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HOTUBA YA KATIBU MKUU KIONGOZI BALOZI OMBENI Y. SEFUE AKIFUNGA 

SHEREHE ZA MAADHIMISHO YA WIKI YA UTUMISHI WA UMMA KATIKA 

VIWANJA VYA MNAZI MMOJA, DAR ES SALAAM TAREHE 23 JUNE, 2014 

 

Ndugu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, UTUMISHI; 

Ndugu Makatibu Wakuu na Naibu Makatibu Wakuu Mliopo; 

Ndugu Katibu Tawala wa Mkoa wa Dar es Salaam; 

Wakuu wa Taasisi za Umma; 

Ndugu Washiriki wa Maonesho ya Wiki ya Utumishi Wa Umma; 

Wageni Waalikwa; 

Ndugu Waandishi wa Habari; 

Mabibi na Mabwana, 

 

1. Kwanza kabisa, napenda kuchukua nafasi hii kukushukuruni kwa kunipa nafasi hii 

ya kuwa Mgeni Rasmi kwenye Kilele cha Sherehe za Maadhimisho  ya Wiki ya Utumishi 

wa Umma nchini kwa Mwaka 2014.   Hii ni fursa muhimu kwangu kama Mkuu wa 

Utumishi wa Umma, na kwa kweli napenda kupitia fursa hii, kuzungumza na Watumishi 

wote wa Umma. Kutokana na hali hii nachukua fursa hii kwa niaba ya Serikali, kwanza 

kuwapongeza Watumishi wote wa Umma kwa kuadhimisha siku hii. 

 

2. Ndugu Watumishi wa Umma, Maadhimisho ya Sherehe za Wiki ya Utumishi 

wa Umma tunayohitimisha leo yana historia ndefu na yanaendelea kuimarika.  Katika 

Taifa letu, Maadhimisho haya yalianza mwaka 2001, baada ya kukubaliwa katika Umoja 

wa Mataifa, na Umoja wa Afrika kuwa siku ya tarehe 23 Juni ya kila mwaka itambuliwe 

na kuadhimishwa kama siku ya Utumishi wa Umma.  Maazimio haya ya kimataifa 

yalifikiwa baada ya kutambua mchango wa Watumishi wa Umma  katika Maendeleo ya 

Nchi Wanachama kutokana na nafasi yao muhimu kama nguzo ya maendeleo ya Taifa 

lolote. Watumishi wa Umma wanayo majukumu makubwa na pia dhamana kubwa 

katika jamii, na ningependa kurejea maeneo machache yafuatayo: 
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 Kuwashauri  Viongozi katika masuala ya kutunga na kutekeleza Sera za Kitaifa na 

Kimataifa; 

 Kusimamia  utekelezaji wa Sheria na kutoa haki; 

 Kutoa  huduma za ugani; 

 Kulinda dola na kusimamia amani katika jamii; 

 Kusimamia Utekelezaji wa Miradi mbalimbali ya Maendeleo;  

 Kutoa moja kwa moja huduma za kijamii kama vile matibabu, elimu; na 

 kulinda Maliasili za Taifa kama vile misitu na wanayamapori katika Hifadhi za Taifa. 

 

3. Ndugu Watumishi wa Umma, napenda kuwakumbusha kuwa madhumuni ya 

kutenga siku hii muhimu ni kuwawezesha Watumishi wa Umma kutafakari namna 

walivyotekeleza majukumu yao kwa kipindi kilichotangulia, kujadili namna ya kuongeza  

ubunifu katika kutoa huduma kwa umma, kujifunza mifumo mipya na kubaini 

changamoto zinazowakabili katika kutekeleza majukumu yao.   Kwa kufanya tathmini 

hizi, Watumishi wa Umma hubadilishana uzoefu ili kuweza kujifunza kutokana na wale 

waliofanikiwa na hivyo kuleta mapinduzi katika taratibu za utendaji kazi na uendeshaji 

wa Serikali.  Bila shaka katika Maadhimisho haya mtakuwa mmepata wasaa wa 

kutafakari mambo haya. 

