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Kutoka Kwa Mkurugenzi Mkuu

kali Mtandao (e-GA). Katika jarida hili utasoma na kujifunza kuhusiana na

kazi na huduma mbalimbali zinazofanywa na Mamlaka kama vile ujenzi
wa mifumo inayoendana na mahitaji halisi ya Taasisi husika, utoaji wa huduma
za ushauri na msaada wa kiufundi, uboreshaji wa njia za utoaji wa huduma za
Serikali Mtandao, utengenezaji na uendeshaji wa mifumo na miundombinu ya
TEHAMA Serikalini inayosaidia kuongeza ufanisi wa utendaji kazi Serikalini na
utoaji wa huduma bora kwa Umma.

Karibu katika toleo la saba la Jarida la Mtandaoni kutoka Mamlaka ya Seri-

Hali kadhalika, katika Jarida hili utaweza kufahamu juhudi na shughuli mbalim-
bali zinazofanywa na Mamlaka katika utekelezaji wa dhana ya Serikali Mtandao.

Toleo hili ni muendelezo wa matoleo mengine yaliyopita yanayokuhabarisha
kuhusu jitahada za e-GA katika kukuza na kuchochea matumizi ya Teknolojia
ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) Serikalini, kwa lengo la kuongeza ufanisi
katika utoaji wa huduma za umma na kuleta mabadiliko ya kijamii na kiuchumi.

Nichukue fursa hii kukukaribisha tena katika kurasa hizi ili upate kuifahamu
vizuri e-GA na shughuli mbalimbali inazozitekeleza.

Nakutakia usomaji mwema.

Mhandisi Benedict B. Ndomba
Mkurugenzi Mkuu e-GA
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Nendeni mkatumie mfumo wa
e-Mrejesho nyie mpate mrejesho na
sisi tupokee mrejesho lakini na wa-
nanchi wapate taarifa kupitia huu
mfumo na ndivyo tutakavyoweza
kufanya kazi kwa haraka na kwa
ufanisi zaidi tukitumia mifumo

'Y

Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

RAIS DKT. SAMIA AWATAKA VIONGOZI WA UMMA
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KUTUMIA MFUMO WA e-MREJESHO KUPOKEA MAONII WP DarEeiaigam
YA WANANCHI

ais wa Jamhuri ya Muungano wa
| 2Tanzania Mhe.Dkt Samia Suluhu

Hassan, amewataka viongozi wa
umma kutumia Mfumo wa Kielektron-
iki wa Mawasiliano wa e-Mrejesho |li
kupokea maoni ya wananchi kuhusu
Serikali na pia kutoa mrejesho kwa wa-
nanchi kupitia mfumo huo.

Dkt. Samia ametoa maelekezo hayo
Salaam, mara baada ya kuwaapisha vi-
ongozi aliowateua katika nafasi mbalim-
bali wakiwemo Wakuu wa Mikoa, Katibu
Mkuu, Wakuu wa Wilaya na Wakuru-
genzi wa Halmashauri.

Alisema kuwa, viongozi wa umma wa-
napaswa kufahamu na kutumia mifu-
mo mbalimbali ya TEHAMA iliyopo Ser-
ikalini katika utekelezaji wa majukumu
yao, ikiwa ni pamoja na kutumia Mfumo
wa e-Mrejesho kupokea maoni ya wa-
nanchi na kutoa mrejesho kwa wanan-
chi pamoja na Serikali juu ya utekelezaji
wa maoni hayo.

Alibainisha kuwa, viongozi wa umma
wahapaswa kuitumia vizuri mifumo
mbalimbali ya kielektroniki inayopele-
kwa Serikalini, ili isaidie kuongeza ufani-
si wa utendaji kazi wao na kuimarisha
utoaji wa huduma bora kwa wananchi
kwa wakati mahali walipo.

Akizungumza kuhusu matumizi ya mi-

fumoya TEHAMA Serikalini, Mkurugenzi Mkuuwa
Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Mha. Bene-
dict Ndomba amesema kuwa, e-GA itaendelea
kusimamia matumizi ya TEHAMA Serikalini ili
kuhakikisha yanaleta tija kwa kuongeza ufanisi
wa utendaji kazi na kurahisisha upatikanaji wa
huduma bora kwa wananchi kwa wakati mahali
walipo.

Vilevile, Mfumo huu unasaidia kuokoa muda na
fedha kwani mwananchi halazimiki tena kusafiri
umbali mrefu kwenda katika ofisi ya umma kwa
ajili ya kuwasilisha malalamiko yake au kufuatilia
utekelezaji wake na badala yake anaweza kufan-
ya hivyo kidijitali kupitia simu yake ya kiganjani
mahali alipo, alisema Ndomba.

“Zamani ilikuwa mtu akihitaji kutoa maoni au
malalamiko kuhusu huduma inayotolewa na
taasisi ya umma ilimlazimu kufika katika taasi-
si hiyo na kuwasilisha malalamiko yake kwenye
sanduku la maoni au kuwasilisha barua katika
taasisi hiyo na kisha kufanya ufuatiliaji wa ute-
kelezaji wake, lakini kwa sasa anaweza kuwasili-
sha maoni hayo kidijitali”, alifafanua Ndomba.

Alieleza kuwa, mfumo wa e-Mrejesho unapa-
tikana kwa njia tatu ambazo ni kupitia simu ya
mkononi kwa kubofya *152*00# na kisha kuch-
agua namba 9 na kisha namba 2, njia zingine ni
kupitia simu janja kwa kupakua Aplikesheni (Mo-
bile App) ya e-Mrejesho inayopatikana kwenye
Play Store na Apple Apps Store, na kwa njia ya
Tovuti ya emrejesho.gov.go.tz.

Aliongeza kuwa, ikiwa mwananchi atakosea
kuwasilisha lalamiko lake katika taasisi husi-
ka, mfumo wa e-Mrejesho unaruhusu lalamiko
hilo kuhamishwa kutoka taasisi moja kwenda
taasisi nyingine na pia unamruhusu mwana-
nchi kukata rufaa kwenda ngazi ya juu ya ta-
asisi ikiwa hatoridhika na majibu yaliyotolewa
kuhusu lalamiko lake.

“Mfumo huu unasaidia kuongeza uwajibikaji,
kwani lalamiko linapofika kwenye taasisi lita-
onekana kwenye ngazi zote za uongozi wa ta-
asisi hiyo na kila Afisa aliyelifungua ama kuli-
fanyia kazi ataonekana, pia mfumo unafanya
uchambuzi wa taarifa na kumuwezesha Ka-
tibu Mkuu Ofisi ya Rais UTUMISHI na Katibu
Mkuu Kiongozi kuona malalamiko yaliyowazi,
yanayoshugulikiwa na yaliyokamilika kupitia
Dashboard maalum”, alisema Ndomba.

Katika kuhakikisha mifumo ya TEHAMA Serika-
lini inawasiliana na kubadilisha taarifa Ndom-
ba alibainisha kuwa, mfumo wa e-Mrejesho
unao uwezo wa kubadilishana taarifa na mifu-
mo mingine kupitia Mfumo wa Ubadilishanaji
Taarifa Serikalini ‘Government Enterprise Ser-
vice Bus-GoVvESB' na tayari mifumo mbalimba-
li imeunganishwa na e-Mrejesho kupitia Mfu-
mo wa GoVvESB.

Mfumo wa e-Mrejesho umetengezwa na Mam-
laka ya Serikali Mtandao (e-GA) kwa kushiriki-
ana na Ofisi ya Rais, Menegjimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora na Taasisi zote za
Umma zimeunganishwa.

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali”
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Kaimu Meneja wa Kitengo cha Usimamizi wa Vihatarishi na

Ubora wa TEHAMA wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Bi.
Farida Juma

amlaka ya Serikali Mtandao (e-GA),
M imethibitishwa kuwa Taasisi inayo-

fuata viwango vya ubora Kimataifa
(ISO) katika kuratibu, kusimamia na kuku-
za jitihada za Serikali Mtandao, pamoja na
kuhimiza utekelezajiwa Sera, Sheria, Kanuni,
Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao
kwa Taasisi za Umma kulingana na Kiwan-
go cha Ubora wa Kimataifa (ISO 9001:2015).

Hayo yamebainishwa na Kaimu Meneja wa
Kitengo cha Usimamizi wa Vihatarishi na
Ubora wa TEHAMA wa Mamlaka ya Serikali
Mtandao (e-GA) Bi. Farida Juma, alipofan-
ya mahojiano maalum na mwandishi wetu

Dodoma.

“Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), tume-
pokea cheti cha uthibitisho wa kiwango cha
ubora wa kimataifa na sasa tunatambulika
kimataifa kama Taasisi inayofuata viwango
vya ubora wa kimataifa katika kuratibu na
kusimamia utoaji wa huduma na mifumo
salama ya kieletroni kwa Taasisi za Umma”,
alisema Farida.

Aliongeza kuwa, katika ripoti ya mwaka
2022 ya utafiti uliofanywa na Benkiya Dun-
ia (WB) kuhusu Ukomavu wa Matumizi ya
Teknolojia Duniani katika utoaji wa hudu-
ma za Serikali na ushirikishwaji wa wana-
nchi (Govlech Maturity Index), Tanzania
ilitajwa kushika nafasi ya pili barani Afrika
na nafasi ya kwanza Afrika Mashariki,hii
inadhihirisha namna ambayo e-GA imeji-
panga kutoa huduma bora kwa viwango
vya kimataifa.

Alisema kuwa, kupata uthibitisho huo wa
ISO 9001:2015 kutoka Shirika la Viwango
Tanzania (TBS), ni hatua muhimu katika
kuonyesha msimamo wa Mamlaka wa ku-
toa huduma bora zaidi za TEHAMA kwa
Taasisi za Umma na kuboresha utendaji
kazi.

Aidha, alibainisha kuwa mchakato wa
kupata cheti hicho ulianza kwa watumishi
wa e-GA kupatiwa mafunzo na Shirika la
Viwango Tanzania (TBS), ili kuwawezesha
watumishi hao kukidhi vigezo vya utoaji
huduma kwa wateja wake kulingana na
matakwa ya kiwango cha ubora.

“Lengo letu ni kuendelea kui-
marishautekelezajiwajitiha-
da za Serikali Mtandao kwa
Taasisi za Umma ili kubore-
sha utendajikaziSerikalinina
utoaji wa huduma za Serikali
kidijitali na hivyo kupunguza
muda wa kutoa huduma na
kuongeza ufanisi”

Aliongeza kuwa, e-GA imejizatiti kutoa mifumo
bora na salama ya kieletroniki kwa Taasisi za
Umma na kuendelea kuboresha huduma zake
ili kukidhi mahitaji ya kisheria, viwango vya
kimataifa na matarajio ya wateja wake.

