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HOTUBA YA KATIBU KIONGOZI, BALOZI OMBENI Y. SEFUE,  

KWENYE UFUNGUZI WA MKUTANO WA SERIKALI MTANDAO  

KATIKA UKUMBI WA ARUSHA INTERNATIONAL CONFERENCE 

CENTRE (AICC) – ARUSHA, TAREHE 19 AUGUST, 2015 

___________________________________________ 

  

 

Ndugu Makatibu Wakuu; 

Naibu Makatibu Wakuu; 

Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Serikali Mtandao; 

Watendaji Wakuu wa Taasisi za Serikali; 

Wenyeviti na Wajumbe wa Bodi Mbalimbali za Taasisi za Serikali; 

Watoa Mada; 

Wageni Waalikwa; 

Wana Habari; 

Mabibi na Mabwana. 

 

Habari za Asubuhi!          

Ninapenda kuwashukuru wote waliohusika katika kuandaa mkutano huu 

muhimu na wa kwanza wa aina yake. Kipekee nakushukuru Kaimu Katibu 

Mkuu, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma, Ndugu HAB Mkwizu, 

pamoja na wenzako kwa maandalizi haya na kwa kunialika kujumuika nanyi 

kwenye ufunguzi wa mkutano huu.   
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Nawashukuru pia watoa mada wote, wakiwemo wageni wetu kutoka 

India na Singapore, kwa kukubali kujumuika nasi na kuchangia ujuzi, maarifa 

na uzoefu wao mkubwa katika masuala mbalimbali yanayohusu Serikali 

Mtandao. Nchi zenu zimepiga hatua kubwa sana katika eneo hili na nyie ni 

sehemu ya mafanikio hayo. Hivyo, tuna fursa kubwa ya kujifunza mengi kutoka 

kwenu kwenye eneo hili. Karibuni sana.  

 

Ndugu Washiriki na Wageni wetu, 

Nimejulishwa kuwa mkutano huu umehudhuriwa na Makatibu Wakuu, 

Naibu Makatibu Wakuu, Watendaji Wakuu, Wakurugenzi Wakuu, Wakurugenzi 

wa Mamlaka za Serikali za Mitaa pamoja na Wajumbe wa Bodi ambao ndio 

watoa maamuzi kwenye taasisi husika. Nafahamu pia kuwa mkutano huu 

umefuatia mkutano wa aina hii uliofanyika kwa siku mbili zilizopita na 

kuwahusisha Wakurugenzi na Wakuu wa Idara za Mipango, TEHAMA pamoja 

na Usimamizi na Menejimenti ya Rasilimaliwatu;  watalaam wa TEHAMA 

Serikalini na Maafisa Habari, ambao ni watekelezaji wa maamuzi mbalimbali 

kwenye taasisi zao.  

Matarajio yangu ni kuwa mkutano huu utakuwa chachu ya kutoa 

msukumo mpya wa utekelezaji wa malengo ya Serikali Mtandao, ikiwemo kwa 

kujenga uwezo ndani ya Serikali na taasisi zake. 

Mkutano huu ni moja ya mikakati ya kujenga na kuboresha uwezo huo 

kwa kuimarisha mawasiliano miongoni mwa wadau, kubadilishana uzoefu na 

kuhamasisha matumizi ya TEHAMA yenye tija katika kuboresha utendaji wa 

taasisi za umma na kutatua changamoto za utendaji wa taasisi hizo.  
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Ndugu, Washiriki 

Dhana ya Serikali Mtandao na utekelezaji wake ni sehemu ya maboresho 

ya Utumishi wa Umma ambayo yana historia ndefu katika nchi yetu. Kwa 

nyakati tofauti, Tanzania imekuwa ikifanya maboresho ya kisiasa, kiuchumi na 

kiutawala kwa lengo la kuboresha utendaji na kuongeza uwajibikaji ili kufikia 

malengo ya maendeleo ya nchi.  

 

Maboresho haya yalipata msukumo mpya katika miaka ya 1990 na tangu 

wakati huo Serikali imekuwa ikitekeleza kwa awamu maboresho ya kisera, 

kisheria, kiutaratibu na kimfumo katika sekta ya Utumishi wa Umma. Lengo 

lilikuwa kuhakikisha kwamba Serikali inatimiza lengo lake la kuwahudumia 

wananchi kwa ukamilifu na, zaidi, kwa wakati.  

