
kubwa kwa wazazi na tutambue 
sasa hivi maisha ni magumu,” 
alisema.

Kiongozi huyo aliwakumbusha 
wazazi kuwa wajibu wao ni ku-
hakikisha mtoto anakula, anaku-
nywa na analala, hivyo wafike 
shuleni kuonana na kamati za 
shule na si walimu ili kuhakikisha 
wanaliongelea hilo kwa upana.

Meya wa Jiji Ilala, Omari Kum-
bilamoto, aliwataka wananchi 
kuendelea kuwa na imani na 
serikali kwani ina mipango miz-

uri ya kuendeleza nchi ikiwamo 
na kutekeleza ilani zilizowekwa 
kuleta maendeleo kwa wa-
nanchi.

Alimpongeza Mbunge Kamoli 
kwa juhudi zake kubwa anazo-
fanya kuleta maendeleo katika 
jimbo hilo ikiwamo na kusima-
mia ujenzi wa shule za msingi na 
sekondari, vituo vya afya bara-
bara 46 jimboni.

Mbunge Bonna aliipongeza 
serikali kwa kutekeleza miradi ya 
maendeleo kwa wananchi wake 
hususani katika jimbo hilo. Ana-
hisi faraja na hamasa kutumikia 
wananchi kutokana na juhudi 
zinazoonyeshwa.

Michango shuleni yashtua uongozi
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HABARI KITAIFA

KABWELA Na Fadhil Mohammed

eGA yazitaka 
taasisi za umma 
kujiunga na 
mfumo wa 
GovESB
Na Mwandishi Wetu, MBEYA

MAMLAKA ya Serikali Mtandao (e-
GA),  imezisisitiza taasisi za umma 
kujiunga na mfumo wa ubadilishanaji 
taarifa serikalini (GovESB) utakaora-
hisisha kuwasiliana na kubadilishana 
taarifa kidijitali ili kutoa huduma 
kwa wananchi kwa wakati.

Meneja Mawasiliano wa e-GA, 
Subira Kaswaga, alitoa rai hiyo jana 
katika maonesho ya Nanenane jijini 
Mbeya. 

Alisema mfumo wa GovESB ni 
shirikishi na unawezesha taasisi za 
umma kuunganisha mifumo yao ya 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA) kupitia mfumo huo ili 
kuzungumza na kubadilishana taarifa 
kidijitali. 

Alibainisha faida za mfumo huo 
ni pamoja na kuongeza ufanisi wa 
utendaji kazi katika taasisi za umma, 
kuokoa muda, gharama za uende-
shaji wa taasisi na kurahisisha utoaji 
wa huduma kwa wananchi kwa 
wakati.

“Mfumo wa GovESB ni jitihada za 
mamlaka za kuhakikisha mifumo ya 
TEHAMA katika taasisi za umma ina-
zungumza na kubadilishana taarifa 
ili kupunguza urudufu wa mifumo 
serikalini.

“Kwa sasa, taasisi mbalimnbali za 
umma zimeunganisha mifumo yake 
na GovESB lakini zipo taasisi am-
bazo bado hazijaunganisha, hivyo 
nitoe wito kwa taasisi hizo kujiunga 
na mfumo huu wa GovESB,” alisema 
Kaswaga.

Ofisa TEHAMA wa e-GA, Caesar 
Mwambani, alisema kuwa mamlaka 
hiyo kwa kushirikiana Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, imetengeneza 
mfumo wa e-Mrejesho unaowaweze-
sha wananchi kuwasiliana na serikali 
kidijitali.

DC apongeza JCH kusaidia watoto mazingira magumu

Mkurugenzi Mkuu wa PSSSF, Hosea Kashimba (wa pili kulia), akimkabidhi kitabu chenye miongozo mbalimbali 
ya mfuko huo, Mkurugenzi wa Usimamizi Raslimali Watu na Utawala wa Benki Kuu, Kened Nyoni, alipotembelea 
banda la benki hiyo kutoa elimu na kuwahudumia. Wengine ni Mkurugenzi wa Bodi ya Bima ya Amana, Isack Ki-
jwili (kulia) na Meneja Msaidizi Idara ya Mawasiliano, Noves Moses. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mfumo wa GovESB ni jitihada za 
mamlaka za kuhakikisha mifu-
mo ya TEHAMA katika taasisi za 
umma inazungumza na kubadil-
ishana taarifa ili kupunguza 
urudufu wa mifumo serikalini.

Na Halfani Chusi

MKUU wa Wilaya ya Kigam-
boni, Halima Bulembo 
ameishukuru Nyumba ya Wa-
toto ya Jerusalemu ( JCH) kwa 
kuwekeza nguvu na kuwajali 
watoto wanaoishi katika maz-
ingira magumu.

Halima alitoa pongezi hizo 
mwishoni mwa wiki hii wali-
poshiriki mbio za marathoni 
zilizoandaliwa na JCH kwa 
ajili ya kuchangia watoto we-
nye uhitaji.

Alisema JCH, chini ya uon-
gozi wa Mkurugenzi wake, 

Upendo Ngoda, imekuwa 
mwangaza wa kweli kwa wa-
toto wanaohitaji ulinzi katika 
jamii.

Halima alisema kila rangi 
za nguo walizovaa zinaashiria 
kitu ambacho wamelenga 
kuchangia kwa ajli ya wa-
toto hao; njano inasimama 
kwa ajili ya bima ya afya, ku-
hakikisha watoto wanapata 
huduma za afya wanazohi-
taji ili kukua na kuwa na afya 
njema.

“Kijani inawakilisha elimu, 
kuwawezesha watoto hawa 
kutimiza ndoto zao na kufikia 

mafanikio, nyekundu inaa-
shiria azma yetu ya kujenga 
mustakabali bora kwa JCH, 
mahali ambapo ndoto si tu zi-
nalelewa bali kutimizwa pia.

“Njia ambayo JCH, ime-
chukua si rahisi, lakini safari 
hii ni ya thamani ningependa 
kuwahakikishia kuwa msaada 
kutoka kwa jamii, upendo 
kutoka kwa wafadhili walio-
jitolea, na moyo usiochoka 
kutoka kwa wafanyakazi wa 
JCH utatupeleka kule tunap-
opataka,” alisema.

Mkuu huyo wa wilaya 
alisema tunaweza kufikia ma-

fanikio makubwa na kutoa 
fursa wanazostahili watoto, 
akiwaambia watoto walioku-
wa wamekusanyika eneo hilo 
“nyinyi ndio tumaini la kesho, 
na ndoto zenu ni za thamani 
kubwa.

Pia aliwashukuru wafadhili 
na wasamaria wema kwa ku-
waunga mkono watoto hao, 
kwa kuonyesha upendo na 
kuwakaribisha kwa mikono 
mikunjufu, akisisitiza upendo 
wao umewaangazia maisha 
yao, na wamekuwa msaada 
muhimu katika kufanya ke-
sho yao iwe yenye nuru.


