
TEKNOLOJIA 
NA MWANDISHI WETU 

Benedict Ndomba. 

Ujio serikali mtandao majalada, 
bàrua na miadi vitakavyopungua 

"Ni huduma kielektroniki kifanisi huku gharama zikipunguzwa 
ENGINE ni Watanzania 
wachache wanaposikia 
serikali mtandao (elec 
tronic government), wa 

naweza kuelewa ni jambo gani 

hasa, au kufikiria ni nini kitaka 
chotokea. 

P 
Kwa wepesi dhana hii inahusi 

sha kuachana na kujaza makaratasi 
kwa kalamu, kuwa na vyumba Vya 

iyoliwa mafaili yenye vumbi au 
na mchwa, kuonana na maofisa wa 
serikali uso kwa uso na kugonga 
milango ya ofisi hizo ili kupata 
huduma, badala yake mambo 

hutanyi mtandao 
a kielektroniki. 

inahu 
sisha matumizi ya teknolo 

jia ya habari na mawasiliano 
(TEHEMA), kuwapa huduma 

umma wananchi na wengne 
wanaoshirikiana na serikali l 
kisha majukumu mbalimbali. 

seri Hivyo, huduma 
kali zinakuwa mtandaoni na 

zinawafikia watu kielektroniki 
iwe kuwahudumia wananchi, 
wafanyabiashara,wateja mahakam 
ani, vyuoni, kwenye taasisi na 
vyombo vyote vya umma na hata 
vya kimataifa na kikanda. 

za 

za 

Kufanikisha jitihada za serikali 
mtandao katika taasisi za umma 
kunategemea kuwapo kwa sera, 

sheria, kanuni, viwango, miongozo 

na mikakati madhubuti ili kuhakik 
isha matumizi sahihi na salama 

ya 
TEHAMA, katika taasisi zake 

yanazingatiwa, anasema, Mkuru 
genzi Mkuu wa Wakala wa Seri 
kali Mtandao (e-GA), Benedict 
Ndomba. 

Nipashe Anaia mbia 
usalama wa matumizi ya kuwa 

TEHAMA katika taasisi za umma, 
husaidia kulinda maslahi ya 
wananchi ambao ndiyo watumiaji 
wa huduma zitolewazo na serikali 

kielektroniki. 
Anaongeza kuwa Sheria 

ya Serikali Mtandao Na 10 ya 
2019, inataka kila taasisi ya umma 
kutekeleza miradi ya TEHAMA kwa 
kuzingatia viwango vya ufundi 

inayoainishwa na miongozo 
na Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(e-GA), ili kuepuka urudufu wa jiti 
hada za Serikali Mtandao. 

Ndomba anaeleza kuwa, ili 
teknolojia ítumike serikalini lazima 

kuwe na usimamizi unaotoa 
wa kuhakikisha mwelekeo 

TEHAMA inayotumika, inaratibiwa 
na kuainisha matumizi sahihi na 
salama katika taasisi za umma. 

katika utend�ji kazi ili kujenga 
mifumo yenye tija na kwamba 

sheria inazitaka na kuzielekeza 
taasisi hizo kuwasiliana na e-GA 
ili kushirikiana na kuhakikisha 
matumizi ya TEHAMA yanakuwa 
yeriye tija kwao na serikali pia. 

"Mamlaka yà Serikali Mtandao 
ipo kwa ajili ya kuhakikisha 
matumizi ya TEHAMA serikalini 
yanakuwa yenye tija na faida kwa 
serikali na wananchi siyo kwa ajili 
va kuzibana taasisi za umma au 

kuzuia matumizi ya TEHAMA," 
alisema. 
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Anasema kwa kuzingatia 
matakwa ya sheria hiyo, taasisi 
yoyote ya umma inayokusudia 
kutekeleza mradi wa TEHAMA ina 
takiwa kuwasilisha andiko la mradi 
e-GA, kupitia tovuti ya huduma 
za TEHAMA serikalini ijulikanayo 
kama 'Government ICT Service 
Portal' (GISP). 

Anasema andiko hilo linapaswa 
kuwasilishwa wakati wa hatua 

ya mipango ili kupata ushauri wa 
kitaalam na kibali kutoka mamla 

kani, akifafanua kuwa kwa miradi 

ya TEHAMA inayoendelea au ili 
yokamilika, taasisi za umma zina 

Anasisitiza kwa, taasisi zote za 
paswa kuwasilisha taarifa zake 

umma kuzingatia kanuni, viwango 
-na miongozo ya serikali mtandao. sahihi na kamili kupitia GISP ili 

e-GA ipitie na kufanya tathmini 
ya miradi hiyo na kutoa ushauri 
wa kitaalamu ikiwa kuna maeneo 
ya kuboresha. 