 

4. Ndugu Watumishi wa Umma, kutokana na umuhimu wa kufanya tafakari ya 

kina ya shughuli zetu, Maadhimisho ya mwaka huu pia yalikuwa na sehemu mbili.  

Kwanza kulikuwa na Maonesho ya Huduma zinazotelewa na Watumishi wa Umma 

yaliyofunguliwa tarehe 16 Juni, 2014 na Mheshimiwa George Huruma Mkuchika, Waziri 

wa Nchi, Ofisi ya Rais, Utawala Bora.   Sehemu ya pili ilihusisha Kongamano Maalum 

ambapo Watumishi wa Umma walijadili masuala mbalimbali kama sehemu ya kutafakari 

Utendaji wa shughuli za kila siku.  Katika Maonesho haya, Taasisi za Umma 86 zilishiriki 

kwa kuonesha shughuli wanazozifanya na kuwaelimisha wadau wao.   Baadhi ya Taasisi 

zilikwenda mbali zaidi na kutoa huduma za papo kwa hapo kwa wateja wao.   Wapo 

wananchi waliopimwa afya zao na wengine kupatiwa matatibu ya maradhi 
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yanayowasumbua.   Aidha, wapo wananchi waliopata Vitambulisho vya Taifa vya Uraia.   

Katika maeneo mengine Watumishi wa Umma wametoa maelezo na elimu mahsusi 

kuhusu namna huduma zinavoweza kupatikana katika Taasisi mbalimbali.   Ni imani 

yangu kwamba wananchi waliopata huduma hizo watakuwa wameona kuwa Serikali 

imepiga hatua katika mifumo yake ya kutoa huduma.   Jukumu lenu kama Watumishi 

wa Umma, ni kuhakikisha kuwa mnaendeleza viwango hivyo katika maeneo yenu ya 

kazi. 

 

5. Ndugu Watumishi wa Umma, nimeaarifiwa kuwa hata Kongamano la Wiki ya 

Utumishi wa Umma lilifanyika kwa mafanikio makubwa.   Katika Kongamano hilo 

zilitolewa Hotuba Kuu mbili, ikiwa ni pamoja na ile ya Ufunguzi iliyotolewa na Waziri wa 

Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Mheshimiwa Hawa 

Abdulrahman Ghasia; na Hotuba Maalum (Keynote Address) iliyotolewa na Katibu Mkuu 

Mstaafu, Bibi. Ruth Hiyob Mollel.   Napenda kuchukua nafasi hii kumpongeza 

Mheshimiwa Waziri kwa maelekezo yake mazuri kwa Watumishi wa Umma, hasusan 

msisitizo wake kuhusu umuhimu wa matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

kama njia ya kuleta ufanisi katika Mifumo yetu ya kutoa huduma kwa umma.  Napenda 

kumhakikishia Mheshimiwa Waziri wa Nchi kwamba sisi kama Watendaji Wakuu wa 

Serikali, tunalitambua na napenda kusistiza kwamba ni muhimu Taasisi zote za umma 

kufanya kazi kwa karibu na Wakala wa Serikali Mtandao, kwani imeundwa mahsusi 

kuhakikisha kuwa tunajenga uwezo wetu wa Teknolojia hiyo kwa haraka. 

