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___________________________________________ 

 

Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa, Dkt. Binilith Satano Mahenge; 

Kaimu Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dodoma, Prof. Peter Lawrence 

Msoffe;   

Maofisa Masuuli wa Serikali Kuu na Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Serikali Mtandao, Dkt. Jabiri Kuwe Bakari; 

Watendaji Wakuu wa Taasisi za Serikali; 

Watoa Mada; 

Wageni Waalikwa; 

Wana Habari; 

Mabibi na Mabwana. 

 

Habari za Asubuhi.  

Ninapenda kuwashukuru wote waliohusika katika kuandaa Kikao Kazi 

hiki muhimu na cha pili cha aina yake. Kipekee nawashukuru Katibu Mkuu, 

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Dkt. 

Laurean Ndumbaro, Naibu Katibu Mkuu, Dkt. Francis Michael, Mtendaji Mkuu 

wa Wakala ya Serikali Mtandao Dkt. Jabiri Bakari, pamoja na watumishi walio 

chini yao kwa maandalizi haya na kwa kunialika kujumuika nanyi kwa ajili ya 

ufunguzi. 
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Ninapenda kutambua mchango wa wadau mbalimbali ambao 

wamefanikisha Kikao Kazi hiki. Michango yenu ya hali na mali imefanikisha 

kufanyika kwa tukio hili la pili kwenye Utumishi wa Umma. Kipekee ninaomba 

kutoa shukrani zangu za dhati kwa Benki ya NMB, Shirika la Hifadhi za Taifa 

Tanzania (TANAPA), Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), Mfuko wa 

Mawasiliano kwa Wote (UCSAF), Tume ya Sayansi na Technolojia (COSTECH), 

Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), Shirika la Hifadhi ya Jamii (NSSF) 

Bohari Kuu ya Madawa (MSD) na Mamlaka ya Usimamizi wa Mifuko ya Hifadhi 

ya Jamii (SSRA) ambao wamefadhili Kikao Kazi hiki. Ninawaomba muendelee 

kuona umuhimu wa kusaidia tena jitihada kama hizi kwa vipindi vijavyo.  

Aidha, nawashukuru watoa mada wote, kwa kukubali kujumuika nasi 

kwa ajili ya kuchangia ujuzi, maarifa na uzoefu wao mkubwa katika masuala 

mbalimbali yanayohusu Serikali Mtandao. Pia, nawashukuru washiriki wengine 

wote kwa kukubali kuacha kazi zao nyingine muhimu ili kujumuika nasi 

kwenye Kikao Kazi hiki kwa lengo la kubadilishana uzoefu, kujenga uelewa wa 

pamoja na kuendeleza uhusiano katika utendaji kazi na wadau mbalimbali wa 

Serikali Mtandao. Hivyo, tuna fursa kubwa ya kujifunza mengi miongoni mwetu 

kwenye eneo hili la Serikali Mtandao. Karibuni sana.  

 

Ndugu Washiriki na Wageni Waalikwa, 

Nimejulishwa kuwa Kikao Kazi hiki kimehudhuriwa na Maofisa Masuuli 

wa Serikali Kuu na wa Mamlaka za Serikali za Mitaa pamoja na Watendaji 

Wakuu, Wakurugenzi Wakuu wa Taasisi za Umma, ambao ndio watoa maamuzi 

kwenye Taasisi husika. Nafahamu pia kuwa, Kikao Kazi hiki kimefuatia Kikao 
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Kazi cha aina hii kilichofanyika kwa siku mbili zilizopita na kuwahusisha 

Maofisa Watendaji wakiwemo Maofisa TEHAMA, Maofisa Ununuzi, Maofisa 

Mawasiliano Serikalini, Maofisa Utumishi, Maofisa Utawala, Wakaguzi, 

Wahandisi, Wahasibu, Maofisa Mipango na Watumiaji Mifumo ya TEHAMA 

ambao ndiyo watekelezaji wa maamuzi mbalimbali kwenye Taasisi zao.  

Matarajio yangu ni kuwa, Kikao Kazi hiki kitakuwa chachu ya kutoa 

msukumo mpya wa utekelezaji wa jitihada za Serikali Mtandao, ikiwemo 

kujenga uwezo ndani ya Serikali na Taasisi zake na kujenga ushirikiano na 

kuleta uelewa wa pamoja. Aidha, Kikao Kazi hiki ni moja ya mikakati ya kujenga 

na kuboresha uwezo pamoja na kuimarisha mawasiliano miongoni mwa wadau 

wa Serikali Mtandao. Pia, kubadilishana uzoefu na kuhamasisha matumizi ya 

TEHAMA yenye tija katika kuboresha utendaji wa Taasisi za umma ili kutatua 

changamoto za utendaji. 

