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1. Muhtasari wa Miongozo ya Serikali Mtandao 

 

A. Miongozo ya Ngazi ya Sera – Ngazi ya 1 

Na Jina la Nyaraka Namba ya Nyaraka  Toleo/Mwaka 

1.  Mwongozo wa Serikali Mtandao - Desemba – 2017 

2.  Mwongozo wa Usanifishaji Mpango wa 
Shughuli 

eGA/EXT/AVS/004  
Ver 1.0 – Desemba 

2024 

3.  Mwongozo na Viwango vya Mfumo 
Jumuishi wa Kielektroni wa Usimamizi 

wa Vituo vya Kutolea Huduma za Afya 

-  
Nov 2019 

4.  Mwongozo wa Kusimamia na 
Kuendesha Tovuti za Serikali 

-  Desemba – 2014 

5.  Mwongozo wa Mawasiliano kwa Njia ya 
Video Serikalini 

- Desemba – 2014 

6.  Mwongozo wa Usimamizi wa Miradi ya 
TEHAMA 

- Toleo 1.0 Jan – 2010 

7.  Mwongozo wa Matumizi Bora, Sahihi 
na Salama ya Vifaa na Mifumo ya 
TEHAMA Serikalini 

-  
2022 

 

B. Miongozo ya Kiufundi – Ngazi ya 2 

Na Jina la Nyaraka Namba ya Nyaraka Toleo & Mwaka 

1.  Usanifishaji wa Dira ya Serikali 
Mtandao – Viwango na Miongozo ya 
Kiufundi 

eGA/EXT/AVS/001 Toleo 1.0 – Novemba 
2017 

i.  Mwongozo wa Kiufundi wa Uandaaji 
Nyaraka ya Usimamizi wa TEHAMA  

eGA/EXT/AVS/003 Toleo 1.0 – Julai 2022 

ii.  Mwongozo wa Utendaji wa Kamati ya 
Uendeshaji wa TEHAMA kwa Taasisi 
 

eGA/EXT/AVS/006 Toleo 1.0 – Aprili 2020 

iii.  Mwongozo wa Hali ya Ukomavu wa 
Serikali Mtandao 

eGA/EXT/AVS/007 Toleo 1.0 – Mei 2023 

2.  Usanifishaji Shughuli za Serikali 
Mtandao – Viwango na Miongozo ya 
Kiufundi 

eGA/EXT/BSA/001 Toleo 1.0 – Novemba 
2017 

i.  Taratibu za Serikali za Ugawaji wa 
Namba za Huduma za Serikali kwa 
Simu za Mkononi 

eGA/EXT/PRC/001 
 

Rev 1.0 – Machi 2024  
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ii.  Vigezo na Orodha Hakiki ya Serikali ya 
Kupitia Miradi ya TEHAMA  

eGA/EXT/BSA/11 Toleo 1.0 – Desemba 
2024 

 eGA/EXT/PRC/004 Toleo 1.0 – Agosti 2014 

iii.  Dawati la Huduma kwa Mteja na 
Mchakato wa Kusaidia TEHAMA 

eGA/EXT/BSA/004 Toleo 1.0 – Aprili 2016 

iv.  Miongozo ya majukumu ya kiusalama 
ya huduma za Mamlaka ya Serikali 
mtandao 

eGA/EXT/BSA/005 Toleo 1.0 – Julai 2019 

v.  Mfumo wa uendelevu wa huduma za 
kielekroniki 

eGA/EXT/BSA/006 Toleo 1.0 – Mei 2024 

vi.  Viwango na Miongozo ya Utekelezaji wa 
Miradi ya TEHAMA ya Serikali 

eGA/EXT/BSA/008 Toleo 1.0 – Desemba 
2024 

vii.  Taratibu za Uidhinishaji, Ufuatiliaji na 
Ukamilishwaji wa Miradi ya TEHAMA 

ya Serikali 

eGA/EXT/BSA/009 Toleo 1.0 – Desemba 
2024  

3.  Usanifishaji wa Taarifa za Serikali 
Mtandao – Viwango na Miongozo ya 
Kiufundi 

eGA/EXT/IFA/001 Toleo 1.0 – Novemba 
2017 

i.  Viwango na Miongozo ya Kiufundi ya 
Kamusi ya Taarifa za Taasisi  

eGA/EXT/IFA/002 Toleo 1.0 – Julai 2021 

4.  Usanifishaji wa Miundombinu ya 
Serikali Mtandao –Viwango na 
Miongozo ya Kiufundi 

eGA/EXT/IRA/001 Toleo 1.0 – Novemba 
2017 

i.  Mwongozo wa mawasiliano kwa njia ya 
Video Serikalini 

eGA/EXT/IRA/002 Toleo 1.0 – Aprili 2020 

ii.  Viwango vya Vituo vya Kuhifadhi Data 
kwa Taasisi za Umma 

eGA/EXT/IRA/003 Toleo 1.0 – Desemba 
2020 

iii.  Viwango vya Vifaa na Programu za 
Serikali 

eGA/EXT/IRA/004  Toleo 1.0 – Julai 2022  

iv.  Sifa Mahususi za Vifaa na Programu za 
Serikali 

eGA/EXT/IRA/005 Toleo 2.0 – Februari 
2024 

v.  Viwango na Miongozo ya Utayari wa 
TEHAMA katika Miundombinu 
Inayomilikiwa na Serikali  

eGA/EXT/IRA/006 Toleo 1.0 – Julai 2022 

vi.  Mwongozo na Vigezo vya kusimika 
Mifumo ya kujitegemea na mifumo ya 
pamoja ya Serikali 

eGA/EXT/IRA/007 Toleo 1.0 – Julai 2022 

vii.  Uelekeo wa Tekinologia katika Serikali 
Mtandao 

eGA/EXT/IRA/008 Toleo 1.0 – Februari 
2024 

5.  Usanifishaji Programu Tumizi za 
Serikali Mtandao – Viwango na 
Miongozo ya Kiufundi 

eGA/EXT/APA/001 Toleo 1.0 – Novemba 
2017 

i.  Orodha Hakika ya Ubora wa Mifumo 
Tumizi 

eGA/EXT/APA/002 Toleo 2.0 – Mei 2024 

ii.  Viwango vya Majina ya Anwani za 
Tovuti za Serikali 

eGA/EXT/APA/003 Toleo 2.1 – Julai 2022 

iii.   Viwango vya Majina ya Barua Pepe 
Serikalini  

eGA/EXT/APA/004 Toleo 1.0 – Julai 2022 
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iv.  Viwango vya Utengenezaji, Ununuzi, 
Undeshaji na Usimamizi wa Mifumo 
Tumizi ya Serikali Mtandao. 

