HOTUBA YA KATIBU MKUU KIONGOZI BALOZI OMBENI Y. SEFUE AKIFUNGA
SHEREHE ZA MAADHIMISHO YA WIKI YA UTUMISHI WA UMMA KATIKA
VIWANJA VYA MNAZI MMOJA, DAR ES SALAAM TAREHE 23 JUNE, 2014

Ndugu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, UTUMISHI;

Ndugu Makatibu Wakuu na Naibu Makatibu Wakuu Mliopo;
Ndugu Katibu Tawala wa Mkoa wa Dar es Salaam;

Wakuu wa Taasisi za Umma;

Ndugu Washiriki wa Maonesho ya Wiki ya Utumishi Wa Umma;
Wageni Waalikwa;

Ndugu Waandishi wa Habari;

Mabibi na Mabwana,

1. Kwanza kabisa, napenda kuchukua nafasi hii kukushukuruni kwa kunipa nafasi hii
ya kuwa Mgeni Rasmi kwenye Kilele cha Sherehe za Maadhimisho ya Wiki ya Utumishi
wa Umma nchini kwa Mwaka 2014. Hii ni fursa muhimu kwangu kama Mkuu wa
Utumishi wa Umma, na kwa kweli napenda kupitia fursa hii, kuzungumza na Watumishi
wote wa Umma. Kutokana na hali hii nachukua fursa hii kwa niaba ya Serikali, kwanza

kuwapongeza Watumishi wote wa Umma kwa kuadhimisha siku hii.

2. Ndugu Watumishi wa Umma, Maadhimisho ya Sherehe za Wiki ya Utumishi
wa Umma tunayohitimisha leo yana historia ndefu na yanaendelea kuimarika. Katika
Taifa letu, Maadhimisho haya yalianza mwaka 2001, baada ya kukubaliwa katika Umoja
wa Mataifa, na Umoja wa Afrika kuwa siku ya tarehe 23 Juni ya kila mwaka itambuliwe
na kuadhimishwa kama siku ya Utumishi wa Umma. Maazimio haya ya kimataifa
yalifikiwa baada ya kutambua mchango wa Watumishi wa Umma katika Maendeleo ya
Nchi Wanachama kutokana na nafasi yao muhimu kama nguzo ya maendeleo ya Taifa
lolote. Watumishi wa Umma wanayo majukumu makubwa na pia dhamana kubwa
katika jamii, na ningependa kurejea maeneo machache yafuatayo:
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e Kuwashauri Viongozi katika masuala ya kutunga na kutekeleza Sera za Kitaifa na
Kimataifa;

e Kusimamia utekelezaji wa Sheria na kutoa haki;

e Kutoa huduma za ugani;

e Kulinda dola na kusimamia amani katika jamii;

e Kusimamia Utekelezaji wa Miradi mbalimbali ya Maendeleo;

e Kutoa moja kwa moja huduma za kijamii kama vile matibabu, elimu; na

e kulinda Maliasili za Taifa kama vile misitu na wanayamapori katika Hifadhi za Taifa.

3. Ndugu Watumishi wa Umma, napenda kuwakumbusha kuwa madhumuni ya
kutenga siku hii muhimu ni kuwawezesha Watumishi wa Umma kutafakari namna
walivyotekeleza majukumu yao kwa kipindi kilichotangulia, kujadili namna ya kuongeza
ubunifu katika kutoa huduma kwa umma, kujifunza mifumo mipya na kubaini
changamoto zinazowakabili katika kutekeleza majukumu yao. Kwa kufanya tathmini
hizi, Watumishi wa Umma hubadilishana uzoefu ili kuweza kujifunza kutokana na wale
waliofanikiwa na hivyo kuleta mapinduzi katika taratibu za utendaji kazi na uendeshaji
wa Serikali. Bila shaka katika Maadhimisho haya mtakuwa mmepata wasaa wa

kutafakari mambo haya.

4., Ndugu Watumishi wa Umma, kutokana na umuhimu wa kufanya tafakari ya
kina ya shughuli zetu, Maadhimisho ya mwaka huu pia yalikuwa na sehemu mbili.
Kwanza kulikuwa na Maonesho ya Huduma zinazotelewa na Watumishi wa Umma
yaliyofunguliwa tarehe 16 Juni, 2014 na Mheshimiwa George Huruma Mkuchika, Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Rais, Utawala Bora. Sehemu ya pili ilihusisha Kongamano Maalum
ambapo Watumishi wa Umma walijadili masuala mbalimbali kama sehemu ya kutafakari
Utendaji wa shughuli za kila siku. Katika Maonesho haya, Taasisi za Umma 86 zilishiriki
kwa kuonesha shughuli wanazozifanya na kuwaelimisha wadau wao. Baadhi ya Taasisi
zilikwenda mbali zaidi na kutoa huduma za papo kwa hapo kwa wateja wao. Wapo
wananchi waliopimwa afya zao na wengine kupatiwa matatibu ya maradhi
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yanayowasumbua. Aidha, wapo wananchi waliopata Vitambulisho vya Taifa vya Uraia.
Katika maeneo mengine Watumishi wa Umma wametoa maelezo na elimu mahsusi
kuhusu namna huduma zinavoweza kupatikana katika Taasisi mbalimbali.  Ni imani
yangu kwamba wananchi waliopata huduma hizo watakuwa wameona kuwa Serikali
imepiga hatua katika mifumo yake ya kutoa huduma. Jukumu lenu kama Watumishi
wa Umma, ni kuhakikisha kuwa mnaendeleza viwango hivyo katika maeneo yenu ya

kazi.