 

6. Kuhusu Hotuba Maalum iliyotolewa na Bibi. Molell, nimearifiwa kuwa ameiasa 

jamii kutambua kuwa ujenzi wa uchumi imara unapaswa kwenda sambamba na Utii wa 

Sheria.   Kama nilivyosema hapo awali, ni jukumu la Watumishi wa Umma kutekeleza 

wajibu wao kwa mujibu wa Sera, Sheria, Kanuni na Taratibu.  Wito wangu kwenu ni 

kwamba tuhakikishe kuwa tunatekeleza Sheria bila hiana, na ifikie mahali tukimwona 

mwenzetu anapindisha Sheria kwa makusudi, azomewe na kuondolewa katika Utumishi 

wa Umma, kwani atakuwa anaifedhehesha Serikali. 
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7. Ndugu Watumishi wa Umma, pamoja na Mada hizi muhimu, zilikuwepo 

nyingine ambazo nimearifiwa kuwa zililenga kutathmini ufanisi wa utoaji wa huduma, 

na pia Utekelezaji wa Majukumu ya Serikali.   Sina shaka kuwa mada zilitolewa na watu 

mahiri, wataalamu waliobobea katika uendeshaji wa shughuli za Serikali, na usimamizi 

wa maendeleo kwa ujumla.   Watoa mada hawa waliongozwa na Katibu Mkuu Kiongozi 

Mstaafu, Mzee wetu Phillemon Lutangilo Luhanjo.   Napenda kuchukua nafasi hii 

kuwashukuru watoa mada wote kwa kujumuika nasi katika Maadhimisho haya na 

kutupa utaalamu wao ambao naamini, utasaidia sana katika mipango yetu ya kubuni 

Sera na Taratibu zetu za uendeshaji wa shughuli za Serikali.  Ni imani yangu kuwa 

tutajumuika nao tena mwakani katika Maadhimisho ya siku ya Utumishi wa Umma.  

 

8. Ndugu Watumishi wa Umma, naamini kwamba kama ni tathmini ya 

mafanikio tumeipata.   Napenda sasa niongelee changamoto zinazoukabili Utumishi wa 

Umma kama moja ya malengo ya Maadhimisho ya Wiki ya Utumishi wa Umma. 

Changamoto ni nyingi sana na huenda nyingine mmeziona wakati mkizungumza na 

Wadau wenu waliofika kwenye Mabanda ya Maonesho.   Hata hivyo, Changamoto 

kubwa iliyo mbele yetu ni kuhakikisha kuwa tunafikia Malengo ya Dira ya Maendeleo ya 

Taifa (Tanzania Deveopment Vision 2025).   Wote tunafahamu kuwa ipo Mipango na 

Mikakati iliyoandaliwa kuhakikisha kuwa malengo haya yanafikiwa kwa wakati 

uliopangwa.  Nimearifiwa kwamba katika Kongamano nililolirejea hapo awali, kulikuwa  

 

na Mjadala weye manufaa kuhusu namna Utumishi wa Umma unavyopaswa kujipanga 

kutekeleza wajibu wake wa kuweka mazingira wezeshi ili kila mdau aweze kuchangia 

katika kuleta maendeleo.  Ni muhimu kila mmoja wenu akatambua kuwa ninyi ndio 

wenye dhamana hiyo ya kuhakikisha kuwa malengo yanafikiwa. Kila mtu anapaswa 

kujituma na kufanya kazi kwa bidii.   Hayati Jonn Kenedy aliyekuwa Rais wa Marekani 

mwanzoni mwa miaka ya 1960, aliwahi kuwaasa wananchi wake kuwa wasiulize 

„Amerika imewafanyia kitu gani‟, na badala yake, wajiulize “wao wameifanyia nini 
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Amerika”. Maneno haya yana maana kubwa kwenu kama watumishi wa Umma wa 

Tanzania, na hivyo hata nyie, mnapaswa kujiuliza kuwa „tumeifanyia nini Tanzania‟.  

 

9. Ndugu Watumishi wa Umma, nimelazimika kutumia maneno haya ya Hayati 

Kennedy kutokana na hali yetu ya kichumi ilivyo.   Wananchi wetu bado ni maskini.   