“Tutahakikisha ufanisi unaongezeka katika
kutoa huduma thabiti na kukidhi mahitaji na
matarajio ya wateja na wadau wetu kulingana
na viwango vya ubora wa kimataifaalisisitiza
Bi. Farida

Alisisitiza kuwa, Mamlaka itaendelea kutoa
rasilimali zinazohitajika kwa ajili ya utekelezaji
wa mfumo wa usimamizi wa ubora ulioanzish-
wa kulingana na mahitaji ya viwango vyaUbora
wa Kimataifa (ISO ).

Kiwango cha ISO 900:2015 ni mfumo wa usi-
mamizi uliotengenezwa na Shirika la Viwango
vya Kimataifa (ISO) linalolenga seti ya mahita-
ji ambayo Taasisi au Shirika linapaswa kufikia
katika mfumo wa ubora ili kupata hati ya I1ISO
9001:2015.

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali”
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Naibu Waziri, Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. Ridhiwan Kikwete (Mb), akitoa taarifa ya Utendaji kazi wa

Kituo Cha Utafiti, Ubunifu na Uendelezaji wa Serikali Mtandao (eGOVRIDC) mbele ya kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC).

Serikali (PAC), imeipongeza Mamlaka ya

Serikali Mtandao (e-GA) kwa kuendeleza
tafiti na bunifu zinazochagiza usanifu na uten-
genezaji wa mifumo ya TEHAMA inayoleta tija
kwa taifa.

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za

Pongezi hizo zimetolewa Februari 10 mwaka
huu na Makamu Mwenyekiti wa kamati ya PAC
Mh. Japhet Hasunga, mara baada ya kama-
ti hiyo kufanya ziara fupi ya kutembelea Kituo
Cha Utafiti, Ubunifu na Uendelezaji wa Serikali
Mtandao (eGOVRIDC) cha Mamlaka ya Serikali

Mhe. Hasunga alisema kwamba, e-CA imeweze-
sha serikali kuokoa fedha nyingi kwa kusanifu
na kutengeza mifumo ya TEHAMA inayotumi-
ka katika taasisi mbalimbali za umma ambapo,
hapo awali mifumo hiyo ilinunuliwa kutoka nje
ya Tanzania kwa gharamakubwa.

Mhe. Hasunga alibainisha kwamba, uzoefu
unaonesha kuwa katika taasisi mbalimbali za
umma walizozitembelea siku za nyuma kuliku-
wa na changamoto nyingi kuhusu suala la mi-
fumo ya TEHAMA.

“Moja ya jambo lililokuwa linatusumbua sana
kamati hii ni taasisi nyingi kununua mifumo
ya TEHAMA kutoka nje, lakini msimbo (source
code) zinabaki kule kwa waliotengeneza mifu-
mo na wakati mwingine mifumo hiyo baada
ya muda haitumiki tena, na hivyo sisi tumeku-
wa tukisema hakuna thamani ya fedha katika
ununuaji wa mifumo hiyo ambayo tumetumia
gharama kubwa sana kuinunua,”alifafanua.

Hasunga aliongeza kwamba, licha ya mifumo
hiyo kununuliwa kwa gharama kubwa lakini
haikuwa na matokeo yaliyotarajiwa hivyo ku-

ziingiza taasisi hizo katika matumizi mabaya ya R

fedha.

“Kuna taasisi zilinunua mifumo kwa zaidi ya bili-
oni 30, lakini mfumo haujamaliza mwaka wana-
utupa, na tulipowauliza walisema waliona mfu-
mo huo haufai hivyo wameamua kutafuta

mfumo mwingine,” alibainisha Hasun-
ga.

Aliongeza kuwa katika ziara hiyo kamati
ilibaini kwamba, e-GA imesaidia kusan-
ifu na kutengeneza mifumo mbalimba-
liya TEHAMA nchini,ambayo imezisaid-
ia taasisi za umma kuokoa fedha nyingi
zilizokuwa zinatumika kununua mifu-
mo kutoka nje ya nchi.

“Tumefurahi sana kuona nam-
na mifumo mbalimbali ina-
vyowasiliana, tujitahidi tufike
angalau asilimia 80, tutaku-
wa tumefika pazuri kwa saba-
bu tutapunguza gharama na
malalamiko katika utoaji wa
huduma za serikali mtandao,”

Mh. Japhet Hasunga
Makamu Mwenyekiti wa kamati ya PAC

(e-GA) Mhandisi Benedict Ndomba, akifanya wasilisho
kuhusu kituo cha eGOVRIDC kwa kamati ya kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC).

Katika kuhakikisha mifumo ya TEHAMA Serikali-
Nni inawasiliana na kubadilishana taarifa, Hasunga
aliitaka e-GA kuhakikisha kwamba taasisi nyingi
zaidi zinaunganishwa katika Mfumo wa Ubadil-
ishanaji Taarifa Serikalini (GovESB), ili kurahisisha
upatikanaji wa huduma za Serikali Mtandao kwa
wananchi.

Naye mjumbe wa kamati hiyo, Mh. Ester Matiko,
aliipongeza e-GA na kushauri Serikali kuwekeza
zaidi kwa vijana ili kuwezesha nchi kuingia katika
teknolojia za kisasa ikiwemo ‘blockchain’ na akili
bandia.

“Uwepo wangu hapa nimepata vitu vingi vya ziada
ambavyo nilikuwa sivijui, hivyo niiombe Serikali na
taasisi zake wawaangalie vijana hawa na wengine
ambao wapo huko nje kuhakikisha tunawasaidia
na wanatumika ipasavyo katika ujenzi wa Serikali
Mtandao,” alisema Matiko.

Kwa upande wake Naibu Waziri, Ofisi ya Rais Me-
nejimenti Utumishi wa Umma na Utawala Bora
Mh.Ridhiwani Kikwete, aliiomba kamati hiyo kuwa
mabalozi wa kazi nzuri inayofanywa na Mamlaka
ya Serikali Mtandao (e-GA), katika kuhakikisha in-
akuza jitahada za Serikali Mtandao nchini.

Pia, Mh. Kikwete aliieleza kamati hiyo kwamba ki-
tuo hicho cha Utafiti, Ubunifu na Uendelezaji wa
Serikali Mtandao kina eneo finyu hivyo, e-GA ina-
hitaji kutengewa bajeti ili kujenga miundombinu

(majengo) yake katika eneo la Kikombo.

— “Kituo chetu kinatakiwa kipate nafasi kubwa sana,

mmejionea wenyewe maabara zetu ni ndogo sana
hivyo serikali (Wizara) itakapoleta bajeti huko bun-
geni tunaomba mlizingatie jambo hili,” alieleza
Kikwete.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa e-GA Mhandisi Bene-

A dict Ndomba, aliishukuru kamati hiyo kutembelea

kituo hicho na kuahidi kutekeleza maelekezo, ma-
oni na ushauri uliotolewa na wajumbe wa kamati
hiyo ili kuimarisha bunifu na tafiti za Serikali Mtan-
dao

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali”
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erikali imeahidi kuendelea kusimamia na

kuhakikisha matumizi ya TEHAMA katika
Taasisi za Umma yanaimarika zaidi, ili kuonge-
za ufanisi wa utendaji kazi na kurahisisha upa-
tikanaji wa huduma za Serikali kwa wananchi
kidijitali.

Hayo yamebainishwa na Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora Mh. George Simbachawene,
wakati akifungua Kikao Kazi cha 4 cha Serikali
Mtandao kilichofanyika kwa siku tatu kuanzia
Februari 06 hadi 08, mwaka huu katika Ukum-
bi wa Mikutano wa Kimataifa wa Arusha (AICC)

“Dira ya Taifa ya Maendeleo ya 2025 na Mpan-
go wa Taifa wa Maendeleo wa miaka mitano
(2021/22 - 2025/26), kwa pamoja zinatambua
nafasi ya TEHAMA katika kufikia malengo ya
taifa, na hivyo kusisitiza juu ya matumizi sahi-
hi katika utekelezaji wa shughuli za Serikali na
utoaji wa huduma kwa umma”, alisema Sim-
bachawene.

Aliongeza kuwa, Sera ya Taifa ya TEHAMA ya
Mwaka 2016, inasisitiza juu ya Serikali kutumia
fursa zitokanazo na TEHAMA pamoja na ma-
tumizi sahihi na yenye tija ya Mifumo ya TE-
HAMA, katika kuboresha utendaji kazi wa
taasisi, unaosaidia kutatua changamoto za kiu-
tendaji, kudhibiti mapato ya Serikali, kujenga
na kuboresha uwezo, pamoja na kuimarisha
mawasiliano miongoni mwa wadau wa Serikali.
Alibainisha kuwa, Wizara yake imepewa dha-

‘ '
s s

SIMBACHAWENE: TUTAHAKIKISHA MATUMIZI
YANAZIDI KUIMARIKA

mana ya kuratibu na kusimamia matumizi ya
TEHAMA Serikalini ili kuhakikisha dhamira ya
Rais Dkt Samia Suluhu Hassan. ya kuijenga Ser-
ikali Mtandao inatimia, kwa kuhakikisha hudu-
ma zote za Serikali zinapatikana kidijitali na
kuwawezesha wananchi kupata huduma hizo
kwa urahisi, haraka na kwa gharama nafuu ma-
hali walipo.

“Ili kufikia Malengo ya kuwa na Serikali Mtan-
dao, Rais ameelekeza kuhakikisha mifumo ya
TEHAMA katika Taasisi za Umma inawasiliana
na kubadilishana taarifa kidijitali ili kuongeza
ufanisi wa utendaji kazi Serikalini, pamoja na
kuboresha utoaji wa huduma kwa wananchi,
Wizara imetekeleza agizo hili kupitia Mamlaka
ya Serikali Mtandao (e-GA), kwa kutengeneza
Mfumo wa Ubadilishanaji Taarifa Serikalini uju-
likanao kama GoVESB", alisema Simbachawene
na kuipongeza e-CA kwa kutekeleza agizo la
Rais.

Alisisitiza kuwa, taasisi zote za umma zinapas-
wa kujiunga kwenye mfumo wa GoVESB ili
kubadilishana taarifa kidijitali, kama ambavyo
Mhe. Rais amekuwa akisisitiza Taasisi za umma
zibadilishane taarifa kidijitali.

“Kama isemavyo kauli mbiu ya kikao kazi hiki
“Uzingatiaji wa Sera, Sheria, Viwango na Mion-
gozo ya Serikali Mtandao kwa Ubadilishanaji
Salama wa Taarifa”, ni muhimu kuwa na mifu-
Mo pamoja na miundombinu ya TEHAMA in-
ayozingatia Sheria, Viwango na Miongozo ya
Serikali Mtandao ili tuweze kubadilishana ta-
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YA TEAMA SERIKALINI

arifa kidijitali na kwa usalama”, alisisitiza Mhe.
Waziri

Kwa upande wake Katibu Mkuu Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa Umma Bw. Juma
Mkomi, alisema kwamba katika kuhakikisha
TEHAMA inaimarika Serikalini, Wizara itaende-
lea kuboresha miundo ya kiutumishi pamoja
na stahiki kwa wataalamu wa TEHAMA ili ku-
hakikisha wanatumia taaluma zao ipasavyo ku-
leta matokeo chanya kwa taifa.