eGA/EXT/APA/005 Toleo 2.0 – Julai 2022 

v.  Miongozo ya Utengenezaji, Ununuzi, 
Uendeshaji na Usimamizi wa Mifumo 
Tumizi ya Serikali Mtandao 

eGA/EXT/APA/006 Toleo 2.0 – Machi 2020 

vi.  Miongozo ya Ufuasi wa Uhakiki wa 
Ubora kwa Mifumo Tumizi ya Serikali 
Mtandao 

eGA/EXT/APA/007 Toleo 1.2 – Mei 2024 

vii.  Viwango vya kiufundi na Miongozo ya 
Tovuti ya Serikali  

eGA/EXT/APA/009 Toleo 2.0 – Julai 2022 

viii.  Orodha Hakiki na Ukaguzi wa Uingizaji 
Data 

eGA/EXT/APA/010 Toleo 1.1 Mei 2024 

6.  Usanifishaji wa Usalama wa Serikali 

Mtandao – Viwango na Miongozo ya 
Kiufundi 

eGA/EXT/ISA/001 Toleo 1.0 – Novemba 

2017 

i.  Uandaaji Sera ya Usalama wa TEHAMA 
– Mwongozo wa Kiufundi 

eGA/EXT/ISA/003 Toleo 1.0 – Mei 2024  
 

ii.  Mwongozo wa Operesheni za Usalama 
wa Serikali Mtandao  

eGA/EXT/ISA/004 Toleo 1.0 – Agosti 2023 

7.  Usanifishaji Utangamanishi wa 
Serikali Mtandao 

eGA/EXT/ITA/001 Toleo 1.0 – Novemba 
2017 

i.  Mwongozo ya Ubadilishanaji wa Taarifa 
za Kielektroniki 

eGA/EXT/ITA/002 Toleo 1.1 – Julai 2022  

ii.  Mwongozo wa ubadilishanaji Taarifa 
kupitia Mfumo wa Ubadilishanaji wa 
Taarifa Serikalini (GOVESB) 

eGA/EXT/ITA/003 Toleo 1.0 – Julai 2022 

8.  Mchakato wa Serikali Mtandao na 
Usimamizi – Viwango na Miongozo ya 
Kiufundi 

eGA/EXT/PAG/001 Toleo 1.0 – Novemba 
2017  

9.  Mfumo wa Serikali Mtandao 
Kuwasiliana – Viwango na Miongozo 
ya Kiufundi 

eGA/EXT/GIF/001 Toleo 1.0 – Februari 
2016 
 

 

C. Miongozo ya Kitaasisi – Ngazi ya 3 

Na Jina la Nyaraka Namba ya Nyaraka Toleo & Mwaka 

1.  Sampuli ya Sera ya TEHAMA eGA/EXT/SAM/001 Toleo 1.0 – Februari 
2016 

2.  Sampuli ya Sera ya Usalama wa 
TEHAMA 

eGA/EXT/SAM/002 Toleo 1.0 – Februari 
2016 

3.  Sampuli ya Sera ya Matumizi Rasmi ya 
TEHAMA 

eGA/EXT/SAM/003 Toleo 1.0 – Februari 
2016 

https://www.ega.go.tz/uploads/standards/be5ae202b730e3d057b0dd8e0ea17b29.docx
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4.  Kiolezo cha Ripoti ya Utekelezaji wa 
Serikali Mtandao 

eGA/EXT/TEM/001 Toleo 1.0 – Desemba 
2020 

5.  Kiolezo cha Andiko la Mradi wa TEHAMA eGA/EXT/TEM/002 Toleo 1.0 – Desemba 
2020 

6.  Kiolezo cha Pendekezo la Mradi wa 
TEHAMA 

eGA/EXT/TEM/003 Toleo 1.0 – Desemba 
2020 

7.  Kiolezo cha Ripoti ya Maendeleo ya 
Mradi wa TEHAMA 

eGA/EXT/TEM/004 Toleo 1.0 – Desemba 
2020 

8.  Kiolezo cha Ripoti ya Ukamilifu wa Mradi 
wa TEHAMA 

eGA/EXT/TEM/005 Toleo 1.0 – Desemba 
2020 

9.  Sampuli ya Mpango Mkakati wa 
Kujihami na Majanga ya TEHAMA 

eGA/EXT/SAM/004 Toleo 1.0 – Septemba 
2021 

10.  Sampuli ya Mpango Mkakati wa 

TEHAMA 

eGA/EXT/SAM/005 Toleo 1.0 – Septemba 

2021 

11.  Sampuli ya Makubaliano ya Uendeshaji 
Huduma za TEHAMA 

eGA/EXT/SAM/006 Toleo 1.0 – Septemba 
2021 

12.  Sampuli ya Taratibu za Usimamizi wa 
Huduma za TEHAMA 

eGA/EXT/SAM/007 Toleo 1.0 – Septemba 
2021 

13.  Sampuli ya Nyaraka ya Taratibu za 
Utengenezaji, Ununuzi, Uendeshaji na 
Usimamizi wa TEHAMA 

eGA/EXT/SAM/008 Toleo 1.0 – Machi 
2024 
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2. Maelezo ya Viwango na Miongozo ya Serikali 

Mtandao 

 

A. Miongozo ya Ngazi ya Sera – Ngazi ya 1 

KUNDI JINA LA NYARAKA MAELEZO 

Mwongozo wa 

Serikali 

Mtandao 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali Mtandao - 2017 

Huu ni mwongozo wa 

kiufundi kwa taasisi za umma 

na watumishi wa umma juu 

ya matumizi ya TEHAMA na 

vifaa vinavyohusiana na 

TEHAMA. 

NYARAKA ZINAZOHUSIANA 

 

Mwongozo wa Mawasiliano kwa Njia ya 

Video Serikalini. 

Mwongozo huu hutoa taratibu 

na majukumu ya kuzingatia 

kwa Taasisi za Umma na 

watumishi wa umma katika 

matumizi ya mawasiliano kwa 

njia ya mkutano wa video. 

 

Mwongozo wa Kusimamia na Kuendesha 

Tovuti za Serikali 

Mwongozo huu ni maelekezo 

ya kiufundi kuhusu kusanifu, 

kuendesha na kuhifadhi 

tovuti za Serikali kwa mujibu 

wa viwango vinavyokubalika 

kimataifa. 

Mwongozo na VIwango vya Mfumo 

Jumuishi wa Kielektroni wa Usimamizi wa 

Vituo vya Kutolea Huduma za Afya 

Mwongozo huu unaeleza 

masharti, viwango na 

miongozo kwa ajili ya 

utekelezaji wenye mfanikio na 

matumizi ya Mfumo Jumuishi 

wa Kielektroni wa Usimamizi 

wa Vituo vya Kutolea Huduma 

za Afya vya umma na vya 

binafsi nchini Tanzania. Pia 

unaeleza muundo wa uongozi 

na utawala katika Kamati ya 

https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1574918368-level1%20big.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574919844-conference%20doc.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574919844-conference%20doc.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574922146-endesha.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574922146-endesha.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574924167-health.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574924167-health.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574924167-health.pdf
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Taifa ya Uendeshaji wa afya 

mtandao (NeHSC) utakao 

saidia kuhakikisha utekelezai 

wa jitihada za afya mtandao 

kwa wakati. 

Mwongozo wa Usanifishaji Mpango wa 

Shughuli 
Nyaraka hii inaelezea hatua 

kwa hatua katika uundaji wa 

usanifu wa biashara ili 

kufikia uwiano wa biashara 

na TEHAMA katika shirika. 

Mwongozo wa Usimamizi wa Miradi ya 

TEHAMA 
Mwongozo huu unaeleza 

mbinu ya hatua kwa hatua na 

kwa vitendo kwa ajili ya 

kuwezesha usimamizi wa 

Miradi kwa utekelezaji wenye 

ufanisi wa miradi ya TEHAMA 

na kudhibiti athari za 

utekelezaji. 

Mwongozo wa Matumizi Bora, Sahihi na 

Salama ya Vifaa na Mifumo ya TEHAMA 

Serikalini 

Mwongozo huu unatoa 

maelekezo na taratibu 

zinazotakiwa kufuatwa na 

watumishi wa Umma katika 

matumizi mbalimbali ya 

TEHAMA na vifaa 

vinavyohusiana na teknolojia 

hiyo. 

