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HOTUBA YA KATIBU MKUU, OFISI YA RAIS-MENEJIMENTI 
YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA DKT. LAUREAN 

NDUMBARO KWENYE UFUNGUZI WA KIKAO KAZI CHA PILI CHA 
SERIKALI MTANDAO, KUNDI LA KWANZA, KATIKA UKUMBI WA 

MIKUTANO WA CHUO CHA SAYANSI YA KOMPYUTA, HABARI NA 
MAWASILIANO, CHUO KIKUU CHA DODOMA – DODOMA,  

TAREHE 30 - 31 JANUARI, 2019 
___________________________________________ 

 

Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Serikali Mtandao, 

Watendaji wa Taasisi za Serikali, 

Watoa Mada, 

Wageni Waalikwa, 

Wana Habari, 

Mabibi na Mabwana, 

 

Habari za asubuhi. 

Awali ya yote, napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema 

kwa kutujalia uzima, afya na nguvu za kutuwezesha kuwepo hapa leo hii. Aidha, 

napenda kuwashukuru waandaaji kwa kufanikisha kuwepo kwa Kikao Kazi cha 

Pili cha Serikali Mtandao na pia kwa kunipa heshima ya kuwa mgeni rasmi katika 

tukio la ufunguzi wake. 

 

Pia, nachukua fursa hii kuwakaribisha washiriki wote wa Kikao Kazi hiki 

kwa Kundi la Kwanza linalojumuisha Maofisa Watendaji wakiwemo, Maofisa 

TEHAMA, Maofisa Ununuzi, Maofisa Mawasiliano Serikalini, Maofisa Utumishi, 

Maofisa Utawala, Wakaguzi, Wahandisi, Wahasibu, Maofisa Mipango na Watumiaji 

Mifumo ya TEHAMA. Nawakaribisha pia wadau mbalimbali ambao mmeona 

umuhimu wa kuhudhuria tukio hili muhimu katika jitihada zetu za kujengeana 
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uwezo, kujenga ushirikiano na kupata uelewa wa pamoja juu ya utekelezaji wa 

Serikali Mtandao kwenye Utumishi wa Umma.  

 

Ninapenda kutambua mchango wa wadau mbalimbali ambao wamefanikisha Kikao 

Kazi hiki cha Pili. Michango yenu ya hali na mali imewezesha kufanyika kwa tukio 

hili muhimu kwenye Utumishi wa Umma. Kipekee ninaomba kutoa shukrani zangu 

za dhati kwa Benki ya NMB, Shirika la Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA), 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote 

(UCSAF), Tume ya Sayansi na Technolojia (COSTECH), Mfuko wa Fidia kwa 

Wafanyakazi (WCF), Shirika la Hifadhi ya Jamii (NSSF), Bohari Kuu ya Madawa 

(MSD) na Mamlaka ya Usimamizi wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (SSRA) ambao 

mmefadhili Kikao Kazi hiki. Ninawaomba muendelee kusaidia jitihada hizi kwa 

vipindi vijavyo. 

 

Kwa umuhimu wa pekee, naipongeza Wakala ya Serikali Mtandao kwa 

kuendelea kuwa wabunifu wa masuala mbalimbali yanayohusu Serikali Mtandao 

ikiwemo uandaaji wa tukio hili kwa mara ya pili.  

 

Ndugu Washiriki, 

Kikao Kazi hiki kinalenga kuwakutanisha wadau wanaohusika na utekelezaji 

wa Serikali Mtandao kwa ajili ya kujenga uwezo, kuongeza ushirikiano na 

kubadilishana uzoefu. Aidha, malengo mengine ya Kikao Kazi hiki ni kujadiliana 

njia sahihi za kukabiliana na changamoto zinazojitokeza katika jitihada mbalimbali 

za utekelezaji wa Serikali Mtandao. Hivyo, mada zote zitakazojadiliwa katika Kikao 

Kazi hiki zitajikita katika maeneo hayo. Pamoja na mada hizo, pia mtapata fursa ya 

kujadili, kutoa maoni na mapendekezo yenye lengo la kuboresha zaidi utekelezaji 

wa Serikali Mtandao.  
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Ndugu Washiriki, 

Kikao Kazi hiki kinaongozwa na kauli mbiu isemayo (kwa tafsiri isiyo rasmi) 

“Uwianishaji wa Rasilimali za TEHAMA kwa Maendeleo ya Viwanda” 

(“Harmonization of ICT Resources for Industrial Development”). Kauli mbiu hii 

inalenga kuonesha umuhimu na nafasi ya TEHAMA, hususan uwianishaji wa 

rasilimali za TEHAMA na mchango wake katika maendeleo ya viwanda nchini. Ni 

rai yangu kwamba, kwa umuhimu wa kipekee, mijadala yenu pia ijikite na 

kujielekeza katika kauli mbiu hii.   