5. Ndugu Watumishi wa Umma, nimeaarifiwa kuwa hata Kongamano la Wiki ya
Utumishi wa Umma lilifanyika kwa mafanikio makubwa. Katika Kongamano hilo
zilitolewa Hotuba Kuu mbili, ikiwa ni pamoja na ile ya Ufunguzi iliyotolewa na Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Mheshimiwa Hawa
Abdulrahman Ghasia; na Hotuba Maalum (Keynote Address) iliyotolewa na Katibu Mkuu
Mstaafu, Bibi. Ruth Hiyob Mollel. Napenda kuchukua nafasi hii kumpongeza
Mheshimiwa Waziri kwa maelekezo yake mazuri kwa Watumishi wa Umma, hasusan
mesisitizo wake kuhusu umuhimu wa matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
kama njia ya kuleta ufanisi katika Mifumo yetu ya kutoa huduma kwa umma. Napenda
kumhakikishia Mheshimiwa Waziri wa Nchi kwamba sisi kama Watendaji Wakuu wa
Serikali, tunalitambua na napenda kusistiza kwamba ni muhimu Taasisi zote za umma
kufanya kazi kwa karibu na Wakala wa Serikali Mtandao, kwani imeundwa mahsusi

kuhakikisha kuwa tunajenga uwezo wetu wa Teknolojia hiyo kwa haraka.

6. Kuhusu Hotuba Maalum iliyotolewa na Bibi. Molell, nimearifiwa kuwa ameiasa
jamii kutambua kuwa ujenzi wa uchumi imara unapaswa kwenda sambamba na Utii wa
Sheria. Kama nilivyosema hapo awali, ni jukumu la Watumishi wa Umma kutekeleza
wajibu wao kwa mujibu wa Sera, Sheria, Kanuni na Taratibu. Wito wangu kwenu ni
kwamba tuhakikishe kuwa tunatekeleza Sheria bila hiana, na ifikie mahali tukimwona
mwenzetu anapindisha Sheria kwa makusudi, azomewe na kuondolewa katika Utumishi
wa Umma, kwani atakuwa anaifedhehesha Serikali.
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7. Ndugu Watumishi wa Umma, pamoja na Mada hizi muhimu, zilikuwepo
nyingine ambazo nimearifiwa kuwa zililenga kutathmini ufanisi wa utoaji wa huduma,
na pia Utekelezaji wa Majukumu ya Serikali. Sina shaka kuwa mada zilitolewa na watu
mahiri, wataalamu waliobobea katika uendeshaiji wa shughuli za Serikali, na usimamizi
wa maendeleo kwa ujumla. Watoa mada hawa waliongozwa na Katibu Mkuu Kiongozi
Mstaafu, Mzee wetu Phillemon Lutangilo Luhanjo. Napenda kuchukua nafasi hii
kuwashukuru watoa mada wote kwa kujumuika nasi katika Maadhimisho haya na
kutupa utaalamu wao ambao naamini, utasaidia sana katika mipango yetu ya kubuni
Sera na Taratibu zetu za uendeshaji wa shughuli za Serikali. Ni imani yangu kuwa

tutajumuika nao tena mwakani katika Maadhimisho ya siku ya Utumishi wa Umma.

8. Ndugu Watumishi wa Umma, naamini kwamba kama ni tathmini ya
mafanikio tumeipata. Napenda sasa niongelee changamoto zinazoukabili Utumishi wa
Umma kama moja ya malengo ya Maadhimisho ya Wiki ya Utumishi wa Umma.
Changamoto ni nyingi sana na huenda nyingine mmeziona wakati mkizungumza na
Wadau wenu waliofika kwenye Mabanda ya Maonesho.  Hata hivyo, Changamoto
kubwa iliyo mbele yetu ni kuhakikisha kuwa tunafikia Malengo ya Dira ya Maendeleo ya
Taifa (Tanzania Deveopment Vision 2025). Wote tunafahamu kuwa ipo Mipango na
Mikakati iliyoandaliwa kuhakikisha kuwa malengo haya yanafikiwma kwa wakati

uliopangwa. Nimearifiwa kwamba katika Kongamano nililolirejea hapo awali, kulikuwa

na Mjadala weye manufaa kuhusu namna Utumishi wa Umma unavyopaswa kujipanga
kutekeleza wajibu wake wa kuweka mazingira wezeshi ili kila mdau aweze kuchangia
katika kuleta maendeleo. Ni muhimu kila mmoja wenu akatambua kuwa ninyi ndio
wenye dhamana hiyo ya kuhakikisha kuwa malengo yanafikiwa. Kila mtu anapaswa
kujituma na kufanya kazi kwa bidii. Hayati Jonn Kenedy aliyekuwa Rais wa Marekani
mwanzoni mwa miaka ya 1960, aliwahi kuwaasa wananchi wake kuwa wasiulize

‘Amerika imewafanyia kitu gani’, na badala yake, wajiulize “wao wameifanyia nini



Amerika”. Maneno haya yana maana kubwa kwenu kama watumishi wa Umma wa

Tanzania, na hivyo hata nyie, mnapaswa kujiuliza kuwa ‘tumeifanyia nini Tanzania’.