 

 

 

 

 

 

 

 

https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1738312671-SIGNED_FINAL%20GUIDEBOOK%20FOR%20FORMULATING%20AND%20GOVERNING%20ENTERPRISE%20ARCHITECTURE%20IN%20PUBLIC%20INSTITUTIONS%20(1).pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1738312671-SIGNED_FINAL%20GUIDEBOOK%20FOR%20FORMULATING%20AND%20GOVERNING%20ENTERPRISE%20ARCHITECTURE%20IN%20PUBLIC%20INSTITUTIONS%20(1).pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574941973-GUIDEBOOK.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574941973-GUIDEBOOK.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1698048418-MWONGOZO%20WA%20MATUMIZI%20BORA,%20SAHIHI%20NA%20SALAMA%20WA%20VIFAA,%20DATA%20NA%20MIFUMO%20YA%20TEHAMA%20SERIKALINI.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1698048418-MWONGOZO%20WA%20MATUMIZI%20BORA,%20SAHIHI%20NA%20SALAMA%20WA%20VIFAA,%20DATA%20NA%20MIFUMO%20YA%20TEHAMA%20SERIKALINI.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1698048418-MWONGOZO%20WA%20MATUMIZI%20BORA,%20SAHIHI%20NA%20SALAMA%20WA%20VIFAA,%20DATA%20NA%20MIFUMO%20YA%20TEHAMA%20SERIKALINI.pdf


Tarehe ya Nyaraka: 01 Februari 2025                                                      Mmiliki: Mamlaka ya Serikali 
Mtandao 
Jina:  Orodha ya Miongozo na Viwango vya Serikali Mtandao Kurasa 9 

B. Miongozo ya Kiufundi – Ngazi ya 2 

KUNDI JINA LA NYARAKA MAELEZO 

Usanifishaji 

wa Dira ya 

Serikali 

Mtandao 

Usanifishaji wa Dira ya Serikali Mtandao – 

Viwango na Miongozo ya Kiufundi 
Inatoa maelezo 

yanayohusiana na serikali 

nzima, huduma za serikali, 

data, program tumizi na 

modeli rejea za teknolojia 

zinafafanuliwa. 

NYARAKA ZINAZOHUSIANA  

Uandaaji Nyaraka ya Usimamizi wa 

TEHAMA – Mwongozo wa Kiufundi 
Mwongozo wa kuandaa 

Nyaraka za usimamizi wa 

TEHAMA Serikalini. 

Mwongozo wa Utendaji wa Kamati ya 

Uendeshaji wa TEHAMA kwa Taasisi 

 

Miongozo hii inatoa 

maelekezo kuhusu namna 

Mwongozo wa Utendaji wa 

Kamati ya Uendeshaji wa 

TEHAMA kwa Taasisi 

itakavyoendeshwa kwenye 

sekta ya umma kwa kueleza 

maudhui ya waraka wa 

kamati unaotamka masharti 

ya marejeo. 

Mwongozo wa Hali ya Ukomavu wa Serikali 

Mtandao  
Mwongozo huu unatoa 

namna na zana kwa Taasisi 

ya Umma kufanya tathmini 

binafsi za kubaini hali zao za 

ukomavu wa TEHAMA. 

Mfumo wa 

Serikali 

Mtandao 

Kuwasiliana 

Mfumo wa Serikali Mtandao Kuwasiliana – 

Viwango na Miongozo ya Kiufundi 
Hutoa taarifa kwa serikali 

kuhusu kubadilishana, 

kushirikiana na kujumuisha 

taarifa na 

kupanga michakato yake kwa 

kutumia viwango vya wazi vya 

kawaida. 

Usanifishaji 

Shughuli za 

Usanifishaji Shughuli za Serikali Mtandao – 

Viwango na Miongozo ya Kiufundi 
Hutoa maelezo 

yanayohusiana na utoaji wa 

https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574946258-AV%20DOC.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574946258-AV%20DOC.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574949085-CREATEEEE.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574949085-CREATEEEE.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1587037667-GUIDELINES%20-%20ICT%20STEERING%20COMMITEES.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1587037667-GUIDELINES%20-%20ICT%20STEERING%20COMMITEES.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1692042035-e-GOVERNMENT%20CAPABILITY%20MATURITY%20FRAMEWORK%20(1).pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1692042035-e-GOVERNMENT%20CAPABILITY%20MATURITY%20FRAMEWORK%20(1).pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574945623-inter.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574945623-inter.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1574936559-business.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1574936559-business.pdf
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Serikali 

Mtandao 

 

huduma za Serikali zilizo 

muhimu, nyumbufu na nyeti 

kwa mahitaji ya wananchi 

pamoja na huduma za 

kawaida zinazoweza 

kutumiwa tena na taasisi 

nyingine za umma.  

NYARAKA ZINAZOHUSIANA  

Taratibu za Serikali za Ugawaji wa Namba 

za Huduma za Serikali kwa Simu za 

Mkononi 

Nyaraka hii inatoa masharti 

na taratibu zitakazofuatwa na 

taasisi za umma kwa ugawaji 

wa namba za huduma za 

Serikali kwa simu za 

mkononi. 

 

Vigezo na orodha ya kuhakiki miradi ya 

TEHAMA 

Nyaraka hii inaelezea vigezo 

vya kupitia miradi ya 

TEHAMA kwa lengo la 

kutoa njia iliyo wazi, yenye 

lengo maalum, na 

thabiti katika utoaji wa idhini 

na mapendekezo ya kiufundi 

kwa miradi ya TEHAMA 

inayowasilishwa. Zaidi ya 

hayo, pia inatoa orodha ya 

ukaguzi ambayo Taasisi za 

Umma zinapaswa kutumia 

kwa kujitathmini kabla ya 

kuwasilisha mradi wa 

TEHAMA kwa Mamlaka.  

Dawati la Huduma kwa Mteja na Mchakato 

wa Kusaidia TEHAMA 
Nyaraka hii inaeleza namna 

Dawati la Huduma kwa Mteja 

la Serikali Mtandao na 

Michakato ya kusaidia 

TEHAMA inavyoanzishwa, 

kusimamiwa, kuripotiwa na 

kutengenezwa na e-GA kwa 

ajili ya Taasisi za Umma. 

https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574936947-mob.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574936947-mob.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574936947-mob.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1738311755-SIGNED_FINAL%20Government%20ICT%20Projects%20Review%20Criteria%20and%20Checklist.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1738311755-SIGNED_FINAL%20Government%20ICT%20Projects%20Review%20Criteria%20and%20Checklist.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574942661-help.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574942661-help.pdf
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Miongozo ya majukumu ya kiusalama ya 

huduma za Mamlaka ya Serikali mtandao 
Nyaraka hii inaweka bayana 

mgawanyo wa majukumu ya 

usalama wa TEHAMA kati ya 

mpokeaji wa huduma (Taasisi 

ya Umma) na mtoaji wa 

huduma (e-GA) katika kipindi 

chote cha utoaji huduma ya 

Serikali mtandao. 

Mfumo wa uendelevu wa huduma za 

kielekroniki 
Nyaraka hii ni kuhakikisha 

kuwa Huduma za kielekroniki 

ni endelevu na zinatimiza 

malengo ya Taasisi za Umma 

kwa kutoa huduma endelevu 

zinazoendana na Viwango na 

Miongozo ya Serikali 

mtandao. 

Viwango na Miongozo ya Utekelezaji wa 

Miradi ya TEHAMA ya Serikali 

Hutoa Mwongozo kwa Taasisi 

za Umma katika kusimamia 

miradi ya TEHAMA ili 

kuhakikisha inatekelezwa 

kwa ufanisi, isio endeshwa na 

mkandarasi, isiyo jirudia, 

manufaa yanapatikana na 

rasilimali zinaboreshwa. 

Taratibu za Uidhinishaji, Ufuatiliaji na 

Ukamilishwaji wa Miradi ya TEHAMA ya 

Serikali 

Inaeleza taratibu za Mamlaka 

ya Serikali katika kutekeleza 

kwa ufanisi uidhinishaji, 

ufuatiliaji na udhibiti wa 

miradi ya Serikali Mtandao, 

pamoja na kuhakikisha 

inakamilishwa. 