 

Ndugu washiriki, 

Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora ndiyo 

yenye dhamana ya kusimamia utekelezaji wa Serikali Mtandao. Hii inatokana na 

dhamana ya Wizara hii iliyopewa ya kusimamia Utumishi wa Umma. Msingi mkuu 

wa Utumishi wa Umma ni ubora wa huduma zinazotolewa na taasisi za umma kwa 

wananchi. Hivyo, maboresho ya Utumishi wa Umma yamefanyika pia katika eneo 

la sera na mifumo ya kusaidia utendaji kazi (policies and systems to support service 

delivery) kwa lengo la kuwa na mikakati ya kisera na kimfumo ya kuboresha utoaji 

wa huduma kwa wananchi.  

 

Ndugu washiriki, 

Utekelezaji wa Serikali Mtandao ni moja ya sehemu muhimu ya maboresho 

yaliyofanyika katika Utumishi wa Umma, ambao umesaidia kurahisisha utoaji wa 

huduma zinazopatika kwa urahisi na kwa gharama nafuu kwa kutumia TEHAMA. 

Utekelezaji wa Serikali Mtandao umejikita katika kuboresha utoaji wa huduma 
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miongoni mwa taasisi za umma (Government to Government), kati ya taasisi za 

umma na wananchi (Government to Citizens), kati ya taasisi za umma na sekta ya 

Biashara (Government to Business), na kwa Serikali kuwahudumia watumishi 

(Government to Employees).  

 

Ndugu washiriki, 

Napenda kuipongeza Wakala ya Serikali Mtandao kwa mafanikio 

yaliyopatikana hadi sasa katika shughuli zake za utekelezaji wa Serikali Mtandao, 

hasa kutokana na kutenda kazi kwa weledi, ubunifu, na juhudi kubwa. Mafanikio 

makubwa yamepatikana katika uratibu, usimamizi, utoaji wa msaada wa kiufundi, 

mafunzo na ushauri wa kitaalam kwenye Taasisi za Umma ikiwa ni sehemu ya 

utekelezaji wa Serikali Mtandao. Mafanikio mengine yaliyopatikana ni pamoja na: 

i. Kusanifu, Kubuni, kusimika na kusimamia uendeshaji wa 

miundombinu na mifumo mihimili na tumizi ya TEHAMA katika 

Utumishi wa Umma ikiwemo Mfumo wa Uendeshaji Masijala 

Serikalini (e-Office), Mfumo wa Barua Pepe Serikalini (GMS), Mfumo 

wa Vibali vya Safari (e-Vibali), Mfumo wa Usimamizi Rasilimali Watu 

Serikalini (HCMIS), Mfumo wa Malipo wa Serikali Kielektroniki 

(GePG), Mfumo wa Uendeshaji wa Hospital (GoT-HOMIS), Mfumo wa 

Manunuzi Serikalini (e-Procurement) na Vituo vya Serikali vya 

Kuhifadhi Data (Government Data Centres). 

ii. Kutengeneza Miongozo na Viwango vya Serikali Mtandao 

vinavyotumiwa na Taasisi za Umma katika kusanifu, kutengeneza na 

kuendesha mifumo na miundombinu ya TEHAMA katika maeneo 

mbalimbali ya utekelezaji wa Serikali Mtandao.   
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iii. Kuongeza njia mbadala za kutolea huduma kwa wananchi kwa 

kutumia TEHAMA, kama vile Tovuti Kuu ya Serikali, Tovuti Kuu ya 

Ajira, Tovuti mbalimbali za taasisi za umma, simu za mikononi na vifaa 

vingine vya kielektroniki.  

iv. Kushiriki na kutoa mchango wa kitaalam katika maandalizi ya Sheria 

ya Serikali Mtandao (e-Government Act) ambayo ipo katika hatua za 

mwisho. 