Ndugu Washiriki, 

Kikao Kazi hiki kinaongozwa na kauli mbiu isemayo (kwa tafsiri isiyo 

rasmi) “Uwianishaji wa Rasilimali za TEHAMA kwa Maendeleo ya Viwanda” 

(“Harmonization of ICT Resources for Industrial Development”). Kauli mbiu hii 

inalenga kuonesha umuhimu na nafasi ya TEHAMA, hususan uwianishaji wa 

rasilimali za TEHAMA na mchango wake katika wa maendeleo ya viwanda 

nchini. Niwaombe, kwa umuhimu wa kipekee, mijadala yenu ijikite katika kauli 

mbiu hii.  

Ndugu Washiriki, 

Dhana ya Serikali Mtandao na utekelezaji wake siyo mpya katika nchi 

yetu. Kwa ufupi, Serikali Mtandao ni matumizi ya Teknolojia za Habari na 
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Mawasiliano (TEHAMA) katika utendaji kazi Serikalini kwa lengo la kuongeza 

ufanisi, kupunguza gharama za utendaji na kuboresha utoaji wa huduma kwa 

wananchi. Serikali Mtandao siyo teknolojia kama inavyochukuliwa na wengi, 

bali ni matumizi ya TEHAMA katika kuboresha utendaji kazi wa kila siku. Kwa 

muda sasa, Serikali imetambua umuhimu wa kuboresha huduma zake kwa 

Umma kupitia matumizi ya TEHAMA, na hivyo kuendelea kuijumuisha katika 

mipango yake mbalimbali. Aidha, Mipango ya Taifa ya Maendeleo ikiwemo Dira 

ya Taifa ya Maendeleo ya 2025 na Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka 

Mitano (2015/16 – 2020/21) inatambua nafasi ya TEHAMA katika kufikia 

malengo ya Taifa na hivyo kusisitiza haja ya ongezeko la matumizi yake katika 

utendaji wa shughuli za Serikali na utoaji huduma kwa wananchi.  

Pamoja na mambo mengine, Sera ya taifa ya TEHAMA ya mwaka 2003 

(iliyohuishwa 2016), ilisisitiza juu ya Serikali kutumia fursa zitokanazo na 

TEHAMA katika kujiendesha na kutoa huduma kwa wananachi. Katika 

utekelezaji wa Sera hiyo, Serikali iliamua kuanza utekelezaji wa Serikali 

Mtandao kupitia Mkutano wa Baraza la Mawaziri Na.3/2004 wa tarehe 20 

Aprili, 2004 ambapo pamoja na mambo mengine, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma iliagizwa kusimamia na kuratibu uanzishwaji wa Serikali 

Mtandao. Utekelezaji wa uamuzi huu ulifuatiwa na kuandaliwa kwa Mkakati wa 

Utekelezaji wa Serikali Mtandao nchini (Julai, 2013), ambao ulilenga kuhakikisha 

kuwa uwekezaji na utumiaji wa TEHAMA katika Utumishi wa Umma unakuwa 

wa manufaa kwa taifa na pia kutoa mwongozo thabiti kuhusu jinsi ya kutekeleza 

mifumo na mipango ya Serikali Mtandao ambayo hatimaye itasaidia kuimarisha 

na kuharakisha utoaji wa huduma bora, kwa haraka, kwa gharama nafuu na 

kwa urahisi. 

Ndugu Washiriki, 
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Ili kuhakikisha TEHAMA inatoa mchango chanya katika uendeshaji na 

usimamizi wa majukumu ya Serikali, jitihada mbalimbali zimefanyika na 

mafanikio yamepatikana katika maeneo ya sera, sheria, kanuni, miongozo, 

viwango, mikakati, usalama, miundombinu na mifumo. Naamini sote tumeona 

manufaa na hatua za kuridhisha katika utekelezaji wa Serikali Mtandao. 