“Wizara inatambua kuwa, mafanikio ya Serikali
Mtandao ni jumuishi kwa kada zote, niwahaki-
kishie kuwa Wizara itaendelea kusimamia na
kuboresha mazingira ya utendaji kazi kwa kada
zote ili kufanikisha ujenzi wa Serikali ya Kidiji-
tali”, alisema Bw.Mkomi.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa e-GA Mha. Bene-
dict Ndomba alisema kuwa, katika utekeleza-
ji wa agizo la Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan,
la kuhakikisha mifumo ya TEHAMA Serikalini
inawasiliana na kubadilishana taarifa amba-
po, hadi kufikia Januari mwaka huu Taasisi za
Umma 109 zimeunganishwa katika mfumo wa
GoVESB na mifumo 117 imesajiliwa.

Kikao hicho cha siku tatu, kiliwakutanisha
takriban wadau zaidi ya 1000 kutoka katika
Wizara, Wakala, ldara, Taasisi na Mashirika ya
Umma na kujadiliana kuhusu utekelezaji wa
jitihada za Serikali Mtandao, kuainisha chan-
gamoto na kuweka mikakati madhubuti ya ku-
kabiliana na changamoto hizo.

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali”

9 @ @ ega_tanzania o ega online tv



Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao toleo la 7

WANAWAKE WAHIMIZWA
KUTUMIA TEHAMA
KUKUZA UCHUMI

“Nawaasa wanawake wenzangu tu-
tumie fursa ya uwepo wa TEHAMA ili
kukuza uchumi wetu na wa Taifa kwa
Ujumla kwani matumizi ya TEHAMA
yamerahisisha ufanyaji wa Biashara”

Bi. Sultana Seiff

Meneja Udhibiti wa Viwango vya Serikali Mtandao

anawake nchini, wametakiwa ku-

tumia vema Teknolojia ya Habari

na Mawasiliano (TEHAMA), katika
shughuli mbalimbali za kiuchumi ili kuonge-
za vipato vyao na kukuza pato la taifa kwa
ujumla.

Wito huo umetolewa na watumishi wa-
nawake wa Mamlaka ya Serikali Mtand-
ao (e-GA), Machi 8, mwaka huu wakati wa
maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani,
ambapo kitaifa yalifanyika katika Viwanja vya
Shule ya Msingi Chinangali wilayani Cham-
wino jijini Dodoma.

Meneja wa Udhibiti na Viwango vya Serika-
[i Mtandao Bi. Sultana Seiff alisema kuwa,
kwakuwa TEHAMA ni nyenzo wezeshi katika
shughuli mbalimbali za kiuchumi na kijamii
nivema wanawake wakatumia fursa mbalim-
bali zitokanazo na TEHAMA ili kujiimarisha
kiuchumi kuanzia ngazi ya familia hadi taifa.

“Nawasisitiza wanawake wenzangu kutumia
TEHAMA katika shughuli zao za kijamii ili
kuboresha uchumi wao, kuongeza ufanisi
katika utendaji kazi wao na kuleta tija kwa

Watumishi wanawake wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) wakiwa katika picha ya pamoja

taifa kwakuwa TEHAMA inatoa fursa nyin-
gi za kiuchumi hivyo ni vizuri tukatambua
fursa hizo na kuzitumia kikamilifu kwa ajili
ya maendeleo yetu na taifa kwa ujumla”, al-
isisitiza Bi. Sultana.

Kwa upande wake Afisa TEHAMA wa e-GA
Bi. Ndili Yusuph alisema kuwa, Mamlaka in-
atambua mchango wa wanawake kwenye
ujenzi wa Serikali ya kidijiti, katika nyanja
mbalimbali ikiwemo ulinzi wa mtandao,
utengenezaji na uchambuzi wa mifumo
mbalimbali ya TEHAMA hivyo ni muhimu
wanawake wakatumia fursa hiyo kujifunza
TEHAMA.

Aliongeza kuwa, kwa sasa dunia ipo katika
mapinduzi ya uchumi wa kidijitali amba-
po TEHAMA ni nyenzo kuu na inatoa fur-
sa nyingi ambazo wanawake hawana budi
kushiriki ili kuisadia nchi yetu iweze kufan-
ikiwa na kupiga hatua katika mapinduzi
hayo.

“Nitoe rai kwa wanawake wenzangu hasa
wale waliopo shuleni na kazini kujifunza
taaluma mbalimbali za TEHAMA ili tuweze
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kushiriki moja moja katika kukuza jitihada za
Serikali Mtandao na vilevile kujiimarisha kiu-
chumi katika ngazi za familia na jamii zetu”,
alifafanua Bi. Ndili.

Naye Afisa TEHAMA wa e-GA Bi. Halima Hu-
sein, aliwapongeza wanawake wote nchini
kwa kuendeleza na kushiriki katika kukuza na
kuimarisha jitihada mbalimbali za TEHAMA ili
kuwezesha utoaji wa huduma bora kwa jamii
na kuongeza chachu ya utendaji kazi.

“Wanawake wote tunapaswa kufanya kazi kwa
bidii na kutumia fursa zilizopo katika TEHAMA
ili kuhakikisha tunaisaida Serikali kuboresha
utendaji wake wa kazi na utoaji wa huduma
bora kwa wananchi”, alisisitiza Bi. Halima.

Siku ya Wanawake Duniani huadhimishwa
Machi 08 kila mwaka ambapo mwaka huu
maadhimisho hayo yaliongozwa na kau-
li mbiu isemayo “Wekeza kwa wanawake:
Harakisha maendeleo.”

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali”
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WAKUU WA TAASISI ZA
UMMA WATAKIWA KUWEKA
MAZINGIRA WEZESHI YA

UTEKELEZAJI WA SERIKALI

MTANDAO

i

Nafahamu kuwa, mmetumia ki-
kao hikicha siku tatu kujadilichan-
gamoto za utekelezaiji wa jitihada
za Serikali Mtandao, mmejadili-
ana piajuu yamikakatimadhubu-
ti ya kukabiliana nazo na mwisho
kabisa mkaweka maazimio, ni-
wapongeze sana ha kuwaahi-
di kuwa, Wizara tumeyapokea
maazimio na ushauri mlioutoa na
tutaweka mpango mkakati wa
kufuatilia utekelezaji wake

Mh. Ridhiwani Kikwete (Mb)

n

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora

akuu wa Taasisi za Umma
wametakiwa kuweka mazin-
gira mazuri na wezeshi ya

utekelezaji wa jitihada za Serikali Mtan-
dao, ikiwa ni pamoja na kuwajengea
uwezo wataalamu wa TEHAMA katika
taasisi zao ili waweze kukabiliana na
mabadiliko ya teknolojia yanayoibuka
mara kwa mara.

Wito huo umetolewa na Naibu Waziri,
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora, Mh. Ridhi-
wani Kikwete (Mb), wakati akifunga Ki-
kao Kazi cha Nne cha Serikali Mtandao
Februari 08, mwaka huu katika Ukum-
bi wa Mikutano wa Kimataifa wa Aru-
sha (AICC) jijini Arusha.

Alisema kwamba, kwakuwa dunia in-
ashuhudia ukuaji na mabadiliko ya
teknolojia mara kwa mara, ni lazima
Maafisa TEHAMA wapate elimu kuhu-
su teknolojia mpya kadri zinavyoibuka,
ikiwa ni pamoja na namna teknolojia
hizo zinavyoweza kuimarisha ulinzi wa
mifumo na miundombinu ya TEHAMA
Serikalini ili kuhakikisha usalama wa
taarifa za Serikali wakati wote.

“Pamoja na kupata elimu mara kwa
mara, ni lazima pia Maafisa TEHAMA
katika taasisi zote za umma waende-
leze ushirikiano na Mamlaka ya Seri-
kali Mtandao (e-GA), katika utekelezaji
wa jitihada za Serikali Mtandao kupi-
tia msaada na ushauri wa kiufundi
unaotolewa na e-GA, ili sote twende

pamoja katika kuijenga Serikali ya Kidijitali”,
alisema Ridhiwani na kuongeza,

Alibainisha kuwa, Serikali kupitia Ofisi ya
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora, itaendelea kuweka mazingira
wezeshiya kisera na kisheria ili e-GA iendelee
kusimamia kwa ufanisi utekelezaji wa jitiha-
da za Serikali Mtandao.

“Tutakapokuwa tunatekeleza jitihada
mbalimbali za Serikali Mtandao katika taasisi
zetu, tuhakikishe pia tunazingatia Sera, She-
ria, Kanuni, Viwango na Miongozo ya Serikali
Mtandao iliyopo na inayoendelea kutolewa
au kuboreshwa mara kwa mara ili kuwa na
matumizi salama na sahihi ya TEHAMA Seri-
kalini”, alisisitiza Ridhiwani.

Sambamba na hilo, Ridhiwani aliwataka vi-
ongozi wa Taasisi za Umma kutatua chan-
gamoto za kiutawala zilizo ndani ya uwezo
wao ili kuhakikisha watumishi wote wanaku-
wa katika mazingira salama na rafiki katika
utekelezaji wa majukumu yao.

Kwa upande wake Naibu Katibu Mkuu, Ofisi
ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma
Bw. Xavier Daudi, aliipongeza e-GA kwa jiti-
hada kubwa inazofanya katika kuimarisha na
kukuza matumizi ya TEHAMA Serikalini.

“Kukutana kwa wadau mbalimbali katika
kikao kazi hiki kutoka katika Wizara, Taasisi
na Mashirika ya Umma, ni moja ya jitihada
za e-GA za kukuza Serikali Mtandao kwani,
wadau wote mmeweza kukutana kwa pamo-
ja na kujadiliana kuhusu hali ya utekelezaji

Januari - Machi 2024

wa Serikali Mtandao, changamoto na kuwe-
ka mikakati ya kukabiliana nazo”, alisema Bw.
Xavier.

Naye, Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Ser-
ikali Mtandao (e-GA) Mha. Benedict Ndomba,
aliwashukuru washiriki wa kikao hicho na ku-
wataka kuhakikisha miradi na mifumo ya TE-
HAMA inayojengwa katika Taasisi zao inazin-
gatia Sheria, Kanuni, Viwango na Miongozo ya
Serikali Mtandao.

“Lengo ni kuhakikisha miradi na mifumo yote
ya TEHAMA Kkatika taasisi zetu inarahisisha
utendaji kazi, inaboredha utoaji wa huduma
kwa umma na kuwezesha mifumo hiyo kuso-
mMana na mifumo mingine ya Serikali na kuba-
dilishana taarifa kwa usalama pindi itakapohi-
tajika kufanya hivyo”, alisisitiza Ndomba.

Kikao kazi hicho kilichoanza Februari 06 na
kuhitimishwa Februari 08 mwaka huu kilibeba
kaulimbiu isemayo “Uzingatiaji wa Sera, She-
ria, Viwango na Miongozo ya Serikali Mtan-
dao kwa Ubadilishanaji Salama wa Taarifa”.