Usanifishaji 

Programu 

Tumizi za 

Serikali 

Mtandao 

Usanifishaji Programu Tumizi za Serikali 

Mtandao – Viwango na Miongozo ya 

Kiufundi 

Hutoa taarifa kuhusu 

usanifishaji mfumo tumizi 

katika Serikali.  Usanifishaji 

huu unajumuisha maeneo ya 

utumikaji na urahisi, 

yanayolenga huduma, 

uzingatiaji wa viwango vya 

wazi, utumikaji tena, urahisi 

https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574943992-security.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574943992-security.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574944622-sustain.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574944622-sustain.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1737664151-SIGNED_FINAL%20Standards%20and%20Guidelines%20for%20Government%20ICT%20Project%20Management%20Implementation%20-FINAL.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1737664151-SIGNED_FINAL%20Standards%20and%20Guidelines%20for%20Government%20ICT%20Project%20Management%20Implementation%20-FINAL.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1737663823-SIGNED_FINAL%20PROCEDURES%20FOR%20GOVERNMENT%20ICT%20PROJECT%20CLEARANCE%20MONITORING%20AND%20CLOSURE.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1737663823-SIGNED_FINAL%20PROCEDURES%20FOR%20GOVERNMENT%20ICT%20PROJECT%20CLEARANCE%20MONITORING%20AND%20CLOSURE.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1737663823-SIGNED_FINAL%20PROCEDURES%20FOR%20GOVERNMENT%20ICT%20PROJECT%20CLEARANCE%20MONITORING%20AND%20CLOSURE.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1574925310-apps%20archt.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1574925310-apps%20archt.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1574925310-apps%20archt.pdf
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wa kubadilika kulingana na 

hali na kutumika maeneo 

mengine mbalimabali. 

NYARAKA ZINAZOHUSIANA 

Viwango vya Majina ya Anwani za Tovuti za 

Serikali 

 

Nyaraka hii inaviwango vya 

kuandika majina ya anuani 

za Tovuti za Serikali Tanzania 

na kuonesha uchaguzi 

walazima na hiari uliopo 

katika kuandika majina ya 

anuani ya tovuti za Serikali. 

Viwango vya Majina ya Barua Pepe 

Serikalini 

 

Nyaraka hii ina utaratibu wa 

kiwango cha kusimamia 

akaunti za baruapepe kwenye 

Taasisi za Umma kama vile 

majina, uandikaji, 

marekebisho n.k. 

Orodha Hakiki na Ukaguzi wa Uingizaji 

Data 

Orodha hakiki hii imesanifiwa 

kusaidia kutathimini 

michakato na taratibu 

zinazotumika kufuatilia na 

kuripoti kuhusu michakato 

ya uingizaji data na uhifadhi. 

Orodha Hakika ya Ubora wa Mifumo Tumizi Orodha hakiki hii itasaidi 

kuhakikisha uhakiki wa 

ubora wenye ufanisi na 

unaofaa wa michakato katika 

utaratibu wa utengenezaji wa 

mifumo tumizi. 

Miongozo ya Utengenezaji, Ununuzi, 

Uendeshaji na Usimamizi wa Mifumo 

Tumizi ya Serikali Mtandao 

Nyaraka hii inaweka 

Miongozo ya utengenezaji, 

ununuzi, uendeshaji na 

usimamizi wa mifumo 

inayotumiwa na taasisi za 

umma kwa ajili ya shughuli 

za serikali mtandao. 

https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574927770-naming.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574927770-naming.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574930873-email.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574930873-email.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574931989-Data%20doc.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574931989-Data%20doc.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574934101-soft%20doc.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1586330368-eGA-GUIDELINE-2020.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1586330368-eGA-GUIDELINE-2020.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1586330368-eGA-GUIDELINE-2020.pdf
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Miongozo ya Ufuasi wa Uhakiki wa Ubora 

kwa Mifumo Tumizi ya Serikali Mtandao  

 

Miongozo ya Ufuasi wa 

Uhakiki wa Ubora kwa 

Mifumo Tumizi ya Serikali 

Mtandao inaeleza njia ambazo 

Taasisi za Serikali au 

wakaguzi/ wakadiriaji 

watatumia kuhakiki ufuasi 

wa Mifumo Tumizi ya Serikali 

Mtandao kwa masharti ya 

ubora.  

Viwango vya Utengenezaji, Ununuzi, 

Undeshaji na Usimamizi wa Mifumo Tumizi 

ya Serikali Mtandao 

Viwango vya mifumo tumizi, 

utengenezaji, undeshaji na 

usimamizi hueleza kwa kina 

hatua zitakazosaidia Taasisi 

za Umma kutoa uamuzi iwapo 

kutengeneza mifumo ndani ya 

taasisi, kununua au kukodi 

mifumo tumizi na namna ya 

kusimamia mifumo hiyo. 

Viwango vya kiufundi na Miongozo ya 

Tovuti ya Serikali 
Hati hii inatoa Viwango na 

Miongozo ya kiufundi ya 

kuunda tovuti za Serikali 

zinazokidhi vigezo vya 

watumiaji kama vile urahisi 

wa kutumia na ufikivu. 

Usanifishaji 

wa Taarifa za 

Serikali 

Mtandao 

Usanifishaji wa Taarifa za Serikali Mtandao 

– Viwango na Miongozo ya Kiufundi 

Hufafanua maagizo ya 

usanifishaji wa taarifa kwa 

ajili ya ukusanyaji wa data, 

upatikanaji, umiliki, usalama 

na usiri, uhifadhi na utunzaji, 

ufafanuzi na viwango vya 

matumizi ya data za kawaida 

na metadata. 

NYARAKA ZINAZOHUSIANA 

Viwango na Miongozo ya Kiufundi ya 

Kamusi ya Taarifa za Taasisi 

Inaelezea Viwango na 

Miongozo ya kufuatwa wakati 

wa utayarishaji wa kamusi ya 

data ya Taasisi kulingana na 

kifungu namba 54 cha 

https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574935804-compliance.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574935804-compliance.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574936029-acqui.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574936029-acqui.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574936029-acqui.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1666862599-Final%20Reviewed_Technical%20Standards%20and%20Guidelines%20for%20Public%20Institutions%20Website.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1666862599-Final%20Reviewed_Technical%20Standards%20and%20Guidelines%20for%20Public%20Institutions%20Website.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574944904-info.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574944904-info.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1640950814-Final%20Institutional%20Data%20Dictionary%20Technical%20Standards%20and%20Guidelines-EDITED%20(1).pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1640950814-Final%20Institutional%20Data%20Dictionary%20Technical%20Standards%20and%20Guidelines-EDITED%20(1).pdf
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Kanuni za Serikali Mtandao 

ya mwaka, 2020. 

Usanifishaji 

Utangamanishi 

wa Serikali 

Mtandao 

Usanifishaji Utangamanishi wa Serikali 

Mtandao 
Hutoa maelezo ya usanifishaji 

utangamanishi kwa namna 

kuwa program tumizi 

mbalimbali za taasisi za 

umma zinatangamanishwa 

kuwezesha ubadilishanaji 

taarifa ndani ya serikali. 

NYARAKA ZINAZOHUSIANA 

Miongozo ya Ubadilishanaji wa Taarifa za 

Kielektroniki 

Hutoa Mwongozo wa 

kubadilishana data za 

kielektroniki baina ya Taasisi 

za Umma. 