Mafanikio mahususi yaliyopatikana ni pamoja na;  

i. Kuanzishwa kwa Wakala ya Serikali Mtandao (eGA) ili kuratibu na 

kusimamia utekelezaji wa Serikali Mtandao na pia kutoa msaada wa 

kiufundi, mafunzo na ushauri wa kitaalam kwa Taasisi za Umma.  

ii. Kuboreshwa kwa Sera ya TEHAMA 2003 na Mpango Mkakati wa 

Kitaifa wa Serikali Mtandao, 2013 (National e-Government Strategy); 

kutungwa kwa Sheria za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta, 

2010 (Electronic and Postal Communications, 2010), Miamala ya 

Kielektroniki, 2015 (Electronic Transactions Act, 2015); Makosa ya 

Mitandao, 2015 (Cybercrimes Act, 2015); na Sheria ya Serikali 

Mtandao (e-Government Act) ambayo ipo katika hatua za mwisho za 

maandalizi. 

iii. Uwekezaji kwenye miundombinu ya TEHAMA, kama vile Mkongo 

wa Taifa (NICTBB), Mtandao wa Mawasiliano Serikalini (GovNet), 

Vituo vya Kitaifa vya Data (National Data Centres), na Masafa ya 

Intaneti ya Serikali (Government Internet Bandwidth);  

iv. Kusanifu, kutengeneza, kusimika na kuendesha mifumo mhimili na 

tumizi ya kimkakati na kisekta kama vile Mfumo wa Rasilimali 

Watu Serikalini (HCMIS), Mfumo wa Kielektroniki wa Malipo 

Serikalini (GePG), Mfumo wa Uendeshaji wa Hospitali (GoT-
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HOMIS), Mfumo wa Manunuzi Serikalini (e-Procurement) na 

Mfumo wa Uendeshaji wa Masijala Serikalini (e-Office), na  

v. Kuongeza njia mbadala za kutolea huduma kwa wananchi kwa 

kutumia TEHAMA, zikiwemo Tovuti Kuu ya Serikali na Tovuti za 

Taasisi za Umma, simu za mikononi na vifaa vingine vya 

kielektroniki.  

Kwa ujumla wake, utekelezaji wa juhudi za Serikali Mtandao umechangia 

kwa kiasi kikubwa katika kurahisisha utoaji wa taarifa na huduma kwa 

wananchi kwa haraka, uwazi, urahisi, gharama nafuu, zinazopatikana wakati 

wowote na mahali popote nchini, na duniani kote.  

 

Ndugu Washiriki,  

Napenda kutumia fursa hii kuzipongeza taasisi za umma ambazo 

zimefanikiwa kuboresha utendaji kazi na kutoa huduma kwa umma kwa 

kutumia TEHAMA. Kwa upande wa taasisi za Serikali ambazo bado zina 

kiwango kidogo cha utekelezaji wa Serikali Mtandao, ni vyema zikaongeza 

juhudi katika matumizi ya TEHAMA katika utekelezaji wa majukumu yao. 

Chukueni hatua za haraka ili kuhakikisha mnatumia fursa zitokanazo na 

matumizi ya TEHAMA zitakazosaidia kuongeza ufanisi na kuboresha utoaji wa 

huduma kwa wananchi. Shirikianeni baina yenu na pia shirikianeni na Wakala 

ya eGA ili tuwe na Serikali Mtandao madhubuti. Serikali itaendelea kutoa 

msukumo kwenye jambo hili. 

 

Ndugu Washiriki, 
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Pamoja na mafanikio tuliyoyapata, ni vyema tukaendelea kukumbushana 

kwamba eneo hili bado linakabiliwa na changamoto kadhaa za kiutekelezaji, 

zikiwemo: 

i. Kutokuwepo kwa uwiano wa kutosha kati ya taratibu za utendaji 

kazi Serikalini (business processes) na teknolojia inayotumika; 

ii. Kutokupata thamani halisi ya fedha zinazotolewa kwenye miradi ya 

TEHAMA Serikalini;  

iii. Kuwepo kwa mifumo isiyowasiliana au kubadilishana taarifa (ndani 

ya taasisi, na kati ya taasisi na taasisi);  

iv. Urudufu wa mifumo miongoni mwa Taasisi za Serikali yenye 

viwango na gharama tofauti zisizo na uhalisia;  

v. Utegemezi wa wakandarasi kwa kiasi kikubwa katika kushauri, 

kubuni, kusimamia, kuendesha na kuhifadhi mifumo ya TEHAMA 

ya Serikali;  

vi. Uhusiano na uratibu hafifu wa shughuli za TEHAMA ndani na kati 

ya Taasisi za Serikali;  

vii. Uhaba wa njia za kutosha za kutoa huduma za Serikali Mtandao 

(service delivery channels) ili huduma hizo ziweze kuwafikia 

wananchi wote hadi vijijini, na pia wenye mahitaji maalum; 

viii. Idadi ndogo ya huduma na taarifa za Serikali zinazotolewa kupitia 

TEHAMA; na 



8 
 

ix. Kuongezeka kwa matishio ya usalama wa taarifa katika mifumo na 

Miundombinu ya TEHAMA.  