0. Ndugu Watumishi wa Umma, nimelazimika kutumia maneno haya ya Hayati
Kennedy kutokana na hali yetu ya kichumi ilivyo. Wananchi wetu bado ni maskini.
Kama Taifa, tunakabiliwa na changamoto nyingi katika sekta za kiuchumi na kijamii;-
miundombinu isiyoridhisha, Vijana wetu hawana madawati na walimu wa kutosha, maji
hayapatikani kwa kiwango kinachotakiwa, na huduma duni za afya hasa kwa akina
mama na watoto, bila kusahau janga la UKIMWI. Mambo yote haya yanahitaji
uwekezaji wa Serikali, hali ambayo inaifanya Serikali kushindwa kuwalipa misahara ya
kutosha watumishi wake. Napenda kuwaasa kuwa mtambue kuwa kwa sasa tuko kama
mkulima anayeandaa na kupanda shamba ili kesho aweze kupata chakula cha kutosha.
Wakati Serikali ikiwekeza katika Sekta za vipaumbele kama ilivyoainishwa katika
Mpango wa Muda Mrefu wa Kukuza Uchumi na Maendeleo (Tanzania Long Term
Perspective Plan), ni wazi kuwa kutakuwepo umuhimu wa kuwa na uwiano kati ya
uwekezaji huo, na bajeti ya malipo ya mishahara. Wakati ni kweli kuwa watumishi wa
umma wanahitaji ujira mzuri, ni muhimu mkazingatia ukweli huu, japokuwa pale

itakapowezekana, Serikali itaendelea kuboresha maslahi ya watumishi wake.

10. Ndugu Wafanyakazi, kabla ya kumaliza hotuba yangu, ningependa niseme
machache kuhusu maadhimisho haya. Kama walivyokwishatuasa wahenga wetu, ukiona
vinaelea ujue vimeundwa. Bila shaka kuna watumishi wa umma ambao walitumia muda
na nguvu zao kuhakikisha kuwa maadhimisho haya yanafanikiwa. Nitakuwa mnyimi wa
shukrani endapo sitatambua mchango wao katika kufanikisha maadhimisho haya. Hivyo
basi, naomba nichukue nafasi hii kuipongeza Ofisi ya Rais, UTUMISHI kwa kuratibu
maonesho haya. Aidha, nawapongeza watumishi wote wa umma walijitolea muda na
nguvu zao kuandaa, na hatimaye kushiriki katika maadhimisho haya ambayo

yatafungwa rasmi hivi punde.



11. Nawapongeza Viongozi wote ambao kwa namna moja ama nyingine waliweza
kutenga muda wao na kujumuika nasi katika hatua mbalimbali za maonyesho kuanzia
uzinduzi wake, kongamano na hatimaye siku ya leo yanapofikia tamati. Wametutia

moyo na tunaahidi kuwa Serikali itayafanyia kazi maoni na maelekezo yao.

12. Ndugu Watumishi, napenda kuwapongeza wote waliopata tuzo za ubunifu. Ni
matumaini yangu kuwa mtazitumia tuzo hizo kama chachu ya kuendelea kuboresha
huduma zenu kwa wadau wenu. Kwa wale ambao hamkubahatika kupata tuzo, msikate
tamaa, bali muone kama ni fursa nzuri ya kuboresha huduma zenu ili nanyi mpate tuzo

katika maonesho ya miaka ijayo. Kuteleza si kuangaka.

13. Mwisho kabisa, nawashukuru wananchi wote waliokuja kushiriki nasi na kutupa
maoni yao kuhusu namna Watumishi wa Umma wanavyowahudumia. Napenda
kuwahakikishia kuwa Serikali imeyapokea maoni yao, na waendelee kuuenzi Utumishi
wa Umma kwa kuwa Watumishi wa Umma wapo kwa ajili ya kuwahudumia wananchi.
Pale watakapoona kuwa Utumishi wa Umma unatetereka, wasisite kutuarifu ili tuchukue

hatua stahiki za kuurudisha mahali pake.

14. Baada ya kusema hayo, napenda sasa kutamka kwamba Maadhimisho ya Wiki ya

Utumishi wa Umma ya Mwaka 2014 yamefungwa rasmi.

NAKUSHUKURUNI SANA KWA KUNISIKILIZA