Kwa taarifa zaidi Skani hapa chini

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali”

0 @ @ ega_tanzania o ega online tv



Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao toleo la 7 Januari - Machi 2024

USHIRIKIANO WA e-GA NA
e-GAZ WACHOCHEA MAGEUZI
YA KIDIJITALI VISIWANI
ZANZIBAR

i

Tangu tuliposaini MOU na e-GA
tumepiga hatua kubwa sana,
mabadiliko yamepatikana na
yanaonekana, nimpongeze
MkurugenziMkuuwae-GAMha.
Ndomba kwa uongozi mahiri na
timunzimayae-GAkwakuone-
sha ushirikiano nasi ili kuhaki-
kisha na sisi Zanzibar tunafika
kidijitali kwa kuhakikisha mam-
bo mazuri yanatokea bara nasi

Mkurugenzi Mtendaji wa Wakala ya Serikali Mtandao Zanzibar
(e-GAZ) Bw. Said Seif Said, akielelezea ushirikiano uliopo kati
ya e-GA na e-GAZ

shirikiano uliopo baina ya Wakala ya

Serikali Mtandao Zanzibar (e-GAZ) na
Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), ka-
tika ujenzi wa Serikali Mtandao umetajwa
kuwa chachu ya mageuzi ya kidijitali visi-
wani Zanzibar.

Hayo yamebainishwa na Mkurugenzi
Mtendaji wa e-GAZ Bw. Said Seif Said, ali-
potoa salamu za e-CAZ Februari 8 mwaka
huu wakati wa hafla fupi ya kufunga Kikao
Kazi cha Nne cha Serikali Mtandao kilicho-
fanyika katika Ukumbi wa Mikutano wa

Alisema kuwa, Mkataba wa Makubaliano
ya Ushirikiano (MOU) katiya e-GA na e-GAZ
umeleta mageuzi makubwa ya kidijiti kwa
upande wa Zanzibar, kwakuwa taasisi hizo
zimekuwa zikifanya kazi kwa ukaribu na
kushirikiana katika maeneo mbalimbali ya
ujenzi wa Serikali Mtandao.

Aliongeza kuwa, Zanzibar inatarajia kuan-
za kutumia mfumo wa e-Vibali ambapo
kwa sasa e-GA inashirikiana na e-GAZ ku-
hakikisha mfumo huo unaweza kutumika
visiwani humo kwakuwa tayari unatumika
bara na umeleta mafanikio makubwa tan-
gu ulipoanza kutumika.

“Wiki hii tulikuwa na Katibu Mkuu Kion-
gozi Zanzibar na moja kati ya jambo lili-
loonekana zuri na kumfurahisha kiongozi
huyo ni namna tunavyoshirikiana na wen-
zetu e-GA kuhakikisha mfumo huu wa
e-Vibali unatumika pia Zanzibar, naomba
niwafikishie salamu za Katibu Mkuu Kion-

gozi anashukuru na kuwapongeza sana
e-CA, kwakuwa mmekuwa si wachoyo kwa
yale mazuri mnayokuwa nayo mnahakiki-
sha nazi Zanzibar pia tunakuwa nayo”, al-
isema Bw. Said.

Alisema kuwa, e-GA imekuwa ikitoa msaa-
da wa karibu kwa e-GAZ kuhakikisha ujen-
zi wa Serikali Mtandao unafanikiwa kwa
upande wa Zanzibar ili kuongeza ufanisi
wa utendaji kazi Serikalini na kuhakikisha
wananchi wanapata huduma za serikali
kwa haraka na gharama nafuu mahali wa-

lipo.

Alibainisha kuwa, makubaliano ya ush-
irikiano huo yamesaidia kuleta mabadiliko
makubwa katika utendaji kazi na kuonge-
za ufanisi katika utekekelezaji wa shughuli
mbalimbali za Serikali Visiwani Zanzibar.

Aliyataja baadhi ya makubaliano ya ush-
irikiano kuwa ni pamoja na kusaidiana
kitaalamu, kushauriana na kupeana ma-
funzo baina ya wataalamu wa taasisi hizo
mbili ambapo mashirikiano haya yamewe-
za kuonekana katika utengenezaji na uim-
arishaji wa mifumo mbalimbali.

Aidha, Bw. Said aliipongeza Mamlaka kwa
juhudi zilizofanyika na kwa ushirikiano un-
aoendelea kutolewa wa kuhakikisha Zan-
zibar inafikia mapinduzi ya uchumi wa
kidijitali ikiwemo juhudi za kuhakikisha
mfumo wa vibali vya kusafiri nje ya nchi (e
-vibali) unatumika Zanzibar.

kwetu pia Zanzibar yanatokea '’

“Napenda kuwafikishia pongezi na salamu kutoka
kwa Katibu Mkuu Zanzibar ambaye amefurahishwa
sana kwa jitihada zilizofanyika za kuhakikisha mfu-
Mo wa e -vibali unatumika Zanzibar” alisisitiza Bw.
Said.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serikali
Mtandao (e-CA) Mha. Benedict Ndomba, alisema
kuwa e-GA itaendeleza ushirikiano mzuri uliopo na
e-CAZ ili kuhakikisha mapinduzi ya TEHAMA Serika-
lini yanaimarika katika pande zote mbili za muun-
gano na kuwawezesha wananchi kupata huduma
bora na rahisi wakati wote mahali walipo.

:5 LY is{ |
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Mwenyekiti wa Chama cha Viziwi Tanzania (CHAVITA) Wilaya ya Rufiji Mkoa wa
Pwani Bw. Suleiman Zalala, akitoa salamu za Shukrani wakati wa kilele cha Kikao
kazi cha 4 cha Serikali Mtandao

USHIRIKISHWAJI

WA WATU WENYE

ULEMAVU WACHANGIA UBORESHAJI WA

HUDUMA JUMUISHI

shirikishwaji wa watu wenye
l |u|emavu katika makongama-
no na mikutano ya kitaaluma,
umetajwa kuwa chachu ya uboresha-

ji wa huduma jumuishi kwa makundi
mMaalumu.

Hayo yameelezwa na Mwenyekiti wa
Chama cha Viziwi Tanzania (CHAVITA)
Wilaya ya Rufiji Mkoa wa Pwani Bw.
Suleiman Zalala, alipotoa salamu za
shukurani wakati wa kilele cha Kikao
Kazi cha Nne cha Serikali Mtandao kili-
chofanyika katika Ukumbi wa Mikutano
wa Kimataifa wa Arusha (AICC) uliopo ji-

jini Arusha Februari 8 mwaka huu.

Aliongeza kuwa, ni wakati sahihi kwa
Taasisi nyingine za Umma na binafsi ku-
towaacha nyuma watu wenye ulemavu
kwa kuiga mfano mzuri wa Mamlaka
ya Serikali Mtandao (e-GA), wa kuhusi-
sha makundi maalumu kwenye makon-
gamano pamoja ha mafunzo mbalim-
bali wanayoyaandaa.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa e-GA Eng.
Benedict Ndomba, aliahidi kuendeleza
ushirikiano na makundi maalumu ikiwe-
mo CHAVITA, ili kuhakikisha utekelezaji

Januari - Machi 2024

wa jitihada za Serikali Mtandao unachagiza maendeleo
ya kiuchumi na kijamii kwa makundi yote muhimu ya
kijamii.

Alibainisha kuwa, e-GA itaendelea kushirikiana na
makundi maalum sambamba na kuweka mazingira
wezeshi ya utekelezaji wa jitihada za Serikali Mtandao
ili kuhakikisha Serikali Mtandao inaleta manufaa kwa
watu wote wenye ulemavu na wasiokuwa na ulemavu.

“Serikali Mtandao inalenga kurahisisha utoaji na upati-
kanaji wa huduma za Serikali kwa wananchi mahali wa-
lipo na kwa gharama nafuu sisi e-GA tunadhamiria ku-
hakikisha makundi yote ya kijamii wakiwemo walemavu
wananufaika na Serikali Mtandao”, alisema Ndomba.

Kikao Kazi cha Nne cha Serikali Mtandao kiliongozwa na
kaulimbiu isemayo uzingatiwaji wa Sera, Sheria, Kanuni,
Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao kwa Ubadil-
ishanaji Salama wa Taarifa na kuwakutanisha takribani
Zaidi ya wadau 1000 kutoka katika Taasisi, na Mashirika
ya Umma.

“Huu ni mwaka ya pili tunashiri-
ki katika kikao cha aina hii,
e-GA imetuthamini kwakuona
umuhimu ha mchango wa kun-
di hili maalumu kushiriki katika
kikao kazi cha Nne cha Serika-
li Mtandao, ili kupata nafasi ya
kukutana na wadau mbalim-
bali wa TEHAMA sambam-
ba na kuwasilisha changamo-
to tulizonazo na mahitaji yetu
ili kuboresha huduma jumuishi
za Serikali Mtandao kwa watu
wenye ulemavu”

HTAND/?;F‘ 1
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ﬁ

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Ut-

awala Bora mhe. George B. Simbachawene (Mb), akizungumza na wa-

tumishi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao wakati alipofanya ziara katika
ofisi za e-GA tawi la Iringa
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WAZIRI SIMBACHAWENE AWATAKA

WATUMISHI WA e-GA KUENDELEA
KUFANYA KAZI KWA BIDII NA
UADILIFU

aziri wa Nchi, Ofisi ya
WRais, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma

na Utawala Bora, Mh. George
Simbachawene, amewata-
ka watumishi wa Mamlaka ya
Serikali Mtandao (e-GA) kuen-
delea kufanya kazi kwa ubuni-
fu na uadilifu, ili kuhakikisha
dhamira ya ujenzi wa Serikali
Mtandao inatimia. Waziri Sim-
bachawene aliyasema hayo
jana baada ya kutembelea Ofi-
si za e-GA kituo cha Iringa na
kufanya mazungumzo na wa-
tumishi wa kituo hicho.

Alibainisha kuwa, dhamira ya
Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan,
Nni kuona huduma kwa wana-
nchi zinakuwa bora na kupati-
kana kwa urahisi zaidi kupitia
TEHAMA.

“Wengi wenu hapa ni vijana

wadogo, tuna imani kubwa nanyi ka-
tika kuhakikisha ufanisi wa utendaji
kazi Serikalini unaimarika na wana-
nchi wanapata huduma kwa urahi-
si na gharama nafuu mahali walipo
kwa njia ya kidijitali, hivyo muende-
lee kuwa wabunifu lakini uadilifu
uwe ngazi yenu katika kuisaidia Ser-
ikali kwenye mageuzi haya”, alisema
Simbachawene.