Ndugu Washiriki, 

Tunahitaji kuongeza msukumo ili kupata ufumbuzi wa changamoto hizi kama 

vile kuwa na sera na sheria mahsusi kwa ajili ya kusimamia utekelezaji wa 

Serikali Mtandao ili kuziwezesha Taasisi za Serikali kuwa na muono na malengo 

yanayoshabihiana katika matumizi ya TEHAMA. Vilevile, tunahitaji kuwekeza 

zaidi ili kuzijengea uwezo Taasisi za Umma na kupata watumishi wenye ujuzi 

na weledi wa kiwango kinachohitajika ili kukidhi mahitaji ya utekelezaji wa 

jitihada za Serikali Mtandao. Aidha, Serikali imeweka msukumo mpya katika 

kutekeleza Serikali Mtandao kwa kusisitiza ushirikiano na matumizi ya pamoja 

ya rasilimali za TEHAMA miongoni mwa taasisi za umma, kutoa miongozo na 

viwango mbalimbali vya kufuatwa katika utekelezaji wa Serikali Mtandao. Pia, 

Serikali imedhamiria kuimarisha miundombinu ya TEHAMA, uratibu wa 

shughuli za TEHAMA na usalama wa taarifa za Serikali. Haya na mengine 

mengi, yana lengo la kuongeza ufanisi katika Sekta ya Umma, kupunguza 

gharama za uendeshaji wa shughuli za Serikali na kupanua wigo wa upatikanaji 

na ubora wa huduma kwa wananchi.  

  

Kwa nafasi zenu kama viongozi na watendaji wakuu wa taasisi, ni lazima 

kuweka na kutekeleza mikakati kabambe ya namna ya kuzishughulikia 

changamoto hizi. Nafahamu kwamba changamoto nyingine zinahitaji jitihada za 

muda mrefu na mtambuka, umiliki wa pamoja wa jitihada hizo, na uelewa wa 

pamoja kuhusu malengo ya Serikali Mtandao. Hata hivyo, kuna mambo ambayo 

yapo ndani ya uwezo wa kila taasisi, hivyo yaanze kufanyiwa kazi haraka 
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ikiwemo kuhakikisha uzingatiaji wa sheria, kanuni, viwango, taratibu na 

miongozo ya Serikali Mtandao.  

 

Ndugu Washiriki, 

Kwa namna ya pekee napenda kutoa msisitizo mahsusi kuhusiana na 

changamoto zinazohusiana na suala la usalama mitandaoni, ambalo bila 

kukabiliwa kikamilifu, litaathiri kwa kiasi kikubwa jitihada zilizokwishafanyika 

katika eneo la Serikali Mtandao. Tatizo la usalama mitandaoni linazidi kukua 

kadri maendeleo ya Teknolojia yanavyozidi kukua. Kwa ajili hiyo, naziagiza 

taasisi zote za umma kuzingatia viwango vyote vya usalama kwenye mifumo 

husika katika utekelezaji wa Serikali Mtandao. Usalama wa taarifa za Serikali 

liwe jambo la lazima wakati wa kubuni, kusanifu, kujenga, kusimika na 

kuendesha mifumo ya TEHAMA, badala ya kujenga mfumo kwanza na 

unapokamilika ndipo masuala ya usalama wa mifumo ya TEHAMA 

yanafikiriwa. Aidha, kama njia mojawapo ya kujihakikishia usalama, 

utengenezaji wa mifumo yetu uzingatie programu ambazo watalaam wetu 

wanaweza wakatambua kinachofanyika badala ya kuwa na mifumo ambayo 

hatujui kinachoendelea nyuma ya pazia.  

 

 

Ndugu Washiriki, 

Mafanikio yanayotarajiwa yatafikiwa iwapo kila taasisi ya Serikali itakuwa na 

watalaam wa kutosha na wenye weledi. Hivyo, nawataka watendaji wakuu wote 

wa Taasisi za Serikali kuhakikisha mnaimarisha idara na vitengo vya TEHAMA 

kwa kuwa na watalaam wenye weledi, vitendea kazi vya kutosha na muundo 

wa usimamizi unaokubalika. Pia, kutokana na mabadiliko ya teknolojia 

yanayotokea mara kwa mara, taasisi zote zihakikishe zinawajengea watumishi 
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wa TEHAMA uwezo wa kitalaam ili kuendana na kasi hii vinginevyo mafanikio 

yaliyokwishapatikana yanaweza yasiwe na tija au tusiweze kufikia malengo ya 

kuhakikisha TEHAMA inatusaidia katika kutekeleza majukumu yetu na kutoa 

huduma kwa wananchi.  