Kama Taifa, tunakabiliwa na changamoto nyingi katika sekta za kiuchumi na kijamii;- 

miundombinu isiyoridhisha, Vijana wetu hawana madawati na walimu wa kutosha, maji 

hayapatikani kwa kiwango kinachotakiwa, na huduma duni za afya hasa kwa akina 

mama na watoto, bila kusahau janga la UKIMWI. Mambo yote haya yanahitaji 

uwekezaji wa Serikali, hali ambayo inaifanya Serikali kushindwa kuwalipa misahara ya 

kutosha watumishi wake. Napenda kuwaasa kuwa mtambue kuwa kwa sasa tuko kama 

mkulima anayeandaa na kupanda shamba ili kesho aweze kupata chakula cha kutosha. 

Wakati Serikali ikiwekeza katika Sekta za vipaumbele kama ilivyoainishwa katika 

Mpango wa Muda Mrefu wa Kukuza Uchumi na Maendeleo (Tanzania Long Term 

Perspective Plan), ni wazi kuwa kutakuwepo umuhimu wa kuwa na uwiano kati ya 

uwekezaji huo, na bajeti ya malipo ya mishahara. Wakati ni kweli kuwa watumishi wa 

umma wanahitaji ujira mzuri, ni muhimu mkazingatia ukweli huu, japokuwa pale 

itakapowezekana, Serikali itaendelea kuboresha maslahi ya watumishi wake.  

 

10. Ndugu Wafanyakazi, kabla ya kumaliza hotuba yangu, ningependa niseme 

machache kuhusu maadhimisho haya. Kama walivyokwishatuasa wahenga wetu, ukiona 

vinaelea ujue vimeundwa. Bila shaka kuna watumishi wa umma ambao walitumia muda 

na nguvu zao kuhakikisha kuwa maadhimisho haya yanafanikiwa. Nitakuwa mnyimi wa 

shukrani endapo sitatambua mchango wao katika kufanikisha maadhimisho haya. Hivyo 

basi, naomba nichukue nafasi hii kuipongeza Ofisi ya Rais, UTUMISHI kwa kuratibu 

maonesho haya. Aidha, nawapongeza watumishi wote wa umma walijitolea muda na 

nguvu zao kuandaa, na hatimaye kushiriki katika maadhimisho haya ambayo 

yatafungwa rasmi hivi punde. 
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11. Nawapongeza Viongozi wote ambao kwa namna moja ama nyingine waliweza 

kutenga muda wao na kujumuika nasi katika hatua mbalimbali za maonyesho kuanzia 

uzinduzi wake, kongamano na hatimaye siku ya leo yanapofikia tamati. Wametutia 

moyo na tunaahidi kuwa Serikali itayafanyia kazi maoni na maelekezo yao. 

 

12. Ndugu Watumishi, napenda kuwapongeza wote waliopata tuzo za ubunifu. Ni 

matumaini yangu kuwa mtazitumia tuzo hizo kama chachu ya kuendelea kuboresha 

huduma zenu kwa wadau wenu. Kwa wale ambao hamkubahatika kupata tuzo, msikate 

tamaa, bali muone kama ni fursa nzuri ya kuboresha huduma zenu ili nanyi mpate tuzo 

katika maonesho ya miaka ijayo.  Kuteleza si kuangaka. 

 

13. Mwisho kabisa, nawashukuru wananchi wote waliokuja kushiriki nasi na kutupa 

maoni yao kuhusu namna Watumishi wa Umma wanavyowahudumia. Napenda 

kuwahakikishia kuwa Serikali imeyapokea maoni yao, na waendelee kuuenzi Utumishi 

wa Umma kwa kuwa Watumishi wa Umma wapo kwa ajili ya kuwahudumia wananchi. 

Pale watakapoona kuwa Utumishi wa Umma unatetereka, wasisite kutuarifu ili tuchukue 

hatua stahiki za kuurudisha mahali pake. 

 

14. Baada ya kusema hayo, napenda sasa kutamka kwamba Maadhimisho ya Wiki ya 

Utumishi wa Umma ya Mwaka 2014 yamefungwa rasmi. 

 

NAKUSHUKURUNI SANA KWA KUNISIKILIZA 

 

 

 

 

 

 