Katika ziara hiyo Waziri Sim-
bachawene aliongozana na Naibu
Waziri Ofisi ya Rais, Menegjimenti
ya Utumishi wa Umma na Utawala
Bora Mhe. Ridhiwani Kikwete (Mb)

Kwa upande wake Mkurugen-
zi Mkuu wa e-GA Mha. Benedict
Ndomba, alimshukuru Waziri Sim-
bachawene kwa kutembelea kituo
hicho na kutoa maelekezo yatakayo-
saidia kuboresha utendaji kazi wa
kituo hicho
|

Watumishi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) wakimsikiliza Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Menegjimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala
Bora mhe. George B. Simbachawene(Mb), wakati alipofanya ziara katika ofisi za e-GA tawi la Iringa

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali”

0 @ @ ega_tanzania o ega online tv




Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao toleo la 7

WATAALAMU WA TEHAMA
SERIKALINI WAPEWA MAFUNZO

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), ime-
ratibu na kuendesha mafunzo ya ucham-
buzi wa Data kubwa ‘Big data analysis’ na Akili
Mnemba ‘Artificial intelligence-Al', kwa wataa-
lam wa TEHAMA kutoka katika Taasisi mbalim-
baliza Umma, ili kukuza na kuwajengea uelewa
wa pamoja kuhusu teknolojia hizo utakaosaid-
ia kukuza ufanisi na kuongeza ubora wa utoaji
huduma kwa wananchi.

Akizungumza wakati wa kuhitimisha mafunzo
hayo Machi 23 mwaka huu, Meneja Usimamizi
wa Usalama wa TEHAMA (e-GA) Bw.Riziki Ma-
jengo alisema, mafunzo hayo yanaendeshwa
na e-GA ikiwa ni utekelezaji wa kifungu cha 5(2)
(h) cha Sheria ya Serikali Mtandao Namba 10 ya
Mwaka 2019, kinachoielekeza e-GA kuzijengea
uwezo Taasisi za Umma katika utekelezaji wa
jitihada za Serikali Mtandao.

Abainisha kuwa, miongoni mwa faida za ma-
funzo hayo kwa Taasisi za umma ni kuongeza
ufanisi wa utendaji kazi na kusaidia kuboresha
mifumo ya ndani ya nchi kwa kutumia tekno-
lojia hizo.

Aliongeza kuwa, mafunzo hayo yameendesh-
wa kwa vitendo Zaidi na hivyo kuwapa washiri-
ki muda wa kutosha wa kujifunza na kuelewa
vema kuhusu ‘Big data analysis’ na ‘Artificial
Intelligence’ pamoja na matumizi yake katika
mazingira na mifumo ya TEHAMA Serikalini.

Aidha, washiriki wa mafunzo hayo wamei-
pongeza e-GA na kueleza kufurahishwa na
mafunzo hayo ambayo yamewajengea uwezo
kuhusu matumizi ya teknolojia hizo na kuahidi
kutumia elimu waliyopata kuongeza ufanisi wa
utendaji kazi na utoaji wa huduma kwa umma.

Kwa upande wake Afisa TEHAMA kutoka Tume

? — +

“Tayaritunamifumonamiundom-
binu mbalimbali ya kukusanya
hizi taarifa nyingi, kwahiyo baa-
da ya mafunzo haya tunaenda
kuongeza ubora zaidi kwenye
mifumo yetu kwa kutumia Akili
mnemba ‘Artificial Intelligence’ ili
kufanya mashine kufikiria na ku-
fanya maamuzi mengi zaidi am-

bapo itasaidia kuongeza ufanisi
na kupunguza muda wa utodgiji
huduma kwa wananchi”

Bw.Riziki Majengo
Meneja Usimamizi wa Usalama wa
TEHAMA (e-GA)

ya Mipango Bw.Godhard Hunja alisema kuwa, ma-
funzo hayo yataleta tija kubwa katika taasisi yake
kwani yatasaidia katika uchambuzi wa takwimu
mbalimbali kutoka kwenye taasisi zinazotekele-
za miradi ya maendeleo, jambo ambalo litasaidia
kupata majibu yenye tija na kuweza kushauri vyema
namna ya kuendelea na utekelezaji wa miradi kulin-
gana na takwimu zilizopokelewa.

Naye Menejawa OparesheniKituo cha Taifacha kuhi-
fadhi Data (NIDC) Bi. Nasra Mugheiry ameipongeza
Serikali kupitia Mamlaka ya Serikali Mtandao kwa
kuwakusanya wataalam kutoka taasisi mbalimbali
za umma na kuwapa elimu hiyo muhimu ambayo
imekuwa ikitumika katika nchi zilizoendelea

—
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"Big data analysis na Artificila intelligence
hizi ni teknolojia mMuhimu sana kwa dunia
ya sasa na tayari zinatumiwa na nchi zilizo-
endelea, kwaliyo sisi kupewa mafunzo haya
yatakwenda kuongeza motisha na ujuzi
kwa wafanyakazi na pia kuiwezesha serikali
kutoa huduma bora zaidi kwa wananchi”,
alisema Nasra.

Mafunzo hayo ni ya awamu ya pili kati-
ka mwaka wa fedha 2023/2024 ambapo
awamu ya kwanza ilifanyika Januari 29 hadi
Februari 17 mwaka huu na yalihusisha jum-
la ya wataalamu 20 kutoka katika Taasisi
za Umma 10 na awamu ya pili imefanyika
Machi 4 hadi 23 mwaka huu na kuhusisha
wataalamu 23 kutoka taasisiza umma 15 na
hivyo kufanya jumla ya wataalamu waliopa-
tiwa mafunzo hayo kuwa ni 43 kutoka Taa-
sisi za Umma 25, mafunzo hayo yalifanyika
katika Chuo cha Uongozi cha Mwalimu
Nyerere kilichopo Kibaha mkoani Pwani
katika awamu zote mbili.

e m:L -

Watumishi kutoka Taasisi mbalimbali za Umma wakifuatilia kwa makini mafunzo ya uchambuzi wa Data kubwa ‘Big data analysis’ na Akili Mnemba
‘Artificial intelligence-Al' Mafunzo hayo yalilenga kuwajengea uwezo watumishi hao katika maeneo ya Big Data Analysis na Artifical Intelligence
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WATUMISHI WA e-GA WATAKIWA KUJIEPUSHA
NA RUSHWA

fisa Uchunguzi Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na

Rushwa (TAKUKURU) Bi. Dorothea Mrema, amewataka wa-

tumishi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) kuzingadia

uadilifu na weledi katika utekelezaji wa majukumu yao ili ku-
jiepusha na vitendo vya rushwa.

Bi Dorothea alitoa kauli hiyo Januari 6 mwaka huu, wakati akitoa elimu
kuhusu rushwa mahala pa kazi kwa watumishi wa e-GA, kwenye mku-
tano wa watumishi hao uliofanyika katika ukumbi wa Makumbusho ya

Alisema kuwa, watumishi wa umma wanapaswa kushiriki mapambano
dhidi ya rushwa kwa kutoa taarifa TAKUKURU, pale wanaposhuhudia
uwepo wa viashiria au vitendo vya rushwa katika maeneo mbalimbali ili
hatua stahiki ziweze kuchukuliwa dhidi ya wahusika.

Aliongeza kuwa, TAKUKURU inatambua mchango wa TEHAMA katika
kuzuia rushwa ikiwa ni pamoja na uwepo wa mifumo mbalimbali ya
kielektroniki ya utoaji wa huduma kwa wananchi, ambayo imechangia
kuimarisha utoaji wa huduma na kupunguza mianya ya rushwa.

“Tunaipongeza e-GA kwa kutengeneza mifumo mbalimbali ya kielek-
troniki inayorahisisha utendaji kazi wa serikali na utoaji wa huduma kwa
umma, lakini pia mifumo hii imesaidia kupunguza mianya ya rushwa
kwa asilimia kubwa tofauti na awali”, alifafanua Bi. Dorothea.

Alibainisha kuwa, ni vema kutoa elimu zaidi kwa wananchi kuhusu uwe-
po Na upatikanaji wa huduma za Serikali kupitia mifumo ya kielektroniki
iliyopo sambamba na kuendelea kuiboresha zaidi ili wananchi waweze
kupata huduma bora na kuondoa mianya yote ya rushwa.

Aidha, Bi. Dorothea ametoa rai kwa wanachi ikiwa ni pamoja na watumi-
shi wa umma na wanafunzi, kujiunga katika vikundi (klabu) mbalimbali
za mapambano dhidi ya rushwa ili kupata uelewa zaidi na kufahamu
mikakati mbalimbali itakayosaidia katika kuondoa rushwa nchini.

(14
Tunaipongeza e-GA kwa kutengeneza mifu-

mo mbalimbali ya kielektroniki inayorahisisha

utendaji kazi wa serikali na utoaji wa huduma

kwa umma, lakini pia mifumo hii imesaidia ku-

punguza mianya ya rushwa kwa asilimia kubwa
tofauti na awali
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Afisa Uchunguzi wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) Bi. Dorothea Mrema, akiwasilisha mada wakati wa kikao
cha watumishi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA).
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Watumishi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) wakisikiliza kwa makini mada mbalimbali zilizotolewa wakati wa kikao cha watumishi kilicho-
fanyika Jijini Dar Es Salaam mapema mwaka huu
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Afisa anayeratibu Afua za VVU mahali pa kazi ngazi ya taifa, katika sekta ya umma kutoka Tume
ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania (TACAIDS) Dkt. Hafidh Ameir, akitoa mada kuhusu magonjwa sugu
yasiyoambukiza wakati wa kikao cha Watumishi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA).

katika hatari ya kupata magonjwa sugu ya-

siyoambukiza kutokana na mwenendo wa
maisha usioridhisha ikiwa ni pamoja na kutoku-
wa na tabia ya kufanya mazoezi na ulaji usiozin-
gatia mpangilio sahihi wa lishe.

Kundi kubwa la watumishi wa umma, lipo

Hayo yamebainishwa na Afisa anayeratibu Afua
za VVU mahali pa kazi ngazi ya taifa, katika sek-
ta ya umma kutoka Tume ya Kudhibiti UKIMWI
Tanzania (TACAIDS) Dkt. Hafidh Ameir, wakati
akitoa elimu kuhusu VVU, UKIMWI na magon-
jwa sugu yasiyoambukiza kwa watumishi wa
Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Januari 06

Alisema kuwa, watumishi wa umma wapo ka-
tika hatari kubwa ya kupata magonjwa yasi-
yoambukiza ukiwemo ugonjwa wa shinikizo la
damu na sukari, hali inayosababishwa na wa-
tumishi kutokuwa na utaratibu wa kufanya ma-
zoezi mara kwa mara pamoja na ulaji wa vyakula
usiozingatia lishe bora.

“Asilimia kubwa ya watumishi wanafanya kazi
zinazowalazimu kukaa muda mrefu wawapo ka-
zini, lakini pia wengi hawana utaratibu wa kufa-
Nnya mazoezi na hutumia vyakula vya viwandani
(junk foods), hali inayopelekea wengi wao kupa-
ta magonjwa sugu ikiwemo shinikizo la damu,
sukari, ugonjwa wa ini n.k", alifafanua Dkt. Ha-
fidh.