"Mamlaka hufanya ukaguzi wa 
miradi, mifumo na miundombinu 

a lengo la kuhakik ya TEHAMA kwal 
isha usalama, ufanisi pamoja na 
uzingatiwaji wa viwango na mion 
gozo ya serikali mtandao, kületa 
tiia katika kutoa huduma bora kwa 
wananchi. 

"li kufikia usalama wa mifumo, 
sheria ya serikali mtandao inaele 
keza taasisi za umma kuhifadhi 
mifumo yao katika mazingira 
yaliyothibitishwa na serikali. e-GA 
inalo jukumu la kukagua mazin 
gira yanayohifadhi mifumo hiyo 
kujiridhisha iwapo mazingira 
hayo yamethibitishwa serikalni," 
anasema. 

Anaeleza kuwa, lengo ni kuhakik 
isha usalama na kwamba e-GA 
inaendelea kufuatilia kubaini 
taasisi zinazokiuka matakwa ya 
sheria katika kuhifadhi mifumo 
yao, anasema Ndomba. 

"Sheria inasisitiza pale 
inapowezekana ujenzi wa mifumo 
na miundombinu ya TEHAMA 
ifanywe kwa kutumia wataalamu 
wa ndani, ili washiriki kikamilifu 
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katika ujenzi na usimamizi wa 
miradi na mifumo. 

Vilevile anasema washiriki 
kuwezesha kutatua changamoto 
zinazojitokeza kwa haraka zaidi 
akieleza kuwa sheria haijazuia 
kutumia wataalamu wa nje au 
sekta binafsi katika ujenzi wa 
miradi ya TEHAMA isipokuwa ni 
lazima miradi hiyo ifuate sheria na 
taratibu zilizowekwa sambamba 
na kukidhi viwango vya serikali 
mtandao. 

"Katika kuhakikisha matumizi 
salama e-GA imeandaa viwango 
na miongozo mbalimbali ya seri 
kali mtandao ambayo inatoa 
maelekezo na taratibu zinazotak 
0wa kufuatwa na taasisi za umma 
katika matumizi mbalimbali ya 
TEHAMA," anasema. 

Mkurugenzi Mkuu wa Wakala 
wa Serikali Mtandao anasema 
miongozo hiyo, inaelekeza namna 
ya uundaji, ununuzi, usimami 
aji na utekelezaji wa jitihada za 
TEHAMA, jinsi ya kulinda mifumo 
dhidi ya maafa, majanga au uhar 
ibifu na namna ya kudhibiti athari 
zinazoweza kupunguza utendaji 

ig2mma. wa taasisi 
Halikadhalika, anasema inaele 

keza umuhimu wa matumizi bora, 
salama na sahihi ya mifuno, data 
na vifaa vya TEHAMA serikalini 
yatakayowezesha mifumo kuun 
gana na kubadilishana taarifa ili 
kufikia dira ya kuwa na mifumo 
va serikali mtandao yenye tija na 
ufanisi. 

"Taasisi zote za umma, zina 
paswa kutumia kwa ukamilifu 
miongozo hii ili, kuleta mafanikio 
chanya katika utendaji na utoaji 
huduma pamoja na kuhakikisha 
kuwa, siri za serikali hazivuji kwa 
kutumia mwanya wa TEHAMA na 

kufikia azma ya kuwa 
Serikali va Kidijiti, ambayo ina 

mahali patikanà måda wowote, 
popote na kwa hali yeyote ya 
mtumiaji," anaeleza. 

hati 
na 

Meneja wa Huduma za Sheria 
Rutaihwa, e-GA; Raphael 

anasema uwapo wa sheria ya 
serikali mtandao na kanuni zake, 
unasaidia kuwezesha matumizi 
sahihi ya TEHAMA katika taasisi za 
umma, yanayopelekea kuboresha 
utendaji kazi na kutoa huduma 

bora zinazopatikana kwa urahisi 
na haraka, na hivyo kuwa na seri 
kali ya kidigitali iliyo imara na 

endelevu. 
Rutaihwa anasema, sheria 

hiyo inazitaka na kuzielekeza 
taasisi za umma zinazohusika 
na ujenzi wa miundombinu ya 
serikali kama vile barabara, reli 

kuhakikisha kuwa, na 

zina mazingira wezeshi 
kwa ajili ya kupitisha miundom 
binu ya TEHAMA kuanzia wakati 

wa kuandaa michoro ya ujenzi. 
"Ili kuhakikisha tunajenga seri 

kali ya kidijitali, ni vema taasisi 
zote za umma zikazingatia Sheria 
ya Serikali Mtandao Na.. 10 ya 
mwaka 2O19, kanuni zake pamoja 
na viwango na miongozo ya Seri 
kali Mtandao iliyopo," anasema 
mtaalamu huyo. 
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