 

Ndugu Washiriki, 

Utekelezaji wa jitihada za Serikali Mtandao umechangia kwa kiasi kikubwa 

katika kurahisisha utoaji wa taarifa na huduma nyingine kwa wananchi kwa 

haraka, uwazi, urahisi, gharama nafuu, wakati wowote na mahali popote nchini, na 

kwingineko duniani. Hiki ni kichocheo muhimu katika kufikia Dira ya Taifa ya 

Mwaka 2025 inayolenga, pamoja na mambo mengine, kufikia Maendeleo ya 

Viwanda. 

 

Ndugu Washiriki, 

Mafanikio ya Wakala ya Serikali Mtandao yametokana na juhudi zilizofanywa na 

Serikali katika Sekta ya TEHAMA nchini. Juhudi hizi ni pamoja na uwepo wa Sera, 

Sheria na Miongozo inayosimamia Sekta ya TEHAMA nchini ambayo imechangia 

kwa kiasi kikubwa utekelezaji wa Serikali Mtandao. Vilevile, uwepo wa 

miundombinu ya TEHAMA nchini imekuwa ni mhimili muhimu katika utoaji wa 

huduma mbalimbali za Serikali Mtandao. Baadhi ya mafanikio mahususi 

yaliyochangia ukuaji wa Serikali Mtandao ni pamoja na: 
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i. Uboreshaji wa sera na sheria, ikiwemo kutungwa kwa Sera ya 

TEHAMA 2016, na  Sheria ya “Electronic and Postal Communications” 

2010, Sheria za Miamala ya Kielektroniki, 2015 (Electronic Transactions 

Act, 2015); Sheria ya Makosa ya Mitandao, 2015 (Cybercrimes Act, 2015); 

ii. Kufanyika kwa uwekezaji mkubwa kwenye miundombinu ya 

TEHAMA, kama vile Mkongo wa Taifa (NICTBB), Vituo vya Kitaifa 

vya Data (National Data Centres), na kutenga Masafa ya Intaneti ya 

Serikali (Internet Bandwidth);  

Ndugu Washiriki, 

Pamoja na mafanikio yaliyokwishapatikana, bado kuna changamoto 

zinazokabili utekelezaji wa Serikali Mtandao. Baadhi ya changamoto hizo ni 

pamoja na baadhi ya mifumo ya TEHAMA kuendelea kutowasiliana na 

kutobadilishana taarifa (ndani ya taasisi, na kati ya taasisi na taasisi), urudufu wa 

mifumo ambapo kila taasisi inakuwa na juhudi za kipekee katika kusimika na 

kutumia mifumo na miundombinu ya TEHAMA ambayo ingeweza kutumiwa na 

zaidi ya taasisi moja na utumiaji wa viwango tofauti katika usanikishaji wa 

mifumo. Baadhi ya sababu zinazochangia uwepo wa changamoto hizi ni pamoja na 

kutozingatia miongozo na kanuni za usimamizi wa Serikali Mtandao zilizopo, 

upungufu wa watalaamu wa TEHAMA wenye uwezo na ujuzi wa kutosha, 

misukumo kutoka kwa wafanyabiashara na wafadhili, na uratibu hafifu wa 

shughuli za TEHAMA ndani na kati ya Taasisi za Serikali. Ni matumaini yangu 

kuwa, katika Kikao Kazi hiki, mtabadilishana uzoefu kuhusu hatua 

zinazochukuliwa na zinazoweza kuchukuliwa ili kuwa na kanuni au miongozo ya 

usimamizi wa mifumo na vifaa vya Serikali Mtandao, ambayo itasaidia, pamoja na 

mambo mengine, kuboresha mahusiano na uratibu wa shughuli za TEHAMA 
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Serikalini. Pia mtajulishwa changamoto zilizobainishwa katika Kikao Kazi 

kilichopita pamoja na hatua zilizochukuliwa katika utatuzi wake. 

Ndugu Washiriki, 

Tunafahamu kuwa lengo kuu la utekelezaji wa Serikali Mtandao ni 

kuboresha utoaji wa huduma kwa umma, lakini pia utekelezaji wake unalenga 

kuimarisha utawala bora na kuongeza tija na ufanisi katika uendeshaji wa taasisi za 

Umma kwa kuhakikisha uwepo wa mawasiliano ya haraka, yenye uhakika na 

salama ndani na kati ya taasisi mbalimbali za Serikali; kuanzia kwenye Wizara, 

Mikoa hadi ngazi za Halmashauri pamoja, taasisi za umma zinazojitegemea na 

Balozi zetu nje ya nchi. Aidha, Serikali Mtandao inadhamiria kupunguza gharama 

za uendeshaji wa Serikali; kupanua wigo wa upatikanaji wa taarifa muhimu katika 

kila ngazi Serikalini; kuimarisha usalama wa taarifa za Serikali na kuongeza uwezo 

wa Serikali kupambana na majanga kwa kutumia teknolojia; kurahisisha michakato 

ya utendaji kazi katika taasisi za Serikali, kuboresha utoaji wa huduma kwa 

wananchi na kuongeza udhibiti wa mapato ya Serikali.  