Ili kukabiliana na magonjwa hayo, Dkt. Hafidh
amewashauri watumishi wa e-GA kupunguza
muda wa kukaa kwa kufanya mazoezi mepesiya
kutembea dakika chache kila baada ya saa moja
wanapokuwa kazini, ili kuruhusu damu kuzun-
guka mwilini.

Kwa upande mwingine Dkt. Hafidh aliwataka
watumishi wa e-CA kulinda afya zao dhidi ya
VVU na UKIMWI kwa kujiepusha na ngono zem-
be, kutumia kinga pamoja na kuwa na utaratibu
wa kupima afya zao mara kwa mara na kupata
ushauri wa kitaalamu.

“Wengi wenu hapa ni vijana, mnapaswa kufaha-
mu kuwa UKIMWI bado upo na sote tunapaswa

kuchukua tahadhari ya kujilinda na ugonjwa
huu, ni lazima vijana mkubali kuacha ngono
zembe, mtumie kinga na kujenga utaratibu wa
kupima afya zetu sambamba na kufata ushauri
wa daktari mtakaopewa” alisisitiza Dkt. Hafidh.

Naye Kaimu Meneja Mafunzo kutoka Wakala
wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA) Bw.
Erick Mororo, aliwataka viongozi wa e-GA ku-
endelea kuboresha mazingira ya utendaji kazi
ili kuongeza ufanisi kwa watumishi katika ute-
kelezaji wa majukumu yao ya kila siku.

Alisema kuwa, waajiri wanawajibu wakuzinga-
tia maelekezo yanayotolewa na OSHA ikiwemo
kuzingatia usalama na afya mahali pa kazi il
kuongeza tija na ufanisi katika utendaji kazi wa
watumishi.

“Kila mtendaji katika Taasisi anapaswa kulin-
da afya za watumishi wake dhidi ya athari hasi,
magonjwa na vifo vinavyoweza kutokea kazini
kwa kuhakikisha anaweka mazingira salama
kuanzia vifaa vinavyotumika ofisini kama vile
viti, usafi wa mazingira nk”, alifafanua.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkuu wa Mam-

Januari - Machi 2024

LA MAGONIJWA

SUGU YASIYOAMBUKIZA TISHIO
KWA WATUMISHI WA UMMA

Hakikisheni mnapoku-
wa kazini msikae zaidi
ya saa moja bila kufanya
mazoezi ya kutembeaq, ni
vizuri kujenga utaratibu
huu ili kuruhusu mzungu-
ko wa damu katika mwi-
li hii itawasaidia kuepu-
kana na magonjwa sugu
yasiyoambukiza,

laka ya Serikali Mtandao (e-CA) Mha.
Benedict Ndomba, alisema kuwa Mamla-
ka itaendelea kuweka mazingira wezeshi
kwa watumishi ili kuhakikisha usalama
wa afya ya akili na mwili wanapokuwa ka-
Zini.

Katika mapambano dhidi ya UKIMWI na
magonjwa sugu yasiyoambukiza, Ndom-
ba alisema kuwa, Mamlaka itaende-
lea kutoa elimu kwa watumishi kupitia
programu mbalimbali pamoja na ku-
wawezesha kushiriki katika michezo ili
kuimarisha afya ya akili na mwili.
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Watumishi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (é-GA), wakifurahia mada zilizokuwa zikitolewa
wakati wa kikao cha watumishi kilichofanyika Jijini Dar Es Salaam mapema mwaka huu.
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Watumishi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), wakifurahia mada zilizokuwa zikitolewa wakati

TENGENI MUDA WA MAISHA
BINAFSI KUEPUKA UGONJWA
WA AFYA YA AKILI

atumishi wa Mamlaka ya Ser-
ikali Mtandao (e-GA). wame-
takiwa kutenga muda wa ku-

tosha kwa ajili ya masuala mbalimbali
yanayohusu maisha binafsi, ili kujiepu-
sha na msongo wa mawazo unaoweza
kusababisha matatizo ya afya ya akili.

Wito huo umetolewa Januari mwaka
huu na Daktari Bingwa kutoka Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili Dkt. Garvin Kwe-
ka, wakati akitoa elimu ya afya ya akili
kwa watumishi wa Mamlaka katika ki-
kao cha watumishi kilichofanyika jijini
Dar es Salaam.

Dkt. Kweka alisema kuwa, katika tafi-
ti zilizofanywa na wanasayansi wa afya
ya akili, zimebaini kuwa, sababu kubwa
za watu wanaojitoa uhai zinatokana na
mahusiano mabovu au hafifu na jamii
zao na hivyo kupelekea kuchukua
mMaamuzi yasiyokuwa sahihi.

“Ni muhimu kutenga muda kwa ajili
ya familia na jamii ili kuweza kujiepu-
sha na athari zinazoweza kujitokeza
badaye ikiwemo msongo wa mawazo
na hatimaye kupelekea kujiua, ni vizu-
ri kuhakikisha kila mmoja wetu hapa
anakuwa na mahusiano mazuri na

wa kikao cha Watumishi kilichofanyika Jijini Dar Es Salaam mapema mwaka huu.

Daktari Bingwa kutoka Hospitali ya Taifa Muhimbili Dkt. Garvin Kweka, akiwasilisha mada kuhusu
Afya ya Akili wakati wa kikao kazi cha Watumishi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao.

muda wa kutosha na familia pamoja na
jamii yake inayomzunguka”, alisema Dkt.
Kweka.

Aidha, alisisitiza umuhimu wa watumishi
kuweka uwiano sawa wa maisha binafsi
na ya kazini ili kuweza kujiepusha na ma-
tatizo ya afya ya akili nayoweza kujitoke-
za kutokana na kutokuwepo kwa uwiano
sawa wa Maisha ya kazini na binafsi.

“Binadamu ukimfungia ndani unambad-
ilisha hali ya afya yake ya akili anapata mi-
hemko isiyokuwa sahihi, hivyo ili kuweza
kukabiliana na msongo wa mawazo ma-
husiano na jamii Ni seshemu Mmuhimu ya
afya ya akili” Alisisitiza Dkt. Kweka

Naye Mkaguzi wa ndani wa Mamlaka ya
Serikali Mtando Bw. Christopher Kambo
alisema kuwa, elimu ya afya ya akili iliy-
otolewa na mtaalamu huyo, imewasaidia
kutambua umuhimu wa kuchangamana
na jamii ili kuweza kujiepusha na mata-
tizo ya afya ya akili ikiwemo msongo wa
mMawazo.

Bw. Kambo alisema kuwa, asilimia kubwa ya
watumishi katika maeneo mbalimbali wame-
kuwa wakitumia muda wao mwingi kutekeleza
majukumu ya kikazi na hivyo kusahau kutenga
muda wa kutosha kwa ajili ya familia na jamii
jambo linaloweza kusababisha msongo wa
mMmawazo.

“Elimu tuliyopewa kuhusu afya ya akili imetu-
saidia kutambua na kuweka uwiano sawa wa
utekelezaji wa majukumu ya Taasisi na mai-
sha binafsi, lakini pia namna ya kukabiliana na
msongo wa mawazo katika utekelezaji wa ma-
jukumu yetu ya kila siku ya kikazi”, alisisitiza Bw.
Kambo.

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), imeku-
wa na utaratibu wa kutoa elimu ya afya ya akili
kwa watumishi wake mara kwa mara ili kuhaki-
kisha wanapata elimu sahihi juu ya magonjwa
mbalimbali ukiwemo ugonjwa wa afya ya akili
ili waweze kuuzuia au kukabiliana nao katika
hatua za awali kabla haujaleta madhara.

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali”
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MIAKA 3 YA RAIS
DKT. SAMIA: SERIKALI MTANDAO
YAZIDI KUIMARIKA

sasa imetimia tangu Serikali ya Awamu

ya Sita inayoongozwa na Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, kuingia madarakani.

Ilianza siku na hatimaye miaka mitatu

llikua ljumaa ya Machi 19 mwaka 2021, siku
ambayo historia iliwekwa kwa Mhe. Rais
Dkt. Samia Suluhu Hassan kuapishwa ras-
mi na Mhe. Prof. lbrahim Juma, Jaji Mkuu
wa Tanzania, kuwa Rais wa Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania na kuanza kuongoza
rasmi Serikali ya Awamu ya Sita.

Siku hii ilikuwa ya kihistoria kwa Tanza-
nia na Jumuiya ya Afrika Mashariki kuwa
na Rais wa kwanza mwanamke na jem-
edari mahiri ambaye anaijenga Tanzania
mpya ya Kididjitali, anaweka vipaumbele
mbalimbali vya kitaifa kwa maendeleo ya
Nnchi, anasisitiza uzalendo, analeta umoja
na mshikamano, anaimarisha ushirikiano
na wadau wa maendeleo pamoja na kufa-
Nnya kazi kwa bidii.

Katika kuhakikisha dhamiria ya ujenzi wa
Serikali ya Kidijitali, moja ya vipaumbele
alivyoviweka Mhe. Rais, Dkt Samia ni kuim-
arisha matumizi ya TEHAMA Serikalini kwa
kuhakikisha TEHAMA inatumika kwenye
utendaji kazi ili kuongeza ufanisi na kurahi-
sisha upatikanaji wa huduma bora za Seri-
kali kwa wananchi.
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Matumizi sahihi na

salama ya TEHAMA,
ni muhimu katika dun-
ia ya sasa ili kupungu-
za mianya ya rushwa.
kuboresha utodji wa
huduma kwa umma na
kurahisisha utekeleza-
ji wa majukumu ya kila
siku ya Serikali”, hii ni
moja ya kauli ya Mhe.
Rais ambayo ameku-
wa akisisitiza dhamira
yake ya kujenga Seri-
kali ya kidijitali.
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Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Mhandisi Benedict B Ndomba ,akitoa
ufafanuzi wa namna ambavyo Serikali ya awamu ya sita (6) imefanya uwekezaji mkubwa katika

sekta ya TEHAMA Serikalini.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Seri-
kali Mtandao (e-CA) Mhandisi Benedict B.
Ndomba, anasema kuwa kumekuwa na
mafanikio chanya katika matumizi ya TE-
HAMA Serikalini, ambayo yamechochewa
na utayari wa Serikali ya awamu ya sita.

“Kutokana na uongozi bora wa awamu
ya sita, Mamlaka imefanikiwa kujenga,
kuboresha na kusimamia uendeshaji wa
Vituo vya Serikali vya Kuhifadhi Mifumo na
Taarifa (Government Data Center),ambapo
hadi sasa vituo hivyo vinatumiwa na zaidi
ya taasisi 121 kuhifadhi Mifumo na tarifa zao

kwa usalama wa uhakika, ujenzi na
usimamizi wa Mtandao wa Mawasilia-
no Serikalini (GOVNET) ambapo hadi
sasa Taasisl zaidi ya 299 zimeungan-
ishwa na kuwezeshwa kuwasiliana
chini ya uratibu wa Mamlaka ya Seri-
kali Mtandao”, anafafanua Mhandisi
Ndomba.