Mwongozo wa ubadilishanaji Taarifa kupitia 

Mfumo wa Ubadilishanaji wa Taarifa 

Serikalini (GOVESB) 

Mwongozo huu unaanisha 

vigezo vya kuwezesha 

ubadilishanaji wa data kwa 

mifumo ya Taasisi za Umma 

kwa kupitia Mfumo wa 

Ubadilishanaji wa Taarifa 

Serikalini (GovESB) 

Usanifishaji 

wa 

Miundombinu 

ya Serikali 

Mtandao 

Usanifishaji wa Miundombinu ya Serikali 

Mtandao –Viwango na Miongozo ya 

Kiufundi 

Hutoa taarifa za 

miundombinu ya teknolojia 

inayosaidia shughuli za 

Serikali kama vile seva, kituo 

cha kazi, uhifadhi na 

miundombinu ya mtandao, 

utoaji leseni wa program za 

kompyuta, kukabili majanga 

ya TEHAMA na uendelevu wa 

shughuli, usimamizi wa mtoa 

huduma za TEHAMA, 

vipengele vya usimamizi wa 

rasilimali watu na huduma.   

NYARAKA ZINAZOHUSIANA  

Mwongozo wa mawasiliano kwa njia ya 

Video Serikalini 
Unaeleza masharti na kanuni 

zitakazotumika kwa ajili ya 

https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574946787-GRATION.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574946787-GRATION.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1640950553-Final%20Electronic%20Data%20Sharing%20and%20Exchange%20Guidelines_EDITTED%20(1).pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1640950553-Final%20Electronic%20Data%20Sharing%20and%20Exchange%20Guidelines_EDITTED%20(1).pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1666864096-Final%20Criteria%20for%20Data%20Sharing%20and%20Exchange%20through%20GovESB.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1666864096-Final%20Criteria%20for%20Data%20Sharing%20and%20Exchange%20through%20GovESB.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1666864096-Final%20Criteria%20for%20Data%20Sharing%20and%20Exchange%20through%20GovESB.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574945177-infrast.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574945177-infrast.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574945177-infrast.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1587716197-Technical%20Guidelines%20for%20Video%20Conference%20System.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1587716197-Technical%20Guidelines%20for%20Video%20Conference%20System.pdf
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utekelezaji wa uendeshaji 

mikutano kwa njia ya video 

Serikalini 

Viwango vya Vituo vya Kuhifadhi Data kwa 

Taasisi za Umma 

Mwongozo kwa Taasisi za 

Umma Katika kuchagua 

mahali sahihi pa kuhifadhi 

data, na sio kujenga kituo 

kipya. Pia, Viwango hivyo 

vitatumika kama mahitaji ya 

chini katika kutathmini 

ubora wa kituo, na 

kuidhinishwa kama mahali 

sahihi pa kuhifadhi data. 

Viwango vya Vifaa na Programu za Serikali Nyaraka hii inaweka bayana 

mahitaji ya chini ya vifaa na 

programu za TEHAMA 

zinazopaswa kutumika katika 

Taasisi za Umma. 

Sifa Mahususi za Vifaa na Programu za 

Serikali 

Hutoa sifa mahususi za vifaa 

na programu za TEHAMA kwa 

madhumuni ya matumizi 

sahihi na usimamizi wa 

rasilimali za TEHAMA 

zinazomilikiwa na Serikali. 

Viwango na Miongozo ya Utayari wa 

TEHAMA katika Miundombinu 

Inayomilikiwa na Serikali  

Nyaraka hii inatoa viwango, 

na miongozo ya kiufundi 

kuhakikisha utayari wa 

TEHAMA wakati wa kujenga 

miundombinu yoyote 

inayomilikiwa na Serikali 

kama vile barabara, 

madaraja, reli na majengo. 

Mwongozo na Vigezo vya kusimika Mifumo 

ya kujitegemea na mifumo ya pamoja ya 

Serikali 

Nyaraka hii inatoa mwongozo 

na vigezo kwa Taasisi za 

Umma vya kuchagua 

kutumia mifumo ya 

kujitegemea au mifumo ya 

pamoja ya Serikali.  

https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611818258-DATA%20CENTER%20STANDARDS%20FOR%20PUBLIC%20INSTITUTIONS.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611818258-DATA%20CENTER%20STANDARDS%20FOR%20PUBLIC%20INSTITUTIONS.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611740284-GOVERNMENT%20HARDWARE%20AND%20SOFTWARE%20STANDARDS.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611740635-GOVERNMENT%20HARDWARE%20AND%20SOFTWARE%20SPECIFICATIONS.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611740635-GOVERNMENT%20HARDWARE%20AND%20SOFTWARE%20SPECIFICATIONS.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1666864589-Final%20Standards%20and%20Guidelines%20for%20ICT%20Readiness%20in%20Government%20Owned%20Infrastructure.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1666864589-Final%20Standards%20and%20Guidelines%20for%20ICT%20Readiness%20in%20Government%20Owned%20Infrastructure.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1666864589-Final%20Standards%20and%20Guidelines%20for%20ICT%20Readiness%20in%20Government%20Owned%20Infrastructure.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1666867136-Final%20Guidelines%20and%20Criteria%20for%20Deployment%20of%20e-Government%20Shared%20Systems.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1666867136-Final%20Guidelines%20and%20Criteria%20for%20Deployment%20of%20e-Government%20Shared%20Systems.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1666867136-Final%20Guidelines%20and%20Criteria%20for%20Deployment%20of%20e-Government%20Shared%20Systems.pdf
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Uelekeo wa Tekinologia katika Serikali 

Mtandao 

Nyaraka hii inatoa uelekeo wa 

utumiaji wa tekinologia 

mbalimbali katika utekelezaji 

wa Serikali Mtandao. 

Usanifishaji wa 

Usalama wa 

Serikali 

Mtandao 

Usanifishaji wa Usalama wa Serikali 

Mtandao – Viwango na Miongozo ya 

Kiufundi 

Hutoa taarifa ya namna ya 

kukinga na kulinda kiiktisadi 

taasisi za umma kutokana na 

matishio ya kiusalama wakati 

huo huo na kufuata masharti 

ya kiusalama na kisheria kwa 

ajili ya usiri, faragha, 

ufikiwaji, upatikanaji na 

uadilifu. 

NYARAKA ZINAZOHUSIANA  

Uandaaji Sera ya Usalama wa TEHAMA – 

Mwongozo wa Kiufundi 

Mwongozo wa jinsi ya 

kuandaa sera ya Usalama wa 

TEHAMA ya taasisi. 

Mwongozo wa Operesheni za Usalama wa 

Serikali Mtandao 
Nyaraka hii inatoa Miongozo 

ya operesheni na utekelezaji 

wa shughuli za usalama wa 

Serikali Mtandao kwa Taasisi 

za Umma.   

Mchakato wa 

Serikali 

Mtandao na 

Usimamizi 

Mchakato wa Serikali Mtandao na 

Usimamizi – Viwango na Miongozo ya 

Kiufundi 

Mwongozo huainisha seti ya 

mapendekezo ya taratibu za 

usimamizi ambao viwango na 

miongozo inayohusiana na 

serikali mtandao hupitia 

kutoka ngazi ya taifa na 

kuchukuliwa na kutekelezwa 

ngazi ya taasisi ya umma. 

 

 

C. Miongozo ya Kitaasisi – Ngazi ya 3 

KUNDI JINA LA NYARAKA MAELEZO 

https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1710314957-SIGNED%20e-Government%20Technology%20Roadmap%202024%20(1).pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1710314957-SIGNED%20e-Government%20Technology%20Roadmap%202024%20(1).pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574945979-secac.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574945979-secac.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574945979-secac.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574951164-CREATE%20ict%20policyyyy.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574951164-CREATE%20ict%20policyyyy.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1703850905-e-GOVERNMENT%20SECURITY%20OPERATIONS%20GUIDELINE.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1703850905-e-GOVERNMENT%20SECURITY%20OPERATIONS%20GUIDELINE.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574947079-PROCESS%20DOC.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574947079-PROCESS%20DOC.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574947079-PROCESS%20DOC.pdf
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Sera ya 

TEHAMA 

 

Sampuli ya Sera ya TEHAMA 

Mwongozo wa jinsi ya 

kuandaa sera ya TEHAMA 

katika taasisi za Serikali. 