 

Ndugu Washiriki, 

Napenda kuwakumbusha na kuwasisitizia kuwa jukumu kubwa la 

Wakala ya Serikali Mtandao ni kuratibu matumizi ya TEHAMA katika Utumishi 

wa Umma. Hivyo, ni lazima, Taasisi zote za Umma zishirikiane na Wakala kila 

zinapobuni na kutekeleza miradi ya TEHAMA. Hii itasaidia kuondoa urudufu 

wa miradi ya TEHAMA miongoni mwa taasisi za Serikali. Hatuwezi kuendelea 

kufanya kama tulivyofanya hapo awali kabla ya kuanzisha Wakala. Ni ukweli 

usiopingika kwamba hakuna sekta yoyote iliyoendelea bila kuratibiwa, kwa hiyo 

ni vema mkazingatia miongozo mbalimbali inayotolewa katika kutekeleza 

Serikali Mtandao.  

 

Kwa upande wa Wakala ya Serikali Mtandao, natoa rai mhakikishe 

mnaendelea kujenga uwezo wa kutosha na kuweka utaratibu mzuri wa 

kuzisaidia taasisi za Umma katika matumizi ya TEHAMA na kamwe msigeuke 

kikwazo. Aidha, muendelee kufanya tafiti za Serikali Mtandao ambazo 

zitazisaidia taasisi za Umma kuboresha utoaji wa huduma. Pia, naipongeza 

Wakala kwa kuwa na utaratibu wa kubuni, kujenga na kusimamia 

miundombinu na mifumo shirikishi ya TEHAMA ambayo inasaidia utekelezaji 

wa Serikali Mtandao katika Taasisi za Umma.  

  

Ndugu Washiriki, 
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Kama kauli mbiu yetu inavyotuambia, maendeleo ya viwanda nchini 

yanategemea pamoja na mambo mengine uwezeshaji wa TEHAMA ambayo pia 

inasaidia upatikanaji wa taarifa sahihi na kwa wakati ili kusaidia kufanya 

maamuzi sahihi na kwa haraka, na kuwawezesha wananchi kupata huduma 

mbalimbali kama vile uanzishaji wa biashara, uombaji wa vibali mbalimbali na 

huduma ambazo zinahusiana na shughuli za kiuchumi za wananchi. Hivyo, 

mtakubaliana na mimi kwamba, iwapo utekelezaji wa mifumo na miundombinu 

ya TEHAMA utawianishwa na kuwezesha ubadilishanaji wa taarifa ndani ya 

taasisi za umma na baina ya taasisi za umma, utoaji wa huduma kwa njia ya 

mtandao utakuwa ni  kichocheo muhimu katika kufikia maendeleo ya viwanda 

tunayokusudia kuyapata. Hivyo, Taasisi zote za Umma zihakikishe zinazingatia 

Sheria, Kanuni, Taratibu, Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao 

iliyowekwa na inayoendelea kuwekwa ili kuhakikisha matumizi sahihi ya 

TEHAMA ndani ya Utumishi wa Umma.  

  

Ndugu Washiriki, 

Namalizia kwa kuwakumbusha kwamba utekelezaji wa Serikali Mtandao 

unahitaji jitihada na utashi wa pamoja wa viongozi, watendaji, wananchi na 

wadau wengine. Serikali imeweka mazingira mazuri ya kisera, kisheria na 

kimkakati ili kuhakikisha kuwa matumizi ya TEHAMA yanakuwa na tija katika 

kuwahudumia wananchi na kuwaondolea kero mbalimbali.  

 

Hivyo, niwaombe mtumie siku hii ya leo ya Kikao Kazi hiki, kusikiliza 

kwa umakini mada mbalimbali na kushiriki kikamilifu mijadala itakayofuata 

kwa umakini na uwazi ili hatimaye mtoke na mapendekezo yatakayowezesha 

Serikali kufanya utoaji wa huduma kwa Umma kupitia TEHAMA uwe bora 

zaidi, wenye ufanisi, na unaokidhi matarajio ya vizazi vya sasa na vijavyo. 
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Mwisho, natarajia kuwa Kikao Kazi hiki kitakuwa chachu ya kuanza 

maandalizi ya Kikao Kazi kingine kwa mwaka ujao. Ni vyema kuhakikisha 

kuwa ubadilishanaji wetu wa uzoefu kupitia majadiliano na kuelimishana 

unakuwa endelevu. Na, ni muhimu kila mmoja wenu aendelee kushiriki pale 

mtakapotaarifiwa.  

Baada ya kusema hayo sasa natamka kwamba Kikao Kazi cha Mwaka 2019 

cha Serikali Mtandao, Kundi la Pili, kimefunguliwa rasmi. 

Asanteni kwa kunisikiliza. 