Katika kufikia malengo hayo, Mhe. Rai
amekuwa akisisitiza uwepo wa mifu-
mo ya TEHAMA ambayo inawasiliana
na kubadilishana taarifa ili kuhakiki-
sha utoaji wa huduma kwa wananchi

Januari - Machi 2024

. Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan .
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

unaimarika, ambapo e-CA imesanifu na kutengeneza
Mfumo Mkuu wa Ubadilishanaji taarifa Serikalini uju-
likanao ‘Government Enterprise Service Bus-GoVESB'

Aidha, Meneja wa Utengenezaji wa Mifumo ya TEHA-
MA wa e-GA Bw. Abdallah Samizi, anasema kuwa e-GA
imeendelea kutekeleza jukumu lake la msingi la kura-
tibu, kusimamia na kukuza jitihada za Serikali Mtan-
dao pamoja na kuhimiza utekelezaji wa Sera, Sheria,
Kanuni, Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao
kwa Taasisi za Umma kwa kutengeneza na kuboresha
mifumo mbalimbali ya TEHAMA ukiwemo mfumo wa
GoVESB.

Mfumo wa GoVESB, ni moja ya maelekezo ya Mhe.
Rais ya kuhakikisha mifumo ya Serikali inawasiliana
na kubadilishana taarifa lakini pia, ni utekelezaji wa
Kifungu na. 48 cha Sheria ya Serikali Mtandao Nam-
ba. 10 ya Mwaka 2019 ambacho kinaielekeza Mamlaka
kutengeneza Mfumo shirikishi unao wezesha mifumo
ya Taasisi za Umma kuwasiliana na kubadilishana ta-
arifa.

Vilevile, Mamlaka kwa kushirikiana na taasisi nyingine
za umma imesanifu na kutengeneza mifumo
mbalimbali ya TEHAMA ikiwa ni pamoja na Mfumo wa
e-Mrejesho ambao unawawezesha wananchi kuwasil-
iana moja kwa moja na Taasisi za umma kwa njia ya
kidijitali, ili kuwasilisha maoni, mapendekezo, maswa-
li, pongezi au malalamiko yao sambamba na kufuatil-
ia utekelezaji wake ndani ya Taasisi husika.

Mifumo mingine ni pamoja na Mfumo wa Ofisi Mtand-
ao (e-office) unaorahisisha shughuli za mzunguko wa
mafaili na nyaraka ndani ya Taasisi za Umma, Mfumo
wa e-Board unaowezesha uratibu wa shughuli zote
za uandaaji wa vikao mbalimbali vya bodi na mene-
jimenti katika Halmashauri na Taasisi za Umma.

Vilevile, Mfumo wa e-Mikutano unawawezesha wa-
tumishi wa Taasisi za Umma kufanya vikao kidijitali
mahali walipo bila kulazimika kukutana mahali pamo-
ja na hivyo kusaidia kupunguza gharama za uandaaji
na uendeshaji wa vikao, mfumo e-Dodoso unaomu-
wezesha mwananchi au taasisi kutengeneza na ku-
jaza dodoso, kupata tathmini pamoja na takwimu za
dodoso kwa njia ya mtandao.

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali”
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“Mamlaka imetengeneza mfu-
mo wa m-GOV, ambao ni
mfumo jumuishi wa utoaiji wa
huduma za Serikali kwa njia
ya simu za mkononi unaora-
hisisha na kuharakisha utodgiji
wa huduma kwa umma, mfu-
mo huu umeunganishwa na
watoa huduma wote wa simu
za mkononi nchini Tanzania
na unatoa huduma za ujum-
be mfupi wa maandishi (SMS)
.kwakutoanakupokeataarifa
kupitia namba jumuishi 15200
na 15201 pamoja na huduma
Z4a menyu ya namba ya msim-
bo (USSD) kupitia namba ju-
muishi *152*00#"

Bw. Abdalla Samizi
Meneja Utengenezaji Mifumo

Bi. Sultana Seiff Meneja Udhibiti wa Viwango na
Miongozo ya Serikali Mtandao anasema, katika
kipindi cha miaka mitatu ya uongozi wa Serika-
li ya awamu ya sita, Mamlaka imekuwa ikifanya
vikao mbalimbali vya kiufundi na Taasisi za Umma
kwa lengo la kutoa msaada, ushauri na elimu juu
ya uzingatiaji na utekelezaji wa Sheria, Kanuni na
Miongozo ya Serikali Mtandao.

Aidha, takribani nyaraka zaidi ya 263 za TEHA-
MA zimewasilishwa kutoka Taasisi mbalimbali za
umma ili kufanyiwa mapitio na kupata ushauri wa
kiufundi na maboresho kupitia Tovuti ya Hudu-
ma za TEHAMA Serikalini (GISP) ambayo ni diri-
sha moja la huduma za TEHAMA Serikalini yenye
lengo la kuhakikisha uwepo wa usimamizi bora
wa miradi ya TEHAMA, utoaji wa huduma bora na
ushirikishwaji wa taasisi za umma kwa ufanisi.

Ripoti ya utafiti uliofanywa na Benki ya Dunia
(WB) kuhusu ukomavu wa matumizi ya Teknolo-
jia duniani katika utoaji wa huduma za Serikali na
ushirikishwaji wa wananchi (GovTech Maturity In-
dex) uliofanyika mwaka 2022 katika nchi 198 dun-
iani, inabainisha kuwa Tanzania imetajwa kuwa
miongoni mwa nchi zinazopiga hatua kubwa ka-
tika matumizi ya TEHAMA kwa kushika nafasi ya
26 kidunia na ya pili barani Afrika nay a kwanza
Afrika Mashariki.

Ripoti hiyo imebainisha kuwa, mafanikio hayo
yanatokana na utayari wa kuimarisha matumizi
ya TEHAMA katika Taasisi za Umma, uwepo wa
dira mahususi kuhusu sera ya TEHAMA, Sheria, vi-
wango na miongozo ya Serikali Mtandao, mikaka-
ti madhubuti na utekelezaji wake unaosimamiwa
na Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA).
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KUTOKA KITUO CHA UTAFITI NA UBUNIFU - eGOVRIDC

Fahamu kuhusu eBarua

delee! Hii ndiyo kauli unayoweza kusema

ukiwa unatumia toleo jipya la baruapepe
za serikali (GMS Client) ambayo inachagizwa na
jina jipya la e-Barua.

| I AKUNA mtandao!!l?, hakuna tatizo kazi ien-

Mfumo huu uliobuniwa na kusanifiwa na Mam-
laka ya Serikali Mtandao (e-GA) umeingia katika
maboresho muhimu katika kujibu changamo-
to mbalimbali zilizojitokeza kwa watumiaji wake
ambao ni watumishi ndaniya Wizara,Halmashau-
ri na Taasisi za Umma.

Moja ya changamoto iliyopatiwa majibu katika
toleo hili jipya,ni uwezo wa mtumiaji kusoma na
kutumia barua pepe zake bila kuwa na mtandao
wa intaneti(offline mode), hii ni hatua kubwa ka-
tika mapinduzi ya serikali mtandao nchini.

Kwa mujibuwa Menejawa Kituocha Utafiti,Ubuni-
fu,Mafunzo na Maendeleo ya Serikali Mtandao
Dkt.Jaha Mvulla amesema maboresho katika
mfumo wa barua pepe za serikali yamefanyika
ili kurahisha utendaji kazi na kuboresha huduma
kwa wananchi.

Dkt.Mvulla amesema maboresho yaliyofanyika
katika mfumo wa barua pepe za serikali yame-
pelekea kuzaliwa kwa nadharia ya e-Barua am-
bayo ni suluhu kwa baadhi ya changamoto
zilizokuwa zinajitokeza huko nyuma katika baru-
apepe za serikali.

“Moja ya changamoto ilikuwa ni mtumishi kush-
indwa kusoma tena email (baruapepe) zake am-
bazo tayari alishazifungua lakini anataka kupitia
upya ujumbe uliondikwa, kwa mfumo wa baru-
apepe za kawaida hauwezi kuzifungua,ni lazima
uwe na mtandao,lakini mfumo wa e-Barua ut-
aweza kuzisoma hata usipokuwa na mtandao.”
Amefafanua Dkt.Mvulla.

Pia,Dkt.Mvulla ameongeza kwamba watumiaji
wa e-Barua wataweza kutuma baruapepe hata
wakiwa katika mazingira ambayo hayana mtan-
dao kabisa na ujumbe huo utahifadhiwa,na Kki-

Fil 4

faa chake kitakapokuwa kwenye eneo lenye
mtandao barua au ujumbe huo utatumwa.
Sanjari na hilo, Meneja huyo ameeleza
kwamba e-Barua imeanza kufanya kazi kwa
majaribio (pilot) katika matoleo mbali ikiwe-
Mo kwenye programu tumizi za simu (mo-
bile application) pamoja na toleo la kompy-
uta za mezani (desktop).

Pamoja nasifa hizo kuu,Dkt.Mvulla ameeleza
kwamba mfumo wa e-Barua una uwezo wa
kutuma taarifa (notification) kwa mtumiaji

N

kuhusu kuingia kwa ujumbe mpya katika an-
uani yake ya baruapepe.

“Kutumia mfumo huu pia unaweza ukapan-
ga baruapepe yake itumwe muda gani, hivyo
utaandika na kupanga muda wako na itajitu-
ma muda ukifika Kwenda kwa mlengwa.

Kwa upande wa usalama wa mfumo huu, vi-
wango vya kimataifa katika kulinda faragha
za mtumiaji za kazi zake akiwa mkondoni vi-
mezingatiwa.hivyo katika mfumo wa e-Barua
mMtumiaji hatotumia tena nywila ili kuingia
kwenye mfumo.

Mfumo wa e-Barua utatumia zaidi alama za
kibayometriki (alama za vidole na utambuzi
wa sura ) ili kuweza kufungua na kutumia
mfumo huu wa kisasa zaidi katika historia ya
Serikali Mtandao nchini.

Kwa mujibu wa Bw.Darwin King'ani Afisa TE-
HAMA e-CA amebainisha kwamba hatua hiyo
itaimarisha ulinzi kwa mtumiaji kwa kiwango
cha juu zaidi.

“Ili e-Barua ifunguke ni lazima itambue alama
zako za vidole au sura,tofauti na mfumo wa
zamani ambao ulikuwa unatumia nywila am-
bayo mtu mwingine anaweza inakiri au ikariri
kisha akatumia kuingia na kufanya mawasilia-
no kinyume na matakwa au ridhaa ya mhusi-
ka." Amefafanua Bw.King'ani.

Mtaalamu huyo wa TEHAMA amebainisha
kwamba katika hatua za awali za maende-
leo ya ubunifu ya mfumo huu kila mtumiaji
atatakiwa kuwa na simu ya mkononi yenye
uwezo wa kutambua alama za kibailojia yaani
‘biometric’ ambapo baada ya kujisajili ndiyo
ataweza pia kujiunga na kompyuta ya mezani.