NYARAKA ZINAZOHUSIANA 

Sampuli ya Mpango Mkakati wa 

TEHAMA 

Sampuli ambayo inaweza 

kutumiwa na taasisi za umma 

katika uandaaji wa Mpango 

Mkakati wa TEHAMA. 

Sera ya 

Usalama wa 

TEHAMA 

Sampuli ya Sera ya Usalama wa TEHAMA Sampuli ambayo inaweza 

kutumiwa na taasisi za umma 

katika uandaaji wa sera ya 

Usalama wa TEHAMA. 

NYARAKA ZINAZOHUSIANA 

Mpango Mkakati wa Kujihami na Majanga 

ya TEHAMA 

Sampuli ambayo inaweza 

kutumiwa na taasisi za umma 

katika uandaaji wa Mpango 

Mkakati wa Kujihami na 

Majanga ya TEHAMA.  

Sera Rasmi ya 

Matumizi ya 

TEHAMA 

Sampuli ya Sera ya Matumizi Rasmi ya 

TEHAMA 

Mwongozo wa kuandaa sera 

ya kusimamia matumizi 

rasmi ya TEHAMA ndani ya 

taasisi. 

Kiolezo cha 

Ripoti ya 

Utekelezaji wa 

Serikali 

Mtandao 

Kiolezo cha Ripoti ya Utekelezaji wa 

Serikali Mtandao  

Kiolezo ambacho kinaweza 

kutumiwa na taasisi za umma 

katika uandaaji wa Ripoti ya 

Utekelezaji wa Serikali 

Mtandao. 

NYARAKA ZINAZOHUSIANA 

Kiolezo cha Andiko la Mradi wa TEHAMA Kiolezo ambacho kinaweza 

kutumiwa na taasisi za umma 

katika uandaaji wa Andiko la 

Mradi wa TEHAMA. 

Kiolezo cha Pendekezo la Mradi wa 

TEHAMA  

Kiolezo ambacho kinaweza 

kutumiwa na taasisi za umma 

katika uandaaji wa Pendekezo 

la Mradi wa TEHAMA. 

https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574948211-ICT%20POLICY%20SAMPLE.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1638426799-sw-1631188834-ICT%20Strategy%20Sample%20-%20updated.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1638426799-sw-1631188834-ICT%20Strategy%20Sample%20-%20updated.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574950565-SEC%20SAM.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1631189021-Disaster%20Recovery%20Plan%20Sample_final.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1631189021-Disaster%20Recovery%20Plan%20Sample_final.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574951819-TG.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574951819-TG.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1618923311-en-1611811862-e-Government%20Implementation%20Report%20Template-16122020v01%20(1).docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1618923311-en-1611811862-e-Government%20Implementation%20Report%20Template-16122020v01%20(1).docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611750241-ICT%20Project%20Concept%20Note%20Template.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611750415-ICT%20Project%20Proposal%20Template.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611750415-ICT%20Project%20Proposal%20Template.docx
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Kiolezo cha Ripoti ya Maendeleo ya Mradi 

wa TEHAMA 

Kiolezo ambacho kinaweza 

kutumiwa na taasisi za umma 

katika uandaaji wa Ripoti ya 

Maendeleo ya Mradi wa 

TEHAMA. 

Kiolezo cha Ripoti ya Ukamilifu wa Mradi 

wa TEHAMA 

Kiolezo ambacho kinaweza 

kutumiwa na taasisi za umma 

katika uandaaji wa Ripoti ya 

Ukamilifu wa Mradi wa 

TEHAMA. 

Sampuli ya 

Taratibu za 

Usimamizi wa 

Huduma za 

TEHAMA  

Sampuli ya Taratibu za Usimamizi wa 

Huduma za TEHAMA 

Sampuli ambayo inaweza 

kutumiwa na taasisi za umma 

katika uandaaji wa Taratibu 

za Usimamizi wa Huduma za 

TEHAMA. 

NYARAKA ZINAZOHUSIANA 

Sampuli ya Makubaliano ya Uendeshaji 

Huduma za TEHAMA 

Sampuli ambayo inaweza 

kutumiwa na taasisi za umma 

katika uandaaji wa 

Makubaliano ya Uendeshaji 

Huduma za TEHAMA. 

Sampuli ya 

Nyaraka ya 

Taratibu za 

Utengenezaji, 

Ununuzi, 

Uendeshaji na 

Usimamizi wa 

TEHAMA  

Sampuli ya Nyaraka ya Taratibu za 

Utengenezaji, Ununuzi, Uendeshaji na 

Usimamizi wa TEHAMA 

Sampuli ambayo inaweza 

kutumiwa na taasisi za umma 

katika uandaaji wa Taratibu 

za Utengenezaji, Ununuzi, 

Uendeshaji na Usimamizi wa 

TEHAMA. 

 

 

 

 

 

 

https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611750343-ICT%20Project%20Progress%20Report%20Template.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611750343-ICT%20Project%20Progress%20Report%20Template.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611750132-Final%20Project%20Report%20Template.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611750132-Final%20Project%20Report%20Template.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1638427170-sw-1631189627-ICT%20Services%20Management%20Procedures%20SAMPLE_updated.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1638427170-sw-1631189627-ICT%20Services%20Management%20Procedures%20SAMPLE_updated.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1638426856-sw-1631189725-Operational%20Level%20Agreement%20-%20Sample_updated%20(5).docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1638426856-sw-1631189725-Operational%20Level%20Agreement%20-%20Sample_updated%20(5).docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1717408161-FINAL%20ICT%20DEVELOPMENT,ACQUISITION,%20OPERATION,%20MAINTENANCE%20PROCEDURES%20SAMPLE-NEW%20DEVELOPED%2024.05.2024.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1717408161-FINAL%20ICT%20DEVELOPMENT,ACQUISITION,%20OPERATION,%20MAINTENANCE%20PROCEDURES%20SAMPLE-NEW%20DEVELOPED%2024.05.2024.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1717408161-FINAL%20ICT%20DEVELOPMENT,ACQUISITION,%20OPERATION,%20MAINTENANCE%20PROCEDURES%20SAMPLE-NEW%20DEVELOPED%2024.05.2024.docx
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3. Maelezo ya Nyaraka Zinazohusiana 

Sheria, Sera, Miongozo na Mikakati mbalimbali ya Serikali Mtandao 

AINA JINA LA NYARAKA MAELEZO 

Sera Serikali 

Sera ya Taifa ya TEHAMA 2016 

Sera ya Taifa ya TEHAMA 

2016 (NICTP 2016), ambayo 

ni matokeo ya marekebisho ya 

NICTP 2003 inatoa mfumo 

kamili wa kuongoza 

maendeleo na ukuaji wa sekta 

ya TEHAMA ili kuhakikisha 

faida kwa taifa na raia wake. 

Sheria Serikali 

Sheria ya Serikali Mtandao, 2019 

 

Sheria ya huduma za Serikali 

Mtandao; Uanzishwaji wa 

Mamlaka ya Serikali Mtandao 

na utawala wake; Usimamizi 

na uendeshaji wa huduma za 

Serikali Mtandao; Usimamizi 

wa data za kielektroniki na 

mambo mengine 

yanayohusiana. 

Sheria ya Mawasiliano ya Posta na 

Kielekroni 2010 

 

Marekebisho ya Sheria ya Mawasiliano ya 

Posta na Kielekroni 2010 

Sheria ya mawasiliano ya 

kielektroniki na posta, kwa 

mtazamo wa kuzingatia 

maendeleo katika sekta ya 

mawasiliano ya kielektroniki.  