 

Kati ya mwaka 1993 na 1999 Serikali ilitekeleza maboresho ambayo 

yaliitwa Mpango wa Kuboresha Utumishi Serikalini (Civil Service Reform 

Programme). Awamu hii ya Maboresho ililenga, pamoja na mambo mengine, 

katika kupunguza matumizi ya Serikali kwa kurekebisha muundo wa Serikali na 

kupunguza idadi ya watumishi wake. 

  

Kuanzia Mwaka 2000 na kuendelea, Serikali iliendelea na awamu nyingine 

ya maboresho kupitia Programu ya Kuboresha Utumishi wa Umma (Public 

Service Reform Programme - PSRP) ambayo, pamoja na mambo mengine, 

ilikusudia kuweka Mifumo ya Kusimamia Utendaji (Perfomance Management 

Systems), kuboresha huduma zinazotolewa kwa umma na kujenga uwezo wa 

watumishi wake wa kutoa huduma hizo.  
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Maboresho haya yalilenga kuleta mabadiliko makubwa (paradigm shift) 

katika utendaji wa shughuli za Serikali, kuongeza uwajibikaji na kuwa na 

Utumishi wa Umma wenye mfumo unaofanana (Unified Public Service).  

Matumizi ya TEHAMA katika kuboresha utendaji kazi na utoaji wa huduma 

kwa umma yalikuwa ni sehemu ya maboresho haya. Hata hivyo, mabadiliko 

haya hayakuhusisha mikakati madhubuti na ya muda mrefu ya kuifanya 

TEHAMA kuwa chombo cha kuboresha utendaji Serikalini.  

 

Ndugu Washiriki, 

Nimetoa utangulizi huu ili kuondoa wasiwasi miongoni mwenu na wadau 

wengine kwamba Serikali Mtandao ni dhana mpya ambayo pengine inahitaji 

rasilimali nyingi, uwekezaji mkubwa na utalaamu wa hali ya juu miongoni mwa 

taasisi za umma.  

Kwa ufupi, Serikali Mtandao ni matumizi ya Teknolojia za Habari na 

Mawasiliano (TEHAMA) katika utendaji kazi Serikalini kwa lengo la kuongeza 

ufanisi, kupunguza gharama za utendaji na kuboresha utoaji wa huduma kwa 

wananchi. Serikali Mtandao siyo teknolojia pekee kama wengine 

wanavyoichukulia bali ni matumizi ya TEHAMA ili kuboresha utendaji kazi 

wetu wa kila siku (Government Business Process Improvement).  

  

Ndugu  Washiriki, 

Tangu tuamue kubuni mipango na mikakati madhubuti ya kutumia 

TEHAMA kuboresha utendaji, naamini sote tumeona manufaa yake. Kwa hakika 
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tumepiga hatua ya kuridhisha katika utekelezaji wa Serikali Mtandao. Baadhi ya 

mafanikio yaliyopatikana, mbali na utekelezaji wa miradi mbalimbali ya 

TEHAMA, ni pamoja na;   

 Kuanzishwa kwa Wakala ya Serikali Mtandao (eGA) ili kuratibu na 

kusimamia utekelezaji wa Serikali Mtandao kwa Taasisi za Umma;  

 

 Uboreshaji wa sera na sheria, kutokana na kutungwa kwa Sera ya 

TEHAMA 2003, na Mpango Mkakati wa Kitaifa wa Serikali 

Mtandao, 2013 (National e-Government Strategy); pamoja na Sheria ya 

“Electronic and Postal Communications” 2010, Sheria za Miamala ya 

Kielektroniki, 2015 (Electronic Transactions Act, 2015) na Sheria ya 

Makosa ya Mitandao, 2015 (Cybercrimes Act, 2015);  

 

 Tumefanya uwekezaji mkubwa kwenye miundombinu ya 

TEHAMA, kama vile  Mkongo wa Taifa (NICTBB), Mtandao wa 

Serikali (GovNet), Vituo vya Kitaifa vya Data (National Data Centres), 

na kutenga Masafa ya Intaneti ya Serikali (Internet Bandwidth);  

 

 Tumeweka mifumo tumizi ya kimkakati na kisekta, na kuongeza 

njia mbadala za kutolea huduma kwa wananchi kwa kutumia 

TEHAMA, zikiwemo Tovuti Kuu ya Serikali, simu za mikononi na 

vifaa vingine vya kielektroniki.  

Kwa ujumla wake, utekelezaji wa juhudi za Serikali Mtandao umechangia 

kwa kiasi kikubwa katika kurahisisha utoaji wa taarifa na huduma kwa 



6 
 

wananchi kwa haraka, uwazi, urahisi, gharama nafuu, wakati wowote na mahali 

popote nchini, na kwa kweli duniani.  