Dkt.Jaha Mvulla
Meneja - eGOVRIDC
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MATUKIO KATIKA PICHA

YALIYIJIRI KATIKA KIKAO KAZI CHA 4 CHA SERIKALI MTANDAO FEB 6-8, 2024
AICC ARUSHA

Waziri Wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. George Simbachawene (katikati), akiwa na Katibu Mkuu Ofisi ya
Rais - UTUMISHI Bw. Juma Mkomi (kulia kwake) na Mkuu wa Wilaya ya Karatu Mhe. Dadi Kolimba aliyemwakilisha Mkuu wa Mkoa wa Arusha katika kikao
kazi cha 4 cha Serikali Mtandao wakiwasili katika ukumbi wa AICC kwa ajili ya kushiriki kikao hicho.

Mhe. Waziri George Simbachawene (Mb), akisalimiana na viongozi mbalim- Mhe. Waziri George Simbachawene (Mb), akitoa hotuba kwa washiriki wa
bali mara baada ya kuwasili katika viwanja vya AICC. kikao kazi cha 4 cha Serikali Mtandao.

“Karibu tuijenge Serikali Kidijitali” 0 @ @ ega_tanzania o ega online tv



Vg

ERIKALI MTANDAO

THE 4™ e-GOVERNMENT ANNUAL MEETING

Secured Data Exchange

o P & - . oo _ BUILDING A DIGITAL GOVERNMENT
= 5| 1§ ] ! ) L Ensuring Compliance to e-government Policies, Laws, Standards ) Wy
N - oS and guidelines for Secure Electronic Data Exchange.” AB0 csonania @ ecatv B wwwegagolz

4

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. George
Simbachawene (Mb), akitoa hotuba kwa washiriki wa kikao kazi cha 4 cha Serikali Mtandao.

Makamu Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Serikali mtandao Aliyekuwa Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia
(e-GA) Dkt. Jasmine Tiisekwa, akitoa salamu kwa washiriki wa Kikao kazi cha 4 ya Habari Bw. Selestine Gervas Kakele, akizungumza wakati wa kikao kazi
cha Serikali Mtandao. cha 4 cha Serikali Mtandao.

4 e Y )

Katibu Mkuu - UTUMISHI Bw. Juma Selemani Mkomi, akifuatilia mada Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Eng. Benedict
bali wakati wa Kikao kazi cha 4 cha Serikali Mtandao. Ndomba, akiwasilisha taarifa ya Utekelezaji wa Serikali Mtandao wakati wa
Kikao cha 4 cha Serikali Mtandao.
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Baadhi ya watoa Mada wa kikao kazi cha 4 cha Serikali Mtandao wakiwasil-

isha Mada hizo katika ukumbi wa AICC

e

(A

Bw. Erick Kitali Bw. Sylvan Shayo
Mkurugenzi wa TEHAMA - Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI). Mkurugenzi wa Udhibiti wa Viwango, Miongozo na Usalama wa TEHAMA (e-GA).

44

Fi™

Bw. Raymond Machary

Kaimu Mkuu wa Kitengo cha TEHAMA wa Wakala wa Usalama na Afya . Bw. Bernard Konga .
Mahala pa Kazi (OSHA). Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF).

Dkt. John Sausi Bw. Ibrahim Toure
Mkurugenzi wa Mifumo ya Fedha - Wizara ya Fedha Mkurugenzi Msaidizi wa Huduma za TEHAMA Serikalini, Seshemu ya Sera na Viwango
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Waziri Wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawa-
la Bora Mhe. George Simbachawene (Mb), akitoa zawadi na vyeti mbalimbali
kwa wadhamini wa kikao kazi cha 4 cha Serikali Mtandao.
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KIKAO CHA MKURUGENZI MKUU WA MAMLAKA YA SERIKALI MTANDAO
(e-GA) NA WAKUU WA TAASISI ZA UMMA KUHUSU JITIHADA ZA UKUZAJI

WA SERIKALI MTANDAO

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serikali mtandao (e-GA) Mhandisi Benedict Ndomba, akiongoza kikao
cha Wakuu wa Taasisi za Umma kilichojadili mambo mbalimbali yanayohusu ukuzaji wa Serikali Mtandao

r

1

Mhandisi Benedict Ndomba
Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA).

CP. Salum R. Hamduni

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA). Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU). J

Dkt. Jabiri Kuwe
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Wakuu wa Taasisi mbalimbali za Umma wakifuatilia kikao cha wakuu wa Taasisi za Umma

4
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Bw. Firimin Msiangi

Bw. Selestine Kakele
Aliyekuwa Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari. Mkurugenzi Mkuu wa Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za taifa.

Bw. Priscus Kiwango
Mkurugenzi wa TEHAMA Serikalini

Bi. Justina Mashiba
Mtendaji Mkuu wa Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF).
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HAFLA YA KUFUNGA KIKAO KAZI CHA 4 CHA SERIKALI MTANDAO
TAREHE 8 FEBRUARI 2024
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Naibu Waziri Ofisi Ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. Ridhiwan Kikwete akifunga kikao
kazi cha 4 cha Serikali Mtandao

4

; .:- g AN % a - MKURU_G‘S

Naibu Waziri Ofisi Ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe.

Ridhiwan Kikwete (kushoto) akiteta jambo na Mkurugenzi Mkuu wa e-GA Mha. Benedict
Ndomba wakati wa hafla fupi ya kufunga kikao kazi cha 4 cha Serikali Mtandao.

Washiriki wa kikao kazi cha 4 cha Serikali cha Serikali Mtandao wakipiga mako-
fi kupongeza mada zilizokuwa zinatolewa wakati wa kikao hicho.
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: : Naibu Waziri Ofisi Ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora
kao kazi cha 4 cha Serikali cha Serikali Mtandao wakipiga makofi

Mhe. Ridhiwan Kikwete (kushoto) akipokea maelezo kutoka kwa Mkurugenzi
kupongeza mada zilizokuwa zinatolewa wakati wa kikao hicho
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Mkuu wa e-GA Mhe. Benedict Ndomba wakati alipotembelea banda la e-GA
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Meneja wa Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao Bi. Sultana Seiff akisoma
) majina ya taasisi za Umma zilizofanya vizuri katika uzingatiaji wa viwango na
Miongozo ya Serikali Mtandao kwa mwaka wa fedha 2023/2024
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Naibu Waziri Ofisi Ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. Ridhiwan Kikwete akipokea maelezo kutoka kwa watumishi
wa Mamlaka ya Serikali Mtandao alipotembelea banda la Mamlaka ya Serikali Mtandao katika Viwanja vya AICC jijini Arusha.
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WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS, MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWA-
LA BORA MHE. GEORGE SIMBACHAWENE ALIPOTEMBELEA MABANDA MBALIMBA-
LI YA MAONYESHO WAKATI WA KIKAO KAZI CHA 4 CHA SERIKALI MTANDAO
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WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA
BORA MHE. GEORGE SIMBACHAWENE AKIWA KATIKA PICHA YA PAMOJA NA MAKUNDI
MBALIMBALI YA WASHIRIKI WA KIKAO KAZI CHA 4 CHA SERIKALI MTANDAO
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Kikao cha Baraza la Wafanyakazi wa Mamlaka ya Serikali
Mtandao (e-GA) 2024

i \ ' — A N &z P ” ! >,

Aliyekuwa katibu wa Baraza la Wafanyakazi wa Mamlaka ya Serikali | Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA

Mtandao (e-GA) Bw. Donald Samweli, akiwaaga wajumbe baada ya Mha. Benedict Ndomba, akizungumza vyakatl wa kikao cha
. Baraza la Wafanyakazi.
kumaliza muda wake. —

Wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi wakiwa katika kikao
cha Baraza.
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Mkurugenzi wa Huduma na Uwezeshaji CPA. Salum Mussa pamoja na katibu wa Baraza la Wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi Bw. Masuka Manyasi na Bw. Said Furu-
wafanyakazi wa e-GA Bi. Lina Kavishe wakifuatilia kikao cha Baraza la Wafanyakazi. tuni wakiwa katika kikao cha Baraza.
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Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao toleo la 7 Januari - Machi 2024

KIKAO CHA WATUMISHI WA MAMLAKA YA SERIKALI MTANDAO (e-GA)
KILICHOFANYIKA KUANZIA TAREHE 6-8 JANUARI 2024 KATIKA UKUMBI
WA MAKUMBUSHO YA TAIFA JI1JINI DAR ES SALAAM

Mkurugenzi Mkuu wa Me!ml_aka ya Serikali Mtanc_jao. (e-GA) akifungua kikao cha Afisa Uchunguzi Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
Watumishi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao. (TAKUKURU) Bi. Dorothea Mrema akitoa Mada wakati wa Kikao cha watumishi
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Watumishi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) wakifuatilia Mada zilizokua zinatole- Daktari Bingwa kutoka Hospitali ya Taifa Muhimbili Dkt. Garvin Kweka,
wa wakati wa kikao wa Watumishi. wakati akitoa elimu ya afya ya akili kwa watumishi wa Mamlaka wakati wa

kikao cha Watumishi wa Mamlaka.

Mkurugenzi wa Huduma na Uwezeshaji e-GA CPA. Salum Mussa akifurahia mada Afisa anayeratibu Afua za VVU mahali pa kazi ngaziya taifa, katika sekta ya
zilizokua zikitolewa wakati wa kikao cha watumishi. umma kutoka Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania (TACAIDS) Dkt. Hafidh

Ameir akitoa Mada wakati wa kikao cha watumishi.
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Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao toleo la 7 Januari - Machi 2024

BONANZA LA MICHEZO

Watumishi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) wakiongozwa na Mkurugenzi mkuu Mha. Benedict Ndomba
wakishiriki katika michezo mbalimbali katika viwanja vya Gymkhana tarehe 8 Januari 2024 mara baada ya kushirki
kikao cha watumishi

b
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Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao toleo la 7 Januari - Machi 2024

SHUKRANI KWA UDHAMINI

RN Y - :
Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo Mhe. Damas Ndumbaro akikabidhi cheti cha Shukrani ya Udhamini wa Mkutano Mkuu

wa Mwaka wa Chama cha Maafisa Habari na Mawasiliano Serikalini (TAGCO) kwa mwakilishi na Afisa Habari wa Mamlaka ya Serikali
Mtandao (e-GA) Bi. Queenter Mawinda

"""""-_ . _ _
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e . —
Waziri wa Habarii, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Mhe. Nape Nnauye akikabidhi cheti cha Shukrani ya Udhamini wa Mkutano wa
Mwaka wa Wadau wa Elimu kwa Umma kwa Afisa TEHAMA wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Bw. Edger Msamba
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Jarida la Mamlaka ya Serikali Mtandao toleo la 7
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MWENYEKITI

WAJUMBE

Salum Mussa

Hamis Ali

Rafael Rutaihiwa

Long’ida Oltetiai

MHARIRI MKUU

Subira Kaswaga

WAANDISHI

Catherine Peter
Queenter Mawinda

WAPIGA PICHA

MSANIFU KURASA

Edger Msamba

Januari - Machi 2024
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