Sheria ya Makosa ya Kimtandao, 2015 
Sheria ya makosa ya jinai 

kuhusiana na mifumo ya 

kompyuta na Teknolojia ya 

Habari za Mawasiliano, kwa 

ajili ya uchunguzi, 

kukusanya, na matumizi ya 

ushahidi wa elektroniki na 

mambo yanayohusiana. 

Sheria ya Miamala ya Kielekroni 2015 
Sheria hii inatoa utambuzi wa 

kisheria wa huduma za 

https://www.ega.go.tz/uploads/publications/sw-1574848612-SERA%202016.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/publications/sw-1574849310-eGov%20act,%202019.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/publications/sw-1574864098-epoca.%202010.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/publications/sw-1574864098-epoca.%202010.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/publications/sw-1574864546-amendmentOfS26EPOCA.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/publications/sw-1574864546-amendmentOfS26EPOCA.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/publications/sw-1574858669-Cyber%20Crime%20Act%202015.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/publications/sw-1574861151-ElectronicTransactionAct.%202015pdf.pdf
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kielektroniki, huduma za 

Serikali Mtandao, na 

matumizi ya Teknolojia ya 

Habari na Mawasiliano katika 

ukusanyaji wa ushahidi, 

kukubalika kwa ushahidi wa 

kielektroniki na kuwezesha 

matumizi salama ya saini za 

kielekroniki. 

Kanuni Serikali 

Kanuni ya Serikali Mtandao, 2020 

Kanuni katika Usimamizi na 

Utendaji wa Serikali Mtandao; 

Miundombinu na Mifumo ya 

Serikali Mtandao; Huduma za 

Serikali Mtandao; Usalama 

wa Serikali Mtandao; 

Usimamizi wa data za 

kielectroniki za Serikali na 

mambo mengine 

yanayohusiana. 

 Kanuni za Timu ya Dharura ya Mifumo ya 

Kompyuta (CERT) 

Hizi ni kanuni kwa timu 

inayohusika na matukio ya 

usalama wa kompyuta, katika 

kutoa huduma muhimu ili 

kutatua na kuzuia matukio 

yoyote ya usalama wa 

kompyuta, kwa waendeshaji 

wote wa mawasiliano ya 

kielektroniki, watoa huduma 

za mtandao na watumiaji. 

Waraka Serikali 

Waraka wa Mkuu wa Utumishi wa Umma Na.3 wa 

Mwaka 2013 

Waraka unaotoa mwongozo 

wa Serikali katika matumizi 

mbalimbali ya TEHNOHAMA 

na vifaa vinavyohusiana na 

teknolojia hiyo katika ofisi za 

Serikali. 

Waraka wa Utumishi Na.5 wa Vifaa vya 

Teknohama Serikalini 

Waraka unaotoa mwongozo 

wa Serikali katika matumizi 

mbalimbali ya TEHNOHAMA 

na vifaa vinavyohusiana na 

https://www.ega.go.tz/uploads/publications/sw-1581504659-THE%20e-GOVERNMENT%20GENERAL%20REGULATIONS,%202020.pdf
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teknolojia hiyo katika ofisi za 

Serikali. 

Mikakati Serikali 

Mkakati wa Serikali Mtandao Tanzania 

Mkakati huu hutoa 

mwongozo kwa raia 

kuhusiana na mipango ya 

Serikali Mtandao Tanzania, 

kuhakikisha inaleta huduma 

karibu na wananchi kwa 

kutumia zaidi Teknologia ya 

Habari na Mawasiliano. 

Sekta 

Mkakati wa Afya wa Kidijitali Tanzania 2019-2024 

 

Mkakati wa Afya wa Kidijitali 

2019-2024 unaoelezea maono 

ya muda mrefu ya Afya ya 

Kidigitali Tanzania, na 

kuzingatia juu ya faida 

zitakazotolewa kwa miaka 

mitano ijayo. Lengo kuu la 

Mkakati huu ni kusaidia 

katika mageuzi ya mfumo wa 

afya wa Tanzania kwa 

kutumia teknolojia, matumizi 

ya data, na kuzingatia 

mahitaji halisi ya mteja wa 

afya na jumuishi ili 

kuboresha upatikanaji na 

ubora wa huduma za afya 

kwa Watanzania wote; 

inaangazia uboreshaji wa 

teknolojia za kidijitali ili 

kufikia huduma ya afya kwa 

wote na kupatana na dira ya 

maendeleo ya 2025 ya nchi. 
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4. Muundo wa Viwango na Miongozo ya Serikali 

Mtandao 
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Maelezo ya Muundo wa Viwango na Miongozo ya Serikali 

Mtandao 

Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao vina lengo la kusaidia Serikali katika 

utoaji wa huduma zilizothabiti zaidi na kutosheleza kwa wananchi na kusaidia utoaji 

wa huduma za TEHAMA unaozingatia thamani ya fedha na kutoa muundo ambao: 

• Unasaidia kubainisha huduma rudufu, kutumika tena na kushirikiana; 

• Unatoa msingi wa kutathmini uwekezaji wa Serikali katika TEHAMA, na  

• Unawezesha utoaji kwa ufanisi zaidi wa huduma zilizo na gharama nafuu kutokana 

na kuwepo kwa viwango, kanuni na violezo vinavyosaidia katika kubuni na kutoa 

huduma za TEHAMA.  

Muundo wa Viwango na Miongozo wa Serikali Mtandao umebuniwa kutosheleza 

mahitaji ya “Usanifishaji Shughuli Serikali Mtandao”. Kwa maana hiyo Usanifishaji 

Shughuli Serikali Mtandao umo ndani ya “Viwango na Kanuni za Serikali Mtandao”. 

Rejea rasmi za hali ya juu za Usanifishaji Shughuli Serikali Mtandao zipo kwenye 

nyaraka mama na nyaraka zinazohusiana hutoa maelezo ya kina kama 

yalivyotayarishwa na sekta na taasisi zenye Dira na Mifumo Mkakati. 

• Usanifishaji Shughuli Serikali Mtandao - Kanuni zinazokubalika kimataifa kwa 

utekelezaji wa uchambuzi wa Serikali Mtandao, ubunifu, mipango na utekelezaji kwa 

kutumia mkabala ulio mpana wakati wote kwa maendeleo fanisi na utekelezaji wa 

Mkakati wa Serikali Mtandao.   

 

Aina za Nyaraka 

Ngazi ya Kwanza – Ni Nyaraka za Miongozo ya Serikali Mtandao zinazotolewa na 

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi na Utawala Bora kwa taasisi zote za 

Umma.  Miongozo ya Serikali Mtandao ya kisekta - kwa mfano Afya-mtandao, Elimu-

mtandao, Sheria-mtandao nk. Inayotolewa na Wizara iko katika kundi hili. Kuna 

waraka mama mmoja na nyaraka zinazohusiana zinazotoa miongozo ya Serikali ya 

Ngazi ya Sera kuhusu mambo ya Serikali Mtandao. 

 



Tarehe ya Nyaraka: 01 Februari 2025                                                      Mmiliki: Mamlaka ya Serikali 
Mtandao 
Jina:  Orodha ya Miongozo na Viwango vya Serikali Mtandao Kurasa 24 

Ngazi ya Pili – Ni nyaraka za Viwango vya Kiufundi na Miongozo ya Serikali 

Mtandao zinazotolewa na Mamlaka ya Serikali Mtandao kwa Taasisi za Umma kutoa 

“Viwango vya Serikali vya aina moja kuhusu utekelezaji wa Serikali Mtandao” na 

kutoa “Miongozo ya kiufundi ya namna ya kutekeleza jitihada za Serikali Mtandao”. 