 

Ndugu  Washiriki,  

Napenda kutumia fursa hii kuzipongeza sana taasisi za umma ambazo 

zimefanikiwa kuboresha utendaji kazi na utoaji huduma zao kwa umma kwa 

kutumia TEHAMA. Kwa upande wa taasisi za Serikali ambazo bado zina 

kiwango kidogo cha utekelezaji wa Serikali Mtandao, kuna mambo mawili, 

badilikeni au mtabadilishwa. Chukueni hatua za haraka ili kuhakikisha 

mnatumia fursa zitokanazo na matumizi ya TEHAMA katika kuboresha ufanisi 

na utoaji wa huduma bora kwa wananchi. Na kila wakati, shirikianeni na 

Wakala ya Serikali Mtandao ili tuwe na Serikali Mtandao madhubuti. Ahadi 

yangu ni kuwa Serikali itaendelea kutoa msukumo mkubwa kwenye jambo hili. 

 

Ndugu Washiriki, 

Licha ya mafanikio tuliyoyapata, ni vema tuendelee kukumbushana wakati 

wote kwamba eneo hili bado linakabiliwa na changamoto kadhaa za kisera, 

kimuundo na kiutekelezaji. Tutahitaji, kwa mfano kuwa na sera na sheria 

mahsusi inayosimamia Serikali Mtandao ili kuzifanya taasisi za Serikali kuwa na 

muono na malengo yanayoshabihiana katika matumizi ya TEHAMA. Vile vile 

tunahitaji kuwekeza zaidi katika kupata watumishi wenye ujuzi wa kiwango 

kinachotakiwa ili kukidhi mahitaji ya utekelezaji wa juhudi mbalimbali za 

TEHAMA zinazoendelea. 
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Ndugu Washiriki, 

 Miongoni mwa matatizo makubwa tuliyo nayo yanatokana na kukosekana 

kwa Mfumo mmoja ulio chini ya Chombo au Mamlaka moja katika kutambua na 

kusajili watu. Hii inakwamisha utekelezaji wa Serikali Mtandao nchini kutokana 

na taarifa za mtu mmoja kutofautiana na za mwingine, kuwepo tofauti kati ya 

mfumo mmoja na mwingine na kutokuwepo kwa uwiano wa kutosha kati ya 

taratibu za utendaji kazi Serikalini (business processes) na teknolojia inayotumika. 

Matokeo yake: 

 

 Serikali haipati thamani halisi ya fedha zinazotolewa kwenye miradi 

ya TEHAMA;  

 

 Taasisi za Serikali zinakuwa na mifumo ambayo haiongei na 

haiwezi kuwasiliana na kubadilishana taarifa (ndani ya taasisi, na kati 

ya taasisi na taasisi);  

 

 Urudufu wa mifumo miongoni mwa taasisi za Serikali yenye 

viwango tofauti;  

 

 Msukumo na utegemezi wa wakandarasi kwa kiasi kikubwa katika 

kushauri, kubuni, kusimamia na kuhifadhi mifumo ya TEHAMA ya 

Serikali;  

 

 Uhusiano na uratibu hafifu wa shughuli za TEHAMA ndani na kati 

ya Taasisi za Serikali;  
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 Ukosefu wa njia za kutosha za kutoa huduma za Serikali Mtandao 

(service delivery channels); 

  

 Idadi ndogo ya huduma na taarifa za Serikali zinazotolewa kupitia 

TEHAMA;  

 

 Kuongezeka kwa matishio ya usalama wa taarifa katika mifumo ya 

TEHAMA.  

 

Ndugu Washiriki 

Ili kukabiliana na changamoto hizi, Serikali imeweka msukumo mpya 

katika kutekeleza Serikali Mtandao kwa kusisitiza ushirikiano na matumizi ya 

pamoja ya rasilimali TEHAMA miongoni mwa taasisi za umma, kujenga uwezo 

wa taasisi za umma na watumishi wake katika matumizi ya TEHAMA, 

kuimarisha miundombinu ya TEHAMA, kuimarisha uratibu wa shughuli za 

TEHAMA na usalama wa taarifa za Serikali. Haya na mengine ambayo 

sikuyataja, yana lengo la kuongeza tija na ufanisi katika kuiendesha Sekta ya 

Umma, kupunguza gharama za uendeshaji wa shughuli za  Serikali na kupanua 

wigo wa upatikanaji wa taarifa muhimu katika kila ngazi na sekta ya Umma.   