 

Ndugu Washiriki, 

Utekelezaji wa malengo haya unategemea uimara wa mifumo ya uendeshaji 

katika Utumishi wa Umma. Kukiwa na mifumo dhaifu, uboreshaji wa huduma zetu 

kwa kutumia TEHAMA utakuwa mgumu. Tukiwa na mifumo imara, matumizi ya 

TEHAMA yatatusaidia kuleta tija na ufanisi wa utoaji wa huduma zetu. Naomba 

ikumbukwe kuwa, Serikali ilifanya maboresho ya mifumo ya utendaji kazi 

(business process improvement) wakati wa Programu ya maboresho ya Utumishi ya 

Umma (PSRP). Hivyo, ni vyema tukatumia fursa za TEHAMA kuendelea kuboresha 

mifumo hiyo na pia kufanya mapitio ya mara kwa mara ili kuendelea kuimarisha na 

kuifanya ilete tija na ufanisi uliokusudiwa kwani maboresho ni zoezi endelevu.  
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Ni vyema kukumbushana kuwa utekelezaji wa Serikali Mtandao ni suala la 

kisera na kimkakati. Hivyo ubunifu wa sera na mikakati ya utekelezaji wa Serikali 

Mtandao itazamwe mara kwa mara kulingana na maendeleo ya kiteknolojia 

yanayotokea na changamoto zake.  

 

Ndugu Washiriki, 

Kama kauli mbiu yetu inavyotuambia, ukuaji wa viwanda nchini unategemea 

pamoja na mambo mengine, uwezeshaji wa TEHAMA ambao unasaidia upatikanaji 

wa taarifa sahihi na kwa wakati ili kusaidia kufanya maamuzi sahihi na kwa 

haraka, uwezeshaji wa wananchi kupata huduma mbalimbali kama vile katika 

uanzishaji wa biashara, uombaji wa vibali mbalimbali na huduma ambazo 

zinahusiana na shughuli za kiuchumi za wananchi. Mtakubaliana na mimi ya 

kwamba, iwapo mifumo na miundombinu ya TEHAMA itakuwa imewianishwa na 

kuwezesha kubadilishana taarifa, itasaidia uboreshajii wa shughuli mbalimbali 

katika Utumishi wa Umma.  Hivyo, ninazisihi Taasisi zote za Umma zihakikishe 

zinazingatia Sheria, Kanuni, Taratibu, Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao 

iliyowekwa ili kuboresha utendaji wa Serikali utakao rahisisha upatikanaji wa 

huduma kwa wananchi na hivyo kutuwezesha kuufikia uchumi wa viwanda 

tunaoutarajia.  

 

Ndugu Washiriki, 

Kwa kumalizia, nawaomba msikilize kwa makini mada zote zitakazotolewa na 

kushiriki kikamilifu, katika mijadala na hoja kwa uwazi ili  kujenga uelewa wa 

pamoja kuhusiana na utekelezaji wa Serikali Mtandao. Aidha, niwakumbushe 

kuwa, ninyi kama watumishi wa umma, ni muhimu kutambua kuwa wakati wote 

Utumishi wa Umma unaohitajika ni ule wenye maadili, weledi na ubunifu katika 
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utendaji kazi, na siyo wa kufanya kazi kwa mazoea au kwa kusukumwa. Hivyo 

nawaasa tuwe na mitazamo ya kujiendeleza na kufanya kazi kwa bidii ili tuweze 

kuwa wabunifu katika kutimiza wajibu wetu wa kila siku. Ni muhimu wote 

tukatambua kuwa, UTUMISHI WA UMMA IMARA HUJENGA SERIKALI NA 

TAIFA IMARA, NA KUCHANGIA KATIKA KUFIKIA MAENDELEO YA 

VIWANDA YANAYOKUSUDIWA.  

Baada ya kusema hayo, sasa napenda kutamka kwamba Kikao Kazi hiki 

kimefunguliwa rasmi.  

 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA 

 