Nyaraka hizi hutumiwa zaidi na taasisi za umma wakati zinapotekeleza jitihada za 

Serikali Mtandao zenye maslahi kwa taifa, au zinazohitaji mawasiliano na zaidi ya 

taasisi moja. Nyaraka mama hutoa maelekezo rasmi na nyaraka zinazohusiana 

hujumuisha maoni ya kisekta na kitaasisi. 

 

Ngazi ya Tatu – Ni nyaraka za TEHAMA kwa mfano Sera, Mwongozo, Mchakato, 

Taratibu na kadhalika, zinazotolewa na taasisi za umma kwa matumizi yao ya ndani. 

(Nyaraka hizi zinajulikana kuwa ni nyaraka za TEHAMA za Taasisi tofauti na za Ngazi 

ya Pili zinazojulikana kuwa ni nyaraka za TEHAMA za Serikali). Nyaraka za mifano 

zinazotayarishwa kusaidia Taasisi za Umma kuandaa nyaraka zao za Sera za 

TEHAMA au miongozo, pia hujulikana kuwa ni nyaraka za Ngazi ya Tatu. 
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5. Kanuni za Viwango na Miongozo ya Serikali 

Mtandao 
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Maelezo ya Kanuni za Viwango na Miongozo ya Serikali 
Mtandao 

 

 
 

Kanuni Sababu Hatua za Kufuata 

1. Serikali 

inalenga 

wananchi wake. 

Serikali ipo kuhudumia umma wa 

watanzania wanaotaka kupata huduma na 

taarifa kwa urahisi, haraka na zilizo nafuu.   

▪ Taasisi za umma 

zitabuni na kutumia 

michakato ya shughuli 

na huduma zao 

kunufaisha wananchi, 

hata kama huduma 

hizo zitavuka mipaka 

ya shughuli zake. 

▪ Serikali hutoa huduma 

iliyo sawa, ikipunguza 

urudufu, utata usio wa 

lazima na njia 

zisizotofautiana.  

▪ Wananchi wanaweza 

kupata huduma za 

serikali kwa kutumia 

njia mbalimbali. 

2. Serikali ni 

taasisi moja 

iliyoungana. 

Shughuli moja yenye malengo mkakati 

shirikishi, utawala wa pamoja, michakato 

ya usimamizi iliyofungamanishwa na sera 

thabiti huboresha utekelezaji mikakati na 

uratibu wa utoaji huduma za serikali kwa 

wananchi. 

▪ Serikali inatenga 

rasilimali zake ili 

kutimiza malengo 

iliyojiwekea.  

▪ Serikali inatumia 

taarifa kwa ukamilifu 

kwenye shughuli zote 

ili kusaidia huduma na 

michakato. 

▪ Mipango iliyobuniwa 

hufungamanisha 

huduma kwa ajili ya 

kuleta ufanisi na kutoa 

uhuru wa utendaji wa 

shughuli kwa ajili ya 

kuleta mafanikio.  
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▪ Mipango iliyobuniwa 

hubainisha na 

kuruhusu mikabala ya 

kipekee kudumisha 

malengo muhimu ya 

sera.  

 

3. Mfumo wa 

Serikali 

unatokana na 

dhamira 

mahususi. 

Muundo unaozingatia shughuli 

hufanikiwa zaidi katika kutumiza malengo 

ya kimkakati kukidhi mahitaji ya 

mabadiliko ya dhamira na kuhudumia 

matarajio ya wananchi. 

Muundo wa shughuli 

uliothibitishwa ni sharti 

muhimu la uwekezaji, kwa 

hiyo Wakuu wa Teknolojia ya 

Habari na watayarishaji 

mipango ni lazima 

washauriane na viongozi wa 

program ili waseme namna 

itakavyokuwa na kufanya 

kazi. Muundo huo 

unategemea zaidi mahitaji ya 

dhamira ya program na 

teknolojia wezeshi. 

Taasisi za umma zitatumia 

kwanza kikamilifu michakato 

ya shughuli na halafu 

viwango vya utendaji 

kubainisha mahitaji ya 

uendeshaji.   

Mifumo na michakato 

itatumia muundo ambao 

utashughulikia kwa haraka 

matukio, ikiwemo mbinu za 

kufikisha taarifa kwa watu 

wengi wakati mmoja.  

Taasisi za umma zitatumia 

miundo ya taasisi zao 

kuongoza utayarishaji wa 

mipango ya maendeleo, bajeti 

na uamuzi wa uwekezaji. 
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Taasisi za umma zitasimamia 

mabadiliko ya shughuli za 

Serikali kwa kuzingatia 

usalama wa kutosha 

kuwezesha huduma 

kuendelea.  

Teknolojia ya habari serikalini 

lazima iweze kubadilika 

kulingana na mahitaji ya 

shughuli 

4. Usalama, 

faragha na 

kulinda taarifa 

ni mahitaji ya 

msingi ya 

Serikali 

Serikali lazina ilinde taarifa zake za siri ili 

kuongeza Imani ya wananchi na 

kuboresha usalama wa rasilimali zake. 

▪ Muktadha wa shughuli 

unaainisha mahitaji ya 

usalama na faragha, 

unaojumuishwa katika 

muundo wakati wa 

kipindi chote cha 

shughuli.   

▪ Miundo ni lazima 

ionyeshe sera ili 

kupunguza matumizi 

mabaya ya data na 

ukiukaji wa usalama. 

▪ Serikali ni lazima 

itumie viwango vya 

usalama na faragha 

wakti wote na 

kufuatilia utimizaji. 

▪ Kanuni za usalama wa 

taarifa ni lazima 

ziwekwe wazi ili 

kuwianisha na 

kudhibiti gharama na  

vihatarishi 

5. Taarifa ni 

rasilimali ya 

Taifa. 

Wananchi arifu ni muhimu kwa 

demokrasia.  Aidha taarifa sahihi ni 

muhimu katika utoaji uamuzi wenye tija, 

utendaji bora na utoaji sahihi wa taarifa.  

 

 

▪ Serikali itaboresha 

mazingira ya 

upashanaji taarifa ili 

kusambaza vizuri zaidi 

taarifa kwa umma.  

▪ Hii inahitaji 

kubainisha vyanzo 
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vyenye mamlaka ya 

taarifa za ubora wa hali 

ya juu na taasisi za 

umma kuruhusu 

upataji wa data na 

taarifa mahususi.               

▪ Vyanzo vya data vyenye 

mamlaka ni lazima 

viundwe upya na 

kuorodheshwa kwa 

ajili ya usambazaji, 

upataji na usimamizi 

rahisi.  

▪ Kutimiza kanuni hii 

kunahitajika mkakati 

wa serikali 

kuhamasisha uenezaji 

data wa gharama 

nafuu ndani na kwenye 

taasisi zote.   

6. Muundo 

unarahisisha 

utendaji wa 

Serikali. 

Mifumo na michakato tata yenye moduli 

zilizounganishwa ni migumu kusimamia, 

rahisi kushindwa, haibadiliki kuendana na 

mahitaji ya dhamira ya Mamlaka na ni 

ghali kuendesha.  Mifumo ya moduli nyingi 

na michakato isiyounganishwa 

hunufaishwa na huduma shirikishi na 

mifumo inayotumika tena ndani ya serikali 

na kupatikana kibiashara. 

▪ Hii inahitaji mifumo 

tumizi 

isiyounganishwa 

inayotumiwa kama 

huduma na uendelezaji 

wa program 

zinazopatana.  

▪ Taasisi za umma ni 

lazima zishirikiane 

mienendo bora na 

mifumo ya shughuli na 

ya kiufundi 

inayotumika tena.  

▪ Kuunda na 

kujumuisha mifumo 

inayotumika tena ni 

lazima iwe ni njia ya 

kawaida ya 

uendelezaji.   

 