  

Kwa nafasi zenu kama viongozi na watendaji wakuu wa taasisi, ni vema 

na ni lazima kuweka na kutekeleza mikakati kabambe ya namna ya 

kuzishughulikia changamoto hizi. Nafahamu kwamba changamoto nyingine 

zinahitaji jitihada za muda mrefu na mtambuka, umiliki wa pamoja wa jitihada 

hizo, na uelewa wa pamoja kuhusu malengo ya Serikali Mtandao. Hata hivyo, 

kuna mambo ambayo yapo ndani ya uwezo wa kila taasisi, hivyo, yaanze 

kufanyiwa kazi hasa yale yanayotoa matokeo ya haraka.  
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Mfano wa mambo yanayoweza kufanywa ni pamoja na kuhakikisha 

miradi na mifumo yote inayoanzishwa inakuwa sehemu ya uboreshaji kazi wa 

taasisi na kwamba inakuwa sehemu ya mipango ya taasisi husika na sio 

vinginevyo. Kwa kipindi cha miaka kumi iliyopita, tumeshuhudia mifumo mingi 

ikiwekwa Serikalini. Kwa kiasi kikubwa mifumo hiyo imekuwa inawategemea 

wakandarasi katika kuiendesha ambapo Serikali imekuwa ikiingia gharama 

kubwa na wakati mwingine kuhatarisha usalama wa taarifa zetu. Hivyo, ni 

vema mkahakikisha mifumo inayowekwa kwenye taasisi zenu haiwafungi au 

kuwabana na Wakandarasi kama ilivyo sasa kwa baadhi ya mifumo yetu 

mikubwa bali inakuwa ni mifumo ambayo Serikali yenyewe inaweza 

kuihudumia na kwa gharama nafuu. 

 

Ndugu Washiriki, 

Pengine ni muhimu, kwa namna ya pekee kutumia fursa hii kutoa 

msisitizo mahsusi kuhusiana na changamoto zinazohusiana na suala la usalama 

mitandaoni. Na kwa minajili hiyo nazitaka taasisi zote za umma kuzingatia 

viwango vyote vya usalama kwenye mifumo husika zinapotekeleza miradi ya 

TEHAMA. Ni vema wakati wa kubuni mfumo uoneshe ni namna gani taarifa 

zitakavyokuwa zinalindwa tangu mwanzo wa mradi badala ya kujenga mfumo 

kwanza na unapokamilika ndipo unafikiria utalindwaje.  

 

Aidha, utengenezaji wa mifumo yetu uzingatie programu ambazo 

watalaam wetu wanaweza wakatambua kinachofanyika (access to source codes) 

badala ya kuwa na mifumo ambayo hatujui kinachoendelea nyuma ya pazia.  
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Kwa mfano, matumizi ya programu huria (Open Source) pamoja na 

kusaidia katika kuhakikisha usalama wa mifumo pia una faida nyingine kama 

vile kuepuka gharama kubwa ya leseni za uendeshaji pamoja na urahisi wa 

kuendeleza mfumo husika kwa mahitaji ya taasisi. Ni vema taasisi husika 

zikawa na uwezo wa ndani kabla ya kutumia programu huria hizi au 

wahakikishe wanaihusisha Wakala ya Serikali Mtandao kikamilifu ili kuweza 

kupata utalaam wa kutosha. Ni matumaini yangu kwamba sisi kama wadau, 

kupitia mkutano huu, tutashirikiana pamoja kutafuta njia za kukabiliana na 

changamoto hizi.  

 

Ndugu Washiriki, 

Moja ya majukumu ya Wakala ya Serikali Mtandao ni kuratibu matumizi 

ya TEHAMA kwenye taasisi za umma. Nimesema sana huko nyuma na nimetoa 

maelekezo na miongozo. Na leo ninarudia. Ninaziagiza Taasisi zote za Umma 

kuishirikisha Wakala kila wanapobuni na kutekeleza miradi mbalimbali ya 

TEHAMA. Hii itasaidia kuondoa urudufu wa miradi mbalimbali ya TEHAMA 

miongoni mwa taasisi za Serikali. Hatuwezi kuendelea tulivyofanya huko 

nyuma kabla ya kuanzisha Wakala.  

 

Wakala hii imeanzisha mfumo wa kukusanya taarifa zote za hali ya 

TEHAMA kwa wakati wote kwenye taasisi za Serikali. Mfumo huu utasaidia 

kupata taarifa yoyote ya kinachoendelea Serikalini kuhusu TEHAMA. Hivyo, 

naziagiza taasisi zote za umma kutoa taarifa zote zinazohusu TEHAMA kwenye 

taasisi kama watakavyoelekezwa ili kuhakikisha kuwa Serikali inakuwa na 

taarifa zote za TEHAMA zitakazosaidia katika kupanga na kutekeleza miradi 

mbalimbali ya TEHAMA.  
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Ni ukweli usiopingika kwamba hakuna sekta yoyote iliyoendelea bila 

kuratibiwa, kwa hiyo ni vema mkazingatia miongozo mbalimbali inayotolewa 

na Wakala katika kutekeleza Serikali Mtandao. Natoa tahadhari kuwa kuanzia 

sasa Serikali itajumuisha miongozo hiyo kama sehemu ya ukaguzi unaofanywa 

na Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa Serikali na Ofisi ya Mdhibiti wa Hesabu za 

Serikali.  Hivyo, msipozingatia mjue kwamba mtapata hoja za ukaguzi. 

 

Kwa upande wa Wakala ya Serikali Mtandao, naitaka ihakikishe inajenga 

uwezo wa kutosha na kuweka utaratibu mzuri wa kuzisaidia taasisi za Umma 

katika matumizi ya TEHAMA na kamwe wasigeuke kikwazo. Fanyeni tafiti za 

Serikali Mtandao ambazo zitazisaidia taasisi za Umma kuboresha utoaji wa 

huduma. Aidha, wakati umefika sasa kwa Wakala hii kuweka utaratibu wa 

kujenga na kuendeleza mifumo shirikishi ambayo itasaidia kuendeleza mifumo 

iliyopo pamoja na kuibua mifumo mipya. Najua, na nina uhakika, kuwa mnao 

uwezo wa kufanya hivyo. 

 

Ndugu Washiriki, 

Kwa kutambua kuwa matumizi sahihi ya TEHAMA ni nyenzo na 

kichocheo muhimu katika kufikia kwa haraka malengo yetu ya Kitaifa ya 

Maendeleo tuliyojiwekea ikiwemo Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, Programu 

ya Maboresho ya Sekta ya Umma na Mpango wa Matokeo Makubwa Sasa 

(BRN), nawahakikishia kwamba Ofisi yangu na Serikali kwa ujumla tutaendelea 

kutoa kipaumbele cha pekee katika utekelezaji wa Serikali Mtandao kwani ni 

dhana ambayo haikwepeki katika uendeshaji Serikali leo na hasa siku zijazo.  

 

Aidha, Serikali Mtandao itatusidia kuongeza uwazi, uwajibikaji, kupiga 

vita rushwa na kubana matumizi ya Serikali. Narudia kusisitiza, Ofisi ya Rais, 
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Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Wakala ya Serikali Mtandao shirikianeni 

na Tume ya Mipango katika kuhakikisha masuala ya Serikali Mtandao 

yanaingizwa na kuoanishwa na Mpango wa Serikali wa Miaka Mitano na 

mipango mingine, si kama jambo la peke yake bali kama nyenzo muhimu ya 

kufikia malengo yote tutakayokuwa tumejiwekea.  

       

Ndugu Washiriki, 

Namalizia kwa kuwakumbusha kwamba utekelezaji wa Serikali Mtandao 

unahitaji muda mrefu na utashi wa pamoja wa viongozi, watendaji, wananchi na 

wadau wengine. Lakini si jambo la hiari tena; ni jambo la lazima. Serikali 

imeweka mazingira mazuri ya kisera na kimkakati ili kuhakikisha kuwa 

matumizi ya TEHAMA yanakuwa na tija katika kuwahudumia wananchi na 

kuwaondolea kero mbalimbali. Hatimaye lengo letu ni kufikia malengo ya 

kitaifa ya kuwa na maisha bora kwa kila Mtanzania.   

 

Hivyo, ningependa msikilize kwa umakini wadau mbalimbali 

watakaowasilisha mada, mjadili  mada hizo kwa uwazi,  ukweli na umakini 

mkubwa ili hatimaye mtoke na mapendekezo yatakayowezesha Serikali 

kuufanya utoaji wa huduma kwa Umma kupitia TEHAMA uwe bora zaidi, 

wenye ufanisi, na unaokidhi matarajio ya vizazi vya sasa na vijavyo. 

Mwisho, natarajia kuwa huu hautakuwa mkutano wa kwanza na wa 

mwisho. Lazima mtafute njia ya kuhakikisha majadiliano haya na kuelimishana 

huku kunakuwa endelevu. Na, ni muhimu kila mmoja wenu aendelee kushiriki 

pale mtakapotaarifiwa.  
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Baada ya kusema hayo sasa natamka kwamba Mkutano wa Mwaka 2015 

wa Serikali Mtandao umefunguliwa rasmi. 

Asanteni kwa kunisikiliza. 


